Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขออนุญาติครับ เรื่องขอบโฟม กับขอบยางครับ

guran

03/05/2011 20:55:47
0
ขออนุญาตินะครับ ให้ความรู้แก่ผมทีครับ

ผมใช้ลำโพงJBL Creature IIครับ แต่ขอบโฟมลำโพงแซทเทิลไลท์ของผมมันเปื่อย จนเสียงแตก แห้ง ต้องนำไปเปลี่ยน แต่ไม่ทราบว่าราคาขอบโฟมมันประมาณเท่าไหร่ครับ

ก่อนหน้านี้ ผมได้ลองหาอ่านดูบ้างแล้ว ราคามีตั้งแต่ไม่กี่ร้อยบาท ไปจนถึงหลักพัน ขึ้นอยู่กับขนาด และetc.(ที่ผมไม่รู้) ทีนี้ผมต้องดูที่อะไรเป็นหลักครับ ในการตรวจสอบราคา และคุณภาพของขอบโฟม

แล้วถ้าผมเปลี่ยนจากขอบเดิมที่เป็นโฟม มาเป็นขอบยาง เสียงจะเปลี่ยนไปขนาดไหนครับ คุ้มค่าพอรึเปล่าที่จะเปลี่ยนขอบโฟมเป็นยาง โดยวัดจากคุณภาพ+ราคาที่จ่าย(ผมงบน้อยครับ)

ข้อสุดท้ายครับ มีพี่ๆคนใด พอจะทราบมั๊ยครับ ว่าแถวๆวงเวียนใหญ่ ฝั่งธนบุรี หรือระแวกนี้ มีร้านซ่อมลำโพงที่ไหนบ้างครับ ผมทำงานกลับดึกทุกวัน ถ้าหาซ่อมแถวๆบ้านได้ ก็อยากหาแถวบ้านมากกว่าครับ

ผมเพิ่งจะเริ่มเล่นลำโพงครับ ผิดพลาดประการได ขออภัยด้วยครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกคนล่วงหน้าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

03/05/2011 21:01:21
4,290
ถ้ามีประกันอยู่ให้ส่งที่มหาจักรก่อนได้เลยครับ แต่ถ้าหมดแล้ว และอยากซ่อมเองแถวๆบ้าน

ผมแนะนำให้ไปที่ร้าน ล.ศรียนต์ครับ ร้านจะอยู่แถวๆ แยกศิริราชครับ เป็นร้านเก่าแก่น่าจะเกินกว่า 40 ปีเลยทีเดียว

ถ้าจะไปให้นึกตามดังนี้ครับ ถ้ามาจากสะพานอรุณอมรินทร์ ให้ตรงมาจนถงสี่แยก เลี้ยวซ้ายจะไปท่าน้ำศิริราช เลี้ยวขวาไปแยกพรานนก ถ้าตรงไปจะเป็นกรมอู่ทหารเรือ

เราตรงไปทางกรมอู่ครับ ผมไม่แน่ใจว่าระยะทางเท่าไหร่จากทางแยก แต่น่าจะไม่เกิน 200 เมตร และร้านจะเป็นคึกแถวคูหาเดียว อยู่ทางขวามือครับ

อุ้มลำโพง และเอาไปให้ช่างเค้าตีราคาก่อนได้เลยครับ งานน่าจะดีและมีมาตรฐานกว่าช่างตามบ้านหม้อ ที่เร่งเอาให้แค่เสร็จ ไม่ได้เน้นความเรียบร้อยล่ะจ้า

ลองดูครับ ติดขัดเรื่องอะไร โพสถามได้ทุกเรื่องเลยครับ ยินดีให้คำแนะนำเท่าที่ผมจะทราบครับ อันไหนไม่รู้ก็จะช่วยค้นให้ หรือถ้าไม่รู้จริงๆๆ ก็จะดำน้ำ และมั่วตอบให้เลย จ๊ากๆๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

guran

03/05/2011 21:24:10
0
ขอบคุณครับเฮีย ร้าน ล.ศรียนต์แถวศิริราช ตอมผมหาข้อมูลในinternetผมเห็นชื่อร้านนี้บ่อยมากเลยครับ ถ้ามีเวลาว่าง จะลองยกแซทไปให้ตีราคาครับ ถ้าสู้ราคาไหว ก็เปลี่ยนเลย ขอบคุณครับ

แต่ผมยังอยากทราบเรื่องของโฟม กับขอบยางครับ ว่าต่างกันอย่างไร ถ้าคิดจะเปลี่ยนขอบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

guran

04/05/2011 01:02:56
0
ดันจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

04/05/2011 01:08:03
4,290
ขอบโฟมจะหาเปลี่ยนได้ง่ายกว่าขอบยาง ความทนทานของขอบโฟมน้อยกว่าขอบยางครับ ถ้าสามารถหาขนาดลงเป็นขอบยางได้ ให้เลือกขอบยางไป

ขอบยางกับขอบโฟม ว่ากันว่าให้เสียงต่างกันในเรื่องของเบส และมีผลต่อการขยับของกรวยลำโพง แต่ผมว่ามันเล็กน้่อยจนสังเกตุยากสำหรับเจ้า Creature ล่ะจ้าๆๆๆ ไม่ต้องกังวลเรื่องนี้ครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

guran

04/05/2011 01:30:31
0
ขอบคุณเฮียมากครับ เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมเลย^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

karoon

15/02/2015 06:08:19
ร้านนี้ผมนึกว่าเลิกไปแล้ว เคยติดตามตั้งอยู่แถวกลองปราบไว้ว่างๆจะไปเยือนครับ
จาก
คนรักเสียงเพลงโบราณ
หยิกหู 0
"ขออนุญาติครับ เรื่องขอบโฟม กับขอบยางครับ"