Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามท่านๆ หน่อยครับเกี่ยวกับ cd player

พระกาฑท้องกิ่ว

23/01/2007 10:37:28

อันนี้ผมไปถามที่ pantip มา เข้าใจว่าเทพหลายๆ ท่านอาจไม่ค่อยเข้าไปในนั้นครับ เลยอยากถามความเห็นหน่อยครับ
ข้างล่างเป็นที่ผมถามในพันทิพย์ครับ

ขอความกระจ่างหน่อยนะครับ
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ตามหา CD Player ดีๆ ซักตัวครับ
วันก่อนไปซื้อ cd มาใหม่ 3 แผ่นครับ แล้วปกติเวลาได้ cd มาใหม่นี้ผมก็จะ rip ลง T10 แล้วครอบหัวด้วย MS-1 ก่อนจะเอนหลังนอนฟัง เพื่อดื่มด่ำกับของเล่นใหม่ครับ

แต่พอมาคิดๆดูแล้วเราก็เป็นคนซื้อ cd เก็บนี้หว่า ทำไมไม่ลองหา cd portable มาใช้ซักตัว (เพราะอยู่หอครับ เลยไม่ลงกับพวกเครื่องเสียง) เลยมา serch ดูกระทู้เก่าๆ ดู ก็เห็นว่าที่นี่เค้าแนะนำ iriver imp 1100 กันครับ (แต่ก็เป็นกระทู้ค่อนข้างเก่าแล้ว -.-"&squot;)

เลยอยากขอคำแนะนำครับ ตามนี้นะครับ
1. คุ้มรึเปล่าทีผมจะหา cd player มาใช้ เพราะผมก็ไม่ใช่นักดนตรีหรือหูเทพที่ฟังดนตรีออก
แต่บางเพลงก็ฟังออกมา rip ที่ 128 กับเล่นจาก cd ต่างกัน แต่ที่ฟังออกถึงความต่างผมฟังออกว่าความอิ่ม มีน้ำมีนวลน้อยกว่าเล่นจาก cd --->แต่ไม่รู้ว่าคิดไปเองรึเปล่านะครับ

2. ตัว imp 1100 ดีรึเปล่าครับ เน้นเรื่องเสียง + battery + line out + ไม่มี noise จากจานหมุน + ราคา (ที่สนใจเพราะเห็นว่าราคานี้ สู้ได้ครับ) + ความคงทน

3. ยังหาซื้อรุ่นนี้ได้อีกรึเปล่าครับ เห็นมีคนถามเหมือนหาซื้อยากเลย ถ้าได้ที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ครับ

4. มีตัวอื่นที่น่าสนใจอีกรึเปล่าครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่เข้ามาแชร์ความรู้ให้ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

23/01/2007 10:53:56

ที่ต้องการน่ะคือ Cd ตัวเล็กๆ กลมๆ เล็กๆ เหมือนจานกินข้าวของเด็กอนุบาล 555 ใช่ไม๊ล่ะ

ต้องถามก่อนว่าตอนนี้ใช้อะไรอยู่ หมายถึง player อ่ะ ผมเองมีซีดีตั้งเยอะแยะ แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้เครื่องเล่นซีดีเลยครับ จอดทิ้งไว้จนตะไคร่ขึ้น 555

1. คุ้มหรือไม่ ถ้าเป็นพวกสันหลังยาวเหมือนผม การซื้อเครื่องเล่นซีดี ถึงจะตัวเล็กๆ ก็ไม่ค่อยคุ้มครับ แต่ถ้าเป็นพวกแอคทีฟ ไม่ขี้เกียจ อันนี้คุ้มมากๆ ครับ

2. คือถ้าจะเล่นซีดี portable ตัวเลือกมันไม่มากหรอกครับ ถ้าไม่ iriver ก็ซื้อเป็นโซนี่รุ่นกลางๆ ก็ได้ครับ ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 3-4000 บาทจ้า iriver ตัวนี้เสียงใช้ได้ครับ แต่มันไม่ประทับใจเหมือนซีดีตั้งโต๊ะหรอกจ้า 55

3. รุ่นนี้ผมคาดว่าหมดแล้วครับ คงไม่มีทางหาได้อีกแล้ว แต่ถ้าถามผม ลองมองโซนี่รุ่นดีๆ มาใช้เวิร์คกว่าครับ เสียงดี และน่าใช้มากกว่า สวยกว่าด้วย 555

4. ไม่มีอะไรแนะนำจริงๆ ถ้าเล่นซีดี portable คงไม่หลุดจากโซนี่ล่ะครับ เพราะเค้าชำนาญเรื่องนี้มากกว่าทำ MP3 Player อีก 555 อาชีพหลักเลยว่างั้น

ถ้ารักจะเล่นซีดีตัวเล็กๆ มองหาโซนี่ตัวเดียวครับ ของพานาผมว่ายังไม่น่าจะสู้ได้ครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

พระกาฬท้องกิ่ว

23/01/2007 12:38:50

หว่าย !!!

เฮียเล่าซะกิเลสผมหายเลยครับ แต่ sony นี่ราคาก็สูงขึ้นไปอีกอะครับ

ถ้า cd ตั้งโต๊ะนี่ เฮียหมายถึงพวก stereo รึเปล่าหว่า ??
แล้วพวก active นี่เป็นยังไงเหรอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

23/01/2007 21:33:37

555 อ้าวจริงๆ นะ ถ้าเป้นผม ผมจะใช้ player ของโซนี่ครับ 555

ผมว่ามันแม่นยำเที่ยงตรง และดีไซน์อยู่ในขั้นเอกอุ 555

ส่วนพวก CD ตั้งโต๊ะ ก็ไอ้พวกตัวใหญ่ๆ บะเร่อบะร่านั่นแหละครับ อย่าไปยุ่งกับมันเลย เพราะนอกจากเปลืองตังค์แล้ว ยังไม่เข้าคอนเซปท์ของคุณอีก 555

ส่วนพวก active ก็หมายความถึงคนขยัน กระฉับกระเฉงไงครับ อยู่เฉยๆ ไม่ได้ แอคทีฟตลอดไงครับ 555

แต่พวกขี้เกียจแบบผม เค้ามักจะเรียก Miative ครับ ไม่ใช่ Active

คือขี้เกียจจนเมียถีบ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

พระกาฬท้องกิ่ว

24/01/2007 10:40:26
เข้ามาขอบคุณครับ

เดี๋ยวไปนอนชั่งใจก่อนครับ เพราะถ้าไม่ออกตัวนี้สงสัยโดน ipod แน่เลย คราวนี้โดนเป็นหมื่นเลยครับ

ได้เป็นสมาชิกมาม่าบัตรทองแน่เลยครับเฮีย:141:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สาคร

24/01/2007 20:36:43
ตั้งกะตอนที่ผมลองฟัง Shefield Lab13 เปรียบเทียบจาก CD Player (เครื่องบ้าน) กับ AAC320kbps On Ipod Shuffle G1 แล้วพบว่า

เสียงมันด้อยกว่าเล็กน้อย จนอยู่ในระดับที่ยอมรับได้(สำหรับผมเองนะ).......

นับจากวันนั้น CD Player ของผมกลายเป็น CD Sleeper ไปเรียบร้อยแล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

สาคร

24/01/2007 20:39:15
อ้อ มาแถม .... ไอพ็อดยังไม่ได้บัตรทองครับ.....แค่สมาชิกธรรมดา

ต้องไอโฟนครับ รับรองได้บัตรวีไอพี กินมาม่ากันยาวนานแหงมๆ เหอๆๆๆ
หยิกหู 0
"ถามท่านๆ หน่อยครับเกี่ยวกับ cd player"