Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[รีวิวของเก่า]Hitachi TRK-5110W cassette recorder radio

toom2236

14/03/2011 15:00:28
0
สวัสดีครับ

ของคราวนี้มันมีที่มาดังนี้

พอดีไปห้องเพื่อนร่วมห้อง แล้วเจอวิทยุอันนี้ วางฝุ่นจับอยู่

ด้วยความสงสาร เพื่อนมันก็จะวางอย่างเดียว ไม่เคยเอามาฟังเลย เลยขอซื้อต่อมาละกัน

สภาพตอนแรก มันทำได้แค่ เปิด วิทยุ AM เท่านั้น น่าสงสารมาก
ผมเลยให้พี่ที่รู้จัก พี่นิก animepl จัดการรีนิวมันซะ ตั้งแต่ถอดล้างภายนอกทั้งชุด ดูอุปกรณ์ภายใน

Hitachi TRK-5110W cassette recorder radio

ปีที่ผลิต ไม่ทราบ ใครรู้ว่าปีที่ผลิตปีไหน หรือข้อมุลอื่นๆ บอกให้ด้วยนะครับ

ขนาดสัดส่วน 32.2x19.5x10.5 cm
ขนาดเสาเมื่อกางสุด 101 cm

เป็นวิทยุสามระบบ
เทป/FM/AM

ใช้ไฟ 6 V ใส่ถ่านขนาด D 4ก้อน

ปุ่มปรับคลื่น

ช่องเสียบหูฟัง / mic / monitor

ด้านหลัง

ลังถ่าน

เสาที่กางจนสุด ยาวกว่าที่คิด ตั้งเมตรนึง

มีที่จับตามมารฐาน

มาดูรายละเอียดใกล้ กัน

เสียดาย น่าจะมี ช่วงคลื่นสั้น (SW) ให้เล่นด้วยนะ มีแค่ FM/AM

ชื่อรุ่นชัดๆ

ปุ่มเทป แต่ไม่ได้ใช้นะ เพราะอะไหล่ภายในพัง ไม่มีอะไหล่ชิ้นนั้น เสียดาย

ที่ปรับเสียง โทนเสียง เทป FM AM

สามารถบันทึกเสียงลงเทปได้จากไมค์ที่มากับเครื่อง

ที่ซ่อมไม่ได้มี2ส่วน

-เทป เล่นไม่ได้ เพราะไม่มีอะไหล่ ลูกยาง ตั้งกระทู้หาอะไหล่ของในนี้แล้วไม่มีใครตอบเลย แสดงว่าหายากจริง
-ขั้ว รับไฟจากสายไฟบ้าน อะไหล่ไม่มี พอถอดออกมันไม่สับไปที่ลังถ่าน ใช้แต่ไฟบ้านอย่างเดียว

แต่แค่นี้ก็พอแล้วสำหรับผม หาอะไหล่ได้เมื่อไหร่ค่อยว่ากัน

วีดิโอ สาธิตการใช้งาน FM/AM
http://www.youtube.com/watch?v=sFEJLRRDcts

การทดสอบการรับคลื่นกับ วิทยุ tecsun r-9012

สำหรับวิทยุอันนี้ เป็นของเก่า ให้มารีนิวใหม่ สภาพการรับฟังก็ตามสภาพครับ

แต่จะแปลกนิดนึง คือ ถ้าคลื่นไม่ชัวร์ว่าชัดจริงๆ มันไม่จูนเลย ต่างจาก tecsun r-9012 รับดะไปหมด(ไวต่อคลื่น) มากกว่านั่นเอง

จะว่าไปมันเป็นข้อดีเหมือนกัน คือพวกคลื่นที่ไม่ชัดคือพวกวิทยุชุมชน มันแทรกมาไม่ค่อยได้ ผมไม่ชอบวิทยุชุมชน ถือว่าดีแหละ ฮี่ๆ

ที่ชอบคือ ตัวเครื่องที่ใหญ่ เสียงที่ออกมา มันเป็นไปตามจินตนาการผมเลย ผมอยากได้เสียงอย่างนี้อ่ะ โมโน๊ โมโน

สรุป
ด้วยอะไหล่ที่หายาก เอาไว้แค่ฟังวิทยุ แค่นี้ก็คุ้มนะครับ ถึงจะบอกว่า ฟังแค่นี้ วิทยุพวกตัวเล็กๆ ก็ได้ แต่คุณค่าของตัวเครื่อง มันก็ไม่มีเหตุผลให้ทิ้งมันล่ะครับ กับเสียงที่ผมพอใจด้วย

จบการรีิวิว

อิอิ

กะเด้ว!!!
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Kai

14/03/2011 20:05:58
2
ขอบคุณสำหรับ Review เยี่ยมๆครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

14/03/2011 21:08:07
4,290
ไก่ย์ จับลากเข้าชมรมวินเทจซะเลย 5555

แต่ก่อนเฮียเคยมีแบบนี้เหมือนกัน ถ้าจำไม่ผิดมียี่ห้อ sanyo อยู่ตัวนึง และยี่ห้อ Phillip อีกตัว เก๋ามากๆๆ เลยล่ะจ้า

ยุคนั้น วิทยุกระเป๋าหิ้วแบบนี้ฮิตสุดขีดจริงๆๆ ถ้าประมาณการก็น่าจะถึงพวก iPod ในปัจจุบันกันเลยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Kai

14/03/2011 21:20:23
2
5555...ลงทะเบียนเรียบร้อยแล้วครับเฮียย์
หยิกหู 0
แจกหู 0
"[รีวิวของเก่า]Hitachi TRK-5110W cassette recorder radio"