Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เฮีย!!!!คอมที่ร้านเฮียมีไวรัส

พระกาฬเรียกจิ๊บๆ

04/02/2007 02:59:24

มันติดมากับ เมมสติกตอนที่ผมดูดปกเพลงไปหนะครับ รีบหาสแกนไวรัสมากำจัดจุดอ่อนอย่างด่วนเลย ไวรัสfreshyตัวนี้ติดง่ายมากครับ แค่เสียบ ทรัมไดร์ฟ ก็ติดมาแล้ว ผมว่าไม่แน่เป็นทุกเครื่องที่ร้านเฮียแล้วหละมั๊ง ลองหาโปรแกรม พวก nod32หรือ kaspersky หรือbitdefender มาลงดูนะครับ หรือไม่รอผมเอาไปลงให้ คาดว่าจะไปดูดเพลงวันพฤหัสซะหน่อย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เบียส

04/02/2007 12:55:11

อ่ะจ๊าก!!
    แสกนไม่เจอเลยอ่ะ ช่วยเยียวยาด้วย เดี๋ยวเพลงหาย
กลัว กลัว กลัว อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Inw

05/02/2007 14:44:24

คอมฯที่ร้านเฮีย กับ ไวรัส
เป็นพันธมิตรกัน ไม่รู้หรอครับ

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

VIII

05/02/2007 16:02:32

ไม่รู้หรอครับ
คอมฯของเฮีย เป็น พันธมิตร กับ ไวรัส
555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

hi fi man

07/01/2013 19:03:25
ช่วงนี้ขึ้นเตือน หราเลย ว่าถูกบุกรุกไปแล้วงับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

clound

07/01/2013 20:33:45
0
ไวรัสที่ติด autorun ลองวิธีนี้ครับ
start > Run >gpedit.msc
ที่ administrative template > system จะมี turn off auto play อยู่ ดับเบิ้ลคลิก เลือกให้ัมันปิดทุกไดร์ฟ ก็เรียบร้อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

clwsl1478

11/01/2013 16:50:37
0
ตามที่ท่าน clound ว่าเลยครับ
หรือ
ลองลบ antivirus เก่าออกแล้วลงใหม่ update ให้ล่าสูดแล้วลอง scan ดูครับ
ทุกวันนี้น่าจะ scan เจอกันแล้วนะครับ

ส่วนตัวผมไม่ยอมซ์้อ antivirus เลยใช้ panda cloud free อยู่ก็ scan เจอนะแถมมันปิด autorun ให้เลยด้วย และ ไม่มี notification เด่งให้ลำความตอนมัน update แค่ต่อเนตมันก็ sync กับ server cloud ของทาง panda เองแล้วครับ ^^

ลองดูครับ หวังว่าจะไม่ติด virus กันนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

montree2511

11/01/2013 18:28:06
0
ถ้าวิธีของท่าน clound ไม่ได้ผล อาจเป็นเพราะว่า...วินโดว์ติดไปเรียบร้อยแล้ว...
ลบไดร์ฟ ไฟล์เหล่านั้นก็ไม่ได้ ...
ไม่สามารถโชว์ฮิดเ้ด้นไฟล์ได้อีกแล้ว...

ให้ถอดฮาร์ดดิสก์ไปจั๊มพ์กับเครื่องที่ยังไม่ติดไวรัสครับ...
แล้วค่อย ๆ ทะยอย คลิกขวาลบไปเรือย ๆ ..

เอกลักษณ์ของไวรัสเฟรชชี่คือ...มันจะสร้างโฟล์เดอร์ใหม่ขึ้นมาแทนชื่อเดิมนั้น ๆ แต่มีนามสกุลเป็น ดอท อี เอ็กซ์ อี...แล้วซ่อนไฟล์แท้ ๆ ไว้ในฮิดเด้นท์ไฟล์อีกทีนึงครับ...

ค่อย ๆ คลิกขวาลบไฟล์ ดอท อี เอ็กซ์ อี ได้...ใจเย็น ๆ ค่อย ๆ ทำครับ...ห้ามพลาดแม้แต่หนเีดียว...
เพราะคอมพ์หลักที่ไม่ติดไวรัส จะติดทันที...สติ จึงเป็นเรื่องสำคัญมาก ๆ ...

เมื่อคลิกเลือกไฟล์ที่จะลบแล้ว ให้คลิกขวา แล้วดีลีทไปเรื่อย ๆ ...
ไม่ควรใช้ปุ่ม ดีลีท แล้ว กดเอ็นเทอร์ (ผมก็เคยพลาดมาแล้ว...แหะ ๆ )...

ส่วนฮิดเด้นท์โฟลเดอร์ หรือโฟลเดอร์แท้ ๆ ที่เป็นข้อมูล...
ค่อยคัท เอาออกมาอีกทีครับ...

หรือ ...แกะเอาโฟลเดอร์แท้ ๆ ที่จำเป็นออกมาก่อน...
ที่เหลือ ฟอร์แมททุกไดร์ฟเลยก็ได้ครับ...

แล้วก็ลงวินโดว์+โปรแกรมที่จำเป็นใหม่...แหะ ๆ ...

จากนี้เ็ป็นต้นไป...พยายามคลิกขวาแล้วทำรายการเอานะครับ...
ถ้าดับเบิลคลิก...อันเป็นเอกลักษณ์ของวินโดว์...เดี๋ยวไวรัสมันก็จะมาหาเป็นแขกประจำบ้านทีเดียวครับ...

แล้วจะชิน...ฮ่า ๆ ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

clound

11/01/2013 19:58:06
0
อ่าาา อ่อ ตัวเฟรชชี่นี่เอง คือเทคนิคของผมใช้ได้กับไวรัสที่ทำงานโดยอาศัย autorun จากอะไรต่างๆที่เอามาเสียบเครื่องแล้วมันจะติดครับ ถ้าติดแล้วบางตัวทำแล้วจะหาย(เพราะว่าปิด autorun มันจะทำงานไม่ได้) บางทีก็ไม่หาย เพราะว่ามันได้ติดไปแล้ว เพียงแต่ว่า แก้แล้วมันจะไม่ติดซ้ำครับ

ใช้วิธีแบบคุณ montree2511 ก็ได้ครับ
แต่ถ้าให้โชว์ hiddenfile แล้วไม่เจอ แสดงว่าเป็นเฟรชชี่สายพันธ์ใหม่ครับ
ก็ต้องให้มันโชว์ operating systemfile ครับ ซึ่งลึกกว่า hiddenfile เป็นไฟล์ระบบ ลบผิดไปทั้งวินโดวส์ครับ ก็ก๊อปดีๆ ละก็ลงวินโดวส์ใหม่ครับ

ถ้าก๊อปไปแล้ว ลบไฟล์ปลอมออก ปิด autorun แบบผมบอกก็หายนะครับ
ไม่ต้องลงวินโดวส์ใหม่ก็ได้ เพราะปิด autorun บล๊อกการทำงานมันไปแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

clound

11/01/2013 20:00:42
0
ไวรัสเดี๋ยวนี้ติดมากับไฟล์ autorun แทบทั้งนั้นเลยครับ ปิด autorun ตั้งแต่แรกก็แทบจะไม่ติดแล้ว ยกเว้นบางตัว(ส่วนน้อยครับ) พวกจิ้มๆflashdrive ,ext hdd อะ autorun ทั้งนั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เฮีย!!!!คอมที่ร้านเฮียมีไวรัส"