Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ว่าที่สินค้าใหม่ครับ - Xtreamer Ultra - เป็นมากกว่า HTPC

Tanawat Na Ja

20/04/2011 16:51:07
0
กระทู้เดิมที่ยาวเหยียดราวกับวรรณคดีเกี่ยวกับ X-Treamer ทั้งหลาย อ่านจากระทู้นี้ก่อนได้เลยครับ http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=32328 หากมีข้อซักถามใดๆๆ ให้ถามกับพี่ธนวัฒน์ได้เลยคร้าบบบบ..............ด้วยความขอบคุณ มั่นคงจ้า

ขออนุญาติเฮียแนะนำว่าที่สินค้าใหม่หน่อยครับ ... สุดยอดแบรนด์ HD Player ที่โด่งดังทั่วโลก Xtreamer กำลังจะคลอดสินค้าใหม่สเป็คเทพร้อง ฮ้อ! >>> Xtreamer Ulta << ครับ

เจ้า Ultra คืออะไร .... มันคือเครื่องสารพัดนึกครับ ... พื้นฐานเป็น HTPC (Home Theatre PC) แต่มันใส่ลูกเล่นต่างๆมามากมายก่ายกอง จนต้องเรียกว่ามันเป็น Home Entertainment Centre ประมาณว่าเครื่องเดียวจบเลยครับ .... แต่แน่นอนครับ มันซักผ้า รีดผ้า กวาดบ้าน ถูบ้าน นวดหลัง เลี้ยงลูกแทนแม่บ้านไม่ได้ครับ อิ อิ อิ …. แต่เจ้า ultra นี่ก้อหน้าตา จิ้มลิ้ม ยังน่ารัก น่าเอ็นดู ขนาดกระเป๋า ไม่มีปากมีเสียง ประมาณว่าคิกคุอาโนเนะน่าส่งเสียเป็นอย่างยิ่งครับ 55+

ความที่ว่าความสามารถมันทำได้สารพัด ... ผมคงต้องขออนุญาติทยอยแนะนำความสามารถด้านต่างๆของ Ultra ไปเรื่อยๆครับ ... ขืนกระทู้เดียวจบ นี้สงสัยมี 4-5 หน้า B3 เรียกว่าศูนย์ Double A ไม่รับซีร็อกซ์ ....อะไรประมาณนั้นอ่ะครับ….

ส่วนที่ผมมาแนะนำนี่ก้อเป็นการต่อเนื่องมาจากกระทู้ที่เฮียมั่นคงเปิดประเด็นไว้ แล้วผมก้อละเลงต่อเสียเพลินเลย แฮะ แฮะ แฮะ… ..… กระทู้นั้นก้อได้รับความสนใจจากผู้เริ่มเล่น HD Player โดยเฉพาะ Xtreamer อยู่พอประมาณ จำนวนคนอ่านก้อเกือบๆครึ่งแสน ส่วน คคห เหยียดยาวไปประมาณกว่าพัน… เรียกว่าเกือบถึงเชียงใหม่แล้ว … ขืนไม่เริ่มใหม่มีสิทธิทะลุไปจีนแน่ 555…. ไอ้ผมมันก้อประเภทกลัวคนอ่านไม่แจ่มแจ้ง … ใส่รูปเพียบ … เรียกว่าใครเน็ตช้า กว่าจะโหลดครบถึง คคห สุดท้ายก้อร่วมปี เอ๊ย! ร่วมนาทีครับ ….. เลยต้องขออนุญาติเฮียตัดตอนเริ่มใหม่ตรง Xtreamer Ultra นี่หล่ะครับ

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=32328

และขอแนะนำตัวอีกทีว่าผมเป็นตัวแทนนำเข้าครับ จากบริษัท Gizmodo ครับ …. ซึ่งทางบริษัทเป็นตัวแทนที่ได้รับการแต่งตั้งของ Xtreamer และ Popcorn Hour มากว่า 5 ปีแล้วครับ…. เราเป็นบริษัทแรกที่นำเครื่องเล่น Hard Disk Player มาจำหน่ายในประเทศไทยภายใต้ชื่อ บริษัท Trinity Alliance …..นั้นก้อ 6-7 ปีมาแล้วครับ …. เรียกว่าถ้าเราตอบปัญหาเรื่องเครื่องเล่นประเภท Hard Disk ไม่ได้ … คงหาคนตอบได้ยากครับ ... แต่ตอนนี้เทคโนมันไปเร็ว เฟิร์มแวร์ก้อออกบ๊อยบ่อย .... ออกที่ก้อทำโน่น นี่ นั่น ได้เพิ่มเรื่อย ... บางที่ก้อต้องอาศัยยูสเซอร์เข้ามาช่วยตอบเหมือนกันครับ ... แต่เหมือนกับกระทู้เก่า คือ ถ้าถามมาแล้วผมไม่รู้ ... ก้อจะรีบไปสืบ ไปเสาะ ไปหามาตอบให้คร๊าบบบบ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

kawee

20/04/2011 17:33:17
11
ราคาครับราคา....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

20/04/2011 17:55:22

ดูหน้าแล้ว …. มาดูตัวเลขกันหน่อยมั๊ยว่า สูงเท่ารัย …. รอบเอวเท่ารัย … หนักเท่ารัย … ชุดชั้นในยี่ห้ออะรัย เอ๊ย! เครื่องในมีอะรัยบ้าง เอ๊ย! องค์ประกอบภายในเป็นยังงัย …. ถึงได้ว่าเป็นสเป็คเทพ!
ก้อเริ่มต้นที่ตัวประมวลผลที่เครื่องเล่น HD Player อื่นๆจะใช้คำว่าชิปเซ็ทน่ะครับ … ที่เรารู้จักกันก้อจะเป็น Realtek หรือ Sigma …. กลุ่มที่ใช้ชิปเซ็ท Realtek ที่เป็นที่นิยมกันในตลาดก้อจะเป็น Xtreamer และ PlayOn … ส่วน Sigma จะเป็น Popcorn Hour และ Dune ครับ … โดยชิป Sigma จะแพงกว่า Realtek อยู่พอประมาณ ดังนั้นเครื่องที่ใช้ชิป Sigma จะราคาแพงกว่า Realtek อยู่พอประมาณครับ … แต่เจ้าชิป Sigma นี่มันน้องๆเทพครับ … ให้ภาพสวยใส สีสันสมจริง การเคลื่อนไหวของภาพราบลื่น ไม่มีสิว ฝ้า หรือ ขี้แมลงวันมากวนสายตาครับ 555… ยิ่งกว่านั้นคือมันสามารถที่จะอ่านหนังบลูเรย์ที่เป็นฟูลริบที่มีเมนูได้สมบูรณ์ พูดง่ายๆก้อคือ มันจะเล่นหนังเหมือนกับเราเล่นจากเครื่องเล่นแผ่นบลูเรย์เลยครับ … เราจะสามารถเลือกเสียง ซับไทเทิ้ล หรือ สเปเชี่ยล ฟีเจอร์ได้ทุกอย่างจากเมนู … แจ่มเลยครับ
นอกเรื่องเสียงนาน … ขอกลับมาที่น้องอัน ultra ครับ … ultra นี่ไม่ได้ใช้ชิปเซ็ทที่กล่าวมาข้างต้น … แต่นอกลู่นอกทางไปใช้ Intel Atom Dual Core 1.8GHz ครับ บวกกับการ์ดจอของ NVIDIAบวกกับ RAM DDR3 ขนาด 4GB ครับ …. เรียกว่าใส่กันสุดๆไปเลยครับ

ความที่มันใช้ Intel Atom CPU ทำให้มันหลุดจากข้อจำกัดของเครื่องเล่น HD Player อื่นๆที่บางที เล่นหนังบางเรื่องไม่ได้ … อ่านเสียงบางเสียงไม่ได้สมบูรณ์ … หรือ อ่านซับได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ฯลฯ

นอกจากนี้สำหรับคนชอบสอด ชอบเสียบ น้องอัน ultra ยังมีพอร์ต USB2.0 เสียบได้ถึง 6 พอร์ต หรือถ้าคุณอยู่ในกลุ่มที่ชอบทำอะรัยแบบเร่งรีบ ประมาณนกกระจอกไม่ทันกินน้ำ เอ๊ย! นิยมความเร็วอย่างเดียวครับ! น้องอัน ultra ก้อมี eSATA ให้คุณได้เสียบเล่นครับ อิ อิ อิ….

ส่วนใครที่ขี้เกียจแบกฮาร์ดดิสมาจิ้มกะเครื่อง แต่ชอบดูหนัง ฟังเพลง โอนไฟล์ ผ่านสายแลนมากกว่า ก้อไม่ต้องกลัวเรื่องหนังกระตุก เสียงสะดุด หรือต่อติดบ้างไม่ติดบ้าง งานนี้มีเฮครับ เพราะน้องอันมาพร้อมพอร์ต Gigabit 10/100/1000 ครับ …. เรียกว่างานนี้โอนกันมันเลยครับ 555 …. แต่ xtreamer ก้อไม่ทิ้งให้คนที่ชอบสอดเสียบผิดหวังครับ คือคุณสามารถเสียบจานแข็ง เอ๊ย! ฮาร์ดดิสก์แบบ SATA ขนาด 2.5” ไว้ภายในได้ 1 ลูกครับ…

ในแง่ของทรวดทรงองค์เอว น้องอันก้อขนาดเล็กกระทัดรัด …. สามารถวางข้างทีวี LED ขนาดเท่าฝาบ้านได้โดยไม่ทิ่มตา เอ๊ย! แกะกะสายตาครับ โดยน้องอันกว้าง 5.35 ซม สูง 21.3 เซ็น และลึก 14.2 เซ็น …. เรียกว่าความลึกนี่มาตรฐานชายไทยเลย 555

และสำหรับคนที่ชอบความตื่นเต้น … ดูหนังไปหลบของที่พุ่งออกจากจอไป น้องอัน ultra ก้อมาพร้อมกับ hdmi1.4a ซึ่งรองรับหนัง 3D ครับ ในส่วนเสียง ก้อแน่นอน ultra รองรับระบบเสียงรอบทิศทาง 7.1 ครับ ไม่ว่าจะเป็น Dolby TrueHD7.1 หรือ DTS-HDMA7.1 ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

20/04/2011 17:57:53
0

อันนี้ fact sheet ที่ทาง xtreamer ส่งให้ผมครับ .... เดี๋ยวจะหาว่าผมเป็นแมงโม้

... คือถ้า sheet นี้ผิดเราก้อมารุมด่า xtreamer กันเลยครับ ฮา ฮา ฮา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Mr.Burst

20/04/2011 18:15:24
3
แล้วเวลาใช้งาน ระบบกับ interface จะเหมือนใ้ช้กับคอมพ์มั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

20/04/2011 18:18:09
0

อ้อ ... และที่ผมบอกว่า Xtreamer Ultra เป็นน้องที่ดี น่าเลี้ยงดู ไม่มีปากมีเสียง ... เพราะว่ามันออกแบบให้ระบายความร้อนโดยใช้ Heat Sink ด้านข้าง โดยไม่มีพัดลมครับ ...

.. ดังนั้นเวลาดูหนัง ฟังเพลง ก้อจะไม่มีเสียงพัดลมจากน้องอันมาให้เป็นที่จุกจิกกวนใจครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

milky

20/04/2011 18:21:03
0
และสำหรับคนที่ชอบความตื่นเต้น … ดูหนังไปหลบของที่พุ่งออกจากจอไป น้องอัน ultra ก้อมาพร้อมกับ hdmi1.4a ซึ่งรองรับหนัง 3D ครับ ในส่วนเสียง ก้อแน่นอน ultra รองรับระบบเสียงรอบทิศทาง 7.1 ครับ ไม่ว่าจะเป็น Dolby TrueHD7.1 หรือ DTS-HDMA7.1 ครับ

ซึ่งต้องมาพร้อมกับLED 3D ไช่มั้ยครับ ที่บ้านมีแต่LEDธรรมดา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

mozazz

20/04/2011 19:24:25
0
ไอ้นี่ท่าจะกินไฟเอาการ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

20/04/2011 21:26:22
4,282
เอ้า แฟนๆๆๆๆ Xtreamer พลาดไม่ได้อีกแล้วงานนี้ เดี๋ยวผมขอวนมาอ่านตอนดึกๆๆ ดีกว่าครับ เพราะข้อมูลท่านทางจะแน่นปั๊กเลยงานนี้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

20/04/2011 22:22:05
0
P' Kawee - ราคายังไม่คลอดเลยครับ แฮะ แฮะ แฮะ

K'Burst - interface ไม่เหมือนคอมครับ ... เรื่อง interface นี่อยู่ในรายการเรื่องจะเล่าอยู่ ... แต่ไม่แน่ใจว่าอีกกี่วันจะมาถึง ... ครือ ตัวนี้มันความสามารถหลากหลายจริงๆ ... กว่าจะเล่าหมดคงหลายวันเลยครับ อิ อิ อิ

ส่วนคุณ milky อยากดู 3D นี่ต้องมีจอ 3D แน่นอนครับ และต้องมีหนังที่เป็น 3D ด้วย .... หนัง 3D นี่ผมมีหลายเรื่องแล้ว ... แต่ยังหยอดกระปุกซื้อจออยู่ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

20/04/2011 22:41:21
0
คุณ mozazz กินไฟมั๊ย .... ยังไม่แน่ใจครับ ... แต่ที่แน่ๆกินเงินในกระเป๋าแน่นอนครับ 555

แต่ถ้าว่ากันตามสป็คเท่าที่มีน่ะครับ... Xtreamer Pro, iXtreamer และ Sidewinder ใช้ไฟ DC 12V เท่ากันหมดครับ ... รายละเอียดเรื่องอื่นๆไม่แจ่มแจ้งครับ ... ส่วนน้องอัน ultra นี่ใช้ไฟ DC 19V ครับ ... กินแค่ไหนม่ายแน่ใจครับ .... แต่ที่แน่ๆกินน้อยกว่า PC มากมายแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

20/04/2011 22:42:38
0
เฮียครับ .... ความที่เรื่องมันเยอะ คงต้องทะยอยๆเล่าให้ฟังครับ

.... คาดว่าเฮียคงต้องตามอ่านผมอีกหลายคืนแน่นอน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

20/04/2011 22:55:51
0
เพื่อกันมิตรรัก แฟนเพลงรอจนหลับ ผมขออนุญาติเอาวิดิโอแทรกเป็นช่วงๆครับ

... เริ่มจากอันนี้ ที่เป็นวิดิโอที่ถ่าย xtreamer ultra กับการใช้งานจริงตอนเปิดตัวที่งาน CEBIT ปีนี้ครับ ... คือดูกันสดๆเลยว่าเครื่องทำอะไรได้บ้าง ... งานนี้ไม่มีตัดต่อครับ อิ อิ อิ ...

http://www.youtube.com/watch?v=2pvR-uN18yk

ส่วนรายละเอียดด้านต่างๆจะทะยอยมาเป็นระลอกๆครับ ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

20/04/2011 23:01:27
0
ส่วนตัวนี้เป็นวิดิโอแนะนำสินค้าของทาง xtreamer เองครับ

http://www.youtube.com/watch?v=EX_m27UVjVQ

... ดูแล้วต้องบอกว่า Oh! Yes!!! มันยิ่งกว่า 3 สาวที่สีลมอีก 555

.. ครือ ต้องขอโทษครับ ที่แทรกวิดิโอไม่เป็น ... เป็นแต่แปะลิ้งค์ ... ถ้าเฮียผ่านมาฝากด้วยคร๊าบบบบ ... พี่ๆ น้องๆจะได้สะดวก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

mozazz

20/04/2011 23:39:40
0
รอดูราคาด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

21/04/2011 10:03:17
0

แฮะ แฮะ แฮะ ... ราคาน้องอัน ultra ของศูนย์ไทยยังไม่คลอดเลยครับ ....

... ตอนนี้ทาง xtreamer เปิดรับจองอยู่ กำหนดส่งจะเป็นประมาณต้นเดือนหน้าครับ ... ราคาพร้อมค่าส่งถ้าสั่งตรงกับ xtreamer จะอยู่ที่ประมาณหมื่นสามครับ .... ราคาศูนย์ไทยน่าจะอยู่ไล่เลี่ยกันครับ สินค้าก้อน่าจะมาถึงแผ่นดินสยามประมาณกลางเดือนครับ ... เรื่องราคาศูนย์เสียตังแน่ เอ๊ย! ศูนย์เฉยๆน่าจะคลอดประมาณอาทิตย์หน้าครับ

ถ้าถามว่าแพงมั๊ย ... ผมว่าราคาก้อแรงอยู่ ... ก้อประมาณ xtremer pro x 2 ครับ ... แต่ถ้าดูถึงสิ่งที่มันทำได้ ผมว่าน่าสนใจอย่างแรงครับ ... เพราะมันเหมือนกับการลงทุนซื้ออนาคตครับ .... ยังงัยเจ้านี้ไม่มีขายของแพงอยู่แล้ว เพราะสโลแกนเค้าคือ Why Pay More!

... เรื่องสิ่งที่มันทำได้หรือลูกเล่นต่างๆ ผมจะทะยอยร่ายยาวให้ฟังเป็นลำดับครับ .....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

21/04/2011 11:39:59
0

เราคุยกันไปแล้วคร่าวๆเรื่องรูปทรวงองค์เอวและความสามารถคร่าวๆไปแล้ว มาว่ากันเรื่องของที่หยิบจับได้บ้างครับ …. เรามาดูช่องเสียบต่อทั้งหลายดูบ้างครับ

อย่างที่เล่าให้ฟังคร่าวๆแล้วเรื่องพอร์ตเชื่อมต่อว่ามีมากมายก่ายกองครับ …. เรียกว่าเสียบกันได้ไม่ยั้งครับ 555

ช่องเสียบต่อของน้องอันนี่มันเยอะจริงๆครับ นี่เฉพาะที่เสียบแบบเห็นๆน่ะครับ ที่เป็นไร้สายยังไม่นับครับ ไร้สายได้อีกเพียบครับ....เอาแค่พอร์ต USB นี่มีมากกว่า PC หลายๆเครื่องอีกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

21/04/2011 11:56:31
0

Packaging Content – อะไรบ้างที่อยู่ในกล่อง … ง่ายๆคือ เปิดกล่องแล้วคุณเจออะไรบ้าง .... อันนี้ว่าตามที่ทาง Xtreamer แจ้งมาครับ .... ถ้ามรเปลี่ยนแปลงจะรีบแจ้งให้ทราบครับ

1)Xtreamer Ultra (HDD not included)
2)MCE Remote Control with 2 "AAA" batteries
3)4 GB DDR 3 RAM
4)8 GB USB Stick with Linux Pre-configured Boot OS
5)Li-ION Mini Wireless Keyboard with mouse pad
6)HDMI Cable 1.4a (1.5m)
7)AC Adapter
8)VGA 2 DVI adapter
9)Quick start guide
10)Audio & Video Cables
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

21/04/2011 12:23:24
0
ดูของที่ได้แล้วรู้สึกว่าราคาถูกไปหรือเปล่า อิ อิ อิ

... ถ้าเห็น Boot OS USB Stick แล้วสงสัยว่ามันไว้ทำไร ... คืนนี้มาเฉลยจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

dk_ok

21/04/2011 19:39:19
0
แวะมาขึ้นบ้านใหม่..เอ้ย..กระทู้ใหม่ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Acidstudio

21/04/2011 20:36:08
0
หูย.................น่าสน ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

เบียส

21/04/2011 22:42:05
11
55 นี่ ถ้าน้องอัน ช่วยเช็ดขี้ ลูกได้ ต้อง รีบ จัดด่วน ด่วน แล้ว ละ ครับ ครบเครื่องจริง จริง ...........อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

22/04/2011 10:17:54
0
เมื่อคืนดึกไปหน่อยกลับมาโพสต์ไม่ทัน อิ อิ อิ….
คราวนี้ลองมาดูเรื่องสเป็คน้องอัน ULTRA แบบที่ไม่ใช่ตัวเลขบ้างแล้วกันครับ…..

แต่ต้องบอกว่าก่อนว่าผมเองตอนนี้ก้อเห็นแต่ข้อมูลที่ได้จากเว็ปและทาง xtreamer เท่านั้น … ยังไม่ได้มีโอกาสจับเน้อต้องตัวน้องอัน ULTRA เลย … เลยออกจะออกหมัดได้ไม่สะดวกเท่าไร ได้แต่ชกลมไปก่อน 555 ต้องรอต้นเดือนหล่ะครับถึงจะได้ลูบคลำ เอ๊ย! ทดลองเล่นอย่างจริงจังครับ...

Xtreamer ULTRA Specification

Operating System
Linux Pre-Compiled, Optimized and Configured for the Ultra
is inside the USB Stick ready for booting

Microsoft® Windows® 7 / 7 64-bit / Vista™ / Vista™ 64-bit /
XP / XP 64-bit compliant - Not Included. Drivers Supplied inside
the USB stick.

MCE Addons and Community Packages
nVidia 3DTV Play Trial Edition (for windows 7)
X-Aiwi Software (for windows 7)
CamTrax Software (for windows 7)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

22/04/2011 11:24:29
0

เป็คด้านบนจะเน้นเรื่องระบบปฎิบัติการหรือที่เราเรียกกันว่า OS อ่ะครับ … จะเห็นว่า OS มันเป็น Linux ครับและใส่มาใน USB Stick ที่มาพร้อมกับชุด … ดังนั้นเวลาใช้งานเราจะต้องเสียบ USB Stick ไว้ครับ …. เวลาเราใช้งาน USB Stick จะทำหน้าที่ Boot เครื่องและเป็นหน่วยความจำสำรอง … เรียกว่าคุณใช้ RAM DDR3 ขนาด 4GB ที่อยู่ในเครื่องสำหรับประมวลผลภาพและเสียงได้อย่างเต็มสูบเลยครับ …. สุโค้ย!

...นอกจากนั้นใน USB Stick ที่มากับน้องอัน ULTRA จะมี Driver ของอุปกรณ์ต่างๆมาให้ด้วย … สำหรับคนที่ชอบลองของแปลกใหม่ในการลงโปรแกรมหน้าต่าง (Window) บนน้องอัน ULTRA ครับ ….

ส่วนกลุ่มสุดท้ายก้อจะมีโปรแกรม Add On ต่างๆที่จะเพิ่มความสามารถด้านต่างๆให้น้องอัน ULTRA เป็นศูนย์กลางความมันส์ได้เต็มที่ เรียกว่าครบวงจรเลยครับ มีทั้งร้านอาคาร คาเฟ่ เลานจ์ โรงแรม อาบอบนวด เบ็ดเสร็จในที่เดียวกัน จ๊าก! จ๊าก! จ๊าก! (ขอยืมเฮียหน่อย 55+) ... จริงๆมันรวมศูนย์ความบันเทิงในบ้าน (Home Entertainment Center) ที่สิ่งที่เราอยากได้อันหลากหลายให้มาอยู่ในหนึ่งเครื่องครับ เช่น

....Community Packages สำหรับคนที่ชอบเข้าเน็ต เว็ปบล็อค กลุ่มสังคม (Social Network) และอื่นๆ
...nVidia 3DTV Play Trial Edition สำหรับคนชอบของพุ่งใส่เวลาดูทีวี
...X-Aiwi สำหรับคนที่ชอบเล่นเกมส์ในบ้าน (ถ้าชอบเล่นนอกบ้านต้องปรึกษาเฮียครับ 555) … และ CamTrax สำหรับเล่นเว็ปแคมและเล่นเกมส์แบบต้องใช้กล้อง O]O

…. นี่ละครับที่ผมบอกว่ามันสุดๆจริงๆ … เครื่องเล็กนิดเดียว ไม่รู้ยัดอะไรมามากมายก่ายกองขนาดนี้ 555…. สงสัยเที่ยวหน้า Xtreamer ออกสินค้าใหม่คง กวาดบ้าน ถูบ้าน ซักผ้า รีดผ้า เช็ดขี้เช็ดเยี่ยวให้ลูกได้แน่ 555

….ไว้ผมจะทะยอยลำเลียงเรื่องลาว กระเหรี่ยง เขมร เอ๊ย! เรื่องราวของน้องอัน Xtreamer ULTRA มาเล่าให้ฟังเรื่อยๆครับ ....

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Toey

23/04/2011 10:09:54
เฮ้อ......เซ็ง

ใช้ XT-PRO ยังไม่ทันเบื่อเลย

ดันเอาของเล่นใหม่มายั่วซะงั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

23/04/2011 17:06:13
0
เฮ้อ ... อย่างนี้แหละครับ .... เครื่องพวกนี้ไม่เหมือนหูฟังหรือลำโพง ถ้าเป็นหูฟังหรือลำโพงนี่ สามชาติถึงจะมีหูฟังที่ภาษาฝรั่งเรียกว่า Revolutionary หรือ Break Through ออกมาซะที ...

...เครื่อง HD Player นี่มันประมาณเดียวกะ PC กะโน้ตบุ๊คครับ ... พอออก dual core ได้หมาดๆ แว๊ปเดียวก้อออก core 2 พออีกซักพักก้อออก quad core พอดูลาดเลาอีกพัก คราวนี้ออก core i3 core i5 มาเป็นแถว คิดว่าไม่นานคงมี core i21 ก้อพอดีครับ ตั้งวงยี่อิดๆได้พอดี 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

24/04/2011 12:14:31
0

nVidia 3DTV Play

ซอฟต์แวร์ NVIDIA ® 3DTV Play™สำหรับ Windows 7 ที่ให้มาด้วยใน USB Stick เป็นของเล่นอีกชิ้นที่น่าสนใจมากๆครับ แต่ตัวที่ให้มาเป็นตัวทดลอง 14 วันเองเน้อ! ของจริงจัดหาได้ในราคาพันเศษหรือตามศูนย์ไอทีทั่วไปครับ

…. ถ้าคุณสนใจลองเล่นเจ้าตัว 3DTV นี่ คุณต้องมีจอและแว่น 3D น่ะครับ มันจะช่วยให้คุณสามารถใช้ประโยชน์จากพลังการประมวลผล 3 มิติของ Xtreamer Ultra ของคุณเพื่อสร้างประสบการณ์ 3D ในบ้านของคุณเอง เช่นเล่นเกมส์ Call of Duty – Black Ops, HAWX2, Mafia II หรือ World of Warcraft – Cataclysm แบบ 3D สมบูรณ์แบบ หรือ แปลงเกมคอมพิวเตอร์ที่เป็นที่นิยมมากที่สุดกว่า 500 เกมเป็น 3D หรือดูรูป 3 มิติของคุณบนทีวี ….. ลองดู Clip ให้อยากเล่นหน่อยแล้วกันครับ

http://www.youtube.com/watch?v=5-HtE2DZmm0

วันนี้คงเน้นน้ำจิ้มเป็นหลัก …. ส่วนการใช้งานจริงคงต้องรอขอมาก่อนเน้อถึงจะเล่าให้ฟังได้อย่างเต็มปากเต็มคำคร๊าบบบบ…..

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

24/04/2011 12:47:00

เทคโนโลยี AIWI

X-Aiwi เป็นซอฟแวร์ที่รวมมาใน USB Stick ที่ให้กับน้องอัน Ultra ของเราาสามารถเชื่อมต่อเครื่อง PC (Win7) กับ iPhone หรือ iPod Touch หรือ PC wimmote… คำถามต่อมาก้อคือ … จะต่อมันเข้าหากันทำมัยหว่า ….

… และคำตอบก้อคือ.. ก้อคือ.. ก้อคือ.. ก้อคือถ้าเชื่อมต่อแล้ว เราก้อจะสามารถใช้ iPhone หรือ iPod touch เป็นคีย์บอร์ดหรือทัชแพดไร้สาย ที่ทำให้เราควบคุมเครื่องจากระยะไกลได้ครับ …

… หรือสำหรับขาเกมส์ ไอ้เจ้า AIWI ที่จำทำให้เราใช้ iPhone หรือ iPod touch เป็น Controller ที่สามารถควบคุมเกมส์ได้เหมือนกับ Controller ของ Xbox หรือ PS3เลยครับ

… ยิ่งกว่านั้น AIWI ยังจับความเคลื่อนไหวได้เหมือน MotionPlus ของ Nintendo Wii โอ้ พระเจ้าจอร์จ มันยอดมาก!!! เท่ากับว่าเราสามารถเล่นเกมส์ที่มีการเคลื่อนไหวร่างกายได้ เรียกว่า ตบเป็นตบ เหวี่ยงเป็นเหวี่ยง หันซ้ายขวาหน้าหลังได้หมดครับ 555

… ตกลงแล้วอีหนูอัน Xtreamer ULTRA นี่มันเครื่องอะไรแน่เนี่ย 555 … นี่ยังเล่าให้ฟังไม่ถึงครึ่งทางเลยน่ะครับ … เล่าหมดเมื่อรัย สงสัยคุณเบียสได้ถอยไปเช็ดอึเช็ดฉี่ลูกน้อยแน่ 55+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

24/04/2011 13:16:49
0

ต่ออีกนิดเรื่องความมันส์กับน้องหนูอัน Xtreamer ULTRA ครับ … ถ้าดู คคห 22 จะเห็นว่ามันมีโปรแกรมชื่อแปลกๆมาให้ด้วย … ก้อคือเจ้า Cam-Trax อ่ะครับ ….

Cam-Trax เป็นโปรแกรมจับความเคลื่อนไหวใหม่ล่าสุด … ที่ทำให้เราสามารถใช้ USB Webcam ทั่วไปมาจัดต้องห้องแคมฟร็อก เอ๊ย! มาใช้ในการจับความเคลื่อนไหวเราในเกมส์หรือ App ต่างๆ

… โดยเจ้า Cam-Trax จะจับความเคลื่อนไหวของเราจากเว็ปแคมแล้วส่งข้อมูลให้น้องหนูอัน … ทำให้เราสามารถเล่นเกมส์หรือใช้ App ต่างๆได้อย่างเมามันมากขึ้นเยอะ โดยไม่ต้องพึ่งเมาส์หรือคีน์บอร์ดให้รำคาญใจ…. เชื่อไม่เชื่อลองดูวิดิโอได้ครับ 555

http://www.youtube.com/watch?v=v0srY37kkMw

ต้องบอกว่าดูวิดิโอแล้วนึกถึงหนังที่ทอม ครู๊ซเล่นเมื่อหลายปีก่อนเรื่อง Minority Report ขึ้นมาทันทีเลยครับ

ดูไปก้อสงสัยไปว่าทีมงานที่พัฒนาน้องอันนี่มันใช้สมองส่วนไหนคิดฟ่ะ ... ผมจาได้ไปพัฒนาสมองส่วนนั้นให้บวมเป่งบ้าง 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

24/04/2011 18:01:15
0

ว่าถึงเรื่อง minority report แล้วก้อต้องไปหาดูอีกรอบหน่อย ... ที่พี่ทอม ครู๊ซน่ะครับ ไม่ใช่ดันดี 55+ เล่นเป็นตำรวจในอนาคตที่คอยไล่จับอาชญากรก่อนที่อาชญากรจะก่ออาชญากรรม ... ฟังดูแล้วงงๆมั๊ยครับ 55+ ... ใครสงสัยคงต้องไปหาดูเองครับ สนุกดี

... ที่เรื่องนี้มันมาเกี่ยวกับน้องหนูอัน Xtreamer ULTRA ก้อเพราะในโลกอนาคตพี่ทอม แกเล่นใช้มือลากไปมาในอากาศเพื่อควบคุมการทำงานของหน้าจอมอนิเตอร์ที่เป็นกระจกผืนใหญ่ๆอ่ะครับ .... เรียกว่าน้องหนูอัน+เทคโนโลยี่ Cam-Trax + X-Aiwi นี่มันเอาโลกอนาคตมาใกล้เรามาขึ้นแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

25/04/2011 14:17:24

ใครใคร่เล่นก้อหนังเล่น ... ใครใคร่ฟังเพลงก้อฟังเพลง ... ใครใคร่ดูรูปก้อดูรูป ... ใครใคร่เข้าเน็ตก้อเข้าเน็ต ....

.... กะน้องหนูอัน Xtreamer ULTRA ... ความสามารถในการเข้าอินเตอร์เน็ตถูกยกมาให้เป็นหนึ่งในความสามารถหลัก ... ที่หลายคนเคยบ่นเรื่อง PRO เข้าเน็ตไม่ได้ ... ได้แต่เข้าพวก Community ต่างๆ ... คราวนี้มีเฮ! ... เรียกว่าเข้ากันได้ไม่อั้น ... แถมน้องหนูยังมาพร้อมกับ Keyboard ไร้สายที่มี Touch Pad ในตัว ... งานนี้ท่องเน็ตกันเพลินแน่! ที่เอามาให้ดูนี่แค่น้ำจิ้มครับ ... พวก facebook ก้อเข้าได้น่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

25/04/2011 14:37:59
0

การที่ผมมาเล่าให้พี่น้องคร๊าบฟังเรื่องน้องหนูอัน Xtreamer ULTRA นี่สร้างความลำบากใจให้ผมอย่างยิ่ง ... เพราะไม่รู้จะไล่เรื่องราวยังงัย ... จะเล่าแค่ไหน ... เพราะเรื่องมันเยอะจริงๆ ... เรียกว่ากว่าจะเล่าได้ครอบคลุมพอประมาณคงมีกว่า 100 คคห 55+

... เอาเป็นว่าผมเล่าไปเรื่อยๆ ... โดดไป โดดมาบ้างก้อแล้วกันน้าคร๊าบบบ ....

อันนี้เป็นเรื่องของอุปกรณ์ต่างๆครับ .... ไว้มีเวลาจะมาเล่าเรียงคิว เอ๊ย! เรียงตัวให้แล้วกันครับ

... เรื่องถัดไปที่จะมาเล่าคงเป็น GUI - Graphic User Interface ครับ .... วันนี้ พรุ่งนี้จะเอามาสำแดงให้ดูครับ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

25/04/2011 14:39:51
0
อ้อ ... ถ้าใครมีปัญหาเรื่องการใช้งานของ xtreamer รุ่นอื่นๆก้อโพสต์มาถามได้น่ะครับ ... จะเป็นที่บ้านเก่าก้อได้ .. บ้านใหม่ก้อดีครับ ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

fifty

25/04/2011 18:55:30
0
ทำได้หลายอย่างจังเลยนะครับ แบบนี้พี่ธนวัฒน์ต้องรีบเอารีวิวมาลงโดยด่วนเลยครับ

ว่าแต่พี่ธนวัฒน์พอจะหาน็อตยึดฮาร์ดดิสก์ของ Xtreamer รุ่น sidewinder

ให้ผมซักชุดได้มั้ยครับ พอดีว่าผมทำหายไป ตอนนี้เลยใส่ฮาร์ดดิสก์ในเครื่องไม่ได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

25/04/2011 20:35:53
0
เรื่องน็อตเด๋วดูให้ครับ ... แต่ไม่ค่อยแน่ใจว่ามีสำรองอยู่บ้างหรือเปล่า :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

26/04/2011 11:50:45

คราวนี้มาดูเรื่องที่คนไทยอาจจะไม่ค่อยคุ้นกันหน่อยครับ …. Boxee ครับ

… เจ้า Boxee เป็นโปรแกรมฟรีสำหรับเครื่อง HTPC (Home Theatre PC) หรือบางทีก้อถูกเรียกชื่อเครื่องที่ใช้โปรแกรม Boxee ครับ โดยเครื่องที่มีเจ้า Boxee จะหาหนังหรือรายการทีวีที่อยู่บนเน็ตมาให้เราดูบนทีวีได้ … (หนังชมพูได้หรือเปล่าน้อ อิ อิ อิ)

…ข้อดีของ Boxee คือไม่ต้องจ่ายตังครับ! ปัจจุบันเครื่อง Boxee ที่หาได้จะมีความสามารถจำกัดครับ… เพราะว่าเครื่องมักจะอ่อนแรงหรือความจำสั้น เอ๊ย! ความจำน้อยไปครับ

… แต่กับเจ้าน้องหนูอัน Xtreamer ULTRA ที่ใส่ Intel Atom Dual Core D525 + nVidia ION2 + RAM DDR3 4GB เรื่องความแข็งและความแรงนี่ไม่เป็นอุปสรรคครับ … หน่วยความจำของน้องอันก้อแหล่ม … เรียกว่าทั้งหัวไวและหัวใหญ่เลยครับ … เพราะฉะนั้นเรื่องรัน Boxee บนน้องอันนี่จิ๊บๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

26/04/2011 12:03:02
0

ส่วนอีกตัวที่น่าจะรู้จักไว้จะได้ไม่ตกข่าว ก้อคือ XBMC ครับ … ตัวนี้ขาเกมส์น่าจะพอคุ้นๆ เพราะมันพัฒนามาจาก Xbox โดย XBMC จะเน้นเรื่องการเล่นำฟล์มัลติมีเดียบน PC หรือชุด HTPC ครับ ….

น้องอันของเราก้อไม่น้อยหน้าใครครับ … ใครสอยน้องอันก้อได้ทั้ง น้องอัน Xtreamer ULTRA… น้องซี Boxee และน้องเอ็กซ์ XBMC… ปรมาณว่าโดนสามรุมหนึ่งเลยที่เดียว 555

ดังนั้นขอเตือนครับ ... ตอนนี้มีเวลารีบฟิตร่างกายครับ ... ไม่งั้นเจอน้องอันเข้าไปนี่มีไม่ได้หลับไม่ได้นอนแน่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

26/04/2011 12:13:52
0

ช่วงนี้ขออนุญาติเฮียจัดหนักหน่อยน่ะครับ ... คือน้องอัน Xtreamer ULTRA นี่เรื่องมันเยอะครับ ประมาณว่าเล็กดีรสโตครับ .... ดังนั้นช่วงนี้อาจจะเห็นผมโซโลอยู่คนเดียวเลย

... แต่สัปดาห์หน้าเครื่องตัวอย่างจะเข้า ... คราวนี้ผมน่าจะรีวิวจากการใช้งานจริงได้เลย ... ไม่ต้องว่าตามข้อมูลที่ได้จากทาง Xtreamer อย่างเดียวเหมือนตอนนี้ครับ

... ส่วนใครสนใจดูตัวจริงปลายสัปดาห์หน้าก้อแวะไปดูตามหน้าร้านหลักๆของทางจีซโมโดได้เลยครับ

...... ไว้ Landing เมื่อรัยจะรีบแจ้งคร๊าบบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

mooza

26/04/2011 12:29:36
สั่งจองได้ที่ไหนบ้างครับ......
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

26/04/2011 12:45:17
0
อู้คุณ mooza เป็นโก๋ใจร้อน .... ราคายังไม่คลอดเลยครับ! น่าจะเป็นปลายอาทิตย์นี้หล่ะครับ ...

... แต่ถ้าให้บอกคร่าวๆก้อประมาณสิบสามสิบสี่ครับ ... ส่วนเรื่องการจองก้อเดี๋ยวผมพอชัดเจนเรื่องกำหนดของเข้า (ซึ่งน่าจะเป็นประมาณกลางเดือนหน้า)... จะแจ้งให้ทราบอีกทีคร๊าบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

นายมั่นคง

26/04/2011 20:30:21
4,282
เอ้า ใครเล็งๆๆ ไว้ เตรียมเก็บตังค์ได้เลยครับ เดี๋ยวพี่ธนวัฒน์จัดให้จ้าๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

27/04/2011 12:07:38
0
เช้านี้ขอไม่โพสต์อะไรใหม่แล้วกัน.... เด๋วคนอ่านะยิ่งงงไปกันใหญ่

...ไว้ไม่เย็นนี้ก้อพรุ่งนี้จะแวะมาเล่าเรื่อง interface ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

28/04/2011 12:02:04
0

ตามสัญญามาเรื่อง interdface หรือหน้าจอครับ ... ความที่น้องหนูอัน Xtreamer ULTRA ตัวเล็กแต่ชอบจัดหนัก และดันชอบพลิกแพลง อิ อิ อิ ... ทาง Xtreamer เลยปล่อยหน้า interface ให้ดูแต่หน้า custom หน้ามาตรฐานยังไม่รู้เป็นงัย ... ต้องรออาทิตย์หน้าได้ตัวจริงมา .... จะรีบจัดหนักให้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

28/04/2011 12:03:58
0

อีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

28/04/2011 12:04:45
0

อีกหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

28/04/2011 12:05:43
0

อีกนิ๊ด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

28/04/2011 12:06:35
0

ปกหนัง + ข้อมูล + Skin
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

28/04/2011 12:07:04
0

อีกแบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

28/04/2011 12:07:35
0

หรือจะเอาแบบนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

28/04/2011 12:08:21
0

โอ้ เพลงก้อแหล่ม!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

28/04/2011 12:10:52
0

ดูแล้วการเปลี่ยนก้อไม่น่ายาก ... อยากได้รูป background แบบไหนได้หมด ... ใครนิยมสีชมูก้อจัดมิยาบิคงไม่น่าเกลียด 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

28/04/2011 12:16:43
0
สำหรับคนที่สองจิตสองใจ ว่าจะเล่น HD Player ประมาณ PlayOn หรือ Dune ดี หรือจะต่อ PC ที่เป็น Home Theatre PC ดี หรือจะจัดน้องหนูอันดี ผมจะมาเปรียบเทียบให้ฟังครับ ....

.... สุดท้ายการตัดสินใจเป็นของคุณ! เลือกสิ่งที่เหมาะกับความต้องการของคุณที่สุดครับ ... เพราะถ้าเล่นแบบโหนกระแส ... อาจมีการตกบาร์เดียวทีหลังได้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

28/04/2011 12:26:01
0
อ้อ! หลังวันแรงงาน ทางบริษัทผมจะเริ่มเปิดรับจองน้องหนูอัน Xtreamer ULTRA ครับ ใครสนใจก้อติดต่อ บริษัท จีซโมโด จำกัด ที่ 02-233-8661-2 หรือ admin@gizmodothai.com หรือที่ร้านแก็ตเจ็ดสุดฮิต - มั่นคง แก็ตเจ็ต- ทุกสาขาเด้อ

... อาทิตย์หน้าถ้าผมได้ตัวจริงมาจะฝากเฮียมั่นคงไปสำแดงที่พันธุ์ทิพย์ประตูน้ำสักตัว ... ใครสนใจแวะไปดูตัวจริง เสียงจริง รูปโฉม ส่วนสัด ได้ที่มั่นคงประตูน้ำเน้อ

สินค้าสำหรับลูกค้าทั่วไปจะมาถึงประมาณกลางเดือน ผมสั่งเข้ามาจำนวนพอควร ... แต่ถ้ากลัวตกรถไฟฟ้า .... ก้อจองไว้จะสบายใจกว่าเน้อ อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

28/04/2011 13:25:10
0
ส่วนเรื่องการใช้งานทั่วไป ... โพสต์ถามได้ที่นี่ ... รุ่นไหนก้อได้ หรือเมลหาผมก้อได้ที่ tsankosik@yahoo.com ครับ ... ถ้าเมลแล้ววันสองวันไม่ตอบ ฝากตามด้วย .. เพราะบางที่เมลเยอะมันอาจจะหลงหูหลงตาไปบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

นายมั่นคง

28/04/2011 13:54:58
4,282
จดๆๆๆๆๆ ดีกว่าวุ๊ย หลังวันแรงงาน 555

ท่านใดสนใจสอบถามพี่ธนวัฒน์ก่อน ถ้าถามแล้วยังสงสัยอีก ให้มาถามผม ผมจะไปถามพี่ธนวัฒน์อีกที เอ๊ะ ยังไง 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

ผ่านทางมา

28/04/2011 15:04:33
โอ้จะมาแล้ว ใช้แรงงานเสร็จเจอกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

ผ่านทางมา

28/04/2011 15:06:10
ว่าแต่ว่ามันราคาเท่ารัยแน่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

28/04/2011 18:00:52
0
เฮีย ... ถามกันไป ถามกันมา น่าจะนัดกันถามตอบแถวประชาชื่นเน้อ ... กลัวแต่ไปถึงประชาชื่นเฮียจะไม่คุยกับผมเท่านั้นเอง 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

28/04/2011 18:03:16
0
เรื่องราคานี่ จวนคลอดมากแล้วครับ ... น้ำคล่ำจะแตกแล้ว 55+ อาทิตย์หน้าราคาออกพร้อมรับจองแน่คร๊าบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

ตั่วปุ๊ย

28/04/2011 20:36:27
8
ว๊าย..ย..ย!!!!!

ตายแล้ว เสียตังค์อีกแล้วหรือนี่ .... แล้วเมื่อไหร่ผมจะมีเงินเก็บกะเค้ามั่งเนี่ยะ !!

โอ๊ย ... หมอตรูดอีกแล้วอ่ะ

สนใจอย่างรุนแรงเลยครับพี่ธนวัฒน์ คร๊าบ..บ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

28/04/2011 22:52:53
0
เฮียตั่วปุ้ย ... ตัวนี้เด็ดกว่าตัวที่เฮียเคยมองหรือแม้กระทั่งรุ่นใหม่ของยี่ห้อนั้นครับ ... ถ้างบลับจัดได้จัดเถอะครับ .... ถ้างานนี้ เฮียตั่วปุ้ยคิดผิด ก้อมีผมเป็นเพื่อนอีกคนหล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

นายมั่นคง

28/04/2011 23:18:50
4,282
555 สารภาพตรงๆๆ ว่าไม่รู้จริงๆๆครับ ว่าประชาชื่นมีอะไรครับพี่ธนวัฒน์ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

28/04/2011 23:46:35
0
เอ! เชื่อเฮียดี หรือไม่เชื่อดี .... เอาเป็นว่าเชื่อแล้วกัน ... จะได้หาเรื่องไปแอ่วกะเฮีย 55+

จริงๆตอนนี้มันมีทั่วกรุงแล้ว ไม่ต้องประชาชื่นหรอก 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

หมูหวาน

29/04/2011 14:11:26
0
ผมยังเด็กอยู่ คุยอะไรกันผมไม่เห็นรู้เรื่องเลยครับพี่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

mooza

29/04/2011 15:15:50
อ้าว!พี่ๆ พากันออกนอกเรื่องซะแล้ว...น้องๆ รออ่านเปรียบเทียบ HD Player กับ Home Theatre PC อ่ะคับ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

lek_ultra

29/04/2011 17:19:35
2
ตอนนี้ที่ใช้งานอยู่ก็มีทั้ง Play on HD & Play on HD essential...

X-Ultra นี้น่าสนใจมากครับ แค่ดูพรีวิวก็คิดว่ามีความเป็นได้สูงที่จะขยับขยายมารุ่นนี้อีกสักตัว

แต่ขอถามคุณธนวัฒน์สักเล็กน้อยครับว่า การแสดงปกต้องไปทำอะไรเพิ่มเติมที่ HDD อีกหรือเปล่า เช่นการทำ Juke Box เป็นต้น

หรือว่ารุ่นนี้สามารถโชว์ปกได้เลยแบบ Play on ครับ....

ปอลิง....ภาค music เมื่่อไรจะรับไฟล์ lossless ของ apple ซะที เพราะขี้เกียจแปลงหลายฟอร์เมท...หุหุ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

29/04/2011 20:28:42
0
คุณ mooza เด๋วช่วงลองวีคเอนด์นี้น่าจะได้ทำเปรียบเทียบให้ดูระหว่างน้องหนูอัน Xtreamer ULTRA กับ HTPC ที่สั่งประกอบทั่วไป และน่าจะเลยไปเปรียบเทียบกับเครื่อง HD Player รุ่นเก่าและรุ่นปัจจุบันที่วางตลาดอยู่ครับ .....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

29/04/2011 20:38:53
0
คุณ lek_ultra ผมขออนุญาติไม่เปรียบเทียบกับสินค้ายี่ห้ออื่นแล้วกันน่ะครับ ... ถ้าถามเรื่องการเล่นไฟล์ ... ทั้งภาพ (หนัง) เสียง และซับ รวมถึงไฟล์เพลงต่างๆ ... น้องอันนี้ไม่น่าจะมีปัญหาครับ ... ความที่ฟื้นฐานมันเป็น PC ดีๆตัวนึง ... ผมว่าเอาไฟล์อะไรมาก้อน่าจะเล่นได้หมด .... อันนี้คงขึ้นอยู่กับว่า os หรือ firmware ทำมาได้ดีแค่ไหน

... จากประสพการณ์ผมที่จับ xtreamer มานานพอควร ต้องบอกว่าเค้าทำ firmware ได้ดีกว่ามาตรฐานของเครื่องเล่น HD Player อยู่พอควร ... จริงๆต้องบอกว่าแม้แต่ยี่ห้อที่แพงกว่าเป็นเท่าตัว บางยี่ห้อยังทำ fw ออกมาไม่ได้ดีเท่าเลยครับ

.... ส่วนเรื่องปกหนังนี่ต้องขอลองเล่นตัวจริงเสียงจริงก่อนครับ ถึงจะกลับมาเล่าให้ฟังได้ถูกต้องครับ ... ก้อน่าจะเป็นปลายๆอาทิตย์หน้าหล่ะคร๊าบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

29/04/2011 20:40:18
0
อ้อ ลืมไปครับ ถ้าใครไม่รู้จักพี่่หมูหวาน ...ก้อขอบอกน่ะครับ ว่าแกยังเด็กอยู่ทั้งตัวและหัวใจ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

01/05/2011 20:13:41
0
ช่วงนี้เงียบๆยังงายก้อม่ายรุ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

mooza

02/05/2011 17:04:35
ขอรบกวนพี่ๆ ทดสอบเล่น หนังAnimation เรื่อง Sintel ด้วยนะครับ เห็นว่าเครื่องสเป๊กไม่เทพเล่นไม่ได้ น้องอันของเราจะเล่นได้รึเปล่าน๊า...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

02/05/2011 17:25:59
0
เรื่อง sintel อืมมมม พึ่งเคยได้ยิน!

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

02/05/2011 17:35:46
0

ไปกุ๊กๆกู้มาแล้วเรื่อง sintel .... จริงๆเล่นได้ เล่นไม่ได้มันไม่ได้อยู่ที่ชื่อหนังหรอกครับ ... แต่อยากรู้ว่ามันหนังอะไรเท่านั้นเอง!

เล่นได้ เล่นไม่ได้ ขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัยครับ เช่น file format ... file container ... codec ... bit rate ... frame rate ... ฯลฯ

พอดีเรื่องนี้ผมไม่มีไฟล์อยู่ ... แต่อย่างที่บอกหล่ะครับว่าสุดท้ายมันอยู่ที่ปัจจัยข้างบนครับ ... แต่ถ้าบอกว่า HD Player ส่วนใหญ่ที่ว่าสเป็คเทพๆเล่นไม่ได้ ... ผมว่าจะมาได้ก้อที่น้องหนูอันนี่แหละครับ 555

อาทิตย์นี้วันหยุดเยอะไม่รู้ว่าเครื่องตัวอย่างที่สั่งไปตั้งแต่ 5 ปีที่แล้วจะมาถึงมั๊ย .... ยังงัยมาถึงแล้วจะรีบอดหลับอดนอนลองเครื่องแล้วมาเล่าให้ฟังครับ!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

02/05/2011 18:06:13

อ้อ! ขอแก้ข่าวนิดส์น่ะครับ ... พอดีที่ คคห 5 ผมร่ายด้วยความเมามันส์เกินเหตุ บอกไปว่าน้องหนูอันไม่มีแฟน! จริงๆน้องอันมีแฟนน่ะครับ แต่เป็นแฟนแบบไบ เอ๊ย! ไฮบริดครับ 555

ตามพี่เป็คที่ได้มา เค้าว่าเป็น - Hybrid Passive & active cooling with silent 24dBA special fan - สรุปเป็นภาษาไทย ก้อคือ น้องหนูอันมีแฟนแน่นอน! แต่เป็นแฟนแบบบางครั้งก้อเป็นฝ่ายรุก (active)บางครั้งก้อเป็นฝ่ายรับ (passive) 555

... แถมแฟนน้องอันเป็นพวกชอบสงวนปากสงวนคำ ... ไม่ชอบส่งเสียงดังครับ ... แฟนน้องอันเสียงจะดังกว่าเสียงกะซิบข้างหู (20dBA)เล็กน้อย ... เรียกว่าถ้าคุณเอาหูไปแนบน้องอันตอนน้องอันเปิดเครื่องอยู่ ... คุณไม่มีโอกาสจะได้ยินเสียงน้องอันแน่นอน! แต่คุณจะได้ยินเสียงแฟนของน้องอันกระซิบใส่หูคุณแทน 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

02/05/2011 18:09:05
0

ไอ้เสียง 0 dB ก้อดี ... 10 dB ก้อดี ... 20 dB ก้อดีน่ามันดังแค่ไหน ... ก้อลองดูตารางด้านบนพอเป็นไอเดียได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

02/05/2011 18:18:01
0

ตอนแรกว่าจะมาเปรียบเทียบ head to head ... sholder to sholder ระหว่างน้องหนูอัน Xtreamer ULTRA กะเครื่องเล่นฮาร์ดดิสก์ในตลาด และประกบกับ Home Theater PC อัน ... แต่มันดูแล้วจะต้องไปอ้างยี่ห้อต่างๆที่อยู่ในตลาดซึ่งผมคิดว่าอาจจะไม่ค่อยเหมาะสม ... อันนี้ขอข้ามไปดีกว่าครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

02/05/2011 18:42:07
0

พอดีไปเจอบทความที่น่าสนใจเกี่ยวกับกำเนิดของ Bit Torrent อาจจะเป็นที่น่าสนใจของหลายๆคนว่าสวรรค์ของฟรีของเรามาจากไหน ... เลยขออนุญาตินอกเรื่องนิ๊ดนึงครับ

ผู้คิดค้น Bittorrent ชื่อ Bram Cohen ครับ ...Cohen เกิดในปี ค.ศ. 1975 เรียกว่าตอนนี้เป็นชายหนุ่มใหญ่วัยกำลังน่ารักน่าชังเลย 555... เค้าเกิดที่เมือง New York City อเมริกาครับ ... แกมีแววแต่เด็กครับ เรียนเขียนโปรแกรมภาษา BASIC ตั้งแต่อายุ 5 ขวบด้วยเครื่องคอมพิวเตอร์เล็กๆ ยี่ห้อ "Timex Sinclair" จบ ...มัธยมจาก Stuyvesant High School ซึ่งกล่าวได้ว่าเป็นเตรียมอุดมของอเมริกาทีเดียวครับ

บุคคล คนนี้ จัดได้ว่า เป็น ราชาของ Geek ได้เลยเลยครับ สมัยเรียนมัธยม Cohen สอบผ่านให้ไปเป็นตัวแทนโอลิมปิคคณิตศาสตร์ ของสหรัฐ แต่ข่าวไม่ได้บอกว่าไปสอบหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆแกเรียนไม่จบมหาวิทยาลัย (University at Buffalo) แต่ออกมาทำงานเสียก่อน โดยออกมาทำงานให้กับบริษัทประเภท "Dot com" หลายแห่งช่วงราวปี 1997 - 2000 จนมาถึงบริษัท MojoNation ซึ่งเป็นที่ๆจุดประกายให้ Cohen เรื่อง Bit Torrent

.. ที่สำนักงานของ MojoNation ยุคนั้นมีระบบแปลงไฟล์งานเป็นรหัสพิเศษแล้วแบ่งออกเป็นชิ้นๆ เก็บไว้ในคอมพิวเตอร์เครื่องต่างๆ กัน เมื่อพนักงานคนไหนจะใช้ก็จะดึงจากเครื่องต่างๆ นี้มาประกอบรวมกันแล้วแปลงกลับเป็นไฟล์งาน อีตา Cohen เลยเกิดปิ๊งไอเดียว่านี่เป็นแนวคิดที่เยี่ยมมากในการดาวน์โหลดไฟล์กันทางอินเทอร์เน็ต จึงเริ่มลงมือเขียนโปรแกรมและพัฒนาระบบตามที่ฝันตั้งแต่นั้นมา....

ในปีเดียวกันนั้นเองที่ Cohen ลาออกจาก MojoNation มาพัฒนา BitTorrent อย่างเต็มเวลาร่วมกับเพื่อนที่ชื่อว่า Len Sassaman แล้วเปิดตัวยในงานสัมนาโปรแกรมเมอร์ที่ชื่อว่า "CodeCon conference" เรียกความสนใจได้กว้างขวางอย่างรวดเร็ว

ในปี 2002 ช่วงแรกของการทดลองใช้ Bittorrent โคเฮนแจกภาพโป๊ฟรีเพื่อดึงดูดให้คนมาทดลองใช้โปรแกรมกันมากๆ ต่อจากนั้นโปรแกรมก็แพร่หลายในบรรดาผู้ใช้ระบบ Linux เอาไว้แลกเปลี่ยนไฟล์โปรแกรมที่เป็น Open-source ต่อกัน แต่ Bittorrent ดังเป็นพลุแตกไปทั่วโลกได้ก็เมื่อถูกนำมาใช้แบ่งปันดาวน์โหลดไฟล์หนังและไฟล์เพลงใหญ่ๆ กัน...

ในปี 2004 เขาก่อตั้งบริษัท BitTorrent Inc. ร่วมกับน้องชายคือ Ross Cohen และหุ้นส่วนชื่อ Ashwin Navin และปี 2005 ก็ได้รับเงินร่วมทุนครั้งใหญ่จาก David Chao วาณิชธนกรจากกองทุนเวนเจอร์แคปิตอลชื่อ Doll Capital Management ครับ

... ผมคิดว่าเราหลายๆคนต้องขอคารวะท่านเทพโคเฮนที่ทำให้เราได้ดูหนัง ฟังเพลง และใช้โปรแกรมต่างๆได้ฟรีคร๊าบ

... แม้ว่า Bittorrent จะถูกใช้รับส่งไฟล์หนังหรือเพลงที่ละเมิดลิขสิทธิ์อยู่เสมอ แต่โคเฮนก็ย้ำเสมอว่าเขาไม่สนับสนุนการใช้ Bittorrent ในทางผิดกฎหมายและพยายามหาทางป้องกันอยู่เสมอ

....ปลายปี 2005 BitTorrent Inc. ทำข้อตกลงกับหน่วยงานรัฐดูแลเรื่องทรัพย์สินทางปัญญาที่ชื่อว่า MPAA (Motion Picture Association of America) ที่จะคอยป้องกันกำจัดลิงค์ไปยังไฟล์เถื่อนทุกลิงค์ในเว็บไซต์ทางการของ BitTorrent (bittorent.com) ข้อตกลงนี้ร่วมกันเซ็นกับค่ายหนังรายใหญ่ในอเมริกาทั้ง 7 แห่งด้วย เช่น Paramount, 20th Century Fox, Universal โดยอิงกับกฎหมายที่ชื่อว่า "Digital Millennium Copyright Act"

แต่ยังงัยก้อดีผมว่าเราก้อคงยังใช้สิ่งที่ตา Cohen คิดค้นในการสร้างความบันเทิงให้กับเราในด้านต่างๆได้อีกนานครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

02/05/2011 18:43:03
0

การทำงานของ Bit Torrent ครับ ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

02/05/2011 19:00:27
0

อ้อ! ลืมบอกว่าอีตาโคเฮนนี่มีอาการทางประสาทที่เรียกว่า "Asperger's syndrome" ซึ่งมีอาการคล้าย Authistic คือมีอาการชอบทำอะไรซ้ำๆ เป็นกิจวัตร .... ไวเป็นพิเศษกับแสง เสียง กลิ่น รส ... มีปัญหาในการสื่อสารพูดคุย ... แต่จะมีสมาธิเป็นพิเศษจดจ่อกับเรื่องที่สนใจ ....

... งานอดิเรกของตาโคเฮนคือการพับกระดาษโอริกามิ อ่านและขบคิดเรื่องโจทย์คณิตศาสตร์ซับซ้อน เล่นเกมฝึกสมอง และโยนลูกบอล 5 ลูกสลับพร้อมกัน

... โดยคนที่ผมได้บทความมาเค้าบอกว่า อีตาโคเฮนคงคิดทุกอย่างที่เกี่ยวกับ Bit Torrent ยกเว้นเรื่อง Ratio 55+

จบข่าวครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

Windows X

02/05/2011 23:24:28
337
http://www.youtube.com/watch?v=EX_m27UVjVQ

อืม เป็น Atom D525+nVIDIA ION2 เล่นผ่าน XMBC ใน Windows 7 นี่เอง เคยคิดตัว project นี้เล่นเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

03/05/2011 08:55:54
0
อ้อ ... แล้วที่มองตอนนั้น จะต่อเป็น HTPC หรือเน้นเป็น music sever ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

Windows X

03/05/2011 14:27:44
337
กะว่าจะทำเป็น HTPC แยกใช้ต่างหาก แต่ ION ภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่ถึงจะเล่น bluray ได้ก็เถอะ เดี๋ยวนี้มี Fusion ออกมาแล้วก็น่าสนใจเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

03/05/2011 22:34:58
0
คุณ window x นี่เล่นของไม่ธรรมดาอยู่แล้ว 55+

... ว่าแต่เมื่อรัยจะทำ music server ที่คนทั่วไปจับต้องได้ออกมาบ้างครับ .... อยากได้ไว้ประดับบารมีสักเครื่องเหมือนกัน ชีวิตน่าจะมีความสุขขึ้นอีกเยอะ!... แต่ไอ้ประเภทเครื่องละหกหลักนี่ผมยกธงขาวคร๊าบ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

Windows X

04/05/2011 00:55:19
337
จริงๆผมก็ทำให้คนรู้จักไปบ้างน่ะครับ ราคา 2 หมื่นกว่าหา USB DAC ต่อใช้เอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

04/05/2011 09:44:44
0
อู๊ย สองหมื่น น่าสน น่าสน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

06/05/2011 21:42:21
ไม่ใช่ไม่มีอะรัยอัพเดทน่ะครับ .... แต่พอดีเอาโน้ตบุ๊คไปลงใหม่แล้วมีปัญหาอย่างแรง ... ยังหาสาเหตุและเหตุผลไม่ได้

เข้าเว็ปเฮียก้อจำ password ไม่ได้ ... ขอ password ใหม่ระบบก้อไม่ส่งให้ ...

... เปิด account ใหม่ก้อเข้าได้แค่หน้าหลัก .... พอเปิดแท็ปใหม่ก้อจำ password ไม่ได้แล้ว ... ลงชื่อเข้าใหม่ ... ระบบก้อไม่ยอม ... บอกว่าชื่อกับรหัสผิด ... ก้อพึ่งจะ sign in ผ่านไปหยกๆมันจะผิดได้ยังงัยฝ่ะ! งงจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

06/05/2011 22:04:15
ความที่การโพสต์ตอนนี้เป็นไปด้วยความยากลำบาก+ทารุณยิ่ง 55+ ...ขออนุญาติอัพเดทง่ายๆแล้วกันครับ ....

ต้นอาทิตย์ราคาน้องอันคลอดแน่เน้อ รวมถึงการสั่งจองก้อสามารถจัดได้ต้นอาทิตย์เช่นกัน ....

ส่วนตัวจริง .. เสียงจริง .. สัดส่วนจริง .. ส่วนโค้ง ส่วนเว้าจริง ...น่าจะพบได้ปลายอาทิตย์หน้าคร๊าบบบ ... ตอนนี้สินค้าตัวอย่างที่สั่งไปกำลังย่างเยื้องออกจากโรงงานแล้วครับ

... สำหรับคนที่ตัดสินใจสั่งจองก้อน่าจะได้สินค้าก่อนสิ้นเดือนสิ้นใจคร๊าบ 55+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

JoMoRo

06/05/2011 23:37:59
0
น่าสนใจดี ช่วยดันให้พี่ Tanawat
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

07/05/2011 11:36:45
0
เฮียแก้ให้แล้ว .... กลับมาแล้วครับ

... เดี๋ยวกลับมาเล่าต่อ ก่อนโค้งรองท้าย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

07/05/2011 21:56:54
0
อืมมม รูปไม่ขึ้น .... ทำงัยน้อ เด๋วปรึกษาเฮียดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

Eviltwins

08/05/2011 04:21:43
0

พี่ธนวัฒน์ครับ
ยังงี้...ผมดูหนังชมพู...มันก็ได้ยินถึงเสียงหายใจเลยสิครับเนี่ย
3D อีก...ผมไม่เผลอยกไม้ยกมือเลยเหรอครับ แบบนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

08/05/2011 13:48:38
0
คุณ Evitwins หนังชมพู+3D นี่ผมไม่กล้าดูหรอก .... กกกกลัว หัวใจวายตายคาจอ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

08/05/2011 18:18:15
0

เนื่องจากเวลาเริ่มงวดเข้ามาแล้ว ... อีกไม่นานน้องหนูอันสุดเซ็กส์ซี่ก้อจะเดินทางมาถึงเมืองไทยแล้ว ... อย่างน้อก้อเครื่อง demo ครับ 55+

... ผมขออนุญาติเข้าเรื่องประเด็นคำถามหรือปัญหาที่คุณมีหรืออาจจะมีเกี่ยวกับน้องอัน Xtreamer ULTRA...

..โดยผมจะขอแบ่งเป็นช่วงๆน่ะครับ … เพราะความที่มันเป็นเหมือนกับ PC เครื่องนึง … เราอาจจะไม่ค่อยคุ้นที่จะใช้มันดูหนัง ฟังเพลง และเพื่อความบันเทิงอื่นๆเท่ารัย…. คำถามก้ออาจจะเยอะตามมาด้วย

คำถาม: น้องหนูอันมีช่องเสียบจานแข็งหรือฮาร์ดดิสก์หรือเปล่า

คำตอบ: ครับ! คุณสามารถเสียบสอดของแข็ง เอ๊ย! จานแข็งหรือฮาร์ดดิสก์เข้าไปในน้องอันได้ครับ …. ถ้าเสียบอันเดียวไม่สะใจก้อยัด USB ได้พร้อมกัน 6 อันเลยครับ ยังไม่นับอี-SATA อีก 1 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

08/05/2011 18:25:09
0

คำถาม: น้องหนูอันใช้ระบบปฏิบัติการหรือ OS อะไร

คำตอบ: เนื่องจากน้องอันไม่เหมือนเครื่องเล่นฮาร์ดดิสก์รุ่นเดิมๆที่มีอยู่ในตลาด …. แต่น้องหนูอันเป็นเหมือน PC เครื่องนึง … ดังนั้นคุณสามารถลงระบบปฏิบัติการหลากหลายรูปแบบให้กับน้องอันได้

… โดยทาง Xtreamer จะให้ Firmware ที่เป็น Linux มาให้ …. แต่ถ้าคุณเป็นพวกชอบลองของแปลก คุณก้อสามารถเอา OS อื่นๆมาลงบนน้องอันได้รวมถึงโอเอสยอดนิยมคือโอเอสหน้าต่างหรือ Windows ได้ครับ … เรียกว่าลองกันจนกว่าจะถูกใจได้เลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

08/05/2011 18:30:15
0

คำถาม: น้องหนูอันเล่นไฟล์อะไรได้บ้างเอ่ย

คำตอบ: ความที่น้องอันเป็น PC … ไฟล์อะไรที่ PC เล่นได้ .. น้องอันก้อเล่นได้เช่นกัน! ... และด้วยความแรงส์ของน้องอัน ไฟล์บลูเรย์ ฟูลริบ 30-40 กิ๊ก ไม่มีอุปสรรคครับ .... เรียกว่าลื่นปรืด ลื่นปรืดเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

08/05/2011 19:56:08
0

คำถาม: แล้วน้องหนูอันตอนคลอด น้องอันมาพร้อมกับ OS อะไร

คำตอบ: ในชุดของน้องหนูอันที่คุณไปสู่ขอ จะมี USB Stick มาด้วย … ซึ่งทาง Xtreamer จะลง Linux Ubuntu Version มาให้ … โดยใน USB Stick จะมีโปรแกรมอื่นๆอยู่ด้วย เช่น Boxee … XBMC … Skype … Firefox และอื่นๆอีกมากมายครับ

… และทาง Xtreamer รับประกันคุณภาพมาตรฐานอุตสาหกรรมหรือ มอก เอ๊ย! รับประกันเฉยๆครับ กับผมว่า มันจะไม่เหมือน Linux OS หรือ Firmware ที่คุณเห็นในเครื่องรุ่นหรือยี่ห้ออื่นๆ … เค้าว่ามาว่า Interface มันจะคล้ายๆกับ Apple ประมาณนั้นเลยครับ ... ครือมี คลิ๊กเด้ง คลิ๊กเด้งงัยครับ …. อู๊ยยยย ถ้าทางของเค้าจะแรงจริง! 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

08/05/2011 20:05:59
0

คำถาม: แล้วตกลงน้องหนูอันของเรารองรับ Windows มั๊ย … ช่วยฟันธงหน่อย

คำตอบ: น้องอันตอนคลอดไม่ได้สอดใส่จานแข็งหรือฮาร์ดดิสก์มา ...ดังนั้นลงไม่ได้มาพร้อม Windows Pre-Installed ... แต่คุณสามารถลง Windows ได้ครับ จะลงเวอร์ชั่นไหนก้อเลือกเอาตามชอบใจครับ …

โดยทาง Xtreamer จะมี Driver ต่างๆให้มาใน USB Stick ครับ …. แต่ถ้าคุณใจร้อน คุณก้อสามารถเล่นน้องอันได้ทันทีเมื่อเปิดกล่องคร๊าบบบบ โดย OS ที่ให้มาจะเป็น Linux ครับ

... แต่ทาง Xtreamer แนะนำว่าให้ลองตัว Everest ที่เป็นระบบปฏิบัติการของ Xtreamer ก่อนจะข้ามฝั่งไปจัดหนักอย่าง Windows ... เค้าโฆษณาว่า มันจะทำให้คุณลืมเรื่องการอัพเป็น Windows เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

08/05/2011 20:33:29

คำถาม: แล้ว OS ของน้องหนูทำงานอย่างไรเอ่ย

คำตอบ: ตัว Boot OS จะอยู่ในแท่ง USB (USB Stick) ที่มากับชุดอุปกรณ์ต่างๆของน้องอัน … เราต้องเอา USB Stick มาเสียบสอดกับน้องอันก่อนที่จะเปิดเรื่องครับ …..

คำถาม: แล้วถ้าเกิดมีอารมณ์อยากลง Windows บนน้องหนูอัน จะทำยังงัย

คำตอบ: ก้อติดตั้งจาก External CD/DVD Rom ที่มี USB Port หรือก็อป Windows Image file ลงบน USB Stick ก้อได้ครับ …. แต่คุณต้องจัดหา External CD/DVD Drive เองน่ะครับ … คือถ้าคุณก็อป Image file ไปที่ USB Stick เวลาลงจะเร็วกว่าครับ ….

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 98

08/05/2011 20:52:15
0

คำถาม: แล้วคนใช้จะต้องคอยอัพเดท Firmware เหมื่อนเครื่องรุ่นหรือยี่ห้ออื่นๆมั๊ย

คำตอบ: ไม่ต้องครับ …. น้องอันนี่เป็น PC ดีๆเครื่องนึง … ดังนั้นเราไม่จำเป็นที่จะต้องมานั่งอัพเดท Firmware กันบ่อยๆครับ … แต่สำหรับโปรแกรมที่เป็น Third Party อื่นๆ ... ถ้าใครจะอัพเดทตามชอบใจครับ และก้อต้องคอยติดตามใน Open Source Community ของแต่ละตัวครับ ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

StartProBaby

08/05/2011 21:30:00
1
fact sheet ที่ทาง xtreamer ตามที่แสดงที่ความเห็นที่ 3 มันเป็น HDMI 1.3a ไม่ใช่ HDMI 1.4 นี้ครับ แล้วมันจะรองรับ 3D แท้ๆ ได้หรือเปล่า ผมว่าข้อมูลมันขัดแย้งกันเองนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

08/05/2011 23:25:17
0
จริงๆแล้วเป็น 1.4a ครับ .. โดยเค้าให้สาย HDMI 1.4a ขนาด 1.5 เมตรมาด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 101

09/05/2011 16:27:53
0
คำถาม: ที่ว่าน้องอันเป็น HTPC แล้วน้อหนูอันนี่ต่างจาก Net Book ทั่วๆไปยังงัย

คำตอบ: เครื่อง Net Book ที่วางจำหน่ายอยู่ทั่วไปจะมีการเซ็ทอัพและขั้นตอนการใช้งานที่น่าพิศวงงงงวย เวลามีปัญหาทีก้อเรียกว่ามึนกระหม่อมเลยครับ .... ซึ่งยังไม่รวมถึงการเซ็ทเครื่องให้เล่นหนัง BluRay Full Rip ให้ได้สมบูรณ์อีกหนึ่งขั้นตอน … และยังไม่รวมถึงขั้นตอนการกำหนดสเป็คที่เหมาะสมกับความต้องการด้วย ... ในขณะที่ Xtreamer Ultra จะให้เรามีอิสระยิ่งกว่าใช้แคร์ฟรี 55+ เราไม่ต้องผ่านขั้นตอนการเซ็ทอัพที่ยุ่งยากที่อาจจะทำให้เรารู้สึกเหมือนสมองบวมทางซีกขวาได้ 55+ เอาง่ายๆก้อคือแกะกล่องแล้วเล่นได้เลยครับ...

... แต่ถ้าเกิดใช้ๆไปแล้วไม่ชอบ OS ที่ให้มากับเครื่อง ก้อจับ Windows ยัดลงไปได้เลยครับ ... แต่ถ้าเลือกวิถีมารคือลงโปรแกรมหน้าต่างก้อจะต้องผ่านขบวนการลงโปรแกรมและเซ็ทอัพเหมือน PC ทั่วไปครับ

สำหรับคนที่ชอบแบบเดิมๆ สิ่งที่จะได้อีกอย่างคือ เปิกปุ๊ป ติดปั๊ป ครับ และใช้เปิดจากรีโมทได้เลย … แต่ถ้าใช้ HTPC Net Book หรือ เอา Windows ยัดใส่น้องอัน … ก้อต้องกดปุ่มเปิดเครื่องและรอเครื่องบู๊ทสักแป๊ป ถึงแป๊ปๆๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

09/05/2011 16:36:41
0

ขอวกกลับมาเรื่องอุปกรณ์ในชุดอีกทีครับ ... ถ้าใครตกลงปลงใจว่าจะสู่ขอน้องอันมาเคียงคู่ LED จอโปรด สิ่งที่จะได้ในชุด จะมี

1. Xtreamer Ultra เครื่องอย่างเดียว ฮาร์ดดิสก์จัดเพิ่มครับ
2. รีโมทสำหรับ MCE (Windows Media Center) พร้อมแบต
3. RAM แบบ DDR 3 ขนาด 4 GB
4. USB Drive ขนาด 8 GB USB Stick ที่ได้โหลด Linux Pre-configured Boot OS มาให้แล้ว
5. Mini Wireless Keyboard with mouse pad
6. HDMI Cable 1.4a (1.5m)
7. AC อะแดพเตอร์
8. อะแดพเตอร์ VGA-to-DVI
9. Quick start guide
10. สายสัญญาณ Audio & Video

รายการเพียบ! .... เรียกว่าใส่กันมาเต็มๆเหมือนคุณซื้อโน้ตบุ๊คใหม่เลยครับ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 103

09/05/2011 17:07:50
0
และอีกนิ๊ดส์เกี่ยวกับสัดส่วนและอื่นๆที่ควรรู้เกี่ยวกับน้องอัน Xtreamer ULTRA...

ระบบปฏิบัติการ/โปรแกรมต่างๆ
- Linux Pre-Compiled, Optimized and Configured for the Ultra
is inside the USB Stick ready for booting
- ใช้ได้กับ Microsoft® Windows® 7 / 7 64-bit / Vista™ / Vista™ 64-bit /XP / XP 64-bit (ไม่รวมในอุปกรณ์มาตราฐาน)โดยไดรเวอร์ต่างๆจะอยู่ใน USB Stick ที่อยู่ในกล่อง
- MCE (Windows Media Center) Add-ons และ Community Packages
- โปรแกรม nVidia 3DTV Play Trial Edition (สำหรับ Windows 7)
- โปรแกรม X-Aiwi (สำหรับ Windows 7)
- โปรแกรม CamTrax (สำหรับ Windows 7)

เม็มโมรี่: Samsung 4GB DDR3 (SO-DIMM/204pin/DDR3-1333/PC3-10600)

ฮาร์ดดิสก์:รองรับฮาร์ดดิสก์หรือ SSD ขนาด 2.5” แบบ SATA ได้ถึง 3TB ... อันนี้ไม่รวมเน้อ

CPU: Intel® Atom® D525 (dual-core, 1.8 GHz)

GPU: NVIDIA® GT218-ION Graphics, NVIDIA® 3DTV Play Capable

Video Memory: 512MB DDR3

พอร์ต AV: HDMI, DVI-I, VGA-DVI อะแด็ปเตอร์

SATA:มีพอร์ตต่อ eSATA

พอร์ต LAN แบบ Gigabit LAN Ethernet: 10/100/1000Mbps (RTL8111E)

WiFi: External USB Antenna 802.11n WiFi (อุปกรณ์เสริม)

พอร์ต USB: USB 2.0 6 พอร์ต (4 พอร์ตที่แผงหลัง, 2 พอร์ตที่แผงหน้า)

Audio:Onboard analog stereo high-definition audio (ALC892)
- 7.1-Channel LPCM digital audio (HDMI)
- Optical Digital S/PDIF audio output

พอร์ต Infrafed รีโมท: IRDA 1.0

DirectX® Support: DirectX® 10.1 with Shader Model 4.1

ฟีเจอร์อื่นๆ
OpenCL compliant, OpenGL® 3.2 compatible, NVIDIA®
PhysX® ready, NVIDIA® CUDA™ ready, NVIDIA® PureVideo™ HD technology

DHCP (Dynamic Host Configuration Protocol):
Yes

Software Features
- nView® Multi-Display
- Aiwi (สำหรับ Windows 7) สำหรับการเล่นเกมส์ที่ควบคุมโดยการเคลื่อนไหวร่างกาย
- nVidia 3DTV Play Trial (สำหรับ Windows 7) สำหรับเกมส์และหนัง Blu-ray แบบ 3D
- Camtrax Windows Controller App (สำหรับ Windows 7) สำหรับการส่งงานแบบ Hand controlled motion

HTPC Capability: Windows® 7 with Aero® user interface and DirectCompute compatible Boxee, XBMC, MediaPortal Compatible
Live CD or PreCompiled Linux compatible

อุปกรณ์เสริม
- USB WIFI 802.11n
- USB BluRay Combo
- USB LifeCam
- USB HDD Docking Station
- USB TV Tuner

ขนาด: 5.65 cm(ก) x 21.3 cm(ส) x 14.2 cm(ย)

Power: DC IN 19V

โอ๊ยยยยย กว่าจะหมด เล่นเอาเหนื่อย 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 104

09/05/2011 17:18:11
0
ถามเองตอบเอง ไปๆมาๆก้อร้อยกว่าแล้ว .... ใครสนใจหรือสงสัยก้อถามเข้ามาได้คร๊าบ ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 105

sompong-

09/05/2011 17:26:33
5
wow
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

09/05/2011 18:55:26
0
คุณ sompong wow นี่ชอบหรือไม่ชอบ ... หรือ wow ความขยันของผมครับ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

09/05/2011 20:12:50
0
สำหรับคนที่รอ .... พรุ่งนี้ราคาคลอดแน่ครับ

... ส่วนสินค้าจะเทียบท่าเมืองไทยประมาณวันที่ 20 ครับ ... ลูกค้าที่สั่งจองจะได้สินค้าไม่น่าจะเกินวันที่ 25 ครับ .. แต่เผื่อเหลือเผื่อขาดไว้หน่อย ก้อไม่เกินสิ้นเดือนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 108

Piman

09/05/2011 23:35:19
0
รอลุ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 109

10/05/2011 23:07:18
โอ้ .. ลืมมาแจ้งราคาสินสอดน้องหนูอันครับ ... พอดีกลางวันยุ่งๆครับ

... ตกลงราคาเปิดซิง เอ๊ย! เปิดตัวอยู่ที่ 13,500 บาทครับ ... ถูกมั๊ย ... ก้อไม่ถูกครับ แต่อย่าลืมว่าในชุดนี่มี Intel Atom D525 (dua-core 1.8GHz) + การ์ดจอ NVIDIA ION + RAM DDR3 ขนาด 4GB + Wireless Keyborad + สาย HDMI1.4 + รีโมทแบบ MCE + ความสามารถแบบล้นๆ ... แค่ RAM DD3 4GB + Wireless Keyboard + สาย HDMI 1.4 ก้อปาไปแล้ว 6-7 พันแล้วครับ

... บางคนอาจจะบอกว่าหน้าเว็บ Xtreamer.net ราคาอยู่ 249 ยูโรเอง ... แต่ต้องบอกว่าอย่าลืมบวกค่าขนส่งอีก 35 ยูโรด้วยน่ะครับ ... รวมแล้วก้อ 284 ยูโรแล้วครับ ... คิดเป็นเงินไทยก้อปาเข้าไป 12,348 บาทแล้วครับ ... เรียกว่างานนี้ทำกันแบบไม่ต้องคิดถึงต้นทุนค่าประกอบการเลยครับ 55+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 110

10/05/2011 23:24:12
0

แต่อย่างว่าหล่ะครับ ... เรื่องราคานี่ฝรั่งเค้าว่ามัน Subjective ครับ ... ของชิ้นเดียวกัน ราคาเดียวกัน ....บางคนว่าแพง บางคนว่าถูก ...

... หรืออย่างหูฟังนี่บางคนบอกว่า cx200 ก้อแจ่มแล้ว ... บางคน TF10 ก้อยังไม่พอต้องไป JH16 ...หรือบางคนบอกว่า PK 2 เป็นหูสุดโปรด .... บางคนก้อบอกว่าต้อง PK 1 ถึงจะมาครบๆ ... เรื่องพวกนี้พูดยากครับ 55+

... สำหรับผมตอนนี้นอนฝันถึงน้องหนูอันอย่างเดียวครับ ... เหมือนคนสั่งน้องต้อมแล้วอยู่ระหว่างรอยังงัยก้อม่ายรู้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 111

10/05/2011 23:32:11
0

ถ้าใครสนใจก้อติดต่อได้ที่ บริษัท จีซโมโด ครับ โทร 02-233-8661-2 หรือ admin@gizmodothai.com ครับ

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=177934&st=0&p=2282800&#entry2282800

ส่วนเรื่องจองกับร้านเฮีย ... พรุ่งนี้ผมขอเคลียร์ขั้นตอนกับทางเฮียก่อนครับ ... ได้ความงัยจะกลับมาเล่าแจ้งแถลงไขให้ฟังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 112

12/05/2011 09:39:36
0
ตอนนี้เรื่มเล่นประตูหลัง เอ๊ย!นับถอยหลังรอเปิดซิงน้องหนูอัน .... อิ อิ อิ

... ถ้าว่ากันตามที่ทาง xtreamer แจ้งมาไม่น่าจะเกินต้นอาทิตย์ ... เจอกันแน่!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 113

12/05/2011 10:53:51
0

กับมาเรื่องความสามารถของน้องหนูอันครับ

... สำหรับขาโจ๋ ชอบท่องเน็ต ..น้องหนูอันนี่แน่นอนครับ browse เน็ตแบบ คล่องปรืด คล่องปรืด เลยครับ

.. แถมยังมีช่องหรือ channel มากๆที่ให้คุณคอยเข้าไปดูได้ไม่หมดไม่สิ้นเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 114

mooza

12/05/2011 11:32:17
สงสัยจังว่า น้องอันสามารถต่อ DreamBoxได้หรือเปล่า ถ้าได้มีวิธีต่ออย่างไรครับ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 115

12/05/2011 11:43:15

ถ้าใครสงสัยว่าเครื่องเคราภายในน้องหนูเป็นงัย นี่เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

12/05/2011 13:01:34
จากรูปก้อจะเห็นการ์จอและซีพียู On Board และแรม DDR3 ขนาด 4GB ล่อไปเกือบเต็มฟื้นที่เลยครับ .... ส่วนด้านล่างก้อจะเป็นพอร์ตเชื่อมต่อต่างๆที่อยู่หลังเครื่อง ... ส่วนด้านบนก้อจะเป็น USB 2 พอร์ตที่อยู่ด้านหน้าเครื่องครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 117

12/05/2011 18:09:39
0

เอาภาพแบบไม่ต้องเพ่งกสิณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 118

12/05/2011 18:10:19
0

จัดหลังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 119

12/05/2011 18:10:23
0

จัดหลังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

12/05/2011 18:12:14
0

ดูแล้วต้องถามว่า .... เมื่อรัยจะมาฝะ!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 121

peppermint98

12/05/2011 20:27:56
คุณ Tanawat Na Ja ครับใส่ HDD ภายในเครื่องได้มั้ยหรือว่าต่อได้แต่ภายนอกอย่างเดียว แล้ว HDD 3.5" ใช้ได้มั้ยครับ HDD 2.5" ราคายังแพงอยู่มาก

*** แล้วมีโปรแแบบเอา Xtreamer Pro ไปเทริน์ได้มั้ย 555

รอรีวิวอยู่ครับ...

ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 122

kawee

12/05/2011 20:36:06
11
Xtreamer Pro จะขายเท่าไหร่จ๊ะ

ขอถามถึง Xtreamer DVD หน่อยครับ คุณภาพด้านภาพและเสียงเมื่อเล่นแผ่นDVD เป็นยังไงครับ แล้วเล่น HD เทียบกับ Xtreamer Pro เป็นยังไงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 123

12/05/2011 21:11:24
0
คุณ peppermint98 ครับ

... ภายในใส่ 2.5" ครับ จะเป็นฮาร์ดดิสหรือ SSD ก้อได้ครับ ... เรื่องราคานี่เอาเรื่องอยู่ครับ .... แต่ถ้าเทียบกับเครื่องเล่น Hard Disk Player ที่ว่าแรงๆ เช่น Dune หรือ Popcorn โปรเซสเซอร์มันวิ่งแค่ 667MGz เองครับ ... น้องอันนี่ duo-core 1.8GHz! แถมหน่วยความจำ Dune กะ Popcorn ก้อแค่ DDR2 512MB ... แต่น้องอันนี่ DDR3 4GB + 512MB GPU!

โปรเทิร์น ไม่มีคร๊าบบบ .... ถ้าตัวนี้ดุไป ต้องรอ Xtreamer Prodigy ครับ ราคาน่าจะอยู่ 5 ปลายๆครับ ... ใช้ Realtek 1185DD ครับ ....น่าจะต้นกรกฏาคมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 124

12/05/2011 21:17:50
0
พี่กวี Pro อยู่ที่ 6 ครับ ... มีอีกเจ้าประกาศหน้าเว็ปอยู่ 55 ครับ ... แต่เจ้านั้นมีแต่ราคา แต่สินค้าไม่มีมาสองชาติแล้ว ?@!#@!@?!

ส่วน XtreamDVD นี่ผมไม่ได้นำเข้า เพราะจริงๆมันต้องขอ มอก ครับ ... ซึ่งยุ่งยากและแพงเอาเรื่องอยู่ ... แต่มีคนนำเข้าอยู่เมหือนกัน ... เท่าที่คุยกับทาง Xtreamer ตัวนี้เค้าทำมาสำหรับคนที่ต้องการริป DVD ขึ้นเก็บบนฮาร์ดดิสก์ครับ ... ผมคิดว่าคุณภาพภาพและเสียงคงฟื้นๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 125

piggy

13/05/2011 00:16:28
ตัวอุปกรณ์เสริมที่อัดรายการได้เท่าไหร่คะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 126

13/05/2011 01:07:08
0
อุปกรณ์เสริมยังไม่คลอดเลยครับ ... ถ้าคลอดเมื่อรัยจะรีบมาแจ้งเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 127

13/05/2011 11:19:06
0
ได้ข่าวว่าวันนนี้คุณเบียสจะทำพิธีอัญเชิญจอ LED ขึ้นหิ้งแข่งกับพระโคแรกนาขวัญที่มั่นคงประตูน้ำ 55+ ... เพื่อเป็นการเตรียมตัว หรือ pre-openning ต้อนรับน้องหนูอัน

... ขอเชิญ ญาติ มิตร สหายธรรม สหายหู สหายแอมป์แวะเวียนไปเจิมได้ครับ 55+

ส่วนน้องหนูอันมาเมื่อรัย ก้อเชิญแวะเยี่ยมชมได้ที่ประตูน้ำครับ ... งานนี้ไม่มีเก็บค่าชมเหมือนหลินปิงเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 128

13/05/2011 11:22:41
0
อ้อและใครสนใจจองน้องหนูอันกะทางมั่นคง ... โทรหามั่นคง ฮ็อตไลน์ 081-864-8924 ได้ตลอด 36 ชมเลยครับ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 129

14/05/2011 20:01:41
0
วันจันทร์ก้อหยุด ...วันอังคารก้อหยุด... วันพุธจาได้แก้ผ้า เอ๊ย! แกะกล่องน้องอันมั๊ยน้อ

... ได้สัมผัสเมื่อรัยจารีบมาเล่าให้ฟังเลยคร๊าบบบบ.....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 130

bask01

15/05/2011 10:11:45
รอรีวิวครับ อยากรู้ว่า htpc เมื่อใช้งานกับรีโมท จะสะดวกเหมือน Box ทั่วไปหรือป่าว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 131

15/05/2011 13:09:34
0
ครือน้องอันนี่เป็นลูกผสมระหว่างมีเดียเพลย์เยอร์กะ htpc เครื่องแรกๆที่มีในท้องตลาด ... จริงๆก้อมียี่ห้ออื่นทำอยู่บ้างแต่ไม่มียี่ห้อไหนโดดเด่นครับ ... ถ้าโดดเด่น ผมคงเอาเข้ามาขายแล้ว 55+

และจริงๆแล้วต้องบอกว่า น้องอันเป็นเครื่องแรกๆที่ออกโดยมีเดียเพลย์เยอร์ยี่ห้อระดับโลกและแรงสุดๆครับ

... ลองนึกดูง่ายๆว่ามีเดียเพลย์เยอร์ที่ว่าแรงๆสเป็คแบบเทพๆอย่าง Dune หรือ Popcorn โปรเซสเซอร์มันวิ่งแค่ 667MGz เองครับ ... น้องอันนี่ duo-core 1.8GHz! RAM ของ Dune กะ Popcorn ก้อแค่ DDR2 512MB ... แต่น้องอันนี่ DDR3 4GB + 512MB GPU!

และถ้าคุณบอกว่าราคาขนาดนี้เล่น htpc เลยดีกว่า อันนี้แล้วแต่ครับ .... แต่ htpc เวลาใช้เปิดด้วยรีโมทไม่ได้น่ะครับ ต้องกดสวิทที่เครื่องและรอ window บู๊ทครับ ... แต่น้องอันที่ใช้รีโมทกดเปิดปุ๊ปคิดปั๊ปครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 132

15/05/2011 13:11:19
0
ยังงัยได้เครื่องตัวอย่างมาเมื่อรัย จะรีบมาเล่าให้ฟังเลยคร๊าบบบบ

ตอนนี้ได้แต่ว่าตามเมืองนอก ... ได้จับของจริงเมื่อรัย ถึงจะพูดได้เต็มปากเต็มคำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 133

15/05/2011 22:56:13
0

ทาง xtreamer กลัวว่าผมจะไม่เชื่อว่า ทางโรงงานทำอย่างหามรุ่งหามค่ำเพื่อส่งสินค้าให้ เลยส่งรูปน้องอันพร้อมส่งมาให้ดูครับ

... ก้อสินค้าตัวอย่างมาถึงหลังวิสาขะแน่นอน ... ส่วนสินค้าสำหรับลูกค้าทั่วไปจะเริ่มทะยอยส่งอาทิตย์หน้าเช่นกัน ... ดังนั้นใครที่สั่งจองจะได้ของไม่เกิน 25 ครับ ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 134

15/05/2011 22:57:33
0

นี้บั้นท้ายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 135

15/05/2011 22:58:40
0

นี้รูปก่อนลงกล่องครับ ... สำหรับลูกค้าทั่วไปไม่มีเสา WiFi เน้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 136

15/05/2011 22:59:16
0

อีกรูปจัดปาย...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 137

15/05/2011 23:00:16
0

คราวนี้ก้อน้องอันก้อได้ฤกษ์ลงอ่าง เอ๊ย! ลงกล่องครับ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 138

15/05/2011 23:05:31
0
ใครสนใจจับจองก่อนโค้งสุดท้ายก้อติดต่อคุณเบียสตามเบอร์ด้านบนได้เลยครับ ...

... ส่วนใครสงสัยอะไรก้อโพสต์มาถามได้ครับ หรือเมล์ถามผมโดยตรงก้อได้ครับ tsankosik@yahoo.com ... ส่วนใครอยากรู้ว่าของที่สั่งจะได้เมื่อรัยหรือคำถามด้านอื่นๆก้อติดต่อทาง จีซโมโด ที่ 02-233-8661-2 หรือ admin@gizmodothai.com ได้เลยคร๊าบบบบ ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 139

lek_ultra

19/05/2011 10:44:36
2
ช่วยดันรอข้อมูลครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 140

คนไทยพอเพียง

19/05/2011 11:25:43
ถ้าประกอบคอมพ์โดยอิงสเปคแบบนี้ จะได้ราคาถูกกว่า ราวๆ 40เปอเซน แต่คุณภาพสุงกว่า ลองหาข้อมุลดูนะ ยุ่งยากในการเซตโปรแกรมทีแรกแค่นั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 141

19/05/2011 12:31:51
0
^
^
^
อันนี้แล้วแต่ชอบเลยครับ 55+ บางคนนิยม htpc ด้วยหลายๆเหตุผลรวมถึงประหยัดว่า ... ก้อจัด htpc เลยครับ ... ส่วนใครชอบรูปสวย เสียงเบา ขนาดไม่เทอะทะ ทำมาสำหรับเล่นหนังแบบจัดหนัก .. ก้อลองแวะมาดูน้องอันสักนิ๊ดส์นึง!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 142

19/05/2011 12:34:43
0
ตอนนี้เท่าทีดูสถานการ คาดว่าน้องอันจะมาถึงเมืองไทยประมาณกลางสัปดาห์หน้าครับ ... ดังนั้นของน่าจะลำเลียงไปหน้าร้านและลูกค้าสั่งจองไม่เกินปลายสัปดาห์ครับ ...

.. มีข่าวคืบหน้ายังงัยจะมาแจ้งคร๊าบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 143

เป้ง

19/05/2011 15:38:49
ผมมีแต่ harddisk 3.5 แล้วถ้าซื้อ Ultra มา ต้องใส่ Box เสียบเป็น Ext. harddisk ถึงจะดูได้ใช่ไหมครับ
ต้องไปหาซื้อพวก Docking อีกใช่ไหมเนี่ย....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 144

19/05/2011 17:30:26
0
ช่ายครับ.. ภายในน้ออันนี่รองรับแค่ 2.5" อะไรที่ยาว เอ๊ย! ใหญ่กว่านั้น ใส่ไม่ได้ครับ ... คือเค้าเน้นขนาดเล็ก ความร้อนต่ำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 145

meepanda

20/05/2011 14:41:51
สอบถามเกี่ยวกับคุณภาพของหนังถ้าเราใส่ใน Harddisk แล้วนำมาเสียบกับ Xtreamer ผ่าน port USB คุณภาพของหนังจะลดลงหรือไม่ครับ และระบบเสียงและภาพจะออกมาเป็นแบบ HDMI หรือไม่ครับ รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 146

20/05/2011 21:11:51
คุณ meepanda ครับ ... ตามทฤษฎีเล่นไฟล์จาก external hdd ผ่าน usb ภาพไม่ drop ครับ ... speed ในการโอนข้อมูลผ่าน usb2.0 เหลือๆครับ ในการเล่นไฟล์ hd รวมถึงไฟล์ full rip ด้วยครับ ...

... บางคนบอกว่า drop ... บางคนบอกว่าต้องใช้สาย usb เส้นละพันสองพัน ... แต่ส่วนตัวผมไม่เห็นความแตกต่างครับ ... ถ้ามีตังเหลือซื้อสาย hdmi ดีๆสักเส้น เห็นผลชัดเจนครับ

คำถามที่สองผมไม่ค่อยเข้าใจครับ ... แต่ถ้าถามว่าภาพและเสียงจะออกเป็น hd หรือเปล่า ก้อตอบว่า hd 1000% ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 147

StartProBaby

20/05/2011 21:55:17
1
วันนี้ไปดูตัวจริงที่ร้านเฮียมั่น ประตูน้ำแล้วครับ ขอเสนอแนะบ้างอย่างครับพี่ ผมว่าเจ้า Ultra ที่โดดเด่นกว่าตัวอื่นชัดๆๆ ก็คือการเล่น file full 3D ซึ่งตัวอื่นยังทำไม่ได้ แต่จอที่ใช้เล่นที่ร้าน มันไม่ support 3D กลายเป็นเปิด full HD เฉย ๆๆๆ ทำให้มองดูไม่ต่างจากตัวอื่นในตลาดเลยครับ น่าจะเน้น 3D ให้ชัดๆ กว่านี้สักหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 148

21/05/2011 11:27:31
0
โอ ตัวที่คุณ StarProBoy เห็นเป็นน้องน้อยครับ รุ่น Sidewinder ครับ ... น้องหนูอันนี่จะตัวใหญ่กว่าน้องไซด์ครับ ... ประมาณว่าสูงยาว เข่าดีครับ 55+

... ถ้าเทียบสัดส่วนกันก้อ Side 18cm x 3.2cm x 8.2cm ครับ ... ส่วนน้องอันนี่ก้อ 56.6cm x 14.2cm x 21.3cm ครับ

... เรื่องคุณภาพของภาพและเสียงนี่ตัว Side จะอ่อนแอที่สุดในบรรดาพี่น้องมดเอ็กซ์ทั้งหมดครับ ... แต่ก้อจัดว่าดีกว่ายี่ห้ออื่นๆที่ขายอยู่ในตลาดอีกมากมายก่ายกองอยู่พอประมาณครับ

... โดยเฉพาะเรื่องการเล่นไฟล์หนัง เสียง และซับนี่ .... พี่น้องตระกูลเอ็กซ์นี่ไม่ค่อยมีปาก ไม่ค่อยมีเสียง ไม่ค่อยเรื่องมาก ... ใส่อะไรมา ยิ้มสู้เกือบทุกรูปแบบครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 149

21/05/2011 11:32:33
0
ส่วนใครรอดูตัวจริง เสียงจริง ว่าน้องอันจะสวยบาดตา บาดใจขนาดไหน หรือเสียงจะเร้าใจขนาดไหน ... ก้อคงเป็นช่วงกลางๆสัปดาห์หน้าเป็นต้นไปคร๊าบบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 150

21/05/2011 13:29:06
0
ใครอยากได้เนื้อๆ ไม่มีน้ำเชิญที่นี่ครับ....

http://www.xtreamerthai.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539312687
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 151

26/05/2011 11:15:29
0
สงสัย xtreamer นี่มันเลี้ยวหลายโค้งเลยยังมาไม่ถึงสักกะที 55+ ... ตอนนี้ลุ้นจนตัวโก่งแล้ว เช็คสถานะการจัดส่งเหมือนเช็คไข้ทุก 6 ชมเลย ...

... ขอเทียบชานชลาเมื่อรัย จารีบมาอัพเด็ทครับ ... พี่ๆน้องๆจะได้ไปรุมโทรม เอ๊ย! รุมสัมผัสน้องอัน xtreamer ultra แบบเนื่อๆกันได้ที่มันคง ประตูน้ำครับ ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 152

30/05/2011 21:09:44
0
หลังจากลุ้นแล้วลุ้นอีก ... ในที่สุดน้องอันก้อถูกลำเลียงออกจากโรงงาน และอยู่ระหว่างการเดินทางมาแผ่นดินสยามแล้ว

... ยังงัยไม่เกินพุธพฤหัสนี้ได้เจอกันแน่ๆครับ อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 153

แสบ

31/05/2011 11:13:26
สอบถามเรื่อง X Pro หน่อยครับ
ผม load series เกาหลีแบบ mkv มา แต่ sub มันเป็น !!! ตลอดเลยครับ
จะแก้ยังไงดี หรือเปลี่ยน font เป็นอย่างอื่นครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 154

31/05/2011 15:00:22
0
คุณแสบครับ ซับที่ได้มาเป็นซับนามสกุลอะไรและภาษาอะไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 155

too

01/06/2011 16:16:42
เข้าไปดูในหน้าสั่งจอง เลื่อนส่งเป็น 20 มิ.ย.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 156

01/06/2011 17:16:34
0

สินค้าตัวอย่างมาถึงเมืองไทยแย้ว! หลังจากที่รอมา 5 ชาติ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 157

01/06/2011 17:17:03
0

จัดอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 158

01/06/2011 17:27:48
0
จะเห็นว่าที่ให้มา.. นอกจาก adaptor ที่ถ้ามันไม่ให้มา โดนม๊อปแน่ ... จะมี
- รีโมท 1 อัน
- คีย์บอร์ด Quewty อันเล็ก .... น่ารัก
- USB Stick ที่มี Boot OS และ Driver ต่างๆอยู่ด้วย
- HDMI 1.4

อ้อ! เรื่องรีโมทนี่ตกลงมันเอาสองมารวมอยู่ในหนึ่งครับ ... ตกลงที่ว่าให้รีโมท MCE คุณ Xtreamer บอกว่าจะถือไปทำมัย 2 อันให้แกะกะ ... จับมารวมเป็นอันเดียวดีกว่า ... มือที่ว่างๆอีกข้างจะได้ไปทำอย่างอื่น! เช่น นวดแขน นวดขา ว่าไปเรื่อย 55+ ดังนั้นรีโมทที่ให้มาใช้คุม Window Media Center ได้ด้วยน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 159

01/06/2011 17:29:12
0

อ้อ! ลืมโชว์บั้นท้ายน้องอัน แบบตัวจริง เสียงจริงครับ ....

... แนวตั้งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 160

01/06/2011 17:31:02
0

แนวนอน ... จัดไปอย่าให้เสีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 161

01/06/2011 17:41:12
0

และอยากจะแจ้งให้มิตรรักแฟนเพลงว่า ... เพื่อเป็นการตอบแทนท่านทั้งหลายที่แวะเวียนมาเยี่ยมชม (แต่ไม่ยอมโพสต์ ... ปล่อยให้ผมโพสต์อยู่คนเดียว 55+)... ทางหน่วยเหนือของผมได้ตัดสินใจปรับราคาเชยชมน้องอันในช่วงแนะนำตัวลงจาก 13,500 เปน 12,900 บาทครับ ....

... ราคานี้น่าจับต้องอย่างยิ่งครับ ....

...... สำหรับท่านที่รอแล้ว รออีก สามารถไปชมโฉม ลูบคลำ หยิกแก้ม หยอกล้อ น้องอันได้ที่มั่นคง ประตูน้ำตั้งแต่วันพรุ่งนี้เป็นต้นไปครับ

... ซึ่งผมต้องบอกว่ามั่นคงเป็นที่แรกในแผ่นดินสยามที่มี Xtreamer ULTRA ให้ลองเล่นกันแบบถึงเนื้อถึงตัวหล่ะครับ ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 162

01/06/2011 18:09:21

....ส่วนท่านที่สนใจจะสอย ต้องรออีกนิ๊ดส์นึงครับ ... ตอนนี้คุณเอ็กซ์กำลังปั่นสายพานผลิตและลำเลียงน้องอันอย่างไม่รู้เหน็ด ไม่รู้เหนื่อย ใช้ทั้งแรงงานผู้หญิง เด็ก พม่า ลาว กระเหรี่ยง และพริตตี้ เอ๊ย! เรื่องแรงงานนี่ไม่เกี่ยวครับ 555

... เท่าที่ผมจับยามสามตาดู สินค้าน่าจะมาถึงและส่งหน้าร้านได้ประมาณกลางๆสัปดาห์หน้าครับ

.. สำหรับใครที่กลัวตกขบวนรถ ก้อลองติดต่อลูกพี่เบียส หนุ่มกล้ามใหญ่ ใจดี เพื่อจับจองล่วงหน้าดูครับ .... เพราะถ้าล็อตนี้หมด กว่าของล็อตใหม่จะมาก้ออีกร่วมเดือนครับ ... เบอร์ติดต่อก้อขวามือบนครับ

... ส่วนใครสงสัยตรงไหน อยากรู้ว่าน้องอันมีสิว มีฝ้า ตกกระ หรือตกเขียว ตรงไหนติดต่อผมที่บริษัทได้เลยครับ .... โทร 02-233-8661-2 ครับ ... ผมก้อหน้าตาประมาณในรูปครับ ... แบบว่าหล่อน้องกว่าเฮียมั่นคงนิ๊ดส์เดียวครับ 55+

ส่วนใครอยากรู้เบื้องหลังว่าน้องอันมีแฟนหรือยัง มีกิ๊กหรือเปล่า พูดจาว่าง่าย ชอบอะไร ไม่ชอบอะไร ขอเวลาลองสักวันสองวันครับ ... ขอลองเล่นน้องอันแบบพลิกหน้า พลิกหลัง 2 ทาง 3 ทาง เอ๊ย! 2D 3D เสียง HD ไฟล์รูปแบบต่างๆ และอื่นๆ แล้วจะรีบกลับมาเล่าให้ฟังครับ!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 163

01/06/2011 18:09:22

....ส่วนท่านที่สนใจจะสอย ต้องรออีกนิ๊ดส์นึงครับ ... ตอนนี้คุณเอ็กซ์กำลังปั่นสายพานผลิตและลำเลียงน้องอันอย่างไม่รู้เหน็ด ไม่รู้เหนื่อย ใช้ทั้งแรงงานผู้หญิง เด็ก พม่า ลาว กระเหรี่ยง และพริตตี้ เอ๊ย! เรื่องแรงงานนี่ไม่เกี่ยวครับ 555

... เท่าที่ผมจับยามสามตาดู สินค้าน่าจะมาถึงและส่งหน้าร้านได้ประมาณกลางๆสัปดาห์หน้าครับ

.. สำหรับใครที่กลัวตกขบวนรถ ก้อลองติดต่อลูกพี่เบียส หนุ่มกล้ามใหญ่ ใจดี เพื่อจับจองล่วงหน้าดูครับ .... เพราะถ้าล็อตนี้หมด กว่าของล็อตใหม่จะมาก้ออีกร่วมเดือนครับ ... เบอร์ติดต่อก้อขวามือบนครับ

... ส่วนใครสงสัยตรงไหน อยากรู้ว่าน้องอันมีสิว มีฝ้า ตกกระ หรือตกเขียว ตรงไหนติดต่อผมที่บริษัทได้เลยครับ .... โทร 02-233-8661-2 ครับ ... ผมก้อหน้าตาประมาณในรูปครับ ... แบบว่าหล่อน้องกว่าเฮียมั่นคงนิ๊ดส์เดียวครับ 55+

ส่วนใครอยากรู้เบื้องหลังว่าน้องอันมีแฟนหรือยัง มีกิ๊กหรือเปล่า พูดจาว่าง่าย ชอบอะไร ไม่ชอบอะไร ขอเวลาลองสักวันสองวันครับ ... ขอลองเล่นน้องอันแบบพลิกหน้า พลิกหลัง 2 ทาง 3 ทาง เอ๊ย! 2D 3D เสียง HD ไฟล์รูปแบบต่างๆ และอื่นๆ แล้วจะรีบกลับมาเล่าให้ฟังครับ!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 164

01/06/2011 18:09:25

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 165

01/06/2011 18:13:13
0
อุ๊ย! มาสามเลย 555

ถ้าเฮียผ่านทางมาฝากลบทิ้งไปบ้างก้อดีครับ ... ขอบคุณคร๊าบบบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 166

02/06/2011 12:35:49
0
สำหรับใครที่อยากเจอตัวจริงของน้องอัน ต้องขอเป็นพรุ่งนี้น่ะครับ ... ที่ร้านมั่นคงประตูน้ำเลยครับ ...

... เมื่อคืนเล่นจนดึก เอ๊ย! เช้าเลยครับ ... ยังเล่นไม่หมดเลย ไม่รู้มันจะใส่อะไรมามากมายนักหนา 55+

...... ไว้จะทะยอยเล่าให้ฟังวันนี้ครับ ... ส่วนตัวจริงก้อพรุ่งนี้เลยครับ

.. แต่ต้องบอกว่าเท่าที่สัมผัสน้องอันถูกสร้างมาให้เป็น Home Entertainment Center มากว่าที่จะเป็นแค่ HD Media Player ทั่วๆไปครับ

แต่สิ่งที่ผมไม่ค่อยชอบใจ ก้อคือเรื่องเสียง HD และการเล่นหนัง 3D Full Rip ครับ .... เท่าที่ลองเสียง Dolby TrueHD และ DTS-HDMA ไม่ปรากฎในเครื่องที่ได้มา ... คงต้องไปแก้เอาเฟิร์มแวร์ตัวที่จะออกมาทีหลัง อันนี้จะเช็คกับนายมดเอ็กซ์และมาแจ้งครับ ... ส่วนเรื่องหนัง 3D ที่เป็น MKV SBS เล่นได้ไม่มีปัญหา ... แต่ที่เป็น Full Rip เท่าที่ลอง 2-3 เรื่องไม่ได้ครับ .... ไม่รู้จะเป็นที่จอด้วยหรือเปล่าเพราะจอที่รองไม่ใช่ 3D .... อันนี้ก้อจะกลับมาคอนเฟิร์มครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 167

02/06/2011 13:05:37

ระหว่างทานข้าวลองดูทั่วๆไปก่อนจัดหนักตอนคืนนี้แล้วกันครับ ...

อันนี้คีย์บอร์ดแบบ Qwety อันจิ๋วพอดีมือ ไม่มีอาการนิ้วชนกันเหมือน BB แต่ก้อไม่ใหญ่เกะกะครับ ... ที่ลองเมื่อคืนผมไม่ได้ใช้ remote เลย ... ใช้แต่คีย์บอร์ดอย่างเดียว ... สะดวกดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 168

02/06/2011 13:06:46
0

เทียบกับ scale ครับ ... เผื่อใครมีข้อสงสัยว่ามือผมมาตรฐานชายไทยหรือเปล่า 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 169

02/06/2011 13:07:14
0

อันนี้บู๊ทสกรีนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 170

02/06/2011 13:09:04
0

ส่วนอันนี้ก้อ Home Screen .... มันลินนุ๊กลินนุก ... กว่าจะคุ้นก้อหมดเบียร์ไปกระป๋อง จ๊าก! เปล่าน่ะครับ พูดเล่น 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 171

02/06/2011 13:10:13
0

ส่วนอันนี้ก้อเวลาเข้าไปเซ็ทค่าหน้าจอ ... พอดีจอที่้หองทำงานผมเป็น 720p เลยเซ็ทที่ 1080x720 ครับ ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 172

02/06/2011 13:21:42
0

ลองดูเล่นหนังว่าแหล่มมั๊ย ....

... ขอขอบคุณบริษัท ซัมซุงที่เอื้อเฟื้อไฟล์ให้ลองคร๊าบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 173

02/06/2011 13:22:40
0

ขอขอบคุณ Sony Bravia ที่ได้ทำไฟล์ demo แหล่มๆมาให้ดูกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 174

02/06/2011 13:23:50
0

การ์ตูนยอดฮา RIO ครับ ... ตัวนี้ยังไม่ค่อยชัดครับ ... คุณภาพจัดอยู่ระดับหนังปีศาจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 175

02/06/2011 13:24:40
0

อันนี้ 3D แบบไม่ค่อยเต็มใจครับ ไม่ใช่ Full Rip
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 176

02/06/2011 13:25:11
0

ไม่ใส่แว่นดูแล้วเบลอดีครับ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 177

02/06/2011 13:27:04
0

อันนี้ Web Browser ครับ

... อ้อ! ลืมบอกว่าไอ้ icon ด้านล่างนี่เวลาคุณ browse ผ่านนี่มันเด้งด้วยน่ะครับ ... เด้งประมาณไหน ก้อ ก้อ เด้งกว่า Mac หน่อยครับ อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 178

02/06/2011 13:28:03
0

ส่วนขาแช็ท ก้อต้อง facebook ครับ .... คลิ๊กจาก icon ด้านซ้ายของจอได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 179

02/06/2011 13:29:19
0

ส่วนใครชอบเคลื่อนไหว น้องอันก้อจัดให้คุณเช่นกัน ... You Tube ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 180

02/06/2011 13:32:47
0

ส่วนขาจัดหนักชาวมั่นคง ลองดู Music Player ของน้องอันหน่อย ว่าลีลาและรูปโฉมประทับใจมั๊ยครับ ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 181

02/06/2011 13:36:38
0
ต้องขอโทษด้วยที่รูปอาจจะไม่ค่อยชัด ... พอดีกล้องหากินเสียครับ ซ่อมอยู่

... ใครสงสัยอะไรก้อโทรเข้าไปถามได้ที่ จีซโมโด 02-233-8661-2 ครับ ... ส่วนใครอยากจัดก้อโทรคุยกับคุณเบียสตามเบอร์ด้านขวาบนได้เลยครับ ... ของน่าจะพร้อมหน้าร้านประมาณกลางอาทิตย์หน้าน่ะครับ ....

... ส่วนใครอยากจับต้อง โลมเลีย น้องอัน ก้อ พรุ่งนี้ที่ มั่นคง ประตูน้ำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 182

lek_ultra

02/06/2011 16:02:03
2
ฝากทดสอบการแสดงปกหนังด้วยนะครับ ว่าต้องทำอะไรเพิ่มเติมกับ HDD หรือไม่

หรือว่าเพียงแค่เลือกโหมดธัม เครื่องก็เรียกปกเรียงขึ้นมาให้ดูได้เลยทันที

และเช่นกันกับโหมดเพลงแสดงปกอย่างไร

รวมถึง"กดเล่น" เพลง/หนังโดยเลือกที่ปกได้เลยหรือไม่ หรือว่าต้องเข้าไปเลือกที่รายชื่อเพลง/หนังอีกครั้งครับ

ปอลิง. ขอSSหน้าจอด้วยก็ดีครับ...ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 183

lek_ultra

02/06/2011 16:48:56
2
จากโพสข้างต้น ลืมถามไปครับว่า การแสดงปก รวมถึงการเลื่อนปกขณะเลือกหนังนั้น ลื่นปรื๊ด ลื่นปรื๊ดหรือไม่ครับ

และขอถามเพิ่มอีกนิดครับ เพราะมี USB ตั้ง 4 พอร์ต...

จากการใช้งานจริง ซึ่งใช้กล่อง Probox แบบ 4 ลูก จำนวน 3 กล่อง บรรจุเต็มรวมเป็น 12ลูก และใช้HDD Docking แบบ 2 หลุม รวมทั้งหมด 2TB x 14 ลูก

(ปล.ทุกวันนี้ผมต่อผ่าน Hub USB ที่มีไฟเลี้ยง จำนวน 2 ตัว : Hubละ 2 Probox เข้า player ซึ่งมีแค่ 2 พอร์ตครับ)

1. น้องอันจะแสดงพอร์ต USB แบบเห็นพร้อมกันทั้ง 4 พอร์ต หรือว่าเห็นแค่พอร์ตเดียว ซึ่งจะต้องไปเลือกเอาเองว่าจะให้แสดงพอร์ตไหน

2. หากน้องอันแสดงพอร์ตได้ทั้ง 4 พอร์ตพร้อมกัน ในข้อ 1 น้องอันจะสามารถแสดง HDD ให้เห็นพร้อมกันทั้ง 14 ลูกได้หรือไม่
หรือว่าต้องเข้าไปเลือกพอร์ตนั้นๆ ก่อน แล้วจะเห็นเพียงแค่ 4 ลูกต่อครั้ง

ขอบคุณมากกกกกกครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 184

lek_ultra

02/06/2011 16:59:40
2
อ๊ากกก เพิ่งดูดีๆว่ามีด้านหน้าอีก 2 รวมเป็น 6 USB...อย่างนี้ผมก็ไม่ต้องใช้ HDD Docking แล้วสิ รองรับอนาคตตั้ง 2TBx24 ลูก

เอ่อ..มินิคีย์บอร์ดเรียนไทยมาด้วยแล้วหรือยังครับผม...

ขอโทษครับพื้นที่บอร์ดด้วยครับ เพราะคิดสดเขียนสด ก็เลยเรียงตั้ง 3 โพสติดกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 185

02/06/2011 22:53:33
คุณ lek_ultra เรื่องปกหนังขอเวลาศึกษานิ๊ดส์นึงครับ ตอนนี้เท่าที่ดูจากโปรแกรมมาตรฐานที่ให้มาใช้กับตัว Everast OS นี่ยังไม่เห็นเกี่ยวกับปกหนังเลยครับ

.... แต่ผมว่าไม่ต้องห่วงหรอกครับ .... ในบรรดา HD Player นี่ผมว่า community ของพี่มดเอ็กซ์นี่ขยันสุดแล้วครับ ... ถ้าลูกพี่มดเอ็กซ์ไม่ทำ เด๋วก้อมีคนทำ Mod Pack ออกมาแหงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 186

02/06/2011 23:19:56
ช่ายครับคุณ lek_ultra น้องอันมีช่องสอดเสียบ USB หน้า 2 หลัง 4 ... เรียกว่าใส่กันได้ไม่ยั้งเลยครับ 55+

... แต่ต้องบอกไว้ก่อนว่า 2 พอร์ตนี่โดน USB Stick ที่มาพร้อมกับเครื่องจองไปหนึ่ง เพราะถ้าใช้ Everast OS ตัว Boot จะอยู่ใน USB Stick ... พูดง่ายๆคือต้องเสียบค้างเอสไว้นั่นเองครับ ... ส่วนอีกอันต้องกันไว้ให้ตัวรับสัญญาณจาก keyborad ไร้สายครับ ดังนี้นจะเหลือแค่ 4 ครับ และถ้าอยากต่อเน็ตแบบไวไฟ เอ๊ย! WiFi ก้อต้องเผื่ออีกหนึ่งครับ ... ดังนั้นคุณจะเหลือที่ให้เสียบสอดแค่ 3 USB พอร์ตครับ

... แต่ถ้าคุณ lek_ultra เป็นขาโจ๋จัดหนัก 3 ช่องสอดเสียบไม่พอ ผมแนะนำให้ซื้อ USB Hub แบบทีมีไฟเลี้ยงมาใช้ครับ ... ขอแนะนำว่ายอมจ่ายอีกนิดซื้อยี่หอ้ดีๆหน่อย จะได้ไม่หงุดหงิดใจทีหลัง ... คราวนี้คุณจะมีที่ให้เสียบ USB เพิ่มอีก 4-5 ช่องเลยครับ ... ถ้าแค่นี้ไม่พอ ผมคงตั้งจัดหัวหมูมาเซ่นไหว้คุณ lek_ultra แน่เลยครับ ... เพราะคุณคือเทพเจ้าแห่งการสอดเสียบเลยครับ 55+ ดีไม่ดีต้องเ=bPกินเนสมาลงบันทึกด้วย 55+

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 187

02/06/2011 23:28:06
0
เรื่องคีย์บอร์ดใช้ภาษาไทยนี่ได้หรือไม่ นี่ยังไม่ได้ลองครับ ... ตอนนี้กะลังลองลง Win7 Media Center อยู่ครับ ... อยากรู้ว่าน้องอันที่ว่าแร๊งส์แรงนี่ พอลง Win7 จะรับไหวมั๊ยอย่างที่ลูกพี่มดเอ็กซ์ วี 3 โฆษณาหรือเปล่า

... แต่ผมเชื่อว่าไทยได้อยู่ครับ ... เพียงแต่บนคีย์บอร์ดมีแต่ภาษาอังกฤษครับ ไว้จะลองหาดูว่ามันพอจะหาสติกเกอร์ภาษาไทยขนาดนี้ได้หรือเปล่าครับ

อ้อ! คีย์บอร์ดแบบที่คุณวี 3 ใส่มาเป็นอุปกรณ์มาตรฐานนี่ หาซื้อตามพันธุ์ทิพย์ก้อมีขายน่ะครับ ... แต่อันละ 2,000+ ครับ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 188

lek_ultra

03/06/2011 09:23:03
2
ทดสอบแล้วเป็นอย่างไรแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

เรื่อง USB Hub ผมใช้ของ belkin 7ช่อง มีอแด๊บเตอร์ไว้เลี้ยงไฟครับ

อยากหาที่ดีๆกว่านี้เหมือนกัน แต่เหมือนจะไม่มี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 189

03/06/2011 10:38:52
0
ใช่ครับคุณเล็ก USB Hub ที่มีไฟเลี้ยงดีๆหายากหน่อยครับ ไม่ค่อยมีใครทำขาย

ผมก้อใช้ belkin อยู่ก้อพอใช้ได้ครับ ... Full Rip ก้อพอเอาอยู่ เห็นมีปัญหาในการ... นานๆที่ถึงจะเล่นหนังไฟล์ใหญ่ๆครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 190

kit

03/06/2011 15:02:41
ซื้อมาละ Manli T2 amd fusion แรงกว่า ถูกกว่า มี usb3*2 e-sata ram 4 GB DDR3 Harddisk 500 GB DirectX 11 bluetooth 2.1 รวม 9,900 บาท happyมาก รอ Xtreamer นานเกินไป แต่ก็ขอบคุณในข้อมูล
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 191

แสบ

03/06/2011 18:06:50
คุณ Tanawat ครับ ขอโทษที่ตอบช้า พอดีเพิ่งกลับบ้านไปดูมาครับ
Subtitle ที่มันเป็น !! เป็น sub ที่ฝังมากับ mkv ครับ
เปิดกับคอม ดูได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ

รบกวนด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 192

03/06/2011 20:27:31
จนแล้วจนรอดก้อไปไม่ถึงร้านเฮีย ... วันนี้มัวแต่สาละวนกับการลง Win7 บนน้องอันอยู่ ... และเวลาใช้บน Everest OS วึ่งเป็น Linux ก้อยังไม่คุ้นสักที!

พรุ่งนี้บ่ายแก่แน่นอนครับ .... มั่นคงประตูน้ำ!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 193

03/06/2011 20:42:50
0

พอดีมีคนพูดถึงน้องมะลิ Manli T2 ... ตัวนี้ก้อจัดว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ

... น้องมะลินี่ที่ทางฮาร์ดแวร์เฮ้าส์นำเป็นตัวที่ใช้ซีพียู AMD Dual-core 1.6GHz และการ์ดจอของ AMD Radeon HD6310 จัดว่าเล่นหนักเอาการอยู่... น่าจะจัดการกับไฟล์ HD ได้ดีระดับหนึ่งทีเดียวครับ .... ราคาก้อหมื่นมีทอนครับ ... หน้าตาก้อจิ้มลิ้มใช้ได้อยู่

Spec คร่าวๆของน้องมะลิครับ ....
CPU: AMD APU E350, 1.6Ghz, Dual-core
Chipset: AMD Hudson-M1
GPU: AMD Radeon HD 6310 Graphics, Direct X 11, 500Mhz
Hard Drive: 230GB SATAII 3.0Gb/s HDD
Memory / Slot: DDR3-1066 slot x 2 SODIMM, Max 8GB (1 occupied by 2G-DDR3)
USB ports: 4 x USB2.0 & 2 x USB3.0
Output: DVI-I (single link) / HDMI
WiFi: 802.11b/g/n + blueteeth
Ethernet: 10/100/1000Mbps
SATA: 1 eSATA
Audio: High Definition Audio
Card Reader: 4-in-1 Card Reader (SD/ MMC/ MS/ XD)
Power port: AC/110-240V to DC/19V/3.42A/65W
Case Dimension: 178.3 X 36.1 X 184.8mm
Weight: 0.9Kg

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 194

thekop2007

04/06/2011 01:27:19
ผมสมาชิกใหม่อยากสอบถามว่า ตอนนี้ XT Pro ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ แล้วถ้าสั่งของยังมีอยู่หรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 195

05/06/2011 18:46:57
0
A....
เอ็กซ์โปรอยู่ที่หกพันครับ ... วันนี้เห็นแว็ปๆว่าที่ประตูน้ำมีของอยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 196

05/06/2011 19:02:32
0

อ้อ แล้วสำหรับผู้ที่อยากไฮโซ ..... น้องหนูอัน ... ไปยลโฉม สัมผัส หยอกล้อน้องเค้าได้ตามสบายที่ มั่นคง ประตูน้ำน่ะครับ ... ของตัวอย่างไปถึงเรียบร้อยแล้วครับบบ

... ส่วนใครอยากสอย ต้องใจเย็นนิ๊ดส์นึง! ปลายๆอาทิตย์ของถึงแผ่นดินสยามแน่ครับ!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 197

05/06/2011 21:16:52
0
พึ่งเห็นว่าเคาะเร็วไปหน่อย ... จริงๆจะบอกว่า "อ้อ! แล้วสำหรับผู้ที่อยากสัมผัสน้องไฮโซ ....." ครับ

... เท่าที่ได้ลอง 2-3 วัน ผมว่าพี่มดเอ็กซ์รีบเข็นน้องอันออกมาเร็วไปหน่อย ... บางอย่างใช้งานแล้วยังขาดๆ เกินๆ อยู่ ... ตอนนี้กะลังรอคำถามจากทางพี่มดเอ็กซ์อยู่เกี่ยวกับการใช้งานบางด้านครับ จะทะยอยมาเล่าให้ฟังเป็นระยะๆครับ

.... แต่ถ้าใครอยากได้ภาพที่แจ่มๆ คงไม่รอดพ้นอ้อมกอดน้องอันเป็นแน่แท้ครับ ... เพราะชิปซิกม่าที่ว่าแน่ๆ ... เจอน้องอันมีอึ้งกิมกี่ครับ ...
.. เพราะน้องอันให้สีที่สดและใสกว่า ... ในแง่ของคอนทราสและความเข้มก้อดูจะมีภาษีกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ ... มิติของภาพก้อดีกว่าครับ ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 198

05/06/2011 22:25:13
คุณ Tanawat ครับ
Subtitle ที่มันเป็น !! เป็น sub ที่ฝังมากับ mkv ครับ
เปิดกับคอม ดูได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ มันมีวิธีแก้ไหมครับ

รบกวนด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 199

07/06/2011 09:03:17
0
เรื่องซับนี่ ผมไม่แน่ใจว่าซับที่คุณได้มาเป็นซับประเภทอะไร ... ลองแก้ด้วยวิธีแรกก่อนแล้วกันครับ ...

ลองเอา font ใน window ที่คุณชอบ เลือกขึ้นมา 2-3 font ก้อได้ครับ .... โดยเราต้อง copy จาก folder ที่ชื่อ font ใน window แล้วนำไปวางใน hard disk ลูกที่คุณใช้กับ xtreamer โดยวางใน folder ที่ชื่อ user_font ครับ

หลังจากนั้นก้อไปเลือก font จากหน้าเมนูของ xtreamer ครับ ... ลองปรับเล่นดูครับ ... ถ้าไม่ได้ ก้อจะมีอีกวิธีคือการทำ faxkeshell ซึ่งจะยุ่งขึ้นมาอีกหน่อย ... ลองดูวิธีแรกก่อนแล้วกันครับ ... ถ้าไม่ได้จะมาเล่าให้ฟังเรื่องการทำ fakeshell ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 200

07/06/2011 09:05:13
0

อ้อ! เวลาเลือก font เข้าไปตามรูปเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 201

07/06/2011 09:33:00
... กลับมาเรื่องน้องหนูอันสักนิดครับ...

... ตามที่เล่าด้านบน OS ที่มากะเครื่องเป็นตัว Everst ซึ่งเปป็นตัวที่ Xtreamer ปรับแต่งมาจาก Ubunto ที่เป็น Linux ครับ ... เท่าที่ลองการใช้งานทั่วไปดีถึงดีมากครับสชำหรับการที่ใช้เป็น All-In-One คือ เล่นไฟล์มัลติมีเดียก้อได้ เข้าเน็ทก้อดี เปิดไฟล์เอกสาร MS Office ไม่ว่าจะเป็น Excel, Words, Powerpoint ได้หมดครับ ... เรียกว่าครบครันจริงๆ ... แถมยังสามารถโหลด App ฟรีมาใช้ได้อีกมากมาย ... เสียอย่างเดียว คือ ส่านใหญ่คนไทยจะคุ้นกับ Window มากกว่า Linux ... ถ้าจะใช้ Everst ก้อต้องใช้เวลาสร้างความคุ้นเคยสัก 2-3 วันครับ ... หลังจากนั้นก้อคล่องครับ

อ้อ! อีกอย่างนึงน่ะครับ ตัว Everst นี่อยู่ใน Flash Dive ขนาด 8GB ที่ให้มากับน้องอัน ... คุณต้องเสียบไว้ตลอดการใช้งานครับ ... แต่ถ้าให้ผมแนะนำ ผมจะแนะนำให้เอา Everest ลง External Hard Disk หรือ Internal ก้อได้ครับ ... เครื่องจะทำงานได้เร็วขึ้นแบบมโหฬารครับ ... เรียกว่า ลื่นปรืด ลื่นปรืด เลยครับ ... ส่วนวิธีการจับเจ้า Everestลง HDD ขออนุญาติมาเล่าให้ฟังทีหลังน่ะครับ

... แต่ถ้าไม่ถูกใจกับ Everest ก้อลง Window ไปเลยครับ ... ผมลองลง Win7 Ultimate ดูเพราะต้องการ Window Media Center แบบสมบูรณ์ ... ก้อสามารถใช้งานได้ดีเลยครับ ... แน่นอนครับ มันไม่ลื่นไหลเหมือน Core i3 หรือ i5 แต่เจ้าตัว Atom Intel Dual-core D525 1.8GHz + Ram DDR3 ขนาด 4GB + Nvidia Ion 2 (Next Gen) นี่สามารถรองรับการใช้งานทั่วไปได้เหลือเฟือครับ ... ซึ่งถ้าเราเลือกแนวทาง Window ก้อไม่ต้องเสียเวลาเรียนรู้และปรับตัวครับ ... แค่เสียเวลาให้ร้านลองโปรแกรมซัก 2 ชมครับ ... Driver ต่างๆที่คุณต้องใช้ เค้าให้มาใน Flash Drive หมดครับ ... ไม่ต้องเสียเวลาไปหาครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 202

07/06/2011 10:09:48
0
ที่ผมชอบมากๆ คือ เจ้า keyboard ไร้สาย (Bluetooth) ตัวขนาดฝ่ามือนี่หล่ะครับ ... แน่นอนถ้าคุณอยากได้ครบๆและคุ้นเคยก้อต้องไปซื้อคีย์บอร์ดกะเมาส์แบบฟูลไซด์มาใช้ ... ตอนนี้ราคาก้อคงอยู่ประมาณสองพัน +/- ... แต่จะทำงั้นไปทำมัยเมื่อเจ้าคีย์จิ๋ว หรือน้องจิ๋วสุดเลิฟทำแทนได้เกือบหมด ... แถมถือไปมาก้อไม่แกะกะ หนักมือ ไม่จำเป็นต้องวางกะตักแล้วหาแผ่นมารองเมาส์เวลานั่งดูหนังบนเก้าอี้โซฟา ...

... ตอนนี้ผมแทบจะไม่ได้ใช้รีโฒทที่เค้าให้มาเลยครับ ... ใช้แต่น้องจิ๋วนี้ ... แช็ทมันส์จิงๆ!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 203

07/06/2011 10:42:51
0
ผมว่าน้องอันนี่ครบมากๆครับ ...

.. ข้อเสียน้องอันตอนนี้ที่เจอคือ ยังไม่สามารถรองรับเสียง HD ไม่ว่าจะเป็น DTS-HD หรือ Dolby Digital TrueHD ครับ .... ถามไปทางคุณพี่มดเอ็กซ์ก้อยังไม่ตอบมาเสียทีว่าต้องทำยังงัย.... อันนี้ขอติดไว้ก่อนครับ... ได้คำตอบจากคุณพี่มดเอ็กซ์เมื่อไรจะรีบมาเล่าแจ้งแถลงไขให้ทราบคร๊าบบบบ

ส่วนอีกเรื่องคือถ้าคุณเลือกแนวทาง Everest OS .... ผมยังหาวิธีเหมาะๆที่ทำให้มันเล่น BD Full Rip แบบง่ายๆไม่ได้ หรือจะเล่นไฟล์ BR ที่เป็นโฟลเดอร์แบบเจอโฟลเดอร์ปุ๊ปเล่นปั๊ปไม่ได้ ... มันยังต้องเข้าไปเล่นที่ไฟล์อยู่ ... อันนี้ก้อขอติดไว้อีกหนึ่งครับ

สำหรับกลุ่มมิตรรักแฟนเพลง ... ที่เคยถวิลหามิวสิค เซอร์เวอร์ ราคาย่อมเยาว์ ... ผมแนะนำว่าควรจะสงวนตังในกระเป๋าคุณไว้สักนิด ... งานนี้อาจมีเฮครับ ... เท่าที่ลองเล่นไฟล์เพลงที่มีอยู่กับน้องอัน .... ต้องบอกว่าคุณภาพเสียงที่ได้ดีกว่าเครื่องเล่น HD Player ทุกตัวในตลาดแบบไม่เห็นฝุ่น .... แต่ตอนนี้ผมยังต่อตรงอยู่ เสียงก้อออกจากบาดๆอยู่พอควรครับ ... ตอนนี้กะลังรอจังหวะว่างไปจัด DAC อยู่ ... ได้ลองคู่กันเมื่อรัย จะรีบแจ้นมาเล่าให้ฟังเลยครับ .... อ้อ! แต่อย่าคาดหวังว่าเสียงและการใช้งานทั่วไปของความเป็น Music Server มันจะไปเทียบ Nuforce ตัวละ 60 ตัง หรือตัวที่คุณวินโดว์เอ็กซ์ทำตัวละ 3 บาทได้น่ะครับ ... อันนั้นเป็นไปได้ในการ์ตูนอย่างเดียวครับ 555

... แต่ผมเชื่อว่าสำหรับการฟังแบบพักผ่อนและสะดวกทั่วไป น้องอันน่าจะเอาอยู่ครับ ... แต่ขอรอคอนเฟิร์มตอนจัดคู่กะ DAC ก่อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 204

07/06/2011 11:47:58
0
เด๋วคืนนี้จะมาเล่าให้ฟังเรื่อง Boxee และ XBMC พร้อมรูปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 205

09/06/2011 10:35:13
0

โอ้... ปรากฎว่าไปลองเรื่องยาวครับ ... ลง windows เลยหายไปไม่ได้มารีวิวเรื่อง Boxee และ XBMC เลยครับ

... พอลง Window ตอนนี้น้องอันแปลงโฉมเป็น HTPC ในชุด Win7 Ultimate เรียบร้อยแล้วครับ ... คราวนี้เล่นได้เพียบ ... เล่นเอาลองแล้ว ลองอีก ลองโน่น ลองนี่ ลองนั่น ... ลองจนไม่ได้หลับ ไม่ได้นอน จนขอบตาดำกลายเป็น Panda โรงเรียนหลินปิงเรียบร้อยแล้วครับ .....

เรียกว่าเวลานอนยังฝัน ... เรียกน้องอัน น้องอัน ตลอด ... จนแฟนชักเริ่มสงสัย!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 206

09/06/2011 11:17:07

... สาเหตุที่ต้องลอง Windows ก้อเริ่มจากความสงสัยใคร่รู้ และ APP หลายตัว เช่น nVidia 3DTV Play ตัว Trial ที่ให้มายั่วน้ำลายใช้บน Windows เท่านั้นครับ

.... และอีกสาเหตุนึง คือ ตัว Everest OS หรือ Ultra OS นี่ เวลา Boot จาก USB ที่ให้มานี่มันหน่วงๆอยู่ ... ไม่ทันใจเท่ารัย ... จับ Everest ลงบน HDD ก้อดีขึ้นเยอะครับ ... แต่ผมว่ามันยังเล่นไฟล์ HD หนักๆ โดยเฉพาะ Full Rip ไม่ดีเท่าที่ทางพี่มดเอ็กซ์โฆษณาไว้ ... ผมก้อดันไม่คุ้นกับ Linux เลยปรับแต่งแล้วปรับแต่งอีกก้อยังไม่ถูกใจ ... เลยขอข้ามถนนมาฝั่ง Windows ดีกว่า

คราวนี้พอเป็น Windows ปรับแต่งได้เกือบเป็นที่น่าพอใจแล้วครับ ... สีสวย ความเข้มของสีดี มิติดี แต่การลื่นไหลจองภาพยังไม่ดีเท่าที่ควร คงจะเป็นเพราะทรัพยากรของเครื่องถูก Windows ดึงไปใช้ส่วนเสียเยอะ ... เดี๋ยวจะลองปรับแต่งต่อดู ... แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังครับ

... แต่พอเป็น Windows เวลาเล่นไฟล์ที่เป็น ISO นี่มันต้อง Mount ก่อนน่ะครับ ... ซึ่งอาจจะน่ารำคาญหน่อย ...

ส่วนสิ่งที่มิตรรัก แฟนเพลงอาจจะต้องทำใจ คือ ไม่ว่าคุณจะเลือกอยู่ฝั่งเสื้อแดงหรือเสื้อเหลือง เอ๊ย! Everest (Linux) หรือ Windows คุณยังไม่สามารถเลือกเล่นบลูเรย์ไฟล์จากโฟลเดอร์หรือ ISO ไฟล์ได้เลยครับ คุณยังต้องเข้าไปเลือกที่เนื้อไฟล์อยู่ ... แต่ถ้าคุณเน้นปริมาณและเล่น MKV เป็นหลักก้อโอครับ

.... Feedback ต่างๆที่ลองแล้วชอบ หรือ ลองแล้วไม่ชอบ ได้ถูกส่งกลับไปยังคุณพี่มดเอ็กซ์แล้ว ... แนวโน้ม คือ คุณพี่มดเอ็กซ์น่าจะออก OS ใหม่แบบใหม่จริงๆมาเพื่อแก้ปัญหาต่างๆที่มีครับ ... และน่าจะทำให้น้องอันเป็น Home Entertaiment Center สมบูรณ์แบบจริงๆ

สำหรับผู้ที่อยากเล่น อยากลองก่อนใคร ต้นอาทิตย์หน้าถึงหน้าร้านแน่นอนครับ ... แต่ต้องขอบอกไว้ก่อนว่า ... น้องอันที่คุณจะได้รับเอกสิทธิ์ในการจับต้องก่อนใคร อาจจะไม่ใช่เครื่องเล่น HD Player ในฝันอย่างที่คุณอาจจะคาดหวัง ... อย่างน้อยก้อในช่วงแรกๆนี้ ... แต่คุณจะได้ HTPC ที่หน้าแจ่ม ไม่มีปากมีเสียง มีความสามารถรอบด้าน ... เรียกว่าลูกเล่นแพรวพราวประมาณนั้น ... จนกว่าที่ทางพี่มดเอ็กซ์จะจัดรายการกำจัดจุดอ่อน และแก้ไขปัญหาตรงโน้น ตรงนี้ ตรงนั้น หรือออก OS ใหม่มา ... แต่อันนี้ก้อเป็นเรื่องปกติของสินค้าใหม่ที่มี Innovation ครับ ... แม้แต่ Apple ที่ว่าแน่ๆ ... ตอนออก iPhone มาแรกๆก้อโดนสับเสียเละเหมือนกัน (แต่ก้อขายกันแบบถล่มทลายเช่นกัน)

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 207

09/06/2011 14:45:07
0

อัพเด็ทมิตรรักนักดูหนังกำพร้า เอ๊ย! หนังเฉยๆครับ แฮะ แฮะ แฮะ

น้องหนูอันมาแย้ว.... ตอนนี้ของกองเต็ม Office ไปหมดเลยคร๊าบพี่น้อง

... อันนี้เป็นรูปทางกองขวา ... อัพให้ดู เด๋วจะหาว่าเป็นแมงโม้ 55+

..... ของจะทะยอยลำเลียงไปหน้าร้านตั้งแต่วันพรุ่งนี้เป็นต้นไปครับ ... คิดว่าไม่เกินกลางสัปดาห์หน้าของจะถึงหน้าตัก เอ๊ย! หน้าร้านทุกทีครับ!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 208

09/06/2011 14:45:12
0

อัพเด็ทมิตรรักนักดูหนังกำพร้า เอ๊ย! หนังเฉยๆครับ แฮะ แฮะ แฮะ

น้องหนูอันมาแย้ว.... ตอนนี้ของกองเต็ม Office ไปหมดเลยคร๊าบพี่น้อง

... อันนี้เป็นรูปทางกองขวา ... อัพให้ดู เด๋วจะหาว่าเป็นแมงโม้ 55+

..... ของจะทะยอยลำเลียงไปหน้าร้านตั้งแต่วันพรุ่งนี้เป็นต้นไปครับ ... คิดว่าไม่เกินกลางสัปดาห์หน้าของจะถึงหน้าตัก เอ๊ย! หน้าร้านทุกทีครับ!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 209

10/06/2011 23:19:12
น้องอันเริ่มทะยอยเข้าหน้าร้านแล้วคร๊าบ ... มีคนซื้อกลับบ้านไปใช้เป็นอันดับ 1 2 3 4 ของประเทศไทยแล้วครับ ... เท่าที่รู้น่ะครับ

วันนี้จะกลับมาเล่าให้ฟังเรื่อง BOXEE และ XMBC ที่เป็น Integrated Player and Media Liabrary ขอน้องอันครับ

.... รูปอาจจะเยอะหน่อยน่ะครับ .... สุดท้ายผู้ใช้ต้องตัดสินใจเอาเองครับว่าชอบ Player ตัวไหนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 210

10/06/2011 23:24:40
0

ขอเริ่มจาก XMBC แล้วกันครับ ...

XMBC เป็นโปรแกรมที่ใช้งานได้ดีพอควร ... สามารถสร้าง Library หนัง เพลง และรูปภาพได้ง่ายดาย .... การปรับแต่งก้อทำได้หลากหลายครับ .... แถมหน้าตาก้อ สวย สดใส น่ารัก น่าชัง เป็นอย่างยิ่งครับ

อันนี้เป็นหน้าของ Video ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 211

10/06/2011 23:24:45
0

ขอเริ่มจาก XMBC แล้วกันครับ ...

XMBC เป็นโปรแกรมที่ใช้งานได้ดีพอควร ... สามารถสร้าง Library หนัง เพลง และรูปภาพได้ง่ายดาย .... การปรับแต่งก้อทำได้หลากหลายครับ .... แถมหน้าตาก้อ สวย สดใส น่ารัก น่าชัง เป็นอย่างยิ่งครับ

อันนี้เป็นหน้าของ Video ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 212

10/06/2011 23:25:42
0

อันนี้เป็นหน้าเล่นเพลงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 213

10/06/2011 23:27:30
0

หน้า picture ครับ ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 214

10/06/2011 23:29:24
0

หน้า program ที่เป็น plug in ทั้งหลายแหล่ครับ ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 215

10/06/2011 23:30:51
0

หน้า setting ของ Video ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 216

10/06/2011 23:32:12
0

หน้า set เสียงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 217

10/06/2011 23:33:15
0

หน้า set up รวมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 218

10/06/2011 23:34:13
0

setting อีกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 219

10/06/2011 23:34:59
0

อีกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 220

10/06/2011 23:36:34
0

อ้าวซ้ำครับ ... โพสต์เพลินไปหน่อย .... อันนี้หน้า Music Player ของ XMBC
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 221

10/06/2011 23:37:20
0

จัดไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 222

10/06/2011 23:40:54
0

คราวนี้ลองข้ามไปดู BOXEE บ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 223

10/06/2011 23:43:29
0

พอเข้า BOXEE ครั้งแรกเราต้องลงทะเบียนครับ แล้วโปรแกรมจะถามว่าเราจะ calibrate หน้าจอหรือเปล่า ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 224

10/06/2011 23:45:43
0

อันนี้หน้าหลักของ BOXEE ครับ ... BOXEE จะมีคลังหนังและเพลงออนไลน์ด้วยน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 225

10/06/2011 23:49:05
0

เวลาใช้ BOXEE โปรแกรมจะ scan มัลติมีเดียให้เราเอง ... ถ้าเป็นหนังก้อจะจัดปกและข้อมูลหนังให้ครับ ... และสามารถคลิ๊กเลือกหนังจากรูปปกได้เลยครับ ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 226

10/06/2011 23:50:09
0

Movie หรือ Video ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 227

10/06/2011 23:51:49
0

อันนี้ Set เสียงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 228

10/06/2011 23:55:16
0

อันนี้ลองจาก HDD Extrenal
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 229

11/06/2011 00:14:39
0

อันนี้เลือกช็อปและเลือกเสียตังได้กับร้านค้าออนไลน์ทั่วไปได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 230

11/06/2011 00:20:45
0

เวลาจะเซ็ทอะไรก้อคลิ๊กขวามือบนตรงฟันเฟืองเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 231

11/06/2011 00:22:04
0

คุณกาก้าบน BOXEE ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 232

11/06/2011 00:24:21
0

คราวน้มาดูหน้าตาที่คุ้นเตย คือ Windows ครับ ... ผมจับน้องอันมาลง Win7 Ultimate ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 233

11/06/2011 00:26:26
0

ลง Windows ได้ ก้อลง iTune ได้ ... คราวนี้นักฟังเพลงก้อมีโอกาสสอยน้องอันไปทำ Music Server แบบเบาๆได้หล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 234

11/06/2011 00:27:32
0

เข้าไปดูกระทู้ Ultra บนเว็ปมั่นคง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 235

11/06/2011 00:33:51
0

อันนี้าก้อหน้า Home ของ AIWI ครับ ... มันจะขอให้เราจับคู่กับน้อง i ครับ ... ที่โดนน่าเข้าแบบหน้าครงก้อคงจะเป็น iPod และ iPhone ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 236

11/06/2011 00:40:07
0
คืนนี้ขอแค่นี้ก่อนน่ะครับ ... ไว้พรุ่งนี้จะกลัยมาโพสต์ต่อครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 237

11/06/2011 00:42:39
0

ขอ Good Night ด้วยรูปน้องสุดฮอต .... Xtreamer Ultra!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 238

11/06/2011 00:42:50
0

ขอ Good Night ด้วยรูปน้องสุดฮอต .... Xtreamer Ultra!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 239

vehas

11/06/2011 23:59:49
รบกวนเกี่ยวกับตัว xtreamer pro ครับ เวลาดูไฟล์หนัง mkv bluray แล้วภาพมันกระตุกเป็นช่วงๆ ครับ ห่างกันประมาณ 8-10 วินาที ต่อ ครั้ง ตอนนี้ใช้ sony 3D tv อยู่ต่อผ่าน receiver harman โดยใช้สาย hdmi 1.3 ใช้ Docking ด้วย และถ้าใช้ ultraนี้ ผ่าน 1.3 ภาพที่ออกมาจะเป็น 3D หรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 240

12/06/2011 13:47:19
A
คุณ vehas โดยปกติ Pro เล่น Full Rip 30-40 กิ๊กยังสบายๆไม่กระตุกเลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นทุกเรื่องมั๊ยครับ ... เป็นตั้งแต่ซื้อหรือพึ่งเป็นครับ ... อาการแบบนี้เป็นได้ทั้ง Hardware และ Media ไฟล์ที่เล่นครับ ... อาจจะต้องอธิบายให้ผมฟังละเอียดสักนิดครับ ...

ส่วนหนัง 3D แท้ ไม่ใช่ mkv sbs ต้องใช้ hdmi1.4 ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 241

vehas

12/06/2011 20:53:51
เริ่มแรกไม่มีอาการกระตุก แต่ช่วงหลังเริ่มมีอาการกระตุกเล็กน้อย มักกระตุกเป็นช่วงๆ 8-10 วินาที กระตุกเล็กๆ แต่เสียงปกติครับ เป็นเกือบทุกเรื่องเลย ตอนนี้ใช้ ver. 2.7 อยู่ ผมโหลดใส่ฮาร์ดดิสตัวเล็ก 500 g เสร็จแล้วไปใส่ในตัว 2 terabyte เป็นไปได้มั๊ยครับว่าสาเหตุมาจากตัวฮาร์ดดิสตัวเล็ก ใช้มานานแล้ว ลบบ่อยมากเลยครับ รบกวนช่วยหาสาเหตุให้ด้วยครับ ขอบคุณมาก แต่ตอนนี้สนใจตัว ultra ครับเอาไว้ดูหนัง 3D วางขายหรือยังราคาเท่าไหร่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 242

12/06/2011 21:45:32
ลองโหลด firmware มาลงใหม่แล้ว restore defalut ดูครับ ... ฝากลองดูการตั้งค่าจอด้วยครับ ....

... ปกติฮาร์ดดิสก์เวลาใช้งานมานานๆ ควรจะมีการ defrag หรือการจัดระบบข้อมูลบนฮาร์ดดิสก์ใหม่ครับ .... สิ่งแรกที่คุณน่าจะได้คือเนื้อที่ว่างเพิ่มขึ้น ... และที่จะได้ตามมาคือการจัดเก็บไฟล์ที่มีประสิทธิภาพมากขึ้นครับ โอกาสที่ไฟล์จะมีปัญหาก้อน้อยลงครับ ... ลองหายืมฮาร์ดดิสก์พร้อมไฟล์คนอื่นมาลองดูว่ามีปัญหาหรือเปล่า ... ถ้าไม่มีก้อแสดงว่าไม่ฮาร์ดดิสก์ก้อไฟล์ทีมีอยู่ไม่โอครับ ...

.. ถ้าไม่แน่ใจยังงัยก้อลองแวะไปร้านที่ซื้อมาให้เค้าเช็คดูให้กับเครื่องที่ร้านว่ามีปัญหาหรือเปล่า ... อย่าลืมเอาเครื่อง+ฮาร์ดดิสก์+อะแด้ปเตอร์ไปด้วยน่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 243

12/06/2011 21:48:01
0
ส่วน ultra เริ่มวางตลาดแล้ว ... ราคาอยู่ที่ 12,900 บาทครับ ...

... ยังไม่มีโอกาศลอง 3D เลยครับ .... เพราะไม่มีจอ 3D ครับ แฮะ แฮะ แฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 244

13/06/2011 14:49:08
สำหรับคนที่สนใจน้องอัน และยังลังเลอยู่ มีอะไรก้อลองสักถามมาน่ะครับ ... เผื่อจะช่วยให้ความกระจ่างได้

... แต่ต้องบอกว่าน้องอันนี่ได้ทั้งบุ๋นและบู๊ครับ ... ผมเล่นน้องเค้ามาเกือบครึ่งเดือน ยังเล่นได้ไม่ครบทุกขบวนท่าเลยครับ อิ อ อิ ....

แต่น้องเค้าครบเครื่องจริงๆครับ ... ทำได้สารพัด สำหรับคนที่เน้นเล่นหนัง+ แนะนำให้เล่นจาก BOXEE หรือ XBMC ครับ ... ทำปกง่าย คลิ๊กเล่นหนังจากปกได้เลย ... ส่วนใครที่เน้นงานหลากหลาย+เล่นหนัง ก้อแนะนำ BOXEE หรือ XMBC เหมือนกัน ยกเว้นแต่คุณจะลง Windows ทางเลือกก้อเยอะครับ ... ตัวที่น่าใช้จะเป็น Total Media Theatre ครับ ตัวนี้เล่นหนัง HD ได้ดีทีเดียวครับ ... แต่อาจจะต้องมาขบวนการในการลงสัก 2-3 ตัวก่อนหน้าครับ ... ถึงจะใช้งานได้สมบูรณ์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 245

13/06/2011 15:51:16
0
เดี๋ยวคืนนี้เอารูป BOXEE แบบสแกนปกแล้ว .... เล่นจากปกได้เลยมาให้ดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 246

ppp

13/06/2011 21:49:06
การเล่นหนังที่เป็น Full Rip เป็นยังไงบ้างครับ สามารถเล่นได้ใน BOXEE หรือ XBMC ได้เลยไหมครับ
คุณภาพของภาพ เทียบกับเครื่อง popcorn หรือ dune เป็นยังไงบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 247

14/06/2011 10:37:10
คุณ ppp ครับ การเล่น full rip ตอนนี้ยังไม่ค่อยถูกกับจริตของน้องอันเท่ารัยครับ .... ยังต้องเข้าไปเลือกที่ไฟล์อยู่ ไม่สามารถเลือกเล่นที่โฟล์เดอร์ได้เลยครับ ส่วนการเล่น full rip ที่เป็น iso ถ้าใช้เป็น Linux ยังเล่นไม่ได้ครับ ... แต่ถ้าลงเป็น Windows ต้อง mount ก่อน แล้วไปเลือกเล่นที่ไฟล์ .... ก้อถือว่ายังไม่สะดวกครับ ... ทางเลือกของ Windows คือลงโปรแกรม Total Player Theatre ครับ ... อันนี้เล่นfull rip ได้โออยู่ การทำปกหนังก้อจัดอยู่ว่าสวยงามพอควร

....ถามไปทางคุณพี่มดเอ็กซ์ เรื่องการเล่นไฟล์ full rip ....เค้าบอกว่า xmbc version ใหม่ใกล้จะออกซึ่งอันนี้จะรองรับ full rip ครับ

ส่วนเรื่องภาพ ถ้าลงเป็น Windows ทรัพยากรของเครื่องจะถูกดึงไปใช้ค่อนข้างมาก ... ทำให้เล่นหนังบน BOXEE หรือ xmbc ได้ไม่แจ่มเท่าไหร่ คือ สู้ HD Player ที่ใช้ sigma ไม่ได้ครับ ... แต่ถ้าใช้ Total Player Theatre เล่นจะได้ภาพที่ดีกว่า BOXEE หรือ xmbc ครับ ....

*** ส่วนผู้ที่ชอบวันเบาๆและใช้ Linux ข้อที่แนะนำอย่างแรงคือ ไปโหลด image ของ Xtreamer Ultra USB Flash Drive มาพร้อมวิธีการลงบนฮาร์ดดิสก์ครับ ... คือถ้าคุณเล่นน้องอันโดยใช้ OS ที่อยู่ใน Flash Drive ... เครื่องมันจะหน่วงๆตลอดครับ เพราะ speed ในการ read/write ของ USB Flash Drive มันช้าไม่ทันใจเด็กแว๊นเท่ารัย .... พอเอาลงฮาร์ดดิสก์แล้ว ลื่นปรืด ลื่นปรืดเลยครับ ***

และที่แนะนำสำหรับผู้ที่ใช้ Linux คืออย่าใช้ Player ของ Linux ในการเล่นหนังครับ ... เล่นเพลงโออยู่ .... ถ้าจะเล่นหนังให้ใช้ BOXEE หรือ xbmc เท่านั้นครับ

.... ส่วนเรื่อง ss ของ BOXEE เด๋วเอารูปมาให้ดูครับ ....ส่วนถ้าเป็นค่าย xbmc ปกจะไม่ขึ้นเป็น Movie Wall น่ะครับ ... แต่จะขึ้นเวลาเราเบราส์ไฟล์เหมือนกับ Xtreamer Pro เวลาไม่ได้ลง Jukebox ครับ

... ถ้าถามว่าตัวไหนดีกว่ากันระหว่าง BOXEE กับ xmbc ... ก้อตอ้งบอกว่า รักพี่เสียดายน้องครับ ... BOXEE ดีที่ใช้งานง่าย แต่ interface ไม่สวย .... ส่วน xmbc นี่ interface สวย ... ปรับแต่งได้เยอะ ... แต่เมื่อการปรับแต่งและ option เยอะ ... ความยุ่งยากในการ set up ก้อตามมาครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 248

14/06/2011 11:13:45
0
เมื่อกี้พิมพ์เร็วไปหน่อย ... จริงๆแล้ว xmbc ทำปกได้ และได้แบบแหล่มเป็ดเลยครับ .... ลองดู tutorial ที่มีคนทำกับ version เก่าได้ครับ ... มันไม่ต่างกันเท่ารัย...

http://www.youtube.com/watch?v=bCx0XtWB37w&feature=related
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 249

14/06/2011 18:21:21
คราวนี้มาดูเรื่อง player ที่เป็นมากกว่า player แบบละเอียดแบบหน้าต่อหน้า ตัวแรกคือ BOXEE อีกตัวคือ xmbc ทั้ง 2 ตัวเป็นตัวที่ทางพี่มดเอ็กซ์แนะนำและติดตั้งมาให้ (เฉพาะบน linux os น่ะครับ)... ในกรณีที่คุณลง Window คุณไม่จำเป็นต้องจำกัดตัวเองกับ player 2 ตัวนี้น่ะครับ .... ทางเลือกเพียบ!

... ผมขอเริ่มจากตัวแรกก่อน BOXEE ....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 250

14/06/2011 18:36:47
0

ขอบอกก่อนว่าตอนนี้น้องอันผมโดนควบคุมการทำงานโดยน้องวิน 7 ครับ ... ลง codec ของ windows ครบครัน พร้อมที่จะรับมือกับไฟล์หนัง เสียง hd ซับสวรรค์และซับนรก และไฟล์เพลงต่างๆได้สบาย

BOXEE เป็นโปรแกรมที่ใช้งานง่าย เซ็ทอัพไม่ยุ่งยาก เล่นไฟล์ต่างๆได้ดี อินเตอร์เฟซก้อเรียบง่ายดีครับ ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 251

14/06/2011 18:40:11
0
เวลาเราจะใช้งาน BOXEE เราต้อง add source ก่อนน่ะครับ .... อันนี้เพื่อให้ไฟล์เราอยู่ใน library ซึ่งจะโดนใช้งานต่อตอน scan ปกหนังและเพลงครับ

ขบวนการ add source ก้อตามนี้เลยครับ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 252

14/06/2011 21:55:35
0

ครั้งแรกก้อต้องตั้ง acccount ก่อนครับ ถ้าใช้เครื่องคนเดียวหรือไม่มีหนังชมพูอยู่ก้อเลือกให้จำ user และ password เลยครับ จะได้ไม่ต้อง sing in ทุกครั้ง

เลือก movie libray แล้วก้อสั่ง scan media folder ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 253

14/06/2011 21:57:55
0

แต่ถ้าต้องการเพิ่ม library อีกในภายหลัง .... ก้อต้องเข้าไปที่ setting > local files > add source ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 254

14/06/2011 21:59:59
0

ตอนนี้ผต้องการเพิ่มฮาร์ดดิสก์ลูกที่ชื่อว่า Action ครับ ... โดยฮาร์ดดิสก์ลูกที่ลง Windows ไว้เป็นไดร์ว C ผมไม่ได้แบ่ง Partition ไว้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 255

14/06/2011 22:01:20
0

พอเราได้ Folder หรือฮาร์ดดิสก์ลูกที่ต้องการ ก้อคลิ๊ก Add this directory เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 256

14/06/2011 22:04:05
0

เราสามารถเปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์ พาร์ทติชั่น หรือ ฮาร์ดดิสก์ได้ครับ ... เสร็จแล้วก้ออย่าลืมเลือกประเภทด้วยว่าไฟล์ที่อยู่ในโฟลเดอร์เป็นมีเดียประเภทไหน ... แล้วก้อเลือกว่าจะให้ระบบ scan โฟลเดอร์บ่อยแค่ไหนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 257

14/06/2011 22:07:43
0

เสร็จแล้วก้อสั่ง scan เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 258

14/06/2011 22:10:59
0

พอ scan เสร็จ เราก้อจะได้ my movie ที่มีปกหนังพร้อมรายละเอียดสั้นๆเกี่ยวกับหนังเวลาเรา browse เข้าไปที่ปกหนังเรื่องนั้นๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 259

14/06/2011 22:16:52
0

ปัญหาปกติของการ scan ปกหนัง ตือ มีบางเรื่องที่โปรแกรมหาไม่เจอ ... คำถามก้อคือ แล้วมันไปอยู่ไหน และจะเล่นหนังเรื่องนั้นๆได้ยังงัย

สำหรับ BOXEE นี่ ถ้ามันหาไม่เจอ มันจะจับหนังเรื่องนั้นๆไปอยู่ในกลุ่ม unidentified files ซึ่งเราสามารถไปเล่นจากตรงนั้นได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 260

14/06/2011 22:19:05
0

โดยหน้าจอของ BOXEE จะเป็นลักษณะของ file browser โดยไม่มีหน้าปก .. เราต้องไป browse ไฟล์เล่นเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 261

14/06/2011 22:23:12
0

ในกรณีที่ไฟล์ถูกจัดอยู่ใน my movie library เรียบร้อยแล้ว ... เวลาจะเล่นก้อคลิ๊กเข้าไปที่ปกหนังได้เลยครับ .... เวลาคลิกเข้าไปก้อจะเป็นประมาณนี้ครับ ... ถ้าจะเล่นก้อคลิ๊กอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 262

14/06/2011 22:45:08
0

น่าจะพอได้น่ะครับสำหรับ BOXEE ลูกเล่นอื่นๆคงต้องลองดูเองครับ ... ถึงจะใช้คล่อง

... คราวนี้เราลองข้ามมาทางโปรแกรมสุดแจ่ม xbmc > x-box media center ดูบ้าง ... xbmc เป็นโปรแกรมที่ interface สวย ลูกเล่นเยอะ และสามารถปรับแต่งได้หลากหลายให้เหมาะสมกับการใช้งานของผู้ใช้

อันแรกที่เราต้องทำสำหรับการดูหนังเมื่อติดตั้ง xmc เสร็จก้อคือ add source ครับ โดยเราเข้าไปที่ videos > add source > เลือกไดร์วที่ต้องการครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 263

14/06/2011 23:04:05
0

เวลาเราจะเข้า library ก้อใช้ > เลื่อนไปทางขวาจาก tab Videos ครับ ... มันจะขึ้น movies files library และ add-ons ให้เลือก library ครับ ....

... เลือก library เสร็จ หน้าต่างของ movies library จะขึ้นมา ให้่เลือก movies ครับ พอเข้าไปก้อจะมีให้เราเลือกต่อว่าจะเลือกดูไฟล์แบบไหน genres title year actors directors studios และ countries ... โโยปกติเราจะเลือก title ครับ ... ยกเว้นจะอย่างพิเรนหรือลองของ

ตอนนี้เราก้อจะเข้าหน้า movies library browser ของ xbmc ครับ .... ลักษณะจะคล้ายๆกับ xtreamer รุ่นก่อนๆที่มีชื่ไฟล์เรียงเป็นแถบอยู่ทางซ้าย และปกหนังอยู่ทางขวาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 264

14/06/2011 23:07:40
0

หรืออย่างงี้ครับ .... สังเกตุได้ว่ามี fan art ทางด้านหลังด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 265

14/06/2011 23:13:14
0

ครือว่าเจ้า xbmc มันจะ scan ปกหนังที่อยู่ใน library ที่เราตั้งไว้ไปเรื่อยๆจนเสร็จครับ .... และก้อเป็นตามปกติครับที่บางเรื่องปกไม่ขึ้นเพราะหาไม่เจอหรือชื่อไม่ตรง เช่นเรื่องนี้ the rock
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 266

14/06/2011 23:15:33
0

หรือเรื่องนี้ shooter
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 267

14/06/2011 23:18:58
0
เจ้า xbmc นี่เก่งกาจเกินตัวในเรื่องการทำปกครับ ...

... เราสามารถเพิ่มปกและรายละเอียดหนังได้โดยคลิ๊กขวาที่เมาส์ครับ จะมี windows ขึ้นตามรูปด้านบน ให้เข้าไปเลือกที่ movie information ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 268

14/06/2011 23:20:47
0

เราสารมารถแก้ชื่อให้ถูกต้องจาก shooter wmv เป็น shooter แล้ว enter
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 269

14/06/2011 23:26:54
0

โปรแกรมก้อจะเข้าไปหาหนังที่มีชื่อถูกต้องตามที่เราแก้หรือใกล้เคียงขึ้นมาให้เราเลือกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 270

14/06/2011 23:28:22
0

พอเราเลือกเรื่องที่ต้องการ โปรแกรมก้อจะทำการ download ข้อมูลหนังลงมาให้เราครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 271

14/06/2011 23:29:46
0

คราวนี้เวลาเราเลือก movie info สิ่งที่เราจะเห็นก้อจะเป็นยังงี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 272

14/06/2011 23:31:00
0

ซึ่งเราจะสามารถเลือกรูปปกที่ต้องการหรือ fan art ที่ต้องการได้ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 273

14/06/2011 23:36:59
0

จะเห็นว่าแถบด้านล่างจะมี play cast refresh get thumb get fanart และ thailer .... จริงๆแล้วมันจะมี plot ด้วย แต่พอดีตอนนี้เราอยู่ที่แถบ plot เราเลยไม่เห็นแถบ plot ทางด้านล่าง ... การที่มีแถบ Trailer อยู่หมายความว่า เราสามารถที่จะดึงหนังตัวอย่างของเรื่องดังกล่าวจาก internet ขึ้นมาดูได้ดวยครับ .... ซึ่งเราสามารถเลือกได้ว่าจะเอาความละเอียดเท่าไร 480p 720p หรือ 1080p! แต่ใช่ว่าทุกเรื่องจะมี Trailer ให้เราดูน่ะครับ ... บางเรื่องหก้อไม่มี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 274

14/06/2011 23:42:15
0
คราวนีเวลาเราจะเล่นก้อคลิกที่หนังได้เลยครับ!

จริงๆ xbmc จะมีตัว mod pack อีกตัวเรียกว่า aeon ตัวนี้จะเก่งมาก สามารถทำ movie wall หรือ music wall ได้เหมือนกับที่เราเห็นของ apple เลยครับ ... ไว้จะเล่าให้ฟังวันหลังครับ

และอีกเรื่องที่ต้องกลับมาระหว่างศึกวันธงชัยก้อคือ ระหว่างฝ่ายแดง ผู้ท้าชิง BOXEE กับเจ้าของแชมป์โลกหลาบสมัย xbmc ใครดีอย่างไร แลใครไม่ดีอย่างไร ... อันนี้ขอวันหลังเช่นกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 275

mong1726

17/06/2011 17:21:19
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 276

pwnjustdoit

21/06/2011 22:48:36
รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมนำมาเปิดกับ Pana 50VT20 โดยใช้ Windows 7 Ultimate แต่พบว่าวินโดวส์ที่ได้ล้นขอบจอครับ ไม่ทราบว่าเซ็ทจออย่างไรดี ตอนลองที่ร้านออกจอ Samsung series6 ก็พอดี

ยังไม่ได้เล่นอะไรมากเพราะยังงงๆอยู่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 277

22/06/2011 10:14:17
ไปปรับตั้งค่าหน้าทั้งของเครื่องและจอครับ

ถ้าของ ultra ที่ลงเป็น win7 ไว้ก้อเข้าไปที่ control panel > screen resolution ครับ

ส่วนที่จอ พอดีผมไม่คุ้นกับ pana แต่ก้อคงเข้าไปที่ set up > AV > แล้วคงต้องลองปรับตั้งดูให้เหมาะสมครับ ... ยกตัวอย่างเช่น ห้องทำงานผมใช้ samsung 720p มันจะมีให้เลือก 16:9 3:4 ฯลฯ ต้องไปตั้งเป็น Just ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 278

สนใจครับ

22/06/2011 10:59:00
มัวแต่ยุ่งๆพึ่งรู้ว่ามาแล้ว ... หาซื้อได้ที่ไหนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 279

สนใจครับ

22/06/2011 11:00:14
อ้อ แล้วน่าลงเป็น windows หรือใข้เป็น linux ที่ให้มาดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 280

22/06/2011 13:34:09
ลองโทรมาเช็คที่ 02-233-8661-2 ดูครับ ว่าสะดวกที่ไหน

ส่วนเรื่องเป็น Win หรือ Linux ที่ให้มา ... แนะนำว่าลอง linux ก่อนครับ แต่ต้องเอาลงฮาร์ดดิสก์น่ะครับ ... จะใช้ภายในหรือภายนอกก้อได้ครับ แต่ถ้าเป็นภายนอกก้อต้องเสียบลูกนั้นไว้ทุกครั้งที่เปิดเครื่องครับ ... แต่ถ้าลอง linux แล้วไม่ชอบก้อให้ร้านทั่วไปลงเป็น Windows ได้ครับ ... การลงก้อเหมือนคอมทั่วไปครับ Drivers ที่ต้องใช้ให้มาแล้วใน Flach Drive ครับ

การเล่นหนังแนะนำให้ใช้ BOXEE ครับ ... พอเริ่มคุ้นก้อลอง xbmc ได้เลยครับ xbmc มี option ในการปรับแต่งเยอะครับ ... เรียกว่าปรับกันได้แบบหามรุ่งหามค่ำยังไม่หมดเลยครับ 55+ .... และทั้ง BOXEE และ xbmc ทำปกได้แหล่มทั้งคู่เลยครับ ... เวลาทำปกต้องต่อเน็ตด้วยน่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 281

peppermint98

22/06/2011 23:40:09
คุณ Tanawat Na Ja ตัว Xtreamer Prodigy จะเข้ามาเมื่อไหร่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 282

23/06/2011 00:04:29
0
Prodigy นี่ยังห่างไกลครับ ... น่าจะมาปลายสค หรือต้นกยโน่นเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 283

สนใจครับ

23/06/2011 11:41:49
แล้ว prodigy นี่ต่างกับ ultra หรือ pro อย่างไรครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 284

24/06/2011 13:02:10
Pro นี่ใช้ชิป realtek 1283++ ครับ ใส่ HDD ได้ 2 ลูก

Ultra นี่เปนเหมือนคอมเลยครับ ใช้ atom intel d525 cuo-core 1.8GHz + การ์ดจอ NVIDIA ION 2 + RAM DDR3 อีก 4 กิ๊ก ... จะลง linux ก้อได้ ลง Win7 ก้อแหล่มครับ

ส่วน Prodigy นี่เปน HD Player ที่ใช้ชิปใหม่ล่าสุด 1186 ความเร็ว CPU อยู่ที่ 750MZ เร็วที่สุดในบรรดาเครื่องเล่น HD Player ครับ + RAM DDR3 อีก 512MB ครับ ..... แต่ของดีก้อต้องรอหน่อยครับ .... นู่นเลยครับ กันยาโน่นแน่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 285

24/06/2011 19:19:55
0
ที่มั่นคงประตูน้ำมีตัวจริง เสียงจริง ให้ลูบคลำน่ะครับ อิ อิ อิ ....

.... ถ้าอยากลองดูไปได้เลยครับ ... แต่จะเป็น everest 9linux) จาก flash drive น่ะครับ ... มันจะหน่วงๆหน่อย

.... ถ้าอยากลอง windows ก้อวันจันทร์บ่ายป็นต้นไปครับ ... เดี๋ยวเสาร์อาทิตย์นี้ลง win7 ไว้ให้ลองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 286

pwnjustdoit

24/06/2011 20:20:23
0
คุณ Tanawat ครับ ปัญหา Win7 ล้นจอแก้ได้แล้วครับ ใช้ค่า Resolution เท่าเดิม 1920*1080 แต่ไปปิด Over scan ครับ

ผมลองใช้ Win7 ลง 3D TV Player Trial แล้วลองเล่น File 3D ผ่าน PowerDVD 11 ออก Pana 50VT20 ภาพที่ได้แจ่มมาก ไม่มีสะดุด (ต้องไม่ลืม enable Hardware Acceleration ด้วย) ทดลองแปลงภาพจากไฟล์ 2D ไปเป็น 3D ภาพก็พอใช้ได้ครับ ถึงจะไม่แจ่มเหมือน 3D ของแท้ แต่ก็ให้ภาพที่แสดงระยะลึกได้ดีครับ

สำหรับภาพ 2D ก็เล่นได้ปกติดีครับ ยังไม่ได้ลองเล่น BOXEE กับ xmbc และ Ultra OS เลยครับ

ไม่ทราบว่าทาง Gizmodo มีแผมเอา SSD 16GB เข้ามาขายไหมครับ สนใจเพิ่มความเร็วน้องมินครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 287

mong1726

25/06/2011 21:11:37
0
หวัดดีครับคุณTanawat และทุกๆคนเป็นไงบ่าง เปลี่ยนบร์อดใหม่แล้วเหรอ ไม่ได้เข้ามาเลยไม่ทราบว่าตอนนี้มีสินค้าไรใหม่ๆน่าสนใจบ่าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 288

thitipong

26/06/2011 10:51:39
ผมใช้Xtreamer Ultra กับpanav230tก็มีอาการจอล้นแบบท่านลองตามที่แนะนำก็ไม่หายครับ นอกจากปรับ4:3แต่จอจะเหลือนิดเดียว เพิ่งเห็นมีแนะนำให้ปิดover scan ปิดที่ต้องไหนครับ รบกวนด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 289

26/06/2011 20:01:50
คคห 286
น่าลอง xbmc ครับ เล่นง่าย ปรับแต่งได้เยอะ ทำปก เปลี่ยนปกง่ายดาย ... แต่ยังอ่อนเรื่อง full rip ครับ

... ถ้าจะเล่น full rip แนะนำลองลง window แล้วใช้ total media theatre 5 เล่นครับ

... ขั้นตอนการลง ผมแนะนำอย่างนี้ครับ
1.Direct X 10
2.MPC Home Cinema
3.Matroska Splitter
4.Total Media Theater v5
5.Media Protal

ถ้าเล่น mkv1080p ก้อใช้ boxee ก้อได้ xbmc ก้อได้ หรือ mpc home cinema ก้อได้ครับ แต่ถ้า full rip แนะนำให้ใช้ total media theater 5 ครับ

ส่วนเรื่อง ssd ดูอยู่เหมือนกันครับ ... แต่ราคามันค่อนข้างเอาเรื่องอยู่ เล่น hdd ไปเลยน่าจะคุ้มกว่าครับ ... hdd 1 เทรายังถูกกว่า ssd 60 กิ๊กเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 290

26/06/2011 20:22:55
0
คคห 287
คุณ mong หายไปนานเลย ... หาไม่เจอเหรอครับ 555 .... พอดีอันเก่ามันเริ่มยาวเยิ่นเย้อ ผมเลยขออนุญาติเฮียมั่นคงอพยพมาอยู่ที่นี่ครับ 555

... ตอนนี้ของเล่นใหม่ที่ฮอตที่สุดก้อจะเป็นเจ้า Xtreamer Ultra นี่แหละครับ .... ตัวนี้เน้นแนวกว้างครับ คือ ความสามารถหลากหลาย.... เรียกว่ากว้างพอๆกับประเทศจีนเลยครับ 555 ผมเล่นมาจะเดือนแล้วยังเล่นแค่โปรแกรมฟื้นๆเลยครับ ไม่รู้เมื่อรัยจะเล่นครบหมด ....แต่ถ้าสำหรับคนที่ชอบดูหนังอย่างเดียว ประเภทเน้นแนวลึก ไปเล่นพวกมีเดียบ๊อกซ์โดยตรงจะดีกว่าครับ ... ซึ่งผมอยากจะแนะนำ popcorn hour a210 หรือไม่ก้อ xteamer pro .... a210 ได้เปรียบที่ภาพแหล่มเป็ด แต่ pro ได้ภาษีที่ใช้งานง่าย ไม่เลือกไฟล์ ราคามิตรภาพครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 291

26/06/2011 20:29:24
0
ส่วนเรื่อง over scan ของจอ pana นี่พอดีไม่เคยเล่นเลยครับ ....ต้องฝากคุณ pwnjustdoit ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 292

Thitipong

26/06/2011 22:26:16
แก้ไขได้แล้วครับไปถามร้านที่ซื้อมา แก้โดยคลิ๊กขวาที่ NVIDIA แล้วจะมีให้ปรับresize desktop ตามใจเราเองเลย คือจะมีแถบด้านล่างกับแถบด้านข้างคือสูงกับกว้าง ให้เรากะเองดีกว่าในcontrol panelที่ปรับได้แค่เป็นขั้นหรือในทีวี16:9เป็นต้น ปรับได้เยอะเลยน่าจะปรับได้กับทุกจอเลยครับ สะดวกดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 293

pwnjustdoit

26/06/2011 22:32:24
0
อ้างอิงจากเครื่อง Pana 50VT20 นะครับ ไปที่ Menu -> Setup -> Other Setting -> 16:9 Over scan ให้ตั้งเป็น Off ครับ ภาพล้นขอบก็จะหายครับ ทั้งนี้ผมไม่แน่ใจรุ่น V230t ว่าจะเหมือนกันไหมนะครับ อย่าลืมเลือกความละเอียดให้ตรงกับทีวีด้วยครับ ถ้า Full HD ก็ 1920*1080 ครับ

ขอบคุณๆ Tanawat ที่แนะนำ เดี๋ยวมีเวลาจะลองดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 294

27/06/2011 08:42:42
คคห 292 เส้นผมบังภูเขาเลยครับ 555 ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 295

pat

27/06/2011 12:52:07
เเล้วน้องอันออกเสียง HD ได้หรือยังครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 296

thitipong

28/06/2011 20:34:47
ผมพิมพ์ผิดครับ ของผมpana42V20Tครับ ดีครับแก้เรื่องล้นจอได้หลายแบบดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 297

28/06/2011 21:08:44
0
ตอนนี้ที่มั่นคงประตน้ำมีน้องอันแบบ 7 ประจันบาน เอ๊ย! Win7 Ultimate ให้ลองน่ะครับ .... ลื่นปรื๊ด ลื่นปรื๊ด เลยครับ ... ว่างๆก้อแวะไปเยี่ยมชมได้ครับ

... ส่วนถ้าใครอยากลองแบบ linux ก้อให้ทางร้านเอา flash drive เสียบแล้วปิดเครื่องเปิดใหม่ได้เลยครับ ... แต่อย่างที่บอก คือ เวลารัน everest จาก flash drive มันจะอืดๆหน่อยครับ ... ถ้าย้าย everest มาลงบนฮาร์ดดิสก์ เครื่องจะไหลลื่นใช้ได้เลยครับ ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 298

borzel

30/06/2011 10:24:02
ขอสอบถามท่านๆที่เล่น HD Player ว่าท่านเก็บ Harddisk ของท่านยังไงครับ
ของผม ซื้อมาต้นปี เอาใส่กล่อง harddisk ที่ขายทั่วๆไป วันนี้ติด bad ไป 2 ตัวแล้ว ><
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 299

01/07/2011 00:27:23
0
ที่ว่าติด bad นี่หมายถึงอะไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 300

borzel

01/07/2011 08:16:58
bad sector ครับ ทั้งที่ผมไม่ค่อยถ่ายหนังไปมา ใส่หนังครบลูกก็เอาไว้ดูหนังเฉยๆ
ผมเลยไม่แน่ใจว่าที่ผมเก็บอยู่มันผิดรึเปล่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 301

01/07/2011 12:58:47
คุณ คคห 300 ได้หนังมาจากไหนครับ หรือเวลาเอาหนังลง hdd ทำยังงัยครับ

... ผมใช้ตามปกติ 10 กว่าลูกไม่เคยมีปัญหาเลยครับ ปกติจะใส่กล่องพลาสติกที่มีขายทั่วไปใบละ 80 บาทครับ ... แต่จะระวังเรื่องการหยิบจับมากกว่า ถ้ามีกระแทกหรือหล่น ก้อมีสิทธิกลับบ้านเหมือนกันครับ

... ปัญหาที่เคยเจอจะเป็นที่ docking มากกว่าครับ ... ถ้าใช้ของถูกมากๆ เวลามันเสีย มันอาจจะทำให้ข้อมูลเราเสียไปด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 302

borzel

01/07/2011 13:22:53
หนังผม ก็โหลดเอาน่ะครับ แล้วก็ใส่ box ทำเป็น external ไป copy ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า box ไม่ดีรึเปล่า
ไม่ทราบว่ามี docking ดีๆ แนะนำไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 303

04/07/2011 10:12:41
0
ที่ผมใช้อยู่จะมี EZdock กับ neolution ครับก้อใช้ได้อยู่ครับ .... ตัว EZdock ที่ใช้เป็น 2 เบย์ duplicate ได้ มี e-SATA ราคาสูงหน่อยแต่ก้อใช้งานได้ดีครับ ตัว neolution จะถูกกว่า ซื้อมาลองดูได้ 5-6 เดือนครับ ก้อใช้งานได้ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 304

borzel

05/07/2011 08:16:48
ขอบคุณคุณ Tanawat Na Ja มากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 305

05/07/2011 12:00:29
0
ตอนนี้กำลังลองหาทางเล่นเพลงให้แจ่มๆผ่านน้องอันครับ ... ลองโน่น นี่ นั่น ด้วยความเมามันเลยครับ ...

...ตอนนี้น้องอันผมเปน Win7 Ultimate อยู่ ... Player ที่ใช้ได้ก้อจะปรมาณ Foobarหรือ cPlay ส่วนตัวที่ใช้คู่กัน wasapi และ ASIO หรือ Fidelify ของคุณwindowsX ครับ ...

หลังจากปรับแต่งแล้ว ... สุ้มเสียงก้อเรียกว่าไปวัดไปวาได้ไม่อายใครเลยครับ

... แต่ยังงัยขอเวลาลองอีกสองสามวันครับ ลงตัวเมื่อรัยจะรีบมาอัพเด็ทให้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 306

06/07/2011 13:55:50
0
ตอนนี้โหลดไฟล์ 24/96 มาเพียบ ... เสียดายยังหาได้แต่พวก vintage เก๋ากึกเลย ... แต่เสียงแหล่มเป็ดเลย อิ อิ อิ ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 307

11/07/2011 16:09:59
ตอนนี้ที่หายไปเพราะฟังเพลงเพลินเลยครับ ... หนังเลยซาๆไปหน่อย อิ อิ อิ ...

การต่อตอนนี้ก้อง่ายๆครับ

- ดูหนัง: ultra > hdmi > จอ led > swan m50w บ้าง ชุดโฮมของ yamaha บ้างแล้วแต่อารมณ์ โดยเล่นผ่าน Total Media Theatre บ้าง MPC - Home Cinema บ้างครับ แต่ถ้าเล่นจาก video library ที่อยู่ใน hdd ที่อยู่ในเครื่องก้อใช้ xbmc เล่นง่าย ทำปกง่าย ปรับแต่งได้เยอะ

- ฟังเพลง: ultra > optical> audio gd fun DAC > swan m50w กะ grado 225i โดยใช้ foobar + wasapi

ผมคุยให้ฟังเรื่องการดูหนังบน ultra ไปหลายครั้งแล้ว .... ตอนนี้ลองดูเรื่องฟังเพลงบ้าง .... จากที่ลองปล้ำมาอาทิตย์สองอาทิตย์ ต้องบอกว่าถึงแม้จะยังปล้ำไม่ชนะ แต่ก้อเป็นที่พอใจอย่างยิ่งครับ

... สำหรับคนที่ไม่ถึงกับต้องการความสมบูรณ์แบบฉิ่งเป็นฉิ่ง ฉาบเป็นฉาบ กลองเป็นกลอง เครื่องสายแยกออกจากกันเป็นชิ้นๆ ประมาณว่าสามารถบอกได้ว่านักไวโอลินคนไหนเล่นเพี้ยนบ้าง .... ผมว่าเหลือๆครับ ฟังเพลินทีเดียวครับ ..... ตอนนี้ไฟล์เพลงที่เป็น lossless ก้อหาได้ง่ายๆ แม้แต่ hd track ตั้งแต่ 24/96 ขึ้นไปก้อมีพอหาได้อยู่ ... ต้องบอกว่าพอได้ฟัง hd track แล้วไม่อยากกลับมาฟัง flac แล้วครับ 555... เพียงแต่ว่าพวก hd track นี่ผมยังมีสะสมไว้ไม่มาก เลยยังต้องสลับไป สลับมาอยู่

... ตอนนี้กะลังไล่ประกบระหว่าง cd player กะ ultra อยู่ว่าเป็นงัย ... ไว้จะกลับมาเล่าให้ฟังคร๊าบบบบ

แต่ถ้าพูดถึงระยะยาว ultra เป็น music server ที่คุ้มมากๆครับ ... และในยุคนี้ไฟล์ hd track เริ่มทะยอยออกมาเรื่อยๆ ซึ่งไฟล์พวกนี้ให้เสียงแต่ดีกว่า cd ทั่วไป ... ดังนั้นผมว่าการเล่นฟังเพลงจากคอมนี่เป็นอะไรที่เราหลีกเลี่ยงยาก น่าเสียดายที่ ultra ไม่มี coax ผมเลยต้องโดนบังคับให้ใช้ optical ซึ่งเท่าที่ลองเสียงจะแข็งๆหน่อยครับ

ไว้มีเวลาจะกลับมาเล่าให้ฟังอีกครับ .....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 308

11/07/2011 21:08:47

วันนี้พอมีเวลา ขออนุญาตต่ออีกนิ๊ดส์ครับ ....

วันนี้มีคนโทรหาผมที่บริษัทถามเรื่องน้องอัน xtreamer ultra แล้วก้อลามไป pro ต่อไป ixtreamer แล้วก้อลามไปถึง popcorn a210 และ c200 .... คุยกันจนกระทั่งคิดว่าน่าจะครบทุกยี่ห้อที่มีในตลาดเลยครับ 55+ นึกว่าคุยครบทุกยี่ห้อน่าจะจบ ปรากฏว่าคนที่โทรไปเปิดแนวรบใหม่ลามไปถึงจอ lcd led smart tv ฯลฯ โน่นเลยครับ 555 ...

พอคุยถึงเรื่องจอนี่ยาวหนักกว่าคุยเรื่องฮาร์ดดิสก์ เพลย์เยอร์อีก .... เพราะแนวโน้วจอจะพัฒนาไปอีกไกล .... เรียกว่าตามกันไม่ทันเลยครับ ...

แต่สำหรับกระทู้นี้ผมขอเอาง่ายๆระหว่างจอ led กะ led smart tv ก้อแล้วกันครับ ... smart tv เป็นความพยายามของบริษัทขายจอที่จะทำให้จอมีความสามารถใกล้เคียงคอมมากขึ้น โดยผนวกความสามารถเรื่องการเล่นไฟล์มัลติมีเดีย ดูยูทูป ฟังอินเตอร์เน็ตเรดิโอ ท่องเน็ต และอื่นๆเข้ามาด้วยโดยให้เราจ่ายกะตังเพิ่มสำหรับความสามารถที่เพิ่มขึ้น .... เท่าที่ผมได้สัมผัสหลายๆยี่ห้อ ต้องบอกว่ามันไม่ใช่แค่จอทีวีอีกต่อไปแล้ว แต่มันเป็นอะไรที่มากกว่านั้นเยอะที่เดียว .... แต่แน่นอนครับ ยิ่งจอมัน smart มากเท่ารัย ตังในกระเป๋าคุณก้อลดลงมากเท่านั้นครับ 5555

.... ที่ผมแนะนำคุณที่โทรมาคือ เลือกซื้อจอที่ให้ภาพที่แกชอบมากที่สุด ความสามารถเรื่องความ smart ต่างๆตัดทิ้งไปเลย ..... เก็บตังไว้สอยน้องอันดีกว่า .... เพราะยังงัยจอจะ smart แค่ไหนยังงัยนาทีนี้ก้อยังสู้คอมไม่ได้ครับ

.... ที่ผมแนะนำคือซื้อจอ led ประมาณ series 5 + น้องอัน + โปร .... คือใช้ led + น้องอัน แทน smart tv ที่ยังแพงโหดอยู่ แล้วใช้ xtreamer pro ที่ใส่ hdd ได้ 2 ลูกทำหน้าที่เป็นเพลย์เยอร์หลักในการเล่นหนังไฮเดฟ ... ตอนแรกแกก้องงๆว่าทำไม่ต้องมีทั้งน้องอันทั้งโปร ผมก้อเลยอธิบายว่ายังงัยโปรก้อถูกสร้างมาเป็น hd player ก้อใช้มันเป็นเพลย์เยอร์ซะจะได้ถูกเรื่อง ... ส่วนถ้าอยากได้ smart tv ก้อจัด led แจ่มๆ + น้องอัน แฮปปี้กว่าเยอะ! คุยกันสักพักใหญ่ แกก้อถึงบางอ้อ แล้วก้อต้องกลับไปขอ ผบทบใหม่ ... เพราะถึงแม้จะประหยัดตังกว่า แต่จำนวนชิ้นเพิ่มขึ้น!

ไว้มีเวลามากๆหน่อยจะมาอธิบายต่อให้ฟังคร๊าบบบบ .....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 309

pookrook

12/07/2011 19:07:52
รบกวนถามผู้รู้ครับ ถ้าผมมี Ext.Harddisk เช่น BUFFALO(PXT500U2-AP)หรือSamsung (S2 Story Station)ซึ่งมีซอร์ฟแวร์มาให้ในตัวพวกแบ๊คอัพ ตั้งรหัส encryption จะมีผลกับ xtreamer ultra หรือ xtreamer pro ทำให้ไม่สามารถเล่นหนังหรือมองไม่เห็นExt.Harddisk หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 310

17/07/2011 12:52:39
0
พวก ext hdd ที่มี encryption หรือ software สำหรับ back up ลงมาด้วยเท่าที่เคยลองนานมากแล้ว ... มีปัญหาบ้างครับ ... ตอนนั้นที่ผมทำคือ format ทิ้งทั้งลูกเลยครับ

ผมแนะนำว่าลองเอา ext hdd ที่มีอยู่โหลดหนังใส่ไปสัก 2-3 เรื่อง แล้วลองไปเสียบกะเครื่องหน้าร้านเลยครับ .... จะได้รู้ว่าได้หรือไม่ได้ หรือมีปัญหาอะไรหรือเปล่า ... ได้ความยังงัยฝากมาเล่าให้ฟังกันบ้างเน้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 311

Ch

18/07/2011 07:39:39
เช็คราคาบ้านเราขายแพงไปหน่อย 12,900บ. ในต่าง ปท. เขาขายกันที่ไม่เกิน 9,000บ. ถ้าราคาแบบบ้านเรา (และถ้าไม่สนเรื่องพัดลมดัง) ประกอบคอมฯ เองดีกว่า ผมซื้อ Xtreamer Ultra มาแล้ว CPU Atom Dual Core ก็งั้น ๆ ลง Win7 เล่นหนัง HD ก็สะดุด (ลองมาหมดแล้ว GOM VLC K-Lite PowerDVD11 TotalMedia Theatre 5) ต้องลง WinXP จึงจะพอใช้ได้ เสียบ eSATA ก็ boot ไม่ขึ้น boot จาก internal HDD นะ แต่ถ้าเสียบ eSATA docking แล้ว BIOS มัน detect ไม่ได้ค้างตั้งแต่ยังไม่ boot ผมแก้ไม่ได้ตอนนี้ใช้ USB ไปพลาง ๆ ก่อน แต่ชอบ Ultra มากกว่า PC ตรงที่ไม่มีเสียพัดลมนี่และครับ ลองเดินหลายที่ IT Mall(Fortune), IT Sqaure(หลัก 4), Pantip งามวงศ์วาน ไม่เจอ PC Case แบบ Passive Cooling เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 312

เป้ง

19/07/2011 08:54:02
เมื่อวานอยู่ดีๆ Xtreamer Pro ก็ไม่มีเสียงซะดื้อๆ เลย ลองเปลี่ยนสาย HDMI ก็แล้ว Reset เป็น Default ก็แล้ว มันก็ยังไม่หาย ปิดๆเปิดๆ อยู่พักใหญ่ๆ เสียงก็มา ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ ?

รบกวนทุกท่านที่ใช้ Pro หน่อยครับ พอดีผม Reset ไป แล้วลืมไปว่าก่อนหน้านี้ set อะไรไปบ้าง อยากจะขอดูที่ท่านๆ set น้อง pro เพื่อเป็นแนวทางครับ

Pro ผมต่อโดยตรงกับ philips 5605 ลองเซ็ตไปมา แล้วรู้สึกไม่คุ้นเคย มันแปลกๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 313

20/07/2011 11:24:41
คุณ ch เรื่องราคานี่แต่ละตัวแทนกำหนดกันเองครับ .... บางประเทศแพงโหด บางประเทศก้อดูแล้วเหมือนถูก ... สำหรับ xtreamer ที่ทางบริษัทมีร้านค้าหน้าเว็ปขายของแข่งกะ dealer ราคาหน้าเว็ป xtreamer.net จะค่อนข้างถูกทีเดียวครับ ... แต่ถึงแม้ค่าตัวน้องอันบนหน้าเว็ป xtreamer.net จะดูถูก แต่พอรวมค่าขนส่งมาแผ่นดินสยามก้อถูกกว่าราคาที่ทาง gizmodo ขายไม่เท่ารับครับ

ครั้นเราลองดูราคาเพื่อนบ้าน หน้าเว็ปเค้าอาจจะดูถูกครับ ... แต่พอรวมภาษีและค่าขนส่งราคาก้อเริ่มไม่ถูกแล้วครับ ... ยิ่งถ้าคิดจะสั่งตรงจากต่างประเทศ พอเจอค่าขนส่งระหว่างประเทศเข้าไปอีก ก้อมีจุกเสียดแน่นเฟ้อได้ครับ ... นี่ยังไม่คิดถึงเรื่องการประกันและการส่งซ่อมน่ะครับ

ส่วนเรื่อง performance ของน้องอัน ... อย่างที่ผมช่วงหลังๆ หลังจากที่ได้เล่น 3-4 อาทิตย์ ผมว่าน้องอัน xtreamer ultra ไม่ใช่เครื่องเล่นหนัง hd ที่ดีที่สุด ... แต่น้องอันจะเหมาะกับการเป็นเครื่องเล่นมัลติมีเดียมากกว่า และน้องอันยังทำให้ทีวี led ที่ซื้อมาสัก 3-5 เดือนของเรากลายเป็น smart tv ขึ้นมาทันตาเห็น โดยไม่ต้องเสียตังไปซื้อทีวีรุ่นใหม่ๆที่เป็น smart tv ที่ราคาออกจะซิบๆเลยครับ

... ในความเห็นผม ผมว่า led แบบไม่ smart + น้องอัน ทำงานได้ดีและถุกกว่าที่จะเสียตังไปซื้อจอใหม่เยอะเลยครับ ... ยกเว้นแต่จะ upgrade ไปเป็นจอ 3D ไปเลยครับ

...... แต่ถ้าจะเน้นเรื่องการเล่นหนัง ซื้อ xtreamer pro หรือ iXtreamer หรือถ้าอยากได้ภาพแจ่มๆ ก้อจัด popcorn ไปเลยดีกว่าครับ

... แต่ถ้าใครสนใจประกอบ htpc ก้อเป็นอีกทางเลือกครับ ... ราคาอาจจะย่อมเยาว์กว่าน้องอันขึ้นอยู่ว่าคุณจะจัดหนักหรือเบา ... แต่สิ่งที่คุณจะได้คือ เคสคอมขนาด mini หรือ tower มาวางข้างทีวี ... เสียงพัดลมดังๆ ... ถ้าคุณบวก wireless keyborad กะสาย hdmi 1.4 กะรีโมทที่มากะน้องอัน .... ราคาคงไม่ต่างกันแล้วครับ ... อันนี้ใครชอบแบบไหนจัดได้ตามชอบใจเลยครับ .... ลองเดินดูตลาดหาทางเลือกก่อนตัดสินใจเป็นดีที่สุดครับ!

จริงๆอยากบอกอีกทีว่าใช้น้องอันเล่นเพลงผ่าน dac ดีๆสักตัว จัดตั้งให้เหมาะสม ....เสียงแหล่มมากครับ!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 314

01/08/2011 10:58:34
0

.... ต้องขอโทษมิตรรักแฟนเพลงที่มีรสนิยมทางด้านการดูหนังชัดระดับบลูเรย์เปนหลังที่ไม่ค่อยได้เข้ามาอัพเด็ทข่าว ... พอดีติดธุระอยู่ 2-3 เรื่องครับ

ตอนนี้เคลียร์ตัวเองเรียบร้อยแล้วว่าน้อง annie ไม่ได้ท้องกับผม แต่อาจจะท้องกับฟิลม์ ... เอ มันเกี่ยวกันตรงไหนเนี่ย! 55+ ครือมีข่าวซับน้ำตาชาวอีสานที่โดนพิษนกเตนถล่มเสียเปียกโชกไปหมด ....

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 315

01/08/2011 12:22:51

คือทาง Gizmodo ได้จัดโปรในช่วงเดือนสิงหาคมสำหรับผู้ที่ยังลังเลว่าจะซื้อ hd player หรือจะทนดูดีวีดีที่ชัดบ้างไม่ชัดบ้าง .... เสียงระเบิดในฉาก action ดังประมาณแมวตด ก้อน่าจะได้เสียกันงานนี้แหละครับ

... ไล่จากน้องน้อย Xtreamer Sidewinder รุ่นที่ความสามารถไม่ด้อยกว่ารุ่นใหญ่ แต่ขนาดเล็กกระทัดรัด ประมาณว่าจับขึ้นเอวได้สบาย ... ตอนนี้มีโปรราคาพิเศษแถมด้วยเสา WiFi ครับ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 316

01/08/2011 13:01:05

ส่วนถ้าใครต้องการ hd player ที่สามารถเสียบน้องไอได้ ... ต้องนี่เลยครับ iXtreamer .... คุณสามารถเสียบอุปกรณ์ตัว i เช่น iPod Touch, iPhone, iPad ฯลฯ ที่ใช้ os4.0 ขึ้นไปได้ โดยมันจะทำหน้าที่ทั้งชาร์จและเล่นไฟล์ที่อยู่ในอุปกรณ์ตัว i ได้เลย แต่ต้อง os4.0 ขึ้นไปน่ะครับ .... รุ่นนี้แถม Ice Cube มูลค่าร่วมพันที่เปน passive cooling ทำให้ iXtreamer ทำงานได้แบบเงียบกิ๊บเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 317

01/08/2011 13:05:36
0

ขอแถมอีกตัวครับ พี่ใหญ่ของวงการ Popcorn Hour C-200 ... พบราคาสุดพิเศษพร้อมเสา WiFi USB รุ่น WN150 ราคากว่าพันครับ ... ตัวนี้ขาใหญ่จัดหนักไม่ควรพลาดครับ ... ดีจริงๆ เล่นไฟล์บลูเรย์ฟูลริบไม่ต่างจากดูแผ่นเลยครับ เมนงเมนู เสียงไฮด๊งไฮเด็ฟมากันพร้อมเพรียง ... เห็นราคาโปรนี่ต้องบอกว่า ไม่ซื้อต้องมีน้ำตาซึมวันหลังแน่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 318

01/08/2011 13:14:19
0
ใครสนใจรุ่นไหน สอยกันได้ตามชอบใจครับ .... ส่วนใครไม่แน่ใจว่ารุ่นไหนเหมาะกับคุณหรือรักพี่เสียดายน้องลองโทรมาปรึกษาที่ Gizmodo ได้เลยครับที่ 02-233-8661-2 ครับ ...

หรือถ้าใครตัดสินใจแล้ว ... แต่ขี้เกียจเดินไปซื้อ โทรสั่งลูกพี่เบียสบริการส่งถึงหน้าประตูบ้านตามมุมขวาบนได้เลยคร๊าบ ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 319

01/08/2011 13:33:12
0

... งานนี้กับตันแจ็คจัดให้เองครับ 55+ แต่จริงๆมันไม่ค่อยเกี่ยวกับ นกเตนเท่ารัยเน้อ 55+

... แต่ถ้าใครสนใจก้อรีบจัดเถอะ ... รายการจัดแค่เดือนเดียวหรือเท่าที่ของแถมมีเน้อ ... ราคา+โปรนี่สุดๆจริงๆครับ .... ถ้าของแถมหมดก่อนสิ้นเดือนก้อถือว่าจบรายการครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 320

03/08/2011 10:35:20

ขออัพอีกอย่างน่ะครับ ....

... Xtreamer Pro น้องเอ็กซ์ที่ขึ้นชื่อลือชา ใช้งานง่าย สั่งซ้ายไปซ้าย สั่งขวาไปขวา ไม่เกี่ยวไฟล์ ใส่อะไรไปเล่นได้หมด... ดาวค้างฟ้าที่ยังเสน่ห์แรง ... หนึ่่งเดียวที่ใส่ใส่ของแข็งได้ทีเดียวสองช่องทาง เอ๊ย! เอ๊ย!เอ๊ย! ใส่ฮาร์ดดิสก์ได้สองลูกภายในเครื่อง ไม่ต้องเสียเวลาเสียบเข้าเสียบออก อ๊าก! วันนี้เป็นอารายหว่า 55+ ... ไม่ต้องเสียเวลาเปลี่ยนสลับฮาร์ดดิสก์ไปๆมาๆครับ ...... กะ Popcorn A210 น้องน้อยของค่าย Popcorn Hour ที่ใช้ชิปสุดแจ่ม Sigma Design ตอนนี้ก้อมีราคาพิเศษสุดๆเกินหักห้ามใจเช่นกัน....

พี่น้องคนไหนสนใจสอบถามได้ที่ Gizmodo โทร 02-233-8661-2 หรือ บริการส่งถึงหน้าประตูบ้านได้ที่คุณเบียสมุมขวามือบนเลยคร๊าบบบบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 321

ก๊วกกี้

03/08/2011 10:52:10
37
คุณพี่ธณวัฒน์ครับ ในกรณีที่ตอนนี้ผมมีแค่จอ 42"ที่เป็น HDReady ผมจะรับอรรถรสในการรับชมน้อยกว่าจอรุ่นใหม่ไฮเทคทั้งหลายมากแค่ไหนครับ ในการที่จะหาพวกhd playerนี้มาเล่น (เสียงก็ยังเป็น2ch ต่อกับ integrated อยู่เลย) แถมยังไม่มีแผนการที่จะเปลี่ยนจอใหม่จนกว่ามันจะเจ๊งซะด้วยสิครับ

แบบว่าจอผมยังซิงกับภาพไฮ-เดฟน่ะครับ

แหะแหะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 322

03/08/2011 20:59:28
น้องก๊วกกี้ ถ้าจอเป็น HD Ready ผมคิดว่าน่าจะเป็นจอ 720p ครับ ... ถ้าเทียบกับจอ LED 1080p ปัจจุบันที่ขายๆกันอยู่ ต่างกันมากพอควรในแง่ของความคมชัดครับ ... ยิ่งถ้าเป็นจอที่เป็น 3D นี่ก้อจะยิ่งให้ภาพที่คมชัดและเคลื่อนไหวที่ราบรื่นขึ้นไปอีกมากมายครับ ก้อคือระดับที่เราเห็นตามห้างเลยครับ

... ส่วนเรื่อง smart หรือไม่ smart tv นี่เป็นเรื่องของฟีเจอร์เสริมเสียส่วนใหญ่ครับ เช่น ต่อเน็ตได้ เข้าโซเชี่ยวเน็ตเวอร์คได้ เข้าเว็ปเบราซ์เซอร์ได้ สร้างภาพจำลอง 3D จากหนังหรือรายการทีวีที่เป็น 2D ได้ ฯลฯ ... อันนี้ไม่ค่อยจำเป็นเท่ารัย ... เอาเปนว่าดูกระเป๋าเป็นหลักครับ ตอนนี้จอ led 40" ที่ไม่ smart จะอยู่สองกลางๆครับ ... น้องก๊วกกี้ปล่อยของที่ใช้อยู่สักตัวก้อได้แล้ว 55+

... แต่ยังงัยก้อดีครับ การที่เล่นไฟล์ mkv 1080p พวกเรื่องละ 6-15 กิ๊กหรือ BluRay Full Rip ไอ้พวกที่หนังเรื่องละ 30-40 กิ๊กจากเครื่อง hd player จะเป็น popcorn hour ก้อดี xtreamer ก้อดี รับรองว่าชัดว่าดูดีวีดีมหาศาลครับ ... เรื่องว่าถ้าได้ดูแล้วจะไม่อย่างไปดู hbo cinemax ที่เป็น standard definition อีกเลยครับ

.. ถ้าเริ่มเล่นผมจะแนะนำ xtreamer pro ครับ ... เล่นง่าย ไม่เลือกไฟล์ ไม่ค่อยจุกจิกครับ ... ถ้าจะเสียก้อเสียเลยครับ แต่ก้อส่วนน้อยมากๆครับ ... แต่ยังงัยไม่ต้องห่วงครับ xtreamer นี่ Gizmodo รับประกัน 2 ปีเต็มครับ .... ส่วนหนังก้อเอาแค่ mkv 1080p ก้อพอ ฮาร์ดดิสก์ 2 เทได้หนังเกือบ 200 เรื่อง ... ดูกันตาฉีกถึงหูเลยครับ 55+

ส่วนเสียงก้อจัด swan สักชุด ... กระหึ่มบ้านแน่ครับ 55+ ยังไม่ต้องไปชุดโฮมหรอกครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 323

สนใจครับ

04/08/2011 20:03:32
เห็น xbmc ออกตัวใหม่แล้ว เป็นยังงัยบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 324

05/08/2011 11:43:55
0

ช่ายครับคุณชัดเจน เอ๊ย! คุณสนใจครับ!

ตอนนี้เวอร์ชั่นล่าสุดจะเป็น 10.1 ครับ ตัวนี้ stable แล้วครับ ชื่อเป็นทางการว่า Dharma! ไม่รู้ว่าใช้แล้วจะถึงนิพพานในชาติปัจจุบัน หรือ หมายความว่าสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม! 55+

ผมโหลดมาได้หลายวันแล้วแต่ยังไม่ได้ลองสักที ... แต่ตัวนี่น่าจะแจ่มอยู่ ... มีการปรับปรุงเรื่อง player และเรื่องซับไทเทิ้ลที่เคยจุกจิกใน version ก่อนๆ

ตอนนี้ผมไปหาวิธีการใช้ภาษาไทยมาได้ ... ไม่รู้จัดเตรียมโดยใครครับ เรียกว่า ผู้มีอุปการะคุณก้อแล้วกัน! ถ้าใครใช้น้องอันอยู่แล้วอยากได้ก้อเมลมาขอได้ครับ tsankosik@yahoo.com

ส่วนใครจะโหลด xbmc version ใหม่ ก้อตามนี้เลยครับ http://xbmc.org/download/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 325

panumas_tri

08/08/2011 15:35:45
สอบถามหน่อยครับ ผมใช้ ixtreamer อยู่ครับ พอดี ซื้อ ipad2 มามันเสียบกับ ixtreamer แล้ว ไม่ได้อ่ะครับ
มันเห็นเป็นไดร์ฟ ไม่ยอมเข้าหน้าเมนูของdoc อ่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 326

08/08/2011 17:20:13
^
แฮะ แฮะ แฮะ พอดีผมไม่่มี iPad 2 ให้ลอง .... ใครใช้อยู่ส่งเสียงหน่อยคร๊าบบบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 327

15/08/2011 15:24:47
0
ย่องมา .... ย่องมา .... ย่อง มา ...... จะมาเล่าให้ฟังเรื่อง sidewinder 2 คืนนี้คร๊าบบบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 328

15/08/2011 21:40:28

จัดรูปให้ดูไปพลางๆก่อนแล้วกัน ....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 329

15/08/2011 22:21:07
0

น้องสองเทียบกับน้องหนึ่ง ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 330

15/08/2011 22:29:54
0

ลองดูเป็คกันบ้างน่ะครับว่าเป็นงัย ..... ตัวเล็กหน่อย หวังว่าคงพอมองเห็น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 331

16/08/2011 11:48:26

สรุปง่ายๆครับว่าน้องๆเทพมาอีกตัวอีกแล้ว ... มาให้เราเชยชมก่อนนี้เง็กเซียนจะมาเอง คือ ตัว Prodigy ครับ

ตัว SideWinder2 นี้ สเป็คทางด้านของแข็ง - Hardware - คร่าวๆก้อ

... ใช้ชิป Realtek ตัวใหม่ พิมพ์นิยมเบอร์ 1185 ครับ
.. RAM - DDR3 256MB
.. พอร์ตเชื่อมต่อภาพและเสียงเต็มๆครับ .. มาแบบครบๆ มี component มี optical มี coax ฯลฯ
...... HDMI 1.3 interface up to 1080p
...... Composite Audio / Video
...... Component - Y/ Pb / Pr Video
...... SPDIF coaxial (digital audio)
..... SPDIF Optical TOSLink (digital audio)
.. Gigabit 10/100/1000 LAN และเสียบเสา WiFi มาให้เสร็จ ...
... USB3.0 ไว้โอนไฟล์ได้เร็วแบบโก๋ใจร้อนให้ 1 + USB2.0 ให้ 2 พอร์ต
.. มีช่องเสียบ SD Card ด้วยน๊ะจ๊ะ
... Remote Control แบบ Full Function 52 keys ไม่ใช่ 35 แบบรุ่นเก่าหรือ Pro ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 332

16/08/2011 11:53:35
0

อ้อ แล้วเจ้า SideWinder2 นี่น่าจะชนะ HD Player ชื่อดังหลายๆตัวในตลาดแบบนอนมาเลยครับ ... เพราะว่ามันนอนมาจริงๆ ... ไม่เหมือนกับตัว SideWinder รุ่นเก่าที่ตั้งมาครับ ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 333

16/08/2011 13:16:35
อ้อ อ้อ ... ราคายังไม่ได้สรุป .... แต่ถ้าเคาะคร่าวๆน่าจะอยู่ประมาณสี่พันห้าครับ บวกลบก้อนิดหน่อยครับ ... จัดว่าเป็น reaktek 1185 ที่มี WiFi รวมเบ็ดเสร็จที่ราคาน่า ... มากๆครับ

อ้อ อ้อ อ้อ ... ส่วนว่า SideWinder2 นี่จะมาถึงเทศไทยเมื่อรัย ...ก้อน่าจะพร้อมส่งตัวประมาณปลายๆอาทิตย์หน้าครับ ... หรืออย่างช้าก้อไม่น่าเกินสิ้นเดือนนี้ครับ

สนใจก้อลองโทรพูดคุย สอบถามข้อมูลได้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 334

16/08/2011 13:33:12
0
ไม่รู้ว่าคุณ panumas_tri ตกลงใช้ iXtreamer กับ iPad2 ได้หรือยัง ... หรือถ้าใครมีไม้ตายเด็ดๆ ฝากแนะนำไว้ด้วยเน้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 335

yoyo

16/08/2011 13:48:52
30
ว้าว 4500 ราคาน่าสนใจจริงๆ

ผมสนใจตัวนี้ตั้งแต่ออกมาโชว์ตัวในเวปใหม่ๆแล้ว 55555

ต้องลงชื้อจองหรือเปล่าครับพี่ Tanawat
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 336

17/08/2011 10:50:02

... โฮ โฮ โฮ ... พี่โยสนใจด้วย ... นึกว่าสนแต่ฟังเพลง มีเวลาดูหนังด้วยเหรอครับ

ตอนนี้ราคายังไม่คลอด แต่ไม่น่าจะหนีสี่ห้าครับ ... ราคาตามประกาศกระทรวงพาณิชย์น่าจะคลอดภายในวันสองวันนี้ครับ 55+

... ส่วนเรื่องการจองว่ากันแบบมั่นคงได้เลยครับ ... ลงชื่อกันได้เลยครับ ... ของเข้าร้านเฮียเมื่อรัยจะรีบแจ้งครับ

1) พี่โย
2)
3)

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 337

17/08/2011 10:57:31
0
ตัว SideWinder2 นี่เก่งหลายด้านครับ .... รับรองว่ามันไม่ได้เป็นแค่ 'another Realtek 1185 HD Player' แน่ๆครับ... ไว้จะทะยอยมาเล่าให้ฟังครับ ... ที่โพสต์ไว้ด้านบนมันเป็นแค่สเป็คคร่าวๆ .... ประมาณว่าแค่เป็นน้ำจิ้มครับ

.... อดใจรอสักนิ๊ดส์ครับ ... จะลำเลียงมานำเสนอคร๊าบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 338

นายมั่นคง

17/08/2011 11:14:31
4,282
เอาล่ะวา มาใหม่อีกแล้วครับท่านๆๆๆ 555

สงสัยผมต้องหาพวกชิพ Realtek มาไว้ดูหนังเหมือนกันครับพี่ธนวัฒน์ วันก่อนได้หนัง AV มาลูกนึง เปิดดูกับชิพ Sigma ไม่ได้เลย แต่เปิดดูในคอมได้ สงสัยน่าจะเป็นที่ตัวชิพแหง๋ๆๆ เลยครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 339

17/08/2011 22:05:11
0
เฮีย .... หลังจาก SideWinder2 นี่ยังมีเทพจุติ Prodigy อีกครับ ... Prodigy จะมาถึงสยามประเทศประมาณปลายเดือนหน้าครับ ...

Prodigy นี่ใช้ Realtek 1185 ความเร็ว CPU นี่ล่อไป 750 MHz เลยครับ ... Realtek 1185 ที่ว่าเร็วๆ CPU ยังวิ่งแค่ 500 MHz เองครับ ... ตัว 1185 นี่ CPU วิ่งเร็วเท่า Sigma ตัวที่ใช้ใน Popcorn Hour และ Dune เลยครับ ... แต่ราคาก้อน่าจะแพงกว่า SideWinder2 ประมาณ 40-50% ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 340

yoyo

19/08/2011 10:06:00
30
มายังเอ่ย...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 341

19/08/2011 13:25:02
0
มาปลายอาทิตย์หน้าครับพี่โย .... ราคาแบบฟันธงอยู่ที่ 4,500 บาท รวมเสา WiFi ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 342

22/08/2011 09:54:43
0
ปลายอาทิตย์นี้น่าจะมาถึงครับ .... ไม่เกินต้นอาทิตย์น่าจะถึงหน้าร้าน ....

... เดี๋ยวอาทิตย์นี้จะทะยอยมาเล่าต่อครับ .... ว่าเจ้า SideWinder2 มันมีอะไรพิเศษ และต่างจาก Realtek 1185 ตัวอื่นๆยังงัย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 343

pop

22/08/2011 17:10:57
ขอปรึกษาพี่ Tanawat และทุกท่าน
ผมใช้ Xtreamer pro ครับ ปัญหาเกิดจากผม Copy หนังให้เพื่อนโดยการต่อจาก XT Pro=>Notebook=>Vivo โดยใช้สาย USB ตอนที่ทำก็ปรกตินะครับ แต่พอตืนมาตอนเช้า ปรากฎว่าเครื่อง XTpro โชว์ไฟแดงกระพริบๆ ลองถอดปลั๊กแล้วเปิดใหม่ก็ไม่บูท ลองทำ Emergency ก็ไม่บูท (ก่อนหน้านี้ก็ Copy หนังจาก Notebook=>XT pro เป็นประจำ) รบกวนพี่ช่วยแนะนำการแก้ไขด้วยครับ
ปล.จิซโมโด รับซ่อมไหมครับ ผมอยู๋ระยองครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 344

22/08/2011 18:39:40
0
คุณ pop อาการประมาณว่าตอนนี้ไฟไม่ติดเลย หรือติดแบบกระพริบแล้วภาพไม่ขึ้นครับ

... ยังงัยก้อไม่น่าต้องเป็นห่วงเพราะคิดว่าน่าจะอยู่ในประกัน ... ซื้อร้านไหนส่งร้านนั้นเลยครับ .... ยังงัยเวลาส่งส่งอะแด็ปเตอร์ไปด้วยก้อดีครับ ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 345

pop

22/08/2011 21:45:06
ขอบคุณพี่ Tanawat มากครับ
เครื่อง XT Pro ของผม ณ ตอนนี้เปิดไม่ติดและไม่มีไฟขึ้นเลยครับ ดับสนิท ผมซื้อจากเชียงใหม่ครับ เดี๋ยวลองโทรไปถามทางร้านดู
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 346

23/08/2011 09:22:33
0
^
อย่าลืมส่งอะแดปเตอร์ไปด้วยเน้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 347

23/08/2011 14:09:36

กลับมาเล่าต่อเรื่อง Xtreamer SideWinder2 ครับ .... ตัวนี้ใช้ next gen Realtek 1185 เป็นตัวประมวลผล ที่มาพร้อมกับความสามารถหลากหลาย เรียกว่าถ้าจะเอาแบบละเอียดๆ คงต้องว่ากันหลายหน้า A2 ครับ 55+ .... งั้นว่ากันแบบย่อๆแล้วกันครับ ... ถ้าใครสนใจด้านไหนเป็นพิเศษก้อถามมาได้ ผมจะจัดให้เป็นพิเศษครับ ...

• USB3.0 โอนไฟล์ได้รวดเร็ว สูงสุดถึง 4.8Gbps พร้อม 256Mb DDR3 RAM
• Gigabit LAN (10/100/1000)
• IR Remote Control 52 คีย์
• รองรับ HDD ขนาด 2.5” ได้สูงสุดถึง 1 เทรา
• รองรับไฟล์มัลติมีเดียหลากหลายรวมถึงระบบเสียง HD7.1 และ App อื่นๆอีกมากมาย และยังรองรับ BD-ISO และ DVD IFO/ISO ตลอดจน .cue และ .ape
• สามารถใช้งานได้กับ Xtreamer Live, Jukebox, และ VOD Project ที่สามารถเข้าถึง VDO On-line ได้มากมาย
• การก็อปปี้ CD หรือ DVD เก็บบน HDD ก็ถูกออกแบบให้ทำได้ง่ายดายด้วยการกดเพียงปุ่มเดียวบนรีโมทคอนโทรล
• เสิร์ช ฟังชั่นที่ออกแบบใหม่ทำให้การค้นหาไฟล์บน HDD ทำได้สะดวกและเร็วขึ้นเมื่อทำงานกับทีวี
• GUI ใหม่ที่มาพร้อมกับเว็ปเบราส์เซอร์ที่สามารถควบคุมผ่าน ยูเอสบี เมาส์และคีย์บอร์ดได้ เข้าเว็ปดูหนัง ฟังเพลง ดูรูปภาพ และข่าวได้สะดวกไม่ว่าจะเป็น YouTube, GrooveShark, Last FM, Sky.FM, SHOUTcast, Pandora, MLB.tv, Yahoo! Finance, Picasa, Flickr ฯลฯ
• รองรับการใช้งาน Social Network เช่น Facebook ทำให้สามารถแบ่งปันให้เพื่อนๆได้ง่ายดายตลอดเวลา
• ออนไลน์ Firmware ดาวน์โหลดและติดตั้ง
• มาพร้อมกับซับไทเทิ้ล เบราส์เซอร์ ทำให้เลือกซับไทเทิ้ล SRT จากที่ไหนบน HDD ก็ได้
• มาพร้อมกับ DDnS ทำให้สามารถเข้าหา SideWinder2 จากภายนอกได้ง่ายดายซึ่งเป็นฟีเจอร์ที่เครื่องเล่นอื่นๆไม่มี
• ฟั่งชั่น NFS ทำให้สามารถแชร์ไฟล์ผ่านเน็ตเวิร์คได้ง่ายดาย

.... ตอนนี้มีทั้งคนที่จองกับทางมั่นคง ... จองผ่านหน้าเว็ป (พี่โยโดดเดี่ยวผู้น่ารัก อิ อิ อิ) ... และจองกับทางบริษัทโดยตรง ... ทาง Giz จัดเต็มครับ เราสั่งมาให้มิตรรักแฟนเพลงขาหนัง HD พอควรครับ น่าจะพออยู่ ... แต่ถ้าใครขาดความมั่นใจในตัวเอง จองสะหน่อยก้อไม่เสียหายครับ .....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 348

NirunCh

24/08/2011 09:36:19
หลังจากที่หาข้อมูลอยู่นาน ทั้งในเนต และโทรไปสอบถามที่ GIZ เอง ในที่สุดก็ได้จับ Xtreamer Ultra เนื่องจากคอมเสีย ^^
ถึงแม้ว่า จะมี รุ่นอื่นที่ Spec ดีกว่า แต่ชอบ ที่ Design แค่นั้นที่ชนะใจมาได้ (แต่ก็คิดนาน ถ้าคอมไม่เสียคงจะไม่ได้จับ)
- ยังหาวิธี ลงแบบ Dual boot อยู่เพราะอยากใช้ทั้ง Ultra Os และ windows 7 ในเวปก็มีบอก แต่ขอทำความเข้าในก่อน เลยใช้ windows 7 ไปพลางๆ ก่อน แต่ก็ไม่ได้ลงโปรแกรม อะไรมากมายนัก แค่ Xbmc และ Foobar 2000 เอาไว้ใช้งาน
- กลัวเพียงอย่างเดียวหากหมดประกัน (เวลาอยู่ในประกันไม่เห็นจะเสียสักที) จะซ่อมไม่ได้ ไม่มีอะไหล่ อะไรประมาณนั้น
- เท่าที่ลองใช้อยู่ก็ดีนะ เงียบดี ใช้งานทั่วๆ ไปได้ดี ส่วน งาน Multimedia ยังไม่ได้ลองแบบลึกๆเลยยังไม่รู้ว่ากระตุกไหม เวลาดูหนัง Hi-Def แต่เนื่องจาก Xtreamer Ultra เป็นเหมือนคอม ก็คงมีปัญหาแบบคอมพวิเตอร์ทั่วไป แฮงค์ บ้างค้างบ้าง ประมาณนั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 349

24/08/2011 12:11:43
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ชมรม ultraman คุณ nicunch ครับ....

.. ultra = PC ครับ การใช้งานต่างๆรวมถึงการดูแลเหมือนคอมยังงัยยังงั้น!.. ใช้คอมเป็น ก้อใข้ ultra เป็นครับ

เรื่องแฮงค์นี่ตั้งแต่ใช้มาผมยังไม่เจอครับ .... อาจจะเป็นที่ช่วงหลังผมใช้หลักๆแค่เข้าเน็ตกับฟังเพลง .....

xmbc ตัวใหม่ก้อใช้งานได้ดีครับ player ของตัวใหม่เก่งกว่าเก่าเยอะ .....

... แต่ผมยังยืนยันคำเดิมว่า .... ถ้าจะดูหนังเป็นหลัก ตีซะว่า 6-70% ขึ้นไป จัด HD player ไปเลยน่าจะเหมาะกว่าครับ

ตัว ultra นี่ทุกอย่างอยู่บนบอร์ดและมาในกล่องที่ค่อนข้างจุ๋มจิ๋ม ... การโมต่อค่อนข้างยาก ... ยกเว้นแต่ออกมาทำข้างนอกครับ >>>> วึ่งไม่แนะนำครับ ... ใช้แบบเดืมๆดีที่สุ๊ดดดดดครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 350

24/08/2011 13:33:02
0

ตกลงบักจอร์จ ขาใหญ่ของ xtreamer แจ้งว่าตอนนี้กะลังทะยอยส่งของอยู่ครับ ... แต่ดูท่าทางแล้วกว่าทาง Giz จะได้ของก้อน่าจะอาทิตย์หน้าครับ ... ดังนั้นกว่าจะส่งหน้าร้านได้ก้อน่าจะเป็นปลายๆอาทิตย์ครับ

ระหว่างที่รอ ... เอาสเป็คมาดูย้อมใจไปพลางๆแล้วกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 351

yoyo

24/08/2011 18:03:05
30
พี่ tanawat ครับ ที่ว่าฟังก์ชั่น

การก็อปปี้ CD หรือ DVD เก็บบน HDD ก็ถูกออกแบบให้ทำได้ง่ายดายด้วยการกดเพียงปุ่มเดียวบนรีโมทคอนโทรล

อันนี้ต้องมี external DVD-ROM อีกตัวหรือเปล่าครับ อันนี้น่าสนใจนะเพราะผมชอบ RIP DVD เองบน PC ถ้า SIDEWINDER 2 ทำได้ข้างนอกล่ะก็ น่าสนใจจริงๆ 555

ว่าแต่.. มาหรือยังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 352

24/08/2011 18:30:11
0

พี่โยครับ ตามที่ทางบักจอร์จเล่าให้ฟัง คือ เราต้องเอา USB DVD Rom มาเสียบ ... เวลาจะ Rip DVD ก้อกดปุ่มบน remote แค่ปุ่มเดียวครับ ....

... ผมคิดว่าสำหรับหนัง DVD ฟั่งชั่นแบบนี้ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ... ที่น่าลุ้นคือถ้าเป็น CD-A คุณภาพและไฟล์ที่ได้จะเป็นงัยน้อ อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 353

mong1726

25/08/2011 16:46:36
0
ก่อนอื่นก็ต้อง สวัดดีคับคุณTanawatก่อนเลย ผมไม่ได้เข้ามาที่นี้นานและเพราะไม่มีเวลาว่างเลย ที่เข้ามาวันนี้มีเรื่องจะถามว่ามะไหร่ xtreamer pro จะสามารเล่นไฟล์BDMVแบบเห็นเมนูซักทีล่ะครับ ไม่ทราบว่าตอนนี้มันทำได้หรือยังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 354

25/08/2011 19:26:07
0
อ้อ! คุณ mong1726 หายไปนานเลย ..... โอกาสที่ xtreamer pro จะเล่น BD full rip เมนูได้นี่ริบหรี่ครับ ... เพราะเป็นข้อจำกัดของ chipset Realtek ตัวที่ pro ใช้อยู่ ... นาทีนี้ถ้าอยากได้เมนูบลูเรย์ต้องจัดตระกูล sigma ประมาณ popcorn hour, dune egreat บางรุ่นสถานเดียวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 355

NirunCh

28/08/2011 19:21:22
ตั้งแต่มาใช้ Xtreamer Ultra มา ยังไม่เคยใช้งานเกี่ยวกับ Media เลยอะ ใช้แต่เล่นเกมส์
(!! หรือว่า เรา ใช้งานผิดประเภท ) เลยไม่รู้ว่าโปรแกรมไหนเหมาะ Xtreamer Ultra รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 356

28/08/2011 20:51:33
0
อ้าว! คุณ nirunch ไม่เคยใช้น้องอันดูหนัง ฟังเพลงบ้างเลยเหรอครับ ... มัวแต่เล่นเกมส์เพลินเลยเหรอครับ 55+

... คือถ้าดูหนัง mkv นี่แนะนำ xbmc ครับ ... ใช้งานง่าย ปรับแต่งได้เยอะ อินเตอร์เฟสแจ่ม ทำปกกะแฟนอาร์ตก้อง่าย แถมยังเลือกปกและแฟนอาร์ตที่ต้องการได้ด้วย ... แต่ถ้าดูฟูลริปนี่ยุ่งนิดครับ ... แนะนำ total media theater v5 ครับ วิธีการใช้งานและเซ็ทอัพให้กลับขึ้นไปดู คคห 200+ ครับ

... ใช้น้องอันฟังเพลงก้อแจ่มน่ะครับ ... ได้ dac ซักตัวนี่สวรรค์รำไรเลยครับ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 357

NirunCh

28/08/2011 21:43:44
ปกติ ผมดูจากหนังจาก Xtreamer Sidewinder นะครับ เลยไม่ได้ลองครับ ส่วน xbmc ลงแล้วละครับ ลองบ้างนิดหน่อย ดูดีมีชาติตระกูลนะ แต่เดี๋ยวจะ ลอง total media theater v5 ว่าจะเข้ากันกับ Xtreamer Ultra ขนาดไหน ส่วน DAC นี้กำลังมองๆ อยู่ แต่คงไม่แพงมากหรอกครับ เอาแค่พอไหวก็พอแหละ --"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 358

29/08/2011 09:53:52
0
ถ้าสนใจ dac ลองโทรคุยกับคุณหมูหวานดูครับ ... มีหลายระดับราคาให้เลือกเลยครับ

... เริ่มต้นก้อไม่กี่พันครับ ... แต่เสียงแจ่มแจ๋วเลยครับ! มันทำให้เราฟังเพลงมีความสุขขึ้นเยอะเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 359

yoyo

29/08/2011 17:13:42
30
มาหรือยังครับพี่ Tanawat
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 360

29/08/2011 20:31:09
0
พี่โย ทางบักจอร์จพี่ใหญ่ของแก๊งค์มดเอ็กซ์แจ้งมาว่าไซ้ซอกคอสอง เอ๊ย! ไซด์วายน์เดอร์สองจะมาช้าหน่อยครับ .... คาดว่าจะส่งออกจากโรงงานปลายอาทิตย์นี้ ... คิดว่าน่าจะส่งของได้ต้นอาทิตย์หน้าครับ ... ล่าช้าไปอีกหนึ่งอาทิตย์ครับ ... ได้ข่าวงัยจะรีบมาแจ้งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 361

thidaratri

30/08/2011 10:15:17
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 362

Thidaratri

30/08/2011 10:19:44
0
สวัสดีครับอาจารย์ อาเฮีย ฮิฮิ

กำลังมองหาตัวที่ 2 อยู่ ว่าจะเล่น โปร เหมือนเดิม คราวก่อนมีน้องอัน มาชลอ คราวนี้ เจอ น้องไซร้สอง อีก แถม โปรดีจี้ ก้จะตามมาอี๊ก เอาไงล่ะคราวนี้

โปรตอนนี้ เท่าไร แล้วครับ คนเก่าให้กี่เปอเซ็น คิคิ เพราะยังไง โปรมันก็เด็ดขาดที่สุดในสามโลกตรง 2 เท 2 ลูก นี่แหละ (3เท ยังไม่มีปัญญา เอิก)

แล้วจะแวะมาแซวใหม่คร้าบ

*** รบกวนเฮีย กระทู้ 361 ด้วยนะครับ ไม่ได้มานาน กดไม่เป็นซะงั้น อายนะเนี่ย ฮิ้ววววววววว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 363

นายมั่นคง

30/08/2011 10:49:53
4,282
สวัสดีคร้าบบบ เดี่ยวอาจารย์ธนวัฒน์มาตอบคำถามแน่นอนจ้าๆๆๆๆ

ส่วนเรื่องกระทู้นั้น ไม่ต้องกังวลเรื่องกดผิดกดถูกล่ะคร้าบบบ 555 ใช้งานอย่างสบายใจ อย่างเดียวก็พอแล้วครับคุณ Thidaratri 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 364

30/08/2011 18:57:41
pro อยู่ที่ ห้าเจ็ดจ้า คุณธิดาราตรี ... คุ้มสุดๆแล้วนาทีนี้ ยกเว้นแต่จะไปเล่น realtek 1185 ... ซึ่งนาทีนี้ .. นาทีนี้ .. นาทีนี้น้องไซด์สองคอสองกำลังจะเคลื่อนย้ายก้นปอดๆออกจากโรงงานแถวสะพานเหล็ก เอ๊ย! เมืองจีนปลายๆอาทิตย์นี้ครับ .. สำหรับน้องซอกคอนี่ราคาพร้อมเสา wifi อยู่ที่สี่ห้าจ้า ....

... ส่วนโปรจีดี้นี่คาดว่าจะคลอดหลังกำหนด ... ผมว่าน่าจะซักเดือนตุลาโน่นเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 365

NirunCh

31/08/2011 09:57:19
ตั้งแต่ใช้ Xtreamer Ultra มา ผมว่าฟังเพลงเพราะนะ โดยใช้ foobar2000 เล่น แต่ถ้ามี dac ท่าทางเพราะกว่านี้ สงสัยได้ซื้อ dac แน่ๆ ^0^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 366

31/08/2011 18:28:35
0
foobar + wasapi แซ่บหลายเด้อ .... ยิ่งถ้าได้ dac ซี๊ดส์สุดๆครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 367

NirunCh

31/08/2011 21:29:33
เพิ่งจะเซต foobar + wasapi เสียงดีขึ้นเยอะเลย ตอนนี้ก็เหลือแค่ dac ละ สงสัยจะได้ ซี๊ดส์สุดๆละครับ งานนี้ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 368

Thidaratri

01/09/2011 15:51:15
0
ดีดีอีกที ครับ อาเฮีย

ไม่ลบก็ดีครับ เลขสวย หวย ออก ฮิ้ว

ท่านอาจารย์ ราคากำลังเหมาะมือที่เดียว ห้าจ็ดห้า

แต่ไหนไหน ก็รอแล้ว ขอชม น้องอัน น้องไซ้ น้องจีดี้ กันเต็มๆ ตาอีกที

แต่งานนี้ ได้เสียค่าตัวน้อง เอ็กซ์ อีกเครื่องร้อยเปอเซ็นล่ะคร้าบ

ไปแล้ว ฮิ้วววว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 369

02/09/2011 11:46:23

Ho Ho Ho......

.... ตกลงบักจอร์จแห่งสมาคมร่วมเกาหลีไทยมดเอ็กซ์เม็นคลับก้อยืนยันแล้วครับว่าเสาร์นี้น้องไซ้ซอกคอสองส่งมาไทยแน่!

... ลูกพี่จอร์จแกบอกว่าที่ช้ากว่ากำหนดเพราะว่า f/w ตัวใหม่ 3.0 ที่ปรับอินเตอร์เฟซใหม่และเพิ่มลูกเล่นอีกมากมายก่ายกองจนนับไม่หวัดไม่ไหวที่ทางสมาคมมดเอ็กซ์เม็นพัฒนาออกมา ยังใช้งานได้ไม่สะใจโก๋ ... แกเลยออก 3.06 มาให้ใช้บนน้องไซ้ซอกคอสะงั้น! ดังนั้นคนที่สั่งและคนที่จองและคนที่มีแผนว่าจะจัดน้องไซ้ซอกคอสองมากันเหงาคอก้อจะได้ f/w 3.06 เลยจ้า!

ถ้าดูแบบนี้ของน่าจะเข่้าหน้าร้านได้ไม่เกินปลายสัปดาห์หน้าจ้าาาาาา .....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 370

02/09/2011 12:08:03
0

คุณ thidaratri ..... ไซด์2 ก้อน่าเล่น ... โปรดิจี้ก้อน่าสอย .... รักพี่เสียดายน้องแบบนี้จัดแซนด์วิชเลยดีมั๊ย .... เครื่องนึงดูห้องนั่งเล่น ... เครื่องนึงดูห้องนอน .... ส่วนโปรใส่ hdd ได้สองลูกจัดหนักเลยครับ ไว้หน้าบ้าน คนผ่านไปผ่านมาจะได้คอยชื่นชมด้วย 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 371

05/09/2011 10:19:43
0

ระหว่างที่รอน้องไซ้สอง เราลองมาดูว่ามีหนังอะไรที่จ่อคิวให้เราดูแบบฟูลริบบ้าง ... เอาเฉพาะที่ฟอร์มคับแก้ว แต่คุณภาพในแก้วเป็นงัยนั่นอีกเรื่องครับ 55+

... ขอเริ่มจากหนังจตุภาคที่น่าจะเป็นเบญจภาคหรือมากกว่า ... กัปตันแจ็ค สแปโร่ ดาราสุดเซอร์ครับ ... ภาคนี้สนุกน้อยกว่าภาคก่อนๆอยู่พอควร ...แต่ imdb rate ก้อไม่น่าเกลียดมากครับ 6.8/10 ครับ

http://www.imdb.com/title/tt1298650/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 372

05/09/2011 10:36:16
0

ที่ถัดมาเป็นหนังขุนค้อนที่ไม่ใช่ประธานสภาของสยามประเทศครับ เป็นหนังที่ผมว่าเรื่องและการแสดงค่อนข้างอ่อน ... ดีที่เป็นหนังที่ไม่ต้องใช้ความคิดมาก ... จริงๆแล้วไม่ต้องใช้ความคิดเลยครับ 55+ .... ที่ดีมากคงจะเป็นเรื่อง CG ครับ ... อลังการมาก ฉากแอ็คชั่นก้อทำได้ดีทีเดียวครับ ... เรื่องนี้ imdb rating ได้ตั้ง 7.3/10 เลยครับ .....

.... อย่าว่าโง้นงี้งั้นเลยครับ ... ผมดูจริงๆก้อเพลินเลยครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 373

05/09/2011 10:47:14
0

เรื่องสุดท้ายที่อยากนำเสนอคือ x-men first class เรื่องนี้ผมว่าเป็นหนังที่ดีครับ ดีทั้งเนื่อเรื่อง การแสดง และ CG ดูสนุกมากๆครับ ... อาจจะเป็นอืดอาดบ้าวช่วงกลางๆเรื่อง ... แต่พอช่วงปลายๆก้อกลับมาสนุกกว่าตอนต้นอีก ... เรื่องนี้ผมว่า แม็กอะวอยด์ที่เล่นเป็นโปรเฟสเซอร์เอ็กซ์ดูจะถูกไมเคิ้ล ฟาสเบนเดอร์ที่เล่นเป็นแม็คนีโตเบียดเบียนไปพอควร ....

เรื่องนี้ imdb ได้ตั้ง 8.0 เลยครับ

http://www.imdb.com/title/tt1270798/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 374

05/09/2011 15:40:57
0

ไหนๆก้อไหนๆแล้ว แนะนำต่อเลยแล้วกันครับ หนังภาคที่ห้าของ the fast and the furious .... FAST FIVE.... เรื่องนี้เนื้อหาโอเค แต่ฉาก action ว่ากันสุดๆ ... ดูสนุกดีครับ คอหนังไม่ควรพลาด .... เรื่องนี้ imdb ให้้ 7.5 ครับ

http://www.imdb.com/title/tt1596343/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 375

05/09/2011 15:47:34
0

ส่วนหนังเด็กดูได้ ผู้ใหญ่ดูไม่ผิดก้อต้อง Rio กะ Rango ครับ ... สนุกทั้งคู่ครับ ... ไม่ควรพลาดครับ ... เวลาเหนื่อยๆดูการ์ตูนบ้างก้อเพลินดีครับ

http://www.imdb.com/title/tt1436562/

http://www.imdb.com/title/tt1192628/

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 376

06/09/2011 10:33:14
ทำไมผมเปิดวิดีโอ แล้วมันกระตุกอ่ะครับ ทุกนามสกุล ทั้งวินโด และ os เลย แก้ไขไงครับ

ผมใช้ฮาร์ดดิสนอก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 377

06/09/2011 16:20:53
0
คุณ 376 ที่ถามมาน่าจะเป็น ultra เท่าที่ผมใช้มา mkv หรือ ts 1080p นี่เล่นได้สบายๆ ทั้งใช้ everest os และ win7 ขอรายละเอียดเพิ่มหน่อยครับ

... สิ่งแรกที่ลองได้คือเปลี่ยนสาย usb ที่ใช้ต่อ external hdd ครับ ... เลือกสายที่กล้ามใหญ่หน่อยครับ ... และน่าจะลองเอาไฟล์ที่มีไปเล่นกับคอมหรือโน้ตบุ๊คดูว่ากระตุกเหมือนกันหรือเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 378

07/09/2011 19:43:09
เพิ่มเติมครับ ผมเล่นไฟล์ DVD .vobฮาร์ทดิสใน ไม่กระตุกครับ แต่ไฟลื .MKV .ts ฮาร์ทดิสนอกกระตุก ไฟลืหนังไม่มีปัญหา เพราะดุอยู่ประจำ เด๋วผมจะลองเปลี่ยนสาย USB ดูครับ ขอบคุณสำหรับแนวทาง ไม่หายยังไงจะกลับมาบอกครับ ^^

ผมอยากได้เกมสืและโปรแกรมที่ต่อกับiphone4 ด้วยอ่ะครับ หาได้จากไหน ขอบคุณครับ

ปล.ผมใช้อึลต้าถูกแล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 379

07/09/2011 22:01:43
UPDATE ลองก๊อบหนัง และเอ็มวี ลงฮาร์ทดิสในแล้ว ภาพกระตุกแต่เสียงปรกติ ไม่หายครับ หรือเป็นเพราะลงไดเวอรืไม่ครบ หรือโปรแกรม แต่รู้สึกได้ว่า คีย์บอร์ดไม่ลื่นเลย รู้สึกว่าใช้ความสามารถมันได้ยังไม่ถึง 10% ที่มันทำได้เลย T^T
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 380

08/09/2011 12:04:16
0
ขอรายละเอียดหน่อยครับ เช่น ใช้ os อะไร ไฟล์เป็นไฟล์นามสกุลอะไร ใช้โปรแกรมอะไรเล่นเล่นจาก hdd extrenal? แล้วถ้าเล่นไฟล์ที่มีปัญหากับคอมเป็นอย่างไร

เท่าที่ผมใช่้นี่ก้ออย่างที่บอกครับ .mkv .ts .tp ที่เป็น 1080p ไม่เกี่ยงขนาดผ่านฉลุย ... พวก mv นี่ยิ่งชิวๆครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 381

08/09/2011 12:08:26
0
อ้อ! พึ่งเห็นว่าให้รายละเอียดไว้พอควร .... ขอรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยคร๊าบ ... หรือจะโทรคุยที่บริษัทก้อๆได้ครับ 02-233-8661-2 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 382

08/09/2011 12:28:16
0

ขออัพเด็ท SideWinder2 หน่อยครับ ...

.... ของมาถึงนานแล้ว ....แต่ออกของไม่ได้คร๊าบ .... เอกสารส่งมาไม่ครบ ... ส่งมาให้ใหม่ก้อลงวันที่ผิดอีก! กว่าจะออกของได้คงจะเป็นวันจันทร์โน่นเลยครับ .... ต้องขอโทษมิตรรักแฟนเพลงคอหนังขาโจ๋ไว้ณที่นี้ด้วยคร๊าบบบบบ .... แล้วเดี๋ยวจะจองตั๋วบินไปเกาหลีไปจัดการบักจอร์จให้เป็นการตอบแทนคร๊าบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 383

NirunCh

09/09/2011 03:00:58
น่าจะมีการรับ turn นะ จะได้ลองดูว่า SideWinder 2 ดีกว่า SideWinder 1 มากไหม ครั้น จะซื้อใหม่ ก็ใช่ว่าจะดี มีทั้ง SideWinder และ Xtreamer Ultra อยู่แล้ว 5555 ^^

-เท่าที่ลองใช้อย่างเต็มที่ สำหรับ Xtreamer Ultra เนี้ย ผมว่าใช้ Windows 7 64 bit ดีสำหรับผมนะ นิ่งดี ไม่ค่อนร่วน เหมือน 7 32 bit แต่ไม่ค่อยชิน เท่าไหร่เพราะเคยใช้แต่ Xp ส่วนใหญ่ผมเอามาท่องเนต กับฟังเพลง เลยอาจไม่มีปัญหามากนัก ถ้าดูหนังจะใช้เจ้า SideWinder 1แทน
-ชอบมาก ฟังเพลงผ่าน foobar + wasapi เสียงดีขึ้นเยอะเลย ตอนนี้ก็เหลือแค่ dac แหละครับ แต่ไม่ชอบอยู่อย่าง เดียว หากเปิด foobar + wasapi จะเปิดดู youtube หรือ ไฟล์ เพลงด้วยโปรแกรมอื่นๆ จะไม่มีเสียง คาดว่า เป็นเพราะ foobar + wasapi เพราะหากตั้งค่า Out Put เป็น Auto ก็ใช้ได้ดี แต่เสียงสู้ foobar + wasapi (หรือคิดไปเอง ^^ )

- สงสัยอยู่อย่าง ว่า Wifi USB ต้องใช้ ของ Xtreamer อย่างเดียวรึเปล่าหรือใช้ของยี่ห้ออื่นได้

-ลองตั้ง Dual Boot ระหว่างUltra OS + Win 7 ลองไปลองมา ต้องลง window ใหม่เลย 55555 สงสัยต้องลง Ubuntu + Win 7 แทนเพราะลงง่ายกว่า ถ้า Ultra OS มีเป็น ไฟล์ install มาก็คงดีนะ เลยยังไม่ได้ลอง Ultra OS เแบบ เต็มๆ ต้องหา HD อีกลูกมาลองเล่นดูน่าจะง่ายกว่า

-F/W 3 นี้ใกล้ยังครับ จะได้ลองกับ SideWinder 1 จะได้รู้ว่าเป็นไงบ้างดีกว่าเดิมไหม

-เกมส์ก็มีเล่นบ้าง เรื่อยเปี่อย ลองเล่นเกมส์เก่า ๆ เนี้ยปรับได้เนียนมากๆ ปรับได้สุดๆ ส่วนเกมส์ใหม่ ๅก็คงไม่ไหว ตามสเปกเครื่องแหละ

-USB ที่มากับ Ultra มีจำหน่ายแยกไหมครับ รวมทั้ง รีโมท และ keyboard ถามไว้เผื่อทำหล่น ตกแตก อะไรประมาณนั้น 5555555

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 384

Thidaratri

09/09/2011 10:17:26
0
อาจารย์ครับ

ผมเจออันนี้มา

http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1452115-Xtramer-Pro

สงสัยไม่รอดแน่ๆ

ไปแร้วววววววววววววววววววววววววววววววววว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 385

yoyo

09/09/2011 18:08:40
30
นานมั่กๆ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 386

09/09/2011 18:37:26
0
ช่ายพี่โย บักจอร์จรู้ว่าเราอยาก .... มันเลยให้เรารอจนความอยากทะลุต่อมไปเลยครับ 555

.... แถมสั่งกันมาจนแทบหมดเนื้อหมดตัวแล้ว ยังอุตสาห์ส่งเอกสารมาให้ผิดอีก เลยต้องรอออกของวันจันทร์เลย .... เรียกว่าไปฝากพี่ศุลกากรไว้ดูเล่นเสียอาทิตย์นึงเลย 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 387

09/09/2011 18:49:41
0
คุณ thidaratri จัดไม่ sidewinder2 ก้อรอ prodigy ดีกว่า แหล่มกว่าเยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 388

Thidaratri

12/09/2011 07:47:05
0
ครับผมท่านอาจารย์

ดีจี้มาเมื่อไร ต้องขอชม เป็นขวัญตา

ไปแร้วววววววววววววววววววววววววววววววววววว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 389

12/09/2011 11:15:05
ได้เลยคุณ thidaratri มีข่าวคืนหน้าหรือคืบหลังอะไรเกี่ยวกับน้องจีจี้ จะรีบมาโพสต์จ้า ....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 390

13/09/2011 15:26:21
0

ในที่สุด..... ในที่สุด .... ในที่สุด .....

....มันก้อมาแล้ว SideWinder2 มาถึง Gizmodo เป็นที่เรียบร้อยแย้ว ... หลังจากที่ประสพอุปสรรคนานาประการ 55+ ของทะยอยส่งพรุ่งนี้จ้าาาาาาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 391

14/09/2011 11:06:00

ถึงก้อชั่ง ไม่ถึงก้อชั่ง .... ในที่สุดรถไฟสาย Xtreamer - Gizmodo ก้อฝ่าอุปสรรคขวากหนาม .. ตลาดสด .. กระแส แง้ว แง้ว แง้ว มาถึง Gizmodo จนได้เวลาตามฤกษ์ 15.50 ของเมื่อวานครับ .....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 392

14/09/2011 11:11:21
0

ตนที่จองไว้ และรออยู่ ... ดูรูปเพื่อสร้างความอบอุ่นทางใจก่อนได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 393

14/09/2011 11:12:41
0

อีก.... แง้ว แง้ว แง้ว ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 394

14/09/2011 11:14:00
0

ใกล้อีกนิดส์ แง้ว แง้ว แง้ว .....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 395

14/09/2011 11:17:49
0
จาก คคห 392 นี่เป็นสต็อคที่เหลือจากการจัดส่งของที่จองไว้แล้วครับ ... พอมีเหลืออยู่บ้าง ... แต่ไม่มากครับ แง้ว แง้ว แง้ว ...

.... แนะนำว่าใครที่ยังไม่ได้จองไว้ ไปติดต่อร้านค้าใกล้บ้านท่านได้โดยว่องเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 396

15/09/2011 10:49:58
0
มัวแต่ยุ่งเรื่องเคลียร์ส่งของร้านค้ากับลูกค้าที่สั่งจอง เลยยังไม่มีเวลาลองซักเท่ารัยเลยครับ แฮะ แฮะ แฮะ ....

... ไว้ได้ลองจะรีบมาเล่าให้ฟังคร๊าบบบบบว่าน้องไซร้ซอกคอสองเป็นงัยบ้าง

ส่วนใครที่รอน้องจีจี้ xtreamer prodigy ต้องรอปลายเดือนหน้าเน้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 397

yoyo

15/09/2011 23:28:45
30
พี่ Tanawat ครับ ของพร้อมส่งแล้วใช่ไหมครับ

แล้วผมต้องทำไงต่อเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 398

16/09/2011 09:51:13
0
พี่โย จะจัดผ่านร้านเฮียก้อได้ครับ โทรหาน้าเบียสเลย หรือถ้าใจร้อนก้อโทรสั่งกะทางบริษัทผมได้ครับที่ 02-233-8661-2 ... ของยังพอมีอยู่ครับ พร้อมส่งได้ทันที

... ตอนนี้ของล็อตแรกนี่พร่องไปพอควรเลยครับ เมื่อวานเลยสั่งบักจอร์จไปอีกดอก ... ของล็อตใหม่น่าจะมาต่อลมหายใจให้ล็อตแรกแบบเฉียดฉิวคับ .... สำหรับคนชอบของใหม่ซิง ก้อรีบจัดเลยครับ ... ไม่งั้นต้องรอก็อกสองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 399

16/09/2011 10:03:07
0
ส่วนใครที่รอรีวิว ... เดี๋ยวเสาร์อาทิตย์นี้จัดให้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 400

แวะมาชม

16/09/2011 13:27:30
มาแย้วน้องหนูไซร้2 เดี๋ยวจะแวะไปชมคร๊าบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 401

แวะมาชม

16/09/2011 13:30:23
ตกลงแล้วมีใครได้เลองยัง เป็นงัยมาเล่ากันให้ฟังบ้างเน้อ .... เดี๋ยวเสาร์นี้จะแวะไปชมดูตัวจริงที่พันธุ์ทิพย์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 402

แวะมาชม โดนไปแล้ว!

17/09/2011 15:07:11
แวะไปดูมาแล้ว โดนซะหนึ่ง! กำลังลองเล่นอยู่ แต่เท่าที่สัมผัสได้ทันทีคือภาพสวยและลื่นไหลกว่า sidewinder ตัวเก่าแบบมากมาย เมนูใหม่ของเฟิร์มแวร์ 3.06 ก็สวยดี จัดวางได้ดีครับ แต่เมนูอืดไปหน่อย รวมถึงการสั่งการทั่วไปดูจะไม่เร็วตามใจคนใจร้อนเท่าไร สงสัยทาง xtreamer จะใส่ลูกเล่นมาเยอะไปหน่อย!

ไว้ได้ลองเต็มๆ จะกลับมาเล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 403

19/09/2011 13:54:01
เสาร์อาทิตย์มีโอกาสเล่น SideWiner2 แบบเต็มๆ .... เก่งเกินตัวเลยครับ ตัวนิดส์เดียวทำได้สารพัด .... ไว้คืนนี้จะมาเล่าให้ฟังพร้อมรูปครับ!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 404

19/09/2011 20:39:32
0
สงสัยคืนนี้จะอัพรูปม่ายไหวครับ ... เน็ตที่บ้านวันนี้อืดสนิทครับ ... ขอเป็นเช้าพรุ่งนี้เน้อ!

เน็ตทรูนี่ดีครับมากครับ ... เหมือนเล่นหวยรายวันเลยครับ ได้ลุ้นทุกวันว่าวันไหนท่านจัดเต็ม ... วันไหนมาครึ่งเดียว ... วันไหนมาค่อน ... ของผมวันนี้มาเสี้ยวครับ ...ซื้อ 10 เม็กได้แค่ 2 ครับ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 405

21/09/2011 20:35:22
0

วันนี้ขอเลียนแบบเฮียหน่อยครับ ... พยัคฆ์ร้ายคังคังฉิก อิ อิ อิ ... เปิดฉากใหม่เล่าเรื่องน้องไซร้ซอกคอสองแบบมีรูปครับ ... รูปมีพอควร คงต้องทะยอยจัดมาให้เรื่อยๆครับ ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 406

21/09/2011 20:44:15
0

โดยทั่วไปผมว่างานของน้องไซด์ไลน์เบอร์สอง เอ๊ย! ไซด์ไวนเดอร์2 ถือว่าใช้ได้ครับ ... หน้าตาดูดีมีชาติตระกูล ... ขนาดพอเหมาะมือ ไม่เล็กหรือใหญ่เกินไป ... ขับเคลื่อนด้วยชิป realtek 1185 + USB3.0.... เสาไวไฟก้อจัดมาให้เสร็จ ... ราคาค่าตัวสี่ห้านี่ผมถือว่าคุ้มค่าเป็นอย่างยิ่งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 407

21/09/2011 21:13:54

ตัวชิปเซ็ท realtek 1185 นี่เก่งพอควรครับ ... คร่าวๆก้อ
- CPU ประมวลผลเร็ว 500MHz
- ถอดรหัสและประมวลผลไฟล์มัลติมีเดียหลากหลายรูปแบบรวมถึงไฟล์ลูเรย์
- รองรับบลูเรย์เมนูแบบโปรไฟล์ 1
- ทำปกหนัง (Movie Wall) โดยอัตโนมัติถ้าในโฟลเดอร์ที่เก็บหนังมีรูป JPEG อยู่
- รองรับระบบเสียง HD7.1 ทั้ง Dolby TrueHD และ DTS-HDMA และ DTS-HDMR
- รองรับการทำ AV Streaming/Transmission via Ethernet & WiFi
- HDMI v1.3 with SPDIF Out
- USB2.0 & USB3.0
- Gigabit Ethernet

.... และอืนๆอีกมากมายครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 408

21/09/2011 21:23:51
0

เวลาเปิดเครื่อง ... ซึ่งสามารถจะเปิดจากปุ่มหน้าเครื่องหรือที่รีโมทก้อได้ ... สามารถตั้งได้ว่าจะให้เปิดแบบมี animation พร้อมเสียง หรือเป็นภาพนิ่งอย่างเดียว หรือเป็นภาพนิ่งพร้อมเสียง ....

... animation ก้อสวยดีครับ ... และก้อไม่รู้สึกว่าทำให้เครื่องเปิดช้าแต่ประการใด ... อยากจะ capture หรือถ่ายรูปตอนบู๊ทมาให้ดูแต่มันมาแบบเร็วและ pause ไม่ได้ครับ ... รูปเลยเป็นอย่างที่เห็นครับ 55+ จริงๆแล้วมันเป็นรูปจอทีวีร้อยๆพันๆจอเคลื่อนไหวเหมือนสายน้ำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 409

21/09/2011 21:31:02
0

ลักษณะของ interface ของ f/w 3.0 เปลี่ยนจากรุ่นเก่าๆอย่างสิ้นเชิงครับ ... Background ของ Home Menu จะไปทาง Xtreamer Ultra ครับ... และ f/w 3.0 มีการจัดหมวดหมู่ให้ใช้งานง่ายพร้อม features และลูกเล่นต่างๆอีกมากมายครับ

... ตัวที่มาจากโรงงานจะติดตั้ง f.w มาเป็น 3.06 ครับ ... แต่คุณสามารถอัพเป็น 3.07 ได้ออนไลน์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 410

21/09/2011 21:43:26
0

เวลาเครื่องบู๊ทเสร็จและเข้า Home Menu ก้อจะมีให้เลือก 4-5 อย่างครับ ...Favorite ... History ... Media Library ... Web Browser ... App ... และ Setting ครับ

... แต่ละหัวข้อก้อจะมีตัวเลือกให้อีกแบบมากมายก่ายกองครับ ... ความที่ลูกเล่นมันเยอะแยะมากมายก่ายกอง แนะนำว่าลองเล่นไปเรื่อยๆครับ อย่ารีบร้อน เดี๋ยวจะมึนงงเกินพิกัดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 411

21/09/2011 21:46:19
0

เวลาอยู่ที่แถบ Media Library ก้อสามารถเลือกว่าจะเข้า Library หรือจะเข้าตามประเภทของไฟล์ (movie, music, photo) ก้อได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 412

21/09/2011 21:54:03
0

ส่วแต่น Web Brawser ก้อไว้เข้าอินเตอร์เน็ตครับ ....มีหน้าที่เซ็ตไว้ให้แล้ว โดยที่ผู้ใช้สามารถเพิ่มหน้าเองได้ครับ

แต่ต้องบอกว่าถึงแม้น้องไซด์2 เล่นเน็ตได้ ... แต่ความสะดวกในการใช้และความเร็งสู้คอมไม่ได้เน้อ ... ใช้เป็นของแถมนี่โออยู่ แต่ถ้าจะใช้เป็นงานหลัก ขอแนะนำน้องอัน Xtreamer Ultra จะเหมาะกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 413

21/09/2011 22:02:13
0

และตามกระแส Social Network ครับ .... มีมาให้เสร็จทั้ง facebook และ twitter ... เรียกว่างานนี้มันตามมากวนเราถึงหน้าจอ LED สุดเลิฟของเราเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 414

21/09/2011 22:06:25
0

ส่วนเรื่องที่สำคัญ คือ การตั้งค่าต่างๆทั้งภาพและเสียง ก้อเข้าที่ Setting เลยครับ ... คราวนี้ก้อปรับกันให้เหมาะกับอุปกรณ์ทั้งจอและชุดโฮมที่ใช้อยู่เลยครับ

... การเซ็ทค่าจะจะมีหลายตัวอยู่ ... ภาพ ... เสียง ...เน็ตเวิร์ค ... ฯลฯ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 415

21/09/2011 22:11:45
0

เวลาเล่นก้อดูว่าตัวไหนที่เราใช้ก้อเปิดไว้ ... อันไหนไม่ได้ใช้ก้อไม่ต้องเปิดหรอกครับ .... มันจะทำให้เครื่องทำงานช้าครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 416

21/09/2011 23:04:35
0

ตัวไซด์2นี่อ่านบลูเรย์เมนูที่เป็นโปรไฟล์ 1.0 ได้ด้วยน่ะครับ ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 417

21/09/2011 23:18:06
0

และสำหรับคนที่ชอบดูหนังสวยงาม ประเภทว่าแชร์ให้คนที่บ้านดูด้วยไม่ได้ ทางน้องไซร้ซอกคอ เอ๊ย! ไซด์ไวน์เดอร์2 ก้อมีฟังชั่น Parental Control ให้ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 418

22/09/2011 14:45:12

เท่าที่ลองใช้น้องไซด์มาเกือบอาทิตย์ ... ผมว่ามันเป็นเครื่องเล่น HD Player ที่เก่งเอาการ คงจะเป็นเพราะการเลือกใช้ realtek 1185 และทาง xtreamer เองก้อตั้งหน้าตั้งตาปั๊มสินค้าคุณภาพที่มีลูกบ้า เอ๊ย! ลูกเล่นออกมาไม่หยุดหย่อน ....

ตัวไซด์สองที่ราคาสี่ห้ามาพร้อมเสาไวไฟ ผมว่าเป็น realtek 1185 ที่น่าจะถูกที่สุดในตลาด ถ้าไม่รวมสินค้เาเชื้อชาติจีน สัญชาติจีน ... ทำให้ผมอยากจะแนะนำว่าถ้าใครสนใตจะจัดเครื่องเล่น HD player ไม่ควรตัดสินใจก่อที่จะได้ลอง SideWinder2 ครับ ....

... แต่แน่นอนสินค้าทุกตัวมีทั้งข้อดีและข้อเสีย ... เด๋วผมจะไล่สิ่งที่ควรปรับปรุงของ Xtreamer SideWinder2 8รับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 419

22/09/2011 15:02:52
0

สิ่งที่ผมไม่ชอบหรือเห็นว่าควรปรับปรุงของ Xtreamer SideWinder2 มีอยู่ 3-4 ข้อครับ

ประการแรกคงเป็นเรื่องเมนูภาษาไทย ตอนนี้เลือกได้แต่ยังใช้งานไม่ได้ .... อันนี้ไม่ยากครับ คงได้รับการแก้ไขใน f/w ตัวถัดไป ....

ต่อมาคงเป็นเรื่องการรองรับซับไทเทิ้ลแบบ srt ภาษาไทย ที่ทั่วโลกมีใช้กันไม่มาก แต่ในไทยพอมีให้เห็นอยู่ ... ตอนนี้ยังใช้ไม่ได้ ... ตัวนี้น่าจะแก้ใน f/w ตัวถัดไปเช่นกัน

เรื่องการใช้งาน Movie Jukebox ตอนนี้ยังมีปัญหาในการสร้าง Movie Library ที่มีปกและรายละเอียดหนังบน External HDD อยู่ อันนี้ปัจจุบันคงตกเอาไฟล์รูปใส่โฟล์เดอร์หนังเพื่อให้โชว์ปกอย่างเดียวไปก่อน แต่จริงๆแล้วเท่าที่ผมใช้ Movie Jukebox กับ Xtreamer Pro ผมก้อไม่ค่อยชอบเท่ารัย เพราะมันทำให้เครื่องอืดๆ ... สำหรับไซด์2 ที่สามารถแสดงปกได้ง่ายแลฃะสั่งเล่นจากปกได้เลย ผมกลับว่าอย่างนี้ดีกว่าครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 420

22/09/2011 16:53:13
0

อีกอันที่ยังมี Bug ที่ทางอังเคิ้ลจอร์จรับปากว่าจะจัดหนักให้ใน f/w ตัวถัดไปคือ Web Browser และ You Tube ครับ .. ตอนนี้ทำงานได้ไม่ดีและบางทีทำให้เครื่องค้าง .. แต่ผมว่าส่วนใหญ่คนที่จัด Xtreamer SideWinder2 ไปคงจะเน้นเรื่องเล่นหนัง HD มากกว่าที่จะดู You Tube หรือเข้า Web Broser ทั้งวันทั้งคืน หรืองัย?!?!?

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 421

22/09/2011 23:47:12

คราวนี้เรามาดูสิ่งที่ผมชอบของ Xtreamer SideWinder2 ซี่งมีมากมายหลายบุ้งกี๋ครับ แต่ถ้าเอาหลักๆก้อมีประมาณนี้ครับ …....

….. ตัวเครื่องสวยหรูดูมีดีชาติตระกูลพอควรทีเดียวครับ ... ใช้มา 4-5 วันยังหาสิว ฝ้า กระ หน้าท้องลาย ไม่ได้เลยสักนิด.... เรียกว่างานนี้เสี่ยจอร์จจัดมาให้เต็มๆครับ ทั้งรูปลักษณ์สวย ขนาดเล็กกระทัดรัด งานเนียนแบบเมพๆ ความสามารถหลากหลาย ….

ถ้าจะว่ากันถึงความสามารถ น้องไซด์สองนี่จัดชุดใหญ่มาจริงๆครับ ลูกเล่นเพียบ เรียกว่าถ้าใครจัดไปแล้วจะลองเล่นลูกเล่นให้หมดคงต้องอดหลับอดนอนสามวันสามคืนแน่ 55+ … Side2 นี่ปรับแต่งได้สารพัด แถมยังใช้งานง่ายอีก สมกับที่รอมานาน ใครมีลูกมีหลานใช้งานเองได้เลยครับ ไม่ต้องส่งไปเรียนที่เตรียมฯ เผื่อลูกหลานจะย้ายค่ายจากเล่นเกมส์ มาดูหนัง! …. ส่วนถ้าใครให้ลูกหลานเล่นแล้วกลัวลูกหลานไปเจอไฟล์งานสีอ่อนแดงก้อใช้ฟังชั่น Parental Control กันไม่ให้เข้าไปดูไฟล์ในโฟลเดอร์ที่เราเลือกได้เลยครับ

…. นอกจะใช้งานง่ายแล้ว น้องไซด์สองยังให้ภาพที่สวยสด เต็มเม็ดสี ความคมชัดก้อดีกว่ารุ่นเก่าๆแบบเทียบกันไม่ได้ … คือถ้าไม่เห็นตัวเครื่อง คงนึกว่าเป็นเครื่องที่ใช้ชิปเซ็ท Sigma Design ที่ขึ้นชื่อเรื่องคุณภาพของสี มิติและความคมชัดของภาพแน่ครับ

… และเท่าที่ได้ลองน้องไซด์2มาหลายวัน ก้อต้องบอกว่าน้องไซด์2ไม่ต่างจากพี่ๆ ไม่ว่าจะเป็น Xtreamer Pro หรือ iXtreamer คือเล่นไฟล์ต่างๆได้ดีมาก ประมาณว่าใส่อะไรไปน้องแกเล่นหมด รวมทั้งไฟล์ 3D แบบ SBS หรือไฟล์ซับไทเทิ้ลแบบไฮเดฟ
เรื่องการทำปกก้อแสนง่ายดาย เพราะไม่ต้องทำอะไรเลยครับ แค่มีไฟล์รูปปกหนังอยู่โฟลเดอร์เดียวกันกับหนัง …. แค่นี้ปกก้อขึ้นแล้วครับ จากนั้นคุณก้อสามารถกด Play หรือ Enter แค่นี้คุณก้อได้ดูหนังที่คุณต้องการแล้วครับ …. แต่ถ้าคุณอยากได้อะไรที่มากว่าก้อต้องใช้ Movie Jukebox ครับ คราวนี้คุณก้อจะได้ทั้งปกหนัง แฟนอาร์ต รายละเอียดของหนังและอื่นๆอีกมากมายครับ

ส่วนใครใคร่จัดหนัก การโอนไฟล์ผ่าน USB3.0 ก้อเร็วซะใจครับ … แต่คอมต้องมีพอร์ต USB3.0 ด้วยน่ะครับ ดูตารางเปรียบเทียบความเร็วสูงสุดในการถ่ายท้อง เอ๊ย! ถ่ายโอนข้อมูลกันก่อนได้เลยครับ ……อันนี้ต้องบอกว่าไม่เชื่อก้ออย่าลบหลู่น่ะครับ 55+
USB2.0 Transfer Speed 60MB/s
eSATA Transfer Speed 300MB/s
USB3.0 Transfer Speed 400MB/s

และสำหรับคนชอบไร้สาย น้องไซด์2มาพร้อมเสา WiFi ทำให้ไม่ต้องเสียตังและเวลาไปหาซื้อครับ … แถมยังทำให้เราไม่ต้องเสียสละพอร์ต USB ไปหนึ่งเพื่อใช้การเสียบเสา WiFi ด้วยครับ

เรื่องบริการหลังการขายก้อไม่ต้องเป็นกังวล เพราะทางจีซโมโดจัดยาวครับ … รับประกัน 2 ปีเต็ม เรียกว่าใช้จนเบื่อแล้วเบื่ออีกก้อยังไม่หมดประกันเลยครับ
จริงๆมีอีกเยอะ แต่ตอนนี้ขอแนะนำแค่นี้ก่อน ไม่งั้นคนอ่านจะหลับเสียก่อน …..
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 422

23/09/2011 11:11:54
0

อีกสิ่งที่ผมว่าทางพี่ผมเอ็กซ์แกตั้งใจทำ f/w จริงๆก้อคือมันจะมีลูกเล่นตรงโน้น ตรงนี้ตรงนั้นอยู่เต็มไปหมด

... ยกตัวอย่างเช่น เวลาเล่นหนังแล้วอยากข้ามไปตอนที่ต้องการ เราสามารถเลือก Time Seek เป็นเวลาได้ละเอียดถึงหลักวินาที หรือจะเป็น Chapter ก้อได้ หรือจะเลือกเป็น Title ก้อได้ .... นอกจากนั้นยังสามารถใช้วงแหวนรอบปุ่ม Enter เป็นตัวเลื่อนแบบ Step ได้ครับ โดยจะเป็น ถอยหลัง 10 วิ, ถอยหลัง 1 นาที, เดินหน้า 30 วิ, เดินหน้า 3 นาทีครับ ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 423

23/09/2011 11:19:15
0
และสำหรับคนที่นิยมไฟล์ฟูลริบแบบจัดหนักประมาณ 30-40 กิ๊ก ... มีคำถามมาว่าทำไมเวลากดเล่นไฟล์ที่เป็น BDMV แล้วมันเข้าไปในโฟล์เดอร์ และต้องไปไล่หาไฟล์หนังเอาเอง! .... อันนี้เส้นผมบังเขาเหลียงซานครับ คือ ถ้ากด Enter ที่ปกหนังมันจะเข้าไปเป็น FIle Browser ครับ ... ถ้าจะเล่นต้องกด Play บนรีโมทครับ!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 424

jomjomjom

23/09/2011 11:38:19
5
พี่ธนวัฒน์ย์ครับ
ตัวนี้เอา External 2TB ที่มันเป็น USB3 แต่สายมันด้านนึงเป็นแบบ USB3 อีกด้านเป็น USB เอามาเสียบเล่นได้ไม๊ครับ ....

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 425

25/09/2011 12:14:44
^

เป็นคำถามที่ดีครับคุณ jomx3ย์!

ยังไม่เคยลองต่อเลยครับ เคยแต่ต่อกับคอมครับ เร็วปริ๊ดส์ย์x3เลย! แต่ถ้าต่อกับ Ext HDD ที่มี USB3.0 ไม่น่าได้ครับ เพราะตาม spec USB3.0 ของน้องไซด์2มันเป็นแค่ Slave ไม่ใช้ Host น่าจะสำหรับต่อโอนไฟล์กับคอม/โน้ตบุ๊คอย่างเดียวครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 426

29/09/2011 12:26:00
0
เท่าที่ได้ลองมาหลายวัน ค่อนข้าง enjoy เลยครับ ... ใช้งานง่าย สีอิ่มสวยกว่า Xtreamer ตัวก่อนๆมาก ... เรียกว่าน้องๆสายพันธุ์ Sigma Design เลย .... แถมยังใช้งานง่ายสุดๆ อยากให้ไปลองดูหน้าร้านครับ .... ซื้อไม่ซื้อ หรือสุดท้ายซื้อยี่ห้ออื่นก้อไม่ว่ากันครับ .... แต่ตอนนี้กระแส HD Player แรง ใครไม่เล่นเดี๋ยวตกยุคเน้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 427

03/10/2011 18:24:02
0

สำหรับคนชอบของใหม่และแรงสสสส และมีงบพอควรก้อคงต้องรอ Prodigy ครับ ตัวนี้มาประมาณต้นเดือนหน้าครับ ..... สเป็คคร่าวๆก้อ ....

- Next-Generation RTL Chipset 1186
- 512MB DDR3 Memory
- USB 3.0
- 3.5” HDD upto 3TB (not included)
- RealD 3D movies support
- OpenGL ES2.0
- Google Android 2.2 Dual boot (in future firmware)
- Gigabit LAN 10/100/1000
- Internal Jukebox (poster-based navigation)
- 1080p MKV support with header less compression and 16ref
- HD Audio with 7.1 CH Passthrough
- Adobe Flash
- Faster read/write speed
- Web Browser with wireless mouse & keyboard support
- CardReader
- Internal 802.11n 300Mbps, Mini PCie Wireless LAN
- Internal Passive cooling - fanless
- Optional DVB-t Tuner
- Google Android Dual booting in future update
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 428

NirunCh

16/10/2011 01:04:22
Remote ของ Xtreamer Ultra เหมือน กับ side winder 2 รึเปล่าครับ ( หากตั้ง คู่กันจะตีกันไหม )
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 429

สวัสดิ์ภพ

16/10/2011 16:52:42
ขอสอบถามหน่อยครับ

Xtreamer Pro ผม อยู่ดีเปิดแล้วไม่มีเสียงซะเฉยๆเลยครับ จะทำไงดีเนี่ย ><
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 430

16/10/2011 19:47:09
0
รีโมทของ Side2 กะ Ultra คนละตัวครับ ... และก้อคนละความถี่ ไม่มีให้บ้านเล็กมาวุ่นวายกับบ้านใหญ่แน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 431

16/10/2011 19:55:49
0
ลืมเล่าว่าคุณๆที่มี Apple ของพี่จ๊อปผู้จากไป .... สามารถใช้ Airplay กับ Xtreamer SideWinder2 ด้วยน่ะจ๊ะ .....

http://www.youtube.com/watch?v=IDwwAbGPtbA
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 432

bom

18/10/2011 14:54:56
Xtreamer Ultra กับ Xtreamer Prodigy ต่างกันตรงไหน อันไหนดีกว่ากันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 433

มู๋ฉึกฉึก

19/10/2011 20:42:48
0
มานั่งอ่าน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 434

20/10/2011 09:49:45
0
อ่านไป อ่านมารับรองงงครับ 55+ ข้อมูลมั่นเยอะหน่อย 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 435

20/10/2011 10:24:31
0
Ultra กับ Prodigy ต่างกันพอควรครับ ... แต่จะให้บอกว่าตัวไหนดีกว่าตัวไหนคงยาก ... ขึ้นอยู่ว่าต้องการอะไรครับ ...

Ultra เป็น HTPC เต็มตัวครับ ฟื้นฐานของเครื่องเหมือน PC เลยครับ .... แต่นำมาทำ packaging ให้สวยงาม .... ส่วน Prodigy เป็น HD Media Player ที่มีความสามารถบางส่วนคล้ายๆกับคอม

ถ้าจะให้ผมแนะนำก้อถ้าต้องการให้ TV คุณเปลี่ยนเป็น Super Smart TV เข้าเน็ตบ้าง ดู You Tube บ้าง เล่นเกมส์คอมบ้าง และเล่นไฟล์มีเดียบ้างนิดหน่อยแต่ไม่เน้นก้อจัด Ultra ครับ .... แต่ถ้าเน้นดูหนังเป็นหลัก และไม่ค่อยได้ใช้ฟังชั่นอื่นๆ เช่น อื่นๆเช่น เน็ต You Tube Social Network ฯลฯ ก้อจัด Prodigy ครับ .....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 436

bom

20/10/2011 11:02:52
Ultra กับ Prodigy ต่างกันพอควรครับ ... แต่จะให้บอกว่าตัวไหนดีกว่าตัวไหนคงยาก ... ขึ้นอยู่ว่าต้องการอะไรครับ ...

Ultra เป็น HTPC เต็มตัวครับ ฟื้นฐานของเครื่องเหมือน PC เลยครับ .... แต่นำมาทำ packaging ให้สวยงาม .... ส่วน Prodigy เป็น HD Media Player ที่มีความสามารถบางส่วนคล้ายๆกับคอม

ถ้าจะให้ผมแนะนำก้อถ้าต้องการให้ TV คุณเปลี่ยนเป็น Super Smart TV เข้าเน็ตบ้าง ดู You Tube บ้าง เล่นเกมส์คอมบ้าง และเล่นไฟล์มีเดียบ้างนิดหน่อยแต่ไม่เน้นก้อจัด Ultra ครับ .... แต่ถ้าเน้นดูหนังเป็นหลัก และไม่ค่อยได้ใช้ฟังชั่นอื่นๆ เช่น อื่นๆเช่น เน็ต You Tube Social Network ฯลฯ ก้อจัด Prodigy ครับ .....

ถ้าดู 3 มิติ HDMI 1.4 ดีๆแบบไม่ใช้ sbs ต้องตัวไหนครับ TV ผมเป็น3 มิติ ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 437

20/10/2011 14:05:26
hdmi1.4 ต้องรอจัด prodigy ครับ ... ตัวอื่นเป็น 1.3 หมด ... น่าจะไม่เกินกลางเดือนหน้าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 438

มู๋ฉึกฉึก

20/10/2011 22:40:33
0
รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 439

21/10/2011 10:27:57

ขออนุญาติเฮีย อัพเด็ทขาดโจ๋ทั้งหลายที่ชมชอบการดูหนังระดับ HD ที่นับรูขุมขนนางเอกได้หน่อยครับ ......

.... เที่ยวนี้สำหรับผู้ที่มีความประสงค์ที่จะช่วยพี่น้องชาวไทยทั้งหลายที่ประสพภัยน้ำท่วม ... ท่านสามารถซื้อสินค้า HD Player จากทาง Gizmodo และตัวแทนทั่วราชอาณาจักรเพื่อนำไปหนุนทำเขื่อนกั้นน้ำ เอ๊ย!เอ๊ย!เอ๊ย! เพื่อนำไปนั่งนับรูขุมขนนางเอกแก้เซ็งได้ในราคาพิเศษ ครับ 55+ ... เที่ยวนี้จะเน้นที่ Xtreamer คร๊าบบบบบบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 440

21/10/2011 10:34:38
0

เที่ยวนี้จัดหนักทางสาย Xtreamer ครับ ....

... สำหรับขาโจ๋ iPod, iPad, i love u, และ i อื่นๆ .... จัดไปอย่าได้เสียครับ .... เครื่องเล่น HD Player เครื่องเดียวในจักรวาลที่มี Dock เสียบน้อง i ได้ทั้งเล่นและชาร์จ ... iXtreamer ..... งานนี้ทั้งลดทั้งแถมคร๊าบบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 441

21/10/2011 10:37:47
0

และสำหรับ HTPC (Home Theatre PC) ที่เล็กและสวยงามที่สุดในโลก ..... Xtreamer Ultra ครับ .... เที่ยวนี้โปรจัดหนักเลยครับ

.... สำหรับใครที่ติว่า Ultra แพงไป ... เที่ยวนี้อย่าได้พลาดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 442

21/10/2011 10:46:39
0

โปรโมชั่นนี้เริ่มต้นตั้งแต่วันนี้จนถึงสิ้นเดือนหน้าจ้า .... แต่สินค้าที่เรากันไว้จัดรายการมีจำนวนจำกัดเน้อ! มาก่อนได้ก่อน! มาหลังอาจไม่ได้!

สนใจสอบถามร้านเฮียมั่นคง หรือหน้าเว็ปนี้ หรือโทรเข้าบริษัท จีซโมโด ได้ที่ 02-233-8661-2 จ้าาาา

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 443

21/10/2011 10:51:35
0
Popcorn Hour ก้อมีโปรติดปลายนวมเล็กน้อยครับ สนใจแวะดูได้ที่

http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=59452
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 444

นายมั่นคง

21/10/2011 11:04:15
4,282
จัดหนักอีกแล้วครับ แฟนๆๆๆ Xtreamer คร้าบบบบ ช้าไม่ได้จริงๆๆ ครับ น้ำจะมาแล้ววววว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 445

eventman

26/10/2011 18:46:13
งั้น SideWinder2 นี้ผมมี hd 3.5 ก็ต้องต่อเป็นภายนอกดูใช้ไหมคับ เพราะเห็นว่าถายในเป็น 2.5 ใช้ไหมคับนี้ พอดีกำลังจะซื้อเลยไม่ค่อยมีความรู้เ่ท่าไรคับบบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 446

27/10/2011 08:43:17
ช่ายครับคุณ eventman .... จัดเป็น docking ก้อได้ครับ แนะนำว่าเลือก 1 bay ราคาสัก 7-9 ร้อยจะดีกว่าครับ บางทีจัดถูกๆไปเวลา docking เสียเดี๋ยวจะพาข้อมุลใน hdd เสียไปด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 447

Eventman

28/10/2011 12:55:11
0
แล้วผมสามารถทีจะถ่ายข้อมูลจาก 3.5 ไป 2.5 ในเครื่องไปมา โดยการต่อ docking ได้เลยหรือเปล่าคับ แล้วที่ว่าเป็น usb 3 นี้ก็ต่อได้เลยไหมคับมันจะทำให้การโอนเร็วยิ่งขึ้นใช่ไหมคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 448

NirunCh

29/10/2011 15:09:15
Xtreamer Ultra แหม ลดราคาซะ น้ำตาแทบร่วง ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 449

30/10/2011 12:10:23
0
^ คุณ NirunCH ลดขนาดนี้ผมก้อน้ำตาล่วงเหมือนกันครับ 55+ .... แต่สถานการณ์แบบนี้ลดราคาระบายของออกไปบ้างดีกว่าเก็บไว้ให้น้ำท่วมครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 450

zeed99iz

30/10/2011 17:01:17
0
คุณTanawat Na Ja กรุณาเช็ค e-mail หรือ ติดต่อ hs4mop@yahoo.com ด้วยครับ สนใจ โปรโมชั่น Xtreamer Ultra
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 451

ูู^^

31/10/2011 14:02:54
เมื่อไร Prodigy จะมาคับ
รอตัวนี้อยู่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 452

31/10/2011 19:47:44
คุณ zeed99iz ตอบเมลไปแล้วน่ะครับ ... พอดีเมลมันเข้าไปอยู่ใน junk mail ครับ

-------------------------------------

prodigy มาต้นเดือนพยครับ ... เดี๋ยวพรุ่งนี้ออฟฟิตเปิดทำการตามปกติจะรับตามทางเกาหลีครับ .... ได้ข่าวยังงัยจะรีบมาอัพเด็ทให้ฟังครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 453

01/11/2011 11:26:17
0
เช็คให้แล้วน่ะครับ สภาพการณ์ประมาณเดียวกับ popcorn a300 ครับ ... ของใกล้จะพร้่อมส่งจากโรงงานแล้วครับ ..... แต่คงต้องขอดูเรื่องน้ำก่อนครับ ... กลัวว่าจะนำของมาจมน้ำเสียเปล่าๆ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 454

01/11/2011 11:49:28
0

เอารายละเอียด prodigy มาดูยั่วน้ำลายยามกรุงเทพใกล้โดนน้ำตีแตก ..... แต่ยังงัยต้องขอให้กลั้นใจรอกันก่อนครับ .... ขอให้ภาวะน้ำท่วมซาลง พี่น้องชาวไทยได้รับความช่วยเหลือ .... ยามนั้น prodigy มาแน่ครับ!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 455

01/11/2011 12:24:15

prodigy นี่น่าจะเป็น HD Player ที่เป็น 3D แท้ๆตัวแรกจากเจ้าใหญ่ระดับโลกที่ออกมาให้คนนิยมชมชอบความชัดเจนระดับนับรูขุมขนครับ .... spec ก้อสุดๆครับ

 ใช้ชิป Realtek next-gen 1186
 หน่วยความจำ (RAM) แบบ DDR3 ขนาด 512MB
 HDMI1.4 รองรับหนัง 3D และ 1080pMKV ที่ 16ref
 USB3.0 ที่สามารถโอนไฟล์ได้รวดเร็ว สูงสุดถึง 4.8Gbps
 รองรับ HDD ขนาด 3.5” ได้สูงสุด 3TB (อุปกรณ์เสริม)
 ระบบปฏิบัติการ Google Android 2.2 และรองรับการทำงานแบบ Dual Boot
 Gigabit LAN (10/100/1000)
 ค้นหาหนังแบบ Poster-based Internal Jukebox
 รองรับระบบเสียง HD7.1 แบบ Passthrough
 รองรับ Adobe Flash
 เข้าเว็ปเบราเซอร์ได้ โดยรองรับการใช้งานกับ Wireless Mouse และ Keyboard
 มีช่องอ่านการ์ด (Card Reader)
 Internal Passive Cooling ปราศจากพัดลม
 การก็อปปี้ CD หรือ DVD เก็บบน HDD เพียงกดเพียงปุ่มเดียวบนรีโมท
 รองรับการใช้งาน Social Network เช่น Facebook
 มาพร้อมกับซับไทเทิ้ล เบราส์เซอร์
 ออนไลน์ Firmware ดาวน์โหลดและติดตั้ง
 มาพร้อมกับฟั่งชั่น DDnS และ NFS ฯลฯ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 456

01/11/2011 12:24:54
0

เป็กครับ .....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 457

08/11/2011 17:58:44
0
ตอนนี้ต้องชะลอการนำเข้า prodigy ไว้ก่อนครับ โดยฝากของไว้ที่โรงงานก่อน ... (ของผลิตเสร็จพร้อมส่งแต่ไม่กล้ารับจ้า!) เนื่องจากสถานการณ์น้องน้ำที่ไม่แน่นอน .. ขี้งอน .. เอาใจยาก .. ใช้เงินเปลือง เอ๊ย! ผมพูดถึงน้ำท่วมคร๊าบ ไม่เกี่ยวกับน้องน้ำที่ต้องคอยส่งค่าหนวยกิตที่อาพาร์ตเมนต์แถวสุทธิสาร 55+

กลัวครับ กลัวจริงๆว่าขืนนำเข้ามาตอนนี้ เดี๋ยวจะมาจมน้ำอยู่คลังกรมศุล ...

... แต่ถ้าดูสถานการณ์น้องน้ำว่าปลอดโปร่งแน่ จะรีบนำเข้ามาโดยว่องคร๊าบบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 458

14/11/2011 20:50:26
0
ตกลงทางจีซโมโดได้แจ้งให้ทางโรงงานเตรียมการส่ง prodigy มาให้แล้วน่ะครับ .... พรุ่งนี้หรืออย่างช้ามะรืนน่าจะมีราคาและกำหนดการเหยียบธรณีของ prodigy ครับ

... ตอนนี้ก้อต้องนั่งภาวนาอย่างเดียวว่าน้องน้ำอย่าจุ้นจ้านให้เสียการอีก ... ไม่งั้นจะต้องขอซีซ่าร์มาบัญชาการเรื่องบิ๊กแบ็ค ... เทพโพไซดอนมาแสดงอิทธิฤทธิ์หยุดน้ำ ... จัดชายหาดลองบีชไว้ผันน้ำออก ... ตามผู้เชี่ยวชาญจากอัมสเตอร์ดัมมาจัดการบริหารน้ำ .... หรือไม่งั้นก้อต้องเอาเรือโนอาห์ไปรับน้องโปรจากโรงงานหล่ะคร๊าบบบบ .....

ถ้าทำได้ทุกอย่างที่กล่าวมา .... รับรองว่า "เอาอยู่ (ทุกห้อง)" ครับ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 459

17/11/2011 14:22:40
สำหรับ prodigy ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดปลายเดือนมีเฮครับ ... ส่วนราคาจะคลอดต้นอาทิตย์หน้าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 460

Smart

17/11/2011 15:08:27
0
รบกวนสอบถามครับ Xtreamer Pro หลังๆ มีปัญหาครับ

1. เวลา browse ไม่เห็นหน้าปกเหมือนแต่ก่อน ต้องแก้ไขยังไงครับ

2. อันนี้ไม่เกี่ยวกับตัวเครื่องโดยตรง มันเกิดจาก HDD หนึ่งในสองลูก ที่เริ่มรวน ทำให้บูทช้าทำอะไรช้าไปหมด ก่อนจะเอา HDD ไปเคลม เราจะก๊อบหนังออกมาได้ยังไง ถึงจะมั่นใจว่าข้อมูลไม่ขาดหายครับ (มีราวๆ 1TB) ลองเอาไปเสียบกับ PC (SATA2 ในเครื่องเลย ไม่ได้เสียบผ่านทาง Dock) ก็อ่านช้ามากๆ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 461

18/11/2011 20:04:09
^
1)ผมไม่ทราบรายละเอียดอาจตอบได้ไม่ตรงนัก แต่แนะนำว่าคุณ smart ลองกด preview บนรีโมทดูครับ

2) HDD รวนนี่เรื่องเศร้าครับ หาทางแก้ยาก และไม่มีหลักประกันว่าแก้แล้วข้อมูลจะอยู่ครบ .... แนะนำว่าลองทำ check disk ดูครับ อย่าพึ่งให้มัน automatically fixed น่ะครับ ลองดูว่าเป็นงัย .... ถ้าใจแข็งก้อคลิ๊ก auto fix กับ scan for bad เลยครับ .... บางทีอาการรวนจะหายเลยครับ แต่ข้อมูลที่เสียก้อจะหายไปด้วย .... ซึ่งก้อคงต้องยอมครับ

หรือไม่งั้นก้อหา program พวก disk utilities หรือ disk managment มา run ดูครับ ... โปรแกรมพวกนี้จะเก่งกว่า disk tool/utilities ใน windows มากครับ และสามารถหาโหลดได้จากอากู๋ครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 462

21/11/2011 18:09:28
ขอแจ้งให้ทราบว่าวันสองวันนี้ผมจะขออนุญาตย้ายบ้านน่ะครับ .... อยากจะคุยให้ฟังเรื่อง Xtreamer Prodigy แบบเป็นเรื่องเป็นราวครับ เพราะ Prodigy นี่เป็น HD Player ที่น่าจับตามากที่สุด ... ขอเน้นว่า "ที่สุด!" ของปีนี้ครับ รับรองว่าไม่ใช่แมงโม้ครับ 555

และอีกอย่างคือบ้านนี้ยังยาวเหยียดไปหน่อยแล้วครับ ... จะหาอะไรทีเริ่มยากแล้ว ... โหลดก้อเริ่มช้า .... แต่ยังงัยที่บ้านใหม่ก้อยังซักถามเรื่องต่างๆที่เกี่ยวกับ Xtreamer รุ่นต่างๆได้เหมือนเดิมครับ

... ไว้ได้ที่ทางใหม่แล้วจะมาอัพเด็ทคร๊าบบบบบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 463

22/11/2011 15:05:17
0
ลองดู prodigy ระหว่างรอก่อนได้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=UPLzdU7Y4H8
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 464

22/11/2011 15:07:59
0
แก้ตัวครับ....

[youtube]ใส่ URL[http://www.youtube.com/watch?v=UPLzdU7Y4H8]
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 465

22/11/2011 15:08:55
0
ฟ่ะไม่ขึ้นแฮะ

[youtube]ใส่ URL[/watch?v=UPLzdU7Y4H8]
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 466

22/11/2011 15:09:51
0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 467

22/11/2011 19:14:43
0
ผมย้ายสำมโนครัวแล้วน่ะครับ .... ย้ายไปอยู่ตามทะเบียนราษฎรด้านล่างเลยคร๊าบบบบ

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=63060

... และแน่นอนครับ ใครมีข้อสงสัยเกี่ยวกับ xtreamer รุ่นไหนก้อโพสต์ถามได้หมดครับ ไม่จำเป็นต้องเป็น Prodigy ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 468

Stephaine

11/07/2013 06:40:27
Magnificent web site. A lot of helpful information here.
I'm sending it to a few buddies ans also sharing in delicious. And obviously, thank you in your effort!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 469

11/07/2013 11:45:45
0
^ Glad that you find it useful!
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ว่าที่สินค้าใหม่ครับ - Xtreamer Ultra - เป็นมากกว่า HTPC "