Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังดีที่สุดในโลก ไม่มี ไม่ต้องไปหา

Panopticon

12/12/2010 16:46:54

ยิ่งอ่านเว็บบอร์ดเครื่องเสียงมาก ก็ยิ่งปวดกบาลมาก เพราะมีแต่คนเถียงกันว่าหูฟังใครเสียงดีกว่ากัน
หูฟังบางรุ่น บางคนชมเสียเลิศลอย จนกลายเป็นหูฟังเทพ แต่บางคนก็ถล่มเสียเละเทะ
สรุปแล้วเลยไม่ต้องรู้กันว่าหูตัวไหนเสียงดีกว่ากัน เพราะมีแต่คนชม เชียร์แต่หูฟังที่ตนหลวมตัว
ซื้อมาว่ามันเหนือกว่าของคนอื่น เกทับกันไปมา คนที่ยึดทางสายกลางไม่อยากขัดใจทั้งเสื้อเหลือง
เสื้อแดงจึงหาทางออกสวยๆด้วยการหันไปโทษไอ้เบิร์น โดยอ้างว่าสาเหตุที่ความเห็นไม่ลงรอยกันนี้
เป็นเพราะเจ้าหูฟังบางอันยังไม่โดนไอ้เบิร์นตุ๋ยบ้างละ หรือไอ้เบิร์นมันลำเอียงตุ๋ยบางอันนาน
แต่บางอันแป๊บเดียว แค่นกกระจอกยังไม่ทันกินน้ำก็เลิกแล้วบ้างละ ซึ่งมันไม่ใช่ความจริงเลย
ไอ้เบิร์นเป็นแค่แพะเท่านั้น อย่านึกว่ามีแต่ตำรวจเท่านั้นนะที่จับแพะเก่ง

ทำไมความเห็นเรื่องคุณภาพเสียงของหูฟังแต่ละรุ่นของนักฟังทั้งหลายถึงได้แตกต่างกันถึงเพียงนี้
ผู้ชำนาญเรื่องการฟังเสียงเมียด่า มีคำอธิบายดังนี้

การตัดสินดัวยความชอบของตนเอง

บางคนถึงกับประกาศว่าหูฟังที่เสียงดีที่สุดไม่มี มีแต่หูฟังที่เราชอบที่สุด.....
ไม่จริงมั้ง ถ้าพูดถึงเรื่องผู้หญิงจะไม่เถียงสักคำ
บางคนไม่เคยฟังเสียงการแสดงสดของวงดนตรีอคูสติกที่ไม่ใช้การขยายเสียงเลย
(ไม่ใช่การแสดงสดของวงร็อค หรือป๊อบ ที่เป็นเสียงของลำโพง ไม่ใช้เสียงแท้ๆของเครื่องดนตรี)
เลยไม่รู้ว่าเสียงเครื่องดนตรีจริงๆแต่ละชนิดเสียงเป็นอย่างไร จึงคาดหวังให้ได้เสียงดนตรีจากหูฟัง
เหมือนที่ตนได้ยินในผับ หรือในคอนเสิร์ตที่ใช้ลำโพงเป็นร้อยๆตัว แอมป์เป็นหมื่นวัตต์

การตัดสินจากรสนิยมในการฟังเพลง

บางคนชอบฟังเพลง เมทัล, ร็อค, หรือ ฮิพฮ็อพ ที่ในขั้นตอนการมิกซ์เสียงมีการบูสท์เสียงมิดเบส
(ไม่ใช่ดีพเบส เพราะเพลงพวกนี้ไม่มีเสียงดีพเบส) ด้วยอีคิวให้ดังผิดปรกติ ก็เลยเคยชินกับเสียงเบส
ปลอมๆแบบนี้ และคาดหวังว่าหูฟังที่ดีก็ควรจะให้เสียงเบสตูมๆแบบนี้ได้ดังสะใจจนขี้หูเต้นระบำ
บางคนชอบฟังแต่แผ่นออดิโอไฟล์ของนักร้องจีน ก็เลยลำเอียงเข้าข้างหูฟังที่เน้นเสียงกลาง
เด่นๆชัดๆกว่าปรกติ

การตัดสินโดยความเชื่อมั่นในคุณภาพหูของตนจนเกินไป

เด็กจนถึงวัยรุ่น สามารถฟังช่วงความถี่เสียงได้ 20 Hz - 20,000 Hz
พอโตเป็นหนุ่มสาว สามารถฟังช่วงความถี่เสียงได้เพียง 20 Hz - 16,000 Hz
ส่วนคนวัยกลางคนขึ้นไปสามารถฟังความถี่เสียงสูงสุดได้ไม่เกิน 12,000 Hz เท่านั้น
ดังนั้นความสามารถในการฟังเสียงของคนจึงลดลงตามวัยที่เพิ่มขึ้น
ขณะที่นักเล่นที่อุปโลกน์ตัวเองว่าเป็นเซียน มักจะเป็นกลุ่มผู้ที่มีอายุสามสี่สิบปีขึ้นไปทั้งนั้น
แต่อาศัยความเป็นผู้อาวุโส หรือ มีทุน, บารมี, อำนาจ, และวาทะศิลป์ สถาปนาตัวเอง
ว่าฉันนั้นคือมนุษย์พันธุ์หูทอง หูดีกว่าหูมนุษย์ธรรมดาทั่วไป ยกเว้นหูหมา

สิ่งสำคัญที่สุดที่คนในวงการเครื่องเสียงไม่ค่อยได้นึกถึงกันก็คือ หูฟังทุกรุ่นในท้องตลาด
ไม่มีตัวไหนเลยสมบูรณ์พร้อมคือมีคุณภาพเสียงเหนือกว่าตัวอื่นทุกรุ่น ในทุกๆด้าน
มีแต่หูฟังที่ฟลุก คือบังเอิญให้เสียงร้องหรือเสียงเครื่องดนตรีบางชิ้นในบางเพลงเพราะกว่าหูฟังตัวอื่น
หมายความว่าตัวหูฟังแต่ละรุ่น ต่างก็ทำตัวเหมือนกับอีคิว(equalizer) ที่มีลักษณะการเพิ่ม
หรือลดระดับความดังของความถี่เสียงในแต่ละช่วงของย่านความถี่ (audio band)
แตกต่างกันไปเล็กน้อย คล้ายกับเราปรับอีคิวให้แตกต่างกัน
ดังนั้นถ้าหูฟังรุ่นใดรุ่นหนึ่งมีลักษณะการปรับอีคิวที่บังเอิญไปชดเชยหรือแก้ไขข้อบกพร่อง
ของการบันทึกเสียงของเพลงใดเพลงหนึ่งได้ดีกว่าหูฟังรุ่นอื่นๆ เราก็จะรู้สึกว่ามันให้เสียง
ของเพลงนั้นได้ไพเราะกว่าหูฟังรุ่นอื่นๆ แต่กับเพลงอื่นๆแล้ว มันก็อาจให้ความไพเราะ
ได้น้อยกว่าหูฟังรุ่นอื่นบางรุ่นได้เช่นกัน โดยเฉพาะเมื่อลักษณะการเป็นอีคิวของมันไปลด
ความดังของความถี่ช่วงที่เป็นจุดแข็งของเพลงนั้น หรือไปเพิ่มความดังของความถี่ช่วงที่
เป็นจุดอ่อนของเพลงนั้นๆ

สรุปก็คือ

หูฟังที่ดีที่สุดในโลก (คือดีกว่าหูฟังรุ่นอื่นๆทุกตัวในโลกในทุกๆด้าน) ไม่มีจริง

หูฟังที่ให้เสียงดนตรีหรือเสียงร้องในบางเพลง หรือบางแผ่นได้ดีที่สุดในโลก มีจริง และมีหลายรุ่นด้วย
แล้วแต่ว่าหูฟังรุ่นนั้นๆจะบังเอิญไปเหมาะเจาะ หรือเป็นเนื้อคู่กับเพลงใดหรืออัลบัมชุดใด

ขอส่งท้ายด้วย การสรุปจากประสบการณ์การเล่นเครื่องเสียงมานานหลายสิบปี
(เล่นหูฟังมาตั้งแต่ตอนที่หลายคนในนี้ยังไม่เกิด สมัย Koss Pro 4 Triple A โน่น)

หูฟังประเภทเดียวกัน เช่นอินเอียร์เหมือนกัน หรือฟูลไซด์เหมือนกัน ที่จัดอยู่ในระดับไฮไฟ
(ง่ายๆคือ ดูจากระดับราคาคือราวพันบาทขึ้นไปสำหรับอินเอียร์ และ สามพันบาทขึ้นไป สำหรับฟูลไซด์)
ส่วนใหญ่ให้คุณภาพเสียงโดยรวมคล้ายกัน มากกว่าต่างกัน ถ้าต่างกันก็ไม่ได้ต่างกันมากราวฟ้ากับดิน
แต่ต่างกันเพียงรายละเอียดเล็กๆน้อยๆของเสียงเพลงเท่านั้น (ยกเว้นหูฟังไม่กี่รุ่นที่ผู้ผลิตเจตนาทำให้
เสียงบิดเบือนมากๆ เพื่อเอาใจคนบางกลุ่ที่ชอบเสียงที่มีสีสันเกินจริง)
แต่ที่เราเห็นนักฟังหูทองแต่ละท่านออกมาบรรยายสรรพคุณของหูฟังเทพบางรุ่นว่ามันสุดยอด
ไร้เทียมทานอย้างนั้นอย่างนี้ จนคนอ่านเคลิ้ม เกิดกิเลสอยากได้จนกินไม่ได้นอนไม่หลับนั้น
เป็นเทคนิคในการรีวิวหูฟังของมืออาชีพครับ คือต้องพยายามหาความแตกต่างให้พบ
ถ้าหาไม่พบก็ต้องสร้างมันขึ้นมา หรือถ้าหาพบเพียงเล็กน้อย ก็ต้องขยายมันให้กลายเป็นเรื่องใหญ่โต
อย่างที่ภาษิตกะเหรี่ยง เขาเรียกว่า beat the egg and add the colour (ตีไข่ใส่สี)
อย่าจำสับสนกับภาษิตกะหรี่นะ อันนั้นเขาว่า money comes and clothes disappear (เงินมาผ้าหลุด)

แต่ถ้า " เงินมาอ้าตูด " นี่เป็นภาษิตของพวก ย์ น่ากลัว อย่าไปยุ่งกับเขาเลย

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

AscoGenetic5

12/12/2010 16:52:34
175
เข้ามาอ่าน......
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

-o-[B]on[D]-o-

12/12/2010 16:55:46
3
" ขอส่งท้ายด้วย การสรุปจากประสบการณ์การเล่นเครื่องเสียงมานานหลายสิบปี (เล่นหูฟังมาตั้งแต่ตอนที่หลายคนในนี้ยังไม่เกิด สมัย Koss Pro 4 Triple A โน่น) "

ขนาดเกิดก่อนผม ยังมีระดับความคิดต่ำกว่าผมอีก ???
ให้ผมไปสอนหนังสือให้ไหมครับ จะได้มีระดับสติปัญญาดีขึ้น ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

HOLYSHT19

12/12/2010 17:09:08
0
ผมไม่เห็นว่าความคิดของ จขกท มันจะต่ำตรงไหนเลยนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

leenawat_sri

12/12/2010 17:38:09
1
^
จขกท. เนื้อหาดีครับ

แต่ผมว่าใช้คำแรงไปหน่อยกับบอร์ดสาธารณะครับ

แล้วก็ใช้คำฟุ่มเฟีอยไปหน่อย...แต่ขำตัวเองมากกว่าคับ

อ่านจนจบ 5555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ชัย ตาเขnano3

12/12/2010 17:46:43
เห็นด้วยและไม่เห็นด้วยกับ จขกท นะครับ ผมเคยดูหนังในเมเจอร์นนท์ก่อนหนังฉายมีโฆษณาตัวหนึ่ง(น่าจะอีซุซุ) เป็นภาพของท่านพระอาจารย์ท่านหนึ่ง(จำไม่ได้อีกนั้นแหละ) ท่านได้ให้ข้อคิดที่โดนใจว่า ความสุขคนเราไม่ได้อยู่ที่วัตถุ เช่นบ้านจะใหญ่หรือเล็กก็มีความสุขได้ (ภาพตัดไปตามคำพูดของท่านเป็นบ้านหลังใหญ่ๆมีคนว่ายน้ำอย่างมีความสุข และพอท่านพูดว่าบ้านหลังเล็กๆเราก็มีความสุขได้ ภาพก็ตัดไปบ้านหลังเล็กๆมีพ่อแม่ลูกนั่งกินข้าวอย่างมีความสุข) ผมมานั่งคิดๆแล้วมันก็จริงอย่างท่านเทศก์สอนเราแหละครับ ส่วนที่ท่านว่าพวกหูทองเหล่านั้นผมไม่เห็นด้วยครับ มันเป็นสิทธส่วนตัวที่ๆคนๆนั้นจะแสดงความรู้สึกจินตนาการออกมาว่าสิ่งที่เขาได้ฟังมันเยี่ยมยอดมันสุดยอดมาห มันก็เป็นเรื่องของเขา นักฟังหูทองหลายๆท่านถึงพร่ำบอกว่าอย่าเชื่อจนกว่าจะได้ลองเองไงละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

montree2511

12/12/2010 17:55:12
0
ถ้าเป็นพันทิป...จะต้องมีคนมาโพสต์ว่า...เตรียมต้มน้ำร้อนรอได้เลย...

แล้วก็ถกกันมันหยด...ผมว่าชื่อมันก็บอกแล้วว่า "หูฟัง" ก็แปลว่าต้องใช้หูเราฟัง...เราฟังเอง...

มีความสุขในราคาที่เราจับจ่ายได้...โดยไม่ทำให้คนรอบข้างเราเดือดร้อน...นั่นล่ะความสุขแล้วครับ...

ยังไงก็ตามอย่างลืมใช้หลัก กาลามสูตร ของพระพุทธเจ้านะครับ...ท่านทรงตรัสไว้แล้ว 10 ข้อ

ไว้น้อมนำเพื่อพิจารณากัน...ฝากไว้ด้วยครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

M150

12/12/2010 17:56:39
แต่มันก็จริงตามนี้นะ ตามวิทยาศาสตร์ เลยละ (ร่างกายมันต้องเสื่อมไป)

เด็กจนถึงวัยรุ่น สามารถฟังช่วงความถี่เสียงได้ 20 Hz - 20,000 Hz
พอโตเป็นหนุ่มสาว สามารถฟังช่วงความถี่เสียงได้เพียง 20 Hz - 16,000 Hz
ส่วนคนวัยกลางคนขึ้นไปสามารถฟังความถี่เสียงสูงสุดได้ไม่เกิน 12,000 Hz เท่านั้น

แต่อาจจะเป็นเพราะ พวกหูทองเค้าฟังมาทุกวัน ฟังมานาน จนกระทั่งมันเสื่อมสภาพไปน้อยกว่าคนปกติ เลยทำให้หูของพวกนี้เค้าเป็น หูทอง ขึ้นมาได้ (จริงๆพวกหูทองทั้งหลายน่าจะลองไปเทสที่โรงพยาบาลเลยนะ ว่าฟังได้ถึงความถี่เท่าไร แล้วมาบอกกัน)

แต่ผมก็ว่า ความคิดเห็นของ จขกท ไม่ได้ต่ำอะไรขนาดนั้นเลยนะครับ แต่ก็ไม่ได้เห็นด้วยทั้งหมดนะ บางอย่างก็แรงไปหน่อย แต่ก็นะ นานาจิตตัง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

12/12/2010 18:00:31
3
ต่ำตรงที่ ควรจะมีความคิดนิดนึงในการใช้บอร์ดสาธารณะครับ
ไม่ช่ายมาใช้คำลักษณะแบบนี้ยกตัวอย่างเช่น

" ขณะที่นักเล่นที่อุปโลกน์ตัวเองว่าเป็นเซียน มักจะเป็นกลุ่มผู้ที่มีอายุสามสี่สิบปีขึ้นไปทั้งนั้น
แต่อาศัยความเป็นผู้อาวุโส หรือ มีทุน, บารมี, อำนาจ, และวาทะศิลป์ สถาปนาตัวเอง
ว่าฉันนั้นคือมนุษย์พันธุ์หูทอง หูดีกว่าหูมนุษย์ธรรมดาทั่วไป ยกเว้นหูหมา "

สมควรไหมเนี้ยจะแสดงความคิดเห็นเนี้ย ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ETC.

12/12/2010 18:07:34
ผมว่าคิดกันมากไปครับ อ่านกันขำๆเป็นแง่มุมก็พอ
เพราะมันก็มีที่จริงบ้าง อคติของ จขกท บ้าง

มือใหม่มาก็อ่านซะบ้าง จะได้ไม่หลงมั่วเมาไปกับการรีวิวเพียงอย่างเดียว
ฟังเพลงให้มีวามสุขเถอะครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

zhalvia

12/12/2010 18:18:47
0
สั้นๆ ง่ายๆ บางเรื่องก้จริง บางเรื่องก้ไร้สาระ

ไม่เคยมีใครในนี้่บังคับให้คุณซื้อของ ทุกคนให้เเค่ข้อมุล มันไม่ผผิดนนี่ครับ ถ้าจะมีข้อมูลมาบอกเล่า

ถ้าคุณสักเเต่เชื่อ ไม่ไปทดลองเอง หูเบา ก็ตงโทษตัวเอง อย่าโทษคนอื่น

ผมซื้อ ผมไม่ให้ใครมามีอิทธิพลต่อผมหรอก ผมเลือกเอง

ปล ผมไม่ใช่หน้าม้า เพราะพวก ย์ ที่คุณพูด ผมรู้จักคนเดียวคือเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Close_Up

12/12/2010 18:19:10
0
แรงงงงงงงงงงง
หูเทพไม่จำเป็นต้องแก่เลยครับ อาศัยประสบการณ์ก็เทพได้ครับ

ติดใจตรงนี้
"(เล่นหูฟังมาตั้งแต่ตอนที่หลายคนในนี้ยังไม่เกิด สมัย Koss Pro 4 Triple A โน่น)"

ทำไมต้องบอกล่ะครับ จะแสดงว่าตัวเองเทพเหรอ เทพไม่เทพไม่เป็นไรนะผมว่า ฟังสนุก พอใจก็ดีแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

มนุษย์แฮม

12/12/2010 18:19:35
0
พี่ ชัย ครับ โฆษณา นั้น ท่าน ว. วชิรเมธี ครับผม

ผมชอบมาก ๆ เลยครับสำหรับโฆษณา ตัวนั้น ผมชอบ อานหนังสือของ ท่าน ว. ด้วย

เล่มนึงที่ชอบมาก ๆ ก็ คือ

มองลึก นึกไกล ใจกว้าง !!

เป็น หนังสือที่ดี จริง ๆ ครับน่าหามาอ่าน ^^

ปล. ขอโทษที่พานอกเรืองครับ เอิ๊ก ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

FranzFer

12/12/2010 18:20:56
0
เห็นด้วยกับความเห็น 9 ฟังอะไรได้ feel ก็พอครับ ถ้าขาดนิดก็เติมหน่อย

ลองไปเล่นกล้องเป็นงานอดิเรกเพิ่มกันดีกว่าครับ 55555

น้องโอลี่ผมดูดตังผมไปหมดแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

zhalvia

12/12/2010 18:25:16
0
ที่บอกมาว่า

" ขณะที่นักเล่นที่อุปโลกน์ตัวเองว่าเป็นเซียน มักจะเป็นกลุ่มผู้ที่มีอายุสามสี่สิบปีขึ้นไปทั้งนั้น
ว่าฉันนั้นคือมนุษย์พันธุ์หูทอง หูดีกว่าหูมนุษย์ธรรมดาทั่วไป ยกเว้นหูหมา "

เเล้วมันจะเสียหายอะไรล่ะครับ . . .

เค้าไม่ได้หูทอง เเล้วมีอำนาจมากกว่าชาวบ้าน หรือไปบังคับให้ใครซื้อของตามใจเค้าได้

คนที่หูทอง คือคนที่คิดว่าตัวเองมีความสามารถทางด้านนี้ เเละมีประสบการมาก

สิ่งที่พวกเขาทำคือให้คำเเนะนำคนที่มีปัญหา หรือน้องใหม่ในวงการ

ซึ่ง มันก็เป้เนเรื่องดีไม่ใช่รึ ???

ผมเองก็ไม่ได้อยากเป้นคนหูทอง

เอาไปขายก็ไม่ได้ ผมมาเวปยนี้ มาสูบความรู้ เเละซื้อของบ้างตามโอกาส

ผมได้ความรู้จากกลุ่มคนที่บอกว่าตัวเองหูทองเนี่ยเเหละ . . .

มาจนบัดนี้ ผมไม่เห็นว่ากลุ่มคนเหล่านี้ จะมีข้อเสียตรงไหน

ฝากไว้ครับ

มารยาทการเเสดงความเห้นในที่สาณารณะ . . .

ต่อให้คุณเขียนดีเเค่ไหน

เเต่ภาษาห้วยๆ เเบบนี้

บทความอันยาวยืดของคุณก็ไร้ซึ่งคุณค่า เเละคงโดน Anti จากคนอ่านทุกคนเป้นเเน่ๆ

เเละกลายเป็นบทความที่ไร้คุณค่าในการอ่านไปทันที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

zhalvia

12/12/2010 18:28:40
0

"(เล่นหูฟังมาตั้งแต่ตอนที่หลายคนในนี้ยังไม่เกิด สมัย Koss Pro 4 Triple A โน่น)"

พูดเเบบนี้ ผมว่า คุณก็พยายามจะเเสดกงว่าตัวเอง "หูเทพ" เหมือนกัน

เเล้วมันไม่เเย่กว่าเหล่าคนที่คุณว่ามาหรอครับ

หูที่เทพในทุกๆด้านไม่มีจริงๆ

เเต่หูฟังที่เด่นในเเต่ละด้านมีครับ

ไม่มีใครในเวปนี้ เเละทุกๆเวปเคยบอกหรอกว่า หูฟังตัวนี้ เทพทุกด้าน

มีเเต่บอก ถ้าเบสหนัก ต้องตัวนี้

ถ้าเสียง อนแฟสๅ ต้องตัวนี้

ตััวนี้ เทพคุ้มเงิน

-----------------------------------------------

ไม่มีใครเคยพูด

"ซื้อตัวนี้ เทพทุกอย่าง"

ไม่มีครับ ไม่เคยเห้นใครคนไหนพูดเลยซักครั้้ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

figaro

12/12/2010 18:46:16
เรื่อง review หรือการโม้เกินจริงก็เจอมาเยอะ
ถือเป็นบทเรียนชีวิต บางคนกว่าจะรู้ตัวก็หมดเงินไปเยอะ เพื่อคำว่า "ดีขึ้นอีกนิด"

ผมก็คนนึงครับ เขาว่าดี เขาว่าเมพ สายนิด amp หน่อย หูนู้น หูนี้
ทำงานเก็บเงินกัดฟันซื้อ ทั้งๆที่ยังไม่ได้ลองด้วยซ้ำ
สุดท้าย เห้ยมันไม่ใช้ เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา
ยอมรับว่าสนุก ได้ความรู้ ได้มิตรภาพ แต่ก็หมดเงินไปเยอะ
สุดท้ายเชื่อหูตัวเองดีกว่า ฟังอันนี้ชอบ ก็ใช้อันนี้แหละ

ปล. ฝากไว้ครับ ก่อนซื้ออะไร ลองก่อนว่าใช่ ถามใจว่าชอบ
งบประมาณเป็นเรื่องสำคัญ (สำหรับคนที่ไม่ได้คาบช้อนเงินช้อนทองมาเกิด)
ตั้งงบไว้แล้ว อย่าปล่อยให้กิเลศมาทำลายงบประมาณได้

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

moobin

12/12/2010 18:50:13
มีใครกำลังหา หูฟังที่ดีที่สุดในโลกอยู่หรือครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

BECK

12/12/2010 19:04:15
0
ผมว่า ที่ จขกท พูด มันก็ถูกส่วนนึง นะครับ

เพียงแต่อาจจะใช้คำ แปลกๆ ไปหน่อย เลยทำให้อ่านแล้ว มี อารมณ์ กันบ้างเล็กน้อย

ส่วนตัว ผมมีแต่คำว่า โดน กับ ไม่โดน เท่านั้นเองครับ

เพราะ หูเราเอง ไม่จำเป็น จะต้องให้ใคร บอกครับ ว่าต้องแนวไหน

review ส่วนใหญ่เค้าเป็น แค่ Guide ให้เฉยๆ ครับ ชอบไม่ชอบอยู่ที่เราเอง

ซื้อมาแล้วไม่ชอบ โทษใครไม่ได้ ก็นอกจากตัวเราเองที่ไม่ลองฟังลองลิ้มรส ให้แน่นอน ซะก่อน

ร้านเฮียนี่ผมถือว่า เป็นร้านที่ดีนะครับ เพราะมี หูฟังให้ลูกค้า ได้ ลิ้มลอง กันให้แน่ใจก่อนซื้อ เพื่อความแน่นอนของลูกค้า ครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

12/12/2010 19:10:59
เอ้อ....ง่า.....พูดเอ้ย...พิมพ์ไม่ออกเลยครับ.....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

FullMooN

12/12/2010 19:21:28
0
555555555555555555555555555

อาไรก๊านนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

M150

12/12/2010 19:28:15
ขณะที่นักเล่นที่อุปโลกน์ตัวเองว่าเป็นเซียน มักจะเป็นกลุ่มผู้ที่มีอายุสามสี่สิบปีขึ้นไปทั้งนั้น
ว่าฉันนั้นคือมนุษย์พันธุ์หูทอง หูดีกว่าหูมนุษย์ธรรมดาทั่วไป ยกเว้นหูหมา

555 อ่านแล้วขำ แต่ว่ามันก็จริงนะ หูคนมันจะได้ยินเสียงดีกว่าหูหมาได้ไง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

jomjomjom

12/12/2010 19:31:46
5
ด้วยความเคารพ.
ขี้หมาแห้ง.
ด้วยความเคารพ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

psa29

12/12/2010 19:50:54
0
คำว่า Gadget มันก็บอกเป็นนัยๆ อยู่แล้วว่าเป็นอุปกรณ์ที่ต้องเล่นเป็นงานอดิเรก
ผมคนนึงล่ะที่มีงานอดิเรกเยอะ งานประจำให้คนอื่นทำหมด
สำหรับค่าใช้จ่ายกับงานอดิเรก ถ้าเม้มเงินเมียได้ก็ซื้อ ถ้าเมียหาเจอ จับได้ รู้ทันก่อน ก็อด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

butnotforme

12/12/2010 19:52:50
333
ผมเคยฟังหูฟังระดับ Top ของโลกมาเกือบหมดแล้วครับ และครอบครองมาหลายตัวแล้วด้วย
ขาดแต่พวก Sony R10 L3000 Senn HE60,HE90,StaxO2 เท่านั้น
แล้วก็ใช้เวลาแค่ไม่ถึงปี ด้วย

คำพูดของเจ้าของกระทู้แสดงว่า "อาจจะ" ไม่เคยฟังของพวกนี้จริงๆ
ถ้าพูดกลางๆก็ถูกตามเจ้าของกระทู้ว่าหลายส่วน แต่คนที่เค้าเล่นหูฟังกันจริงๆจังๆส่วนใหญ่ เค้าก็รู้กันทั้งนั้นแหล่ะ ว่ามันไม่มีหูที่สมบูรณ์ เพียบพร้อมหรอก
หูฟังที่ผมอยากได้นั้น ยกตัวอย่างเช่น อยากให้ มี soundstage กว้างอย่าง HD800 อยากให้เสียงกลางสมจริงเหมือน HE6 หรือ ED10 อยากให้เบสลึก เหมือน LCD2 อยากให้ฟังแล้วดึงเราเข้าไปเป็นส่วนนึงในบรรยากาศเพลงอย่าง Stax O2MkI อยากให้เบส Impact และมี speed เหมือน ED9 สรุปผมยังหาหูตัวนั้นไม่เจอเลย ไม่งั้นคงไม่ต้องครอบครองหูหลายตัวอย่างนี้

สำหรับคนที่ชมของที่ตัวเองมีก็อย่าไปมองเค้าในแง่ร้ายมาก เพราะตามธรรมดา คนก็ต้องชมของของ ตัวเองอยู่แล้ว ผมว่าเป็นธรรมชาติมากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

dutchmew

12/12/2010 19:53:12
4
เห็นด้วยแค่บางส่วนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Razr

12/12/2010 19:53:22
23
เฮียมั่นคงเคยพูดในรายการนะครับว่า "หูฟังราคาพอประมาณก็เสียงดีไม่แพ้หูฟังหลักหมื่นได้เหมือนกัน" มันก็แล้วแต่กำลังทรัพย์และความศรัทธาแต่ละคนละครับ อย่าไปตัดสินวิจารณ์คนอื่น จะพาลหาเรื่องเข้าตัวเปล่าๆ

^ ^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

สวยที่สุดในโลก

12/12/2010 20:02:17
สุดยอด ตามหามาหลายชั่วแรมปี เจอแล้วคนที่เก่งที่สุดในโลก

ทีแรกนึกว่าจะหาไม่เจอซะแล้ว เกือบจะถอดใจไปบวชชีแล้วนะ

เป็นผัวหนูได้ไหม คนเก่งแบบนี้หาไม่ได้ง่ายๆ หาจนเหนื่อยมาทั้งชีวิต

หรือถ้าไม่แต่งกับหนู หนูก็จะบวชให้คะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

AscoGenetic5

12/12/2010 20:08:19
175
สำหรับผมไม่มีคำว่า "ดีที่สุด" แต่มีแค่ "ชอบที่สุด" ครับ......555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

pirarucu

12/12/2010 20:17:22
0
ผมเห็นด้วยกับประโยคที่ว่า "ถ้าหูฟังรุ่นใดรุ่นหนึ่งมีลักษณะการปรับอีคิวที่บังเอิญไปชดเชยหรือแก้ไขข้อบกพร่องของการบันทึกเสียงของเพลงใดเพลงหนึ่งได้ดีกว่าหูฟังรุ่นอื่นๆ เราก็จะรู้สึกว่ามันให้เสียงของเพลงนั้นได้ไพเราะกว่าหูฟังรุ่นอื่นๆ แต่กับเพลงอื่นๆแล้ว มันก็อาจให้ความไพเราะได้น้อยกว่าหูฟังรุ่นอื่นบางรุ่นได้เช่นกัน โดยเฉพาะเมื่อลักษณะการเป็นอีคิวของมันไปลดความดังของความถี่ช่วงที่เป็นจุดแข็งของเพลงนั้น หรือไปเพิ่มความดังของความถี่ช่วงที่เป็นจุดอ่อนของเพลงนั้นๆ"

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Mr.Burst

12/12/2010 20:19:50
3
เท่าที่อ่าน....

สะดุดตรงประโยคจบแค่นั้นแหละ..... 55555

ผมว่านะ...

จขกท มีเจตนาที่ดี แต่สื่อสารไม่ค่อยเป็นมากกว่าน่ะครับ

ผมว่า... สำหรับบอร์ดชาวมั่นคง

อย่ามา "แรง" มากนักเลยครับ มันไม่เข้ากับที่นี่หรอกนะ

หัวเราะให้ความเป็น "ขี้หมาแห้ง" (อย่างพี่ทศย์ว่า) ดีกว่า 5555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

wtbmunkong

12/12/2010 20:35:49
0
ลองเปลี่ยนเป็น ผู้หญิงที่ดีที่สุดในโลก ไม่มี ไม่ต้องไปหาไหมครับ อิอิ
ไว้มันจะมาก็มาเอง ;D
เปลี่ยนตัวเองง่ายสุดกว่าเปลี่ยนคนอื่นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

norn!

12/12/2010 20:38:25
0
...ไม่ได้อ่านน่ะ มันยาว..แล้วไงต่อ!!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Kai

12/12/2010 20:41:47
2
ด้วยความเคารพ

ไม่รู้จะพิมพ์อะไร ขี้เกียจคิด งั้นหัวเราะให้ขี้หมูก็แล้วกันครับ

เดี๋ยวจะหาว่าลอกพี่ทศย์ที่รัก..อิอิอิ

ขอบคุณครับที่มาระบายให้ฟังนะครับ

โดนมาเยอะ เจ็บมาเยอะ ผมเข้าใจครับ...

ด้วยความเคารพ และ ด้วยความรักครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

บังเอง

12/12/2010 20:45:32
บังชักเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้แล้วละที่ขึ้นต้นว่า
-ยิ่งอ่านเว็บบอร์ดเครื่องเสียงมาก ก็ยิ่งปวดกบาลมาก-
ไปละ ฟิ้วววววว55555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

jomjomjom

12/12/2010 21:13:37
5
เออเนอะ ... ด้วยความรักย์ ด้วยคนนะพี่ไก่ย์ที่รักของทศย์ และตาเบิรืดย์ที่รักของคนอื่น ... ฮึย์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

Kai

12/12/2010 21:18:49
2
มาโพสท์ทิ้งไว้แล้วก็ไป..ปล่อยให้เรา...เหงาเดียวดาย...ใจร้ายจัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

toonynet

12/12/2010 21:23:49
เนื้อหาดีครับ ยอมรับเลยว่าคนเขียนผ่านประสบการณ์ในวงการนี้มาอย่างโชกโชนจริงๆ เขียนจี้ถึงจุดจริงๆ แต่สงสัยเจ็บมาเยอะเลยระบายอะไรๆออกมาทำให้ดูแรงไปนิด แต่ผมชอบนะ มันทำให้รู้ถึงว่าคนเขียนรู้สึกยังไง

เห็นด้วยมากๆในสองประเด็น
1
"หูฟังประเภทเดียวกัน เช่นอินเอียร์เหมือนกัน หรือฟูลไซด์เหมือนกัน ที่จัดอยู่ในระดับไฮไฟ ส่วนใหญ่ให้คุณภาพเสียงโดยรวมคล้ายกัน มากกว่าต่างกัน ถ้าต่างกันก็ไม่ได้ต่างกันมากราวฟ้ากับดิน แต่ต่างกันเพียงรายละเอียดเล็กๆน้อยๆของเสียงเพลงเท่านั้น"
2
"ถ้าหูฟังรุ่นใดรุ่นหนึ่งมีลักษณะการปรับอีคิวที่บังเอิญไปชดเชยหรือแก้ไขข้อบกพร่อง
ของการบันทึกเสียงของเพลงใดเพลงหนึ่งได้ดีกว่าหูฟังรุ่นอื่นๆ เราก็จะรู้สึกว่ามันให้เสียง
ของเพลงนั้นได้ไพเราะกว่าหูฟังรุ่นอื่นๆ แต่กับเพลงอื่นๆแล้ว มันก็อาจให้ความไพเราะ
ได้น้อยกว่าหูฟังรุ่นอื่นบางรุ่นได้เช่นกัน โดยเฉพาะเมื่อลักษณะการเป็นอีคิวของมันไปลด
ความดังของความถี่ช่วงที่เป็นจุดแข็งของเพลงนั้น หรือไปเพิ่มความดังของความถี่ช่วงที่
เป็นจุดอ่อนของเพลงนั้นๆ"

จากประสบการณ์จริงๆของผม SHP8900 ซื้อมาสองพันนิดๆ ยังจัดอยู่ในระดับเดียวกับหูฟังเหยียบหมื่นอย่าง K601 PRO2500 HFI2200 PRO750 ซึ่งยังงงๆ อยู่ว่าแล้วเราจะซื้อของแพงๆทำไมว่ะเนี่ย

คำตอบก็คือ หูฟังแต่ละตัวมันปรับแต่งเสียงมา แล้วดันบังเอิญเหมาะกับเพลงบางเพลงหรือบางประเภทมากกว่าอีกตัวนึงทำให้เรารู้สึกว่าเสียงมันดีกว่า และเป็นเหตุที่ทำให้เราต้องมีหูฟังหลายตัวนั่นเอง และเป็นเหตุให้ไม่มีหูฟังตัวไหนเก่งไปหมดทุกด้านนั่นเอง ผมจึงเห็นด้วยกับคนเขียนที่ว่า "หูฟังที่ดีที่สุดในโลก (คือดีกว่าหูฟังรุ่นอื่นๆทุกตัวในโลกในทุกๆด้าน) ไม่มีจริง หูฟังที่ให้เสียงดนตรีหรือเสียงร้องในบางเพลง หรือบางแผ่นได้ดีที่สุดในโลก มีจริง และมีหลายรุ่นด้วย แล้วแต่ว่าหูฟังรุ่นนั้นๆจะบังเอิญไปเหมาะเจาะ หรือเป็นเนื้อคู่กับเพลงใดหรืออัลบัมชุดใด"

ถ้ามีคนมาถามผม ผมจะแนะนำว่าลงทุนกับ source เยอะๆ เถอะครับ ส่วนหุฟังนั้น "หูฟังราคาพอประมาณก็เสียงดีไม่แพ้หูฟังหลักหมื่นได้เหมือนกัน"(ขอยืมเฮียจาก คห 26) การเลือกหูฟังนั้นให้เลือกจากความชอบของตนเองและรสนิยมในการฟังเพลง และอย่าไปเชื่อพวกหูทองโม้มากครับ โดยส่วนตัวแล้วหูฟัง FS ในราคาที่เหมาะสมคือ ระหว่าง 15-250 USD แพงกว่านั้นสำหรับผมแล้วมัน Insignificant difference ครับ อัพ source ดีกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

นายมั่นคง

12/12/2010 21:24:38
4,283
555 ผมว่าผมอ่านแล้วเข้าใจดีครับว่าคุณ Panopticon อยากจะถ่ายทอดความรู้สึกให้พวกเราได้ทราบกันแบบไหนล่ะครับ

บทความสั้นๆ ในเชิงนี้ ถ้าหากให้ผมเขียน ก็คงต้องมีแทรกมุขเปรียบเปรย เหน็บแนมพอขำๆๆทำนองนี้ล่ะครับ เรียกว่ามีหลายส่วนที่อ่านแล้วคงโดนใจหลายๆ คนเลยล่ะครับ

เอ้า เป็นบทความอ่านกันสนุกๆๆ ขำๆๆ ล่ะเน้อ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

pirarucu

12/12/2010 21:29:00
0
ซึม..เศร้า...เหงา....แฮ้งค์.....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

toonynet

12/12/2010 21:31:49
0
โดนผมไปเต็มๆครับ กำลังนั่งขำตัวเองอยู่ สงสัยได้ปล่อยของเพิ่มแล้ว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

Close_Up

12/12/2010 21:37:01
0
ผมเห็นสัจธรรมข้อหนึ่งของกระทู้นี้แล้วหละครับ
กระทู้นี้ทำให้คุณPanopticon เกิดเลยทีเดียวเป็นวิธีการเปิดตัวที่เจ๋งจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

endexzer

12/12/2010 21:41:37
0
555+ ผมเฉยๆ จริงบ้างไม่จริงบ้าง แล้วแต่ ความคิดเห็นแต่ละคน

แต่ผมว่า บางส่วน ก็ใช้คำรุนแรง สื่อสารไม่เป็นจนถึงขึ้นใช้คำว่า "กาก" ไปหน่อย

ฯลฯ ....ที่เหลือละไว้ในฐานที่เข้าใจละกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

Tidal

12/12/2010 21:58:07
ผมว่าบทความนี้มีประโยชน์นะครับ และดูแล้วก็ไม่ใช่บทความที่แต่งขึ้นเพื่อมุ่งร้ายใครคนใดคนหนึ่งโดยเฉพาะ แปลกใจเหมือนกันครับที่มีคนไม่ชอบมากกว่าที่คิด

ผมว่ามันไม่ได้เผ็ดร้อนขนาดนั้นนะครับ ในฐานะที่ผู้เขียนก็เป็นนักเล่นเหมือนกันแล้วด้วยนี่ เห็นชัดเลยครับว่าได้ก้าวข้ามกรอบความคิดของคำว่านักเล่นไปแล้ว ซึ่งผมเห็นด้วยนะ นักเล่นก็คนทั่วไปนี่ล่ะ

...why so serious?...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

butnotforme

12/12/2010 22:00:17
333
เอางี้ครับ ลองฟัง K701 เทียบกับ HD800
ลองฟัง HD650 เทียบกับ LCD2
ลองฟัง Pro900 เทียบกับ ED9
ลองฟัง SR225 เทียบกับ RS1

ถ้าฟังแล้วไม่ต่างก็ยินดีกับความโชคดีที่จะไม่ต้องเสียตังค์เพิ่ม
ถ้าฟังต่าง แล้วไม่มีตังค์ก็คิดซะว่า เล่นสนุกๆ ของที่เรามีถึงราคาจะน้อยกว่าแต่ก็ให้ความสุขเราได้
ถ้าฟังต่างแล้วมีตังค์พอดี ถ้าคิดว่าคุ้มค่าเงินสำหรับการ Upgrade ก็ ขายของเก่าซื้อของใหม่

จริงๆมันก็มีแค่นี้แหล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

butnotforme

12/12/2010 22:12:30
333
จริงๆคนที่ผิดคือ ไอ้เจ้า Skylab ครับ ไม่ใช่ พี่เบริ์น อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

moe

12/12/2010 22:41:06
0
^

ถูก .. เสียตังเพราะ skylab นี่เเหละ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

Noize

12/12/2010 22:44:59
2
อิอิ.. เข้ามาอ่านจนจบได้เหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

เบียส

12/12/2010 23:25:58
11
แหม่ !! อ่านแล้ว แสบ แสบ คัน คัน พอเป็น กระษัย ครับ บท ความนี้ ให้อารมณ์ ความรู้สึก ได้ดี ทีเดียว ครับ .................อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

butnotforme

12/12/2010 23:40:35
333
@คุณ toonynet ผมว่า up แค่ source มันไม่พอหรอกครับ
ถ้าจะให้หมดตรูด ต้อง Up มันหมดเลยครับ หูฟัง สายหูฟัง custom แอมป์ ฟิวส์ ปลั๊กผนัง เครื่องกรองไฟ สายไฟ สายสัญญาณ สายไฟในเครื่อง ตะกั่วบัดกรี หัวแจ๊ค เก้าอี้นั่ง มันมีอะไรอีกรึเปล่า ฟร่ะนี้
อ้อ ถ้าเป็นพวกเล่นเครื่องเสียงก็จะมีพวก ก้อน Topper ต่างๆ อาทิเช่น ก้อน อิทธิเจ เป็นต้น ไหนๆก็เข้ามาเล่นหูฟังกันแล้ว เอาให้จนกันไปข้างดีกว่า อิอิ

ป.ล. Up จาก Ipod ไปเป็น HM801 กันก็ดีนะครับ เสียงดีขึ้นกว่าเดิมเยอะ (ช่วยเฮียโฆษณาขายของหน่อย)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

เป็ดทองคำ

12/12/2010 23:43:12
0
...โดยรวมๆผมชอบนะ ฮ่าๆๆ บางทีมันก็จริงเหมือนกัน ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

toonynet

13/12/2010 00:21:43
0
พออ่านกระทู้นี้ ทำให้นึกถึงอีกกระทู้นึงที่อยากให้อ่านกัน เป็นความเห็นของ Dr Xin ที่ทำแอมป์ Xin ที่โด่งดังใน head-fi

"I'll never buy a pair HD-600 for $450 while I can get HD-580 for $130. First, 600s do not sound $320 better and 580s are already well regarded as top level. Why waste my money? Yeh, you may say I'm not a real audiophile. I am, but a reasonable and scientific one. Second,for amp test, HD-600 and HD-580 are equal. For the same reason, I'll never buy AKG K 1000."

http://www.fixup.net/talk/topic.asp?TOPIC_ID=56
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

butnotforme

13/12/2010 00:35:12
333
จริงๆ ถ้าคุณ toonynet อยู่วงการนี้มานาน จะรู้ว่า ช่วง 5-6 ปีที่ผ่านมาหูฟัง Dynamic ที่ top จริงๆถ้าไม่นับพวกแปลกประหลาดอย่าง R10 หรือ HE60 นี่
ก็คือ HD650 ,K701,DT880 ครับ หูฟังตัวเล็กก็มีแค่ UM2,Fi 5 pro,SE500 แล้วตอนที่ Dr.Xinn พูดก็คือตอนช่วงนั้น แถม HD580 กt HD600 มันยังเป็นรุ่นที่เผลอๆจะใช้ Driver ตัวเดียวกันอีก
พูดออกมาอย่างนั้นมันก็ sure ซิครับ ว่ามันจะโว่ซื้อไปทำไมในเมื่อเงินที่จ่ายไป มัน improove ขึ้นนิดเดียว

แต่ปีที่ผ่านมาและปีนี้เป็นช่วงที่มีการพัฒนาขึ้นมามากของหูฟัง Dynamic และ Ortho Dynamic. เสียงของหูฟังรุ่นใหม่ตัว Top เช่น T1,HE6 (ผมมีอยู่ตอนนี้) ,HD800 (พึ่งขายไปเดือนที่แล้ว ),LCD2 (คุณหมูให้ยืมมาฟังอาทิตย์นึง) ดีกว่า HD650 (เคยมีเมื่อ 4 ปีที่แล้ว แล้วก็พึ่งหาเจอก็เอามาฟังแล้วขายไปแล้ว) ,ดีกว่า K701,K702 ( มีไม่กี่วันก็ขายเพราะสู้ HD800 ไม่ได้)

หูพวกนี้ สำหรับผมฟังแล้วต่างกันมากครับ เหมือน JH13 ที่ผมมี ต่างกับ PK1Um2,W3 SE500 (530) Triple fi 10 pro แบบ ที่ว่าผมยอมลงทุนทีเดียวเลยดีกว่า

เพราะฉะนั้นแล้ว อ่านมากไปก็เท่านั้นครับ ลองเองเลยจะได้รู้ Dr.Xin มันก็คนครับ แถมผมไม่ชอบแอมป์ที่มันทำด้วย ผมเชื่อตัวผมเองมากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

llSilveRll

13/12/2010 00:56:06
0
ู^
^
^
ความเห็นข้างบนของที่ตั๋นโคตรโดนใจเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

thaiwebon

13/12/2010 02:52:38
0
ได้ข้อคิดดีครับ เป็น คหสต ผมว่าก็ไม่ผิดอะไรนะครับ (ขยันเขียนจัง 555+)

อย่าไปคิดมากกันเลยครับ ฟังเพลงฟังให้สนุกดีกว่ามานั่งจับผิดนู่นนี่
ฟังเสียงเพลงนะครับ ไม่ใช่ฟังเสียงวัตถุ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

duke1

13/12/2010 04:23:42
เอางี้ครับ ลองฟัง K701 เทียบกับ HD800
ลองฟัง HD650 เทียบกับ LCD2
ลองฟัง Pro900 เทียบกับ ED9
ลองฟัง SR225 เทียบกับ RS1

ชอบเปรียบเทียบตรงนี้จัง จะได้ไม่ต้องซื้อแพงๆ
*ปล. แต่การกระแทกแนบนิดๆนิ สงสัยจะโดนครายหลายๆคนระวังตรงคำพูดตรงนี้หน่อยแล้วกันนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

jomjomjom

13/12/2010 07:32:27
5
เมื่อคืนฝนตกหนักมากกกก แต่ แค่ 5 นาทีเอง ... ขี้หมาแห้ง ละลายไปกะสายฝนซะละ 5555ย์
ฟิ้ววส์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

Kai

13/12/2010 08:11:53
2
พี่ทศย์ที่รักครับ เมื่อคืนนอนหลับไม่รู้เรื่องเลยครับว่าฝนตก มารู้ตอนเช้า

เมื่อวานนั่งพ่นสีทำ CD Transport ที่สวยที่สุดในบ้าน
มัวแต่นั่งประกอบเครื่องกลางดึก เหนื่อยจัด หลับเพลินเลยพี่

เดี๋ยวจะหาโอกาสถ่ายรูป CD Transport ที่สวยที่สุดในบ้านมาให้พี่ดูนะครับ

มันมีเครื่องเดียวในบ้านหล่ะครับ มันเลยสวยที่สุด..5555 แล้วก็เสียงดีที่สุดในบ้านด้วยครับ

ด้วยความรักและคิดถึงพี่มากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

ขั้นเทพ

13/12/2010 08:28:18
เห็นหลาย ๆ คนพูด ว่ามีความสุขกับการฟังเพลงก็พอ

ผมมาสารภาพตรง ๆ ว่า ทุกวันนี้ฟังเพลงไม่มีความสุขเลยครับ 555

เพราะไม่ว่าจะ หูฟังเอย ไฟล์เพลงเอย player เอย สายเอย

แอมป์เอย ฯลฯ

มันทำให้ผมต้อง จับไอ้นู่นนี่นั่น มาลอง เพื่อหา สิ่งที่เหมาะสมกับตัวเอง

นั่งเบิร์น นั่งฟัง พอไม่โดน ก็หาใหม่ แล้วก็วนเป็น วัฏจักร แบบเดิม ๆ

ผมฟังเพลงไม่มีความสุขเลย

แต่ผมสนุกกับการได้เล่น(gadget)มัน

ไปและ 55 ไม่ได้เกี่ยวกับกระทู้เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

pirarucu

13/12/2010 08:34:32
0
ขอผมดูของสุดๆของพี่ไก่ย์ด้วยนะคร๊าบ อยากดูสุดๆก๊าบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

13/12/2010 08:36:03
3
เข้ามาฮามุข " ขี้หมาแห้ง " ของพี่ทศย์ ฮ่าๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

Kai

13/12/2010 08:56:41
2
จริงอย่างที่ตาขั้นเทพย์ว่าหล่ะครับ

การได้เล่นได้ลองมันสนุกจริงๆ เค้าถึงเรียกว่างานอดิเรก
อย่างน้อยเราก็ได้หาอะไรทำ หยิบโน่นจับนี่มาผสมปนเป ได้ลองได้รู้ มันตื่นเต้นตรงเราได้ลองเองนี่แหล่ะ

ยิ่งถ้าได้ทำเอง ประกอบเองด้วยนะ สนุกจนยิ้มแป้นจนแก้มฉีกไปเลย สนุกกว่าดูหนัง ABC อีก ..เอ้า!..จริงจริ๊ง พับผ่าสิ

แต่ถ้าไม่เล่นเป็นงานอดิเรก คือเล่นเป็นงานประจำ+โอที+เสาร์-อาทิตย์ อันนั้นก็อาจจะหมดสนุก ถ้าสิ่งที่ได้มาโดยการลงทุน ไม่สัมฤทธิ์ผลหรือได้ตามเป้าหมายที่คิดไว้ คนเล่นก็จะเครียดได้ครับ

มันก็คล้ายการถ่ายภาพนะ ถ้าเราถ่ายเล่นๆสนุกๆ ตามใจเรา มันก็สนุกไม่มีอะไรให้เครียดมาก
แต่เมื่อไหร่ที่รับงานถ่ายเป็นอาชีพแล้วนี่ ทุกอย่างมันต้องออกมาตามที่ลูกค้าต้องการ ถึงแม้ว่าเราจะไม่ต้องการก็ตาม มันก็เลยไม่สนุก ต้องคิดเยอะ เหนื่อยเยอะ ถ้าถ่ายออกมาแล้วไม่เป็นไปตามที่คิด หรืออุปกรณ์มันทำไม่ได้ตามที่ลูกค้าต้องการ เครียดหนักหล่ะครับ

แชร์ๆกันนะครับ ไม่มีอะไรเน้อ ...

ด้วยความรักครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

Kai

13/12/2010 09:03:47
2
คุณpirarucu

ของผมมันยังไม่สุดชนผนังครับ เดี๋ยวเหลือ เจาะท้ายใส่ Jack RCA เอา Digital Out ออกมา

แล้วทำภาคจ่ายไฟใหม่ ยังไม่มีทั้งเวลาและตังค์ไปเดินหาซื้อของมาทำเพิ่มเลยครับ

ตอนนี้ก็กระดึ๊บๆไปทีละนิด จะได้มีอะไรทำสนุกๆครับ แค่เรื่องเล็กๆน้อยๆ ของเล็กๆน้อยๆ แค่นี้ก็ทำให้ผมยิ้มแป้นได้แล้วหล่ะจ้า...55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

จอน นอนเล่น

13/12/2010 10:50:19
โดยส่วนตัว การหาหูฟังดีที่สุดในโลก นั้นไม่ยาก

สิ่งที่ยากกว่า คือการหา ความ พอเพียง และ พอดี

ภายในตัวเรา นี่แหละ ยากกว่า เมื่อเจอแล้ว

บางที่หูฟังที่ดีที่สุดในโลก อาจจะอยู่แค่ปลายจมูก

พอดี หมายถึง พอ แล้ว ดี (หูฟังดีที่สุดในโลก อยู่แค่ปลายจมูก)

ดี แล้ว พอ (หูฟังดีที่สุดในโลก อยู่ที่ปลายสุดขอบฟ้า)

ปล ทุกวันนี้ผมมีความสุขกับการฟังเพลงและการทำงานครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

พระเจ้าจอร์จ

13/12/2010 11:45:16
0
อ้าาาาาาาาาาาาา.....ย์
อ่านจนจบ... ขอแสดง ทัศนะ หน่อยครับ
ผมเห็นด้วย ตรงที่ว่า การตัดสินจากรสนิยมในการฟังเพลง.... ครับ ถูกต้อง
หูที่ผมใช้ ตอนนี้ เป็นแบบ Full ครับมี 2 ตัว HD800 และ AKG 702
ผมหยุดที่ 2 ตัวนี้เพราะ รสนิยมในการฟังเพลง ครับ เพราะ 2 ตัวนี้ เสียงแตกต่างกัน และผมชอบ เสียงของ ทั้ง 2 ตัวเลยจึง ตัดใจ ปล่อยไม่ได้ ซะที... - -"

และ ตรงนี้

หูฟังที่ดีที่สุดในโลก (คือดีกว่าหูฟังรุ่นอื่นๆทุกตัวในโลกในทุกๆด้าน) ไม่มีจริง

หูฟังที่ให้เสียงดนตรีหรือเสียงร้องในบางเพลง หรือบางแผ่นได้ดีที่สุดในโลก มีจริง และมีหลายรุ่นด้วย
แล้วแต่ว่าหูฟังรุ่นนั้นๆจะบังเอิญไปเหมาะเจาะ หรือเป็นเนื้อคู่กับเพลงใดหรืออัลบัมชุดใด

อันนี้ก็ใช่ครับ .... โดยรวมผมเข้าใจ จขกท. ครับ สุดท้ายอยู่ที่ตัวเราเองล้วน ๆ ครับ

ตัดสินด้วยหู..... สู้ด้วยศัทธาในกระเป๋า.....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

Guzzo

13/12/2010 13:09:07
0
เอาไปเล่นกันขำๆๆๆจร้าาาา
ตัวผมเอง ได้ยินแค่ระดับ 5 เองจร้าา

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

มนุษย์แฮม

13/12/2010 13:46:24
0
อย่าไปคิดมากครับ

อะไรที่ทำให้เรามีความสุข แล้วมันไม่ไปเดือดร้อน ก็ทำไปเถอะครับ ชีวิตมันสั้น คิดแต่แง่ดี

ให้ใจมันสบาย ๆ ดีกว่า เอิ๊ก ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

KennyHass

13/12/2010 17:33:56
หากตัดทิฐิมานะของตัวเองออกไป ผมคิดว่านี่เป็นกระทู้ที่มีสาระน่ารับฟังนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

jipijung

13/12/2010 18:11:04
0
อย่ายึดติดครับ

ต้องปล่อยวาง (ใส่ฟังเบื่อ >>> ถอดออกวาง)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

ETC.

13/12/2010 18:35:22
คนโพสกันเยอะดีจริงๆ
สำหรับผมนะ หูฟังที่ดีที่สุดในโลกมีแน่นอน
ดีสำหรับทุกเพลงก็มีแน่นอน แต่หูที่ดีที่สุดในโลกสำหรับคนๆหนึ่ง
อาจจะห่วยเน่า สำหรับอีกคนก็ได้ ที่สำคัญคือ คุณหาหูที่ดีที่สุดของ "คุณ" เจอแล้วหรือยัง
แต่บางคนซวยหน่อย ชอบหลายแนว หลายใจ ก็จัดไปทั้งคู่ตามกำลังทรัพย์ไม่ว่ากัน

หลายๆทีในเว็บบอร์ด หลายๆคนบอกว่าตัวนู้นเทพตัวนี้ห่วย บางครั้งผมยอมรับครับ มาว่าตัวที่ผมชอบก็มีอารมณ์เซ็งบ้างเหมือนกัน พาลคิดไปว่า ไอ้นี้มั่วนี้หว่า ไอ้นี้หลอกขายของ ไอ้นี้กลัวเสียหน้า ไอ้นี้แกล้งอาจอวดว่าเทพ ไอ้นี้ฟังเป็นไหม บ้าเปล่า ฯลฯ

บางคนถึงขั้นหลอกตัวเองว่าฟังออก เพราะหลายๆคนเริ่มเข้ามาก็เพราะอยากรู้ว่าไอ้ที่เขาว่าเสียงดีเป็นไง ก็เลยริเริ่ม ริลอง แต่พอฟังแล้วไม่ต่าง หรือยังไม่มีประสบการณ์พอ ที่จะรู้ว่าต้องสังเกตตรงไหน หรือตัวเองชอบอะไร ก็พาลเดาบ้าง มั่วตามรีวิวบ้าง หรือใส่สีตีไข่ อวดอ้างนั่งเทียนเอาเองบ้าง อาจจะเพราะกลัวโดนดูถูกว่า "หูไม่ถึง"หรืออะไรก็แล้วแต่

แต่ทุกครั้งผมจะกลับมานั่งคิดว่า เขาคงได้ยินอย่างนั้นจริงๆ มันเป็นความชอบส่วนตัว
ว่ากันไม่ได้หรอก หูใครหูมัน เงินใครเงินมัน "มีความสุขก็พอแ้ล้ว"

ปล.
ผมอ่านๆดูแล้วคิดว่าหลายๆคนเริ่มเข้าใจเจ้าของกระทู้
แต่หลายๆคนก็ยังมีอคติส่วนตัว มีอารมณ์ร่วมไปกับมันมากเกิน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

นกเค้าแมว

14/12/2010 11:46:39
0
ผมโชคดีฟังอยู่ 2 แนวคือ

นุ่มยวบยาบ กับหวานไส้ขาด....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

bb

14/12/2010 13:20:06
ให้เลือกหูฟังดีที่สุดในโลก กับหูฟังที่ดีพอสำหรับเรา ผมเลือกอย่างหลัง ฟังเพลงเพื่อผ่อนคลาย ไม่ใช่ให้เครียดมากกว่าเก่า บางคนยังหาไม่พบก็หาต่อไปเท่าที่เงินเรามีเพราะไม่ได้เดือดร้อนใคร เงินหมดก็พัก มีเงินค่อยค้นหาต่อไป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

ronin

14/12/2010 13:54:59
มันก็เหมือนกับเรื่องอื่นๆในชีวิต นั่นแหละครับ ไม่ว่าจะเป็น เสื้อผ้า รองเท้า กระเป๋า ภาพยนตร์ ดนตรี บทกวี ศิลปะ 9ล9 คุณหรือใคร อาจให้คุณค่ากับสิ่งต่างๆ รอบตัวเหล่านี้แตกต่างกันได้ครับ
อย่าเอามาเป็นอารมณ์เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

Panopticon

14/12/2010 14:23:41
รูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส อันเป็นประสาทสัมผัสทั้งห้าของคนนั้นหลอกได้ง่ายมาก
แถมยังพัวพันกันจนแยกไม่ออกอีกด้วย หมายความว่าการรับรู้เรื่อง รูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส
ของคนเรานั้นไม่ได้แยกเป็นอิสระจากกัน แต่มีความเชื่อมโยงกัน ตัวอย่างเช่น

รูป มีอิทธิพลต่อ รส - ลองเอาไวน์ราคาขวดละหมื่นบาท รินใส่ถ้วยกระดาษ ไปเสิร์ฟให้ผู้ดี่ม
โดยไม่บอกให้รู้ก่อน รับรองว่าเขาจะต้องบ่นว่ารสชาติมันไม่ได้เรื่องเลย

เสียงมีอิทธิพลต่อ รูป - สมมุติว่ามีนักศึกษาสาวมาฝึกงานกับเฮียมั่น แล้วมีคนไปเป่าหูเธอว่า
ระวังตัวไว้ให้ดี เฮียมั่นเป็นคนชีกอและหัวงู คราวนี้ไม่ว่าเฮียมั่นจะทำอะไร เธอก็จะแปลพฤติกรรมทุกอย่างของเฮียมั่นไปในทางชีกอและหัวงูหมด อย่างนี้เขาเรียกว่า power of suggestion

รูปมีอิทธิพลต่อเสียง - เคยมีการทดลองบันทึกเสียงคนออกเสียงว่า ปา ปา ปา ซ้ำกันไปเรื่อยๆ แล้วเอาเสียงนี้ไปซิงค์กับวิดีโอหน้าคนที่กำลังออกเสียงว่า ปา ปา ปา ๆ รอบหนึ่ง แล้วซิงค์กับ วิดีโอหน้าคนที่กำลังออกเสียงว่า ฟา ฟา ฟา ๆ รอบหนึ่ง
เชื่อไหมว่าเมื่อใดที่ผู้ชมดูวิดีโอหน้าคนที่กำลังออกเสียงว่า ปา ปา ปา ๆ เขาก็จะได้ยินเสียงว่า
ปา ปา ปา ๆ แต่เมื่อใดที่เขาดูวิดีโอ คนที่กำลังออกเสียงว่า ฟา ฟา ฟา ๆ
เขากลับได้ยินเสียงว่า ฟา ฟา ฟา ๆ ทั้งๆที่มันเป็นเสียงเดียวกัน อย่างนี้เขาเรียกว่า McGurk effect
ใครไม่เชื่อลองทำเล่นดูก็ได้

แต่ตัวการสำคัญที่สามารถหลอกประสาทสัมผัสทั้งห้าของเราได้ง่ายที่สุดก็คือ
power of suggestion แปลเป็นไทยง่ายๆว่า การเป่าหู
เสื้อเหลืองเสื้อแดงเกิดขึ้นได้เพราะการเป่าหู
วิทยุชุมชนแข่งกันโฆษณายาวิเศษ เขากวางอ่อนวิเศษ น้ำผลไม้วิเศษ รักษาได้ทุกโรค จนคนแห่ไปซื้อกันแล้วบอกว่าหายป่วย นี่ก็เพราะการเป่าหู

เถียงกันแทบตายเรื่องหูฟัง ก็เพราะโดนทั้งเซียนฝรั่ง เซียนไทย เป่าหู

เซียนหูฟังบ้านเรามีใครบ้างไม่ใช้ HeadFi เป็นคัมภีร์

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

Takky

14/12/2010 14:58:31
ขอส่งท้ายด้วย การสรุปจากประสบการณ์การเล่นเครื่องเสียงมานานหลายสิบปี
(เล่นหูฟังมาตั้งแต่ตอนที่หลายคนในนี้ยังไม่เกิด สมัย Koss Pro 4 Triple A โน่น)

สุดท้าย ก็ "พูดเอง เออเอง แถมบอกเป็นนัยว่าเก๋านะ เล่นมานาน โถพ่อคุณ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

padung2546

14/12/2010 17:07:49
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

ice

14/12/2010 19:57:12
ดันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

butnotforme

14/12/2010 20:32:45
333
head-fi เป็นแค่ สิ่งที่แนะนำสิ่งใหม่มาให้เราลอง ครับ แล้วถ้าอ่านเยอะๆ จะรู้ว่าใคร Bias ให้กับหูฟังตัวไหน อย่างอีตา skylab นี่ ผมรู้ Style เลย
ผมอ่าน head-fi ทุกวัน ก็ลองกรองเอาซิครับ ว่าอะไรมันเป็นประโยชน์บ้าง
เหมือนกัน ถ้าพูดเรื่องเสื้อเหลืองเสื้อแดง ผมอ่านทั้งมติชน แล้วก็เนชั่น ซึ่งทั้งสองสื่อเค้าเข้าข้าง แต่ละฝ่ายอย่างชัดเจน ก็อ่านเก็บข้อมูลและก็คิดด้วยปัญญา เท่านี้ก็พอแล้วครับ เรื่องการเมืองอาจยากหน่อย เพราะความจริงลึกๆเราไม่รู้ แต่เรื่องหูฟังหน่ะไม่ยากเลย
อ่าน head-fi เสร็จ ที่เค้าว่าดี ก็ไปหาลอง ลองเสร็จ ไม่ชอบก็ไม่ซื้อ ชอบก็ซื้อ(ถ้ามีเงิน) ผมไม่เห็นว่าจะมีใครมาโน้มน้าวอะไรผมได้เลย ประเด็นเหล่านี้ ใน website ที่เกี่ยวกับหูฟัง มันต้องมีอยู่แล้ว เพราะคนที่อยากได้หูฟังเค้า ก็ต้องอยากมาหาความรู้หาแนวทางก่อนซื้ออยู่แล้ว ถ้ามองกลับกัน เอาเป็นว่า web นี้ไม่ต้องพูดถึงเสียงหูฟัง ไม่ต้องบรรยายอะไรกันเลย อย่างนี้ผมก็ว่ามันแปลกๆ นะ
เรื่องจิตวิทยาการสะกดจิตหมู่หรืออะไรนี่ผมไม่รู้ด้วยหรอก ว่าในเวปนี้มันเป็นอย่างนั้นมั๊ย เพราะผมคงพูดแทนคนในเวปนี้ไม่ได้ แถมผมก็ไม่ได้มีความรู้ทางด้านนี้ด้วย
แต่อยากจะยืนยันอะไรบางอย่างว่า ใน web นี้ก็มีคนที่เค้าใช้ความชอบส่วนตัวและความเหมาะสมกับ กระเป๋าตังค์ เป็นการตัดสินใจในการซื้อของครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

Trafficker

14/12/2010 20:42:00
0
ของผมเจอแล้วครับ หูฟังที่ดีที่สุดในโลก(ของผม)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

toonynet

14/12/2010 21:55:06
0
พอดีวันนี้เพื่อนผมที่ใช้ Visang R02 มาขอลองเทียบเสียงกับ Re-252 ของผม ได้ขอคิดอย่างนึงที่ตรงกับกระทู้นี้มาก เลยขออนุญาตมาเล่าให้ฟัง

พอเพื่อนผมลอง 252 เสร็จปุ๊ป มันก็บอกว่ารายละเอียดดีนะ เสียงมันใสสะอาดกว่า เสียงชัดกว่า แต่กรูว่า Visang ดีกว่า ผมก็เลยบอกว่าก็ใช่นะสิ 252 มัน Hi-Fi กว่า แต่แล้วทำไมถึงบอกว่า Visang ดีกว่า มันก็ตอบว่า 252 มันฟังแล้วน่าเบื่อกว่า หูฟังถ้าฟังแล้วไม่สนุกไม่มันส์สะใจจะซื้อมาทำ ห... อะไร กรูไม่ใช่นักดนตรีซื้อมาฟังรายละเอียด ชิ้นนู้นชิ้นนี้อยู่ตรงไหน 252 มัน Hi-Fi กว่าแล้วไง มันดีเหรอ "เสียงดีคือฟังแล้วมันส์ต่างหาก" อีกอย่าง Visang มันก็ไม่ได้ให้รายละเอียดแย่ตรงไหน

เออจริงของมันแฮะ Visang มันก็ฟังสนุกจริงๆนั่นแหละ หรือเราจะขาย 252 แล้วมาซื้อ Visang ดีว้า เพราะตามเหตุผลของมันแล้ว Visang ก็ดีกว่าจริงๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

butnotforme

14/12/2010 22:55:04
333
บอกได้เลยครับ ทุกวันนี้ ผมก็ว่า HE6 มัน Hifi กว่า T1 (ฟัง T1 เหมือนมีหมอกบางๆมาขวาง แต่ HE6 มันชัดทุกเม็ด)
แต่ผมก็ชอบ T1 มากกว่า เพราะฟังสบายหูกว่า ฟังเพลงได้หลากหลายกว่า
แต่ บางเพลง บางแผ่น HE6 มันเทพสุดๆจริงๆ
สรุปก็เก็บมันไว้ทั้งสองตัว
หูฟังที่มีความสามารถในการให้เสียงสมจริงมากกว่า อาจจะฟังไม่สนุกไม่เพราะเท่าหูฟังที่ ประนีประนอมและกลมกล่อมหรอกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

เทพบอล

15/12/2010 00:42:57
เล่นเครื่องเสียงมานาน..........มาเสร็จตรงหูฟังที่ประกอบเอง ( โมดิฟาย ) สรุปคือ หูเราเอง อยากได้แบบของเรา ก็ต้องทำเอง ปรับแต่งเอง ให้เข้ากับใจชอบ ผมว่าน่าจะพอนะ ครับ หรือไมก็ เที่ยวหาของที่ชาวบ้านประกอบขาย จนได้ที่ถูกหู ..ถูกใจ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

Panopticon

16/12/2010 13:00:25

ดูว่า McGurk effect แสดงให้เห็นว่าหูคนเรานั้น หลอกได้ง่ายเพียงใด

youtube ดอท com/watch?v=G-lN8vWm3m0

(ช่วยพิมพ์ url เอาเอง ไม่ได้ล็อกอิน โพสท์ลิงค์ไม่ได้)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

dnopista

16/12/2010 14:00:14
11
เ่อ่อ ไม่ว่าจะเรื่องอะไร ถ้ามันเกี่ยวกับ "ความรู้สึกและความพอใจ"ของคนแล้วล่ะก็

....มันอะไรที่ดีที่สุดในโลกหรอกครับ

ผมเชื่ออย่างนั้น จริงๆนะ ^^

ถ้าจะวัดความเป็นที่สุดในโลกของอะไรซักอย่าง ณ เวลาขณะใดขณะหนึ่งนั้น จะวัดได้เพียงการเทียบด้วยระบบการวัดที่ไม่เกี่ยวข้องกับความรู้สึกของมนุษย์เท่านั้นครับ และต้องมีอุปกรณ์ตรวจวัดที่เป็นมาตรฐานเดียวกันทั่วโลกเท่านั้นล่ะครับจึงจะวัดความเป็นที่สุดในโลกได้จริง เช่น ความเร็วในหน่วยเวลาที่กำหนด ขนาดความสูงหรือปริมาตรในมาตรวัดที่กำหนด เช่น ยาวที่สุดในโลก(เมตร) เร็วที่สุดในโลก(อัตราเร็ว) สูงที่สุดในโลก ช้าที่สุดในโลก เป็นต้น

แต่ในโลกของความรู้สึกของมนุษย์แล้ว

...ทุกคนย่อมมีอะไรที่เป็นที่สุดในโลก(ของตัวเอง)อยู่แล้ว

เช่น แฟนผมน่ารักที่สุดในโลกเล๊ยยย (ผมไม่วัดกับใคร เพราะนี่มันโลกของผม ^^)

มาฟังเพลงกันอย่างมีความสุขเต๊อะพี่น้องงงงง ><

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

dnopista

16/12/2010 14:01:11
11
เ่อ่อ ไม่ว่าจะเรื่องอะไร ถ้ามันเกี่ยวกับ "ความรู้สึกและความพอใจ"ของคนแล้วล่ะก็

....มัน"ไม่มี"อะไรที่ดีที่สุดในโลกหรอกครับ

ผมเชื่ออย่างนั้น จริงๆนะ ^^

ปล.ข้างบนพิมพ์ตก 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

lek_chiangrai

19/12/2010 15:37:57
0
มันก็เหมือนกับไม่มีหนัง AV ที่ดีที่สุดในโลก (ที่จะเหมือนกันของทุกคนบนโลกนี้)

.....แต่ว่าความสุขของผม เป็นเหมือน ตอนที่เพื่อนรักจากแดนไกลส่งหนัง
มาให้ดู เราก็เปิดดู เฮ้ย ดาราสวยจังวะ ต่อมาก็ค่อยๆลุ้นว่า มันเซ็น หรือเปล่า ลุ้นๆๆๆ
ทั้งที่จริง สุดท้าย หนังแนวนี้ มันตอนจบ ผมก็เห็นว่ามันก็เหมือนๆๆๆ กัน สำหรับผมนั้นเป็น
ความสุข ที่ได้รับ ก็เท่านั้น

เฮ้อ ที่ผมบอก ออกไปเนี่ยมันประเด็นเดียวกับ หัวข้อกระทู้นี้หรือเปล่า เนี่ย อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

Ha Ha

22/12/2010 12:55:32
5555

กระทู้นี้ดีจริงๆ ล่อพวกโง่แต่ขยันโพสท์ออกมาเพียบเลย 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

SWAN

17/01/2011 14:11:00
0
คห.ที่ 82 ผมลองเข้าไปดูแล้ว
หูผมแยกเสียงไม่ออกจริงๆ ช่วยเอาลิงค์มาแปะให้
เผื่อท่านอื่นๆอยากลองดูบ้าง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

Mr.Burst

17/01/2011 17:25:02
3

เรียกหา "ป๋า" ใหญ่เรยยยยย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

ดัน

17/01/2011 17:34:41
ดันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

SorN.

17/01/2011 21:37:30
0
คห.86เป็นไรมากปะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

bankhalkdownz

18/01/2011 09:18:38
0
คห. 87 เหมือนว่าเขาจะพูดว่า ป๋า กับ ฝา หรือเปล่าครับ

เหมือนผมจะฟังออกนะว่าเขาพูดว่าฝา หรือป๋า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

skylarcz

18/01/2011 10:18:46
0
ป๋า ป๋า ป๋า ขาาา ขอเงินกินหนมหน่อยค่าาา 5555

ขอบคุณครับ คห.87
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

milky

19/01/2011 18:36:55
0
ผมว่าคนเราต่อให้มี"ของที่ดีที่สุดใน3โลก"(อย่าว่าแต่โลกเลย) มันก็ไม่พออยู่ดี
จนกว่าเราจะยอมรับแล้วพอนะครับ แต่ละคนมันชอบไม่เหมือนกัน ผมชอบความไม่สมบูรณ์ครับมันมีเสนห์ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

feardeforlight

19/01/2011 23:49:38
0
หูฟังที่ดีที่สุดในโลกมีครับ . . . เพียงแต่คุณจะยกให้ตัวไหนดีที่สุดในใจของคุณ ^^

คิดเหมือนความเห็นที่93ครับ ไม่สมบุรนี่ล่ะดีแล้ว^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

nuke

20/01/2011 01:13:11
0
เขาพูดว่า บ๋า อย่างเดียวครับ ตามคลิบบอกว่า คนเราประสาทการได้ยิน จะเชื่อมกับการมองเห็น เลยทำให้ได้ยินเป็นอีกคำ แต่ผมแยกได้ว่ามันพูดคำเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

nuke

20/01/2011 01:17:27
0
มนุษย์จะมีการทำงานร่วมกันระหว่างการรับรู้ เช่น เมื่อมีเสียงระเบิด เรามักจะมองหาทิศทางเสียง นี่คือการทำงานร่วมกันของระบบการได้ยินและการมองเห็น แต่สามารถฝึกแยกแยะให้ทำงานแยกกันได้ แต่ถ้าเผลอหรือไม่ได้ตั้งสติไว้ก่อน มันก็จะทำงานร่วมกันเหมือนเดิม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

chanel

22/03/2011 13:08:20
0
ความคิดเห็นที่ 65
ระดับ 5 ดัวยคนครับ ว่างๆต้องลองอีกทีตอนตี 3 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 98

chanel

22/03/2011 14:04:55
0
แก้เป็น 6 ครับ อิอิ แต่ใช้ G35 แบบครอบหู แล้วฟังเมื่อกี้ครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

kaitunbokbok

22/03/2011 14:21:27
ฮาตรงที่ว่าๆ

5555555

ผมเล้นมาตั้งแต่ LADY GAGA โน่น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

ผ่านมา น่าสนใจดี

22/03/2011 14:35:00
คลิป มีประโยชน์ดีครับ แต่อย่างที่เขาบอกถ้าลืมตา จะได้ยิน ปา กับ ฟา แต่ ถ้าหลับตาจะได้ยินเสียงที่แท้จริง

ผมว่าไปลอง blind test custom ก็ฟังออกนะครับว่าตัวไหนมันน่าจะแพงกว่า
แต่ผมขอแย้งเรื่องเสียงสมจริง เพราะ เขาทำเครื่องดนตรีมาให้เสียงคนชอบมากที่สุด ดังนั้น "คน" เป็นตัวตัดสิน ไม่ใช้เครื่องดนตรี แค่ได้ยินว่าเพราะมันก็เพราะไม่เห็นต้องไปสนใจว่าสมจริงไม่สมจริง ชาวบ้านไม่ชอบ อะไรเลย แต่อ่าน review แล้วเคลิ้มก็ "เคย" เป็นนะครับ แต่ตอนนี้ ไม่เป็นแล้ว เพราะเชื่อ review มากเกินไป ฟังเองนานๆ พอชินกับมัน เหมือน อารมณ์รายการอาหารที่ดูคนกินอย่างเคลิ้มที่กินเอง ก็ อืม ใช้ได้นะ แต่ มันขนาดนั้น

เห็นด้วยกับคุณ butnotframe คับตอนแรกที่ผมเล่นหูฟังอยากหูเทพบ้าง แต่พอเล่นไปอยากหูตัวเองแย่ลง จะได้ไม่เปลืองตัง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 101

mdit

22/03/2011 14:38:32
1

ผอ. รร ผมเคยสอนผมว่า

"ในโลกนี้ไม่มีสิ่งใด ๆ ที่สมบูรณ์ สิ่งใด ๆ ในโลกนี้มีแต่ ความสัมพัส "

หูฟังก็คงงั้นมั้งครับ อยู่ที่ความพอเพียง พอใจ ของเรามากกว่า

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

chanel

22/03/2011 17:53:00
0
ความคิดเห็นที่ 65
คิดไปคิดมาผมว่ามันอยู่ที่ Spec ของหูฟังด้วย เรื่องรับความถี่แล้วปล่อยออกมาให้เราได้ฟัง อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 103

aOOd~P~1

24/03/2011 14:54:05
ไอ้ความถี่สูงๆน่ะ เล่นเอาผมเจ็บหู เจ็บคอไปหลายชั่วโมง เพราะอยากได้ยินมัน

สำหรับบทความผมชอบครับ เห็นเจตนาคนเขียน
เมื่อก่อนผมใช้หูฟัง ฟังเพลงแบบมีความสุข ฟังไปเรื่อยสบายใจ สะใจ
แต่พอมารู้จักอินเอียร์และหูฟังชนิดอื่นที่มันว่ากันว่าเจ๋ง สาดด
ผมก็เริ่มเสาะหาออดิโอไฟล์มาทดสอบหูตัวเอง เริ่มเปิดวอลลุ่มดังขึ้นกว่าเดิม
เพื่อจะได้สัมผัสกับโน๊ตแต่ละเม็ดอย่างชัดเจน เจตนาเพื่อทดสอบหูฟังตัวเอง
ทั้งที่ตัวเองชอบ metal เข้าเส้นเลือด
ถ้าไม่ย้อนกลับไปมองจุดเริ่มต้นของตัวเอง
ผมคงฟังเพลงแบบไม่มีความสุขอีกแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 104

รู้ทัน

25/08/2011 12:49:37
เคยเห็นบทความนี้โพสท์ในพันทิพ มีแต่คนชื่นชมจนได้รับการโวตให้เป็นกระทู้แนะนำ ต่างกับในบอร์ดนี้ที่มีคนติมากกว่าชม นี่คือความแตกต่างระหว่างบอร์ดสาธารณะที่แท้จริง กับบอร์ดเพื่อการค้า ที่ความเห็นส่วนมากมาจากหน้าม้าและทีมงานซึ่งไม่ใช่ความเห็นบริสุทธิ์ แต่เป็นความเห็นที่แอบแฝงผลประโยชน์ทางการค้า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 105

JD 555

25/08/2011 17:03:14
ยังมีอีกพวกหนึ่ง เรียกว่า แก๊งค์เลียมั่น (Kiss Mun's Ass) 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

Vor@emon

25/08/2011 22:56:27
อย่าเถียงกันเลยครับทุกคน

ความคิดของ จขกท ผมก็ว่าดีนะครับ

แต่ก็นะ ถ้าเราไม่ชอบเราก็ไม่ต้องโวยวายอะไรครับ น้อมรับไว้แล้วปล่อยๆไป
ถ้าเราชอบ เราก็อย่าสรรเสริญเยินยอเกินกว่าเหตุ ทุกๆคน นานาจิตตัง

เริ่มต้นตั้งแต่สังคมinternet พัฒนาไปสู่สังคมในชีวิตจริง
บ้านเมืองเราจะได้น่าอยู่นะครับ ^ ^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

anon

26/08/2011 01:12:48
อ่านแล้วก็เฉยๆนะ เป็นอะไรที่รู้ๆกันอยู่แล้ว ก็คงมีผิดบ้างถูกบ้าง

แต่มั่นใจเหอะ ไม่ว่าที่ไหนก็ตาม คนเค้าไม่หลอกคุณหมดทั้งเวปหรอก แค่อ่านแล้วรู้จัก "คิดให้เป็น" ก็พอ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 108

Rollei

26/08/2011 03:34:13

เหมือนได้ เข้ามานั่ง

ท่ามกลาง

ศาลโลก แห่ง headphone เลยครับ ^^

ชอบๆๆๆ ครับ ..... หนุกดีครับ

ผมชอบถ่ายรูป ไม่มีใครเอา เลนส์ถ่ายรูปมาพูดกันได้ มันส์ขนาดนี้เลย
อยากให้ คนเอา เลนส์ แอล เลนส์ นาโน มาด่า เอ้ยยย มาวิพากย์ วิจารณ์ กันยาววๆม่างงง
พอเค้าตั้งชื่อใ้ห้เป็นแอล เป็นนาโน ก้อคิดว่าดี

ผมว่าโลกแห่ง เครื่องเสียงมันมีมนต์ขลัง แบบว่า การตลาด หลอก หูคนยากส์ ในขณะที่โลกแห่งการถ่ายภาพ มันมอมตาคนซื้อ ได้ ง๊ายยย ง่ายยย เห็นโปรใช้แอล นาโน ก้อคิดว่าดีกันแล้ว แต่ถ้าเป็นเครื่องเสียง เค้าว่าดียังไง สุดท้ายคนซื้อมันก้อต้องลองฟัง แต่อีกฟาก พวกเลนส์เนี่ยคนซื้อส่วนใหญ่แทบไม่เคยคิดจะลองพิจารณาด้วยตัวเอง ... เฮ่อออ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 109

jomjomjom

26/08/2011 07:38:23
5
หูที่ดี ... สำหรับผม ... ต้องไม่ดำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 110

roonaldo

26/08/2011 08:59:32
0
ของผมต้องหูหนี เท่านั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 111

Bank

26/08/2011 10:54:12
มันไม่มีอยู่แล้วครับ อยู่ที่ตัวเรามากกว่า แล้วก็งบประมาณ
ถ้าลองฟังดูแล้วชอบ หรือ ใช่ ยังไงก็ใช่ ครับ
สุดท้ายก็จบที่ตัวเราเองครับ ว่าพอใจรึเปล่านะ
แต่ก็ขำๆ นะ ผมว่าฟังเพลงให้รู้สึกสนุก และ ผ่อนคลายดีกว่าครับ
ถ้าคิดจะจับผิดอย่างเดียวว่ามันไม่สมจริง เราคงฟังเพลงไม่ได้อีกแล้วล่ะครับ
มันคงไม่มีความสุขเหมือนเดิมครับ

ปล. นี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 112

สาเล็ก(เขียนบน Siemens SL45)

26/08/2011 21:18:29
มีสิครับ และผมก็เจอแล้ว
คือมันดีที่สุดในโลกสำหรับผม(ในชั่วโมงนี้อ่ะ)
แต่ถ้าชั่วโมงก็ค่อยว่ากันอีกที อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 113

สาเล็ก(เขียนบน Siemens SL45)

26/08/2011 21:21:42
ชั่วโมงหน้า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 114

sengoku

14/10/2011 02:28:46
"หูฟังที่ใช้...แม้จะไม่ดีที่สุดในโลกก็ไม่เป็นไร"

"แต่อย่าใช้ที่แบบ...ห่วยที่สุดในโลกก็แล้วกัน"

ห่วยที่สุดน่ะมีอยากลองมั้ยครับ ผมมีเก็บไว้นานละ 2 ตัว ซื้อมาตัวละ 20บาท...

เสียงเป็นขี้ไม่พอ...สายทองแดงแพลมๆออกมาช็อตใบหูทั้ง2ตัวเลยด้วย (เสียดายตังว้อย...ครับ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 115

MAII

14/10/2011 02:46:59
2
อุปกรณ์มีความเกี่ยวข้องไม่ถึงสามสิบเปอร์เซ็นนะครับ ผมทำงานศิลปะ คนฝีมือเท่ากัน แต่ถ่ายทอดออกมาไม่เหมือนกัน นักวิจารณ์ความรู้เท่ากัน แต่กลั่นกรองออกมาได้ไม่เท่ากัน

อุปกรณ์ ความรู้ เหล่านี้เป็นเพียงเครื่องมือนะครับ เราถึงได้มีผู้เชี่ยวชาญสาขาต่างๆ คนดื่มไวน์ นิยมรสชาติต่างกัน แต่เราก็มีผู้เชี่ยวชาญในการชิมไวน์ ตามบริษัทต่างๆ ก็จะมีผู้เชี่ยวชาญในการปรับจูนเสียง

ต้องแยกให้ออกนะครับ รสนิยมที่ใช้ตัวเองเป็นศูนย์กลาง กับรสนิยม ที่มีบรรทัดฐาน ไม่งั้นเถียงกันไม่จบหรอกครับ

ส่วนตัวผม ความคิดแบบอีโก้เซนตริก มันค่อยๆตายไปตั้งแต่เทคโนโลยีและเครื่องมือชั้นสูง ถูกทำมาให้กลายเป็นของหาง่าย และเข้าถึงทุกคน ความพิศวง หรือ มายาคติทางเครื่องมือ จึงมีความหมายต่างจากยุคก่อนมาก

การทำให้ของหายากกลายเป็นของหาง่ายทำให้ความคิดแบบ สาวก เปลี่ยนไปโดยสิ้นเชิง

ในทางสังคมวิทยา ความคิดแบบนี้ทำให้คนต้องต่อสู้กันในด้านการบริโภค ผู้หญิงบางคนยอมจ่ายเงินค่าลิปสติกแท่งละ สี่ ห้าหมื่น เพื่อให้ได้ครอบครองความเร้นลับของส่วนผสมในผลิตภัณฑ์ ที่ค้นคว้าวิจัยโดยสถาบัน บลาๆๆ แต่ถามว่า ทาลิปสติกไปทำไม หลายคนตอบไม่ได้ อีกหลายคนตอบได้ แต่คำตอบก็วนไปมาไม่สามารถหาข้อสรุปได้

ทีนี้ต้องถามตัวเราเองเหละครับว่าฟังเพลงไปทำไม ถ้าตอบตัวเองได้ ปัญหาก็จบ ส่วนเรื่องของการประเมินคุณค่าในทางเครื่องมือ มันเป็นเรื่องที่ทนุษย์ไม่สามารถทำได้ในระดับจักรกล ถ้าจะเอามนุษย์เป็นบรรทัดฐาน ก็จะกลายเป็นเรื่องของปัญหาที่เป็น อจินไตย ไม่ก่อให้เกิดประโยชน์ใดๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

NSign

14/10/2011 07:35:06
เหมือน รถที่ดีที่สุดในโลก คือ รถที่สามารถพาผมไปถึงจุดหมายได้ ไม่ได้หมายความว่าต้องเป็นรถที่แพงที่สุดในโลก มันคงไม่มึใครเอาเฟอรารี่ ไปวิ่งลุยป่า ฝ่าลำธาร เพื่อไปค้างบนยอดดอยหลอกนะ สิ่งต่างๆ ที่คนทำขึ้นมามันก็เพื่อสนองความต้องการที่ไม่เหมือนกันของแต่ล่ะคน

"หูฟังที่ดีที่สุดในโลก" ตอนนี้บางคนอาจจะมีอยู่ในมือแล้วก็ได้ ขึ้นอยู่กับว่า พอใจในสิ่งที่เรามีและเราพอใจที่จะหยุดรึยัง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 117

Penguin-Sonic

14/10/2011 07:55:05
ต้องบอกว่า เลือกหูฟังให้ "เหมาะสม" กับ "Life Style"ของเรามากที่สุด ทั้งราคาที่เราเอื้อมถึงและคุณลักษณะของมันที่เข้ากับตัวเรา (จะทำให้เรามีความเหมาะกับมันไปนานๆ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 118

mlang

14/10/2011 09:53:13
0
just enjoy the music
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 119

Tum098

14/10/2011 10:29:43
0
นั่งอ่านจนจบ ผมเข้าใจความรู้สึกและสิ่งที่เจ้าของกระทู้ต้องการจะถ่ายทอดนะครับ เพียงแต่ว่าอาจจะเจืออารมณ์เข้าไปด้วยนิดๆ ทำใจให้เป็นกลางแล้วจะเข้าใจวงการนี้มากขึ้นครับ ทุกสิ่งอย่างไม่มีอะไรที่จะดีที่สุด แต่ควรจะเลือกให้เหมาะสมที่สุดน่าจะดีกว่าครับ ดนตรีมีหลากหลายแนว หูฟังก็เช่นกันครับ จูนเสียงออกมาขายกับหลากหลาย ขึ้นอยู่กับว่าคนที่ฟังจะชอบแบบไหน ส่วนเรื่องราคามันก็มีทั้งถูกและแพงขึ้นอยู่กับว่าต้นทุนสูงหรือไม่ มันมีปัจจัยหลายอย่างที่เป็นตัวกำหนดราคาครับ ผมไม่ขอเอ่ยถึงก็แล้วกัน สุดท้ายขอให้คนที่มาอ่านกระทู้อย่าเพิ่งไปตำหนิเจ้าของกระทู้เลยครับ เค้าหวังดีแต่อาจจะถ่ายทอดออกมายังไม่ดีพอ ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับเสียงเพลงครับ อย่าซีเรียสกับชีวิตมากจนเกินไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

Witchu Goodspeed

14/10/2011 13:44:57
อ่านแล้วชอบก็ชื่นชม ไม่ชอบก็ผ่านไป จะเก็บมาคิดให้รกใจทำไมหล๊ะครับ

อะไรปล่อยได้ก็ปล่อย วางได้ก็วาง ถือไว้นานมันเมื่อยครับ 55555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 121

rwut99

14/10/2011 14:21:07
0
กระทู้ล่อเป้าชัดๆป่านี้เจ้าของกระทู้คงนั้ง ยิ้มน้อยยิ้มใหญ่ ประมาณว่าข้าทำสำเร็จ อิๆๆสะใจเล็กน้อยมั้ง แต่ผมก็อ่านจนจบนะ คล้ายๆมันสร้างกระแสแบบ จ๊ะ คันหูไง ส่วนเรื่องเชื่อไม่เชื่อ ผมคิดว่า แต่ละคนคงมีวิจารณญาณเป็นของตัวเองทั้งนั้นแหละครับ คงไม่ต้องให้ใครมาชี้นำจนเกิ้นนนนน เกินไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 122

Eggza

14/10/2011 14:36:34
0
ผมว่าน่าจะปล่อยตกไป หรือไม่ก็ให้เจ้าหน้าที่มาปิดกระทู้นะครับ - -
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 123

น้อยๆหน่อย

14/10/2011 17:32:54

ผมว่าการที่หลายคนในเว็บนี้ไม่ชอบกระทู้นี้ก็เพราะ คุ้นเคยแต่กระทู้เชิงเชียร์สินค้าตามประสาเว็บของพ่อค้า พอมาเจอคนที่พูดเรื่องจริงจึงรับไม่ได้ นอกจากนั้นหลายคนยังออกมาปกป้องเจ้าของเว็บจนเกินเหตุ (เพราะเข้าใจเอาเองว่าคนเขียนกระทู้ต้องการพาดพิงถึงเจ้าของเว็บ)จึงแสดงออกด้วยอารมณ์มากกว่าเหตุผล
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 124

Eggza

14/10/2011 18:05:35
0
ขออภัยนะครับ กระทู้เกี่ยวกับพวกแนะนำ น่ะครับ เค้าเขียนกัันแค่ว่าไอนั่นเป็นไงไอนี่เป็นไง แล้วก็ไปลองกันเอาเอง แล้วตัดสินใจกันเอาเอง การแนะนำเป็นส่วนหนึ่งของการ ขายก็จริงครับแต่มันขึ้นอยู่กับผู้ซื้อด้วยว่าตนเองถูกใจในสินค้านั้นๆ แค่ไหน แล้วตัดสินใจเลือกซื้อของที่เราถูกใจมากเท่านั้น ไม่งั้นคนเล่นหูฟังทั่วทั้งโลก ก็โดนพ่อค้าเป่าหูหมดหรอครับ ลองคิดดูสิครับ

ของเจ้าของเว็ปนี้ผมมีแค่SR60i แค่ตัวเดียวที่ซื้อจากเค้า นอกนั้น ผมหาฟังเอา ถูกใจค่อยหามาใช้

แต่สิ่งที่กระทู้นี้สื่อออกมาก็จริงในส่วนของการให้ความเห็นครับ แต่เรื่องการให้ความเห็นไม่ควรแสดงคำพูด หรือพาดพิงบุคคลอื่นเพราะมันผิดกฎหมายนะครับ พรบ คอม ลองไปหาอ่านเอาตามเน็ต

และที่สำคัญ ผมเห็นมานานละ คนที่ถอดLog in มาเนี่ย ไม่รู้คนเดียวกันรึเปล่า แต่ว่าก็เหมือนๆกันแหละครับ ถ้า เป็นแมนจริงไม่ตุ๊ดก็Login มาเถอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 125

Joi

14/10/2011 20:24:54
หูที่ดีที่สุดในโลก มีครับ และไม่ต้องไปหา By Vincent van Gogh
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 126

แอบเพี้ยน ^_^"

14/10/2011 22:33:01
0
แต่ถ้า " เงินมาอ้าตูด " นี่เป็นภาษิตของพวก ย์ น่ากลัว อย่าไปยุ่งกับเขาเลย

แรงนะนี่

ผมไปอาบน้ำ เจอแต่

เงินมา 5 อี๋
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 127

เรื่องของผม

15/10/2011 05:32:49
ผมฟังแล้วดีไม่ดีนี่ต้องมีคนมาบอกด้วยหรือนี่...คิดว่าผมต้องรู้เองซะอีก -0-

ผมเล่นหมด Home5.1 2Ch Dac InEar Headphone

ฟังด้วยหูกากๆยังไงก็ต้องรู้ว่าอันไหนดีไม่ดีด้วยหูตนเอง สไตส์ก็จะพาไปในแต่ละยี่ห้อที่ในแต่ละอันนั้นเน้นมา ที่เหลือก็แล้วแต่เงินครับว่าจะเอาได้สูงสุดที่ยี่ห้อนั้นแต่รุ่นไหน...

ผมไปฟังเครื่องเสียงรถเพื่อนมา ขี้หูแทบพุ่งเสียงเบสกลบเสียงร้องหมด แต่มันบอกว่าดี...
ผมฟัง2CHชอบของผม พวก2.1บอกไร้deepbassไม่สะใจ
คนฟังชุดโฮมบอกสะใจรอบทิศทาง คนเล่นเครื่องเสียงบอกดังเพราะดีหรือว่าดีเพราะดัง
เล่นSub บางคนชอบยิงพื้นไร้ทิศทาง บางคนชอบยิงหน้า จุกอกสะใจ

จริงๆคือคนที่เล่นพวกนี้คือเค้าชอบรายละเอียดระหว่างทางมากกว่าจุดหมายครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 128

โหน่งเชิญยิ้ม

16/10/2011 02:13:52
คห.65

ใส่หูฟังในห้องเงียบๆได้ยินถึง lv6
เลเวล 7 นี่ไม่ได้ยินไรเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 129

เรื่องจริงผ่านจอ

16/10/2011 08:46:05
0
เข้าใจดีและเข้าใจมากครับ หลายๆคนมองว่าอาจแรงไปสำหรับที่สาธารณะแอบติดอารมณ์ผู้เขียนด้วยเล็กน้อย
แต่นี่แหละคือความจริง ผมเองไม่ใช่ผู้วิเศษหูทองหูหมีดีเด่อะไร สำหรับของแบบนี้หลายคนก็น่าจะเข้าใจด้วยตัวเองมานานแล้วแต่ไม่ได้บอกกล่าวเป็นทางการอย่างเจ้าของกระทู้เท่านั้น

ถ้าสโคปที่เราจะคุยกันมันอยู่แค่หูฟัง มันก็ยิ่งง่ายที่จะพูดถึงคน หูฟังมันก็แค่ผ้าขาวที่คนเราไปแต่งเติมสีสันให้กับมันแค่นั้น บางคนเจ็บตัวจากการลงทุนหูแพงๆแล้วมั่นใจสูงว่ามันดีหนักหนา ก็ไม่รู้ว่าไปไล่ฟังหูระดับล่างราคาเปลือกๆมาหมดแล้วหรือยังไง เพราะคนประเภทนี้เมื่อเจอกับความจริงที่ว่าหูถูกดันเสียงดีหรือของดีไม่จำเป็นต้องแพงหน้าตาไม่สวยเ ือกเสียงดีกว่าหูที่มี ล้วนเป็นอะไรที่รับไม่ได้เลยสำหรับบุคคลที่มีความคิดรุนแรงเกี่ยวกับปัจจัยอุปโลกเหล่านี้

ซึ่งหากมีวงจรปิดติดตามบุคคลเหล่านี้จะเห็นว่าการปล่อยของเค้าออกก็จะต้องมีชั้นเชิง คือเงียบๆ บ้างบอกไปสอยที่แพงกว่านี้อีก(พ่อคุณเอ๊ย) บ้างบอกเหตุผลต่างๆนาๆ แต่แน่นอนจะไม่มีเหตุผลด้านการเงินสำหรับคนเหล่านี้ เพรสะสิ่งเหล่านี้เหมือนยาชูกำลังที่ทำให้เขารู้สึกดีในชุมชนนั่นเอง

ไว้เขียนต่อ... หิวข้าว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 130

เรื่องจริงผ่านจอ

16/10/2011 08:57:13
0
เข้าใจดีและเข้าใจมากครับ หลายๆคนมองว่าอาจแรงไปสำหรับที่สาธารณะแอบติดอารมณ์ผู้เขียนด้วยเล็กน้อย
แต่นี่แหละคือความจริง ผมเองไม่ใช่ผู้วิเศษหูทองหูหมีดีเด่อะไร สำหรับของแบบนี้หลายคนก็น่าจะเข้าใจด้วยตัวเองมานานแล้วแต่ไม่ได้บอกกล่าวเป็นทางการอย่างเจ้าของกระทู้เท่านั้น

ถ้าสโคปที่เราจะคุยกันมันอยู่แค่หูฟัง มันก็ยิ่งง่ายที่จะพูดถึงคน หูฟังมันก็แค่ผ้าขาวที่คนเราไปแต่งเติมสีสันให้กับมันแค่นั้น บางคนเจ็บตัวจากการลงทุนหูแพงๆแล้วมั่นใจสูงว่ามันดีหนักหนา ก็ไม่รู้ว่าไปไล่ฟังหูระดับล่างราคาเปลือกๆมาหมดแล้วหรือยังไง เพราะคนประเภทนี้เมื่อเจอกับความจริงที่ว่าหูถูกดันเสียงดีหรือของดีไม่จำเป็นต้องแพงหน้าตาไม่สวยเ ือกเสียงดีกว่าหูที่มี ล้วนเป็นอะไรที่รับไม่ได้เลยสำหรับบุคคลที่มีความคิดรุนแรงเกี่ยวกับปัจจัยอุปโลกเหล่านี้

ซึ่งหากมีวงจรปิดติดตามบุคคลเหล่านี้จะเห็นว่าการปล่อยของเค้าออกก็จะต้องมีชั้นเชิง คือเงียบๆ บ้างบอกไปสอยที่แพงกว่านี้อีก(พ่อคุณเอ๊ย) บ้างบอกเหตุผลต่างๆนาๆ แต่แน่นอนจะไม่มีเหตุผลด้านการเงินสำหรับคนเหล่านี้ เพรสะสิ่งเหล่านี้เหมือนยาชูกำลังที่ทำให้เขารู้สึกดีในชุมชนนั่นเอง

ไว้เขียนต่อ... หิวข้าว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 131

bundiths

16/10/2011 16:08:03
0
ดีนะที่หูผมไม่ทอง
และหูผมอาจจะไม่ค่อยดีด้วย..เพราะช่วงชีวิตหนึ่ง ผมเคยเล่นกีฬายิงปืนมาก่อน
พอมาเล่นเครื่องเสียง...ก็เล่นเพื่อบันเทิง พยายามไม่หาเรื่อง(จ่ายแพง)
สังเกตุตัวเองว่าเวลาฟังแต่ละครั้ง ต้องเปิดเกือบสุดสเกล
แต่ก็ฟังมานานพอที่จะอธิบาย"ตัวเอง"ว่า มันเพราะมั๊ย มีความสุขจากมันมั๊ย
...ผมต้องการแค่นั้นพอครับ มากว่านั้นผมคิดว่า เริ่มจะหาเรื่องให้ตัวเองเดืิอดร้อนเข้าแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 132

Rollei

17/10/2011 20:43:37
0

จขกท ช่วย รับผม เป็น ศิษย์ ด้วยเถอะครับ

ผมยังต้องเรียนรู้อะไรอีกมากมายย ^^

ผมชอบอะ แนวคิด การวิพากษ์ อะไรทํานองนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หูฟังดีที่สุดในโลก ไม่มี ไม่ต้องไปหา"