Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเรื่องสาย RCA ครับ

uten1

29/11/2007 18:34:15
อยากทราบว่า สาย mini to RCA สามารถนำไปใช้เป็น RCA to mini ได้หรือไม่? และมีผลกระทบต่อคุณภาพเสียงหรือไม่ครับ?
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

29/11/2007 21:53:07

5555

ต้องสารภาพตรงๆ ว่าผมอ่านกระทู้นี้หลายรอบจริงๆ พยายามจะตีความว่า คุณ uten1 ต้องการถามว่าอย่างไร 555

แต่ผมนึกไม่ออกจริงๆ ครับ ว่าจะตอบอีท่าไหนดีครับ ขำขำ นะครับ ผมเองไม่รู้จะเริ่มต้นบอกยังไงดีจ้า 555

พอๆ กับถามว่า รถเมล์สาย 101 คันนี้มันไป หมอชิต-พระประแดง และมันไป พระประแดง-หมอชิต ได้หรือเปล่า........5555

เอ้า ถามใหม่อีกรอบจ้า เดี๋ยวผมจะมาตอบให้ด่วนๆๆ เลยครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

SaviouR

29/11/2007 22:48:17
เค้าคงหมายถึง ปกคิใช้ source > mini - rca > amp
แล้วถ้าเปลี่ยนมาเปน source > rca - mini > amp

แทนกันจาได้มั้ยคับ คงปามานว่า มะก่อนใช้ Ipod ต่อ ผ่าน mini แล้วเข้า rca ที่แอมป์ ต่อมาได้เครื่องเล่น CD มาอยากต่อผ่าน RCA มาใส่หมูหวาน ที่รู mini

ปามานนี้ป่ะคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

uten1

30/11/2007 09:47:38
ถึงคุณมั่นคง และ SaviouR คือ สาย mini to RCA ปกติ จะ input ทาง mini และ output ทาง RCA เช่น อย่างที่คุณ SaviouR ว่านั้นละครับ Source>mini-rca>amp แต่บังเอิญว่าได้ Source ที่มี output เป็น RCA เลยอยากรู้ว่า
1) การใช้สาย mini to RCA มาต่อแบบ Source> Rca-mini > amp จะให้เสียงเป็นอย่างไร มีผลกระทบต่อเสียงหรือไม่
2) และหากต่อแบบ Source > adapter > mini-mini > amp ผลที่ได้จะแตกต่างจากแบบที่ 1) หรือไม่ครับ

*** ถึงคุณมั่นคง อาทิตย์ก่อนไปถอย PK1 ตามที่เคยยบอกคุณไว้เพราะประทับใจในคำแนะนำตั้งแต่ซื้อ PK2 เมื่อกลางปี แต่คราวนี้ซื้อที่ พันธ์ทิพย์เพราะเห็นน้องโอ๊คตั้งใจดี คงไม่ว่ากันนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

30/11/2007 11:15:58

อ๋อ เข้าใจล่ะ...........5555

พูดง่ายๆ Source มันคือซีดีเพลยเยอร์นั่นเอง ซึ่งมีเอาท์พุทเป็น RCA

ได้ครับ เหมือนกันทุกประการจ้า แล้วถือว่าเป็น source ที่ดีกว่าพวก MP3 player ซะอีกครับ 555

เอาสายมินิทูอาร์ซีเอต่อไดเลยครับ แล้วจากอาร์ซีเอ เราก็เลาะเข้าอโศก ต่อเข้ารัชดา ทะลุไปเหม่งจ๋าย......อะจ๊ากกกกก

ตอบ
1. ต่อแบบนี้ถูกต้องแล้วครับ
2. ต่อแบบนี้ปัญหาคือเราจะไม่มีตัว adaptor ที่ต่อจาก Source ครับ (หายากมากๆ) เผลอๆ จะหาไม่ได้เอาเลยล่ะครับ เพราะ จาก RCA ออกมาเป็นรูปลั๊กตัวเมียขนาด 3.5 ผมว่าไม่น่ามีคนทำครับ

โอ๊ย....ไปอุดหนุนตรงไหนก็เหมือนกันครับ ต้องขอบคุณแทนเจ้าโอ๊คด้วยที่มีลูกค้ามาเอ่ยปากชมกันถึงที่ เป็นกำลังใจอย่างดีสำหรับคนทำงานครับ

ขอบคุณมากๆๆๆจ้า...555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เบียส

30/11/2007 13:03:01

555 ไปแถวไม่ว่า แต่ถ้าไปแถวอุรุพงษ์ อย่าลืมบอกกันมั่ง นะ ครับ เฮีย อิ อิ อิ
หยิกหู 0
"ถามเรื่องสาย RCA ครับ"