Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Amp นี่จำเป็นไหมครับ ??

jalop

18/05/2011 14:15:10
0
เท่าที่เคยเรียนรู้มาตอน ม.ปลาย คือแอมป์มันช่วยเพิ่มกำลังขับของกระแสไฟฟ้า หรือง่ายๆว่าทำให้หูฟังเสียงดังขึ้น

โดยปกติแล้วฟังเพลงด้วยหูฟังจำเป็นต้องใช้แอมป์หรือเปล่าครับ ที่ตอนนี้ผมใช้ wes4 กับ Fiio E1 (รุ่นที่เสียบกับไอโฟน)

ก็รู้สึกว่าเสียงมันดังขึ้น แต่ไม่ได้เห็นความแตกต่างมากเท่าไหร่ หรือว่าต้องเป็นแอมป์รุ่นอื่น

มือสมัครเล่นครับ ^^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

thaiwebon

18/05/2011 14:25:47
0
E1 คหสต ผมว่าไม่ค่อยช่วยหรอกครับ
แนะนำไปลองแอมป์อื่นๆดีกว่าอย่าง iBasso

ถามว่าจำเป็นไหม ส่วนตัวผมมองว่าไม่จำเป็นหรอกครับ ถ้า Player ที่ใช้แรงดีขับหูฟังได้
แต่ถ้าใช้แอมป์เสียงมันก็จะดีขึ้นไปอีก แต่ก็ต้องเสียเงินเพิ่ม พกพาเพิ่ม ไหนจะเรื่องสายอีก

ผมใช้ Classic ฟังกับ studio มันก็ขับออกนะครับ แต่ความรู้สึกคือมันยังไม่หมด
พอต่อแอมป์เพิ่ม ก็ได้รายละเอียดที่ดีกว่าเดิม เบสเป็นรูปเป็นร่าง พละกำลังดีขึ้น ฟังสนุกกว่าเดิม

ก็อยู่ที่ตัวท่านแหละครับ ถ้าไปลองฟังแล้วไม่ต่าง ไม่ถูกใจ ก็ไม่ต้องซื้อครับ สบายกระเป๋าไป
หรือถ้าไม่อยากพกพาเยอะ ผมว่า Player ตัวเดียวก็พอครับ W4 ขับไม่ยากหรอก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

FolkTrance

18/05/2011 14:37:16
3
ต้องลองกับหูจริงๆครับเพราะ amp แต่ละ brand มี charector ที่ให้ผลต่างกันไป บางอันถูกโฉลกแต่บางอันอาจทำให้หลุดสายป่านไปเลย

ส่วน iBasso ( ของผม D6) กับ W4(ต่อฟังในงาน bangkok hifi) ผมว่าไม่น่าจะเหมาะนัก ใส่แล้วจี๊ดบาดหูหนักกว่าเดิมเลยครับ จนต้องมาต่อตรงเอาถึงลดความจัดจ้านจี๊ดจ๊าดลง ไม่ก็หา Amp ที่ออกไปทางเสียงหวานๆ ก็คงช่วยได้บ้าง แต่เสียบตรงก็ OK นะผมว่ากับ W4 มันเจ๋งในตัวอยู่แล้วจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ClassAB

18/05/2011 14:39:31
ผมใช้ ipod Classic กับหูฟัง AKG 420 เสียงก็ดีใช้ได้
ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้หูฟัง Grado 225i อยากลองใช้แอมป์ขับดูเหมือนกันว่าเสียงจะดีขึ้นไม๊ เพราะรู้สึกว่าเสียงมันยังออกมาไม่หมด

ถ้ามีงบ 5000 บาท จะใช้แอมป์อะไรดีครับ ช่วยแนะนำหน่อย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ArMuRo

18/05/2011 16:10:49
0
ถ้างบ 5000 ส่วนตัวผมว่าเก็บไว้อัพหูฟังจะคุ้มกว่า
5000 นี่อาจจะได้แค่แอมป์คุณภาพใช้ได้ซักตัว แต่ก็ต้องซื้อสายอีก 3-4000
ออกมาเสียงก็ดีขึ้นซัก 20-30% เป็นผมเอาไปซื้อหูฟังใหม่ดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เบียส

18/05/2011 20:01:00
11
แอมป์ มันจำเป็น เฉพาะกับหูฟังบางรุ่น ที่ต้องการกำลังขับละ ครับ เพราะ หูฟังบ่างรุ่น เอา ipod ขับอย่างเดียวไม่ออกละจ้า55

ก็เลยต้องพึ่งพาเจ้าแอมป์ มาช่วยละครับ แต่สำหรับหูฟังที่ipod ขับออก แล้ว อันนี้ ผมว่า ไม่จำเป็นที่จะต้องไปใช้ ละครับ แต่ถ้าจะใช้ อันนี้ เค้าเรียกว่าเกินจำเป็นไป แล้วละจ้า 555

แอมป์นั้น จะว่าไปแล้ว เปรียบเปรยเฉกเช่นเดียวกับการใส่เทอร์โบให้กับรถยนต์ละครับ ถามว่ารถที่ไม่ติดเทอร์โบ ก็สามารถวิ่งได้

แต่จะวิ่งยังไงให้เต็มประสิทธิภาพ นั้น มันก้ต้องหาเรื่องเพิ่มเติมตกแต่งเข้าไปละจ้า 55 ยังไงก่อนจะไปเติมเทอร์โบ ก็ควรหารถคู่ใจให้ได้ซะก่อนละครับ 555

แต่ถ้าอยากจะติดเทอร์โบไปด้วยเลย ก็ไม่ว่ากันละจ้า แล้วแต่ทุนจะอำนวย ลองดูจ้า ........อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

18/05/2011 21:27:38
4,290
จะเล่นแอมป์ ต้องถามตัวเองด้วยว่า ชอบฟังเพลงแบบตั้งใจฟังคุณภาพจริงๆจังๆ หรือเปล่าด้วยเน้อ เพราะถ้าไม่ใช่คนซีเรียสนัก ผมว่าบางทีแอมป์ก็ยังไม่จำเป็นเท่าไหร่จ้า หลายต่อหลายคนต่อหูฟังตรงๆกับเพลยเยอร์ ก็ยังฟังได้สบายๆๆจ้า

ถ้ามั่นใจว่าเราอยากชอบฟังรายละเอียดเพิ่มขึ้น ต้องการรีดประสิทธิภาพของหูฟัง แบบนี้แอมป์จำเป็นเหมือนกันจ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Amp นี่จำเป็นไหมครับ ??"