Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

cola

22/01/2007 20:36:25
สำหรับคนที่สะสมซีดี อยากรู้ว่าแผ่นที่ผลิตใน us uk japan แผ่นประเทศไหนคุณภาพดีที่สุดครับ
เห็นราคามันไม่เท่ากันอ่ะครับ ทั้งๆที่อัลบั้มเดียวกัน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

22/01/2007 21:25:30

ผมเองก็รู้ไม่เท่าไหร่ครับ 555 ถึงมีเยอะก็รุ้ไม่ค่อยเยอะอ่ะ

สมัย 10-20 ปีก่อน ซีดีที่ผลิตใน USA จะมีราคาสุงกว่า ซ๊ดี ที่ทำจากเยอร์มัน หรืออังกฤษครับ

ในอัลบั้มเดียวกัน มักจะมีการทำอยู่ 2 ประเทศ ก็คือ เยอรมัน และก็ USA ซึ่งคุณภาพการปั๊มแผ่นนั้น USA ก็ให้เสียงที่ดีกว่าจริงๆ

ส่วน Japan นั้นมักจะทำเป็นเฉพาะบางชุดครับ แล้วรู้สึกว่าราคาจะแพงกว่าทุกประเทศ ผมเองก็ไม่รุว่าเพราะอะไร

แล้วที่แพงไปกว่านั้น ก็คือแผ่นเกรดออดิโอไฟล์ ซึ่งมักจะทำออกมาเฉพาะชุดหรือศิลปินที่ฮิตๆ หรือไม่ก็เป็นอัลบั้มที่บันทึกจากแลประดับโลก เช่น เชฟฟิลด์แลป หรือ เทลาร์ค แคลิตี้เร็คคอร์ด

แผ่นพวกนี้มักเน้น และพิถีพิถันในการอัด ตั้งแต่บันทึก ยันไปถึงเก็บตังค์จากเรา 555

เรียกว่าพิถีพิถันยันขั้นตอนสุดท้าย 555

แต่ตอนนี้ผมจะขายทิ้งให้หมดแล้วครับ ตั้งแต่โลกนี้มันมีไอพอด มันทำให้ผมกลายเป็นคนขี้เกียจ และมักง่ายในการเสพดนตรี..............5555

ปล. ผมคงต้องร้องขอชีวิตด้วย ถ้าข้อความข้างต้นโม้ผิด 5555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
"อยากรู้ครับ"