Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

SR-125 และ SR-225 ต่างกันมากไหมครับ เฮีย

THE ROK

24/12/2007 22:36:14
ตามหัวข้อเลยครับ ตอนนนี้ลังเลใจมากว่าจะเอาตัวใหนดี ตามที่เฮียรีวิว 2 ตัว นี้ ผมยังไม่เข้าใจว่า SR-125 ที่ฟังร็อคแบบโคตรๆ นั้นมันหมายความว่าอย่างไร แล้ว SR-225 หละครับฟังร็อคแล้วมันจะร็อคแบบโครตได้ไหมครับ ผู้บริโภคอย่างผมต้องเข้าใจให้มากครับ เรื่องเสียเงินไม่ใช่ปัญหาครับแต่ซื้อมาแล้วมันจะตรงตามที่เฮียรีวิวไหมครับ

SR-125 และ SR-225
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

25/12/2007 11:40:02

เอ้ามาตอบเลย 5555

เสียงของ Grado ทุกรุ่น และทุกตัวนั้น มันไปในทางใกล้เคียงกันครับ จะมีแตกต่างกันในปลีกย่อยเท่านั้น แต่เรื่องต่างกันแบบคนละเรื่อง คนละทาง คนละไสตล์คงไม่ใช่แบบนั้น 555

Grado นั้นใช้ไดรเวอร์เป็นตัวกำหนดเสียงในแต่ละรุ่นครับ โดยที่รุ่นเล็กจนถึงรุ่นกลางอย่าง SR60 ถึง SR225 ใช้ขนาด chamber หรือถ้วยสำหรับใส่ไดรเวอร์เป็นขนาดเดียวกันทั้งหมดครับ

ต่างกันที่ไดรเวอร์และต่างกันในเทคนิคของการพันลวดวอยซ์คอยส์ที่ใช้ในไดรเวอร์นั้นๆ จ้า...........

125 นั้นใหเสียงแหลมที่แผ่ซ่าน ออกไปกว้างไกล โดยที่เสียงแหลมนั้นออกไปทางเป็นเส้นๆ เป็นสายๆๆ และเนื้อเสียงมีอากาศลอดได้เป็นช่องๆ กลางค่อนข้างพุ่งมาข้างหน้า ฟังกีตาร์เพลงร็อคที่เน้นเอฟฟเฟ็กต์มากๆ จัดๆๆ มันส์จริงๆ แต่เบสนั้นเป็นเบสที่ขนาดเล็กหน่อย และเร็วกว่าใน 225

ซึ่ง 225 นั้นให้แหลมที่ละเอียดเป็นฝอยมากขึ้นไปอีกนิดนึงครับ และสุ้มเสียงนั้นมีสีสัน colorlation มากกว่าอีกนิด โดยที่เบสนั้นมีขนาดอ้วนกลม อูมกว่าใน 125 ใครฟังปุ๊บจะรู้ว่า 225 นั้นฟังแล้วมีเนื้อหนังมากกว่า เบสลงลึกกว่าอีกหน่อย

ต้องบอกว่าคล้ายๆๆกัน แต่ใน 225 จะได้เบสและเสียงแหลมที่ละเอียด ทอดไกลขึ้นอีกหน่อย และได้ความละมุนมากกว่าใน 125 อีกนิด......แต่จริงๆ แล้ว 125 นั้นมีเสียงกลางแหลมที่เฉพาะตัว หลายคนฟังแล้วโดนใจ บอกว่า เฮ้ย......นี่ใช่เลยนี่หว่า 5555

ลองเทียบดูด้วยตัวเองครับ ที่ร้านมีให้ลองแบบอ้าซ่าเลย เรียกว่าโอกาสจะเลือกตัวผิดนั้นแทบจะเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะหูฟังระดับนี้ ผมแนะนำให้ไปนอนฟัง นั่งฟังจนกว่าจะแน่ใจครับ ไม่ต้องเสี่ยงดวงรีบร้อนซื้อกลับไปให้เจ็บใจด้วย.........

เอ้า ลองไปฟังดูได้เลยคร้าบบบบ 5555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
"SR-125 และ SR-225 ต่างกันมากไหมครับ เฮีย"