Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

sennheiser hd595 ต้องใช้ amp ในการขับมั้ยครับเฮีย

neo

27/01/2007 13:20:41
ขอถามเฮียซักหน่อยนะครับว่าตัว senn HD595 เนี่ยต้องใช้ amp ขับมั้ยครับถ้าต่อกับ ipod vdo แล้วมี amp ตัวไหนที่เฮียว่าเข้าขากับมันมั่งน่ะครับ ส่วนถ้าเป็น akg 701 นี่มี amp ตัวไหนเข้ากับมันมั่งครับ แล้วเสียงของทั้ง 2 ตัวนี้คือ 595 กับ 701 นี่มันแตกต่างกันยยังงัยมั่งครับ

** ถามเยอะไปหน่อยเฮียมั่นกรุณาช่วยตอบข้าน้อยด้วยเถิด ( เคารพยิ่ง ) :)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

marangpor

27/01/2007 22:49:17
ไม่ต้องใช้แอมป์ก็ได้ครับ
แต่ถ้าได้แอมป์ลองต่อกับกล่องข้าวน้อยดู dynamic ดีขึ้น เสียงร้องดูอิ่มขึ้นครับ แต่เสียงแหลมมันดูแหลมๆไปพิกลนะครับ

701 soundstage กว้างมากครับเสียงสูงทำได้ดีมากแต่เอาไปเทียบกับ 595 ไม่ได้หรอกครับ มันต้องไปชกกับ 650 แล้วครับ ถึงจะสมน้ำสมเนื้อกัน

เทียบ 701 กับ 595 ผมเลือก 595 ครับผมมันพวก
dark side ที่เขาว่า senn หมองๆหม่นๆทึมๆนี่แหล่ะใช่เลยครับที่ผมชอบ

ลองหาโอกาสไปฟังดูสิครับที่ร้านเฮีย ของงี้หูใครหูมันครับแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

28/01/2007 00:12:27

เอ้า ได้เวลาโม้แล้ว 5555

595 เป็นหูฟังสไตล์ dark ครับ ถึงใครจะว่ามันให้เสียงที่สว่างยังไง มันก็ dark สำหรับผมอยู่ดี 555 เพราะ Grado มัน Bright กว่า Senn เยอะครับ

หูของ Sennheiser นั้นตระกูล HD ทุกตัว ผมว่าต้องใช้แอมป์ทั้งนั้นแหละครับ แม้แต่ Grado ก็เหอะ เพราะว่าการเล่นเครื่องเสียงนั้น มันก็มีองค์ประกอบเหมือนกับการเล่นหูฟัง

CD Player = Portable Player
สาย RCA = สาย mini to RCA
Amp ใหญ่ = เฮดโฟนแอมป์
ลำโพง   = หูฟัง

555 จะเห็นว่าเหมือนกันเปี๊ยบเลยครับ
หูฟังดีๆ ถ้าได้แอมป์ที่ดีขับ รับรองว่าเสียงไพเราะขึ้นทุกตัว ไม่เว้นแม้แต่กระทั่ง earbud

สาบานได้ครับ ว่านี่ไม่ใช่การเชียร์ให้เล่นแอมป์ !!!

555

แต่เรื่องแบบนี้ มันเล่นเข้าไปแล้ว บางคนสนุก บางคนกลับยุ่งยาก ก็เลยไม่แนะนำให้เล่นกันหรอกครับ นอกจากใครศรัทธาอยากจะเล่นจริงจัง ก็เป้นอีกเรื่องนึงครับ 555

คนที่เล่นเครื่องเสียงบ้านมาอย่างเชี่ยวชาญ (ท่านอื่นๆ ไม่ใช่ผมนะ) เวลาเปลี่ยนแอมป์จาก 40 วัตต์ต่อข้าง มาเป็น 120 วัตต์ต่อข้าง

ใช้แค่หลังหูฟังก็รู้ว่าเสียงมันผิดไปอีกแยะครับ 555 กำลังขับที่เพิ่มขึ้น หรือเพิ่มเข้ามาในระบบย่อมทำให้เสียงดีขึ้นแน่นอนครับ

595 ต้องใช้แอมป์ขับแน่นอน องคาพยพทั้งหมดถึงจะทำงานได้อย่างคึกคัก เข้มแข็งครับ

แต่ไม่มีแอมป์นั้น ก็ฟังได้ครับ แต่ฟังแล้วเจียนตาย เหมือนเอาคนผอมแห้งแรงน้อยไปแบบกระสอบข้าวสารกระสอบเบ้อเร่มเทิ่ม

แบกแป๊บเดียวได้ แต่แบกนานๆ ไม่ไหวครับ

ยิ่งให้แบกแล้วเดินขึ้นบันได (เปรียบไปเหมือนเวลาเพลงมีช่วงพีคของสัญญาณ) มันก็ทำท่าจะหมดแรงถอดใจ หันหลังวิ่งเข้าบ้านดื้อๆ แล้วครับ

ผมฟันธงเปรี้ยงให้ ณ บัดเดี๋ยวนี้เลยว่า คนที่จะขยับเล่น Fullsize แบบระดับขึ้นมืออาชีพ ต้องทำใจเรื่องปลีกย่อยที่จะต้องจ่ายอีกหลายสตางค์ครับ

ผมเองขนาดเล่นแบบคนขี้เหนียวแล้ว เวลาตบะมันแตก ก็หน้ามืดตามัวไปซื้อของแพงมาใช้อีก 555 วันก่อนทะลึ่งไปซื้อสาย cardas cross เส้นละ 15,000 มาใช้กับ portable เช่น IPOD

ยังโดนคุณหมูหวานแซวอยู่ทุกวันนี้ 5555

หูฟัง 701 เป็นหูฟังที่ดีครับ แต่มันเป็นหูฟังที่อาภัพ คือยังไม่ทันไรก็มักจะโดนคนตัดสินแล้วว่ามันไม่ดี 701 เป็นหูฟังที่ขับยากกว่า 650 เสียอีกครับ

701 นั้นขับยากครับ เป็นเพราะไดรเวอร์ของมันค่อนข้างแข็ง และต้องอาศัยระยะเบริ์นนานมาก กว่าไดรเวอร์มันจะขยับเขยื้อนตัวได้ดีขึ้น

ผิดกับ 650 ครับ เบิร์นไม่ทันไรก็ได้ที่แล้ว 555 ส่วน 701 นั้น ใครจะซื้อมาเล่น ต้องทำใจกับการเบิร์นที่นานแสนนาน ระยะไม่ต่ำกว่า 500-1000 ชั่วโมงครับ

และอีกประการก็คือ การที่ไดรเวอร์มันแกร่งกว่ายี่ห้ออื่นๆ เลยพาลทำให้ต้องใช้แอมป์ที่อึดๆ ในการขับเคลื่อนครับ ส่วนเรื่องรายละเอียดและความลึก ความกว้างของเวทีเสียง

701 คือตำนานของความกว้างแล้วล่ะครับ แต่อย่างที่บอก หูฟังระดับไฮเอนด์แล้ว มันไม่สามารถจะบอกได้หรอกครับว่ายี่ห้อไหน ดีหรือไม่ดี มีแต่ว่าคุณชอบแบบนี้ หรือไม่ชอบแบบนี้ครับ

เยอะแยะไปครับที่ฝรั่งฟัง 650 กันมากๆ เพราะว่าฝรั่งมันฟังเพลงไม่เหมือนคนไทยฟัง ฝรั่งที่ฟังเพลงแบบจริงจัง มันซัดแต่คลาสสิคเกินครึ่งครับ

ผิดกับไทยๆ แบบผม หรือแบบท่านอื่นๆ ซัดกันแต่ร็อคบ้าง สตริง หมอลำ มั่วไปหมด 5555

701 นั้นทำในแผ่นดินเกิดของมันเลยคือ ออสเตรีย ซึ่งผมถือว่าเป็นเอกอุของแดนคีตกวี ส่วน 650 นั้นมาทำในไอร์แลนด์แล้วครับ ไม่ใช่ทำในเยอรมันอย่างที่แหลายท่านเข้าใจกัน

ส่วนแอมป์นั้น ผมใคร่แนะนำว่า ลองไปฟัง "เฮอร์คิวลิส" แอมป์ตัวใหม่ของคุณหมูหวาน ผมว่าพละกำลังเลือเฟือพอที่จะขับอะไรก็ได้ทั้งนั้น 555

เฮ้ย.....หมูหวาน เฮียเชียร์แอมป์ให้แล้วนะ 5555

พูดเล่นน่ะครับ แอมป์ตัวนี้ผมว่าไม่น่าผิดหวังครับ แต่ว่ารอฟังข่าวอีกทีก็แล้วกัน ว่าเค้าจะเปิดตัวว่าราคาเท่าไหร่ และรูปร่างหน้าตาเป้นอย่างไร

อ้อ ถ้าจะฟัง 650 กับ 701 ต้องขึ้นไปที่พันทิพงามวงศ์วานเท่านั้นนะครับ

ที่สำราญราษฎร์ไม่มีจ้า 5555

และอย่าลืมล่ะ ที่เล่ามาข้างต้นนั้น โม้เอาทั้งนั้นเลยครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

selshius

28/01/2007 00:45:21
เง้อต้องไปพันทิพงามวงศ์วานอย่างเดียวเลยเหรอเฮีย งั้นถ้าผมไปลองฟัง 701 จากที่อื่น แล้วติดใจ สั่งกับเฮียแล้วไปรับของที่ร้านแมสโอเคไหมครับเฮีย :158:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

28/01/2007 01:17:14

.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

28/01/2007 01:31:58

555 รูปข้างบนนี้ตั้งใจเอามายั่ว คุณ Template โดยเฉพาะ เพราะแกใช้ RS-1 และ X-Can V3 อยู่ ซึ่งไม่น่าจะรอดสาย Cardas ไปได้ครับ 555

ผมเองทดลองสายสัญญาณจนหัวโกร๋นไปหมดแล้ว ในที่สุดก็เจอว่า ถ้า Grado ต้องกับ Cardas เท่านั้น 5555

ใครดูแล้วอย่าบ้าเลียนแบบผมเลยนะครับ มันเป็นความบ้าเฉพาะตัว อย่างแท้จริงครับ ผมเป็นคนที่บ้าพวกสายสัญญาณแบบเข้ากระดูกจริงๆ

พงเพลงอะไรไม่เคยฟังครับ ได้แต่นอนฟังจับผิดว่าสายไหน มันให้เสียงยังไง 555 เวรกรรมชะมัด

---------------------------------------------
คุณ selshius

จะไปฟังที่อื่นให้เมื่อยตุ้มถ่วงไปทำไป 555

ไปฟังที่ร้านผมให้สิ่นเรื่องสิ้นราวไม่เลย เพราะไปฟังที่อื่น ฟังได้แค่ประเดี๋ยวประด๋าวเท่านั้น ไม่รู้แจ้งเห็นจริงหรอกครับ 555

ไปฟังที่ร้านผม ฟังเทียบกับตัวอื่นๆ ว่าใช่เนื้อคุ่ตัวจริงหรือเปล่า 5555

ที่แนะให้ไปฟังที่ผม ไม่ใช่กลัวว่าฟังที่อื่นแล้วจะไปซื้อที่อื่นหรอกครับ เพียงแต่ผมกลัวว่า ถ้าจะซื้อหูฟังดีๆ ซักตัวแล้ว บางทีแวดล้อม อาจจะทำให้คิดผิดได้ครับ

ผมนี่แหละเจอกับตัวเองมาเยอะแล้ว ทำการบ้านไปซะดิบดี จิตใจมันโน้มเอนไปกว่า 90 เปอร์เซ็นต์ ว่าจะเอารุ่นนั้นรุ่นนี้ โดยไม่ได้คิดหรอกครับว่า เสียงจริงๆ ของมันน่าจะเป้นยังไง

พอไปที่ร้าน เจอบรรยากาศกดดันอีกหน่อย ใจมันเข้าข้างตัวเองไปแล้วว่าต้องรุ่นนี้ ฟังอะไรตอนนั้นไพเราะไปหมด รีบจ่ายเงิน รีบเอากลับบ้าน พอแกะกล่องออกฟัง

อ้าว ตายห่า..........นี่ไม่ใช่ตัวกูนี่หว่า 555

ปรากฏว่าเสียเงินฟรี ต้องรีบปล่อยต่อไปในเวลาอันรวดเร็วครับ 5555

ผมถึงแนะนำให้ไปฟังที่ร้าน ถึงไม่ชอบก็ช่างหัวมัน ไม่จำเป็นต้องซื้อครับ นั่งคุยเฉยๆ ก็ได้ เพราะผมมั่นใจว่า ถ้าผมยึดหลักบ้าๆ บอๆ แบบนี้ ไม่วันนี้ก็วันหน้า ลูกค้าน่าจะไปไหนไม่ลง 5555

เพราะเค้าได้ตัดสินใจแบบถ่องแท้ และแน่วแน่ด้วยตัวเองจริงๆ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

TeMpLaTe

28/01/2007 06:56:53

แต่ผมเคยไปลองที่ร้านข้างๆ cd warehouse ที่เอมโพเรียมครับ
เขามี 595 ให้ลอง... ต่อกะ Lynn ซักรุ่น กับ grace M902 ครับ วันนั้นผมสอยdream theater- image&words มือสองมาพอดี...

โอ้โห ครับ... พริ้มมากๆครับ

แต่พอรู้ว่า grace 902 นั้น เจ็ดหมื่นสอง

กับ lynn นั้น คงไม่ต้องพูดถึง ผมไม่อยากจะถามราคาเลย เพราะแค่เจ้าแอมป์ก็เหวอกิน

ก็ลองต่ออีกแป้ป แล้วก็ เดินออกมาด้วยความเหวอ ครับ

ฮาฮา

แหะๆ... เฮียครับ... คารดัส ผมถอยมาพร้อม DAC แต่แรกละครับเฮีย

แต่มันเป็นรุ่นประหยัดสุดล่ะครับ

:184:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

28/01/2007 22:05:45

เจี๊ยก.................555

ที่แท้ก็เล่นอยุ่แล้วนี่เอง 5555 เผลอปล่อยไก่ซะได้ 5555

ที่ผมแนะนำ cardas ก็เพราะผมว่ามันเวิร์คสำหรับคนเล่นหูฟัง Grado ทุกคนครับ

แต่ของคุณ template ไม่น่าจะเป็นรุ่นเล็กนะ เพราะเดาเอาจากรูปน่าจะเป็นรุ่นกลางๆ มากกว่า 555

ที่ผมลองใช้แรกๆ มันเป็นรุ่นเล็กสุดคือ crosslink 1i แต่อะไรมันบังตาผมทำให้ผมไปซื้อรุ่น quadlink 5c มาใช้ ปรากฏว่ามันก็ดีมากอยู่แล้ว

แต่ผมใช้แค่ 3 วันวิ่งตูดชี้ไปซื้อ cardas cross มาใช้แทน 555 คราวนี้ทุกอย่างจบ

ถ้าไม่จบ....ชีวิตผมก็ต้องจบ 555

อย่าได้ไปเปลี่ยนสายเป็นยี่ห้ออื่นเชียวนะคุณ Template เพราะผมลองของ nordost blueheaven, audioquest king cobra, mit terminator 3, moster M1000

สู้ cardas ไม่ได้ซักเส้น

เพราะเราคือสาวก Grado 5555

เล่าให้เพื่อนๆ ท่านอื่นฟังด้วยเลยก้แล้วกัน

อันสาย cardas นั้นมันเป็นสายที่ไม่ได้ให้เสียงแบบเน้นโฟกัสคมกริบเหมือนมีด แต่เป็นโฟกัสที่นิ่ง แต่ที่สำคัญ สาย cardas มีความอิ่มของเสียงกลางและเบสสูงกว่าสายยี่ห้ออื่น ยิ่งความถี่ต่ำลึกสุดประเภท กระเดื่องกลอง มันให้มวลของน้ำหนักและขนาดได้ดีสุด

เอาไปเข้ากับบางซิสเต็ม บางทีอาจจะฟังแล้งอุ้ยอ้าย แต่ถ้าแมทช์กับ Grado พอดีเป๊ะๆ และข้อดีของ cardas อีกประการนึงคือ เสียงกลางของ cardas นั้นมันไม่พรุ่งพล่าน มันสุขุมครับ แถมมีเสียงแบบ nice laid back นิดๆ (เสียงกลางถอยหลังหน่อยๆ)

ใครใช้หู Grado ALessandro แนะให้ลอง cardas ก่อนเพื่อนเลยจ้า 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

28/01/2007 23:04:40

ได้เลยครับ น่าจะมีโอกาสเจอกันที่งามวงศ์วานได้ 555

และถ้าบักจอร์ดมันไม่ทรยศผมซะก่อน มันน่าจะส่งหูเหล็กให้ผมได้เร็วๆ นี้ครับ 555

จะได้ลองฟังประกบกัน

ตอนนี้ผมเจอสาวก dream theater หลายคนมาสอยเอาหูเหล็กไปหลายคนแล้ว 555

คุณ template เมล์อะไรหว่า แจ้งมาที ผมจะเมล์อะไรไปบอกจ้า 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

neo

30/01/2007 01:09:00
ขอบคุณมากครับเฮีย และทุกๆคนสำหรับคำตอบนะครับผม

อยากจะถามเฮียอีกนิดนึงนะครับ amp หลอด นี่เข้าคู่กับพวก senn ได้ดีมั้ยครับ
หยิกหู 0
"sennheiser hd595 ต้องใช้ amp ในการขับมั้ยครับเฮีย"