Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังสำหรับเพลง Classic

ฺBICz

26/12/2007 21:37:35
ว่าปีใหม่นี้จะไปอุดหนุนเฮียซักหน่อยหลังโบนัสออก ตัว portable ที่ใช้อยู่ (EX-90) ก็ยังดีอยู่ อยากได้ใหม่เหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าจะเล่นตัวไหนต่อดีครับ มีใครแนะนำได้บ้าง เคยถามมาเหมือนกัน แต่มีแต่คนบอกว่าถ้าจะ up ต้องเพิ่มอีกเยอะเหมือนกันถึงจะได้ตัวที่เห็นความแตกต่างชัดเจน

ถ้ามีใครแนะนำตัว portable ให้ได้ก็ยินดีนะครับ ว่าตัวไหนน่าเล่น ถ้าตอนนี้ใช้ EX-90 อยู่

เข้าเรื่องดีกว่าคืออยากได้ full size ซักตัว ทีแรกก็เล็งๆ MS-1, SR-225, MS-2i (ค่อยๆเพิ่มทีละ 3000) แต่ว่าอ่านคำวิจารณ์แล้ว (ในนี้ล่ะ) เค้าบอกว่าพวกนี้โดยเฉพาะ MS-1 และ MS-2 ฟังเพลง classic ไม่ดี (ไม่เหมาะ) คือตอนนี้กำลังเริ่มฟัง classic เยอะขึ้นเรื่อยๆด้วย เลยอยากถามว่าตัวไหนน่าสนใจครับ แล้วจะไปขอลองช่วงปีใหม่ครับ (งบอาจจะโดดไปได้ถึงหมื่น)

ปล. แต่ยังไงผมก็ยังชอบฟังเสียงแหลม+กลางใสๆนะครับ ออกโทน EX-90 ประมาณนั้น

ขอบคุณครับผม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

26/12/2007 22:15:41

ขอบคุณมากๆ เลยครับ ที่อุตส่าห์เสียสละโบนัสส่วนหนึ่งในผม 555

ความจริงเจ้า EX90 นั้นค่อนข้างกว้างและโปร่งเปิด เสียงแหลมคมเล็กน้อย แต่มีความกังวานใส เบสห้วนไปเล็กน้อย แต่ถ้าไม่ถือสา ข้อนี้ก็ผ่านได้เช่นกัน

ว่ากันตามจริงถ้าเน้นว่าจะฟังคลาสสิค ผมแนะตัวเลือกที่ไม่แพงมากจนเกินไปให้ 2 ตัวละกันครับ

คือลอง AKG K530 หรือไม่ก็ Audio-technica A900 ครับ สไตล์กว้างทั้งคู่ แต่ 530 จะนิ่งๆ เรียบๆ ฟังแรกๆ ร้องว่าจืด แต่พอฟังไปซักพักจะรุ้ว่ามันเป้นหูฟัง Flat ตัวนึงเลยล่ะ หรือถ้าไม่งั้นมีอีกตัวที่ใช้ได้ดีก็คือ Sennheiser HD595 ครับ 555 มืดไปนิด แต่ชิ้นดนตรีผุดลอยดีเหมือนกัน

ทั้ง 3 ตัวน่าจะเข้าทาง และอยู่ในงบประมาณที่ตั้งใจไว้ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก่อนที่จะฟันธงไปที่ตัวไหน ผมแนะให้ลองฟังทีเด็ดจริงๆ ซึ่งก็คือ Alessandro MS2 ตัวนี้ผมว่ามันพอได้กับทุกๆ แนวเหมือนกัน ไม่จัดจ้านนัก ในขณะที่เวทีเสียงก็อยู่ในขั้นใช้ได้ครับ

แต่ถ้ายังย้ำว่าชอบ EX90 ผมมองว่า MS-1 น่าจะถูกใจทันที แบบนิ่มๆ ไม่ยากเย็นนัก...........555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

BICz

27/12/2007 15:22:25
ขอบคุณครับ

ตกลงว่าปีใหม่เปิดทุกวันใช่ป่าวครับ แล้วก็ที่ pantip ประตูน้ำทีให้ลองทุกตัวรึป่าวครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Nat Y.

28/12/2007 04:27:11
อาเฮียมั่นแนะนำดีจังเลยตอนนี้ผมก็ใช้ MS2i ฟังเพลงทุกแนว ว่าตั้งแต่ ROCK JAZZ CLASSIC ไปจยถึงเพลงไทย ลูกกรุง ลูกทุง (ท้งเก่า-ใหม่)ยันเพลงไทยเดิม กำลังหัดฟังบรรเลงจีนประเภทเครื่องสายครับ แม้เวทีเสียงจะน้อยไปหน่อยแต่ก็พอได้ ยังคิดว่าจะหา K530 มาลองบ้าง อาเฮียว่า K 301 จะพอได้ไหม เวทีเสียงจะดีใม๊ ? ช่วยแนะด้วย ท้ายนี้ขอให้อาเฮีย รวย ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ตลอดปี 2008 เทอญ อิอิอิ :157::100::101::102::157:
หยิกหู 0
"หูฟังสำหรับเพลง Classic"