Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

REFURBISHED ช่วยแปลหน่อยครับว่า คืออะไรครับ

์noteครับ

14/01/2008 12:46:57
REFURBISHED คำนี้ผมเห็นบ่อยๆเวลาอ่านในเว็บนะครับ
มันคืออะไรครับ
ลองยกตัวอย่างกะหูฟังก็ได้ครับ เพราะเห็นกะหูฟังบ่อยมากครับ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

nopphong

14/01/2008 12:55:12
แปลว่าของซ่อมมาแล้วน่ะครับ
ซ่อมมาแล้วก็เปลี่ยนตัวถังตัวสาย ฯลฯ ภายนอกให้มันดูใหม่ แต่ภายในก็คือชิ้นส่วนเก่าที่ทำการซ่อมมาแล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

superkek

14/01/2008 13:11:03
ย้อมแมวขาย เอ๊ยยไม่ช่ายย

ซ่อมขายโดยศูนย์เอง แต่ก็ได้รับประกันจากศูนย์เหมือนกันนะครับ อาจจะเป็ฯของที่ลูกค้านำมาเคลมแล้วได้รับการแก้ไข หรือชิ้นส่วนที่มีการบกพร่องจากโรงงานแต่ดูแล้วสามารถจัดการได้ ก็อยู่ในส่วนนี้เช่นกันครับ

ถ้าราคาถูกลงไปจากเครื่องปกติไม่มากแนะว่าซื้อของปรกติดีกว่า
แต่ถ้าราคาถูกแบบ(อิ๊บอ๋ายยยย) ก็สอยเลยครับ เพราะว่าน่าจะผ่านการเช็คมาอย่างดีจนมั่นใจจึงนำออกมาขายได้น่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

14/01/2008 16:17:57

555

ผมสงสัยอีกเหมือนกัน ว่าคำว่า REvised นี่เป็นคำที่เหมือนกัน Refurbish หรือเปล่า

หรือว่าเกรดเท่ากัน หรือว่าเกรดต่ำกว่าลงไปอีก 555

ส่วน Refurbish ว่าไปแล้วไม่ค่อยจะน่ากลัวเท่าไหร่ เพราะว่าน่าจะทำและประกันโดยศุนย์เหมือนเดิมน่ะครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

maxxx77

14/01/2008 20:33:46
ที่พี่ๆเค้าพูดมาก่อนหน้านี้เกี่ยวกับสำหรับสินค้าตระกูล Refurbished ถูกต้องหมดครับ แต่ผมขอเสริมอีกสักกะติ๊ดครับ

ว่า Refurbished นั้นจริงๆแล้วมันก็คือสินค้าที่ถูกตีคืนกลับไปที่บริษัท ซึ่งมันไม่ใช่แค่ของที่มีปัญหาหรือมีตำหนิอย่างเดียว

แต่มันยังรวมถึงสินค้าที่ลูกค้าเค้าสั่งแล้ว เค้าเกิดไม่ชอบใจในอะไรสักอย่าง เลยตีคืนด้วยเหมือนกันครับ

ซึ่งตัวสินค้าตัวนั้น มันอาจไม่ได้มีปัญหาอะไรเลยด้วยซ้ำ เพียงแค่มีเหตุผลส่วนตัวว่า&dquot;เดี๊ยนไม่ปลื้มแค่นั้นค๊าาา555&dquot; เลยตีคืนกลับไปที่บริษัท (แต่จริงๆแล้วจะส่งคืน ต้องมีเหตุผลในการส่งคืนด้วยน่ะครับว่า...)

พี่ชายผมอยู่ที่นู่น เค้าชมให้ฟังตลอดเลยครับเรื่องนี้ เพราะที่เมกาเค้าคุ้มครองผู้บริโภคสุดๆเลยครับ

ดังนั้นที่เมกาจึงมีสินค้าตระกูล Refurbish เยอะมากเลย เรียกได้ว่าทั้งถูกและดี ผมเองก็เคยสั่ง2-3รายการยังไม่เคยมีปัญหาไรเลย

มีอยู่รายการนึง ผมสั่งโน๊ตบุคVAIOให้เพื่อน ตอนนั้นซื้อมาในราคาแค่1600$กว่าๆ ทั้งๆที่ราคาจริงมันตั้ง2200$UP

ยิ่งราคาเมืองไทยสำหรับรุ่นนี้ไม่ต้องพูดถึงเลย เพราะราคามันปาไปตั้งแสนกว่าๆ เรียกได้ว่าเหมือนถูกรางวัลลอตตารี่เลย

เพราะเท่าที่ได้ตรวจสภาพสินค้า ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสินทุกอย่างสภาพ100% ยกเว้นลำโพง มันมีรอยขีดจิ๊ดนึง(ขอบอกว่านิดนึงจริงๆครับ ถ้าไม่สังเกตุนี่มองไม่เห็นแน่นอน)

และกล่องที่สภาพมันเหมือนโดนหมาแทะตรงมุมขวา อิอิอิ ที่นู่นเคาตรงไปตรงมาครับ ของตัวไหนเป็นRefurbishเค้าจะระบุให้ทราบไปเลย

ถ้าเป็นเมืองไทย สงสัยคงจะมีแมวหลายๆตัวที่โดนจับย้อมสีแน่ๆเลย 555
หยิกหู 0
"REFURBISHED ช่วยแปลหน่อยครับว่า คืออะไรครับ"