Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอปรึกษาเรื่องเคลม KOSS PortaPro หน่อยครับเฮีย

แมวอ้วนอืด

02/02/2007 00:24:44

ขอปรึกษาเรื่องเคลม KOSS PortaPro หน่อยครับเฮีย

คือผมได้พี่จ๋าแบบเป็นมือสองมาประมาณ 2 เดือนแล้วครับ แรกๆ มันก็ไม่เป็นไรผิดแปลกครับแต่หลังๆ มานี้มันมีเสียงจี่ๆ ตรงหูฟังด้านขวาครับ และจะเป็นเฉพาะเพลงที่มีเบสหนัก ไดรเวอร์กระเพื่อมเยอะๆ เท่านั้นครับ อาการแบบนี้คือไดรเวอร์แตกหรือเปล่าครับ

เมื่อเดือนก่อนสภาพเสียงมันก็ปกติดี แต่จู่ๆ เช้าวันหนึ่งผมหยิบพี่จ๋าครอบหัวมาฟังตอนเดินทางไปทำงาน เปิดเพลงปุ๊บเท่านั้นเอง เสียงพร่ามาเต็มหูข้างขวาเลยครับ ทั้งที่เป็นเพลงไม่มีเบสอะไรเลย จากนั้นมันก็ค่อยๆ จางลงๆ แต่ไม่หายสนิทผมก็เลยเอาฟองน้ำแกะออกมาแล้วใส่ใหม่ก็ได้ผลคือไม่มีเสียงจี่ๆ พร่าๆ อีก ก็เลยคิดว่าเป็นที่ฟองน้ำจับหนึบตัวหรือเปล่า แต่พอผ่านไปสิบวันมันก็กลับมามีเสียงอีก พอถอดออกฟังดูทั้งที่ไม่มีฟองน้ำมันก็ไม่มีเสียงพร่าๆ พอใส่ไปก็ปกติดี สามวันต่อมาเสียงพร่ามาอีกก็ถอดออกมาใส่ใหม่เสียงพร่าก็ยังโผล่อยู่ คราวนี้ไม่หายแล้วเสียงพร่ามีอยู่เรื่อยๆ แต่จะจางลงเมื่อถอดฟองน้ำแล้วใส่ใหม่ แล้วมันจะเป็นกับเพลงที่มีเบสหนักๆ ไดรเวอร์กระเพื่อมเยอะๆ เท่านั้นครับเพลงที่ไม่มีเบสหนักๆ ก็ปกติดีครับ

สิ่งที่แปลกใจคือ ผมไปทรมานเจ้าพี่จ๋ามันเกินไปหรือเปล่าครับ ใช้ T10 ทรูเบสระดับ 9 จาก 10 เบสบูสต่ำสุดตลอด วอลูมไม่เคยเกิน 25 จาก 40 ปกติฟัง 18-20 ด้วยซ้ำยกเว้นตอนเบิร์นเปิด 25 ก็ใช้เหมือน KSC35 ทั้งเบิร์นและฟังเด๊ะๆ เลย ซื้อ KSC35 มาเบิร์นก่อนได้พี่จ๋าด้วยซ้ำครับ แต่เท่าที่สอบถามเพื่อนในกระทู้ห้อง tech ที่เค้าใช้ T10 กับ PortaPro ก็ใช้คล้ายๆ ผม บางคนก็หนักกว่าผมกดเบสเต็ม MAX แถมเปิดดังเป็นประจำ บางคนก็เผลอไปใช้ pre-burn ติดต่อกันสองสามวันมันก็ยังไม่เป็นอะไรเลย KSC35 ของผมก็ใช้เหมือนๆ กับพี่จ๋าแถมซื้อมาก่อนพี่จ๋าด้วยซ้ำแต่มันก็ยังอยู่ดีมีสุข หรือเป็นเพราะพี่จ๋าของผมเป็นของมือสองเราไม่รู้มาก่อนว่ามันบกพร่องอยู่แล้วครับ??

ก็เลยอยากจะถามเฮียครับคือ

1. อาการมันไม่แน่นอน บางวันมันมีอาการเสียงจี่ๆ บางวันไม่เป็น บางเพลงไม่มีเสียงผิดปกติ บางเพลงเป็น แบบนี้จะส่งเคลมดีมั้ยครับเพราะมันสังเกตอาการผิดปกติยากเหมือนกันถ้าเพลงไม่หนักหน่วงจริงๆ หรือว่ารอให้อาการมันชัดเจนกว่านี้ก่อนดีกว่าครับ

2. ส่งเคลม กับ ขายต่อมือสามสัก 700 อันไหนคุ้มกว่ากันครับ ถ้าเอาไปฟังเพลงมีเบสแต่ไม่รุนแรงอะไรนักก็ยังฟังได้ครับ

3. ถ้าหากส่งเคลม ใช้ค่าใช้จ่ายส่งไปและกลับรวมเท่าไหร่ครับ แพงกว่าส่งเคลม KSC35 มากไหมครับ

4. ถ้าหากส่งเคลม เฮียช่วยร่างเขียนอธิบายเป็นภาษาปะกิตได้ไหมครับคือผมอธิบายเป็นปะกิตไม่ค่อยเก่งครับ

5. ถ้าหากส่งเคลม เคลมแล้วของได้กลับมาจะเป็นเช่นใดครับ เปลี่ยนไดรเวอร์ข้างเดียว หรือเปลี่ยนไดรเวอร์สองข้าง หรือว่ายกกล่องใหม่มาให้เลยครับ

6. อันนี้งงสุดๆ คือผมใช้พี่จ๋า ทั้งการเบิร์น การฟัง ระดับวอลูม EQ เหมือน KSC35 เด๊ะๆ แต่ทำไมพี่จ๋าของผมมันงอแงซะก่อนล่ะครับเนี่ยะ แล้วทำไมมันเสียงพร่าข้างเดียวไม่เป็นทั้งสองข้างล่ะครับ หรือผมได้ของมือสองที่มีปัญหามาแต่แรกแต่ผมไม่ได้ทันสังเกตให้ละเอียด

7. ผมว่า EQ ที่ผมใช้ไม่น่าจะทำร้ายพี่จ๋าเกินไปนะครับมันน่าจะทนเสียงพวกเพลเยอร์พกพาพวกนี้ได้ครับ เพราะหูแถม T10 กับ KSC35 ผมก็ใช้แบบนี้ครับก็ยังไม่เป็นอะไร ไม่ได้ไปปรับแต่ง EQ หรือเร่งวอลูมอะไรต่างจากนี้ครับ เพลเยอร์ผมก็ยังปรับแบบรุนแรงทรมานมันได้มากกว่านี้ด้วยซ้ำครับแต่ก็ไม่เคยไปปรับให้แรงกว่านั้นครับ

อุยยยยยย ถามเฮียซะเยอะเลยครับ
แฮ่ะๆ
ตอนนี้ก็ยังฟังได้ครับมีเสียงจี่ๆ มรบกวนตอนเพลงโคตรหนักเท่านั้นครับ
แต่ถ้าเคลมมันได้ก็อยากเคลมเลยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

02/02/2007 00:51:45

อ่านมาตั้งแต่ต้น..........ค่อยๆ เลื่อนมาเรื่อย

พอเจอชื่อข้างล่าง 555

ปู้โธ่ แมวอ้วนนี่เอง เดี๋ยวต้องเตะซักป้าบ 555

เจอกันทุกวันอาทิตย์ ยังโพสถามอีก 555
คนอื่นเค้าอ่านแล้วเข้าใจผิด ขวัญหนีดีฝ่อหมด 555

นี่แหละที่คนขายกลัวที่สุด ก็คือคนฟังที่อัดเสียงเพี้ยนๆ เข้าไปในหูฟังแบบเต็มเหนี่ยว 555 เปิด True Bass หนักขนาดนั้น ดีว่าไม่ใช่หูฟังแพงๆ นา

ถ้าเป็นหูฟังแพงๆ น้ำตาร่วงเลยล่ะ แมวอ้วนจะเอาไปอัดเหมอืนพระกาฬช้างถีบไม่ได้นะ รู้เปล่า 555 หูฟังอะไรก็เปิดอัดแบบงี้ไม่ได้จ๊ะ 555

เดี๋ยวจะให้หมูหวานดูให้ ถ้าไม่ได้จะส่งไปเมกาเคลมให้ใหม่จ้า

1. อันนี้เป็นอาการเกินที่กำลังหูฟังจะรับได้จ๊ะ

2. เฮ้ย เคลมตัวใหม่ดีกว่า ขายไปเดี๋ยวคนซื้อต่อด่าตายห่า

3. ประมาณ สามร้อยกว่าบาทครับ

4. ได้ซิ สบายมาก 555

5. ส่งเคลม ได้เป็นของใหม่แกะกล่องครับ

6. อาจจะได้มือสองต่อจากคนที่ซาดิสต์มาครับ เค้าอาจจะเปิดจนเต็มเหนี่ยว แล้วแอบมาขายนั่นเอง

7. มันทรมานหูฟังครับ สัญญาณที่เพี้ยนขนาดนั้น มันทำลายหูฟังแบบถาวรซะด้วยซิ เล่นจริงๆ ไม่ควรแต่ง EQ แบบนั้นจ้า

ความจริงเฮียว่า เฮียไม่ค่อยน่าช่วยแมวอ้วนเท่าไหร่เลย 555 น่าจะปล่อยให้ทรมานให้เข็ดหลาบก่อน 555

เดี๋ยววันอาทิตย์เจอกัน เฮียจะดูให้...........555

หมุหวานซิ มันเก่งเรื่องแต่ง KOSS โคตรๆ เลย

ปล. เฮียขอเตะแมวอ้วนจังจังซักดอก อย่าหนีไปไหนล่ะอาทิตย์นี้ 555

.

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

XIII

02/02/2007 07:58:57

555+ pp(portra pro) ของนายแมวมีปัญหาเหรอ เหอ ๆ ไอ้เสียง (กุ๊ด)จี่ ๆ ๆ ๆ ๆ เนี่ย เจ้า 55 ของผมก็เป็นครับ แต่เป็นแค่เพลงเดียวเท่านั้น ลองกะหูฟังอันอื่นมันก็ จี่ๆ ๆ เหมือนกัน แต่มันเบากว่าเพราะมันน่าจะเป็นที่การวางไดรเวอร์ของมัน คือแบบอาจจะเป็นที่ ซอร์สเพลงด้วยมั้งคุงแมวเหมียว เอ้ย! แมวอ้วนอืด(น่าสงสารแมวเหมียวโดนเปรียบกะคุงแมว 555+:123:) ลองลดระดับความป่าเถื่อน เอ้ย! ระดับของ SRS ลง หรือลองฟังแบบแฟลต ดูจิครับ อาจจะหายกะได้ เพราะท่านแมวเราฟังยังกะโดนแฟนทิ้ง(จริง ๆ ก็ยังมะมีหรอดนะ 555+:123::158:)เปิดอัดแรง ๆ หูมันก็ทำงานหนักเป็นธรรมดา ลองแบบ แฟลต ดูนะครับคุงแมว ด้วยความหวังดี(ประสงค์ร้าย:122: เอ้ย! ประสงค์ดี จากหล่อ(ซะไม่มี) นาย XIII

ปล.ดีนะที่เป็นหูฟัง มะช่าย T10 ของคุงแมว มะงั้นขำกลิ้งลิงกะหมา เอ้ย! ขำกลิ้ง T10 เดี้ยง แน่ ๆ 555+:174:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

02/02/2007 10:27:37

วันอาทิตย์นี้ เดี๋ยวให้หมูหวานเสกคาถาให้นะแมวอ้วน 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ธีระเดช ใบเงิน

08/11/2009 20:05:40
0
ส่งเคลมได้ตัวใหม่เลยนิครับ ประกันตลอดชีวิต ของมันนิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Creepo77

22/02/2011 03:31:04
0
ใครต้องการขายportaproรบกวนส่งรูปกับรายละเอียดมาให้ในเมลล์

[email protected] ด้วยคับ ขอบคุนคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

wwwkan123

21/04/2011 13:03:32
0
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอปรึกษาเรื่องเคลม KOSS PortaPro หน่อยครับเฮีย"