Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถ้าอยากจะโพสบทความทางด้านเทคนิคให้อ่านกันควรไปโพสที่ไหน..

nopphong

17/12/2007 12:26:13
คืออยากจะถามว่าควรจะไปโพสที่ไหนดีครับ
จะโพสที่นี่รู้สึกว่ากระทู้มันตกหล่นไปอย่างรวดเร็วและเซิซไม่ได้ ปล.ถ้าเฮียจัดทำหมวดบทความขึ้นมาโดยเฉพาะก็จะดีครับเพราะจริงๆผมก็อยากโพสที่นี่

จะโพสพันทิพย์นี่ยิ่งร่วงเร็วไปกันใหญ่

จะโพส taf รึ ที่นั่นผมว่ามัน...(ไม่พูดดีกว่าจริงๆกะจะว่าซักหลายข้อ แต่ไม่อยากออกอากาศ เอาเป็นว่าผมด่าในใจละกัน) กะจะไม่เข้าไปที่นั่นแล้ว

ท่านใดพอจะทราบเว็ปไซท์ทำนองนี้อีกบ้างไหมครับผมจะได้ไปแจมกับเขาน่ะครับ

ปล.2 เฮียครับผมอยากให้มีหมวดบทความจริงๆนะ และเอาพวกรีวิวทั้งหลายของเฮียและบทความที่เพื่อนๆโพสกันเข้ามาเอามารวมกันไว้ ให้ง่ายต่อการดูน่ะครับ ประมาณว่า review+diy+วิชาการอะไรประมาณนั้นครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Woody

17/12/2007 12:55:52
htg2.net พอได้ไหมครับ เว็บนี้ตอนนี้ไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่จริงๆด้วยครับ โพสติดยาก และถ้าเป็น Forum ที่เป็นหมวดหมู่น่าจะดีกว่า รอเว็บบอร์ดโฉมใหม่อยู่นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

superkek

17/12/2007 13:35:47
เอ้อ มันไม่น่าเป็นแบบนี้เลย

เกิดอาการไปตาม ๆ กัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

poko

17/12/2007 14:07:31
คุณ nopphong ทำตัวไม่สมกับเป็นผู้ใหญ่เลยนะครับ ผมเห็นอะไรๆก็เอาตั้งกระทู้ เรื่องแบบนี้คุยกันภายในน่าจะดีกว่าครับ ด้วยความเคารพ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

superkek

17/12/2007 14:23:29
เสริมนิด เพิ่งนึกขึ้นมาได้ตะกี้

จริง ๆ แล้วบทความที่เป็นประโยชน์ และเราคิดจะทำเพื่อส่วนรวมก็ลง ๆ ไปเถอะครับ ไม่ว่าจะที่ไหน ถือว่าเป็นวิทยาทาน

การให้ความรู้ โดยไม่หวังผลตอบแทนที่จะได้รับ เป็นการทำทานอย่างหนึ่งเพราะฉะนั้นจะไปลงที่ไหน หรือใครจะเอาไปใช้ประโยชน์อะไร ก็คิดซะว่าทำทานไปแล้วครับ

นอกจากวันหนึ่งเราอยากจะนำบทความหรือผลงานเราไปลงตีพิมพ์ขายอันนี้ก็อีกเรื่องนึง

สรุปรวม ๆ ผมเข้าใจคนที่ทำงานหรือเขียนบทความอันเป็นประโยชน์นะครับว่าเราอยากแบ่งปันและเผยแพร่ความรู้เพื่อการแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน แต่พอมีคนเอาไปใช้ประโยชน์โดยที่ไม่ได้บอกกล่าวก็จะเกิดอาการหรือความรู้สึกไม่ดีขึ้นมา บางทีทำมาก ๆ ก็คิดว่าเราโฆษณาไปโน่น มันรู้สึกเหนื่อยและท้อได้เหมือนกัน

แต่ขอให้คิดซะว่าเราทำประโยชน์เท่านี้ก็สุขใจครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

17/12/2007 15:08:53

ตอนนี้ผมเองคิดจะทำไว้หลายอย่างเลยครับ แต่ติดขัดตรงที่ตัวเองไม่มีปัญญาจะเขียนเว็บเป็น 555 (ชาตินี้ยังไม่เคยคิดเลยว่าต้องมาทำเว็บด้วยซ้ำ 555)

ตอนนี้ไม่ว่าใครสนใจเรื่องอะไร ผมจะพยายามทำแบนเนอร์ไว้ข้างซ้ายมือให้ครับ อย่างล่าสุด ผมเคยคุยกับน้อง collagen เค้าสนใจเพลงคลาสสิค แต่ก็กลัวว่าจะไม่มีใครอ่าน หรือกระทู้ตกหายไป

ผมก็เลยใช้แปะแบนเนอร์ไว้ซ้ายมือ และลิงค์ไปที่กระทุ้นั้น เวลามีใครสนใจจะพูดคุยด้วย กระทู้ก็เด้งขึ้นมาทันที บทความก็ไม่หายไปไหน คนโพสก็มีกำลังใจเขียนต่อ คนอ่านก็ได้ประโยชน์ ได้ความรู้มากขึ้น

ซึ่งผมดูแล้วก็ได้ผลดีครับ update ได้ตลอดเวลา..........ถ้าคุณ nopphong อยากลงก็โพสได้เลยครับ โพสลงในกระทุ้นี้ หรือจะโพสลงในรีวิวติงต๊องก็ได้ครับ ผมยินดีจัดให้จริงๆๆๆ

เอ้า ลองดูครับ ขาดเหลืออะไรเมล์หาผม หรือโพสในนี้ก็ได้จ้า......5555

ขอบคุณมากๆ ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

17/12/2007 15:12:33

555 ผมอยากจะรวบรวมให้อ่านจะตายไป แต่ก็ติดตรงที่เว็บนี้ทำได้เท่าที่เห็นล่ะ 555 (อนาคต tarad.com เค้าจะจับผมไปอยู่อีกพวกแล้ว)

ตอนนี้ไม่ว่าใครสนใจเรื่องอะไร ผมจะพยายามทำแบนเนอร์ไว้ข้างซ้ายมือให้ครับ อย่างล่าสุด ผมเคยคุยกับน้อง collagen เค้าสนใจเพลงคลาสสิค แต่ก็กลัวว่าจะไม่มีใครอ่าน หรือกระทู้ตกหายไป

ผมก็เลยใช้แปะแบนเนอร์ไว้ซ้ายมือ และลิงค์ไปที่กระทุ้นั้น เวลามีใครสนใจจะพูดคุยด้วย กระทู้ก็เด้งขึ้นมาทันที บทความก็ไม่หายไปไหน คนโพสก็มีกำลังใจเขียนต่อ คนอ่านก็ได้ประโยชน์ ได้ความรู้มากขึ้น

ซึ่งผมดูแล้วก็ได้ผลดีครับ update ได้ตลอดเวลา..........ถ้าคุณ nopphong อยากลงก็โพสได้เลยครับ โพสลงในกระทุ้นี้ หรือจะโพสลงในรีวิวติงต๊องก็ได้ครับ ผมยินดีจัดให้จริงๆๆๆ

เอ้า ลองดูครับ ขาดเหลืออะไรเมล์หาผม หรือโพสในนี้ก็ได้จ้า......5555

ขอบคุณมากๆ ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

c b

17/12/2007 16:08:08
คิดเล็กคิดน้อยกันจั้งงง

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

หูฟังกูละ

17/12/2007 16:21:44
รู้จักไอตา headphoneguru ดีแล้วหรอ ถึงไปคบมันน่ะ แต๊ปของตรูไปมันยังไม่คืนเลยย.. แค่นี้ก็ส่อนิสัยแล้ว

ไปเชื่อมันก็ออกลูกเป็นควายละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

superkek

17/12/2007 16:27:57
อ่าจุ๊ ๆๆ อย่าเอ่ยถึงบุคคลที่ 3 แบบนั้นครับ

บทความ สาระ และความรู้อันเป็นประโยชน์ ลงที่ไหนหรือ ไปอยู่ตรงไหน มันก็ก่อประโยชน์ทั้งนั้นครับ

อย่าคิดมากนะครับ ทำดีต่อไปกันเถอะ เปย์อิทฟอร์เวิด ผมชอบคำนี้นะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เคยเป็นลูกค้ามาก่อน

17/12/2007 16:58:11
คบกับใครเห็นได้ประโยชน์ทั้งนั้น ทั้งได้แอมป์ หูฟังดีๆ ไปเล่น เอาไปที่ก็นานน รับงานใครไว้ก็ดอง โทรตามก็ไม่รับ ถ้าไม่ใช้คนวงในไม่รู้หรอก ก็มีแต่พวกหูเบาที่เชื่อ อย่ามองอะไรด้านเดียวครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

nopphong

17/12/2007 17:59:40
***คุณ nopphong ทำตัวไม่สมกับเป็นผู้ใหญ่เลยนะครับ ผมเห็นอะไรๆก็เอาตั้งกระทู้ เรื่องแบบนี้คุยกันภายในน่าจะดีกว่าครับ ด้วยความเคารพ****

ฮ่าๆไม่ได้โพสให้ร้ายหรือด่าใครนะครับ แค่บอกว่าไม่ชอบที่นั่น เลยถามว่าควรโพสที่ไหนดีถ้าไม่อยากไปโพสที่นั่น ตกลงว่าผมชอบโพสที่ไหนหรือไม่ชอบโพสที่ไหนแล้วถามว่าโพสที่ไหนดี มันผิดหรือครับ

ที่ไม่คุยเป็นการภายในเพราะไม่ได้ต้องการให้เขาปรับปรุงอะไรเพราะยังไงมันก็เว็ปเขามีกฎของเขา ถ้าเราไม่ชอบก็ไปหาที่อยู่ใหม่ก็เท่านั้นเองครับ

ที่โพสที่นี่เพราะเห็นคนวงการนี้อยู่กันเยอะเผื่อจะรู้ที่เว็ปฮอทๆที่มีคนเข้าไปคุยกันเรื่องเทคิคเยอะๆ ผมจะได้ไปแจมด้วย เพราะพูดตามตรงท่โน่นถ้าเป็นเรื่องเทคนิคแล้วโพสกันอยู่ไปกี่คน รู้สึกว่ามันไม่ค่อยสนุกเลย แต่ละคนก็เอาของที่ตัวเองทำเสร็จมาให้ดูแล้วก็....จบ ไม่มีการให้ดูวงจร ไม่มีการวิภาควิจารณ์วงจร พูดง่ายๆไม่มีการต่อยอด รู้สึกว่ามันเฉามากๆ

เรื่องคุณ guru มันแค่เหตุผลนิดหน่อยเท่านั้นครับ จริงๆอยากจะมูพนานแล้ว มีเหตุผลหลายๆอย่าง ซึ่งหลายๆคนก็บ่นกัน(ลับหลัง) ไม่เอาล่ะครับไม่พูดดีกว่า เอาเป็นว่าผมไม่ชอบอยากจะไปโพสที่อื่นเลยมาถามดูว่าโพสที่ไหนดี แค่นั้นแหละครับ จบ... ไม่ต้องดึงผมไปเรื่องคุณ guru นั่นให้วุ่นวายหรอกนะครับ

ส่วนเรื่องที่นี่ ผมว่าแค่เฮียทำหมวด &dquot;นานาสาระ&dquot;เพิ่มมาซักหมวดแบบ หมวดมิตรรักนักเพลง แค่นี้ผมก็ว่าเด็ดเกินพอแล้วล่ะครับ เดี๋ยวผมจะขยันหาสาระมาลงไว้ให้ครับ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

nopphong

17/12/2007 18:15:19
***คุณ nopphong ทำตัวไม่สมกับเป็นผู้ใหญ่เลยนะครับ ผมเห็นอะไรๆก็เอาตั้งกระทู้ เรื่องแบบนี้คุยกันภายในน่าจะดีกว่าครับ ด้วยความเคารพ***

ตกลงผมแค่บอกว่าไม่อยากโพสที่โน่นและอยากจะหาที่อื่นโพสเลยมาโพสถามนี่มันผิดหรือครับ ผมไม่แม้แต่จะบอกหรือโจมตีว่าที่โน่นไม่ดียังไงมีเรื่องอะไรมา
ที่ไม่คุยเป็นการภายในเพราะผมเห็นว่าที่นี่มีคนวงการนี้อยู่เยอะ น่าจะรู้ว่ามีเว็ปไหนเด็ดๆให้ไปแจมกับเขาได้เท่านั้นเอง หรือจะให้ผมเมลไปถาม taf ว่า&dquot;ผมไม่ชอบเว็ปคุณมีเว็ปไหนแนะนำไหมครับ&dquot;อย่างนั้นหรือครับ เป็นธรรมดาที่หากเราไม่ชอบเว็ปไหน เราคงไม่โวยวายให้เขาปรับปรุง คงใช้วิธีไปหาที่อื่นเข้ามากกว่า (ยกเว้นที่นี่แหละ ที่รู้สึกว่าอยากจะทำให้ดียิ่งๆขึ้นไปเลยมีมาบ่นบ้าบ้างเป็นระยะๆ)

จริงๆเรื่องคุณ guru เป็นเหตุผลเล็กน้อยครับจริงๆก็อยากจะมูพ นานแล้วด้วยเหตุผลสารพัด ซึ่งหลายๆคนก็บ่นเหตุผลให้ผมฟังเหมือนๆกันไม่ใช่ผมคนเดียว
เอาเป็นว่า ผมไม่ชอบ เลยมาโพสถามว่ามีที่ไหนอีกบ้าง......จบครับ ไม่ต้องดึงเอาผมไปเรื่องคุณ guru อะไรนั่นเลย เพราะอย่างที่บอกผมไม่ได้ซี้อะไรกับเขา ขนาดชื่อจริงเขาชื่ออะไรผมยังไม่รู้เลย

ส่วนที่เว็ปนี้แค่เฮียทำเป็นหมวด&dquot;นานาสาระ&dquot; เหมือนหมวดมิตรรักนักเพลง ผมว่าแค่นี้ก็เกินพอแล้วล่ะครับ เพราะโดยระบบเว็ปบอร์ดผมว่ามันดีอยู่แล้ว ทั้งการโพสรูปและข้อความครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

nopphong

17/12/2007 18:29:04
อ้าวนึกว่าโพสไม่ติด เบิลเลยครับ ขออภัยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

poko

17/12/2007 20:48:04
มันก็เหมือนกับที่เวลามีคนมาโพสว่า

คืออยากจะถามว่าควรจะไปซื้อ PPC ที่ไหนดีครับ

จะ:ซื้อที่ร้านพี่นพพงษ์ผมว่ามัน...(ไม่พูดดีกว่าจริงๆกะจะว่าซักหลายข้อ แต่ไม่อยากออกอากาศ เอาเป็นว่าผมด่าในใจละกัน) กะจะไม่เข้าไปซื้อที่นั่นแล้ว

ท่านใดพอจะทราบร้านขาย PPC อีกบ้างไหมครับผมจะได้ไปซื้อกับเขาน่ะครับ

ยืนยันว่าไม่ได้เข้าข้างใครครับ เพราะนั้นไม่ใช่เรื่องของผม แค่ไม่ชอบสิ่งที่พี่ทำแค่นั้นเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

nopphong

17/12/2007 21:55:51
ฮ่าๆถ้ามีคนโพสอย่างที่ว่าจริง ผมก็ไม่ได้สนใจหรอกครับ เพราะเป็นธรรมดาที่ไหนก็ตามย่อมมีทั้งคนชอบและไม่ชอบ การทำให้ทุกคนชอบนั้นเป็นไปไม่ได้

การที่มีคนมาบอกว่าไม่ชอบเราจะหาที่อื่นย่อมเป็นสิทธิของเขา ไปว่าอะไรเขาไม่ได้ครับ อย่างมากก็คือโพสถามเขาว่าที่ไม่อยากพูดน่ะคืออะไร เพื่อที่จะได้รู้ข้อมูลเพื่อใช้ในการปรับปรุงครับ

จริงๆแล้วที่ร้านก็โดนโพสด่าบ่อยครับ แต่ผมกลับชอบนะ เพราะได้ข้อมูลที่ลูกค้าไม่กล้าว่าต่อหน้าเรา และได้ชี้แจงว่าสิ่งที่เราทำนั้นมีเหตุผลอะไรทำไมถึงทำแบบนั้น

แต่ในกรณีนี้คือผมไม่ได้ต้องการให้ทางนั้นปรับปรุง เพราะมันเป็นกฎของเขา เลยไม่ได้ติอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน จุดประสงค์การโพสหลักๆคือบอกว่า&dquot;ไม่ชอบที่นั่น ต้องการหาที่อื่นเข้า มีเว็ปดีๆบอกกันบ้างหรือเปล่า&dquot; เท่านั้นครับไม่ได้ต้องการติอะไรใครทั้งนั้น ถึงไม่ได้โพสในส่วนที่ว่าจะติเรื่องอะไรลงไป

การเลือกถือเป็นสิทธิขั้นพื้นฐาณครับ สำหรับกรณีนี้คือผมเลือกที่จะไม่เข้าไปในบางที่ และเกิดเสียดายว่าความรู้ที่อยากแบ่งปัน มันจะไม่มีที่ดีๆให้มันอยู่ก็เท่านั้นเอง

ว่าแต่วันนี้ก็อดไม่ได้แอบแว๊บเข้าไปดูที่นั่นตามความเคยชิน เห็นมีคนถามเรื่อง C คร่อมอยู่ คันปากยิบๆแต่ไม่ตอบครับอิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

one054

17/12/2007 22:25:46
ผมคิดว่าคนที่เล่นด้านนี้มีน้อย เลยเข้าเว็บฝรั่งกันหมด เปิดเผยและจริงใจ และไม่หวงวิชาและเทคนิคครับ
ส่วนเว็บไทยนั้น คนจะไม่เปิดเผย เพราะคนทำแอมป์ตัวเองจะขายไม่ออก เพราะกลัวเลียนแบบวงจรและเทคนิดต่างๆ และคนอื่นก็ทำเป็นหมดแล้ว เพราะมันไม่ลิขสิทธิ์ทางปัญญามั้ง ยกตัวอย่าง ฝรั่งจะไม่ลบเบอร์ไอซีแต่ไทยจะลบทุกอย่างที่เป็นเบอร์หมด ทำให้วงการนี้นี้จะอยู่ในคนกลุ่มน้อยต่อไปและเกิดยาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

nopphong

17/12/2007 22:52:07
เห็นด้วยกับคุณ one นะครับ
จริงๆแล้วผมอยากให้เป็นอย่างนี้ คือวงจรเอามาแชร์กัน คุย กัน ใครที่ทำเองได้ก็ทำเลยตามวงจรนั้น แต่หากจะทำขายก็ให้เป็นสิทธิของเจ้าของวงจร โดยให้เจ้าของเว็ปเป็นตัวแทนจำหน่ายน่ะครับ เหมือนกับเว็ปฝรั่งหลายๆที่เขาทำกัน

ถ้าเป็นแบบทำเสร็จแล้วและมาโพสรูปแล้วบอกว่าทำแสร็จแล้วโว้ย ไม่ได้ให้ข้อมูลอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน ผมว่ามันไม่มีประโยชน์เลยเหมือนกับโฆษณาเสียมากกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

poko

17/12/2007 23:22:23
ขอบคุณที่ชี้แจงครับ
หยิกหู 0
"ถ้าอยากจะโพสบทความทางด้านเทคนิคให้อ่านกันควรไปโพสที่ไหน.."