Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิวเครื่องเกม Nintendo 3DS (Zone USA) เครื่องเกมจอสามมิติ

สันติ

03/04/2011 13:04:54
50
---------------------------------------------------
การรีวิวของผมนั้น ผมจะไม่เขียนชื่อผมลงไปบนภาพที่ผมถ่ายขึ้นมาเอง
ก็เพื่อต้องการให้ได้เห็นภาพกันเต็ม ๆ ไม่มีอะไรให้รำคาญตา แต่ถ้าเว็บใดต้องการนำไปใช้
ในการใดก็ตาม ผมอนุญาติ แต่ก็ขอให้ เขียนให้เครดิต auns555 ด้วย ก็จักขอบคุณมาก
----------------------------------------------------

สวัสดีครับ สมาชิก เว็บเฮียมั่นคง ทุก ๆ คน วันนี้ มารีวิวเครื่องเกมละ
ผมรีวิวที่อื่นด้วย เลยนำมาฝากชาวเว็บมั่นคง ให้อ่านกันสนุก ๆ เพลิน ๆ ละกันนะครับ

Nintendo 3DS คือ เครื่องเกมพกพารุ่นล่าสุดจากบริษัท Nintendo
เป็นเครื่องเกมที่สามารถแสดงภาพเกมเป็น 3D หรือ สามมิติ แบบไม่ต้องใส่แว่นตา
ความเป็น 3D นั้น จะทำให้เราเล่นเกม เห็นภาพเกมเป็น ความลึก ความนูน เป็นมิติพุ่งออกมา
อย่างที่ไม่เคยได้เห็นกันมาก่อนในวงการเกม และ ที่สำคัญสุด ๆ ไม่ต้องใส่แว่นตาพิเศษใด ๆ
ส่วนเกมไหนจะแสดงความเป็น 3D ยังไงนั้น ก็ขึ้นอยู่กับค่ายผู้ผลิตเกมนั้น ๆ ครับ

เครื่อง Nintendo 3DS เป็นเครื่อง Next Gen ต่อมาจาก เครื่องเล่นเกม Nintendo DS Series
โดยมีประสิทธิภาพกราฟฟิก และ เสียง ที่เหนือกว่าเครื่องเล่นเกมพกพาทุกรุ่นของ Nintendo
ที่เคยมีขายมา แน่นอน ของใหมย่อมต้องทำให้ดีกว่าของรุ่นเก่าอยู่แล้ว
แรก ๆ นี้ กราฟฟิกเกมที่ออกมานั้น เรียกได้ว่า ระดับ PSP เลยทีเดียว และสวยกว่านิดหน่อยซะด้วย

กำหนดวางจำหน่าย Nintendo 3DS นั้น คือวันที่ 24 ก.พ. 54 (โซนญี่ปุ่น)
วางจำหน่ายที่แรกคือที่ญี่ปุ่น และก็เป็นเครื่อง โซน Japan ก็คือ ล็อคโซนนั่นเอง
ไม่สามารถเล่นเกมข้ามโซนได้ เมนูในเครื่องเป็นภาษาญี่ปุ่นทั้งหมดปรับเปลี่ยนไม่ได้
ดังนั้น ผมซึ่งเป็นคนอ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออก แปลไม่เป็น ก็เลยต้องรอเครื่องรุ่นที่เป็นภาษาอังกฤษ
ใช่แล้วครับ ต้องรอเครื่องรุ่น USA นั่นเอง ซึ่งกำหนดวางจำหน่าย 27 มี.ค. 54 ที่ผ่านมา
และในวันนี้ วันที่ 3 เมษายน 2554 ผมก็ได้เป็นเจ้าของ

ต่อไปนี้ จะเป็นการรีวิวเครื่อง Nintendo 3DS แบบประกอบภาพ และบรรยายไปเรื่อย ๆ
ในแบบฉบับของผม เพราะ คนรีวิว Nin 3DS มีให้เห็นกันเยอะแล้ว แต่รับรองว่า ในแบบของผม
น่าจะเป็นอีกทางเลือกนึง สำหรับผู้ที่อยากอ่านรีวิวเจ้าเครื่องนี้

หน้าตากล่องจะเป็นแบบนี้ครับ ผมซื้อมาเป็น สีดำ ไม่ใช่ดำเข้มนะครับ
ตัวสีของเครื่อง จะเป็นการไล่สี จากเท่าเข้มๆ เป็นดำ สวยดีครับ ไม่สามารถถ่ายลักษณะสีให้เห็นชัดได้เลยครับ

กล่องทำได้สวยงาม เป็นลักษณะกล่องเงา ๆ ครับ และก็หนักซะด้วย หนักคู่มือการใช้งานนั่นเอง
ราคา 249.99 USD หรือประมาณ 8,500 บาทไทย (แต่พอเจอค่าหิ้ว ค่าจิปาถะ ก็เป็นหมื่นละครับ)

ด้านหลังกล่อง จะระบุไว้ว่า ในกล่องมีอุปกรณ์อะไรแถมมาบ้าง
ก็จะมีตัวเครื่อง 3DS, แท่นชาร์ท, หม้อแปลงไฟ, ปากกา stylus, 2GB SD card, 6 AR cards

และตรงสันกล่อง ก็จะระบุไว้ว่า เครื่องเป็นโซนอะไร สำคัญนะครับ เวลาซื้อต้องดูด้วยนะ
เพราะอย่างที่บอกไว้แล้วว่า คราวนี้ เกมล็อคโซน คือ เล่นข้ามโซนกันไม่ได้แล้ว
เครื่อง 3DS นี้ รองรับ Wifi ด้วยนะครับ เพราะสามารถต่อเข้าเล่น internet ได้ ถ้ามีสัญญาณ wifi
แต่ผมจะไม่พูดถึงการต่อเล่น internet นะครับ ฟังค์ชั่นจุดนี้ ผมไม่สนใจ
(เพราะตอนนี้เครื่องเล่นอะไรก็แทบจะต่อเล่นเน็ตได้หมดละครับ ไม่ตื่นเต้นละ)

พอเปิดกล่องมา ก็จะเจอกับคู่มือการใช้งาน เล่มหนามาก (หนาเพราะมี 3 ภาษานะสิ)

และก็จะมี AR Cards ให้ 6 ใบ (ไว้เดี๋ยวจะพูดถึงนะ) และก็มีโค๊ดไว้ให้เราไปลงทะเบียน
ในเว็บ Nintendo USA ซึ่งผมไม่แน่ใจว่า คนไทยอย่างเรา เขาจะยอมให้ลงไหม ฮ่าๆๆ

คราวนี้ทาง Nintendo แถม Candle มาด้วยนะครับ (แท่นวางเครื่อง)

ก็ดีนะครับ เอาไว้วางเครื่องแล้วชาร์จไฟ เท่ห์ดีนะ

เอาละเสียบชาร์จไฟกันก่อนดีกว่าครับ จะได้มารีวิวกัน

ตามในคู่มือบอกว่าชาร์จประมาณ 3 ชั่วโมงครึ่ง

เมื่อระหว่างชาร์จแบ็ตนั้น ไฟจะแสดงสถานะเป็นสีส้ม ถ้าไฟสีส้มดับแปลว่าเต็มแล้ว

ในระหว่างที่ชาร์จไฟไปนั้น เรามาดูหน้าตาตัวกล่องและตลับเกมของ Nin 3DS ดีกว่า

จากภาพจะเป็นการเปรียบเทียบระหว่างตลับ Nin 3DS และ ตลับ Nin DS ปกติ
ซึ่งแน่นอนเกม DS เดิม ก็สามารถนำมาเล่นบน Nin 3DS ได้ด้วย
หลังกล่องเกม ก็จะระบุไว้ว่า เป็นตลับเกม โซนใด ดังนั้น ก่อนซื้อก็อ่านให้รอบคอบด้วยครับ

ตลับเกมของ Nintendo 3DS นั้น รองรับความจุได้ถึง 8GB ครับ
ในขณะที่ตลับของ Nintendo DS นั้น รองรับสูงสุดได้ที่ 1GB เท่านั้น
นั่นก็แปลว่า ในอนาคต เกมดีๆ ก็จะใช้ความจุกันเต็มที่ไม่มีกั๊กละครับงานนี้

เอาละ เมื่อเปิดฝากล่อง ก็จะเจอข้างในลักษณะเช่นนี้

ผมเลยจับมาเปรียบเทียบให้เห็นกันเลยถึงความแตกต่าง

จะเห็นได้ว่า เหมือนกันมาก ๆ ต่างกันตรงตลับ 3DS จะมีติ่ง ๆ ยื่นมาตรงมุมบนขวามือ
ซึ่งทาง Nintendo เคยบอกไว้สมัยเปิดตัวว่า นี่ละ จะกันการก๊อบปี้ได้ดีกว่ารุ่นเดิม ๆ
ก็จะรอดูว่า จะโปรเทคไปได้นานเท่าไหร่ เอิ๊กๆๆ

สามชั่วโมงกว่าผ่านไปก็ชาร์จเสร็จแล้ว

ตัวเครื่องสวยดีนะครับ ลักษณะเป็นเงา ๆ ดีไซน์ ทำออกมาได้ดี ดูหรูหรา

ด้านหลัง ก็เรียบๆ ก็สวยดีครับ

นี่ก็จะเป็นภาพส่วนด้านสันหน้าเครื่องกับหลังเครื่องครับ

ด้านหน้าเครื่องก็จะมีช่องเสียบรูหูฟังขนาดปกติ (เสียงดีใช้ได้เลยนะ)
ส่วนด้านหลัง ก็จะมีช่องไว้ใส่ตลับเกม และรูเสียบหม้อแปลงไว้ชาร์จไฟนั่นเอง

นี่ก็จะเป็นภาพสันเครื่องด้านข้างซ้ายขวา

ด้านขวามือก็จะเป็นปุ่มเปิดปิด Wiless
ด้านซ้ายมือ ก็จะเป็นปุ่มปรับ Volume และ ช่องไว้ใส่ SD Card ซึ่งแถมมาให้แล้ว 2GB
SD Card จำเป็นในการเซฟเกม เซฟไฟล์รูปภาพ เซฟไฟล์เพลง ฯลฯ

เอาละเปิดฝาเครื่องเลย

การจัดวางปุ่ม ก็คล้ายกับ Nintendo DS รุ่นเดิม แตกต่างที่ มีปุ่ม Circle Pad เพิ่มขึ้นมา
ซึ่งผมจะเรียกมันว่า ปุ่มอนาล็อค นั่นเอง
จะสังเกตุได้ว่า จอบนนั้น มีลักษณะเป็นยาว ๆ ไวด์สกรีน มากกว่าจอล่าง
นั่นก็เป็นเหตุผลที่ทาง Nintendo ทำขึ้นมาครับ เพราะต้องการให้เห็นภาพเกมวิสัยทัศน์ดีขึ้น

จอด้านบน มีขนาด 3.53 นิ้ว แสดงสีได้ 16.77 ล้านสี 800 x 240 pixel resolution
จอด้านล่าง มีขนาด 2.42 นิ้ว แสดงสีได้ 16.77 ล้านสี 320 x 240 pixel resolution
Nintendo 3DS นั้น ใช้ CPU ARM11 มีความเร็ว 266MHz x 2
มี GPU ด้วยนะ ความเร็ว 133 MHz DMP PICA220 มี RAM 64MB และ VRAM 4MB
พูดกันง่าย ๆ ว่า spec ไม่เป็นรอง PSP เลยแม้แต่นิดเดียวครับ

ปุ่ม Select Start และ ปุ่ม Home ก็ถูกจัดวางไว้ที่ใต้จอ Touchscreen

ปุ่ม Home ก็คือ ปุ่ม ที่ใช้กดเพื่อต้องการกลับสู่หน้าจอเมนูหลักนั่นเอง

นี่ละครับปุ่มสำคัญ

ปุ่มปรับเปิดปิด ความเป็น 3D ของภาพเกมนั่นเองครับ เป็นการปรับแบบเลื่อน Manual ครับ
อยากให้แสดง 3D เยอะ ก็เลื่อนไปบนสุด ถ้าเมื่อยล้าตาก็เลื่อนลงมากลาง ๆ
ถ้าเวียนหัวแล้ว ก็เลื่อนลงมาสุดเพื่อปิดความเป็น 3D ครับ ยอมรับครับว่า เวียนหัวเหมือนกัน
การเล่นเกมแบบภาพ 3D นาน ๆ เนี่ย แต่มันก็สวยและแปลกตาดีครับ ชอบแต่ก็จะอ้วกได้

เปิดเครื่องดีกว่า

ไอค่อนอันแรกจะเป็น icon ตลับเกมที่เราใส่ไว้ แต่ผมยังไม่ขอพูดถึง
ขอพูดถึง icon ข้าง ๆ นี่ก่อน นั่นคือ Nintendo 3DS Camera

พอกดเลือก icon Camera นี้ก็จะทำให้เครื่อง 3DS สามารถถ่ายรูปภาพได้

และที่สำคัญ ถ่ายแล้วเป็น 3D ด้วยสิครับ สนุกตรงนี้ละ (ดูได้เฉพาะบนเครื่องเท่านั้นนะ)

เนี่ย อย่างภาพที่ผมถ่ายนี้ ถ้าดูบนเครื่อง 3DS จะเห็นว่า มันนูน มีมิติลึกครับ
แต่ถ่ายด้วยกล้องปกติแล้ว ยังไงก็ไม่เห็นความเป็น 3D ที่ว่านั่น
แต่สนุกดีครับ ผมถ่ายภาพเล่นตั้งหลายภาพ แต่ก็น่าเสียดายที่กล้องมันแค่ 3แสนพิกเซลเองครับ
Resolutions are 640 x 480 แต่ 3 แสนพิก เฮ้อ อีกหน่อยคงปรับปรุง แต่นี่ก็ 3แสนพิก
มา 3 รุ่นแล้วนะ DSi, DSi LL และก็มา 3DS ก็ยัง 3แสนพิกเซลไม่เพิ่มซักที

มาที่ icon ถัดไป เป็น Nintendo 3DS Sound

ก็คือเอาไว้ฟังเพลง mp3 นั่นเอง

ผมก็ได้สร้างโฟลเดอร์ชื่อ MUSIC ไว้ที่หน้าแรกของ SD card แล้วเอาเพลงลงไว้

ก็เปิดฟังได้เลย เสียงดีด้วยนะ ใช้ได้ๆ

เห็นตรงลูกศรที่ผมชี้ไว้ไหมครับ

เอาปากกา stylus ลากลง ก็จะเปลี่ยนฉากไปเรื่อยๆ ครับ เพลินดีเหมือนกันนะ

มาที่ icon ถัดไปคือ Mii Maker

ก็คือ เอาไว้สร้างตัว Avatar ของเรานั่นเอง เวลาเข้าพวก Social Network ต่าง ๆ
ของ Nintendo หรือบางทีก็เอาไว้ใช้เล่นเป็นตัวละครเกมบางเกมได้ด้วย

นี่ละผมละ เอิ๊กๆๆ

มาที่ icon ถัดไป จะเป็นมินิเกมที่ทาง Nintendo ติดตั้งไว้ให้แล้ว
นั่นคือเกม Face Raiders

เกมนี้มันสนุกดีนะครับ มันสนุกตรงที่ ก่อนเล่น เกมจะให้เราถ่ายรูปใบหน้าใครก็ได้
ที่เราต้องการ ในการนี้ ผมถ่ายใบหน้าของ ผบ. ของผม (โดยไม่บอกว่าถ่ายไปทำไมเอิ๊กๆ)
จากนั้น มันก็จะนำใบหน้าที่เราถ่ายไว้ ไปเป็นตัวละครมนุษย์ต่างดาวกลม ๆ นั่นละ
โดยโปรแกรมเกมจะทำเอฟเฟคสีหน้าให้อัตโนมัติ เช่น แลบลิ้นบ้าง ยิ้มมุมปากกวน ๆ ฯลฯ
แล้วเมื่อเริ่มเกม ก็จะใช้สถานที่ที่เราอยู่ในขณะนั้น เป็น background เช่น ถ้าเล่นในห้องนอน
เจ้ามนุษย์ต่างดาว ก็บินรอบห้องเรา โดยเราต้องหันเครื่อง ไล่ตามแล้วยิงนะครับ สนุกครับ
ไม่รู้จะบรรยายยังไง ลองไป search ใน youtube ดูครับ ผมถ่ายภาพมาไม่ได้ เอิ๊กๆๆ สะใจอ่ะ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สันติ

03/04/2011 13:06:00
50

เอิ๊ก หลังจากสะใจไปแล้ว (ชีวิตจริง ทำแบบนั้นไม่ได้) -_-"
ก็มาที่ icon สุดท้ายดีกว่านั่นคือ System Settings

เป็น icon สำคัญเลยนะครับ

เลือก Other Settings นี่ละครับ มีอะไรดีๆ ให้ตั้งเยอะ

เช่นการตั้งค่าวันเวลา ชื่อเครื่อง ตั้งค่า คาริเบท หน้าจอ Touchscreen ฯลฯ

สังเกตุกันซักนิดครับที่จอด้านบน จะเห็นว่า บอก firmware ของเครื่องเราตอนนี้ด้วยนะ

อย่างของผมคือเครื่อง USA firmware Ver. 1.0.0-0U
คือ firmware นี้เป็น firmware แรกเลยครับ ผมยังสามารถเล่นตลับ flash (ตลับก๊อบ)
ของ Nintendo DS ได้บนเครื่อง Nin 3DS นี่ละ ผมใช้ตลับ M3i Zero เล่นเกม DS
ซึ่ง ณ จุดนี้ ไม่ขอพูดถึงมากนะครับ สุ่มเสี่ยง

เมื่อเข้าสู่ System Settings หน้าแรกก็จะเป็นการตั้งค่าแบบนี้

ตั้ง Date & Time คงไม่ต้องสอนกันละครับ ส่วน Touch Screen ก็คือการตั้งค่า คาริเบท จอ
ควรทำทุก ๆ 1 เดือนนะครับ จอ Touchscreen จะได้ไม่เพี้ยนครับ

ผมกดตั้งค่า Profile ดูดีกว่านะ

ไม่ยากเลยครับ ก็ตั้งชื่อ username จากนั้นก็ตั้ง วัน เดือน เกิด
ส่วน Region Settings นั้น ไม่มีประเทศไทย เพราะเราขี้โกงเขาบ่อย ฮ่าๆๆ
ก็เลยตั้งค่าเป็น USA จริง ๆ ผมว่า เมกา ขี้โกงมากกว่าใคร ๆ อีกนะ เอานะ มหาอำนาจ

เอาละ ไปหน้า 2 ดีกว่า

3D Screen Check ก็จะทำการเช็คภาพจอบนครับ ว่า เป็น 3 มิติ แบบไหนได้บ้าง
ตรง Sound ก็เลือกตั้งได้ครับว่าจะเป็น Surround ,Stereo, Mono

เอาละ ไปหน้า 3 กันต่อ

Outer Cameras ก็จะเป็นการเช็คในส่วนของกล้องถ่ายรูป
Circle Pad ก็เซ็ทการตั้งค่าปุ่มอนาล็อค (ไม่ต้องไปเซ็ทมันหรอก)
System Transfer ก็ถ่ายโอนข้อมูลกัน ข้ามเครื่องก็ได้นะ

เอาละ หน้า 4 หน้าสุดท้าย

Language ก็จะเป็นการตั้งค่าภาษาในเครื่อง ก็เลือก English นั่นละครับ
System Update ก็ไว้อัพ firmware ของเครื่องครับ ต้องต่อเน็ต wifi เท่านั้นนะ
ส่วน Format System Memory ก็คือ ล้างเครื่องจ้า อย่าไปกดเน้อ

อ่า สังเกตุกันอีกนิด ที่จอ Touchscreen นั้น ตรงมุมบนซ้ายมือ จะมีรูปสัญลักษณะพระอาทิตย์

พอกดปุ๊บ ก็จะเป็นการตั้งค่าความสว่างของจอครับ แนะนำว่า ระดับ 3 ก็พอแล้ว ประหยัดแบ็ต

34 ภาพเข้าไปแล้ว ยังไม่ได้เล่นเกมเลยนะเนี่ย เอ้ายังไม่จบครับ

นี่คือ หน้าตาปากกา stylus ที่แถมมากับเครื่องครับ ยืดหดได้ด้วยนะ
เวลาเสียบเข้าด้านหลังเครื่อง ก็ล็อคแน่หนาดีครับ ไม่หล่นง่าย ๆ แน่นอน

ยังจำ AR cards ที่พูดถึงตอนต้นได้ไหมครับ นี่ละครับ หน้าตาแบบนี้

เป็นของเล่นใหม่ ที่ทาง Nintendo คิดมาเลยละ กระดาษธรรมดานี่ละครับ
แถมมาให้ 6 ใบ ใบที่สำคัญสุด ก็ใบที่มีเครื่องหมาย ? นั่นเอง

เอาละ มาเล่นกันดีกว่า ไปที่ icon ชื่อ AR GAMES กดเลือกเข้าไปเลย

เราก็วาง AR Card ใบที่มีเครื่องหมาย ? ไว้ที่โต๊ะเรียบ ๆ
โดยเราหันตัวเครื่อง เล็งไปทาง Card ห่างประมาณ 14 นิ้ว มันก็จะทำการ Search

เล่นคนเดียว ถ่ายภาพอยู่คนเดียว (ภาพจะเพี้ยนๆ หน่อยนะครับ)

จากนั้นซักพัก ภาพการ์ดบนโต๊ะ ก็ทะลุโต๊ะเราเลย

จะมี มินิเกม ย่อย ๆ ออกมาให้เราเล่นอีก เช่นเกมยิงเป้า เกมแทงลูกเหล็กให้ลงรู

ส่วนอันนี้ ก็เอา Card ที่มีรูปภาพตัวละครที่แถมมา มาวางรวมกัน แล้วดูในจอ

ก็จะปรากฎเป็น ตัวละครนั้น ๆ ลอยขึ้นมาแบบ 3D ครับ ถ้าเราเลื่อนเครื่องหมุนไปรอบโต๊ะ
ก็จะเห็นตัวละครรอบตัวทุกมุมเลย แหม มหัศจรรย์ จริง ๆ

เอาละ ถึงคราวได้ลองเล่นเกมตลับแท้ PES 2011 ซักที หรือในภาษาที่เราชอบเรียกว่า วินนิ่ง

กดเลือก icon กันเลย

ผิดหวังนิด ๆ ไม่มี CG Movie เลยแฮะ (หรือว่ากด start รัวไปหว่าเรา)

ไม่รอช้า เลือกเล่น ยูฟ่าแชมเปี้ยนลีค เลย

และด้วยความเก๋าที่ทัดเทียม

ผมเลยเล่นเป็น บาร์ซา เจอกับ เซลติกครับ (เอิ๊ก อายจัง ทัดเทียมตรงไหน)

ต้องยอมรับว่า กราฟฟิก สวยดีครับ คือ ไม่เคยมี PES ภาคไหนบนเครื่อง DS
จะทำให้สวย และ ลื่นได้ขนาดนี้ครับ เหมือนภาคบน PSP เลยครับ แต่ตัวละครจะเนียนกว่า
นิดหน่อยครับ ต้องเข้าใจนะ เกมออกพร้อมเครื่องเนี่ย เรียกว่า รีบทำกันหูตูบเลย

มีเสียงพากย์ด้วยนะครับ เรียกชื่อตัวละคร เมสซี่ อะไรแบบนี้ก็พูดนะ

จากการที่พยายามถ่ายภาพมาให้ดูกัน ก็เลยโดน เซลติกตัดบอลไป ปูโย และกองหลังคนอื่น
รวมทั้งโกลด์ของผม ก็ได้แต่วิ่งดูบอล เข้าโกลด์

บาดใจจริง ๆ โดนกระดกบอลข้ามตัวโกลด์เนี่ย T_T ดูสิครับ กองหลังผม ทำท่าแบบ หมดแรงวิ่งเลย

สิ่งหนึ่งที่คงสมใจหลาย ๆ คน รวมทั้งผมด้วยก็คือ
คำที่เคยๆ พูดกันว่า " เมื่อไหร่ Nintendo จะทำเกมที่ภาพสวยแบบ PSP แต่เล่นเกมสนุกหลายหลายแบบ Nintendo DS กันหนอ " นี่ละครับ เมื่อนั้น มาถึงแล้ว

ช่างมันไม่เล่นละ รีวิวต่อดีกว่า (เฉไฉ)
จากการเทียบขนาดแล้ว Nintendo 3DS นั้น มีขนาดพอ ๆ กับ Nintendo DS lite ครับ

เนี่ย จริง ๆ นะ ผมว่า วันข้างหน้าต้องมี Nin 3DS แบบ จอใหญ่แน่ ๆ (แพงกว่าเดิมแน่ๆ )

และจะสังเกตุได้ว่า ภาพจอบนของ Nin 3DS นั้น จะไม่เต็มจอนะครับถ้าเราเล่นเกม DS ปกติ

ก็ต้องเป็นเช่นนั้นครับ เพราะจอบนของ Nin 3DS มีขนาดที่ยาวกว่าจอ DS ปกตินั่นเอง

จะไม่พูดถึงบานพับคงไม่ได้ละนะ

ในรุ่น Nintendo DS lite นั้น ปัญหาเรื่องบานพับ เป็นสิ่งที่สร้างความเชื่อมั่นของ
Nintendo มากที่สุดเลย ทำให้มี DSi , DSi LL ออกตามมา ซึ่ง ถึงกับประกาศว่า
บานพับแข็งแรงแน่นอน และก็มาถึง Nin 3DS ครับ บานพับแข็งแรง ความรู้สึกเหมือน DSi LL
เลยครับ ไม่น่าจะแตกร้าวแน่ ๆ ถ้าไม่ไปนั่งทับเครื่องอ่ะนะ

และปุ่ม Circle Pad หรือ ปุ่มอนาล็อคเนี่ย

ในความคิดผม ผมว่า มันทำมาเพื่อใช้แทน Dpad (ปุ่มทิศทางปกติ) แน่ ๆ เลย

เพราะเล่นเอาปุ่ม Dpad ไปไว้ซะล่างเลย ถ้าผมเล่น วินนิ่ง ด้วยปุ่ม Dpad ก็จะมีท่าทาง

เก้ ๆ กัง ๆ แบบในภาพ กดไม่ถนัดเลยครับ จึงต้องมาใช้ปุ่ม อนาล็อค ในการบังคับแทน
ผมว่า ถ้า Nin 3DS รุ่นต่อไป มีขนาดใหญ่ขึ้น คงจับง่ายขึ้นกว่านี้แน่ๆ

และที่ได้เขียนตั้งแต่ตอนต้นแล้วว่า Nintendo 3DS นั้น ล็อคโซนเกมแน่นอน 100%
เกมแผ่นแท้ญี่ปุ่น ต้องเล่นกับเครื่องโซนญี่ปุ่น
เกมแผ่นแท้ USA ต้องเล่นกับเครื่องโซน USA
แต่ผมคิดว่า ปัญหาพวกนี้จะหมดไป เมื่อ ตลับ flash ทำให้เล่นเกมก๊อบปี้ได้ เอิ๊กๆๆ (ไม่พูดๆ)

และก็มีคนถามกันว่า แล้วมันเล่นเกม Nintendo DS เดิมได้ไหม
ก็ตอบเลยครับว่า ได้ เพราะเกม Nintendo DS เดิมนั้น ไม่ได้ทำการ ล็อคโซน แต่อย่างใด
ผมเลยเอาเกม จับผิดภาพ ของตัว Nin DS Japan มาเล่นบน Nin 3DS USA ของผม

อ่า มองเห็นนะ ยังไม่พอ กดเลือกเข้าไปเล่นกันเลย

เล่นได้แน่นอนครับพี่น้อง

แต่ถ้าเกมอย่าง Pokemon ของ Nintendo DS ซึ่งเป็นเกมที่ ล็อคโซน อยู่แล้วนั้น
แบบนั้น ก็ต้องโซนใครโซนมันเช่นกันนะครับ

เอาละ มาถึงสุดท้ายแล้ว กดปุ่ม Power ค้างไว้เพื่อปิดเครื่องดีกว่า เหนื่อยแล้ว

Sleep mode คือกลับมาเล่นใหม่ ตรงที่เล่นค้างไว้ (จะกินแบ็ตเล็กน้อยไปเรื่อยๆ )
ส่วน Power off ก็ปิดเครื่องเลย (ไม่กินแบ็ตละ ดับเลย)
ก็เลือกเอาตามการใช้งานครับ

และการปิดฝาเครื่องนั้น ผมแนะนำให้ทำแบบนี้นะ

ใช้มือจับทั้งสองฝั่ง เพื่อที่จะได้ทานน้ำหนักของบานพับทั้งสองฝั่งให้สมดุล
เพราะถ้าเราจับด้านใดด้านหนึ่ง ด้านนั้นก็จะรับน้ำหนักของอีกข้างด้วย ซึ่งมันไม่เกิดผลดีต่อ
บานพับแน่นอน

เอาละครับ การรีวิว Nintendo 3DS ของผม มาถึงช่วงสุดท้ายจริง ๆ กับ 54 ภาพ ที่ไม่รู้จะ
เป็นประโยชน์กับท่านมากน้อยเท่าไหร่

เครื่อง Nintendo 3DS นี้ จุดเด่น จุดขายคือ การแสดงผลภาพเป็น สามมิติ
มีความลึก ความนูน พุ่งออกมา อะไรทำนองนี้ แต่ไม่สามารถถ่ายภาพสามมิติแบบนั้นมารีวิวได้
มัน
จึงกลายเป็นเครื่องเกมที่ต้องพูดได้ว่า ต้องไปลองด้วยตาตัวเองซะงั้น

แต่แน่นอน กราฟฟิก สวยขึ้น สวยกว่า PSP แน่นอนครับ เกมต่อ ๆ มา ต้องทำได้ดีกว่านี้แน่ ๆ
เพราะเกมล็อตแรกที่ออกพร้อมเครื่อง ยังไม่แสดงศักยภาพได้เต็มที่ครับ กราฟฟิกก็ระดับ PSP แล้ว
ถ้าใครเคยเล่น Gamecube, Wii แล้วละก็ ผมบอกได้เลยว่า Nintendo 3DS ทำภาพแบบนั้นได้สบายครับ
ระบบเซ็นเซอร์ของเครื่อง ทั้งการหมุนเครื่อง การจิ้ม การเอียงเครื่อง เซ็นเซอร์ต่าง ๆ
จะถูกจับมาใช้ในเกมอย่างเต็มที่แน่นอน แถมระบบกล้อง ที่เป็น 3D อีก ก็จะทำให้เกมสนุกยิ่งขึ้นไปอีก
นับว่าเป็น จินตนาการที่เกิดผล ของคนญี่ปุ่นจริง ๆ ครับ นับถือสมองของเขาจริง ๆ

ทิมเบอร์ตั้น และ สตีเว่น สปีลเบิร์ก เคยกล่าวไว้คล้ายๆ กันทำนองว่า
"อย่าละทิ้งความเป็นเด็ก ไปจากตัวเรา เพราะมันสำคัญมาก ๆ จินตนาการและความฝันเป็นสิ่งสร้างโลก"

ขอขอบคุณที่อ่านรีวิวกันมาจนจบนะครับ
ขอจบรีวิวเครื่อง Nintendo 3DS Zone USA มา ณ บัดนี้

auns555 (อั๋น สันติ)
089-0785670
auns555@hotmail.com
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

bb

03/04/2011 14:43:03
0
+ Like ครับ รีวิวซะอยากได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Joker

03/04/2011 14:51:24
0
โจ๊คคิว 1...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

thada

03/04/2011 14:52:32
0
ยินดีด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ArMuRo

03/04/2011 15:02:56
0
ขอบคุณสำหรับรีวิวและภาพมากมาย

ว่าแต่ลงเบอร์ติดต่อไว้ด้วยนะเนี่ย เหอะๆ สงสัยเผื่ออนาคต หุหุ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

DayWalker

03/04/2011 15:39:57
90
เยี่ยมเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

สันติ

03/04/2011 15:47:17
50
คุณ ArMuRo ไปสังเกตุดูกระทู้ที่ผมรีวิวสิครับ
ผมลงเบอร์โทรไว้หมดครับ

เพราะ เผื่อว่า ท่านใด มีข้อสงสัย อยากสอบถามพูดคุยกัน
โทรมาได้เลย

ไม่ได้คิดไว้ว่า จะเพื่อให้ติดต่อมาซื้อขายหรอกครับผม ^_^

พวกกระทู้รีวิว Discman , Minidisc ก็ลงเบอร์ ลงเมล์ไว้ครับ

เบอร์ผม อีเมล์ผม หาง่ายครับ search คำว่า auns555 ก็เจอครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Pakorn

03/04/2011 16:08:20
0
เล่นเอาอยากเลยครับน้าอั๋น555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

m_samui

03/04/2011 16:22:29
0
รีวิวได้แจ่มมากๆครับน้าอั๋น^ ^
เล่นซะอยากได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ArMuRo

03/04/2011 18:55:41
0
ผมหมายถึงเผื่อมีแมวมอง มาจับไปเป็นคอลัมส์นิสน่ะครับ หุหุ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ping_seksan

03/04/2011 20:03:07
25
ยอดเยี่ยมเลยครับ อยากได้บ้างจัง มิทราบว่าค่าเสียหายเท่าไหร่ครับสำหรับเจ้า 3DS
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Oasizen

03/04/2011 20:21:16
0
รีวิวเทพๆครับ

คุณ auns555 คุ้นๆว่าเคยเปิดร้านเกมส์ที่ union mall รึปล่าวครับ
เคยไปจัด psp มาสองเครื่อง ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

03/04/2011 21:45:36
4,282
โย่ววว เยี่ยมๆๆๆ 555

พี่สันตินี่ต้องเรียกว่า เซียนพันธุ์แท้จริงๆๆๆ ครับ จัดแต่ละดอกเข้าชายโครงเต็มๆๆ เลยจ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

NO_DUCK

03/04/2011 21:52:09
0
โอ้แม่เจ้า เกมการ์ดนี่มันยังกับได้เล่นยูกิในฝัน สุดยอดจริงๆ แต่แพง จะซื้อหูฟัง ไม่เล่นละครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

โลตัส

03/04/2011 22:14:46
2
ขอบคุณจริงๆ ครับ สำหรับเปิดหูเปิดตาเจ้า 3DS เยี่ยมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

สันติ

04/04/2011 01:32:55
50
ตอบคุณ Oasizen ครับ

ผมไม่มีหน้าร้านครับ

ผมทำงานธนาคารจ้า ^_^
ผมเปิดแต่เว็บไซค์ครับผม www.auns555.com ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Eviltwins

04/04/2011 04:05:12
0
รายละเอียดครบถ้วนดีครับ แถมลงเบอร์เผื่อใครสอบถาม
เป็นประโยชน์มาก ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

nong_neo

04/04/2011 12:22:22
0
คุณอั๋น เอาไปลงที่ thairetro หน่อยสิครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

สันติ

04/04/2011 13:15:53
50
ผมเอาไปลงให้แล้วนะครับคุณ nong_neo
http://www.thairetro.com/forum/index.php?topic=17047.new#new

^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

nong_neo

04/04/2011 13:58:07
0
ขอบคุณครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

petch_a_vet

04/04/2011 14:39:29
0
ตอนซื้อเครื่องนี่มีเกมแถมให้หรือเปล่าครับ หรือว่า มีแต่เซตของตัวเครื่องอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Kills

09/07/2016 18:25:27
ดีคับ ขอบคุณคับ
หยิกหู 0
"รีวิวเครื่องเกม Nintendo 3DS (Zone USA) เครื่องเกมจอสามมิติ"