Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใครอยากเห็นCustom Sleeve for SE530 นิมนต์เลยครับ

MAXXX77

08/11/2007 20:07:32
ตอนแรกกะจะโพสท์ให้ชมใน TAF แต่คิดไปคิดมา มาโพสท์ในนี้มันง่ายกว่า

เหตุที่คิดจะทำจริงๆแล้วไม่ใช่เพราะอยากได้ Cutom Sleeve หรอกครับ

แต่ที่ทำเพราะอยากได้เจ้า Impressions มากกว่า พอดีตอนนั้นกำลังคิดการใหญ่อยู่

ครั้งแรกที่ไปรับของบอกตามตรงครับว่า ใจตกนิดหน่อย

เพราะดูมันไม่สมกับราคา1500บาท(แต่ตอนทำเค้าลดให้ผมเหลือ1200)

ตอนไปรับของตัวด้านขวามีปัญหานิดหน่อยถึงมากมาย ต้องให้ฝ่ายช่างเทคนิคเค้ามาช่วยกลึงช่วยเกลา

แต่ก็ขอขอบคุณเจ้าหน้าที่ของIntimaxที่ช่วยServiceให้เต็มที่ รู้สึกคุ้มค่าเพราะการบริการนี่แหละ

มาพูดถึงเรื่องเสียง ดูตอนแรกชักเสียวๆเพราะมันดูไม่น่าจะให้เสียงที่ดีกว่าตัว Foam Sleeve

แต่พอลองฟัง อืม!!! มันดีแฮะ ผิดคาดอย่างแรง รายละเอียดของงชิ้นดนตรีชัดขึ้นพอสมควร

แบบฟังออก ไม่ต้องมานั่งแบบเงี่ยหูฟัง

โดยเฉพาะย่านเสียงกลางกับแหลมพุ่งและใสขึ้น แม้จะไม่มากมายนัก แต่ก็พอฟังออกเลยหล่ะ

ส่วนเบสถ้าเทียบกับโฟมแล้ว อาจจะแข็งไปสักหน่อย ไม่นุ่มเท่าหูโฟม

แต่แรงขับและความแน่น ผมฟังแล้วไม่ตกน่ะ ฟังร็อครู้สึกจะมันส์กว่าหูโฟมเล็กน้อย

แต่ถ้าR&Bท่าทางโฟมจะดีกว่า ถ้าสรุปในเรื่องของเสียง

ผมชอบน่ะ รู้สึกมันกลมกล่อมขึ้น โดยเฉพาะเสียงแหลม

ที่มันไปได้ไม่สุดในหูโฟม แต่ผมรู้สึกว่ามันไปได้สุด สำหรับเจ้าCustom

ส่วนเสียงกลางที่เคยหลบๆไปบ้างในหูโฟม พอมาใช้Custom มันก็โผล่มาให้เห็น

แต่เบสนี่สิคงแล้วแต่คนชอบ แต่สำหรับผม ผมชอบเบสของโฟมมากกว่า

มาถึงเรื่องความสบาย ผมว่ามันใส่สบายกว่าโฟมเยอะเหมือนกัน

รู้สึกมันไม่บีบไม่อิดอัดเหมือนโฟม ตอนแรกก็คิดว่าโฟมใส่สบายแล้วน่ะ

แต่พอมาใช้Custom รู้สึกสบายขึ้นแบบเห็นๆเหมือนกัน

แต่ก็มีข้อเสียอยู่อย่างครับว่า มันต้องใช้ความคุ้นเคยค่อนข้างเยอะ

สำหรับหูCustom เพราะมันใส่ยากชมัด แม้ตอนนี้ก็ยังลำบาก

แต่ก็ดีกว่าตอนแรกที่ได้มา คิดว่าในอนาคตคงจะชินขึ้น

เสียตังค์ไป1200+ได้Impressions(สำหรับทำการใหญ) โดยส่วนตัวสรุปว่า...คุ้มครับ ชอบเลย

แม้จะดูแพงไปสักหน่อย ผมว่าราคาก็ไม่น่าเกินพันน่ะ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MAXXX77

08/11/2007 20:27:44

ช่วงนี้เนตผมมันเต่ายังไงมไ่รู้ ขออภัยถ้าโพสท์รูปไม่ทัน

งั้นชมกันเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

08/11/2007 20:32:55

ไม่เห็นเอารูปมาให้ดูเลยอ่ะ 555

เอ้าโพสรูปมาดูด้วยครับ ว่ากันตามจริง การทำโมลนั้นเป็นอะไรที่สนุกสนานดีครับ ถือว่าหนุกๆ ก็แล้วกัน ยิ่งถ้าเป็นแบบ sleeve ยิ่งไม่กดดันเลยครับ

เอ้า เอารูปมาดูกันล่ะ

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

MAXXX77

08/11/2007 20:33:12

มาดูอีกมุม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

08/11/2007 20:34:00

555
ขออภัยแฮะ ผมเห็นหายไปนาน นึกว่าลืมโพสรูปจ้า 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

MAXXX77

08/11/2007 20:36:50

มาดูกันใกล้ๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

MAXXX77

08/11/2007 20:42:00

อีกรูปครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

MAXXX77

08/11/2007 20:47:59

อีกรูปครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

MAXXX77

08/11/2007 20:54:02

มาดูกันต่อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

MAXXX77

08/11/2007 21:00:26

มาดูกันต่อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

MAXXX77

08/11/2007 21:10:22

มาดูตอนใส่กันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

LuisFigo

08/11/2007 21:11:34

มายืนยันว่าใส่สบายมากๆครับ

ใครคิดจะทำ ไม่ต้องลังเลครับ

ผมฟังไม่ออกเลยนะว่าเสียงเปลี่ยน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

MAXXX77

08/11/2007 21:16:17

อันนี้ไม่เกี่ยว ขอเอี่ยวด้วย อิอิอิ

สรุปว่าที่เคยถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในนี้

ตอนนี้ผมได้ Order ไปร้อยเรียบแล้วครับ ขอบคุณทุกคนที่ช่วยกันยุจนสำเร็จ

ตอนนี้รู้สึกสบายใจมากๆ แต่มันหวิวๆยังไงไม่รู้ อิอิอิ

ว่าแต่มันเกี่ยวไรกับกระทู้นี้หว่า หุหุหุ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

lek_ultra

08/11/2007 21:20:30
ความจริงการใส่ จะรู้สึกว่าใส่ยากก็แค่ ครั้ง หรือ สองครั้งแรกเท่านั้น ละครับ

เทคนิคง่ายๆ คือ ตั้งฉากไปข้างหน้า แล้วหมุนกลับมาทางหลังหูครับ แล้วมันจะฟล็อบ เข้าช่องหูพอดี

ตอนถอด ก็ทำในทิศทางกลับกัน หรือไม่ก็ ใช้นิ้วชี้แซะแล้วงัดมันออกมาตรงๆ ก็ได้ครับ

หลังจากนี้ Custom กี่อัน กี่อัน ที่คุณมี คุณจะรู้สึกว่าง่าย และ สบาย กว่า Universal ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

AsPHERE

08/11/2007 21:23:37
แล้วรายละเอียดของการไปทำละครับ อยากไปทำบ้าง มีเบอร์ติดต่อไหมครับ? ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

MAXXX77

08/11/2007 21:27:01
มันเปลี่ยนไม่ถึงกับมากมายหรอกครับ แต่ก็ไม่ถึงกับต้องเงี่ยหูฟังอย่างที่บอกเอาไว้

แต่ยังไงก็ขอนอนยันครับว่า การเปลี่ยน Sleeve ทำให้เสียงมีรายละเอียดต่างกันครับ

ต้องลองเอามาฟังเทียบกัน แบบเพลงต่อเพลงและต้องในVolumeเดียวกัน แล้วจะเห็นครับ

อ้อขอเสริมอีกนิด พอดีลืมบอกไปว่า นอกจากใส่สบายแล้ว

ยังกันเสียงได้ดีกว่าโฟมค่อนข้างมากทีเดียวครับ

ใครสนใจผมว่าน่าลอง อย่างน้อยก็ได้ความรู้สึกแปลกใหม่ไปอีกแบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

lek_ultra

08/11/2007 21:28:15
เฮ้ย คุณ Maxx77

ผมเห็น Mold ด้านซ้าย มันดูแปลกๆ นะครับ

มันเหมือนจะพิมพ์เกินฐานไปหน่อย Fully CIC Canal

และที่สำคัญ ที่ UE เค้าเน้นมามากคือ อ้าปากพิมพ์นะครับ และถ้าจะให้ดี ตอนอ้าปาก น่าจะกัด Bite Block ด้วยเพื่อป้องกัน กรามเคลื่อนไปมา ระหว่างรอพิมพ์แห้ง

มิฉะนั้น ของที่จะได้ อาจเก็บเสียงได้ไม่ดีเท่าที่ควรครับ เนื่องจากขณะที่เราฟังปกติ คางเราจะยื่นลง โดยที่เราไม่รู้ตัว ทำให้ body มันขยับ

แล้วนี่ละครับ ที่บางคนบอกว่า ทำ Custom มาแล้ว มันจะหลุดบ่อยเมื่อใส่

เป็นห่วงครับ ไม่อยากให้ ได้มาแล้ว ต้องส่งกลับไปแก้ไข เสียค่าส่ง เสียเวลา เสียความรู้สึกครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

MAXXX77

08/11/2007 22:14:39
ขอบคุณพี่เล็กมากๆครับ ผมนับถือพี่จริงๆครับที่เป็นห่วง

ตอนผมไปพิมพ์หูครั้งแรก ผมไม่ได้อ้าปากจริงๆด้วยแหละ

เพราะตอนนั้นไปทำที่งาน Commart มันเลยเขินๆ แต่ตอนไปเอา Sleeve

ผมก็ขอให้เค้าพิมพ์ให้ใหม่ เพราะพิมพ์ของเดิม เค้าตัดแต่งซะเป็นแบบครึ่งหูมันเลยใช้การไม่ได้

บวกกับไม่สบายใจเพราะไม่ได้อ้าปากในตอนทำครั้งแรก ซึ่งเค้าก็ใจดีไม่คิดตังค์ผมเพิ่มซักบาท

ตอนพิมพ์ครั้งล่าสุด ผมก็อ้าปากน่ะครับ เพียงแต่ไม่ได้กัด Bite Block เท่านั้น

ตอนก่อนทำ ผมได้ถามเกี่ยวกับเรื่องนี้กับพนักงานที่ Intimex เหมือนกัน

เค้าบอกว่าขากรรไกรของคนเราไม่เหมือนกัน ในเคสของเค้าจะให้อ้าปากพิมพ์ก็ต่อเมื่อ

คนๆนั้นเวลาพูดแล้วหูขยับ แต่สำหรับผม เค้าบอกว่าไม่ต้องอ้าปากก็ได้

แต่ผมก็ไม่สบายใจ แอบอ้าปากเอาเอง เลยไม่ได้มีอะไรมาบล๊อคปากตอนพิมพ์

แต่มีช่วงท้ายๆที่หุบปากก่อนพิมพ์มันจะแห้งนิดเดียว คิดว่าไม่น่าจะเป็นอะไร (รึป่าวหว่า)

แต่ก็ชักเสียวๆเหมือนกันฮิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

MAXXX77

08/11/2007 22:21:11
สำหรับคุณAsPHERE หรือใครก็ตามที่อยากจะไปทำ ลองติดต่อที่นี่ครับ

Intimex สำนักงานใหญ่อยู่ที่ตึก L&H Bank. ถนนสาทรใต้
เบอร์โทร 02-677-7157-8 ครับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

lek_ultra

08/11/2007 22:46:19
ที่พนักงานบอก ถูกต้องแล้วครับ เพราะถ้าช่องหูขยับจะทำให้มันหลุด ดังนั้น จึงต้องอ้าปากเพื่อพิมพ์เผื่อไว้สำหรับกันหลุดครับ

ในทางตรงกันข้ามนะครับ

ถ้าเราพิมพ์แน่นไป หรือ เค้าหล่อโมลมาแน่นไป ถึงแม้จะใส่เข้าพอดี
แต่เมื่อใส่ไปสักระยะ ติดต่อกัน ไม่เกิน 1-2 ชั่วโมง เราจะรู้สึกเมื่อยกราม
นั่นหมายถึงว่า ทำมาแน่นเกินครับ เพราะโมลจะไปกดช่องหู ซึ่งต่อเนื่องลงไปที่กรามครับ

คุณกะริโตะ ก็พิมพ์หูที่ Intimax Hearing เหมือนกัน แต่ที่สาขาประดิพัทธ์

ตอนแรกผมก็จะไปพิมพ์ที่เดียวกัน บังเอิญว่ามาเจอคุณอ้วนซะก่อนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

MAXXX77

08/11/2007 23:04:12
พี่เล็กครับ อยากถามความเห็นของพี่หน่อยนึง พี่ว่าของผมมันจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ

จากรายละเอียดที่ผมโพสท์ไปข้างบน เพราะผมหุปปากก่อนที่เค้าจะแกะพิมพ์ออกไปประมาณ 5-10 วินาที

แล้วอยากทราบอีกอย่างว่า ที่พี่บอกว่าแน่นเกินไปนั้น เกิดจากตอนพิมพ์แบบ ไม่ได้อ้าปากใช่หรือเปล่าครับ

พอดีผมเพิ่งฝากImpressionไปกับพี่ชายเมื่อวานนี้ ถ้าไม่เวิร์คจะได้ไปพิมพ์ใหม่ แต่คงต้องส่ง Fadex ตามไป

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

lek_ultra

08/11/2007 23:22:44
อย่ากังวลเกินไปครับ

การที่หุบปากก่อนแกะพิมพ์แค่ 5-10 วินาที ถึงแม้ว่าผมจะไม่มีความรู้ทางเทคนิค กรณีนี้จริงๆ

แต่แค่ 5-10 วินาที ผมว่า ในตอนนั้น พิมพ์มันคงรูปไปแล้วละครับ ดังนั้น ส่วนตัวผมค่อนข้างมั่นใจว่าจะไม่มีปัญหา

การพิมพ์หูตามที่ UE แนะนำ โดยการอ้าปาก ซึ่งคุณได้ทำไปแล้ว ก็น่าจะสบายใจไปเปลาะนึงครับ

แต่การที่ทำออกมาแล้ว มันแน่น หรือ หลวม เกินไปรึไม่นั้น ขึ้นกับผลทาง UE แล้วละครับ (เหมือนวัดดวงเล็กๆ แต่เค้าก็ทำมาเยอะแล้วนะครับ ซึ่งของผมพอดีแป๊ะ โชคดีไป)

แม้กระทั่งใน Head-fi แต่ละคนที่สั่งจาก UE ก็มีบางคนต้องส่งกลับไปแก้ไข คับบ้าง หลวมบ้าง ครับ

UE เค้ามีบริการดีระดับ Exclusive Client อยู่แล้วครับ สำหรับกลุ่ม Custom คือ

รับประกันแก้ไขฟรี ภายใน 30 วันครับ (Exclusive มั้ยเนี้ยะ555)

ของผมตั้งแต่เริ่มสั่ง ผมก็ใช้วิธี Place Order แบบ Manual ไม่ผ่าน web คือ เขียน Email ส่งให้ Customer Service โดยตรง

ซึ่งก็เขียนเมล์ คุยกันตลอดครับ จนกระทั่งได้ของ

แม้ตอนนี้ก็ยังติดต่อคุยกัน เหมือนคนรู้จักไปแล้ว

นี่ว่าถ้ามาเที่ยวเมืองไทยเมื่อไร ก็จะได้เจอกัน ทำนองนั้นครับ

เค้ามักจะบอกว่า Order ผมทำให้ด้วยความกดดันมากๆครับ

เพราะต้องเสร็จภายใน 10 วัน เพื่อเหลือเวลาอีก 5 วันในการส่งไปอีกประเทศนึง ที่ปลอดภาษี แล้วให้เพื่อนหิ้วกลับมาให้ทันกำหนด

ผมลงทุนส่งโมลแบบด่วนจี๋ ส่งพุทธไทยตอนเที่ยง ถึง ศุกร์เที่ยงเมกา ที่Office UE อะครับ กดดันสุดๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

MAXXX77

08/11/2007 23:52:52
ฟังแล้วสบายใจขึ้นเยอะเลย อิอิอิ

ขอผมก็ Order แบบ Manual เหมือนกัน เพราะสีที่ผมต้องการ (Trans Electric Blue) มันไม่มีให้เลือกใน Web

ผมก็เลยเมลไปถามทางฝ่ายขายของ UE เค้าก็ให้ผมสั่งแบบ Manual Order

คนที่ผมติดต่อนั้นชื่อ Brad Jensen ไม่รู้ว่าใช่คนเดียวกับคนที่พี่ติดต่อหรือเปล่า

สุดท้ายขอถามอีกข้อก่อนไปนอนครับ ไม่ทราบของพีี ทางUEเค้าใช้เวลาในการProcessกี่วันครับ

เพราะเพื่อนพี่ชายของผมจะกลับมาเมืองไทยวันที่ 5 ธันวานี้

ผมห่วงอยู่ว่า เค้าจะทำให้ทันและพร้อมส่งให้ถึงมือเพื่อนพี่ชายผม ก่อนกลับเมืองไทยรึป่าว

เพราะกว่าพี่ผมจะเปิด Order ก็น่าจะราวๆวันจันทร์หรือไม่ก็วันอังคารหน้า

นับเวลาก็ประมาณ 22 วันที่ต้องทำให้เสร็จพร้อมส่ง

ไม่ทราบของพี่เล็กใช้เวลากี่วัน นับตั้งแต่ที่พี่เปิด Order จนถึงวันที่เค้าได้ส่งของ

ผมจะได้คำณวนเวลาได้ถูกครับ

สุดท้ายขอขอบคุณพี่เล็กมากๆๆๆ ที่เป็นพี่เลี้ยงให้ผม ขอบคุณมั๊กๆ ซึ้งใจหลายๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

lek_ultra

09/11/2007 00:24:05
ใช่ครับ Brad

ไม่ต้องรอเปิด Order ที่เมกาก็ได้ครับ

เขียนรายละเอียดไปทางเมืองไทยเลย แต่ให้เลขที่บัตรเครดิตพี่ชายคุณไป เผื่อเก็บเป็นเงินเหรียญ (ถ้ามีบัญชีเป็นบัตรทางเมกาอยู่แล้ว) จะได้ไม่เสียค่าธรรมเนียมแปลงค่าเงินไทย จากบริษัทบัตรในไทย

แต่ระบุให้ส่งของไปที่เมกาแทนครับ (คุณสามารถ ระบุได้อีกว่า ให้ UE แจ้งยืนยันคุณก่อนว่า จะให้ส่งไปที่ๆกำหนด แน่นอนอีกครั้งหรือไม่ครับ)

ดูเวลาแล้ว 22 วันน่าจะพอครับ

ของผม UE เปิดรับ Order UE11 วันที่ 4 Aug
ผมสั่งวันที่ 6 Aug
พิมพ์หูวันที่ 7 Aug
ส่งโมลวันที่ 8Aug ถึงเมกา วันที่ 10Aug
UE ทำเสร็จและส่งวันที่ 17Aug
พัสดุออกจากเมกาวันที่ 18Aug
ถึงอีกประเทศนึงแถบเอเชีย วันที่ 24 Aug ครับ

ขอโทษท่านอื่นๆนะครับ ที่ทำไปทำมา กระทู้นี้ กลายมาเป็นถามตอบระหว่างผมกับคุณmaxx เสียมาก

แต่อย่างน้อย ก็เป็นข้อมูลให้ท่านต่อๆ ไปที่จะสั่ง Custom จาก UE ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

unclepiak

09/11/2007 06:03:39
เอ่อ.. ขอถามโง่ ๆ หน่อยครับ
คัสตอมสลีฟที่ว่านี้ มันนิ่ม ๆ หรือขึ้นรูปแข็งครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

MAXXX77

09/11/2007 08:04:04
จริงๆแล้วอยากโทรไปคุยกับพี่เล็กเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน แต่เผอญว่า ในตอนนั้นผมก็ให้พี่ชายช่วยดูให้อยู่

ก็คิดว่าคงไม่มีปัญหา เลยไม่ได้โทรไป แต่จริงๆแล้วเกรงใจพี่เล็กมากกว่าครับ

แต่พอพี่เล็กเข้ามาโพสท์แนะนำขั้นตอนให้ผม ผมเลยคิดว่าถามตอบในนี้น่าจะมีประโยชน์มากกว่าที่คุยกันอยู่แค่2คน

ขนาดผมค้นข้อมูลในการสั่งมาหลายวัน ก็ยังได้ไม่ละเอียดเท่ากับที่พี่เล็กบอกมาเลยครับ
ผมว่าข้อมูลหลายๆอย่างในนี้สามารถเป็น Knowhow

ให้คนที่คิดอยากจะทำหูฟัง Custom ได้รู้ถึงขั้นตอนต่างๆได้พอสมควรครับ

สำหรับคำถามของคุณ unclepiak

เจ้า Custom Sleeve ตัวนี้จะนิ่มครับ มันทำจากซิลิโคนใส แต่ด้วยความที่มันทำจากซิลิโคน

อายุการใช้งานอาจจะสั้นไปนิด แต่ผมว่ายังไงก็น่าจะทนกว่า Foam Sleeve น่ะครับ

เพราะเท่าที่ผมถามเจ้าหน้าที่ของทาง Intimex เค้าบอกว่า อายุการใช้งานราวๆ 1 ปี

จากนั้นมันจะเริ่มเปลี้่ยนสี แต่ก็ยังใช้ได้ถ้าคุณไม่ทำมันขาดซะก่อน อิอิอิ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

rurika

09/11/2007 09:48:11
อยากให้เก็บกระทู้นี้เข้าคลังจังเลยครับ..

กระทู้ how to
ทำนองนี้ ค่อนข้างจะหาได้ยากมากๆ

คนที่อยากจะทำบางทีติดขัด ไม่รู้จะไปปรึกษาใคร หรือหาข้อมูลจากที่ไหน

..อยากให้ไปลง TAF จังเลยครับ กระทู้แบบนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

นายมั่นคง

09/11/2007 14:02:50

555 ตามสบายเลยครับพี่ Lek

กระทู้มีความรู้ใหม่ๆ แบบนี้ล่ะ ที่สนุกและน่าติดตามครับ ตามสบายเลยจ้า เพื่อนๆ ทุกคนรออ่านอยู่นะคร้าบบบ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

MAXXX77

09/11/2007 16:11:22

วันนี้ผมเพิ่งไปทำ Impression คู่ใหม่มา ประมาณว่ายังคาใจหลังจากคุยกับพี่เมื่อวานนี้

ประมาณว่า กลัวได้รับของแล้วต้องเอากลับไปซ่อม เดี๋ยวมันจะเสียหลายๆเสีย สู้เสียเวลาตอนนี้ทีเดียวเลยดีกว่า

ซึ่งทางIntimexก็บริการดีมากๆ ไม่คิดตังค์สักบาท เพราะเราบอกเค้าไปว่า พิมพ์อันก่อนใช้ไม่ได้

เค้าให้อ้าปากตลอดจนกว่าซิลิโคนจะแห้ง ผมก็เลยต้องส่งเจ้า Impression ตามไปทีหลัง

ถ้าไม่ผิดพลาดก็น่าจะเป็นวันพรุ่งนี้ ก็เลยมีเรื่องรบกวนพี่เล็กอีกตามเคยครับ

จึงอยาก Confirm กับพี่อีกที ในฐานะที่พี่เคยทำมาก่อนว่า

ตอนที่เราส่ง Ear Impressions ของเราไปให้ที่ Lab ของ UE

เห็นว่าต้องแนบใบ Order Confirmation ส่งไปด้วยใช่มั๊ยครับ

ใบที่ว่านี้ ตกลงมันคือรายละเอียดที่เราต้องส่งให้เค้าไปเพื่อเปิด Order

หรือเป็นเอกสารที่เราได้รับจากเค้า หลังจากเราเปิด Order ไปแล้วครับ

ยังไงรบกวนพี่เล็กอีกรอบครับ ใกล้สำเร็จกิจแล้ว เหนื่อยจริงๆกับภารกิจนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

lek_ultra

09/11/2007 17:11:25
ไม่เรียกว่าเหนื่อยครับ แต่ผมว่าเป็นความกังวลใจมากกว่า ซึ่งถ้าเป็นผมจากข้อมูลเมื่อวาน ผมคงไม่ไปทำพิมพ์ใหม่ เพราะอย่างที่แจ้งว่า 5-10 วินาทีนั้น โมลมันคงตัวไปแล้วครับ

สิ่งวิเศษของการบริการระดับ Exclusive Client คือ เขียนเมล์สั่งการลูกเดียวครับ
อยากได้อะไร บอกไป ......อยากให้ทำอะไร บอกไป .....ไม่แน่ใจอะไร ถามไป ....ต้องการให้เค้ายืนยันก่อนทำอะไร สั่งไป

แล้วเค้าจะตอบเรามาอย่างเร็วภายในวันรุ่งขึ้นเสมอ

แต่ถ้าคุณmaxxจะส่งพิมพ์ตามไปใหม่ จะส่งไปที่ไหนครับ ตอนนี้ผมยังไม่เคลียร์ว่า

คุณmaxx ให้พี่ชายสั่งให้ หรือ คุณmaxxสั่งด้วยตนเอง โดยเขียนเมล์ให้ Brad โดยตรง เพราะถ้าพี่ชายสั่งให้ คุณmaxx อาจต้องส่งโมลไปให้พี่ชายก่อน

ถ้าคุณmax จะส่งไป UE โดยตรง แต่เป็น Order โดยพี่ชาย คุณmaxx อาจต้องเขียนไปบอก Brad ว่าช่วย Matching ให้ด้วย เพราะโมลที่ส่งไปจะถูกส่งไปที่ Lab ไม่ใช่ที่ Brad ครับ

โดยปกติเราจะต้องพิมพ์ Order Confirmation ลงในกล่องพิมพ์หูที่ส่งไป เพื่อ Lab เค้าจะได้ทราบว่าเป็นของลูกค้ารายไหนครับ

ส่วนกรณีของผม
ทุกอย่างผมทำผ่าน Brad ทั้งหมด
ตอนส่งพิมพ์ไป ก็ไม่ได้แนบอะไรทั้งสิ้นครับ แค่บอกว่าถ้าได้รับแล้ว ให้ Lab ติดต่อกับ Brad ในรายละเอียดเอง แค่นั้น (Brad ตอบผมมาว่า ไม่ต้องแนบอะไรมา เพราะเดี๋ยวเค้าจะ Order matching ให้เอง)

ถึงตอนนี้ ความจริงคุณ Maxx ไม่ต้องผ่านพี่ชายก็ได้ ถ้าจะไม่ให้พี่ชายจ่ายเงินให้
คุณmaxx ทำได้เองทั้งหมด เพียงแต่แจ้งไปให้เมื่อของเสร็จ

ให้ส่งไปที่อยู่ของพี่ชาย ที่.... เบอร์โทร... ให้ถึงมือพี่ชาย ภายในวันที่....
หรือ เมื่อเสร็จแล้ว ให้ยืนยันมาทางคุณ maxx ก่อนว่าจะให้ส่งของไปให้พี่ชายตามที่อยู่ที่แจ้ง ได้เลยหรือไม่

ทุกอย่างเราจัดการได้ด้วยตนเองที่เมืองไทยครับ

ขอความร่วมมือเค้าไป ผ่านเมล์อย่างเดียว

เค้าจัดให้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

MAXXX77

09/11/2007 20:30:57
ที่ผมวางแพลนเอาไว้ ผมกะจะให้พี่ผมเปิด Orderจากทางเมกา เพราะผมไม่มีบัตรเครดิต

ซึ่งพี่ผมก็คงโทรไปบอกรายละเอียดให้ Brad ฟังว่า เราจะเปิด Order ที่เมกา แต่จะส่ง Ear Impressions ไปให้จากเมืองไทย

จะได้ไม่ต้องเสียเวลาส่งของหลายๆทอด ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ คนที่คุยกับBrad น่าจะเป็นพี่ชายผมเป็นหลักครับ

เวลามีปัญหา จะได้ให้พี่ผมโทรไปหาBrad แบบถึงเนื้อถึงตัวได้เลย ซึ่งน่าจะสะดวกมากกว่าที่ผมติดต่อเอง

เพราะถ้าให้ผมติดต่อ Brad คงคุยกันได้แค่่ทางemailเป็นหลัก ถ้าเป็นอย่างนั้น ผมเกรงว่ามันจะช้าไปหน่อยครับ

ผมก็เลยอยากทราบว่า ตอนพี่เล็กส่งแบบหูไปที่เมกา พี่มีแนบใบ Order Confirmation ไปด้วยหรือเปล่า

เพราะผมอ่านรายละเอียดในเวป เค้าบอกว่าต้องส่งไปพร้อมกัน

ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้น ผมจะได้เตรียมตัวส่งของได้ถูกครับ

ส่วนเรื่องที่ไปพิมพ์หูใหม่นั้น เป็นความกังวลใจลึกๆจริงๆครับ

เพราะผมเพิ่งนึกขึ้นมาได้ว่า ในตอนทำ มีบางช่วงที่ผมไม่ได้อ้าปาก

เพราะดันไปเผลอคุยกับทางเจ้าหน้าที่ ก็เลยคิดว่าไปทำใหม่ดีกว่า ไม่อยากให้มีปัญหาตอนที่รับของ

ยังไงก็ขอขอบคุณพี่มากๆครับ วันนี้คาดว่าน่าจะสำเร็จอย่างราบเรียบและง่ายดาย

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

lek_ultra

09/11/2007 21:10:32

รูปพิมพ์หูของผม ที่ส่งไป UE ครับ

กรณีของผม

ทุกอย่างผมทำผ่าน Brad ทั้งหมด

ตอนส่งพิมพ์ไป ก็ไม่ได้แนบอะไรทั้งสิ้นครับ

แค่บอกว่าถ้าได้รับแล้ว ให้ Lab ติดต่อกับ Brad ในรายละเอียดเอง แค่นั้น

&dquot;ผมหมายถึง เขียนไปที่หน้าใบนำส่ง ที่ปะที่กล่อง

โดยส่งให้ Lab และ อ้างถึง Brad ครับ&dquot;

(Brad ตอบผมมาว่า ไม่ต้องแนบอะไรมา เพราะเดี๋ยวเค้าจะ Order matching ให้เอง)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

MAXXX77

09/11/2007 22:22:46
ท่าทางผมคงต้องให้พี่ผมทำแบบพี่เล็กซะแล้ว

คือติดต่อผ่านนาย Brad อย่างเดียว ว่าไงว่าตามกันครับ

แบบหูของพี่พิมพ์ออกมาสมบูรณ์ดีจัง เห็นพี่บอกว่าของพี่ ทำโดยพี่อ้วน

ไม่ทราบพี่อ้วนเค้าทำอยู่ที่ไหนครับ เผื่อใครสนใจ จะได้ไปทำมั่ง

เพราะเท่าที่ผมทราบมา มีบริษัทเกี่ยวกับทำเครื่องช่วยฟังอยู่2-3จ้าว

เผื่อจะได้เป็นอีกทางเลือกนึงให้กับสมาชิค
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

roXus

09/11/2007 22:27:14
> <
สวยจังอ้ะ
แต่ดูแล้วน่าจะยัดลำบาก
= = สรุปคือ ผมไม่ใส่แบบนี้ดีกว่า เหอะๆ = =
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

lek_ultra

09/11/2007 22:42:59
บริษัทพี่อ้วนอยู่แถว วงเวียน22 ครับ ชื่อบริษัท มารุ่งโรจน์ จำกัด

พี่อ้วนตอนนี้งานยุ่งมากๆ เพราะกำลังง่วนกับโครงการหูฟังไทยทำครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

Nick

10/11/2007 11:24:37
กำลังจะทำ Custom อยู่พอดีเลยครับ
งั้นผมขอหยุดโครงการ รอของพี่อ้วนเลยละกันครับ อยากให้ช่างไทยโกอินเตอร์จริงๆ

รบกวนพี่ lek_ultra ถ้ามีความคืบหน้าอย่างไรช่วยมาบอกต่อด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

MAXXX77

10/11/2007 17:26:19
อยากทราบรายละเอียดเหมือนกัน เห็นบอกว่าจะทำทั้งแบบ Universal และ Custom

สุดยอดจริงๆ จากทำกันเล่นๆ จนเริ่มทำกันอย่างจริงๆจังๆ ผมว่าฝีมือคนไทย เอาเข้าจริงๆ สู้ชาวโลกเค้าได้น่ะ

ถ้ามีทุนและมีทีมและการประชาสัมพันธ์แบบถึงๆ UE ก็ UE เถอะ ได้โล่หาผ้ามาห่มแน่ๆเลยงานนี้

เอ...หรือว่าเราจะยกเลิก 11 หันมารอของพี่อ้วนดีหว่า อิอิอิ เห็นว่าราคาถูกกว่ากันตั้ง 4 เท่ากว่าๆง

ออกวันไหนช่วยแจ้งให้ทราบด้วยน่ะครับ จะรอชม

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

lek_ultra

10/11/2007 17:47:03
คุณNick คุณMaxx อย่ารอเลยครับ
คงไม่เร็วกว่า 2 เดือนนี้หรอกครับ

ตอนนี้เค้าออกแบบไว้บ้างแล้ว

ไดรเวอร์ก็คงไม่กี่อาทิตย์คงมาถึง

ช่วงการทดสอบคงทำใส่โมลเปิดคร่าวๆ และใช้ Ear Tip เพื่อทดสอบและจูนเสียงก่อน

ตัวUniversal คงจะทำออกมาหลายๆสี มันๆ เงาๆ ลักษณะออกไปทาง เม็ดกระดุมกลมๆ
แต่มีส่วนโค้งยื่นออกมาลักษณะคล้าย 3 วงกลม วางซ้อนกัน (เหมือนดอกจิก อะครับ)
เพื่อให้ส่วนโค้งที่ยื่นออกมานั้น มาดันช่องหูให้กระชับมากขึ้น

ความคืบหน้า ผมจะนำมาบอกเพื่อนๆอีกครั้งครับ

ผมกำลังลุ้นให้ตัว Demo ออกมาเร็วๆ ผมกำลังเชียร์ให้พี่อ้วน ส่งตัว Demo ให้พวกเราได้ทดลองฟัง และ วิจารณ์กันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

MAXXX77

10/11/2007 18:31:56
ตอนนี้หายใจเข้าออกเป็น 11 แล้วครับพี่เล็ก ยังไงก็คงไมมีอะไรมาทำให้่เปลี่ยนใจแน่นอน

เพราะจ่ายตังค์ไปแล้ว 555 ถ้ายังไม่จ่ายอาจไม่แน่ อิอิอิ

ถ้ามีไรUpdate อย่าลืมมาบอกเล่าเก้าสิบให้ฟังด้วยน่ะครับ อยากให้หูไทยโกร์อินเตอร์จังเลย

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

กะริโตะคุง

11/11/2007 11:36:05
ชะแว่บบบ

แวะมาดู...
ทำจาก Intimex นี่เองง

ดีจัง ตอนผมไปขอให้เค้าทำให้ UM2 กว่าเค้าจะยอมทำให้ ผมขอร้องเค้าตั้งหลายรอบแน่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

MAXXX77

11/11/2007 21:56:35
พี่เล็กครับ พี่พอจะทราบรายละเอียดเกี่ยวกับฟังคชั่น Ambient มั๊ยครับว่ามันมีไว้ทำไม

พอดีเพิ่งเข้าไปอ่านในหน้าเวปเพจในการเปิด Order ซึ่งทาง UE เพิ่งเพิ่มฟังคชั่นนี้เข้ามา

และต้องเพิ่มตังค์อีกตั้ง50$ เท่าที่อ่านดู เหมือนเป็นฟังคชั่นที่ช่วยรีดหรือปล่อยให้อากาศผ่าน ขณะเราใช้หูฟัง

ซึ่งผมยังงงๆ ไม่รู้ว่าใช่อย่างที่เข้าใจรึป่าว พี่เล็กหรือเหล่าสมาชิค Custom ท่านใดพอทราบบ้างครับ

ที่จริงก็เมลไปถาม UE แล้วแต่เค้ายังไม่ตอบกลับมา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

lek_ultra

12/11/2007 08:30:39
Ambient 50$

ในหน้า Order ผมก็เพิ่งเข้าไปดูตามที่คุณmaxx บอกละครับ

ยอมรับว่า ไม่ทราบครับ เพื่ออะไร และผมก็หาคำอธิบายจากหน้าเวป ไม่พบด้วย

มันไม่น่าจะเกี่ยวกับทำให้เสียงดีขึ้น หรือได้บรรยากาศจากการฟังเพลงดีขึ้น เหมือนฟังจากลำโพงบ้าน ก็ไม่น่าจะอะไรขนาดนั้น

แต่ถ้าคุณmaxx บอกว่าเพื่อการระบายอากาศ ละก็ไม่แน่ครับ

เพราะบางคนใส่ in-ear แล้วมึนหัว เนื่องจากความกดอากาศในช่องหู จึงต้องมีท่อระบายอากาศออกมา

แต่ความจริงส่วนนี้เราแก้ไขได้ด้วยตนเองคือ กดหลังใบหูเพื่อให้โมลมันเผยอ แล้วเป่าลมออกมา เหมือนตอนอยู่บนเครื่องบินอะครับ

เรื่องการระบายอากาศออก อย่างที่ผมเคยพูดถึงเมื่อโพสที่แล้วว่า ตัวหูฟังไทยทำ ที่กำลังทำอยู่ก็จะวิธีนี้มาแก้ปัญหาที่มักเกิดกับ in-ear ด้วยครับ

ทราบข่าวที่แน่นอนจาก UE แล้วมาบอกกันบ้างนะครับคุณmaxx
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

MAXXX77

13/11/2007 08:12:05
ได้คำตอบมาแล้วครับสำหรับเจ้าฟังคชั่น Ambient

ทาง UE บอกมาว่า เป็นฟังคชั่นที่ช่วยตัดตัดเสียงรบกวนจากภายนอกให้น้อยลงไปอีก

จากเดิมถ้าไม่ได้ใช้ฟังคชั่นนี้จะตัดเสียงรบกวนได้ประมาณ -12db

แต่ถ้าปิดฟังคชั่น Ambient นี้เมื่อไหร่ มันจะกันเสียงจากภายนอกได้ถึง-25dbเลยทีเดียว

ซึ่งตอนนี้ ผมก็ได้พ่วงฟังคชั่นนี้เข้าไปด้วยใน Order ถ้าได้ของมาเมื่อไหร่จะมาเล่าให้ฟังครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

lek_ultra

13/11/2007 13:55:56
โอ้ว เยี่ยมครับ

ขนาดเดิมก็เงียบอยู่แล้ว

นี่ตัดเสียงลงอีกเท่าตัวทีเดียว
หยิกหู 0
"ใครอยากเห็นCustom Sleeve for SE530 นิมนต์เลยครับ"