Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเรื่อง มิติเสียงของหูฟัง

nuke

04/12/2010 22:00:46
0
หูฟังนี่มีมิติ ด้านไหมมั่งครับ ทำไมผมไม่สามารถรับรู้มิติด้านหน้าได้เลย รับรู้ได้แต่ว่า เสียงมาจากด้านหลัง ด้านข้างซ้ายขวา แต่ไม่เห็นจะได้ยินจาก หน้า ซ้ายหน้า ขวาหน้า เลย ผมทดสอบด้วย http://www.youtube.com/watch?v=gUrk2W_r5fc
ผมรู้สึกว่า เสียงจากขวาหน้ากับซ้ายหน้า ห่างกันนิดเดียว แทบไม่ต่าง ข้างซ้ายก็เหมือนกัน หรือว่า หูฟังไม่มีมิติด้านหน้า หรือว่า ไฟล์เสียงมันทำให้เป้นได้แค่นั้น
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

04/12/2010 22:58:53
4,290
มันไม่เหมือนกับลำโพงบ้านครับ การขึ้นรูปนั้นต่างจากลำโพง ลำโพงบ้านเราจะได้ยินเป็นเสียงอยู่ข้างหน้า รูปวงจะเป็นลิ่มรูปตัว V ลึกเข้าไปเป็นชั้นๆๆ ซ้ายขวาก็จะมีขอบเขตโชว์ระยะของซาวด์เตท

แต่หูฟังมันไม่เป็นแบบนั้นครับ การขึ้นรูปจะต่างกัน เสียงนักร้องจะอยู่เหนือหน้าผาก ถ้าหูฟังดีพอ เสียงก็จะหลุดพ้นศีรษะขึ้นสูงหน่อย พวกซาวด์เสตทต่างๆ จะออกไปทางซ้ายและขวา ชิ้นไหนไกลเวลาฟังจะได้ยินเสียงอยู่ลิบๆ

โดยทั่วไป มิติเสียงหูฟังจะเป็นครึ่งวงกลม โดยไม่มีเสียงที่มาจากทางด้านหน้าจ้า จะมาจากตำแหน่งซ้ายและขวา และตำแหน่งที่ลอยสูงเหนือหน้าผากและศีรษะเท่านั้นเองล่ะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Guzzo

05/12/2010 10:21:10
0

ลองเล่นอันนี้ดูยังครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

listman

05/12/2010 10:29:53
หูย ซ้าย ขวา หน้า หลัง ขึ้น ลง เสียงไปกองอยู่แถวตาตุ่มเลยแฮะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

nuke

05/12/2010 11:24:16
0
อ่อ เคยเล่นละครับ มันจะมีช่วงนึง เหมือนมันเดินรอบตัวเรา แต่พอตรงที่มันจะผ่านด้านหน้าเรา มันกลับเป็นแนวเดียวกับเรา ผมก็เลยคิดเหมือนเฮียว่า มันน่าจะเป็นครึ่งวงกลม
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามเรื่อง มิติเสียงของหูฟัง"