Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำระหว่าง SR-80 กับ MS-1 ควรจะซื้อตัวไหนครับ?

Collagen

26/11/2007 21:39:01
หลังจากที่ผมปล่อย KSC 35 ไป ก็ได้เงินมาบางส่วน แล้วก็บวกกับ เงิน (แอบ) เก็บอีกหน่อย ก็มีงบประมาณ 4,000 บาท ก็เกิดความลังเลระหว่าง Grado SR-80 หรือ Alessandro MS-1 หรือว่า หูตัวอื่นๆ (ตามที่ท่านๆ จะแนะนำ)

เนื่องด้วยผมไม่เคยลองฟังเสียงของ หูฟังทั้ง 2 ตัวนี้ (แต่เคยฟัง SR-60 ซึ่งให้เสียงที่ดี ซึ่งผมติดใจตัวนี้มาก) และอ่านตาม Review ประกอบกับท่านผู้รูและ Guru ได้แนะนำ 2 รุ่นนี้มา ซึ่งทำให้ผมตัดสินใจไม่ได้

แนวเพลงที่ฟังๆ ก็อยู่ในช่วงโทนเสียงกลาง มีทั้งเบสและแหลมปะปนกัน แต่ไม่เน้นบสมาก พวกแนวเพลง Classic, Chant, Pop, Jazz, Soul, R&B

รบกวนอาเฮีย และท่านผู้รู้ ผู้เชี่ยวชาญ ผู้ชำนาญการ โปรดชี้แนะข้าน้อยด้วยขอร้าบบบ~
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

roXus

26/11/2007 21:49:42
ซี่รี่ของ&dquot;Alessandro&dquot;
เสียงกีตาร์จะอยู่นำเสียงร้องเป็นเสียงที่ไม่มีcolourเลยJazzจะเพราะมากเสียงแช็กบาดหูเลย
เป็นเสียงที่ฟังแล้วไม่เหนื่อยฟังได้นานแสนนานตามเท่าที่จะอยากฟังโดยไม่เมื่อหู
<แต่โดยส่วนตัวเสียงของalessandroมากจากคนที่ชอบเล่นPK2มากก่อน>
ซี่รี่ของ&dquot;grado&dquot;
เสียงของกีตาร์จะอยู่เท่ากับเสียงร้องมีcolorพอฟังให้มันส์ตัวนี้rockมันส์แต่ต้องโมดิฟายเล็กน้อยๆก่อน
<โดยส่วนตัวต่อยอดมากจากAKG412หรือkossรุ่นต่างๆ>
แต่ทั้งนี้
เสียงของหูฟังเกิดจากใจของเราครับ
เพราะชะนั้นไปฟังเอาเองดีกว่าครับ > <
ร้านเฮีัยมั่นทั้ง2สาขาก็เปิดอ้าแขนรับเป็นอ้อมกอดแห่งมัจจุราชอยู่
อะเจ้ย = =
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

mochay

27/11/2007 02:32:24
ผมก็อยากลอง ms1 นะแต่ไม่ได้ไปกรุงเทพ เลยครับ
ตอนนี้มี SR80 อยู่ผมฟังได้ทั้งวันทั้งคืนโดยหูไม่ล้าเลย(เวอร์ป่าวหว่า)
ตัวผมเองชอบเพลงที่เน้นเสียงนักร้องเอาชัดๆหน่อย
ก็เลยถูกใจตัวนี้มากครับ
PX200 เป็นง่อยไปเลยและไม่อยากจะแตะมันอีกต่อไปด้วย
ขอโทษด้วยนะ senn
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

27/11/2007 10:09:09

เจ้า 2 รุ่นนี้คล้ายกัน แต่ฟังจริงๆก็ยังแตกต่างกันครับ ผมว่า MS-1 นั้นออกแนวหวาน ฟังเพลงร้อง จังหวะจะโคนต่างๆ กลมกลืน ไม่คมเป๊ะนัก แต่ฟังแล้วสบายๆ เน้นปลายเสียงแหลมนิดนึง ออกแนวเจื้อยแจ้วจำนรรจา...........

ส่วน SR80 ออกคมชัด โฟกัสนิ่งเป๊ะ แต่เบสและเนื้อเสียงบางกว่า MS-1 เล็กน้อย เป็นหูฟังที่ฟังเน้นรายละเอียด เป็นตัวที่เน้นรายละเอียดที่ดีที่สุดในรุ่นราคาถูกครับ เหมาะสำหรับคนเริ่มต้นกับ Grado เหมือนกัน

ต้องจับชกกันครับ และตัวเองเป็นกรรมการตัดสินเองจ้า..........555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Collagen

27/11/2007 20:38:18
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำของท่านและของอาเฮีย ก็คงต้องหาเวลาไปลองฟังดูครับ...

ขอบคุณมากๆ ครับ
ขอคารวะ 1 จอก

ปล. ร้านเฮีย ที่สำราญราษฎร์ มีให้ลองไหมครับ? ช่วงนี้น้ำมันแพง ไม่อยากไปถึงพันธ์ทิพย์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

27/11/2007 21:28:34

555 สำราญราษฎร์ตอนนี้ใช้เป็นศูนย์ส่งหนังโป๊ เอ๊ย ไม่ใช่ 555555

ตอนนี้ส่วนมากมักจะไม่มีของโชว์ไว้น่ะครับ มีเป้ฯบางรุ่น มาแล้วอาจจะเสียโอกาสในการฟังครับ เพราะตอนนี้ผมใช้เป็นศูนย์จัดส่งสินค้าต่างจังหวัดมากกว่า

ไปพันทิพย์เลยจ้า..........
หยิกหู 0
"ขอคำแนะนำระหว่าง SR-80 กับ MS-1 ควรจะซื้อตัวไหนครับ?"