Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนพี่น้องมาช่วย TAF สู้กับwebmasterใจแคบหน่อยครับ

nottdum

09/01/2008 21:07:11
http://www.pantip.com/tech/gadget/topic/TM2497834/TM2497834.html#16

ตามลิงค์เลยครับ

เรื่องของเรื่องคือใน 1000ทิพเนี่ย ก็มีคนที่เข้าไปถามเรื่องหูฟังบ้างหล่ะ เพลเยอร์บ้างหล่ะ
แล้วเพื่อนๆที่หวังดีก็โพสลิงค์ที่ 1000ทิป ให้เข้ามาที่เวป taf ซึ่งอาจจะก่อให้เกิดความไม่พอใจของทางผู้ดูแลเวป 1000ทิพเข้าให้
ทาง taf เลยโดนแบนลิงค์จากทาง 1000 ทิป และแบน id ของwebmaster ของ taf ไปด้วย
ผมเองก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับ taf หรอกนะครับ ผมก็แค่คนที่อยากฟังเพลงที่ชอบด้วยเสียงที่ผมชอบ ก็แค่นั้นครับ แต่ทนเห็นความใจแคบของบางคนแล้วอดไม่ได้ครับ

ถ้าทางเฮียเห็นว่ากระทู้นี้อาจทำให้เวปเฮียและทางเวป1000ทิพบาดหมางกันเฮียสามารถลบได้ทันทีนะครับ โดยที่ผมจะไม่โวยวายใดๆทั้งสิ้นครับ

ผมเคารพและเชื่อมั่นในอาวุโสและวิจารณญานของเฮียครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง และขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

nottdum

09/01/2008 21:10:15
เอ่อ... ลากเมาส์จาก http ไปจนถึง 16 แล้ว copy ไป paste ตรงช่องที่ให้ใส่ address นะครับ ลิงค์มันไปไม่ถึงง่ะ -..-&squot;
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

superkek

09/01/2008 21:31:07
เราไม่ได้ทำธุรกิจมันก็คือเวบ ๆหนึ่ง
คนในทาฟ ก็คือคนในพันทิปแหล่ะ
ถ้อยทีถ้อยอาศัย
ไม่ใช่มาหาเรื่องแบนปัญญาอ่อนแบบนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

nottdum

09/01/2008 21:42:50
คือถ้าจะพูดกันแบบการตลาดเนี่ย

ห้อง gadget ในพันทิพ ถ้าเจาะลงไปเฉพาะกลุ่มหูฟังหรือ player ถือว่าเป็นกลุ่มเล็กๆครับ ไม่ใช่ core business

อีกทั้งคนใน taf กับคนใน 1000ทิพ ส่วนใหญ่ก็คนๆเดียวกันอย่างที่คุณ superkek บอกน่ะแหละครับ

ไม่ใช่ว่าพอคนเข้า taf แล้วจะไม่เข้า 100ทิปนะ มันคนละเรื่องเลยครับ

ยิ่งพิมเยอะยิ่งงงตัวเอง 5555 พอดีกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สาคร

09/01/2008 22:00:04
โหวตไปจึ้กหนึ่งแล้วครับ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

lek_ultra

09/01/2008 22:28:39
ไปนอนยันมาอีกหนึ่งเสียงแล้วครับ

&dquot;ทำไมผู้ดูแลที่นี่ถึงมองว่า กระทู้จะมีเจตนาแอบแฝงเพื่อโปรโมทเวป ครับ

ผมมองไม่เห็นเจตนาแอบแฝงจริงๆ

ผู้ดูแลเวปต้องยอมรับและเข้าใจก่อนนะครับว่า

&dquot;โลกเรานี้ แต่ละคนมีข้อมูล หรือ ความรู้ไม่เท่ากันครับ&dquot;

เวปพันทิพเป็นสื่อกลางเพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลมาช้านานแล้ว

บางท่านมือใหม่จริงๆ ไม่รู้จะไปถามใคร เมื่อเค้ารู้จัก พันทิพ หรือคิดว่าคนในพันทิพ ซึ่งเป็นชุมชนใหญ่นี้ น่าจะตอบคำถามอันสุดแสนจะธรรมดานั้นได้ เค้าก็คำถาม??

เพื่อนๆ ก็ช่วยกันตอบ...... มันก็แค่นั้นครับ

&dquot;เพื่อต้องการแลกเปลี่ยนข้อมูลกันจริงๆ&dquot;

ถ้าผมถามผู้ดูแลเวปนี้ว่า

หากย้อนกลับไปเมื่อครั้งพันทิพ เปิดพื้นที่บอร์ดใหม่ หากมีคำถามแบบนี้ ผู้ดูแลที่นี่จะเข้ามาแบนกระทู้นี้ว่าเจตนาโปรโมทเวปทางอ้อมหรือไม่

หรือว่าเมื่อก่อนเปิดให้ลิงค์ได้ เพราะต้องการยอดสมาชิก หรือ ผู้เข้าชมเวปครับ

พอตอนนี้อยู่ตัวแล้ว ก็เลยเกิดกลัวว่า จะมีใครมาเด่น มาดังกว่า ซะจนลืมไปว่า เป็น

&dquot;สื่อกลางเพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน&dquot;

1.เคยมีสักกี่คำถามครับเชียวครับ ที่เป็นลักษณะนี้เกี่ยวกับ TAF บน พันทิพ

2. แล้ว TAF เพิ่งเกิดเมื่อไม่กี่เดือน หรือ ไม่กี่วัน มานี้เหรอครับ จนทำให้ต้องมาอาศัยกระทู้ เพื่อต้องการโปรโมท

3. ผมเป็นสมาชิกบอร์ดทั้ง TAF และ พันทิพ ผมก็เห็นว่าใน TAF มีลิงค์ของพันทิพ ก็บ่อย แต่ก็ไม่เคยพบว่า ทาง TAF จะแบนหรือ ถอดลิงค์พันทิพ แต่อย่างใด

&dquot;ใจกว้าง และ รักษาเจตนา ของการเป็นพื้นที่เพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูล&dquot; ไว้ดีกว่าครับ

แต่ถ้าหากว่า กลัวซะจนเกินคิดว่า &dquot;เพื่อนคือคู่แข่ง&dquot; ก็ตามใจครับ

อ้อ! เนื่องจากผมเองก็เป็นสมาชิกของ TAF นะครับ รบกวนขอให้ถอดหรือบล๊อกผมออกจาก พันทิพ ด้วยนะครับ

แค่เพิ่มผมอีกสักคนคงไม่ทำให้เวปนี้เหงาตายไปหรอกครับ&dquot;
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

09/01/2008 23:28:46

555

เอ้า ใจเย็นๆๆๆ กันทุกท่าน ในนี้ไม่มีการลบ การแบนครับ
นอกจากรูปลามกจกเปตดเท่านั้นที่ต้องขออนุญาติลบ (ก่อนลบขอเซฟไว้ดูเอง)

และการโพสด่าผมก็ต้องลบ.....เอ๊ย ไม่มีการลบเด็ดขาด 5555 อะจ๊ากกกก

ในเว็บผมนั้น ไม่มีการลบ หรือการตรวจสอบ เพราะมันเล็กกระจิ๋วหลิว แถมเฮงซวยอีกต่างหาก 555

แต่มันพูดยากสำหรับสังคมใหญ่ๆ อย่างพันทิพครับ ผมคาดว่าอาจจะเป็นนโยบายปฏิบัติ ซึงคงผ่านการกลั่นกรองหารือมาแล้วจากคณะผู้บริหารในระดับหนึ่ง ซึ่งตรงนี้ผมเคารพในเหตุผลของแต่ละคน แต่ละบ้าน แต่ละบอร์ด แต่ละสังคม

คุญเพี้ยนเคยโทรหาผม ถามเรื่องรู้จักผู้ใหญ่ในพันทิพไหม ซึ่งผมได้แนะนำให้โทรไปคุยด้วยแล้ว ซึ่งคาดว่าอาจจะต้องใช้ระยะเวลาเหมือนกัน เพราะท่านที่ผมแนะไปก็เป้นแค่หนึ่งในคณะกรรมการเท่านั้น อาจจะไม่มีอำนาจในการชี้ขาดสิ่งใดได้...........

ยังไงผมก็คงแนะนำให้พยายามหาทางติดต่อกับผู้ที่สามารถตัดสินใจได้ครับ ผมเชื่อว่า ถ้าคุณแอบเพี้ยนอธิบายถึงความตั้งใจอันดีในการทำเว็บ ผมเชื่อว่าทุกฝ่ายคงจะเห็นใจ และเข้าใจกันได้ในที่สุดครับ

เชื่อว่าปัญหานี้คลี่คลายแน่นอนครับ.............
เป็นกำลังใจช่วยให้ทุกอย่างลุล่วงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เมื่อยจู๋

10/01/2008 01:09:29

pantip ออกไป๊ pantip ออกไป๊!

(อ่าวไ่มใช่ ผมเข้ามาผิดกระทุ้หยอคับเนี่ย) 555555555555555

รักเฮียมั่นครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

10/01/2008 09:20:35

อะจ๊ากกกก 5555

แว๊กไม่ใช่เดินขบวนนะจ๊ะ 555

เดี๋ยวตีก้นลายเลย............555
แหมเอารูปหล่อสุดของผมมาลงซะด้วย 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

maxxx77

10/01/2008 11:09:26
เคยเจอเหมือนกันครับ เข้าไปโพสท์แล้วแนบลิงค์บทความในTAF พอมาเปิดดูอีกที เจอแบนลิงค์ทันที หาว่ามีเจตนาเพื่อโปรโมทเวป งงไปเลย

แต่แปลกที่เวปอาเฮียไม่โดนแฮะ เพราะผมก็เคยแนบลิงค์จากเวปเฮียเหมือนกัน แต่ไม่ยักกะโดนแบน

ผมเอาเอาเองว่า...ท่านเวปมาสเตอร์ของTAFอาจจะจบมาจากช่างกลปทุมเวช ส่วนเวปมาสเตอร์ของพันติ๊บน่าจะจบมาจากอุเทนพรหมินต์ถวายแน่ๆเลย เค้าเลยจ้องแบนแต่ลิงค์ของTAF 555 อะย้อเย่นน่ะคร๊าบบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

superkek

10/01/2008 11:36:58
เวบเฮียมี การเกื้อหนุนด้านข้อมูลกับพันทิปอยู่ครับ
เลยไม่มีปัญหาส่วนนี้

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

pantip.com(TechExchange)

10/01/2008 11:40:52
ขอพื้นที่เวบเฮียมั่นคงสำหรับชี้แจงเล็กน้อยครับ หลังจากที่ปล่อยที่ให้มีการเข้าใจผิดจากสมาชิกหลายๆท่านมาระยะหนึ่งแล้วนั้น เหตุผลจริงๆที่ทางทีมงานพันทิปได้ตัดสินใจแบนเวบ TAF ไปนั้นเนื่องจาก

1.ทางเวบมีกฏชัดเจนอยู่แล้วว่าจะงดไม่ให้มีการเข้ามาโปรโมทเวบ หรือโฆษณาซื้อขายใดๆทั้งสิ้นบนหน้าเวบสนทนาครับ ตรงนี้เป็นกฏที่มีมาตั้งแต่ก่อตั้งเวบแรกๆแล้ว เนื่องจากในแต่ละวันจะมีผู้ที่เข้ามาโปรโมทเวบ และขายของนั้นเยอะมากๆ และทางทีมงานเห็นตรงกันว่าพฤติกรรมแบบนี้จะรบกวนสมาชิกที่ต้องการเข้ามาอ่านข้อมูลในเวบครับ แต่บางครั้งถ้าเป็นการแนะนำความรู้ แล้วจะมีการนำลิ้งค์ของเวบอื่นๆให้ไปอ่านข้อมูลเพิ่มเติมต่อไปนั้น ก็จะไม่ได้ทำการแบนเวบนั้นไปครับ ซึ่งตรงนี้ก็ต้องดูจากเจตนาของคนโพสด้วย ไม่ใช่พอใครอะไรมาไม่เข้ามาตอบอะไรให้ความรู้เลย แต่จะมาโพสลิ้งค์ให้ไปอ่านต่ออย่างเดียว แบบนี้ก็ต้องขออนุญาตลบ และแบนเช่นกันครับ

2. ในช่วงที่มีการเปิดเวบ TAF ใหม่ๆ ได้มีสมาชิกบางท่าน ได้เข้ามาโปรโมทเวบอย่างมาก มีการโพ๊สลิ้งค์แฝงในกระทู้เยอะมาก จนเป็นการ flood กระทู้เลยก็ว่าได้ รวมทั้งมีการทำเป็นภาพโลโก้ลิงค์แปะตามกระทู้ต่างๆด้วย

นอกจากนี้ที่สำคัญ ได้มีการแจ้งเข้ามาจากสมาชิกบางรายว่ามีสมาชิกบางท่านทำการส่ง PM หรือหลังไมค์ไปโปรโมทเวบดังกล่าวกับสมาชิกรายอื่นๆที่เล่นในเวบด้วยอย่างน้อยประมาณ 1-2ครั้ง ซึ่งก็ได้มีการตรวจสอบแล้วพบว่ามีจริงครับซึ่ง ถึงแม้จะมีการตามลบข้อความโปรโมทในกระทู้ต่างๆไปเยอะมากแล้ว แต่ก็ยังมีการพยายามที่จะ flood กระทู้ด้วยลิงค์ดังกล่าวอยู่ในระยะนั้น ทำให้ทางทีมงานต้องตัดสินใจที่จะต้อง แบนลิงค์ดังกล่าวไปครับ

ยืนยันว่าผม และทีมงานไม่ได้ตัดสินใจที่จะแบน TAF เพราะว่าเห็นเป็นคู่แข่งของเวบแต่อย่างใดครับ เพราะเห็นว่าเป็นเวบที่มีข้อมูลที่เป็นประโยชน์ แต่จำเป็นต้องแบนไปเนื่องจากเหตุผลที่ชี้แจงไว้นะครับ ทางทีมงานไม่เคยใช้เหตุผลในการแบนเวบอื่นๆเพราะเห็นว่าเป็นเวบคู่แข่งครับ ตัวอย่างเช่นเวบอื่นๆเช่น flashfly หรือ thaiwii เองที่เป็นเวบคล้ายๆกับ TAF ก็ยังไม่เคยถูกแบนเลยถึงแม้ว่าจะมีคนนำลิงค์มาโพสในนี้อยู่ประจำครับ เนื่องจากเห็นเจตนาชัดเจนว่าการโพสแต่ละครั้งผู้โพสลิงค์ไม่ได้มีเจตนาที่โปรโมทเวบ แต่เป็นการแนะนำลิ้งค์ข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับคำถามค่อนข้างชัดเจนครับ

บางเวบที่ถูกแบนไปแล้วมีเวบมาสเตอร์ติดต่อเข้ามาและพูดคุยตกลงกันได้ว่าจะไม่ทำพฤติกรรมโปรโมท flood กระทู้อีกในนี้ ทางเราปลดแบนไปให้ก็มีหลายเวบครับ บางครั้งกฏของพันทิปอาจจะดูเข้มไปบ้าง แต่เนื่องจากการที่จำนวนผู้เข้าใช้บริการต่อวันมาก ทำให้จะเลือกปฏิบัติไม่ได้ครับ อาจจะมีหลุดไปบ้างบางครั้งเพราะบางทีก็ดูแลไม่ทั่วถึงครับ แต่ทุกอย่างก็อยู่ที่เหตุผล และเจตนาครับ

ถ้ามีข้อสงสัย หรือแนะนำอย่างไรกรุณาส่งเมล์มาได้ที่ pat@pantip.com ครับ

ส่วนเวบของเฮียมั่นคงที่ไม่เคยถูกแบนนั้นไม่ได้เกี่ยวกับการเกื้อหนุนข้อมูลครับ แต่เป็นเพราะเฮียไม่เคยเอาเวบตัวเองไปโปรโมท flood ในกระทู้เลยแม้แต่ครั้งเดียวครับ ถึงแม้ว่าผมเองจะเคยติดต่อกับเฮียในช่วงเปิดห้อง Head Fi ใน Gadget ใหม่ๆ หรือจะมีการขอข้อมูลราคาจากเฮียไปใช้ก็ตาม เฮียมั่นคงก็ไม่เคยใช้อภิสิทธิ์ทำผิดกฏห้องสนทนาให้ผมหนักใจเลยสักครั้งครับ

ขอรบกวนพื้นที่แค่นี้ครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

pp

10/01/2008 11:49:46
สงสัยคุณ แอบเพี้ยนจะไม่ได้ใช้ 555 แบบเฮียมั่นก็ได้ครับเลยไม่ผ่าน ฮิฮิฮิ

อ่า เพื่อนผมฝากข่าวถึงคุณ แอบเพี้ยนด้วยครับสายหูฟังเสร็จแล้วครับ
ไว้จะไปฝากไว้ที่ปิงปิงนะครับ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

nopphong

10/01/2008 12:42:27
ฮ่าๆ
บอกตามตรงครับ TAF เองก็มีกฎห้ามเหมือนกันนี่ครับ คราวที่ผมโวยวายเรื่องลายเซ็นของคุณ guru ซึ่งมีบอกว่าบล๊อกเขาชื่ออะไร ซึ่งทาง TAF ก็ได้ทำการเซ็นเซอร์ลิ้งนั้นเหมือนๆกัน ซึ่งเป็นเหตุให้ผมเครียดไม่เข้าไปที่นั่นอีกเลย
เพราะผมก็มีความเห็นแบบเพื่อนๆข้างบนว่าควรจะถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน ยังไงก็คนวงการเดียวกันนิดๆหน่อยๆน่าจะหยวนๆเพราะยังไงเขาก็มีบทความไปลงที่นั่นอยู่เรื่อยๆ

คราวนี้ TAF ก็โดนเข้ากับตัวเองแล้วจะมาบ่นอะไรกันน่ะครับ สำหรับผมพูดได้ตรงๆแรงๆประโยคเดียวว่า สมควรแล้ว ครับท่าน กรรมมันตามสนองครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

เป็ดคร้าบ

10/01/2008 13:10:30
กรรมสนองเลยหรือครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

c b

10/01/2008 13:18:22
จะว่าไปผมยังไม่เห็นเจ้าเพี้ยนมันจะเดือดร้อนอะไรเลยนะ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

superkek

10/01/2008 13:32:50
ถ้าจะเล่นแบบนี้ก็ต้องว่ากันไปตามใจล่ะครับ
ใครจะคิดยังไงก็ช่าง

ปล่อยกันไปตามใจ แล้วกัน

ห้ามคนคิดยังไงมันไม่ได้อยู่แล้ว

กรรมสนองหรือกรรมสนาม มันต้องดูกันยาว ๆ ครับ

แต่เรื่องไม่เข้าเวบโน้นแล้วมาแขวะเวบนี้

ผมไม่ทำครับ!!

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

nopphong

10/01/2008 13:53:45
กรรม=การกระทำ
ทำอะไรไว้ แล้วโดนสิ่งนั้นเข้ากับตัวเอง = กรรมตามสนอง
ไม่ได้ทำอะไรไว้ แต่โดน = กรรมเก่า
ทำอะไรไว้ยังไม่ได้รับผลของมัน = กรรมยังตามไม่ทัน
ทำปุ๊บได้รับผลปั๊บ = กรรมมันติดปีก

กรรม มีทั้งกรรมดีและกรรมชั่ว บอกยาก ว่าสิ่งที่ทำน่ะดีหรือชั่ว เพราะมันแล้วแต่มุมมอง แต่การที่โดนอะไรเหมือนๆกับที่ตัวเองเคยทำลงไป คงเรียกเป็นอย่างอื่นไม่ได้นอกจากกรรมตามสนองครับ(อาจจะเป็นผลของกรรมดีก็ได้นะครับฮ่าๆๆ)

ปล.ไม่เข้าเวบโน้นแล้วมาแขวะเวบนี้ ... ก็ต้องเป็นแบบนี้แหละครับ เพราะไม่เข้าเว็ปโน้นแล้วจะไปแขวะที่เว็ปโน้นได้ยังไงล่ะครับ ก็ต้องมาที่เว็ปนี้แหละครับฮ่าๆๆ อยู่เว็ปเฮียสบายใจที่สุด ถ้อยทีถ้อยอาศัย ไม่มีกฎระเบียบอะไรที่เคร่งครัดนักให้ปวดหัว จะเจอก็แต่พวกฟัดกันจากเว็ปอื่นมาตามมาฟัดกันต่อที่เว็ปนี้ ทำเสียบรรยากาศบ่อยๆ ตอนแรกก็ไม่อยากโพสเพราะโพสลงไปแล้วคงเป็นเป้าให้รุมกันใหญ่เดี๋ยวเว็ปเฮียจะเครียดขึ้นมา แต่มันอดไม่ไหว...ที่ได้รู้ว่ากฎแห่งกรรมนั้นมีจริงๆ สาธุ

ปล.2 ท่านที่ได้อ่านกระทู้ผมนึกเสียว่าอ่านกระทู้ธรรมมะก็แล้วกันนะครับอย่าซีเรียสครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

DK

10/01/2008 14:05:40
ตื่น....ตื่น...... มีเรื่องเเว้วววววว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

ผีฟรีคิก

10/01/2008 14:08:41
ไม่ชินอีกเหรอกับพันทิพเนี่ย
หรือว่าtafมีคำสาปต้องเกิดสงครามทั้งในเว็บและนอกเว็บ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

สาธุชน

10/01/2008 14:12:43
อีกแล้วเหรอครับ....อิอิ.....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

เป็ดคร้าบ

10/01/2008 14:28:54
จริงๆผมก็เป็น Admin ที่ TAF นะ

แต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันเป็นปัญหาอะไร

แล้วเรื่องของคุณ Headphoneguru ก็เคลียร์กันจบ เข้าใจกันแล้วนี่ครับ

อย่าทำเรื่องเล็กให้เป็นเรื่องใหญ่เลยครับ เป็นผู้ใหญ่กันแล้ว

พันทิพย์ก็มีคนที่อยู่ในนั้นคอยตอบคอยถามอยู่แล้ว

ในเว๊ปเฮียก็มีเฮียและพี่ๆน้องๆคอยดูแลอยู่แล้ว

ส่วน TAF พวกผมก็ดูแลอยู่ อาจไปมาหาสู่เว๊ปเฮียอยู่เสมอ และได้การต้อนรับอย่างดี

อย่าเอาเรื่องส่วนตัวมาทำให้รู้สึกแย่เลยครับ เคลียร์กันแล้วก็น่าจะจบนะครับ

เสียสมาชิกไป 1 คน พวกผมก็เสียใจนะครับ แต่ถ้ารู้สึกว่า TAF มันเลวร้ายมาก ก็ขอรับไว้แล้วกันครับ

ยังไงผมก็พร้อมที่จะช่วยเหลือคนอื่นต่อไปครับ แม้อาจจะไม่มากนักก็ตามครับ

(ผมยังจำเรื่องที่เฮียเล่าให้ฟังถึง เพื่อนใน Headfi ที่ส่งสายราคาเป็นหมื่นมาให้ ทั้งที่ไม่เคยเห็นหน้า เพียงแค่อยากให้เพื่อนได้มีของดีๆไว้ใช้ และไม่ต้องการสิ่งใดตอบแทนครับ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Woody

10/01/2008 14:42:44
จริงๆไม่มีอะไรหรอกครับ ผมคนหนึ่งที่เคยได้ PM เรื่องโปรโมทเว็บ 2 รอบ และทุกๆครั้งที่เข้าเว็บช่วงนั้นก็จะเจอภาพหรือ Link ไปที่เว็บนั้นบ่อยๆ ซึ่งก็ไม่ได้ Link ไปที่บทความใดๆ เข้าใจว่าคงไม่มีเจตนาอะไรแต่มันผิดกฏของเว็บเขาน่ะครับ

ซึ่งเขาก็แบนแบบ Auto ไป ไม่ใช่ว่าเขามานั่งแบนเว็บนี้ทุกครั้งที่พบน่ะครับ จากที่อ่านข้อความของคุณ TechExchange คิดว่าเพราะไม่ได้มีการติดต่อไปทางเมลน่ะครับ ซึ่งคิดว่าก็คงแบนมาเกือบครบปีแล้วมั๊ง จริงๆก็น่าจะติดต่อไปตั้งนานแล้วนะผมว่า

คงต้องนึกๆดูว่า Admin ไม่ได้อ่านข้อความบนเว็บทุกคำน่ะครับ ถ้าไม่มีใครแจ้งก็คงไม่ได้ทราบปัญหาตรงนี้ ซึ่งคิดว่าติดต่อไปก็จบน่ะครับ คงไม่ได้ใจแคบอะไรหรอก แถมปัญหานี้ก็ไม่เห็นต้องรู้จักใครในเว็บด้วยครับ มันมี Step ของมันอยู่แล้วครับ

แต่อย่างหนึ่งที่น่าเป็นห่วงคือการใช้อารมณ์ในการตอบ Reply ครับ ไหนๆก็ชอบสิ่งเดียวกัน น่าจะถ้อยทีถ้อยอาศัยกันหน่อยครับ ลองสังเกตดูก็ได้ครับ กรณีที่ตอนนั้นเว็บ TAF เดี้ยงก็มาต่อกันที่นี่ ซึ่งลองสังเกตดูครับว่ากระทู้ของเว็บเฮียช่วงนั้นก็ไม่มีอะไรน่าอ่านเลยครับ คิดว่าหลายๆคนก็คงเบื่อเหมือนกัน

เห็นแตกต่างกันได้แต่ไม่แตกแยกครับ เดี๋ยวเว็บก็จะค่อยๆเพิ่มความนิยม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

นายมั่นคง

10/01/2008 15:14:48

เรื่องที่มีคนใน Head-Fi เอาสายสัญญาณให้ผมใช้ฟรีๆ นั่นเป็นเรื่องจริงๆ เลยครับ เป็นของที่แกเล่นแล้ว และเก็บไว้ไม่ได้ใช้ครับ มูลค่าถ้านับเป็นตัวเงินก็คงจะหลักหลายๆๆๆๆๆๆ พันอยู่ แต่มูลค่าทางจิตใจผมว่าเยอะมากกกก

ผมเองก็อาศัย PM คุยกับฝรั่งรายนี้..........ผมถาม Earl เรื่องหลอดนุ้น หลอดนี้ ถามเรื่อง solidstate แอมป์บ้าง รบกวนอยู่เรื่อยเปื่อย ภาษาอังกฤษเฮงซวยมั่ง พออ่านออกมั่ง ซึ่ง Earl ก็ทรมานอ่านจนได้

ดูแกจะว่างๆ และรักในพระเจ้ามากพอควร สอนแง่คิดในมุมของคนที่ถือคริสต์แบบแกให้ผมฟัง แกบอกว่า more give more received หรือไงนี่ล่ะ (ผิดเปล่าหว่า) แปลว่า ยิ่งให้ ยิ่งได้ ประมาณนั้นครับ 555

ผมจำได้ว่า หลังจากนั้น ผมส่งช้างไม้แกะสลักตัวเขื่องๆ ขนาดเท่าแมว เป็นงานแกะสลักไม้แบบเหมือนจริง งานของสร่า (ช่าง)เชียงใหม่ ส่งไปให้แก รู้สึกจะแคลิฟอร์เนียหรือไงนี่ล่ะ ดีอกดีใจยกใหญ่ บอกว่าจะเอาช้างของผมวางไว้หัวนอน คู่กับตุ๊กตาแมวของเมียแก........555

สาบานได้ว่าเป็นเรื่องจริงๆๆๆๆ เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

เป็ดคร้าบ

10/01/2008 16:01:03
แล้วเฮียลองคิดดูสิครับ

ถ้าคนทั้งโลกเป็นแบบ ตาEarl

แล้วโลกเราจะน่าอยู่แค่ไหนครับ

ผมเชื่อครับ ที่เฮียเล่าน่ะ เป็นเรื่องจริง

ผมก็เคยเจอ แต่ไม่ใช่ ตาEarl นะครับ คนไทยด้วยกันนี่แหละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

superkek

10/01/2008 16:07:33
กบฏ พันทิป เหอๆ
เหมือนกบฏ ไอทีวี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

nottdum

10/01/2008 16:26:14
เห้ออออ

หยั่งงี้ถ้าผมเกลียดเวปไหนก็ไป flood กระทู้ด้วย url เวปนั้นไปเลยใช่ป่าว

จะได้โดนแบนไปด้วย สะใจผมอ่ะจิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

nottdum

10/01/2008 16:45:17
เกลียดเวปไหน ไป flood กระทู้ด้วยเวปนั้น

แบนลิงค์ แบน id สะใจ สมัครใหม่55555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

nottdum

10/01/2008 17:31:56
ว๋ายยย ขอโทษคร้าบบ นึกว่าไม่ติด เล่นไปซะสองดอกเลยง่ะ รบกวนเฮียช่วยเอาออกอันนึงด้วยก๊าบบบ

กราบขออภัยอย่างแฮงงงง T_T
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

superkek

10/01/2008 17:55:50
ไม่ใช่เรื่องเสียหาย ไม่ได้ขายชาติ

เรื่องแค่นี้ คุยกันได้อยู่แล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

แมวโคร่ง

11/01/2008 09:11:58

อ่านทั้ง 3 ที่เลยครับ ถ้าแบนลิ้งก็ใช้บอกต่อวิธีอื่นสิครับ

ทางพันทิปยังมีเวลามาตอบกระทู้ในเวบเฮียได้
แสดงว่าคงรู้เรื่องนี้แล้ว จะบอกไม่รู้เป็นระบบอัติโนมัตคงไม่ได้แล้ว

และเวบ TAF ก็เป็นเวบที่ให้ความรู้ ไม่ได้เป็นเวบร้านค้า
ถ้าเป็นผมคงปล่อยไปเลย ไม่แบนอยู่แล้ว
เพราะจะดูเหมือนไปจำกัดคนที่ไม่รู้ ให้ไม่รู้ต่อไป พอมารู้ทีหลัง
ก็จะรู้สึกว่าพันทิปทำตัวแปลกๆ เอ๊ะยังไงกัน

ตามความคิดผมนะ คงเป็นที่ MOD ดูแลห้อง ExChange คนเดียวละครับ
ถ้าจะบอกว่าผิดกฏ พูดอีก 10 ทีมันก็ถูก แต่ถ้าเป็นเวบคนรู้จักล่ะ...???

ความหมายของการให้เขาก่อน แล้วจะได้รับคืนกลับมามากกว่าเดิม ที่เฮียบอก
ทางพันทิปน่าจะลองไปคิดๆ ดูเหมือนกันนะ

ไม่มีอะไรเป็นอมตะนิรันกาล พอถึงวันนึงก็ต้องล่มสลาย
สักวันใดวันนึงข้างหน้า เราก็ต้องตายจากกันอยู่ดี
มาทำวันนี้ให้ชีวิตมีความสุขกันดีกว่าครับ

ล็อคอินในพันติ๊ป ไม่ประสงค์จะออกตังค์จ้า
หลังไมค์คุยกันได้เน้อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

จอนนี่ เจ๊ก

11/01/2008 17:08:04

ผมว่า ท้องทะเลข้อมูลประเภทนี้กว้างใหญ่มหาศาลมาก กัปตันแต่ละที่ย่อมมีแข่งขันกันเป็นธรรมดา แต่อย่าให้ถึงกับ ท้องทะเลนี้เต็มไปด้วยพายุแห่งความเกลียดชังเลย เด๋วเรือเล็กๆอ่อนประสพการณ์อย่างพวกผม จะแล่นไปไม่ถึงฝั่งกันเน้อ

ปล. กว่าจะซื้อได้แต่ละอย่างเก็บตังแทบแย่ ถ้าไม่ได้คำแนะนำและข้อมูลดีๆจากเหล่ากัปตันตามเวปต่างๆ นี่จ็บตัวหลายแน่คับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

โดนใจข้อความจอนนี่ เจ็กมาก

11/01/2008 17:32:30
ถ้าไม่มี thai-audiofile ผมเองว่าคงจะไม่มีข้อมูลและรีวิวดีดีตามมาอ่ะ เพราะเวปอื่นเองก็ไม่มีข้อมูลพวกนี้อ่ะ นี่เข้าไปอ่านเห็นว่าจะปิดเว็บ ถ้าปิดไปผมจะเอา้ข้อมูลที่ไหนมาซื้อของร้านเฮียมั่นละค้าป ถึงผมเองไม่ได้เล่นเวป thai-audiofile แต่ก็ตามอ่านทุกวันน่าค้าบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

รักเฮียว่ะ

12/01/2008 11:04:13
ผมก็ชอบอ่านบทความใน TAF นะ ชอบมากๆเพราะเป็นอะไรที่ให้ความรู้ที่ไม่ค่อยจะมีให้อ่านในเมืองไทย

แต่ที่ไม่ชอบเลยก็คือพวกมดบางตัวของเว็บ TAF นั่นแหละ

1. มดบางตัว อวดรวย อวดเก่ง เรียนจบมหาลัยเก่าแก่
ชอบโชว์หญิง อยากให้ชาวบ้านชื่นชมยอมรับในตัว
เลยแสดงออกด้วยการโชว์อะไรที่ตัวเองคิดว่าเจ๋ง

2. มดบางตัว อมหมาไว้ในปาก ปล่อยมาแต่ละที ไม่นึกเลยว่าทำหน้าที่ดูแลกระทู้ในเว็บได้ยังไง โพสแต่ละอย่าง เหน็บแนม เสียดสี ดูถูก
ในทำนองว่า กรูเก่งคนเดียว ความคิดกรูคือศูนย์รวมของจักรวาล

3. มดบางตัว ไม่มีความคิดเป็นของตัวเอง ชอบยุแยงตะแคงรั่ว ให้สังคมแตกแยก ทั้งๆที่วงการนี้ คนก็ไม่ค่อยจะมีมากซักเท่าไร
กระทู้ไหนเดือดๆ พี่แกเข้าไปปั่น ไปใส่ไฟตลอด

4. ส่วนมดตัวใหญ่สุด ก็ใจไม่เป็นกลาง ไม่สปอร์ต คิดแต่ในแง่ผลประโยชน์ เล่นพรรคพวก
ใครไม่สนิท ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน ก็ไม่ค่อยจะสนใจเท่าไร

ผมว่ามีสมาชิกหลายๆคนที่คงจะเห็นเหมือนกัน แต่แสดงออกใน TAF มากไม่ได้ เพราะอิทธิพลในถิ่นนั้นมันใหญ่
กระทบกระทั่งนิดเดียว จะเอาคืนกันข้างนอกให้ได้ซะงั้น
เล่นตามถึงเมลที่สมัครในฐานข้อมูล ไล่ไปถึงที่อยู่จริง

ใครไม่เจอกับตัว ไม่รู้หรอก

ผมว่าเล่นเว็บเฮีย สบายใจที่สุดแล้ว
ทั้งสปอร์ต เป็นกันเอง แถมน่ารักอีกตะหาก
555+

แต่ทุกวันนี้ก็ยังอ่าน TAF เหมือนเดิม
เนื้อหาเว็บดี แต่พวก...แย่ไปหน่อย :177:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

HeadphoneGuru

12/01/2008 12:03:08
ถ้ารักใน Head-Fi (รักจริงๆ)
ทำต่อไปเหอะครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

เบื่อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

12/01/2008 12:46:34
ทุกที่มันก็มีเบื้องหน้าเบื้องหลังกันหมดล่ะครับ ไอ้ที่ยังดีอยู่ก็แค่ตีสองหน้าได้เก่งกว่าคนอื่นแค่นั้นเอง

ตอนนี้วงการนี้ในไทยมันชักเน่าลงเรื่อยๆแล้ว ถ้ายังเป็นแบบนี้ต่อไป

หยุดทีเถอะครับ ทั้งผู้ใหญ่ที่ทำนิสัยเด็กๆ และเด็กๆที่ทำนิสัยผู้ใหญ่

ยังมีคนที่เขาสนใจจะหาข้อมูลโดยอยากรับรู้เรื่องบ้าๆบอๆพวกนี้อีกเยอะนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

เป็ดคร้าบ

12/01/2008 13:29:38
คุณ &dquot;รักเฮียว่ะ&dquot;

ผมขอข้อมูลเพิ่มเติมได้ไหมครับ

ว่าพฤติกรรมนั้นเป็นใครบ้าง

ระบุรายตัวเลยครับ

พวกผมยินดีจะปรับปรุงครับ

ถ้าไม่สะดวก ก็หลังไมค์มาเลยครับ

ข้อมูลตรงนี้ ผมไม่เอาไปเผยแพร่ต่อครับ

ที่ผมเข้ามาใน TAF ผมไม่ได้ผลประโยชน์ใดๆทั้งสิ้น

ไม่มีรายได้ใดใดเข้ามาจากการมาช่วยดูแลตรงส่วนนี้

ถ้าเห็นว่าเป็นเว็ปที่แสวงหาผลประโยชน์ เราพร้อมจะปิดเว็ปได้ทุกเวลาครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

เวลาๆว่าง เอาไปทำงานทำการกันเถอะครับ

12/01/2008 14:22:46
ออกนอกประเด็นกันใหญ่

ติ๊งต๊อง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

rurika

12/01/2008 14:58:39
... เข้ามาดู
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

nopphong

12/01/2008 16:59:21
เล่นแรงกว่าผมอีกวุ๊ย.....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

mmxmmx

13/01/2008 00:34:50

อยู่ที่นี้ &squot; happy ที่สุดครับ &squot;
หยิกหู 0
"รบกวนพี่น้องมาช่วย TAF สู้กับwebmasterใจแคบหน่อยครับ"