Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

วิธีแก้ปัญหาคอมพ์กับฮาร์ดแวร์ให้รู้จัก(คุ้นเคย)กัน(ซะ)...ฮี่ ๆ

montree2511

30/04/2011 20:35:30
0
ผมขอเรียกปัญหานี้สั้น ๆ ว่า...MTP Device...ละกันครับ

เมื่อเกิดปัญหา เออร์เรอร์ ในการคอนเน็คชั่น ระหว่างคอมพ์ กับ ฮาร์ดแวร์ ซึ่งในที่นี้คือ เพลย์เยอร์ของเราครับ...

สำหรับกรณีของผมคือ ผมใช้วินโดวส์ เอ็กซ์พี เซอร์วิสแพ็ค 3 นะครับ...ล่าสุดในวงการของ วินโดว์รุ่นเอ็กซ์พีเขาล่ะครับ...เลิกอัพเดทไปนานแว้ววว...ฮ่า ๆ

ผมได้ทดลองแก้ปัญหาอย่างปวดหัวต่อไปครับผม...แต่ก็ไม่สำเร็จใด ๆ ...ง่า...

ครั้งที่แล้วตอนซื้อหาเครื่องมาใหม่ ๆ โทรหาคุณแพะ ถามหาตัวซอล์ฟแวร์ที่โดนฟอร์แมตไปเรียบร้อยแล้ว ...

หรือ ถามคุณ SaChaz ในกระทู้ คุณ SaChaz ก็แนะนำให้ผมไปโหลด 2 โปรแกรม(จากเว็ปโซนี่ซับพอร์ท)นี้มาติดตั้ง...คือ

1. ContentTransferInstaller-v13.exe ตัวนี้ 50 กว่าเม็คนะครับ ในเว็ปโซนี่...ซึ่งก็ไม่สำเร็จอีกเช่นกัน เพราะคอมพ์เรามันไม่พบฮาร์ดแวร์ยูเอสบีซึ่งในที่นี้คือเพลย์เยอย์โซนี่ของผม
NWZ 754 B
2. NWZ-S710_V1_03.exe ตัวนี้ 16 เม็กก่า ๆ ซึ่งติดตั้งเสร็จก็ไม่ได้ช่วยอะไรอีกเช่นเดิม...เพราะคอมพ์มันยังติดต่อเพลย์เยอร์โซนี่ของเราไม่ได้นี่ครับ...

ซึ่งผลก็เหมือนเดิม...ง่า...ผมสื่อสารกับน้องแพะ กับ คุณSaChaz ไม่เข้าใจแหง็ม ๆ ง่า...ผมเป็นท่านเซอร์ไปเรียบร้อย...แหง่ววว...

มาต่อกันครับ...

3. และ...เมื่อเราเข้าไปคลิกขวาใน My Computer เลือก Properties เลือก Hardware เลือก Device Manager มันจะแสดงหน้าจอเพลย์เยอร์ของเรา แต่...

มีเครื่องหมายสีเหลือง...รูปเครื่องหมายตกใจ หรือ !สีเหลือง ๆ ห้อยติดเพลย์เยอร์ของเราครับ...ฮี่ ๆ

ซึ่ง คือ ปัญหาระหว่างคอมพ์กับฮาร์ดแวร์ของเราล่ะครับ...มันรู้จัก แต่มีปัญหา ๆ คอมพ์เลยควบคุมมันไม่ได้ ๆ ก็เลยไม่โชว์ไดร์ฟของเพลย์เยอร์เราซะเลย...สรุปคอมพ์มันโง่ แต่ผมโง่กว่า...ฮี่ ๆ (ผมชนะ...แฮ่)

4. พอเราถอดเพลย์เยอร์เราออก แล้วเสียบใหม่ คอมพ์มันก็จะบอกเหมือนเดิมอีกว่า Found New Hardware แล้วให้เราคลิกเพื่อติดตั้งไดร์เวอร์...

เราก็คลิก ๆ ไปเรื่อย ๆ ๆ เน็ค ๆ จน...ซึ่งผลมันก็จะเหมือนเดิมอีกน่ะครับ...คือ เออร์เรอร์ในระหว่างติดตั้ง...ให้เราคลิกฟินิช จบข่าว เล่นไม่ได้เหมือนเดิม..

หรือจะลองเอาเข็มหมุนไปจิ้มปุ่ม reset ที่หลังเครื่องก็...ผลเหมือนเดิมครับ...มันจะขึ้นคำว่า Found New Hardware อีกเช่นเคย แต่จะชาร์ทไฟยังไม่ได้เลย...ฮ่า ๆ

5. เข้า Control Panel เลือก Add Hardware มันจะถามเราว่า(เพลยเยอร์)อันนี้ใช่ไหมที่จะให้ติดตั้ง...เราก็คลิก คอนเน็ค เน็ค ไปเรื่อย ๆ ผลก็จะออกมาเหมือนข้อ 4. เหมือนเดิมครับ...

คือ เออร์เรอร์ในระหว่างการติดตั้ง...ชักใจเสียแล้วสิครับ...เอาไงดี...

แต่...อะไรก็ดีไม่พ้นกูเกิลครับผม...ผมไปได้วิธีมา...แบบง่ายนิดเดียว...เลยเอามาบอกพ่อแม่พี่น้องในเว็ปนี้เผื่อเจอปัญหา...คล้าย ๆ แบบที่

ผมเจอมาครับ...จะได้แก้ปัญหาได้อย่างถูกต้อง...หรือได้แนวทางในการแก้ปัญหา...

6.

6.1ตอนที่ข้อ 4. มันจะให้เราคลิกเลือก 2 หัวข้อ คือ ติดตั้งไดร์เวอร์แบบอัตโนมัติ(คือ คอมพ์เราหาไดร์เวอร์ที่เหมาะสมกับฮาร์ดแวร์นั้น ๆ )โดยมีตัวหนังสือในวงเล็บต่อท้ายว่า (Reccommend)

เรา "ไม่เลือก" ข้อนี้ครับ...เพราะถึงเลือกไปก็ผลเหมือนเดิมอีก คือ เออร์เรอร์ในระหว่างการติดตั้งเช่นเคย...แป่ววว...

6.2 "เลือก" หัวข้อข้างล่างแทนครับ... คือ เราขอเลือกไดร์เวอร์ในการติดตั้งเอง...คลิกได้เลยครับ...มีวงเล็บต่อท้ายประโยคว่า Advanced...

(ระดับพวกเรามันต้องระดับแอดว๊านซ์...ระดับธรรมดาพวกเราไม่คลิกหรอก...ฮี่ ๆ ไม่ช่าย...)

แล้วคลิก Next ครับผม

7.เลือกหัวข้อข้างล่างสุดเลยครับผม...คลิกให้เป็นจุดในวงกลม หัวข้อ Don't บลา ๆ คลิก Next

8.เลือก USB Mass Storage Device แล้วคลิก Next

9.คลิก Finish...เครื่องร้องติ๊ด...เพราะผมติดตั้งแอนตี้ออโต้รันไว้...แหะ ๆ

วาว...คอมพ์มันรู้จักเพลย์เยอร์(ในเคสผมคือโซนี่(ของร้านเฮียมั่นฯ)เอส 754) ของเราแล้ว...

ความบันเทิงก็กลับมาเยือนท่านอีกเช่นเดิมนะครับ...

ขอบคุณที่กรุณาอ่านครับ...

เดี๋ยวขอตัวไปอาบน้ำก่อนครับผม...
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Prasit

05/05/2015 09:01:20
ขอบคุณมากครับ ... ขั้นตอนที่ 5 ใช้ได้ผลครับ กับ MTP ที่ผมลงเครื่องไม่ได้้
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
"วิธีแก้ปัญหาคอมพ์กับฮาร์ดแวร์ให้รู้จัก(คุ้นเคย)กัน(ซะ)...ฮี่ ๆ "