Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เทคนิคการดื่ม Jonney Walker ขั้นเทพ

เปลวไฟในน้ำแข็ง

14/12/2007 18:37:29

ดื่มอย่างไรไม่ให้เสียของพร้อมสัมผัสกับรสชาติที่แอบซ่อน ( ลอกเค้ามา )
รู้จักคำว่า &squot; เสียของ &squot; กันบ้างมั้ย ? คนไทยเราน่ะ ชอบทำให้เสียของอยู่เรื่อย
โดยเฉพาะนิสัย &squot; การดื่มแบบผสมมิกเซอร์ &squot; ทั้งหลาย
นั่นแหละคือการทำให้วิสกี้ชั้นดีที่บางทีไม่ควรผสมใดๆ ต้อง &squot; เสียของ &squot;
วันนี้จะหยิบเอาเรื่องวิสกี้ตระกูล จอห์นนี่ วอล์กเกอร์ มาพูดกันซะหน่อย
เพราะว่าตระกูลนี้มีหลาย &squot; เลเบิ้ล &squot; เหลือเกิน ซึ่งมีวิธีการดื่มเฉพาะซะด้วย

เริ่มจาก &squot; เรด เลเบิ้ล &squot; (Red Label) กันก่อนเลยดีกว่า
จอห์นนี่ วอล์กเกอร์ เรด เลเบิ้ล น่าจะดูถูกใจคนไทยที่สุด
เพราะน้องเล็กสุดขวดนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อการดื่มตลอดค่ำคืน
พูดง่ายๆ ก็คือกินได้นานๆ สนุกสนานกันทั้งคืนนั่นแหละ
แถมวิธีการกินที่ถูกต้องนั้น ก็ต้องผสมกับ &squot; มิกเซอร์ &squot; ทั้งหลาย
อันเป็นวิธีการดื่มที่นิยมในหมู่คนไทยอยู่แล้วซะอีก
ตอนนี้ จอห์นนี่ วอล์กเกอร์ เรด เลเบิ้ล ก็เลยขายดีที่สุดไปโดยปริยาย
ง่ายๆ จะใส่น้ำแข็ง ผสมโคล่า ชามะนาว หรือโซดาก็ได้ทั้งนั้น
สุดแล้วแต่ว่าจะชอบรสชาติแบบไหนหลังผสมมิกเซอร์แล้วเท่านั้นเอง
แต่นักดื่มมืออาชีพมักนิยมผสมน้ำก่อนแล้วจึงผสมโซดาตามลงไป
ในอัตราส่วน2:1หรือที่เรียกกันว่า &dquot; โซดาลอย &dquot; นั่นเอง...
ผสมเสร็จก็ เอ็นจอย ดริ๊งกิ้ง กันได้ทั้งคืน ( แต่อย่าขับรถหลังดื่มนะ )

โตขึ้นมาหน่อย กับความเคร่งขรึมแบบ จอห์นนี่ วอล์กเกอร์ แบล็ค เลเบิ้ล
วิสกี้ชั้นดีจากการหมักบ่มเพื่อให้ได้รสชาติที่คลาสสิกที่สุดนานถึง 12 ปี
วิธีการดื่มที่ถูกต้องนั้นก็คลาสสิกไม่แพ้รสชาติของตัววิสกี้
ง่ายๆ เท่ๆ ดูดีด้วยสไตล์ที่เรียกกันว่า &squot; ออน เดอะ ร็อก &squot; นั่นเอง
หรือถ้าอยากย๊ากอยากจะผสมมิกเซอร์เหลือเกิน
ก็ต้องใส่น้ำแข็งเข้าไปเยอะๆ วิสกี้ ครึ่งแก้ว และโซดาอีกครึ่งแก้ว
แค่นี้แหละ ก็จะได้สัมผัสรสชาติที่แท้จริงของ จอห์นนี่ วอล์กเกอร์ แบล็ค เลเบิ้ล

มาถึงวิสกี้ตระกูล จอห์นนี่ วอล์กเกอร์ ที่ไม่ค่อยจะเห็นบ่อยนักบ้างดีกว่า
เริ่มจาก จอห์นนี่ วอล์กเกอร์ โกลด์ เลเบิ้ล อายุ 18 ปีกันก่อน
แค่นำ จอห์นนี่ วอล์กเกอร์ โกลด์ เลเบิ้ล ไปใส่ในช่องแช่แข็งสัก 24 ชั่วโมง
ถ้าที่ในช่องแช่แข็งยังเหลือก็นำแก้วทรงสูงเปล่าๆ แช่ไว้ด้วย
พอได้เวลา ก้รินใส่แก้วที่แช่ไว้ข้างกันๆ นั่นแหละ แล้วดื่มเข้าไปเลย
ทันทีที่วิสกี้เย็นจัดปะทะกับความอุ่นในปาก กลิ่นหอมหวนนุ่มลิ้นจะอบอวล
แหม...ยิ่งถ้ามีช็อกโกแล็ตดีๆ ไว้กินเข้าคู่ล่ะก็ จะเป็นความสุขที่ลืมไม่ลงเลย เชียว

ส่วน จอห์นนี่ วอล์กเกอร์ กรีน เลเบิ้ล ที่มีจำหน่ายแบบจำกัดประเทศนั้น
หาน้ำแข็งก้อนใหญ่ๆ สักก้อน ใส่ในแก้วปากกว้างเพียงแค่ก้อนเดียว
ไม่ต้องกลัวว่าน้ำแข็งก้อนนั้นจะเหงา เพราะเราจะเฝ้ามองอย่าทะนุถนอม
จากนั้นริน จอห์นนี่ วอล์กเกอร์ กรีน เลเบิ้ล ลงไปไม่ต้องท่วมน้ำแข็ง
แกว่งแก้วเล็กน้อย ให้อุณหภูมิของวิสกี้ชะอุณหภูมิของน้ำแข็งก้อนโต
ดมกลิ่นวิสกี้ที่ระเหยขึ้นมาเล็กน้อย ก่อนลิ้มรสวิสกี้ที่อุณหภูมิพอเหมาะพอดี
งานนี้จะได้ รสชาติ กลิ่น และแสงที่วิสกี้ตกกระทบกับก้อนน้ำแข็งชวนมอง
( อันนี้เคยเสียของมาครั้งหนึ่งแล้ว )

ปิดท้ายกันที่วิสกี้ชั้นสูง จอห์นนี่ วอล์กเกอร์ บลู เลเบิ้ล อายุ 25 ปี
ที่หมักบ่มจากมอลต์คุณภาพสูง ตามวิธีการคลาสสิกแบบศตวรรษที่ 19
วิธีการดื่มวิสกี้ชั้นสูงนี้ก็คลาสสิกมาก เตรียมแก้วบรั่นดีสวยๆ ไว้สัก 2 ใบ
แก้วนึงรินวิสกี้รอไว้ ส่วนอีกแก้วนึงรินน้ำแร่เย็นๆ ไว้เช่นกัน
ดื่มน้ำแร่เย็นๆ เพื่อปรับอุณหภูมิในช่องปากกันก่อน
จากนั้นจิบ จอห์นนี่ วอล์กเกอร์ บลู เลเบิ้ล ในแก้วบรั่นดีอีกใบตาม
เมื่อน้ำแร่เย็นๆ ที่หลงเหลืออยู่ในช่องปากผสมกับวิสกี้ชั้นดีนี้
รสชาติที่แอบซ่อนจะซึมผ่านเพดานปากไปมัดใจนักดื่มเหล้าทั้งหลายไม่รู้ลืม

เสร็จสิ้นครบทั้ง 5 เลเบิ้ลของตระกูล จอห์นนี่ วอล์กเกอร์ กันแล้ว
ต่อจากนี้นักดื่มเหล้าชาวไทยทั้งหลาย ก็จะดื่มได้แบบไม่เสียของกันแล้ว
แต่ที่สำคัญที่สุด ดื่มแล้วจะมึนน้อยหรือมึนมาก ก็อย่าขับรถเลย
เก็บชีวิตที่มีค่าไว้สัมผัสกับสิ่งดีๆ ที่รอเราอยู่มากมายในวันข้างหน้าดีกว่า ...

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

pretwins

14/12/2007 19:36:57
ขอบคุณครับ แต่ตอนนี้ต้องเก็บตังค์ก่อนแต่ไม่รู้จะได้สีอะไร
อยากชิมจังเลยเจ้าสีน้ำเงินราคาหลายพัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

pretwins

14/12/2007 19:38:13
ขอบคุณครับ แต่ตอนนี้ต้องเก็บตังค์ก่อนแต่ไม่รู้จะได้สีอะไร
อยากชิมจังเลยเจ้าสีน้ำเงินราคาหลายพัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

14/12/2007 21:54:33

5555

เจ้าเบียสสสสสสส เก็บข้อมูลด่วน.........

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

49ers

14/12/2007 22:32:15
ขอโทษครับเข้าผิดกระทู้ กินแต่ " หวาก" (ใครรู้จักบ้าง)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

mochay

15/12/2007 01:00:19
ผมกินอันนี้อะ
เหล้าขาว+บอระเพด+ฟ้าทะลายโจน+น้ำผึ้ง

วิธีทำนะ
1.หั่นบอระเพดเป็นแว่นๆกะให้ใส่ขวดแบนได้ 3/4 แล้วเอาไปตาก 1วัน
2.ใส่น้ำผึ้ง 1 ช้อนชา ใส่บอระเพด ใส่เหล้าขาว
3.รอสัก1วัน แล้วก่อนกิน 1ชั่วโมงขยี้ ใบฟ้าทะลายโจน 1-2 ใบแช่ก่อน

แล้วคนที่เคยกินจะพูดว่า แบบวันนั้นอะ มีอีกไหม

ปล.บลูเรเบิ้ล รุ่นพี่เคยสั่งให้ผมกิน 1แก้ว พอเขายกมาผมงงเลย
ในแก้วมีเหล้าอยู่ 2ช้อนชา อะ น้ำเปล่าอีก1แก้วใช่เลยครับ เมื่อ10กว่าปีก่อนมัน ร้อยกว่าบาทเลยอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

SummerSun

15/12/2007 09:03:40
โอว์.....รสมันน่าจะต่างจากตาตั๊กแตนกับมะขามเปียกมากเลยนะเนี่ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

KOMODO!!!

15/12/2007 11:21:03
&dquot;หวาก&dquot; มานก้อครือ นำ้ตาลเมาน่านเอง ยังหากินได้อยู่อีกเร้ออ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

nopphong

15/12/2007 12:08:32
แค่นำ จอห์นนี่ วอล์กเกอร์ โกลด์ เลเบิ้ล ไปใส่ในช่องแช่แข็งสัก 24 ชั่วโมง
ถ้าที่ในช่องแช่แข็งยังเหลือก็นำแก้วทรงสูงเปล่าๆ แช่ไว้ด้วย
พอได้เวลา ก้รินใส่แก้วที่แช่ไว้ข้างกันๆ นั่นแหละ แล้วดื่มเข้าไปเลย
.
.
.
ผมว่ามันจะแข็งโป๊กเทออกจากขวดไม่ได้น่ะสิครับ อิอิ เอหรือว่าเหล้ามันไม่แข็ง พอดีไม่เคยลองเหมือนกัน อิอิ

แซวแล้วแถมสาระกันบ้าง
กำเนิดวิสกี้....
สมัยก่อนคนเราก็กินเหล้าเนี่ยแหละครับ แต่มักจะเป็นเหล้าดีกรีอ่อน เช่นเบียร์ หรือ ale ฯลฯ ทีนี้ปัญหาคือเหล้าพวกนี้จะเก็บไว้ได้ไม่นาน และต้องใช้พื้นที่เยอะในการเก็บและขนส่งเพราะมันต้องดื่มกันเพียวๆ
ทีนี้พอมาสมัยนโปเลียนมีการเดินทัพไปไกลๆ และกองทัพก็ขาดเหล้าไม่ได้เสียด้วย ครั้นจะบรรทุกเอา ale เป็นถังๆไปด้วยก็หนักมากขนส่งยากแถมยังเสียง่ายอีกก็เลยมีการคิดค้น วิสกี้ขึ้นมา โดยทำให้ดีกรีแรงๆ ผลก็คือเก็บได้นานมากๆ ไม่ต้องขนส่งเยอะพอจะกินก็เอามาผสมน้ำเอา
ส่วนว่าทำไมกองทัพถึงขาดเหล้าไม่ได้ เอ็งจะไปรบหรือไปเมา คือแต่ก่อนเรื่องสุขอนามัยมันยังไม่ค่อยดี การดื่มน้ำในแหล่งน้ำธรรมชาติ อาจทำให้ป่วยเสียชีวิตเอาได้ง่ายๆ การจะขนส่งน้ำไปน้ำก็เสียได้(แต่ก่อนไม่มีขวดพลาสติกมีแต่ถังไม้ ซึ่งมีสิ่งเจือปนไปในน้ำได้ง่าย) ทางกองทัพจึงนิยมดื่มเหล้ากันมากกว่า รวมทั้งใช้ในการฉลองและทำให้มีใจฮึกเหิมเวลารบด้วยครับ

ข้อมูลจากความทรงจำ หากมั่วบ้างต้องขออภัยและรบกวนแก้ให้ด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เบียส

15/12/2007 12:30:27

ถูกครับคุณ nopphong เหล้า แช่ยังไงก็ไม่แข็ง จ้า ไม่เหมือนน้ำเปล่า ครับ อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เบียส

15/12/2007 12:30:59

ถูกครับคุณ nopphong เหล้า แช่ยังไงก็ไม่แข็ง จ้า ไม่เหมือนน้ำเปล่า ครับ อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เบียส

15/12/2007 12:39:35

สูงสุดที่เคยกินก็ แค่ กรีน เลเบิ้ล ครับ แต่วิธีกินของผม ค่อนข้างจะพิศดาร ครับ
รินเหล้า เพียว เพียว ให้ปริ่มแก้ว ครับ แล้วแลบลิ้นออกมาให้ยาวที่สุด

แล้วเอาลงไปแช่ไว้ในเหล้า ซัก พัก โดยไม่ใช้มือ ยกแก้ว ครับ ให้วางแก้วไว้บนโต๊ะ แล้วก้มหน้า ลงไป ครับ 555 กลิ่นเหล้า หอมฉุย จะลอยมาเตะจมูก เราเลยละ ครับ

เสร็จแล้วให้เอาลิ้น ตวัดเหล้า เข้าปากเราให้มากที่สุดเท่าที่จะ ทำได้ ครับ 555

ที่สำคัญควรแอบทำคนเดียวนะ ครับ เพราะถ้าคนอื่นอยู่ด้วยมีหวัง ต้องพูดว่า &dquot; ไอ้นี่มันบ้าป่าวว่ะเนี่ย &dquot; กร๊าก...ๆๆๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ผีฟรีคิก

15/12/2007 14:23:57
เพือนผมมันเสียของกันทุกอาทิตย์ครับ
จะสีอะไรพี่แกใส่โค้กหมดเลย แถมใ่ส่ซะ80%ของแก้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Collagen

15/12/2007 16:43:01
ขอคำแนะนำกี่ยวกับ Johnny Walker Blue Label King Geore V หน่อยจิครับ (ไม่แน่ใจว่าชื่อนี้ถูกหรือเปล่า) ... แต่รู้สึกว่ารุ่นนี้ แพงสุดๆ เลยอ่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

กุ๊ดจี่

15/12/2007 19:00:50
กินแต่วอดก้า กับ เหล้าบ๊วยครับ

วิสกี้ที่นี่แพงบรม T T
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นิกร ฯ

16/12/2007 21:39:30
กินเหล้าไม่ดี ผืดศีล
หยิกหู 0
"เทคนิคการดื่ม Jonney Walker ขั้นเทพ"