Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

การฟังเพลงจากหูฟัง vs การฟังเพลงจากเครื่องเสียงบ้าน

Polamalu

13/02/2011 04:42:59
ผมได้เล่น หูฟังมาประมาณ ปีกว่า เริ่มแรกก็ศึกษาจากใน web นี้เป็นหลัก ผมมีคำถามว่าระหว่างการ การฟังเพลงจากหูฟัง vs การฟังเพลงจากเครื่องเสียงบ้าน ถ้าเทียบกันอันไหนดีกกว่ากันครับ ผมรูสิกว่า ถึงแม้ในปัจจุบันแม้ในปัจจุบันผมจะใช้ หูฟัง sennheiser hd 650 + asgard amp, sourc ipod touch and nano ความรู้สึกในการฟังเพลง ยังเทีบกับการ ผังเพลงจากเครื่องเสียงบ้าน (yamaha receiver rxv 663+ speaker JBl cs 480 + ipod touch and nano)ไม่ได้
ผมเลยอยากจะถามเพื่อนๆ ถึงประสบการณ์ของแต่ละคนครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

FolkTrance

13/02/2011 04:52:32
3
บ้านผมติดตั้งเครื่องเสียงดีๆไม่ได้ซะด้วยสิ ได้ฟังจากที่ห้างแบบผ่านๆมาเหมือนกันครับ ชอบมากครับเล่นซะสะเทือนหัวใจครับ คลื่นความถี่ต่ำอัดออกมาแรงถึงหัวใจของแท้ *.*

แต่ส่วนใหญ่เท่าที่อ่านบทความ เครื่องเสียงบ้านดีๆ จะได้มิติที่สมจริงมากกว่าครับ
ประมาณว่าอยู่ในฮอลจัดแสดงสดประมาณนั้น
Headphone ใหญ่แค่ไหนเจอเครื่องเสียงบ้านระดับแสนก็เทียบไม่ติดเลยนะเนี่ย
ผมว่าเอามา VS กันด้วยความชอบได้ แต่นำมาเทียบประสิทธิภาพคงมวยคนละรุ่นกันครับ

* ส่วนคำตอบนั้น ถ้าผมมีบ้านเดี่ยวส่วนตัวไม่ติดกับใคร ผมคงโดดไปเล่นเครื่องเสียงบ้านมากกว่าครับ มันคือที่สุดในฝันเลย อ้อ!ต้องมีตังค์ที่จะเล่นด้วยครับ 55+ ตอนนี้ยังผ่อนบ้านอยู่เลย :-D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

พ่อน้องมิว

13/02/2011 07:35:09
0
อยากให้เฮีัย กวี

มาตอบๆ ให้น้องๆ ฟังจังครับผม รายนั้น แก่มีทั้งชุดบ้าน เทพๆ เป็นแสน ๆ กับชุดหูฟังระดับ เทพอีก ประสบการณ์ แกเยอะมากครับ

แต่ในความเห็นส่วนตัว มัน มีดีทั้งสองแบบละครับ ใช้งานคนละวัตถุประสงค์ จะว่าหูฟังเล่นง่ายกว่าบ้าน หรือเปล่า มันก็จบยากพอๆกัน ละครับ อยู่ที่ว่าเจอหรือยังเสียงแบบที่เราชอบและก็งบประมาณที่จะไปต่อครับ ต้องค่อยๆ ฟังหาประสบการณ์ไป เป็นศิลปะ เหมือนกันนะ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

betterake

13/02/2011 07:55:12
0
มาสด้า 2 ก็ขับดี แต่คงเทียบ บีเอ็มซีรีส์ 7 ไม่ได้ ถึงมันจะนั่งได้เท่าๆกัน ติดไฟแดงเหมือนกันก็เถอะ

พละกำลังที่ใช้ขับ และลำโพง น่าจะเป็นสิ่งที่ทำให้มันแตกต่างกันมากที่สุด

หูฟังดีแค่ไหนก็ไม่สามารถสร้างเสียงเบสที่มีมวลขนาดทิ้งตัวลงพื้นห้องได้
เสียงแซกโซโฟนหรือไวโอลินระดับที่ฟังได้เป็นเส้น หลุดออกมายังกะจะจับต้องได้
เสียงปากนักร้องขนาดที่แลบลิ้นเลียหน้าเราได้แผลบๆ

ผมว่าด้วยกำลังที่ต่างกันอย่างน้อย 1 พันเท่า (10mW กับ 10W) ยังไงก็ห่างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

manot

13/02/2011 09:06:43
9ipOuq
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

manot

13/02/2011 09:12:13
^^
ขอโทษทีครับ ..ความเห็น ..9ipOuq

โดยส่วนตัวมีความเห็น

ชุดบ้าน :- การจัดสภาพห้องฟังเพลง ตำแหน่งลำโพง การแมทซ์ชุดเครื่องเสียง รวมถึงลำโพง การผสมผสานของสายลำโพงสายสัญญาณ ความคงที่ของกระแสไฟ สายไฟ ปลั๊กผนัง การโมดิฟายส์เครื่องเสียงแม้กระทั่งฟิวส์ ล้วนแล้วแต่มีผลต่อเสียงที่ได้ยิน การสลับตำแหน่งสายสัญญาณ สายไฟ ก็มีผลต่อเสียงที่ได้รับ หลายคนที่เล่นเครื่องเสียงบ้าน จะเพลิดเพลินกับการจัดเปลี่ยนปรับแต่งให้ได้เสียงที่ตนเองพึงพอใจได้มากกว่า(แต่เปลืองงบประมาณมากกว่าโดยรวม)

ชุดพกพา :- ให้รายละเอียดเสียงได้มากกว่าเพราะอยู่ใกล้หู แต่ความเป็นวงของดนตรีไม่น่าจะได้เปรียบเครื่องเสียงบ้านเนื่องจากตำแหน่งหูฟังตายตัว ในขณะทีเครื่องเสียงบ้านปรับแต่งอคูติกส์ได้ตรงความต้องการมากกว่า

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

RedAmgel

13/02/2011 11:08:25
0
ผมว่านะ ราคาไม่เกินหมื่น คงกินชุดพกพาลำบาก แต่ถ้าเกินนั้นไป คงสู้เครื่องเสียงไม่ได้
ลองคิดเล่น(กึ่งถามผู้รู้) ถ้าหาเครื่องเสียงบ้าน ให้เสียงดีเท่า PK2 ต้องเริ่มต้นงบเท่าไหร่ครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Gu

13/02/2011 11:25:11
0
sunrise เสียงเทียบกับ pk เป็นผลเป็นไงบ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Deawy

13/02/2011 12:00:10
0
ตามความคิดผมนะครับ
ฟังเครื่องเสียงบ้าน เหมือนเรานั่งฟังอยู่ทางหน้าเวทีครับ
ส่วนหูฟัง เหมือนเราไป นั่งอยู่กลางวงหรือเข้าไปเป็นส่วนหนึ่งของวงเลยครับ

จากประสบการณ์เล็กๆน้อยๆของผมนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

maxmaster001

13/02/2011 13:37:57
0
เครื่องเสียงบ้านไปได้ไกลกว่ามากครับและงบก็บานกว่ามาก ถ้าเครื่องเสียงบ้านถ้าชุดพอได้ระดับหนึ่งอย่างไงหูฟังก็สู้ไม่ได้ครับ แม้แต่รายละเอียดของเสียงก็ตาม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

witta

13/02/2011 14:29:20
0
เครื่องเสียงบ้าน ถ้างบพร้อม บ้านพร้อม ห้องพร้อม ต้องดีกว่าแน่นอนครับ
แต่...จากที่เห็นๆเพื่อนผมมา งบก็มี เครื่องก็มี แต่แทบไม่เคยเปิดฟังเลยครับ นอกจากเวลาดูหนัง ซึ่งก็ไม่ค่อยได้ดูอีก 555 เพราะว่าไม่มีเวลาครับ

ส่วนการฟังจากหูฟังนี่ผมว่าหาเวลาฟังได้ง่ายขึ้นครับ อยู่ที่ทำงาน ไปกินกาแฟร้านกาแฟ ก็สามารถฟังกันได้ โดยเฉพาะเวลาที่ทำงานนี่แหละครับ แถมผมยังรู้สึกว่าเวลาทำงานใส่หูฟังแล้วมีสมาธิกว่าไม่ใส่หูฟังครับ (...แม้บางครั้งจะไม่ได้เปิดเพลงก็เถอะ เย้ยยยยย!!!!แล้วจะใส่ไปทำไมเนี่ยย)

แต่ก็คิดว่าทุกสิ่งอยู่ที่สถานะและความพร้อมของแต่ละคนครับ เมื่อเวลาเปลี่ยนไปความรู้สึกและความต้องการของคนเราก็อาจจะเปลี่ยนไปตามกาลเวลาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

พ่อน้องมิว

13/02/2011 15:41:10
0
ผมว่านะ ราคาไม่เกินหมื่น คงกินชุดพกพาลำบาก แต่ถ้าเกินนั้นไป คงสู้เครื่องเสียงไม่ได้
ลองคิดเล่น(กึ่งถามผู้รู้) ถ้าหาเครื่องเสียงบ้าน ให้เสียงดีเท่า PK2 ต้องเริ่มต้นงบเท่าไหร่ครับ?

^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^
อันนี้จัดขำๆ แต่อาจจะไม่ตรงก็ได้ครับ
ชุดหูฟัง จัด pk2 + เครื่องเล่น โฟโต้ ipod ราคารวมๆ กันก็ประมาณ2000+4500บาท=6000บาท

เครื่องเสียงบ้านจัดให้ได้เสียงใกล้เคียงกันก็ได้ประมาณนี้ (ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ)
ลำโพง usher usher s520 + แอมป์ NAD+ เครื่องเล่นซีดีระดับเริ่มต้น+ สายสัญญาณ+สายลำโพง + ขาตั้งเหล็กอีก ก็งบประมาณ รวมๆก็ = 35000 บาทแล้วครับ

อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

maxmaster001

13/02/2011 19:28:21
0
6000 นี่เครื่องเสียงบ้านไม่รู้จะทำอะไรเลย ฮ่าๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

kawee

13/02/2011 19:44:02
11
เล่นมันทั้งสองอย่างไปเลยครับหนุกดี การเล่นเครื่องเสียงบ้านมันต้องมีเพื่อนคอเดียวกันแลกเปลี่ยนประสพการณ์กันครับมันถึงจะพัฒาครับ ไปฟังห้องเขาบ้าง เรียกเขามาฟังห้องเราบ้างครับ แล้วค่อยๆสะสมประสพการณ์ไปเรื่อยๆครับ....กว่าผมจะได้ชุดที่เข้าท่าเข้าทางก็หมดไปหลายตังค์เลยครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

llSilveRll

13/02/2011 19:46:04
0
คหสต นะ หูฟังชุดสักแสนนึงเสียงสู้เครื่องเสียงบ้านในราคาชุดคูร3คูณ4 ได้สบายๆในเรื่องของรายละเอียดและน้ำเสียง

แต่สิ่งที่สู้ไม่ได้แน่นอนสิ่งที่เครื่องเสียงบ้านมีหูฟังไม่มี คือ impact และเวที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Polamalu

14/02/2011 05:49:14
ขอบคุณทุกความเห็นมากนะครับ ดูเหมือนทุกคนจะค่อนข้างเห็นตรงกันนะ ครับว่าเครื่องเสีงงบ้านยังไงก็ดีกว่า การฟังเสียงเพลงหูฟัง
โดยเฉพาะในเรื่องเวทีของเสียง และ impact

ส่วนตัวผมก็เริ่มเล่นทั้ง 2 อย่างไปพร้อมๆกัน ครับ เลยทำให้อดเปรียบเทียบไม่ได้ แต่สุดท้ายก็คงจะเล่นทั้ง 2 อย่างละครับ มันมีเสน่ห์ ไปคนละแบบ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

a7x_prophet

14/02/2011 09:04:46
0
ตอนนี้ผมเล่นหูฟังไปก่อนครับ...อิอิ

อนาคตตอนนี้เริ่มมอง CD Transport ของพี่ไก่ย์แล้วครับ เหอะๆๆ คัน......
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

betterake

14/02/2011 10:01:39
0
ผมเคยซื้อเฉพาะสายสัญญาณจาก CD เข้า amp ในราคาแพงกว่าชุดหูฟังที่ใช้อยู่ตอนนี้ครับ

จะเล่าว่าหาของมาใช้ หมดไปหลายตังค์ยังไม่จบเพราะห้องไม่ได้อคูสติก

จะปรับห้องใหม่ก็ติดโครงสร้างตัวบ้าน อาจจะต้องถึงทำบ้านใหม่

ถ้าฟังแบบบ้านเดิมก็ได้ แต่โวลุ่มใช้ได้แค่ 3 ใน 10 แล้วกำลังแอมป์ที่เหลือจะเอาไปไว้ไหน แค่จะฟังเบสแบบกระหึ่มลึก แหลมไกลสุดขอบฟ้า ต้องลงทุนเป็นล้านเลยเนี่ยนะ
คิดได้ดังนี้ก็เลยยกให้คนอื่นไปหมด แล้วเริ่มเข้าสู่เส้นทางพอเพียงกับหูฟังครับ
ได้แค่นี้ก็เอาเท่านี้ล่ะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

นายมะ

14/02/2011 10:34:52
มันอยูที่การใช้งานพกพานี่ผมใช้ได้ทุกที่แต่เครื่องเสียงบ้านต้องอยู่ที่บ้าน แต่เครื่องเสียงบ้านต้องลงทุนสูงหน่อยเท่าที่ผมว่าน่าจะ 5 เท่าตัวพอๆกันได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

นายมั่นคง

14/02/2011 10:52:20
4,290
ทั้งสองอย่างนี้ ไม่ว่าจะเป็นหูฟัง หรือเครื่องเสียงบ้าน ถือว่าอยู่ในหมวดเดียวกัน คือเป็นเรื่องของเครื่องเสียง เีพียงแต่ใช้งานกันคนละวัตถุประสงค์จ้า

เล่นหูฟังจะดีตรงไม่เปลืองที่ทาง ไม่เปลืองสตางค์มากนัก จ่ายไม่มากนัก แทบจะได้ตัวสุดๆๆในทุกๆๆ เรื่อง ต่างจากเครื่องเสียงบ้าน ซึ่งผมเองยังมองไม่ออกว่าจ่ายเท่าไหร่ถึงจะจบได้ซักที 555

หูฟังได้เรื่องความคล่องตัว ประหยัดเวลา เรียกว่าง่าย เร็ว และดี แต่ถ้าถามว่าการฟังเครื่องเสียงบ้านดีๆ ที่จัดดีๆ ในห้องฟังดีๆๆ ให้อรรถรสได้มากกว่าแน่นอนครับ

ถ้าเปรียบไป หูฟังดีๆๆ น่าจะคล้ายๆๆ การอาศัยอยู่ตามคอนโดแนวรถไฟฟ้า ส่วนเครื่องเสียงบ้านดีๆๆ น่าจะเป็นคฤหาสน์หรูที่ปลูกบนเนื้อที่ประมาณ 1 ไร่น่ะครับ 555

Life Style คนละอย่างจริงๆๆๆ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

zhalvia

14/02/2011 11:01:18
0
มัคนบอกว่า เครื่องเสียงบ้าน(รวมเเอม)เทียบกว่าหูฟัง หากต้องการให้เสียงไกล้เคียงกัน ราคาจจะบานปลายกว่าราวๆ 10เท่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

lekheadfi

14/02/2011 12:47:29
0

เห็นด้วยกับคุณ betterake เรื่องอคุสติกห้องสำคัญกับชุดบ้านมากครับ

เครื่องเสียงชุดกลางๆ + อคุสติกดีๆ ดีกว่าเครื่องเสียงแพงๆ + อคุสติกไม่ดีพอครับ

ตอนเล่นชุดบ้านก็ปวดหัวกับเรื่องอคุสติกนี่แหละครับ จนตอนนั้นรื้อเตียงในห้องนอนออก วางdiffuser แปะฟองน้ำ เยอะแยะไปหมด แต่ก็สนุกดีครับ

ตอนนี้เล่นหูฟังแค่หาชุดที่พอใจและที่ๆไม่มีเสียงรบกวนก็โอเคแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

gonpunapy

17/02/2011 17:16:38
0
ผมใช้ลำโพง 2.2 ยี่ห้อ Sherman ราคา 1900 กับคอม

มีความสุขกว่าฟังหูฟังราคาเป็นหมื่นอีกอะครับ ไม่รู้ว่าทำไม 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

llSilveRll

17/02/2011 18:10:34
0
ความสุขมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับจำนวนเงินนี่ครับ - -*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

zhalvia

17/02/2011 18:25:55
0
ความสุขมันอยู่ที่ความอดีครับ

ถ้าคุณมีเงิน 1ล้าน ซื้อลำโพง 5หมื่น ก็มีความสุขครับ

เเต่ . . .

ถ้าคุณมีเงิน 1ล้าน ซื้อลำโพง 5เเสน ก็ฟังไปทุกข์ไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"การฟังเพลงจากหูฟัง vs การฟังเพลงจากเครื่องเสียงบ้าน"