Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ดูเขาจวก iPhone ซะงับเลยจิ

metru nui

07/01/2008 11:15:45
่ดูเขาจวก iPhone กันจิครับ ยับเลย ลองไปดูกันนะครับ

http://www.msnth.com/msn/mobile/live/articles.aspx?id=601&ch=pd

สงสัยแค้นกันมาแต่ปางก่อนแหง ๆ เลย เหอ ๆ ๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สาคร

07/01/2008 12:08:34
กับพวกที่เล่น PDA Phone นี่ผมก็ไม่รู้เขานะ แต่สำหรับผมที่ติดตาม ไอ้โปน มาตั้งแต่ยังเป็นวุ้น

ผมว่า จ๊อป มันก็ไม่ได้เคลมว่า เครื่องนี้มันเป็น พีดีเอโฟนซักนิด จ็อปมันบอกว่าไอ้โปนเป็น &dquot;SmartPhone&dquot; ในความหมายที่ว่า

...ไอ้เจ้าพวกโทรศัพท์ความสามารถสูงๆ ที่มีขายอยู่ทุกวันนี้ เก่งจริง .... แต่ใช้ยาก สำหรับผู้ใช้ทั่วไป .... แล้วในเมื่อมันใช้ยาก เข้าใจยาก มันจะ Smart ตรงไหน ....

ผมว่า จ็อปพูดถูกนะ โดยส่วนตัวผม ไม่ได้เป็นงัวงานในองค์กรใหญ่ๆ ที่ต้องใช้ พีดีเอ ในการทำงาน ที่ซับซ้อนอะไรทั้งนั้น สำหรับผม ถ้าต้องการโทรศัพท์ดีๆ ผมก็ต้องการแค่ โทรศัพท์ที่ทำหน้าที่ของมันได้อย่างดีและไว้วางใจได้

อย่างอื่นถือเป็นองค์ประกอบที่ไม่มีน้ำหนัก มีก็ได้ ไม่มีก็ได้

ซึ่งคนประเภทผมนี่ มีเยอะกว่า คนที่ต้องการใช้ PDA Phone อย่างแท้จริงแน่ๆ

จ็ิอปมันคงมองตรงนี้เป็นโอกาศธุรกิจน่ะครับ ซึ่งการตลาดตรงนี้ของแอปเปิ้ลก็คือ Emotional Marketing ไม่ใช่ Functional Marketing

และยอดขายถล่มทลายที่ผ่านมา น่าจะบอกได้ว่า ในทางธุรกิจ จ็อปคิดถูก

แต่ผมก็เห็นด้วยนะว่า ที่บทความดังกล่าวพูดมาน่ะ มันถูกต้อง เพียงแต่ว่า

มันเหมือนกับ บอกว่า อย่าเอา รถ4วีลล์พันทาง ที่เน้นกิ๊บเก๋ ทำมาให้ใช้ในเมือง ไปลุยไถในป่าหนักๆ ซึ่งพูดสิบทีก็ถูกต้องสิบที

ดังนั้น โดยส่วนตัวผม ไม่สนใจไอ้โปนนี่เลยครับ เพราะแค่ โมโต L6 ตัวละสามพัน ผมก็มีความสุขกับมันดีจะตายแล้ว

ตัวที่ผมสนใจมากกว่าคือ Ipod Touch ครับ มีเงื่อนไข อีกสองอย่างที่ผมรอให้มันครบ ซึ่งอาจจะเป็น Gen2 ก็คือ

1.ใช้ภาษาไทยได้ดี
2.ขนาดความจุ ที่ดีกว่านี้ เพราะแค่ 16G เทียบกับไฟล์หนังที่จะต้องใหญ่ขึ้นมากจากหน้าจอที่ใหญ่กว่า คลาสสิก มันไม่พอใช้แน่ๆ ใจผมอยากจะให้มันไปถึง 40กิ๊ก ถึงจะวางใจได้มากกว่า

สรุปแล้ว บทความนี้ ผมว่าพูดถูก แต่ไม่ค่อยยุติธรรมกับไอ้โปนเท่าไหร่ครับ เพราะเท่ากับเป็นการพูดถึงสิ่งที่มันทำไม่ได้ เพียงอย่างเดียวครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

07/01/2008 19:57:34

อืมมมม พี่สาครวิจารณ์ได้ดีจัง..........
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

nottdum

07/01/2008 20:44:08
เจอพี่สาครเข้าไป จบข่าวเลย 55555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สาคร

07/01/2008 21:48:40
ขอบคุณคอมเมนท์จากทั้งสองท่านมากครับผม แหะๆ เขิลล์เรย

จริงๆผมก็แค่อ่านตามไปแล้วหงุดหงิดน่ะครับ อ่านๆไปแล้วรู้สึกเหมือนคนไปกินข้าวแกงปักษ์ใต้ แล้วบ่นว่า &dquot;เจ๊ มัยแกงร้านเจ๊เผ็ดจังเรย&dquot;

ถ้าผมเป็นเจ๊ ไอ้หมอนี่คงได้กินราดหน้า แทน ข้าวแกง หุหุหุ

ไล่ไปทีละข้อที่พอเอามาเป็นอารมณ์อย่างเช่น

- ไอโฟนเปลี่ยนแบตไม่ได้ เอ้อออ ก็ใช่อ่ะ จ็อปมันก็ไม่เคยบอกว่าเปลี่ยนได้นี่ แล้วถ้าจะให้ผมเอาสีข้างเข้าถู ผมก็ต้องถามว่า ไอ้บรรดา มือถือที่เปลี่ยนแบตได้เนี่ย .... ทำไมมันไม่ทำมาให้ แบตอึดพอที่จะใช้ได้ข้ามวันโดยไม่ต้องหาแบตลูกที่สอง ที่สามมาเปลี่ยนล่ะ

ทำไมเมริงต้องทำให้ตรูซื้อแบตเพิ่มสองสามก้อนฟะ ..... นี่ผมเอาสีข้างเข้าถูนะ อย่าซีเรียส 555

- ไอโฟนไม่รับประกันทันที ที่ลงซอฟท์แวร์จาก3rd Party อืมม์..... แล้ว จ้าวอื่นมันรับประกันเป่าหว่า ผมไม่รู้ ....... ผมเห็นมีหลายคนบ่นๆว่า ไปเคลมแล้วโดนบางศูนย์บางยี่ห้อ อ้างว่าเครื่องคุณเสียหายเนื่องจากไวรัส ไม่รับประกันค่ะ .... ใบ้รับประทานไปดิครับ

เอาแค่ จิ้มๆนิดหน่อยพอครับ ซึ่งผมว่า บางทีคนเขียนวิจารณ์ถล่มเขาเสียๆหายๆนี่ ต้องไล่ให้ไปดูหนังเรือง แรททาทูอี้ หน่อยนะครับ

ไปดูตอนจบที่ แอนตัน อีโก้เขียนความรู้สึกถึงการวิจารณ์ต่างๆไว้อย่างไร พวกนี้ต้องเอามา&dquot;ขบ&dquot;ซักหน่อยนะผมว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Dj.Gor Samui

08/01/2008 05:12:51

มาบอกว่า เห็นด้วย อย่างแรง กับ คุณสาคร ครับ

หลายครั้งการ วิจารณ์ ในโลกอินเตอร์เนท ดู แล้วไม่ค่อย ยุติธรรม กับ สิ่ง
ของเหล่านั้น เลย

โดยเฉพาะ การเปรียบเทียบ ของคนละอย่าง คนละรุ่น กัน

มันคนละเรื่องกันเลย อะนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ซู ซู

08/01/2008 08:41:10
สาวก apple ล้วนๆ:123:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Woody

08/01/2008 09:01:15
อ่านขำๆดีกว่าครับ ผมก็อ่านบทความนี้จากเว็บ MSN เหมือนกัน เห็นตอน Sign Out จาก Hotmail

ซึ่งก็ไม่มีอะไรหรอกครับ MSN ก็ของ Microsoft ก็บลัฟกันนิดๆหน่อยๆเอง ใครเคยดูโฆษณาของ Apple ที่เอาคนหน้าเหมือน Bill Gate มาเป็นตัวแทนของ PC จะทราบดี แสบกว่าเยอะเลย

บางข้อก็จริงนะครับ แต่ส่วนมากจะแถมากกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

jo..1234

08/01/2008 09:11:52
โอ้โฮ เข้ามาเจอวิจารณ์แบบ ถูกจุดถูกใจเลยนะนี่

โดยเฉพาะพวกนักวิจารณ์...สักแต่จะว่า...แต่บางครั้ง

ผมว่ามันคือ...การจ้างเขียนโจมตีตลาด....ซึ่งเหมือน

การซื้อสื่อ...อย่างบางประเทศเขาทำกัน...เช่นผจก..

ฟุตบอลเจือกบินมาซื้อนักเตะโนเนมที่อันดับโลกยังไม่

ถึง...ในช่วงที่เขากำลังจะเลือกตั้ง555....ถึงเวลา

มาบอกว่ายังไงๆก็ไม่ได้เล่น555.......................

เรื่องหนูทำอาหารนี่ผมดูเกือบ 10 รอบแล้วมั้ง..ลูก

สาวชอบดู...555....โลกของอินเตอร์เน็ต..ส่วนมาก

หนักไปทางลบครับ...นิสัยสันดานเหมือนคนบาง

ประเทศ...ในที่ประชุมเงียบ..ออกไปวิจารณ์ด่ากันเละ

บางคนขายสมบัติชาติไป แต่สื่อสนับสนุน

เฮ้อผมบ่นอะไรออกไปนี่..555555

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

พยัคย๋แพะ

08/01/2008 09:20:38

สำหรับผมก็แค่ มุมมองที่ต่างออกไป แค่นี้เอง อิอิ ในแง่ของการใช้งานจริงก็อย่างที่พี่สาครพูดล่ะครับ สำหรับผม ขอเสียงเรียกเข้า trutone กับ มีกล้อง แค่นี้ผมพอแล้ว อิอิ พูดแล้วก็เจ็บใจเพราะ k550 ที่ผมมีดันซื้อแพงกว่าชาวบ้าน 500 เซ็งเลย!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

nottdum

08/01/2008 10:16:08
หุๆๆๆ ว่าแต่พี่สาครดูแรททาทูอี้ด้วยเหรอคับเนี่ย ^_^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

สาคร

08/01/2008 10:48:06
ดูครับผม แหะๆ ผมนี่แก่แล้วแต่ยังรักการ์ตูนครับ ดูและอ่านราบไปตั้งกะนารุโตะ ไปยัน อนิเมชั่นฟอร์มใหญ่ๆ ทั้งฝั่งเมกา และญี่ปุ่นอย่าง จิบลิสตูติโอแหละครับ

ผมว่ามันพาเราไปได้ไกลกว่าหนังคนเล่นเยอะ ในหลายๆด้านครับ

อย่างน้อยๆที่สุด การ์ตูนพวกนี้ มีปัญหา&dquot;Bad Water&dquot; น้อยกว่าละครหลังข่าวบ้านเราเยอะเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

พยัคย๋แพะ

08/01/2008 11:35:29

อิอิ แสดงว่าเฮียสาคร ต้องดู สุสานหิ่งห้อย ด้วยแน่ๆๆ อิอิ เรื่องโปรดผมเลยนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

สาคร

08/01/2008 11:37:59
งับป๋ม ชอบมากครับ ดูจบแล้วต้องไม่ลืมล้างอารมณ์ด้วย Totoro นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

raiderpipe

08/01/2008 16:32:32
อ่านแล้วตะขิดตะขวงใจครับ เนื่องจากผมเป็นคนนึงที่ใช้ ไอ้โปน อยู่ ใช้มาตั้งแต่เดือน กันยา ปีที่แล้วแหนะ

ข้อแย้งเป็นบางข้อเริ่มจาก...
ข้อ 2 เรื่องของเมลล์ ผมก็ใช้เจ้า ไอ้โปน เช็คเมลล์ลูกค้าที่สอบถามสินค้าร้านผมได้ไม่มีปัญหา สะดวกดีออก เมลล์ร้านผมมันก็ไม่น่าจะแตกต่างอะไรกับเมลล์บริษัทที่เค้าอ้างถึง

ข้อ 3 เรื่องการรับประกันถ้าลง software ของค่ายอื่น Nokia ก็เป็นครับผมอย่าว่าแต่ Apple เลย

ข้อ 7 ไม่รองรับคนจน ข้อนี้ นานาจิตตังครับ เผอิญผมซื้อมาในราคาเดียวกับ Shop ที่อเมริกา ตีเป็นเงินไทยตอนนั้นคือ 13,0xx.xx ถูกกว่า Nokia ที่เป็น symbian ทั้งหลายแหล่อีก

ข้อ 9 ไม่รองรับการเปลี่ยนแบต ข้อนี้อยากถามกลับว่ามีซักกี่คนที่พกแบต 2-3 ก้อน ติดตัวครับ การ stand by ของมือถือทั่ว ๆ ไปผมว่ามันก็เพียงพอกับการใช้งานใน 1-2 วันอยู่แล้ว เดี๋ยวนี้คนไทยใช้ยังไม่หมดประกันก็เปลี่ยนเครื่องกันแล้ว หรือว่าไม่จริงครับ... เคยใช้ได้นานสุด 5 วันสำหรับไอ้โปน สบายดีหายห่วง

ข้อ 10 ไม่รองรับการทำธุรกิจใด ๆ แล้วทำไมธุรกิจผมถึงรองรับหว่า

แพร่มซะยาว ต้องขออภัยนะครับถ้ามันน่ารำคาญ แต่อยากระบายในฐานะผู้ใช้จริง

ว่าแต่ สาย Dock to mini มีของแล้วใช่มั๊ยเฮีย

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

k

09/01/2008 13:49:33
ู^
||
ข้อ2 เค้าหมายถึงpush mail คร้าบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

mhero

10/01/2008 09:36:32
ผมคนนึงที่ใช้อ่ะครับ iphone
ไม่ชอบ 1. คือ ส่ง mms ไม่ได้
2.เสียงเรียกเข้าเบา

ชอบ 1.wifi ต่อได้เร็วมาก
2.จอ multi-touch สะดวกดี ไม่ต้องเอา stylus มาจิ้ม
3.ดูหนัง ฟังเพลง ได้สบาย ๆ อันนี้หลายคนอาจบอกว่าใส่การ์ดเพิ่ม
ไม่ได้ ผมขอถามหน่อยว่า โทรศัพท์ที่ใส่การ์ดเพิ่มได้นั้นน่ะ ใส่เพิ่มกัน
กี่กิ้ก ....ในขณะที่ iphone มีให้แล้ว 8gb
4.ราคาที่หาได้ตามเนตไม่เกิน 2 หมื่น ผมว่าราคานี้โอมาก ๆ ไม่แพงเกิน

ส่วนตัว..ผมว่า สตีฟ จ้อบ ใช้ความรู้ทางได้ไอที ผนวกกับทางด้านธุรกิจ
ได้เป็นอย่างดี คิดค้นสินค้าแต่ละตัว แล้วก็วาง position ได้อย่างชัดเจน
ดูตลาด Mac สิครับ กี่ปีแล้ว.... ลูกค้าเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ

ยิ่งเจ้า Ipod ไม่ต้องพูดถึง จริง ๆ ผมเป็นแฟนพันธ์แท้ Sony เลย แต่พอได้
ลองเจ้า Ipod ไม่เคยไปมองตัวอื่นอีกเลย (ตอนแรกกลัวเรื่องแบต ipod ที่
ไม่น่าจะสู้ของ Sony ได้ แต่ใช้งานจริง ๆ ก็ไม่น่าเกลียดแต่อย่างใด)

Iphone ที่ออกมา ยอดขายก็ถล่มทลาย นี่ขนาดเปิดขายเป็นบางประเทศ
นะครับ.... ผมว่าถ้าเข้าไทยจริง ๆ ราคาก็ไม่น่าจะถูกไปกว่าตัวหิ้วแน่นอน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

B_Rabbit

10/01/2008 12:33:43
ที่จริงบ้านเรา มันบริโภคนิยมอยู่แล้ว (ทำเองไม่ได้ซื้อใช้อย่างเดียว) ก่อนจะตำหนิเค้าทำเองให้ได้ก่อน มีตังซื้อมาแล้วใช้มีความสุขก้อซื้อมาใช้เถอะครับ
หยิกหู 0
"ดูเขาจวก iPhone ซะงับเลยจิ"