Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ข้อความรู้ เสียงกรุ้งกริ้ง เสียวหวานทอดยาว ฯ

คนอยากรู้ครับ

27/11/2010 16:27:11
ขออนุญาติบอกก่อนครับ คือผมเพิ่งจะมาเข้าวงการได้ไม่นาน แต่นี้เริ่มหาเงินเองได้แล้ว เลยอยากเข้ามาเต็มตัวซะที เพราะว่าปัจจัยมันเอื้ออำนวย 555 ตามที่ผมอ่านตามรีวิวขิง amp หรือสายสัญญาณ ต่างๆ มันจะมีคำจำพวก
1. เสียงกุ๊งกิ๊ง
2. เสียงหวานทอดยาว
3. เบสกระแทกเป็นลูก กระชับ เก็บตัวเร็ว
4. หัวโน๊ต ชัดมาก
อะไรทำนองนี้อะครับ ผมอยากรู้ว่าเสียงมันเป็นยังไงหรือครับ โดยเฉพาะกุ๊งกิ๊ง เนี้ย หรือว่ามันเป็นแค่ความรู้สึกเฉยๆ มันไม่ได้ยินเสียงกุ๊งกิ๊งจริงๆหรอก ตอนนี้ผมใช้ photo กับ pk2 อยู่ครับ ส่วนใหญ่ก็ฟัง classic กับ audiophile ตอนแรกคิดว่าแค่นั้นอาจจะไม่พอ แต่ไปลอง blackmoon กับ pk1 ที่ร้านเฮีย ผมไปลองตั้งหลายที ยังไงมันก็ไม่ได้ยินเสียงกุ๊งกิ๊งเลย ขนาดเอาเพลงที่อ่านตามกระทู้ไปลอง ว่าได้ยินเสียงกุ๊งกิ๊งแล้ว ผมอยากรู้ว่ามันเป็นยังไงเหรอครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

27/11/2010 17:27:04
ปูเสื่อรอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

27/11/2010 18:27:58
ปูเสื่อรอครับ ก่อนไปกินข้าว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Hitler

27/11/2010 18:33:51
เอ โคตรเซียนที่ชอบวิจารณ์ไปใหนหมดเอ๋ย ทีเชียของละเก่งกันนักน่ะ ฮะๆๆๆๆๆๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ETC.

27/11/2010 18:55:17
ขอตอบตามที่รู้นะครับ
ผมไม่ได้โคตรเซียนอะไรนะครับ แค่ นี้คือที่ผมเข้าใจ และลองมา
1. เสียงกุ๊งกิ๊ง
- มักหมายถึงว่าหูฟังตัวนั้น ในเพลงที่มีเสียงสูง ประกายเสียงเยอะๆ จะให้เสียงกรุ๊งกริ้งได้ดี
อย่างpk2ของท่านก็เข้าข่ายครับ ลองฟังเพลงที่มีเสียง ปิ้งๆๆๆดูสิครับ(พวกเสียงกระดิ้ง หรือเสียงสังเคราะห์ ตามเพลงpopในปจบ) มันจะไม่ใช่แค่ปิ๊ง แต่เป็น ปิ๊งงงงง
เราเลยเรียกว่าให้เสียงกรุ๊งกริงได้ดี
ก็คือเป็นหูฟังที่มีประกายเสียงดี เรียกอีกอย่างก็ กังวาลนั้นเอง

- อันนี้ผมไม่เข้าใจเท่าไร แต่ในที่นี้ผมว่า หมายถึงเสียงสูง (หรือกลาง) ที่เนียม อิ่ม มีมวลดี ให้ความรู้สึกว่าหวาน คือไม่กร้าน ไม่บาดหูเป็นขอบคมๆ ถ้าเปรียบเป็นภาพก็ นึกถึงเสียงสูงที่ไม่หวานเป็นมีดที่คมๆ แล้วที่หวานเป็น ไม้ที่ลับคมแล้วนั้นละครับ คือไม่บาด ลื่นหูนั้นเอง
PK2ของท่านไม่เข้าข่ายข้อนี้เท่าไหร่ครับ แอมป์ช่วยไม่ได้มาก แต่ที่สำคัญกว่าหูฟังในเรื่องความหวาน ผมว่ามันอยู่ที่เพลงที่เราฟังมากด้วยว่าหวานไหม ถ้าเสียงมันห่วยหรือ เสียงนักร้องแห้งมาก็คงไม่หวานขึ้นมาได้ด้วยหูฟังหรอกครับ แต่หูฟังทีดี่ เพลงที่เน้นเสียงนักร้อง อิ่มๆ หวานๆต้องไม่ให้เสียงที่พาลแห้งไปซะ แบบsf5proเสียงกลาง ไม่บาง แต่แห้งได้ใจ ฟังยังไงก็ไม่หวาน

3. เบสกระแทกเป็นลูก กระชับ เก็บตัวเร็ว
- อันนี้ไม่ยากคัรบ หูฟังที่มีลักษณะอย่างนี้ส่วนใหญ่จะเด่นที่เบสช่วงบน
สังเกตอย่างเสียงกลอง ก็เวลามันกระแทกหูเรา แล้วต่ำดำดิ่งลงไปเนี้ย หูฟังที่ให้เบสกระแทก จะมีเสียงช่วงแรกเยอะ (บางตัวขนาดรู้สึกเหมือนโดนตบเบาๆที่หูเลย) ซึ่งถ้าเป็นหูฟังที่ห่วยๆหลายๆตัว เบสมันมักจะไม่กระแทก แต่พาลเป็นเบสแบบบวม ครางยาวมากกว่า ก็คือไม่เหมือนคนตบ แต่มันดัง ครืืนนนนนนนนน ต่ำๆยาวๆ รบกวนเสียงอื่น หูฟังที่ดีต้องให้เบสที่กระแทก แล้วลงลึก แต่เก็บตัวเร็ว งงไหม คือทุกอย่างมันต้อง พอดีนั้นเอง (ตัวไหนพอดี อันนี้หากันเองนะครับ) ไม่ใช่มาแค่หัวเบสแล้วเงียบหายไปซะหมด
ยกตัวอย่างก็คือ กราโด้ให้เบสที่กระแทก เก็ยตัวเร็ว คืออิมแพคดี แต่ลงไม่ลึก ข้อดีคือไม่กวนเสียงอื่นๆ คุมจังหวะได้ดี แต่ข้อเสียก็คือลงได้ไม่ลึกนั้นเอง (ส่งผลต่อเสียงอื่นๆอีก เช่นกลางจะบางกว่าแบบให้เบสลึกๆ)

ส่วนตรงข้ามก็ หูอย่าง senn650ให้่เสียงเบสที่ไม่ได้กระแทกมาก แต่ลงต่ำดิ่งลงไปได้ดี(ถ้าแอมป์ถึง) ข้อเสียก็คือ หูผระเภทนี้เบสอาจจะไปกวนเสียงกลาง(ุ650ไม่เป็นเท่าไหร่ แต่หูฟังห่วยๆเป็น)

อันนี้กว้างอีกแล้ว หัวโน๊ตอะไรดีละ ผมเข้าใจว่าบางที่สือถึงเบส ก็อย่างเดียวกับข้่อสาม แต่บางที่ใช้หมายถึงความคมชัดของimage ก็คือหูที่ให้เสียงคมนั้นเอง(pk2ของท่านก็เข้าข่าย)
ถ้ามันชัดมากๆไปก็ไม่หวาน แต่ถ้าหวาน หรือเบลอ นุ่มไปก็ขาดดีเทลล์ ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ETC.

27/11/2010 19:01:50
พิมพ์ผิดไปบ้าง ลงรายละเอียดน้อยไปบ้าง ขออภัยด้วยนะครับ
ถ้าอ่านไม่เข้าใจตรงไหนถามมาละกันครับ จะตอบให้ใหม่

คห สาม
อย่าโมโหเลยเน้อแต่ผมว่า
เืพื่อนๆกันทั้งนั้น เล่นหูฟังเหมือนกัน แชร์ประสบการณ์กัน ไม่น่ามาตัดพ้อกันอย่างนี้เลยนะครับ
เพิ่งโพสถามจะให้ใครมาตอบได้ทัน พิมพ์อธิบายมันลำบากนะครับ เห็นใจมั้งจิ

ถึงจขกทนิดนึง
ถ้าไปลองแล้วฟังไม่ออกก็ช่างมันครับ อย่าได้ไปเครียดว่าไม่เห็นจริงเลย
หรือทำไมเราฟังไม่ออก(ว่ะ) ถ้ามั่วแต่ไปคิดอย่างนั้นจะพาลฟังเพลงไม่สนุกเอาครับ

หูทองหูเทพไม่สำคัญครับ สำคัญที่เราฟังเพลง มันเพราะ เราิย้ม แค่นั้นพอ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

27/11/2010 19:12:04
ขอบคุณครับผม ถามต่อนะครับ แล้ว
5. เสียงหวานลากยาว มันคือ ถ้าไม่ต่อแอมป์มันลาก 3 วิ แต่ถ้าต่อแอมป์แล้ว มันจะเป็น 4 วิ อะไรแบบนี้รึป่าวครับ
6. เสียงยาวจนตวัดหาง ?? อันนี้คืออะไรครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ETC.

27/11/2010 19:23:25
ตอนแรกผมไม่เข้าใจไอ้ที่ว่าทอดยาวเท่าไหร่
แต่ตอนนี้ึคิดว่าหมายถึงเสียงสูงไปสุดมากกว่าน่ะครับ คือหางของเสียงไม่กุดด้วนหายไป
แต่มันเกี่ยวอะไรกับคำว่าเสียงหวาน อันนี้ผมไม่ทราบแล้วครับ
ต้องลองถามคนที่โพสดู ว่าจะสืออะไร
อีกอย่าง การต่อแอมป์ อาจจะช่วยให้เสียงสูงไปสุดขึ้น คือขึ้นได้สูงถึงที่มันควรจะเป็น
แต่ไม่ได้ขนาดให้เสียงมันยาวขึ้นเป็นวินาทีขนาดนั้นไม่ไหวหรอกครับ
อย่างมากที่เคยฟังก็ หางเสียงที่ด้วนหายไปจะกลับมาปรากฎตัวแค่นั้น มันจะลากไปอีกหน่อยนึง

ข้อหกนี้คงแค่แซวกันเล่นๆ โม้ว่ามันลากยาวมากไปสุดจริงๆแค่นั้นมั้งครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

27/11/2010 19:40:35
อ๋อครับผม ขอบคุณมากๆเลยครับ หายสงสัยสักที 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

RYUSEIKEN

27/11/2010 21:12:20
4
สำหรับผมหมายถึงเสียงกลางที่อิ่มฉ่ำและกว่าจะfadeออกจะนาน(นานกว่าปกตินิดนึง)และเสียงfadeออกไปได้เนียนไม่จบแบบห้วนๆครับ

สำหรับผมหมายถึงมีอิมแพกของตัวโน๊ตแต่ละตัวเข้ามาชัดเจนทำให้รู้ว่าเป็นเสียงคีย์ไหนน่ะครับ

สำหรับหูฟัง ข้อ1กับ2มักจะอยู่ด้วยกัน และ3กับ4ก็มักจะอยู่ด้วยกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

27/11/2010 21:54:18
ขอบคุณครับ คุณ RYUSEIKEN
แล้วถ้าอยากเริ่มฟังแบบจริงจัง ประมาณว่าฟังแล้วจับผิด เสียงโน้น เสียงนี้ หวาน ไม่หวาน ใส ไม่ใส อะไรแบบนี้ เริ่มจากไหนก่อนดีครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

RYUSEIKEN

27/11/2010 22:19:58
4
ทีแรกๆผมก็ฟังจับผิดนะแต่หลังๆนี่ฟังแนวนั้นมันไม่มีความสุขเอาเลยครับ

จริงๆว่าจะจับว่าหูฟังอันโน้นอันนี้เป็นยังไงนั้น ก็เกิดจากการฟังมากๆเทียบอันนู้นอันนี้ไปเรื่อยๆครับ

ฟังเทียบไปมากๆเดี๋ยวก็รู้เองครับ

หูที่ราคาสูงหน่อยผมก็เคยมีและบางตัวก็ใช้อยู่แต่หลักๆที่ใช้บ่อยผมก็ยังใช้แค่ pk2 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

butnotforme

27/11/2010 22:58:39
333
ฟังไปนานๆ ก็เข้าใจเองครับ แต่ หัวโน๊ต นี่ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน
สำหรับ คห.3 เค้ามาเชียร์คงเป็นเพราะ เค้าชอบตัวที่เค้าเชียร์ครับ
อย่างผมนี่ ก็เชียร์ของที่ตัวเองชอบเหมือนกัน ดีออกมีคนมาชอบเหมือนเรา
คนอ่านเค้าอ่านแล้วก็คงคาดเดาได้พอประมาณ ว่าหูตัวไหนเสียงยังไง
คนที่เค้าฟังมาเยอะๆนี่เค้าสามารถบรรยายได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

28/11/2010 00:01:31
4,290
เอาแบบความเข้าใจของผมเน้อ

เสียงกรุ๊งกริ๊ง มันจะประกอบด้วยการสั่นค้างของเสียงหรือที่เค้าเรียกว่าไวเบรชั่น (ผมจำเค้ามาอีกทีล่ะ) น่าจะประมาณว่ามีความกังวานในช่วงปลายความถี่ครับ สังเกตุง่ายๆๆ จากเครื่องดนตรีประเภทกระดิ่งราว ที่นักดนตรีมักเอาไม้ลากผ่าน

มันจะมีกรุ๊งกริ๊ง เหมือนระฆังเงิน และจะกังวานะท้อนไปมา เสียงจะระยิบระยับครับ (ผมยกตัวอย่างว่าพวกดนตรีทำนองนี้จะสังเกตได้ง่ายที่สุดจ้า)

ส่วนหัวโน๊ตที่ผมมักจะเรียกบ่อยๆๆ ให้ลองนึกถึงกีตาร์เบสครับ เวลากีตาร์เบสมันดีดสาย ถ้าได้ยินเสียงทึมๆๆ ไม่สามามารถเดาออกหรือสัมผัสว่ามันเป็นโน๊ตตัวไหน อุปมาเหมือนว่าหัวโน๊ตไม่ค่อยดี โผล่ไม่ค่อยชัดครับ แต่ถ้าเบสโฟกัสดี เก็บตัวเร็ว ไม่ยานคาง และมีอิมแพ็คดี หัวโน๊ตก็จะแพลมออกมาให้ได้ยินง่ายๆๆ ล่ะจ้า

ผมใช้คำว่า แพลม มันฟังแล้วคล้ายๆๆ ริดสีดวงทวารยังไงชอบกล 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Tui_ER

28/11/2010 07:10:41
0
^ ^ แล้ว ไวเบรเตอร์ ล่ะคร้าบ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

28/11/2010 07:32:13
ขอบคุณทุกท่านเลยครับผม ได้ความรู้มากมายเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

butnotforme

28/11/2010 08:38:17
333
สรุปไอ้หัวโน๊ตนี่ถ้าเป็นดังเฮียและอีกท่านนึงว่า แอมป์ช่วยได้ครับ เบสยานยาน แบบ tf10 นี่เจอแอมป์ดีดี เข้าไป ก็ดีขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

dutchmew

28/11/2010 09:52:05
4
เห็นไวเบรชั่น แล้วไวเบรเตอร์ แล้วทำเอาผมใจหวิวๆเลย 555

เบสกระชับเก็บตัวเร็ว ผมเข้าใจว่า จะเป็นเสียงแบบ ตุบ-ตุบ-ตุบ คือเป็นลูกเป็นก้อนชัดเจน

แต่ถ้าเก็บตัวช้าก็จะมัวๆ มาแบบ ตุ่มม-ตุ่มม-ตุ่มมมมม
และตรง ม ที่ลากยาวมานี่ก็จะไปกวนเสียงย่านอื่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

The แพะ

28/11/2010 10:08:43
39
ต้องลองจับจากตัวหูฟังแต่ละรุ่นล่ะจ้า เอาง่ายๆล่ะ

เสียงกรุ๊งกริ๊งๆ อันนี้ต้องลองเจ้า PK2 ครับ กรุ๊งกริ๊งๆ จัดจ้านนิดๆ

เสียงหวานทอดยาว ลองเจ้า Sony E888 หรือไม่ก็ MS1 ดูครับ โดยปกติเสียงหวานๆ นั้นเราจะจับกันที่เสียงร้องนี่ล่ะ เสียงร้องจะชัด โปร่ง ล่ะครับ

เบสกระแทกเป็นลูกๆ กระชับ เก็บตัวเร็ว ประเภทนี้ลองกระกูล Grado SR 80i หรือ AKG 420 ครับ เอาง่ายๆ เวลาเราฟังเพลงที่มันรัวกระเดื่อง มันจะเหมือนว่าเสียงเบสนั้นมันช้า รัวไม่ทันกับเพลง อันนี้ล่ะเบสเก็บตัวช้า แต่ถ้าเก็บตัวเร็วมันตรงกันข้ามล่ะครับ ฟังแล้วมันส์แน่ๆๆ

หัวโน๊ตชัดๆ นี่ก็ลองพวก Grado ได้เลยครับ ชัดเปรี๊ยะๆ ล่ะจ้า

เมื่อก่อนผมก็งงๆๆเหมือนกันล่ะไอ้เรื่องแบบนี้ แต่ตอนนี้ผมเลิกสนใจแล้วล่ะครับ (แต่ยังงงอยู่) ....แบะๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

popo_as

28/11/2010 22:13:19
0
ได้ความคิดจากหลายๆคนดีครับ แต่ผมเองเริ่มเล่นพวกนี้มาได้ปีนึง โดยที่ไม่ได้สนใจพวกเสียง หวาน กรุ๊งกริ๊ง อะไรนักครับ

แต่จะฟังเอาที่ตัวเองชอบมันก็ฟังออกในแบบของเราอะครับ รู้ว่าชอบเบส กับกลาง ของตัวนี้ แต่แหลมมันดันแสบหู

อะไรทำนองนี้ล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

butnotforme

29/11/2010 00:03:13
333
แสดงว่า Popo_as ชอบหูฟัง Dark Dark แล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

29/11/2010 11:01:00
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ได้ความรู้เพิ่มมาอีกเยอะเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

toonynet

29/11/2010 15:33:15
0
ขอเพิ่มเติมนิดนึง
เบสกระแทกเป็นลูก กระชับ เก็บตัวเร็ว
นั้นส่วนใหญ่ จะเป็นลักษณะของหู แบบปิดครับ
ส่วนแบบเปิดเบสจะลงลึกกว่าแต่กระแทกน้อยกว่า จะเก็บตัวช้ากว่า(บวมกว่า)ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ข้อความรู้ เสียงกรุ้งกริ้ง เสียวหวานทอดยาว ฯ"