Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิว "พระกาฬสมจริง" ระบบเสียงเซอร์ราวด์จาก Smyth Research Realiser A8 (ผีหลอกกลางวัน)

นายมั่นคง

24/11/2010 22:07:24
4,282
http://www.smyth-research.com/downloads/A8manual.pdf คู่มือ A8 อ่านเล่นๆๆ จ้า

นายมั่นคง : อับดุลเอ้ย ถามจริง ตอบจริง อับดุลเอ้ย

อับดุล : เอ้ย ตอบจริงเอ้ย เฮียเอ้ย

นายมั่นคง : อับดุลเอ๊ย กลคือของโกหก อันนี้โกหกหรือเปล่า อับดุล เอ้ย

อับดุล : เฮียเอ้ย โกหก นอนให้เหยียบตายคาสนามหลวงเลยเอ้ย

-------------------------------------------------------------------

วันนี้ถึงกับต้องจั่วหัวการรีวิวไปถึงพวกกลโกหกของอับดุลตามตลาดนัดสนามหลวงสมัยก่อนกันเลยครับ เพราะว่าวันนี้ผมมีของเล่นใหม่มานำเสนอ ซึ่งไอ้ของที่ว่านี่ บอกตามตรงตอนแรกที่ผมได้รับการบอกเล่า ผมเองถึงกับส่ายหัว บอกตามตรง ไม่เชื่อ และเบื่อเหลือเกินกับคำโม้โฆษณาเกินจริง ของพวกระบบ surround รอบทิศต่างๆๆ

ปกติผมเชื่อคนยาก อะไรที่ไม่ทดลองให้เห็นด้วยหูด้วยตา อย่าหวังว่าจะได้มาหลอกผมเลย มีหวังโดนไล่เตะกระเจิงไปหมด จนวันหนึ่งผมได้รับการติดต่อจากเพื่อนคู่ค้าชาวสิงคโปร์ ซึ่งแนะนำผมว่า ยังไงต้องลองฟังเจ้าเครื่องวิเศษอันนี้ให้ได้ มันคือเครื่องจำลองสมจริงระดับพระกาฬ

ผมถามเจ้าสิงคโปร์ว่า ตัวละเท่าไหร่เหรอ ??? แพงไม๊

เจ้าสิงค์โปร์บอกว่าตัวละ $3000 !!!!

ผมร้องเจี๊ยกเป็นลิงเก็บมะพร้าว แล้วบอกว่าไปขายที่อื่นเหอะ...........

555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

24/11/2010 22:12:52
4,282

เจ้าสิงคโปร์บอกว่า เออ รุ้น่าว่าแพง แต่อยากจะให้ผมเปิดโลกทัศน์ อย่ามัวแต่ฝังใจกับระบบรอบทิศเก่าๆๆ เพราะไอ้เครื่องที่ว่ามันไม่เหมือนเครื่องในอดีต หรือไม่เหมือนเครื่องถอดรหัส เปลื้องรหัสแบบสมัยก่อน แต่ไอ้เครื่องนี้คือเครื่องโคลนนิ่งเสียง

โคลนนิ่งเสียง ??? สมองผมเริ่มลังเลและนึกในใจ

จำลองไงวะ ทำไมต้องจำลอง แล้วมันเหมือนท้องฟ้าจำลองหรือเปล่า

เจ้าสิงคโปร์บอกว่า เอางี้ดีกว่า เดี๋ยวจะหอบเอาเจ้า Realiser A8 มาทดสอบให้ถึงเมืองไทย ขอเพียงแต่ผมมีห้องฟังระบบ 7.1 ที่เก็บเสียงดีๆๆ ผมบอกว่า ไม่มีล่ะ ถ้าจะเอาให้มีจริงๆๆ อาจจะไม่มีทางมีในชาตินี้ตอนนี้ เจ้าสิงคโปร์บอกว่างั้น เอาแค่ 2 แชลแนลแจ่มๆๆ ก็ได้

ผมบอกว่า งั้นโอเคเลย........
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

24/11/2010 22:17:22
4,282

วันนี้ผมเลยนัดแนะกัน มาร่วมทดสอบกันที่ร้านซอมซ่ออย่าง Hifilover ที่พันทิพย์ประตูน้ำ งานนี้เก็บกวาดห้องจนเรี่ยมเร้ เพราะว่าเราไม่ต้องการให้เพื่อนต่างชาติมาว่าเราได้ว่า ร้านเราสกปรก โสโครก รกยิ่งกว่ารังหนู

หมูหวานเตรียมการกวาดถู และก็ไม่มีอะไรมากครับ เราเตรียมลำโพง 2 แชลแนลดีๆๆ มีซีดี มี Sennheiser HD800 และมีแอมป์ Schiit Vahalla อีกตัว

เพื่อนสิงคโปร์มาตรงเวลา แล้วเราก็เริ่มทดสอบกัน โดยรูดประตูบานเลื่อนร้านลงมา เรียกว่าเอาเท่าที่ได้ เพื่อทดสอบว่าเจ้าเครื่องนี้มันทำได้จริงหรือเปล่า เพราะถ้าทำได้จริง ห้องรังหนูมันก็ต้องทำได้ แต่ถ้ามันทำไม่ได้จริง ต่อให้ห้องระดับ 10 ล้าน มันก็ทำไม่ได้อยู่ดี

นี่คือทฤษฎีคนจนที่ผมยึดถือมาโดยตลอดนั่นเอง .........

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

24/11/2010 22:22:44
4,282

เจ้าสิงคโปร์มาถึงก็ไม่พูดพล่ามทำเพลงล่ะ เรียกว่าลงมือลุยต่อ และประกอบให้พวกเราฟังทันที ผมเองให้หมูหวานเป็นคนฟังว่าต้องเซ็ท สระ ซอย ดัด โกรก ยังไง เพราะถ้าจะให้ผมเซ็ทเอง อาจจะไม่ถนัดนัก เพราะผมถนัดวิจารณ์ และเอาเท้าเตะตูดเจ้าหมูหวานซะมากกว่าว่างั้น

ไม่มีอะไรยากเย็นครับ แค่ลงไปปล้ำกับเจ้าสิงคโปรนิดๆๆ หน่อยๆๆ จิ้มนู่นจิ้มนี่ เขี่ยนู่นเขี่ยนี่ เสียบนู่นเสียนี่ ทุกอย่างก็ใกล้เรียบร้อย

อุปกรณ์ทุกอย่างก็ทั่วไป ตามบ้านเรือนที่พวกเราใช้นี่ล่ะครับ ไม่ได้วิเศษวิโสลงมาจากสวรรค์ชั้นวิมานล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

24/11/2010 22:25:15
4,282

เจ้าสิงคโปร์อธิบายยุกยิกกับเจ้าหมูหวาน โดยที่มีผมยืนฟังอยู่ข้างๆ ฟังออกมั่งไม่ออกมั่งตามเรื่องตามราว แต่รับรองว่ารู้เรื่องแน่นอน ผมเองเมล์คุยกับเจ้าสิงคโปร์คนนี้ทุกคืน จนเมียผมคิดว่าผมคงมีอะไรกับเจ้าคนสิงคโปร์

และเมียเจ้าสิงคโปร์ก็คงคิดว่ามันมีอะไรกับผมนั่นเอง 555

ตอนนี้กำลังสาธิตและกดปุ่มต่างๆ ว่าอันไหนมันทำงานยังไง ปุ่มไหนเค้าใส่เกินมา ปุ่มไหนชาตินนี้ก็ไม่ได้ใช้ทำนองนั้นล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

24/11/2010 22:28:49
4,282

ขั้นแรกเลย เจ้าสิงคโปร์เอาสายคล้องคอมาคล้องคอผม (ที่เห็นคือคอเจ้าเบียส) มันเป็นเครื่องสำหรับเสียบอุปกรณ์ตัววิเศษ นั่นก็คือตัวไมค์บันทึกเสียง

หลักการคือต้องแขวนไมค์บันทึกเสียงไว้ที่คอคนจะฟังจริง แล้วก็ไม่มีอะไรครับ เอาไมค์นั่นแหละบันทึกเสียงจากห้องที่เราไปนั่งฟังได้เลย ซึ่งห้องนั้นจะมูลค่า 10 ล้าน หรือมูลค่า 5 หมื่น เจ้าไมค์โครโฟนบันทึกเสียงมันไม่สนใจหรอกครับ

มันมีหน้าที่บันทึกเสียงและอัดเสียงลงเครื่อง Realiser A8 เท่านั้น อย่างอื่นเช่นเรื่องผัวใครมีเมียน้อย หรือซุบซิบนินทาชาวบ้าน เจ้าไมค์โครโฟนตัวนี้มันไม่สนใจหรอกครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

24/11/2010 22:32:37
4,282

ไมค์อันนี้ล่ะครับที่เป็นทีเด็ด ตัวใหญ่เท่าเม็ดถั่วดำ และมีโฟมคล้ายๆๆ โฟมอินเอียร์ทั่วไป ไมค์มันมี 2 ตัว เอาไอ้ 2 ตัวนี่ล่ะยัดใส่หู แล้วโยงสายไปที่เครื่อง A8 เจ้า A8 จะทำการวัดระยะสูงต่ำ วัดทุกอย่างที่มันวัดได้ วัดอุปนิสัยคนฟัง และสำรวจทรัพย์สินของคนฟังไปในตัว ว่าวันนี้ได้พกเครดิตการ์ดมาด้วยหรือเปล่า

ไมค์ตัวนี้แพงมากครับ เป็นของที่มากับตัวเครื่อง โดยที่เจ้าสิงคโปร์บอกว่า ถ้าหายคือซื้อใหม่ยกชุด ไม่มีอะไหล่ให้ เพราะอันนี้คือทีเด็ดของ Smyth (อ่านว่าสมิธ) เป็นไมค์โครโฟนจิ๋วที่ใช้บันทึกเสียง

และที่สำคัญผลิตจาก United Kingdom หรือสหราชอาณาจักรอังกฤษนั่นเองจ้า

แพงๆๆๆๆๆ ตัวนี้แพงจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

24/11/2010 22:35:28
4,282

แล้วตัวนี้ล่ะคืออะไร คล้ายกับกล้องแคมชะมัดเลย ไอ้นี่ไม่ใช่กล้องครับ แต่เป็นตัวเซ็นเซอร์ที่ไว้ตรวจสอบ และคอยช่วยเราเทสองศาของศีรษะ เวลาเราหมุนหัวตาม เจ้าเซ็นเซอร์ตัวนี้ก็จะช่วยตรวจจับให้เราว่างั้น

ผมเองมองตอนแรกนึกว่าเป็นกล้องวิปริตแบบที่วัยรุ่นที่เค้าชอบแก้ผ้าอวดกันในเว็บ camfrog แต่ปรากฏว่าไม่ใช่ครับ แต่แหมหน้าตามันใช่เสียนี่กระไรเลยล่ะ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

24/11/2010 22:39:51
4,282

เราเอากล้องไปตั้งไว้ให้ได้ระยะของมันหน่อย เจ้าเครื่อง A8 นี่ไม่มีหลักการอะไรยุ่งยากซับซ้อน ผมจะสรุปให้ฟังเป็นข้อๆๆ ในช่วงท้ายรีวิวนะครับ

หลักการคร่าวๆๆ คือ หาห้องฟังที่ดีๆๆ ให้ได้ จะ 5 ล้าน 10 ล้าน หรือเป็นห้องฟังตามร้านคาราโอเกะผีแถวสะพานควาย เจ้าเครื่องนี้ก็จะทำการลอก หรือก๊อปปี้เสียงมาให้เราได้ฟังกัน โดยมันจะบันทึกไว้ในหน่วยความจำในเครื่อง หรือจะใส่ลง SD card ก็ได้

โดยใช้ไมค์โครโฟนเป็นตัวบันทึกนั่นเอง และมีการวัดองศาต่างๆ อีกเล็กน้อย หลังจากที่วัดเสร็จก็ใช้หูฟังนั่นแหละเป็นตัวฟัง ซึ่งหูฟังนั้น ขอให้มีคุณภาพดีหน่อย และสามารถตอบสนองความถี่ตั้งแต่ย่านแหลม ยันทุ้มได้ดี ก็เป็นอันใช้ได้เลยจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

24/11/2010 22:44:50
4,282

เล่าย้อนไปนิดนึงครับ เจ้า A8 ขนาดไม่ใหญ่โตอะไรครับ เล็กกว่าเครื่องเสียงบ้านทั่วไปซะอีก แรกๆๆ ผมเห็นเจ้าเครื่องนี้ถึงกับร้องเจี๊ยก เฮ้ยทำไมมันเล็กนัก ตัวแค่นี้ล่ะนะจะขายกันหลายๆๆหมื่น ถ้าเทียบกับ DAC ขนาดเล็ก ผมว่าพอๆๆ กันเลย

แต่จะบอกอะไรให้ เจ้าตัวนี้เป็นเทคโนล่าสุด โดยคิดค้นโดย ด็อกเตอร์สมิท และลงขันหุ้นกันกับสตีเฟ่น สปีลเบิร์ก ถ้าจะเล่าต่อ DR.Smyth ก็คือคนคิดระบบเสียง DTS นั่นเอง

วันนี้เซ็งๆๆ ว่างๆๆ Dr.Smyth ก็เลยคิดค้นของเล่นในกลุ่ม Gadget ออกให้เราได้เล่นกันนั่นเอง และที่ผมทราบมาทางกองบรรณาธิดาร Stereophile กำลังจัดอันดับให้มันเป็น Stereophile recommend class A เร็วๆๆ นี้แล้วจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

24/11/2010 22:48:36
4,282

เที่ยวนี้ต้องขอบคุณคุณหมู พี่เกียรติชัย เพราะตอนแรกผมไม่ได้คิดว่าจะมีใครซื้อ แต่ไปๆๆ มาๆ กลายเป็นว่าคุณหมูคือคนแรกที่ซื้อเจ้า Smyth A8 ไม่นับพี่เกียรติชัยที่ไปธุระทีอเมริกาแล้วเอามาเอง

วันนี้เจ้า A8 ตัวใหม่ๆๆ ซิงๆๆ มาถึง 1 ตัว และมาพร้อมกับเจ้าเดโมอีก 1 ตัว รวมเป็น 2 ตัว วันนี้หลังจากผมปล้ำทดสอบจนแน่ใจ ผมบอกเจ้าสิงคโปร์ว่า

จัดมาอีก 3 ตัวด่วน !!!! 555

กล่องที่เห็นคือกล่องของเจ้า A8 เล็กกว่าลังเบียร์ช้าง หรือลีโอหน่อยนึง มันเป็นงาน handmade in USA และไม่ได้วางขายกันทั่วไปตามร้านขายยาประเภท ก แต่อย่างใดเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

tg0000000

24/11/2010 22:51:58
0
รออ่านต่อครับ เขียนต่อเร็วๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

24/11/2010 22:54:39
4,282

อันนี้เป็นด้านท้ายครับ หลักการง่ายๆๆ ถ้าไปจำลองห้องฟังเพลงแบบ 2 แชลแนล เราก็เสียบแค่ ซ้ายกับขวา จะให้ห้องดีแค่ไหนก็แค่ ซ้ายกับขวา แต่ถ้าไปจำลองห้องดูหนังระดับอภิมหาเสี่ย ก็เสียบจนครบ 7.1 แชลแนล

เรียกว่าไปห้องไหน จะห้องฟังเพลง หรือห้องดูหนัง ก็แค่ขอเค้าเสียบเข้าข้างหลังเครื่องก็เป็นอันเสร็จพิธี เสียบเสร็จ เราก็หัวเราะชอบใจ อุ้มซิสเต็มระดับ 10 ล้าน กลับบ้านไปชื่นชมได้เลย

ใครมีเพื่อนฝูงเล่นโฮมเธียเตอร์ หรือจะห้องฟังเพลงระดับ 10 ล้าน เราก็แค่ไปขอเค้าจิ้มๆๆ เสียบๆๆ เท่านี้เราก็สามารถลอกห้องฟังลงเครื่องได้ถึง 64 ห้อง หรือจะให้บ้ากว่านั้น เราสามารถลอกลง SD card ได้อีก

กดเครื่องคิดเลขดู ไปก๊อปห้องฟังดีๆๆ ซัก 50 ห้องๆ ละ 1 ล้านบาท เฮ้ย ตายห่า ได้ซิสเต็มระดับโคตรพระกาฬ ราคารวม 50 ล้านมาฟังสบายใจเฉิบในราคาไม่ถึงแสน.........
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

24/11/2010 22:58:40
4,282

ที่เห็นมือผมชี้ เจ้านี่คือเครื่องวัดและตรวจจับครับ ซึ่งหลังจากที่เราก็อปห้องฟังได้มาแล้ว เราก็สามารถมอนิเตอร์ฟังได้ว่า เสียงที่เราก็อปได้ ตกลงมันเหมือนหรือไม่เหมือนกับห้องที่เราไปฟัง

เจ้าเซ็นเซอร์ตัวนี้จะทำการสลับให้เราได้รู้ถึงความน่ากลัวของเทคโนจาก Smyth เลยล่ะครับ เพราะเวลาเราสวมเจ้าหูฟัง มันจะตัดเสียงมาอยู่ในหูฟัง และพอเราถอดหูฟังออก มันจะไปดังที่่ลำโพง

โธ่เฮีย แปลกตรงไหน กะอีแค่ ตัดไปตัดมา ระหว่างออกลำโพง กับออกทางหูฟัง ????

มะเหงกแน่ะครับ 555 มันน่าตกใจคือ เสียงที่ได้จากลำโพง กับเสียงทีอยู่ในหูฟังมันเหมือนกันราวกับแกะ !!!!!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

popo_as

24/11/2010 23:07:08
0
ใช้หูฟังตัวไหนก็จำลองได้หรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

24/11/2010 23:08:21
4,282

รูปนี้หวาดเสียวไปหน่อย ผมขออนุญาตทำเป็นขาวดำก็แล้วกัน ไม่งั้นอาจจะไม่ผ่านเซ็นเซ่อร์ของ กบว ล่ะครับ งานนี้ผมทดลองด้วยตัวเอง ว่าไอ้คำโม้ที่เจ้าสิงคโปร์บอก มันจะจริงหรือเท็จเพียงไหน อีกอย่างของราคาขนาดนี้ไม่ใช่บาทสองบาท ขืนไม่เจ๋งจริง มีหวังผมคงต้องติดคุกโทษฐานหลอกลวงประชาชน

หลังจากที่โคลนนิ่งห้องฟังในร้าน hifilover ลงเครื่องแล้ว คราวนี้ก็ถึงคิวผมทดสอบด้วยตัวเอง เราใช้หูฟัง HD800 ตามคำบอกเล่าของเจ้าสิงคโปร์ และมีแอมป์อีกตัวของช่วยเร่งความดัง จริงๆ ไม่ต้องมีแอมป์ต่อตรงจาก A8 ผมก็ว่ามันสุดยอดแล้ว แต่ถ้าจะเอาให้ดังหน่อย ต่อกับแอมป์ Schiit ก็เท่ากับวิเศษยิ่งขึ้นไปอีกนั่นเอง

ผมฟังสลับไปสลับมา เสียงที่ได้จากลำโพงเป็นอย่างไร เสียงที่โคลนแล้วมันก็ได้ยินแบบนั้นจากการฟังผ่านหูฟัง อิมแพ็ค เบสที่ลงต่ำได้แบบที่ต่อให้โคตรหูฟังอะไรในโลกก็ทำไม่ได้ แต่มันสามารถทำได้จากเครื่องนี้ล่ะครับ และที่สำคัญ เวลาเราหันหัวไปซ้ายหรือขวา ตำแหน่งที่เกิดเสียงในหูฟัง มันไม่เลี้ยวซ้ายหรือขวาตาม มันยังคงจำลองให้เรานึกว่าเรากำลังฟังลำโพงอยุ่นั่นเอง

คือเอาเป็นว่าจะเอียงหัวไปทางไหน หูฟังหมุนไปตามหัว แต่เสียงมันถูกตรึงอยู่กลางห้องเหมือนเดิม บ้าแล้ว ผีหลอกกลางวัน มันทำได้ไง ผมนึกในใจ เกิดจากท้องพ่อท้องแม่ เพิ่งโดนเทคโนโลยีหลอกเอาวันนี้เอง มันเป็นเทคโนที่เหลือเชื่อครับ ถ้าเปรียบเทียบกับเทคโนของโทรศัพท์เห็นภาพกันแบบ facetime ผมยังถือว่าเทคโนอันนี้เหนือกว่ามาก

ผมถอดเข้าถอดออก พยายามจับผิดว่ามันมีวาระซ่อนเร้น หรือแหกตากันหรือเปล่า ปรากฏว่ามันคือของจริงๆ ได้ยินจริงๆๆ มันเป็นการฟังเพลงจากซิสเต็มใหญ่ๆๆ ไม่ใช่การฟังหูฟังแบบทั่วไปล่ะครับ ถ้าจะให้บอกมันคือการนั่งฟังเครื่องเสียงบ้าน แต่มาฟังโดยหูฟังนั่นเอง

บ้าไปแล้วๆๆๆๆๆๆ มันทำได้ไงว๊อยยยยยยย 5555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ManPlayEar

24/11/2010 23:13:00
21
แสบตาครับเฮีย 5 5
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

นายมั่นคง

24/11/2010 23:13:35
4,282

ผมฟังแล้วถึงกับอึ้งกิมกี่ยู่หลง งานนี้ไม่ขายไม่ว่า แต่อยากให้เพื่อนๆๆ มาฟังกันฟรีๆๆ เพราะผมตัดสินใจแล้วว่า สั่งตัวเดโมมาให้เพื่อนๆๆ ได้ฟังกันเล่นๆๆ เลยงวดนี้ เรียกว่าไม่ต้องซื้อไม่ต้องหา แต่ต้องมาฟังให้ได้ว่าผมโกหกหรือเปล่า

ถ้าโกหก หรือเจ้า A8 ทำได้ไม่เหมือนจริงที่ว่า ขอให้เหยียบหมูหวาน และกระทืบเจ้าเบียสก่อน โดยให้รอลงอาญาผมไว้ 2 ปีละกันครับ 555 ของเล่นพวกนี้มันเป็นความมหัศจรรย์ใจ เรียกว่าวันนี้เราเซ็ทกันแบบคร่าวๆๆ ทดสอบให้มันลอกซิสเต็มในห้องฟังห่วยๆๆ มันยังสามารถทำให้เราได้ยินกันได้เพียงนี้

งวดนี้ใครผ่านไปประตูน้ำ ต้องไปฟังให้ได้เน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

ohminkeaw

24/11/2010 23:19:39
0
ดูจากภาพ เหมือนเฮียไม่ได้ฟังเพลงเหมือนกำลังฟังหนังญี่ปุ่น เหมือนได้นั่งอยู่ข้างเตียงประมาณนั้น เคลิ้มจริงๆนะครับเฮีย อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

นายมั่นคง

24/11/2010 23:26:15
4,282

ปกติเจ้าหมูหวานนี่คือฝ่ายค้านตลอด อะไรที่ไม่เจ๋งจริง หรือดีจริง เจ้าหมูหวานมักจะมีข้อโต้แย้งให้ผมฟังเรื่อยๆ แต่งวดนี้ฟังแล้วหุบปากสนิท คือตกใจ ประหลาดใจ และที่สำคัญมันยุให้ผมขายให้ได้ คือเป็นตายก็ต้องเอาตัวนี้มาทำตลาด เพราะมันเป็น Gadget ระดับพระกาฬตัวจริง ร้าน Gadget อย่างผม ถ้าไม่ขาย Gadget แบบนี้ จะให้ไปขายปลาทูนึ่งก็คงดูกระไรอยู่ล่ะ 555

สรุปเกี่ยวกับเจ้า Smyth Research Realiser A8 ดังนี้ครับ

- เป็นเครื่องที่ออกแบบโดยด็อกเตอร์สมิธ ผู้คิดค้นระบบเสียง DTS

- หลักการคือเป็นเครื่องคล้ายคอมพิวเตอร์ บันทึกและลอกระบบเสียงผ่านไมโครโฟนพิเศษ

- เวลาเล่นกลับต้องใช้ฟังจากหูฟังที่คุณภาพต้องดีพอ แนะนำว่าขั้นต่ำควรเป็น HD-600

- แมทช์มากกับ Sennheiser HD800 เพราะค่อนข้างเที่ยงตรงและตอบสนองทุกความถี่ได้

- สามารถนำเครื่องนี้ไปลอกและก๊อปปี้สนามเสียงได้จากห้องฟังของเพื่อนฝูง หรือคนอื่นๆๆ

- จำลองเสียงได้ตั้งแต่ระบบฟังเพลง 2.0 ยันไปถึงระบบดูหนัง 7.1 ไม่เกี่ยงว่าที่ไหน

- จำลองได้เหมือนเปี๊ยบ เรียกว่าระดับ 95% บวกลบไม่เกิน 5% เลยล่ะครับ

- สามารถจำลองห้องฟังทุกๆๆ ห้องในโลกที่ว่าเจ๋ง แล้วมาฟังเปรียบเทียบกันทีละชุดได้ตลอด

- สามารถจำลองโรงหนังขนาดใหญ่ๆๆ ได้ ถ้าเค้าไม่ไล่เตะเราออกมา

- ไม่รบกวนใคร ไม่หนวกหูลูกและเมีย แต่ได้อรรถรสเฉกเช่นเดียวกับชุดจริงๆๆ ทุกชุดในโลก

- หลังจากจำลองเสียงลงเครื่องแล้ว ให้ขายซิสเต็มชุดละ 5-10 ล้านให้เซียงกงได้เลย

- ไม่จริงให้เตะ

สรุปคร่าวๆๆ คือประมาณนี้ก่อนล่ะครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

montree2511

24/11/2010 23:28:36
0
นึกว่าห้ามปาดน่ะครับ...เลยไม่กล้าคอมเม้นท์เลยครับเฮีย...
แบบบางคนเขาถือน่ะ...ให้ข้ารีวิวให้จบก่อน...อย่าเพิ่งเข้ามาขัด...
จะคอมเม้นท์กระทู้อื่นผมยังไม่กล้าเลยครับ...กะรอให้เฮียรีวิวให้จบก่อน...
แต่เห็นพี่ ๆ น้อง ๆ ดำเนินชีวิตตามปกติเลยครับ...ผมก็อ่อ...เริ่มเข้าใจ...มากขึ้น...

เข้าเรื่องดีกว่า...
งี้หากเราไปทำการโคลนนิ่งโรงภาพยนตร์ หรือ โฮมเธียเตอร์ราคาแพง ๆ ที่มีการเซ็ตอย่างละเอียดชนิดทุกรูขุมขน...ไม่ต้องบอกเลยสิครับ...
เสียงที่ได้ยินกับหูฟังธรรมดา ๆ จะดีขึั้นได้ขนาดไหน...หากอยู่ในย่านความถี่ ที่หูฟังนั้นสามารถทำได้...
ก็คงน่ากลัวพิลึกล่ะครับ...แถมยังก็อปแล้วเอาลงเม็มฯ ได้อีกต่างหาก...เอิ๊ก...

สมราคาเค้าล่ะครับ...งั้น...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Joe

24/11/2010 23:30:43
0
rs 180 นี่พอไหวมั้ยครับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

นายมั่นคง

24/11/2010 23:31:33
4,282
โอ๊ย ปาดได้ครับน้ามนตรี ที่เว็บเราไม่มีพิธีรีตรองใดๆๆ ทั้งสิ้นล่ะครับ 555

เอ้า ต่อกันด้วยบรรยากาศการสาธิตเล็กๆๆ น้อยๆๆ กันครับ เรียกว่าผมเก็บมาให้ดูกันจริงๆ ใครสงสัยตรงไหนถามผมได้ทุกเรื่องเน้อ

อันนี้เป็นช่วงเริ่มต้นต่ออุปกรณ์ครับ ค่อนข้างจะเอาจริง ทั้งๆๆ ไม่มีอะไรจะให้เอาจริง 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

นายมั่นคง

24/11/2010 23:36:16
4,282
อันนี้ต้องคลิกดูให้ได้ล่ะครับ มันสมจริงจนพวกเราแทบจะหงายท้อง ของพวกนี้อย่าเพิ่งเชื่อครับ ผมเองฟังแค่คำบอกเล่า ยังไงก็ไม่เชื่อ เพราะว่าไอ้ระบบเซอร์ราวด์อะไรพวกนี้ เป็นอะไรที่ผมไม่ชอบเอาซะเลย

แต่ไอ้นี่ไม่ใช่ล่ะ มันคือการจำลองห้องฟังแพงแค่ไหนก็ได้ในโลก แล้วกลับไปนอนอมยิ้มฟังฟรีที่บ้านเรา อ้อ แต่เครื่อง A8 น่ะต้องซื้อเน้อ 555

ดูหมูหวานบรรยายก่อนนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

นายมั่นคง

24/11/2010 23:41:42
4,282
ลงรายงานฉบับภาษาอังกฤษไว้หน่อยๆๆ เน้อ เวลาสอบจอหงวนจะได้เลื่อนชั้นทุกๆๆคนจ้า 555

Many have tried, but few have succeeded in simulating a convincing surround soundfield with conventional headphones. Several years ago, I heard a demo of one such system from UK-based [ur=http://www.smyth-research.com/]Smyth Research[/url], and it really knocked my socks off. That was a prototype, but the technology, known as Smyth Virtual Surround (SVS), is now available in a commercial product called the Realiser A8.

Most headphone-based surround-simulation systems use mathematical algorithms called head-related transfer functions (HRTFs) to describe the effect of sound waves diffracting around a human head from any given direction. The HRTFs are used to alter the amplitude, phase, and delay of an audio signal before it's sent to the headphones, and the listener perceives the sound coming from the desired "direction."

Unfortunately, most of these simulation systems suffer from a couple of drawbacks. For one thing, the HRTFs are generic, based on the average of many individual measurements, which means they are accurate for no one in particular. Also, as a listener turns his or her head, the simulated speaker system turns with it, which sounds quite unnatural. If you were listening to a real surround speaker system, turning your head would change the relative orientation of your ears with respect to the speakers, resulting in plainly audible changes to the sound.

SVS starts by "capturing" the HRTF of a specific individual—i.e., you—listening to a specific set of speakers in a specific room. You put a small microphone in each ear, and a series of test signals are played from the Realiser processor to each speaker. The resulting HRTFs are stored and used to re-create the effect of sounds coming from the modeled speakers in that room as heard by you.

To fully optimize the system, the headphones must also be taken into account. So after the room measurements are taken, you put on the headphones over the mics, and more test tones are played to measure the precise interaction between the headphone cups and the listener's outer ear. The profiles of 64 rooms and 64 headphones can be stored internally, and as many as you want can be stored on removable SD cards.

After the measurements are stored, up to eight channels of analog audio are fed into the Realiser processor, which applies the selected HRTFs (room and headphone) and sends the processed audio to the headphones fitted with a small, rechargeable head-tracking device on the headband. That device sends an IR signal to a set-top receiver, which communicates the listener's orientation to the processor. This information is used to modify the HRTFs in real time so that the virtual speakers appear to remain in place as the listener's head moves.

.
Smyth wants to make sure that listeners aren't using lousy headphones, so the company sells a complete package with a Stax SRS-2050 MKII electrostatic-headphone system—which includes the cans and a dedicated amplifier—all for $3360. That might seem like a lot to pay for virtual surround in headphones, but the Realiser A8 offers far more than this—it provides the ability to emulate specific rooms and speakers for your ears only. For example, if you had access to an acoustically superior room with a million-dollar surround-sound system, you could perform the setup procedure and essentially take that room and speaker system with you for far less than it would cost to physically replicate them. Kinda makes three grand seem like a bargain, doesn't it?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

นายมั่นคง

24/11/2010 23:57:12
4,282

ท้ายสุด คือบรรยากาศความงงงวย มหัศจรรย์ของทีมงานล่ะครับ 555

ท่านใดสงสัยอะไร สอบถามได้ครับ แต่ต้องบอกก่อนว่า มันเป็นของเล่นใหม่สำหรับโลกนี้มากๆๆ เรียกว่าเค้าซุ่มทำกันมานาน ผมเองก็ยังใหม่มาก แต่พอรู้หลักการล่ะครับ จะพยายามอธิบายให้อ่านได้ง่ายๆๆ เข้าใจง่ายๆ ที่สุดล่ะครับ

สวัสดีจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

AscoGenetic5

25/11/2010 00:03:27
175
ยังไม่ค่อยเข้าใจ เดี๋ยวอ่านอีกหลายๆรอบก่อนครับ

แต่ชอบเม้นท์ที่ 16 ที่สุดครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

นายมั่นคง

25/11/2010 00:25:18
4,282

555 ไฮไลต์กระทู้นี้อยู่ที่ คคห 16 ล่ะครับคุณหลุ่ง

ไม่เข้าใจ ผมจะทำให้เข้าใจจนได้ครับ เพราะของเล่นอันนี้ ถ้าใครได้ฟังของจริง มีหวังตบเข่าผางเลยล่ะ สงสัยถามมาเป็นข้อๆๆ ได้เลยครับ ผมจะเล่าให้ฟังเองเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Close_Up

25/11/2010 00:50:57
0
แสบตา 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

ManPlayEar

25/11/2010 00:51:35
21
เกือบซวยแล้วตรู แซวใครไม่แซว 5 5
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

นายมั่นคง

25/11/2010 00:56:31
4,282
แซวได้ อำได้ หยอกได้....ไม่ถึงกับซวยล่ะจ้า 555

รับขนมจีบ หรือ A8 เพิ่มคนละตัวไม๊ครับป๋ายศ คุณหลุ่ง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

boboochan

25/11/2010 03:54:44
0
555 ชักอยากลองแล้วซิ อีกหน่อยต้องขอจัดซักชุดซะหน่อยแล้ว ตอนนี้ปั๊มตังค์ก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

jomjomjom

25/11/2010 07:58:40
เฮียย์ครับ

1. ตอนที่ไปก็อปเสียงจากห้องฟังมา ที่นั่นต้องเปิดเพลงอะไรยังไงครับ หมายถึงต้องเปิดแผ่นเฉพาะไม๊ครับ

2. ก็อปมาแล้วเราเอามาเปิดเพลงของเราอะไรก็ได้ งี้เร๋อครับ ... แต่ได้คุณภาพและเวทีเสียงเหมือนฟังจากในห้อง ....

3. เปิดกล่องออกมา เค้ามีห้องฟังที่ไปก็อปปี้มาแล้ว อยู่ในเครื่องบ้างรึป่าวครับ เพราะบางคนคงไม่มีปัญญามีคนรู้จักที่มีห้องฟังระดับ 10 ล้านหนะสิครับ 5555

4. สุดท้ายเลยเนี่ย ระบบที่นั่งฟังกับหูฟังของเรา ก็จะมีแค่ Source -> A8 -> Amp -> หูฟัง แบบนี้ใช่ไม๊ครับ

5. ถ้าข้อ 4 ใช่แบบนั้น Source เรายังเหมือนเดิมได้รึป่าวเช่น Classic -> ONKYO -> DAC19DSP หรือว่า สุดแค่ ONKYO แล้วมาเข้า A8 อะไรงี้อ่ะครับ

6. HE5 ฟังได้ไม๊ครับ

ถามแค่นี้ก่อน ... 555ย์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

jomjomjom

25/11/2010 08:00:32
5
^
^
"บางคน" ที่ว่านั่น คือ ตัวผมเองนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

นายมั่นคง

25/11/2010 10:17:00

มาตอบคำถามและข้อสงสัยกันต่อจ้า เจ้าเครื่องเล่นนี้ถามผมมาได้เรื่อยๆๆ เน้อ ไม่จำเป็นต้องซื้อต้องหาล่ะ ผมอยากเอาวิทยาการแปลกๆๆใหม่ๆๆ มาเล่าให้อ่านกันสนุกๆๆ กันทุกๆๆ คนล่ะครับ 555

ตอบพี่ทศพรย์ก่อนโลดๆๆๆๆๆ 555

1. ตอนก็อปเสียง เค้าจะมีโปรแกรมวัดคลื่นเสียง เสียงมันดังประมาณ 5-7 วินาที จะดังเหมือนพวกคลื่นเสียงในหนังแนวไซไฟวิทยาศาสตร์ครับ พอเราเอาไมค์บันทึุกเสียงไว้ในหูเรา แล้วกดปุ่มเปิดคลื่นเสียง มันจะควานหาและบันทึกค่าที่เหมาะสมกับตัวเราที่สุดทันทีเลยครับ 555 ไม่จำเป็นต้องใช้แผ่นซีดีล่ะ เรียกว่ามันมีมาในเครื่องครับ

2. พอก๊อปเสร็จ มันก็จะเป็นไฟล์อยู่ในเครื่องเรา สมมุตว่าเราไปฟังชุดละ 10 ล้านมา แล้วขอก๊อปเค้ากลับบ้าน พอถึงบ้าน เอาซีดีเพลงยัดใส่ อ้าวเฮ้ย เครื่องชุดละ 10 ล้านดันตามกล้บมาบ้านหน้าตาเฉยได้ไง หรือไปฟังห้องดูหนังโฮมเธียเตอร์ระดับมหากาฬ 7.1 ก็อปเสร็จกลับบ้าน เปิดฟังปุ๊บ อ้าว เหมือนได้ห้องนั้นมาวางไว้ในห้องนอนเลยล่ะครับ 555

3. เค้าจะใส่โปรไฟล์ของบริษัทเค้ามาให้ 1 อัน นอกนั้นคงต้องไปหาเอาเอง แต่เท่าที่ผมทราบเมืองไทยมีหลายห้อง ผมกำลังวางแผนให้กองกำลังติดอาวุธไปตะเวนก็อปชุดหลายๆๆ ล้านบาท ตั้งแต่ห้องดูหนัง ห้องฟังเพลง แล้วมาแบ่งๆๆ กันใช้ฟังครับ เพราะการก๊อปก็แค่อุ้มเครื่องนี้ไปที่บ้านเค้า ใช้เวลาไม่ถึง 15 นาทีก็เสร็จ (ถ้าเราคล่องแล้ว)

4. ตามข้อ 4 เกือบถูกครับ ถ้าไม่เน้นให้ดังมาก กะฟังสบายๆๆ มันเหลือแค่นี้ก็พอจ้า Source -> A8 -> หูฟัง แค่้นี้ครับ แอมป์ตัดออกยังได้ ตอนที่ผมทดสอบผมไม่ใช้แอมป์ก่อน แล้วถ้าอยากให้ดังได้อีกหน่อยก็เพิ่มแอมป์เข้าไปเองครับ เรียกว่ามันหดสั้นเหลือแค่นี้เอง เพียงแต่อุปกรณ์พวกซีดี พวกหูฟัง ขอให้คุณภาพดีนิดนึง เพราะมันจะได้โชว์ความถี่ได้ครบถ้วนจ้า

5. ได้ซิครับพี่ ถ้า source แบบที่ว่า ก็เอามาใช้ได้เลย เพราะหลังจากออกจากตัว DAC แล้ว อย่างขี้หมูขี้หมา DAC ทุกตัวต้องมี RCA out เราก็เสียบได้เปรียบเสมือนมันเป็น source ตัวหนึ่งเลยล่ะครับ เรียกว่าขอให้มันมีคุณภาพดี ไฟล์เพลงดี สามารถจิ้มเข้า A8 ได้ทันทีล่ะครับ เท่าที่ผมมองดู input ของมันเป็นอนาลอก เราต้องผ่าน DAC ก่อนครับ แต่ถ้าใครมีซีดีเพลยเยอร์แล้ว จิ้มตรงได้เลยจ้า

6. HE-5 ถือว่าดีโคตรเกินตัวเลยครับ เพียงแต่ต้องต่อแอมป์น้องมินด้วยเน้อ ซึ่งกลายเป็น Source -> A8 -> Amp -> หูฟัง ตามนี้ล่ะครับ หูฟังนั้น เท่าที่เค้าเทสกันมา ขอให้คุณภาพดีแบบที่ผมว่า ซึ่งอันนี้ไม่น่าหนักใจ เพราะใครถ้าคิดจะเล่นเจ้าตัวนี้แล้ว คงจะมีหูฟังคุณภาพสูงติดบ้านกันทุกคนแล้วล่ะจ้า

เจ้าเครื่องนี้ ตอนแรกหัวเด็ดตีนขาดผมก็ไม่เชื่อ เรียกว่าผมนี่เป็นประเภทฝ่ายค้านหัวชนฝา เรื่องจะเอากล่องอะไรใส่ระบบเซอร์ราวด์แล้วมาหลอกต้มกัน อันนี้ไม่ผ่านด่านมรณะอย่างผมได้แน่ๆๆ แต่พอได้ทดลองนั่งฟังเองจริงๆๆ บอกตรงๆๆ ว่ากลืนน้ำลายเหนียวเลย คือมันทำได้ไงอย่างเหลือเชื่อ

เหมือนการฟังลำโพงจริงๆๆ ฟังจากในห้องจริงๆๆ ตำแหน่งการวางชิ้นดนตรี โฟกัส ไดนามิก และแม้แต่แรงสะเทือนของลมเบส มันยังซับเข้ามาได้อย่างบ้าบอคอแตก เรียกว่ามันมีโหมดให้เราทดสอบว่าเครื่องนี้หลอกต้มไม๊ ด้วยการฟังสลับไปมาครับ

คือฟังของจริงๆๆ โดยไม่ต้องใส่หูฟัง พยายามจำให้ได้ว่าเป็นไง แล้วก็สลับเอาหูฟังครอบใส่หัวลงไป เรียกว่าทำ AB test กันเลยล่ะครับ การทำ AB test แบบนี้ ต่อให้โคตรเซียนที่ไหนก็ไม่กล้าทำ แ่ต่ระบบของเจ้า Smyth A8 มันดันกล้าทำึถึงเพียงนั้นล่ะครับ

5555

ถามได้เรื่อยๆๆ เน้อพี่ทศพรย์ และทุกๆๆ ท่าน

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

moe

25/11/2010 10:53:45
0
เฮียช่วยลองต่อ headphone optical out ไปเข้า dac/amp ที่มี optical เเล้วค่อยต่อหูฟังหน่อยครับ อยากรู้เอา dac ไว้หลัง A8 เสียงดีขึ้นอีกมั้ย จะได้จัดระบบสายถูก

A8 ---> headphone optical ---> dac/amp ----> headphone

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

นายมั่นคง

25/11/2010 11:01:57
4,282
ตอนนี้เครื่องเดโมไม่อยู่ที่ผมแล้วครับ มีแต่ของคุณหมูที่ผมเก็บไว้ให้อย่างดีครับ ยังไงคุณหมูลองเองได้เลย แล้วมาเล่าใ้ห้ผมฟังเน้อ 555

ตอนนี้ตัวเดโมกับตัวขายจริงๆๆ ผมสั่งไปใหม่อีก 3 ชุด น่าจะใช้เวลาอีกเป็นอาทิตย์กว่าจะมาจ้า

ตัวนี้ไม่ผิดหวังแน่นอนครับคุณหมู เอาคอเป็นประกันเลย เรียกว่าสุ้มเสียงเหมือนจริงจนตกเก้าอี้เลยล่ะ แล้วถ้าว่างมีอะไรอยากแนะนำหรืออยากเล่า เชิญได้เลยเน้อคุณหมู 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

jomjomjom

25/11/2010 11:09:11
5
เท่าที่ดูในรูปและในขลิบ เอ้ย คลิป เนี่ย ... ในรูปที่เฮียนั่งเคลิ้มนั่นคือไม่ได้ติดตัวเซนเซอร์ที่หูฟัง นั่นหมายถึง เซนเซอร์ตัวนั้นเป้นแค่เซนเซอร์สำหรับทำ AB Test อย่างที่ว่าใช่ป่ะครับ ตอนฟังจริงๆไม่ต้องใช้ก็ได้ ... (น่าจะใช่)

ทีนี้คือ ตอนนั้งฟังจริงๆ Source กับ A8 ของเราจะตั้งบนโต๊ะทำงานมุมไหนก็ได้ เรานั่งทำงานไปเยื้องๆกับเครื่องก็ได้ แล้วเสียงที่ออกมา มันจะยังเหมือนนั่งฟังอยู่กลางห้องฟังเหมือนเดิมไม๊ครับ ....

แบบนี้ เราก็ขอความเมตตา เพื่อนๆพีๆน้าๆป๋าๆ ที่มีห้องฟังระดับพระกาฬ ช่วยอนุเคราะห์ให้ A8 ของเฮียย์ได้เข้าไปสัมผัสความพระกาฬของห้องฟัง ได้ไม๊ครับเนี่ย

แบบนัดเฮียย์เลยว่าวันนี้วันนั้นจัด A8 มาโลดเลยไรงี้อ่ะครับ

ไม่รู้พี่กวีย์ จะสนใจร่วมอนุเคราะห์ไม๊น๊า 555ย์

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

นายมั่นคง

25/11/2010 11:21:45
4,282

แม่นแล้วครับ เวลาใส่เจ้าหัวจุก (คล้ายๆๆ นกกรงหัวจุก) มันจะใช้วัดค่าและเทสทดสอบ แต่หลังจากก็อปแล้ว ไม่ต้องใช้แล้วครับ เรียกว่าใส่เฉพาะตอนเรากำลังจะบันทึกค่าของมัน

ใช้งานจริงไม่ต้องเลยครับ 555

และเวลาเราฟัง เรานั่งหันซ้ายหันขวา เสียงกำเนิดมันก็ยังตั้งอยู่ที่เก่าได้อย่างน่าประหลาด ถ้าเป็นหูฟังเวลาหันซ้าย หันขวา เสียงมันตามไป แต่นี่มันไม่ตามครับ เล่นเอางงจริงๆๆ 555

ตอนนี้จะให้หมูหวานไปหาของเพื่อนๆๆ ชาวเครื่องเสียงบ้าน แล้วก็อปมาล่ะครับ เรียกว่าขอกันดื้อๆๆ เลยล่ะ 555 ห้องพี่กวีนี่ก็ลอกได้ครับ เหมือนเป๊ะๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

moe

25/11/2010 11:26:31
0
3 ตัวที่สั่งไปนี่ใช่ของเฮีย คุณเบียส คุณหมูหวานป่าวครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

jomjomjom

25/11/2010 11:37:57
5
ที่เฮียว่าหันซ้ายขวา เสียงมันยังอยู่ที่เดิม นี่หมายถึงตอนที่ใส่หัวจุกใช่ป่ะครับ ตอนฟังใช้งานจริงเสียงมันก็น่าจะตามหูฟังไปนะครับ เพราะเราไม่ได้ติดเซนเซอร์หัวจุกแล้วนี่ ... 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

Noize

25/11/2010 12:06:55
2
หูยย.. น่ากลัววววว..

วันอาทิตย์นี้แอบไปลองซะหน่อยดีกว่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

Lavis

25/11/2010 12:08:08
0
ขอฮาหน้ากำลังเคลิ้มของเฮียในคห.17 ครับ!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

sasuke

25/11/2010 13:28:35
เฮียครับจากที่อ่านยังงงอยู่ครับมันก๊อปเสียงสะท้อนและขนาดของห้อง ที่อัดใช้ไหมครับ แล้วมันจะก๊อปตำแหน่งชิ้นดนตรีและขนาดของชิ้นเครืองเล่นดนตรีด้วยไหมครับแบบพวกมิติ ที่ออกมาจากลำโพงที่ใช้ อัด แล้วมิติ ที่ได้ ครับ ถ้าทำได้ขนาดนั้นน่าสนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

Tanan

25/11/2010 13:57:44
0
อยากลองบ้างจังเลยครับ
ถ้าดีจริง พกเข้างานเครื่องเสียงดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

jo..1234

25/11/2010 14:33:48
0
อย่าไปก็อป ที่ศาลล่ะ ยังไงๆ ก็ ไม่เหมือน 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

Gift

25/11/2010 15:01:45
ใช้กะ rs180 ได้ป่าวงะเฮีย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

endexzer

25/11/2010 15:26:57
อ่านดูยังไม่ค่อยเข้าใจครับ เข้าใจบ้างนิดหน่อย แต่ราคาท่าทางจะ อุอุอุ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

jomjomjom

25/11/2010 15:36:04
5
หึหึย์ ... เอ็นย์ ... คันป๊ะ ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

Acidstudio

25/11/2010 17:11:08
0
เอ่อ ผีหลอกกลางวันจริงๆแฮะ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

นายมั่นคง

25/11/2010 21:54:54
4,282
ผีหลอกกลางวันนี่ไม่ใช่พูดเกินจริงล่ะครับ 555

ตอนนี้ของเดโมยังเดินทางมาไม่ถึงเน้อ มาถึงเมื่อไหร่ จะเรียกมาทดสอบให้ฟังกันทุกๆๆ คนเลย แล้วใครเห็นว่าดี ช่วยไปโฆษณาให้เพื่อนๆๆ มาฟังหน่อยเน้อ 555

ตามคำถามของคุณ sasuke ก่อนล่ะ เพราะเห็นว่ามีประเด็นดีครับ
-----------------------------------------------------------------
เฮียครับจากที่อ่านยังงงอยู่ครับมันก๊อปเสียงสะท้อนและขนาดของห้อง ที่อัดใช้ไหมครับ แล้วมันจะก๊อปตำแหน่งชิ้นดนตรีและขนาดของชิ้นเครืองเล่นดนตรีด้วยไหมครับแบบ พวกมิติ ที่ออกมาจากลำโพงที่ใช้ อัด แล้วมิติ ที่ได้ ครับ ถ้าทำได้ขนาดนั้นน่าสนครับ
---------------------------------------------------------------------

ถูกต้องแล้วครับ ผมว่าเจ้าเครื่องนี้ มันใช้เทคนิคการก๊อปแบบนี้ครับ คือเค้าจะให้เราเอาไมค์ยัดไว้ในหู เหมือนกับเรายัดเจ้า inear เข้าไป แล้วเค้าก็เปิดเครื่องให้มีเสียงคลื่น เพื่อเป็นการวัดระยะต่างๆ วัดการก้องสะท้อน วัดขนาดความลึกของเบสที่ซิสเต็มนั้นทำได้ พวกมิติต่างๆๆ ยังอยู่ที่เดิมเป๊ะๆๆ ครับ

ขนาดความสูงของตัวนักร้อง ปลายฉาบ ปลายแฉ ระยะต่างๆ ขนาดของกลอง ระยะความลึกของเวที มันจับลอกจนเรียบไม่มีเหลือหรอ คือถ้าเป็นเครื่องถอดรหัส surround อันนั้นเป็นการสร้างใหม่ ส่วนมากมักจะหนักไปทางไม่ได้เรื่องซะมากกว่า

แต่เครื่องนี้เป็นการลอกห้องฟังออกมา เรียกว่าโคลนนิ่งเลยล่ะครับ เสียงดีไม่ดี ไม่ได้อยู่ที่เครื่องเท่าไหร่ แต่กลับไปอยู่กับสไตล์ห้องซะมากกว่า ถ้าใครชอบหรือหลงใหลห้องฟังห้องไหน ก็ลอกกลับมาฟังที่บ้าน รับรองเหมือนเด๊ะๆๆๆ ครับ

ว่างๆๆ โทรคุยกันได้ครับคุณซาซุเกะ อันนี้เล่ากันยาวได้เลยล่ะจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

Mr.Burst

25/11/2010 22:07:14
3
ผมคิด..และเข้าใจยังงี้นะครับ...

ระบบนี้คล้ายๆ กันกับเทคโนโลยีที่นักกีตาร์ยุคดิจิตอลสมัยนี้ใ้ช้กัน

เช่น มีการจำลองแอมป์กีตาร์แพงๆ หลายยี่ห้อมาไว้เป็น software และให้โปรแกรมกับคอมพ์ของเราอ่านค่าความถี่แบบนั้น ให้แสดงผลออกมา เป็นการจำลอง wave นั่นเอง

ข้อดีคือ คุณไม่ต้องเสียเงินไปซื้อของแพงมาเล่น เพราะถึงให้ซื้อ ตัวเดียวยังไม่มีปัญญาเลย สมัยนี้เค้ายัดมันลงมาในโปรแกรมเท่านั้นเอง

เจ้าเครื่อง A8 นี้ก็คงทำงานคล้ายกัน เพียงแต่มีฟังก์ชั่นให้สามารถไปอัดข้อมูลเข้ามาใหม่ได้

จะให้สะดวก... เค้าน่าจะมีการให้ up ข้อมูลของชุดเครื่องเสียงต่างๆ เข้าไปได้ด้วย เหมือนเป็น software อาจจะขายเป็นแบบละกี่สตังค์ก็ว่ากันไป

เพราะผมเคยคิดว่า อีกหน่อยหูฟังก็ต้องจำลองเสียงของลำโพงจนได้... ก็ขนาดกีตาร์เค้ายังทำมาได้ตั้งหลายปีแล้วนี่นา....

ผมเข้าใจถูกบ้างหรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

Mr.Burst

25/11/2010 22:10:48
3

ผมยกตัวอย่างเจ้า POD ของยี่ห้อ Line 6 ...เจ้าตัวนี้พอเสียบคอมพ์ปุ๊บ ลงโปรแกรมปั๊บ...

คุณก็จะได้เสียงแอมป์และปรีแอมป์กีตาร์ยี่ห้อแพงๆ ให้เลือกตามภาพได้เลย

ต่อไป...เจ้า A8 ก็คงพัฒนามาต่อกับคอมพ์และเลือกชุด component ได้เพียบเลยล่ะ..

ติดตามกันต่อไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

นายมั่นคง

25/11/2010 22:19:05
4,282
มันคล้ายกันบางส่วน แต่ไม่คล้ายกันบางส่วนจ้า Burst

คือแบบที่กีตาร์ทำนั้น มันเหมือนกับสร้างโปรไฟล์ให้มันใกล้เคียงกับกีตาร์รุ่นนั้นรุ่นนี้ แล้วบรรจุไว้ในเครื่อง ซึ่งอันนี้จะคล้ายๆๆ EQ ที่มักจะคำนวนว่าจะเอาโปรแกรม Hall หรือ Club หรือ studio
คือหลักการน่าจะคล้ายกัน วิศวกรเค้าไปวัดค่าและจำลองมาแบบสำเร็จรูป

แต่เจ้า Smyth A8 มันเหมือนกับการสั่งอัดได้ด้วยตัวเอง คือมันต้องวัดค่าที่เหมาะกับตัวเรา และวัดค่าของห้องต่างๆ ที่ชอบได้ด้วยตัวเราเอง ที่มันต่างกันตามทรรศนะของเฮีย คือความเหมือนนั่นเอง ราคาของเครื่องนี่มันแพงตรงค่าวิจัยนี่ล่ะ เพราะว่ามันดันลอกได้เหมือนจริงๆๆ นั่นเอง 555

ถ้าลำพังเอาโปรไฟล์อะไรที่เรียบร้อยใส่มาในเครื่อง เฮียว่ามันไม่มีทางตื่นเต้นไปได้ ตัวนี้มันมีเสน่ห์สูงสุดตรงถ้าเรามีเพื่อนฝูง หรือคนรู้จัก แล้วเราไปลอกห้องนั้นๆๆ มาไว้ในเครื่องได้ มันดีและได้ประโยชน์สูงสุด ตรงมันเลือกจะลอกห้องไหนก็ได้นั่นเอง

ไว้เครื่องมา เฮียจะตาม Burst ให้มาลองเลยเน้อ 5555 รับรองผีหลอกกลางวันแน่ๆๆ จ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

moe

25/11/2010 22:22:51
0

เฮียต้องลองไปฟัง Anthem Statement D2V เผื่อเฮียจะเปลี่ยนความคิดเรื่อง surround 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

ant

25/11/2010 22:41:40
ก๊อบในรัฐสภาได้ป่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

vichien

25/11/2010 22:42:55
0
พรุ่งนี้ไปลองเลยเฮีย.....

อยากโดนหลอก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

Mr.Burst

25/11/2010 23:04:59
3

ผมอยากจำลองเสียงในปาร์ตี้ฟองสบู่น่ะครับเฮีย...

เฮียพาไป "อัด" กันหน่อยสิครับ...!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

นายมั่นคง

25/11/2010 23:07:21
4,282
555 มากันเพียบเลยวุ๊ย

เฮียเชียรอย่าเพิ่งมาเน้่อ ตัวเดโม สั่งไปใหม่แล้ว ยังไม่มาจ้า มาแล้วจะเรียกเฮียเชียรมาเป็นสักขีพยานเลยครับ

ส่วนคุณหมูครับ อันนี้ผมเชื่อคุณหมูครับ เพียงแต่ผมไม่มีโอกาสลองเจ้า surround ดีๆๆ นั่นเอง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

pedbeq

25/11/2010 23:33:56
0

เอ ผมงูๆปลาๆนะครับ ตัวนี้ ถ้าต่อ อุปกรณ์ เอาว่าน้อยที่สุด เล่นเพลงจาก หูฟังผ่าน เครื่อง portable ได้ไหมครับ แบบว่าอุปกรณ์ต่อน้อยสุดเนี่ยต้องใช้อะไรบ้าง
เท่าที่อ่านๆดูต้องมีแอมป์ ถ้าพวกแอมป์ หูฟัง +portable+amp+A8 นี่พอไหมครับ
และ3000$ นี่ฮ่องกง หรือ us อะ แต่ราคาน่าจะ us
เฮ้อ มันต้องราคาลงแน่สักวัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

pedbeq

25/11/2010 23:34:37
0
จ๊าก ขอโทษครับ นึกว่ารูปตัวเอง ไหงมาเป็นรูปงี้ ขอโทษๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

นายมั่นคง

26/11/2010 00:22:53
4,282
เจ้าเครื่องนี้ทำได้มากกว่าที่ผมเล่าอีก คือสามารถจำลองเสียง แล้วยัดใส่พวก iPod โดยสามารถทำเสียงได้ใกล้เคียงกับการฟังลำโพงบ้านเลยล่ะครับ

พูดง่ายๆๆ ถ้ามีพวก iPod กับหูฟัง สามารถใช้เครื่องนี้ทำไฟล์เพลงของเราซะใหม่ แล้วยัดใส่ iPod เท่านี้ก็สามารถทำให้ iPod เนรมิตเสียงได้คล้ายกับการฟังเพลงจากชุดเครื่องเสียงบ้านได้ทันที

ต้องลอง ต้องลอง

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

hangstory

26/11/2010 01:33:29
เฮีย ครับถ้าเฮียจะใจดีแจก file ที่จำลองเสียงมาให้พวกผมลองฟังดูบ้างจักเป็นพระคุณอย่างสูงสุดเลยนะครับเฮียมั่น ^^

ปล.ชื่นชมร้านเฮียมากครับ นำเสนอสิ่งใหม่ๆให้คนฟังเพลงตาดำๆอย่างพวกผมตลอดเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

Mr.Burst

26/11/2010 02:05:04
3

โอ้ววว!!! เป็นความคิดที่เด็ดมากครับ

อยากรู้ว่ามันจะได้อารมณ์ต่างกับพวกไฟล์เพลงแบบ binaural (จำลองเสียงรอบทิศทาง)หรือเปล่า...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

Mr.Burst

26/11/2010 02:10:14
3

มาเพิ่มเติมข้อมูล..

เรื่องเกี่ยวกับไมค์ที่ใช้อัดให้ได้เสียงระบบ 3 มิติ...

ในวงการโทรทัศน์และวิดีโอเองก็มีใช้นะครับ...

เอารุ่นเล็กๆมาให้ดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

Long_PK

26/11/2010 03:59:07
0
*****ตัวนี้มันมีเสน่ห์สูงสุดตรงถ้าเรามีเพื่อนฝูง หรือคนรู้จัก แล้วเราไปลอกห้องนั้นๆๆ มาไว้ในเครื่องได้*****

เฮียครับ
ถ้าคนซื้อ ไม่มีเพื่อนฝูงหรือคนรู้จัก ที่พอจะลอกเสียงจากห้องนั้นมาฟังได้
ในเครื่องมีให้บ้างมั้ยครับ โดยเฉพาะห้องฟังระดับแพงๆ
ที่ชาวบ้านทั่วไป ไม่มีปัญญาหาซื้อมาฟัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

Noize

26/11/2010 06:45:33
2
^
^

คุณอ๊อดดดดด.. รู้นะ คิดอะไรอยู่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

jomjomjom

26/11/2010 07:14:17
5
^
^
พี่น้อยยยยย์.. รู้นะ คิดอะไรอยู่ 555ย์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

หมูฟัง

26/11/2010 10:33:19
0

- -
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

นายมั่นคง

26/11/2010 11:16:13
4,282
เฮียครับ
ถ้าคนซื้อ ไม่มีเพื่อนฝูงหรือคนรู้จัก ที่พอจะลอกเสียงจากห้องนั้นมาฟังได้
ในเครื่องมีให้บ้างมั้ยครับ โดยเฉพาะห้องฟังระดับแพงๆ
ที่ชาวบ้านทั่วไป ไม่มีปัญญาหาซื้อมาฟัง

------------------------------------------

ไม่ต้องกังวลครับ เพราะเดี๋ยวเครื่องมา เจ้าหมูหวานเค้าว่าจะแห่ไปตามบ้าน แล้วเก็บซิสเต็มที่ดีๆๆ ไว้ในเครื่องเดโมให้ แล้วก็คงก็อปใส่ SD card แจกให้คนที่ไม่มีได้ครับ 555

ผมเองก็จะอาศัยก๊อปห้องคนอื่นเหมือนกันครับ 555

ไม่มีปัญหาเรื่องโปรไฟล์ในเครื่องล่ะครับ ส่วนตัวเดโมกำลังจะมา อาจจะใช้เวลาหน่อยนึง แต่เที่ยวนี้ ผมกัดฟันซื้อเดโมทิ้งไว้ให้ทุกคนได้ลองเล่นกันเลยล่ะครับ

ไม่จำเป็นต้องซื้อต้องหา ขอแค่มาช่วยกันทดสอบว่ามันทำได้จริงและลองว่ามันดีจริงอย่างที่ผมบอกหรือเปล่าเท่านั้นล่ะ แค่นี้สายัณห์ก็ดีใจแล้วล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

somchais

26/11/2010 14:01:27
0
อ่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจ วานเฮียช่วยชี้แจงแถลงไขหน่อยครับ

๑. เมื่อจำลองเสียงห้องฟังเพลง หรือโฮมเธียเตอร์ ห้องใดห้องหนึ่งมาแล้ว พอกลับมาฟังที่บ้าน เราก็จะได้ฟังเฉพาะเพลงหรือหนังที่ก๊อปมาเท่านั้นใช่ไหม หรือเราต้องใส่แผ่น/ไฟล์ เพลง/หนัง เรื่องเดียวกับที่ก๊อปมา ถึงจะเล่นได้ หรือว่าใส่แผ่น/ไฟล์ เพลง/หนังเรื่องอะไรก็ได้ แล้วมันก็จะให้เสียงออกมาเหมือนห้องที่เราก๊อปครับ

๒. โปรไฟล์ที่ก๊อปมาแล้ว สามารถลบทิ้งแล้วก๊อปใหม่ได้ไหม แล้วสามารถก๊อปเก็บไว้ได้ทั้งหมดกี่โปรไฟล์

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

นายมั่นคง

26/11/2010 14:27:18
4,282

อันนี้ด๊อกเตอร์สมิธ Smyth เล่นเองเลย คือทดลองและสาธิตให้คนที่สนใจดูกันจะๆๆๆ ครับ ฝรั่งยังร้อง WoW ในช่วงวินาทีสุดท้ายของคลิปเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

นายมั่นคง

26/11/2010 14:32:31
4,282

ได้เลยครับ จัดให้เลยจ้า สงสัยถามได้ตลอดครับ เพราะของเล่นตัวนี้ผมว่ามันน่าตื่นเต้นจริงๆๆ ครับ คงต้องอธิบายมากหน่อยเน้อ 555

ลองฟังเสียงดูจากคลิป youtube อันนี้นะครับ อันนี้เป็นคลื่นเสียงประหลาดๆๆ ที่เจ้าเครื่อง Smyth A8 ใช้ในการวัดค่าของห้องฟัง วัดระยะ วัดมิติต่างๆๆ เป็นการทำ calibrate เครื่อง A8 ให้แมทช์กับห้องนั้นๆๆ โดยใช้คลื่นเสียงประหลาดอันนี้เป็นการบันทึก

1. เมื่อเราไปจำลองห้อง ก็คือการยกเครื่องไปวัดค่าและบันทึกค่าของห้องนั้นๆๆ มา ไม่ใช่ไปบันทึกเพลงที่เราฟังตอนนั้น หรือหนังที่ดูตอนนั้น เป็นการยกเครื่องไปวัดค่าโดยใช้คลื่นเสียงประหลาดข้างต้นเป็นตัววัด พอเรากลับมาบ้าน ก็หมายความว่า เราจะเปิดซีดีอะไร หนังเรื่องไหน ได้ทั้งนั้น เพียงแต่เราสามารถเอาห้องฟังนั้นๆๆ ยกกลับมาห้องนอนเราได้ง่ายๆ นั่นเองจ้า

เวลาดูหนังในห้องเรา คราวนี้เสียงก็จะเหมือนกับไปดูหนังตามโชว์รูมหรูๆๆ หรือห้องฟังพรรคพวกที่แจ่มๆๆ นั่นเอง

2. โปรไฟล์ลบทิ้งได้ตลอดครับ ลองผิดลองถูก บันทึกแล้วบันทึกใหม่ได้เหมือนพวกกล้องดิจจิตอลเลยครับ สามารถบันทึกลงหน่วยความจำเครื่องได้ถึง 64 ห้อง และอีกนับไม่ถ้วนใน SD card ภายนอกจ้า

ผมสั่งตัวเดโมไปแล้ว เรียกว่าถ้ามาเมื่อไหร่ จะเซ็ทให้ฟังกันจนสะใจเลยล่ะครับงานนี้ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

Uthen

26/11/2010 14:39:56
17
ว่างๆ ขอไปฟังเป็นบุญหูหน่อยนะครับเฮีย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

นายมั่นคง

26/11/2010 14:43:05
4,282
บอกตามตรงพี่อุเทน ถ้าพี่อุเทนมาฟัง มีหวังได้ทะเลาะกับพี่ผู้หญิงแน่ๆๆ งานนี้ 555

เพราะถ้าเป็นคนชอบฟังเสียงแบบเครื่องบ้าน หรือชอบเล่นโฮมเธียเตอร์เป็นหลัก มีหวังฟังแล้วทำใจยากจริงๆๆ ครับพี่อุเทน 555

เดี๋่ยวตัวเดโมมาเมื่อไหร่ ผมจะเรียนเชิญทุกท่านไปทดสอบประสิทธิภาพกันเลยล่ะครับ

ตอนนี้ผมสั่งตัวเดโมและตัวขายมาแล้ว ใครสนใจจะเป็นเหยื่อเจ้า Smyth A8 บอกได้เลยเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

somchais

26/11/2010 15:39:19
0
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

ว่าแต่ เคาะราคาหรือยังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

Mr.Burst

26/11/2010 16:17:43
3
งั้นต่อไป...

คงต้องมีการ share profile เกิดขึ้นล่ะสิครับ...

ตอนนี้ก็มี profile หมูหวาน แล้ว ต่อไปก็ profile อุเทน...5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

นายมั่นคง

26/11/2010 21:23:17
4,282
ราคาคร่าวๆ น่าจะประมาณ 89900 บาทเลยล่ะจ้า แต่ถ้าชัวร์ป้าบจะมาแจ้งอีกทีครับ

ส่วน profile นี่เซ็ทได้แบบที่ว่าเลยนะ Burst คือห้องใครห้องมัน เตียงใคร เตียงมัน เอ๊ย ไม่ใช่ จ๊ากๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

PeteMT

26/11/2010 21:45:57
0

เฮียครับ ถ้ามันทำ proflie เสียงสำหรับใส่ ipod ได้นี่ อยากให้เฮียช่วย upload sample ให้ดูหน่อยสิครับ อ่านแล้วสนใจมากๆๆ : )
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

นายมั่นคง

27/11/2010 00:27:56
4,282
ได้ครับ เดี๋ยวตัวเดโมผมได้มา จะทำไฟล์ทดสอบเปรียบเทียบให้ดูเลยจ้า รับรองหงายท้องตึงเพราะความตกใจเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

Coo_kai

27/11/2010 10:43:59
เฮียครับแล้วถ้าจะต่อฟังกันหลายคน จะต้องต่อยังไงครับ (เผื่อมีกิ๊กมาฟังด้วย อิอิ)

เห็นมีช่อง Phone แคช่องเดียวเองอ่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

นายมั่นคง

27/11/2010 23:28:07
4,282
การต่อฟังหลายๆๆ คน อันนี้อาจจะต้องใช้แจ๊คแบบเข้า 1 ออก 2 ครับ แต่เสียงน่าจะ drop ลงเน้อ เดี๋ยวจะเช็คให้อีกทีแล้วมาคอนเฟิมจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

sasuke

29/11/2010 12:07:28
0
เฮียครับ คุณsasukeใน คห.43 ไม่ใช่คนเดียวกับผมที่โทรหาเฮียบ่อยๆช่วงไม่กี่เดือนมานี้นะครับนะครับ
แปลกจังใช้ชื่อเหมือนกันได้ด้วยเหรอเนี่ย เห็นมีloginตลอดน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

นายมั่นคง

29/11/2010 12:28:55
4,282
555 งั้นแสดงว่าเค้าไม่มีล็อคอินชื่อนี้ล่ะครับ คือคนธรรมดาสามารถโพสชื่อเหมือนกันได้ครับ แต่ไม่สามารถมีรูป avatar ได้จ้า 555

ท่านนั้นไม่ได้ล็อคอินล่ะจ้า

นั่นน่ะซิ ผมก็ยังนึกว่าคุณซาซุเกะจะเพิ่มเจ้า A8 เข้าไปอีกตัวหรือนั่น 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

sasuke

29/11/2010 14:01:28
0
อาจจะเพิ่มก้อได้ครับเฮีย ขอเช็คกระสุนก่อน555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

นายมั่นคง

29/11/2010 14:37:18
4,282
ตัวเดโม จะมาถึงประมาณอาทิตย์หน้าครับ ถ้ามาถึงปุ๊บ ผมจะเซ็ทให้เรียบร้อย แล้วให้ทุกท่านมาทดสอบเป็นสักขีพยานกันเลยล่ะจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

jap

29/11/2010 15:04:23
ตัวเดโม จะอยู่ที่สาขาไหนครับ ที่งามวงศ์วานจะมีหรือเปล่า
และจะมี proflie เสียงให้ลองกี่ proflie แบบว่าไป clone มาจากห้องที่ไหนบ้างอ่ะครับจะได้ฟังแบบหลากหลาย และอยากให้แน่ะนำ หูฟังที่ใช้กับเครื่อง Smyth ได้และหูฟังตัวไหนต้องต่อ amp เพิ่มขึ้นบ้าง 5555 ถามเยอะไปป่าวเนี้ยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

นายมั่นคง

29/11/2010 15:09:12
4,282
เอ้า ผมตอบให้เป็นข้อๆๆ เลยนะครับ

- ตัวเดโมจะอยู่ที่พันทิพย์ประตูน้ำ เพราะว่าสามารถฟังเทียบกับลำโพงจริงๆๆ ที่ร้าน Hifilover ได้เลยนั่นเองจ้า จะได้รู้ดำรู้แดงไปเลยว่าแจ่มจริงอย่างที่ว่าเปล่าครับ

- Profile ตอนนี้มีของ Smyth เอง และมีของพี่เกียรติชัยแบ่งมาให้ ส่วนในอนาคต ผมมีโปรไฟล์เพิ่มขึ้นอีกแยะแน่นอนครับ

- หูฟังที่ใช้ฟังกับ Smyth ทางผู้ผลิตแนะนำว่าใช้อย่างต่ำน่าจะเป็น Sennhieser HD-600 ขึ้นไปจนถึง HD-800 ได้ครับ หรือจะใช้หูฟัง Stax ก็ได้ ถ้ามีอยู่แล้วล่ะครับ

- มีแอมป์เพิ่มขึ้น ยิ่งได้กำลังครับ เรื่องแอมป์นี่เท่าที่ผมดู มันไม่เลือกเท่าไหร่ แต่ถ้าเล่นมาถึง A8 ผมว่าอย่างน้อยก็ต้องจัดด้วยแอมป์ Schiit รุ่นไหนก็ได้แล้วจ้า ไม่แนะนำให้ใช้ portable ล่ะครับ

ถามมาได้ตลอดเลยเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

archwunchai

29/11/2010 15:27:45
0
เคยอ่านทฤษฎีนี้มานานแล้ว
มันอาศัยหลักการที่ว่าหูคนเรามีสองช้าง ซึ่งจะทำให้ได้ยินเสียงที่มาจากลำโพงข้างใดข้างหนึ่งไม่พร้อมกัน เช่นเสียงจากลำโพงข้างซ้ายจะมาถึงหูซ้ายก่อนหูขวา และเสียงจากลำโพงขวามาถึงหูซ้ายช้ากว่าหูขวา
เวลาที่ต่างกันนี้เรียกว่า Time Delay เป็นปัจจัยที่ทำให้ปราสาทหูเราสามารถแยกแยะ กำหนดตำแหน่งที่ตั้งลำโพงที่แตกต่างกันได้
การใช้ไมโครโฟนใส่หู ก็เพื่อไปวัดค่า Time Delay ต่างๆ เก็บไว้ เค๊าให้หันหน้าซ้ายขวา ก็เพื่อจะวัดค่าเวลาที่เราหันหน้า ระยะทางจากลำโพงต่างๆ ก็จะเปลี่ยนไป

เวลา Play Back เพลงไหนๆ ก็ตาม สัญญานจากแต่ละ Channel จะถูกสังเคราะห์ใหม่ด้วยค่า Time Delay ที่แตกต่างกันไป แล้วปล่อยมาที่หูฟังแต่ละข้าง

หลักการนี้ ผมเคยเจอมาแต่หูฟังสอง Channel ที่ฟังแล้วเหมือนได้ฟังลำโพงบ้าน เวทีเสียงอยู่ด้านหน้าเรา ไม่ใช่อยู่กลางหัว
แต่กับการที่เครื่องนี้สามารถจำลองระบบเสียง Surround 7.1 ได้ด้วยนี่ น่าสนใจมากๆ

สงสัยต้องจองเฮียสักตัวแล้วมั๊ง มีราคาโปรโมชั่นหน่วยกล้าตายมั๊ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

นายมั่นคง

29/11/2010 16:49:01
4,282
มีครับเฮียวันชัย 55 ราคาตอนนี้ผมตั้งไว้ที่ 89900 บาท เดี๋ยวตัวเดโมมาอาทิตย์หน้า เฮียวันชัยไปฟังแล้วชอบ เดี๋ยวผมจัดอีกทีให้หลังไมค์ครับ 555

ตอนนี้ไม่ต้องกลัวครับ ไม่เสี่ยงตายแน่นอน เพราะผมทดสอบแล้ว ปรากฏว่ามันเป็นของจริง ไม่ใช่ของหลอกต้มแน่ๆๆ ล่ะจ้า

อาทิตย์หน้าผมสั่งมาขายรวมทั้งตัวเดโมด้วย 3 ตัวคร้าบบบ มีเดโม และมีตัวจริงให้อุ้มกลับเลยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

jap

29/11/2010 16:56:21
- แล้วหูฟังตระกูล hifiman he-5 / he-5 le / he-6 เนี้ยใช่ได้ไหม
- สงสัยว่าถ้า HD-800 ไม่มี amp ต่อมันจะได้เสียงที่เต็มที่หรือเปล่า เพราะเป็นหูฟังที่ต้องการ Amp หรือว่าถ้าต่อกับ smyth a8 แล้วการต่อกับ amp ไม่ค่อยมีผลกับคุณภาพเสียงที่ออกมา นอกจากเสียงที่ดังเพิ่มขึ้นครับ

ปล.ถ้ามี เครื่องcomputer+dac+smyth a8 +หูฟังที่พอใช้ได้ แค่นี้พอหรือเปล่าในบื้องต้นจะได้ประมาณกี่เปอร์เซนต์ และต้องอัพเกรดอะไรต่อไปเพื่อให้ได้เสียงที่สมบูรณืขึ้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

นายมั่นคง

29/11/2010 17:08:59
4,282
- หูฟังพวก HE-5 หรือ HE-6 ใช้ได้ครับ เพียงแต่ตอนใช้ก็ต้องมีแอมป์ที่ขับเจ้าหูฟังเหล่านี้ไหวมาใช้งานร่วมด้วยน่ะครับ

- เจ้า HD-800 เสียบกับ Smyth A8 จะได้เสียงที่ดีระดับหนึ่งครับ คือไม่มีแอมป์ก็เล่นได้ แต่ถ้ามีผมว่ามันสมบูรณ์ิยิ่งขึ้นจ้า เสียงคุณภาพจากการต่อแอมป์ ผมว่ามีแน่นอนจ้า ไว้ตัวเดโมมา ผมจำทำการทดสอบภาคเสียงแล้วเทสให้ทราบอีกทีครับ

ปล.ตามที่ว่ามานี้ใช้ได้แล้วครับ เพียงแต่หูฟังที่ว่าพอใช้ได้ ต้องสามารถสอบสนองความถี่ต่างๆๆ ได้ดีพอด้วยจ้า ถึงจะสามารถจูนเสียงได้ใกล้เคียงต้นฉบับจริงล่ะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

jap

29/11/2010 17:24:27
หูฟังทุกตัวที่ต่อกับ Smyth A8 ต้องสามารถสอบสนองความถี่ต่างๆๆ ได้ดีพอ เป็นยี่ห้ออะไรก็ได้เพราะเมื่อมันทำงานกับ Smyth A8 แล้วมันจะไม่แสดงบุคลิกเสียงของตัวมันเอง แต่มันจะแสดงบุคลิกเสียงของห้องเสียงที่เราไปอัดมา ผมเขาใจถูกหรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

นายมั่นคง

29/11/2010 17:55:53
4,282
น่าจะใช่ครับคุณ jap แต่อันนี้ผมยังไม่คอนเฟิมเน้อ เพราะว่าวันนั้นผมเทสกับ HD800 ตัวเดียวโดดๆๆ เลย และไม่ได้หยิบพวก HD-600 หรือตัวอื่นๆๆมาทดสอบร่วม

วันนั้นเวลามันสั้นไปหน่อย แต่เท่าที่ลองกับ HD-800 ถือว่าไม่มีที่ติ แต่กับตัวอื่นผมว่าจะทดสอบให้อีกทีอาทิตย์หน้าจ้า 55

แต่ตามความเข้าใจของผม ผมว่าหูฟังที่สามารถตอบสนองความถี่ได้กว้างจริงๆๆ น่าจะใช้ได้ครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

archwunchai

29/11/2010 18:21:51
ผมเข้าใจว่านอกจากสัญญานข้างซ้ายที่จะถูกป้อนเข้า driver ซ้ายแล้ว มันยังมีสัญญานขวาที่กลับ phase และถูกหน่วงเวลาตามข้อมูล time delay ที่บันทึกไว้ ที่จะถูกป้อนเข้ามาในหูข้างซ้ายด้วย
เพราะฉะนั้นแต่ละ driver จะทำงานหนักขึ้น หูฟังควรเป็นหูที่มีความสามรถในการแยกแยะรายละเอียดได้ดี อย่างพวก Stax , HD800 หรือพวก HE ทั้งหลาย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

off

29/11/2010 21:12:33
ผมเล่น HTPC
ถ้าเป็น computer - sound card - A8 - amp surround - ชุด ลำโพง
มันจะทำงานได้ตามที่ลอกมาจากห้อง โฮมเธียเตอร์ดีๆ มั๊ยครับ หรือต่อได้เฉพาะหูฟัง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

่jap

29/11/2010 21:30:59
^
^
^
อยากรู้เหมื่อนกันครับว่าต่อออกลำโพงได้เปล่า เพราะคิดว่าฟังจากหูฟัง ยังไงเสียงเบสแบบสัมผัสลมที่อัดออกมาปะทะ คงรู้สึกได้ไม่เท่าลำโพงแน่..........หรือว่ามันทำได้เหมื่อนตัว sub ลำโพง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

นายมั่นคง

29/11/2010 21:43:55
4,282
หลักการน่าจะตามที่เฮียวันชัยแกบอกล่ะครับ คือมันมีการวัดค่า delay จริงๆๆ และแปลกมาก อีตอนเราใส่หูฟังแล้วเอียงหัว ปรากฏว่าเวทีเสียงมันไม่ได้เอียงตาม แสดงว่ามันคงต้องมีการชดเชยค่าต่างๆๆ ไว้เรียบร้อยแล้ว

ส่วนการเล่นแบบชุดของคุณ OFF คิดว่าชุดลำโพงคงไม่ได้ครับ เพราะเจ้านี่ output คือหูฟังเท่านั้น คอนเซปท์น่าจะประมาณว่า ย่อห้องฟังขนาดใหญ่ๆๆ ที่เสียงสมจริง ให้เหลือแค่การใส่หูฟังตัวเดียวเองจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 98

moe

30/11/2010 02:25:18
0
ผมเล่น HTPC
ถ้าเป็น computer - sound card - A8 - amp surround - ชุด ลำโพง
มันจะทำงานได้ตามที่ลอกมาจากห้อง โฮมเธียเตอร์ดีๆ มั๊ยครับ หรือต่อได้เฉพาะหูฟัง

--------------------------------------------

A8 ต่อ sub เเยกหรือ Tactile ได้ครับ โยนเสียง LFE ไปซับจริงๆได้ครับ

เอา a8 ไปต่อ amp surround เพื่อออกลำโพงไม่มีประโยชน์ครับ ถ้าอคูสติกห้องฟังของคุณไม่ดีเท่าห้องที่ไปก๊อปมา ยังไงเสียงก็ไม่เหมือนครับ ที่หูฟังเลียนเบบห้องฟังต่างๆได้ เพราะไม่มีเรื่องอคูสติกห้องมาเกี่ยวครับ

ถ้าจะเล่นลำโพงเอาตังไปทำห้องฟังคุ้มกว่าครับ เดี๋ยวนี้ build in สำเร็จรูปเเบบ module เเค่เเสนกลางๆก็อยู่เเล้ว ปัญหาอยู่ที่จำนวนลำโพง 9.2 ห้องต้องใหญ่เอาเรื่อง ปี 2012 เป็น 11.2 จะเอาลำโพงไปไว้ตรงไหน เท่าที่ดูเเล้วเป็นไปได้ต้องพวก electrostat อย่างเดียวเลย หาเเอมป์ขับ Martin Logan 11 ตัวนี่งานช้าง 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

jap

30/11/2010 08:15:09
^
^

คุณ moe ได้ลอง test A8 บ้างหรือยังครับ มาเขียนรีวิวฉบับแรกของประเทศไทยหน่อยครับ.....มีคนรออ่านกันเพียบแน่นอนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

moe

30/11/2010 09:13:39
วันนี้จะไปเอาเครื่องเเล้วครับ จะลองคร่าวๆละกันเนอะ

Sumsung BD-C6900 ---> analog 5.1 ---> A8 ---> 701

สายไม่พอต่อ 7.1 กับเเอมป์หูฟัง T_T
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 101

นายมั่นคง

30/11/2010 10:40:09
4,282
ผมก็อยากให้คุณหมูเขียนเหมือนกัน เป็นรีวิวฉบับแรกจริงๆๆ ผมเองยังไม่ได้ตัวเดโม และถึงได้มาก็ยังต้องตะลอนไปหาก๊อปปี้ห้องคนอื่นๆๆ อีก 555 (ห้องผมมันสุดจะทน)

ยังไงถ้าว่าง คุณหมูอย่าลืมเขียนเน้อ แฟนๆๆ รออ่านตรึมล่ะ

ส่วนฟองน้ำ PAD หูฟัง HE-6 ตัวของคุณหมู เมื่อวานเจ้าเบียสเห็นมีรูอยู่หน่อยนึง เอาไปใช้ก่อนเน้อ เดี๋ยวผมสั่งคู่ใหม่มาให้จ้า 555 (ไม่มีผลต่อเสียงจ้า)

ขอบคุณครับคุณหมู 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

moe

30/11/2010 22:53:46
0
เฮียค้าบ ไม่มีสายคล้องคออ่ะ ทำ PRIR บ่ได้ ตามสายคล้องคอให้หน่อยค้าบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 103

นายมั่นคง

30/11/2010 23:48:53
4,282
สายคล้องคอในชุดมันไม่มีมาครับคุณหมู แต่ผมสงสัยเหมือนกันว่าทำไมวันที่ผมเทสถึงมีสายยี่ห้อ Smyth ด้วยหว่า

เดี๋ยวผมเมล์ถามให้เดี๋ยวนี้เลยครับคุณหมู ถ้าเค้ามี รับรองได้แน่ๆๆ ครับ เพราะเค้าจะส่งตัวเดโมให้ผมพรุ่งนี้ช่วงบ่ายๆ พอดีเลยค้าบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 104

นายมั่นคง

01/12/2010 10:29:17
4,282
ตามเรื่องให้อยู่ครับ คาดว่าน่าจะหาให้ได้เน้อคุณหมูครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 105

jap

01/12/2010 13:33:54
ขอถามเกี่ยวกับการต่อของช่องเสียบต่างๆครับ

1.ถ้ามี dacที่ต่อ usbมาจาก computerแล้ว dac ต้องต่อที่ช่องไหน?ของตัว smyth A8
2.ถ้าใช้ ampต้องต่อที่ช่อง Phones ใช่เปล่า?
3.ถ้าจะใช้ sub wooferลำโพง ต้องต่อ ลำโพงมาที่ช่อง tactile ใช่เปล่า?
4.ช่อง MULTI-CHANNEL INPUTS และช่อง MULTI-CHANNEL OUTPUTS ใช้เสียบอะไรยังไงบ้างเวลา set
5.เวลาฟังA8โดยโดยใช้ค่าที่เก็บมาแล้ว การเชื่อมต่อจริงๆมีแค่ข้อ 1-3 ใช้ไหมครับ ส่วนช่อง MULTI-CHANNEL INPUTS และช่อง MULTI-CHANNEL OUTPUTSใช้งานเฉพาะตอนที่เราจะทำการเก็บค่าเสียง ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

ปล. น่าจะเป็นประโยชน์กับผู้ที่สนใจและอยากเก็บความรู้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

นายมั่นคง

01/12/2010 15:30:14
4,282
สวัสดีครับคุณ jab

เรื่องต่างๆๆ เหล่านี้ขอติดค้างไว้ก่อนนิดนึงล่ะครับ เดี๋ยวตัวเดโมจะมาในช่วงสัปดาห์หน้าแน่ๆๆ แล้วครับ แล้วคราวนี้ผมจะเอามาเล่า และทดสอบโดยละเอียดอีกทีครับ วันนั้นเจ้าสิงคโปร์ต่อแบบไมมีแอมป์ โดยใช้กำลังขยายภายในตัว A8 ก็ยังสามารถฟังได้ดังพอควรแล้วครับ

แต่พอเค้าสลับเปลี่ยนมาเพิ่ม headphone amp เสียงที่ได้ดังขึ้น เต็มอิ่มขึ้น แต่ผมไม่แน่ใจว่าเค้าต่อผ่านจากตรงไหนไปเข้า จำได้ว่าสามารถคอนโทรลความดังค่อยที่ตัวแอมป์แทน และหูฟังก็ย้่ายมาเสียบที่แอมป์แทน

น่าจะมีตรงไหนที่เป็น output ของ A8 อยู่ล่ะครับ

ส่วนข้อ 4-5 นั้น ตามความเข้าใจของผมคือเอาไว้เสียบต่อเฉพาะตอนจะวัดค่าของมันครับ คือต้องเอา input จริงๆๆ เสียบเข้าที่ช่องนี้ แต่เวลามาเล่นจาก A8 คราวนี้ไม่้ต้องยุ่งกับมันอีกแล้วจ้า

ขอติดไว้นิดนึงเน้อ เดี๋ยวตัวเป็นๆๆ มา คราวนี้ได้เวลามาลุยกันล่ะครับ 555

อาทิตย์หน้า ตัวขาย และตัวเดโม จะเดินทางมาถึงแน่นอนคร้าบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

moe

01/12/2010 20:16:36

ขอบคุณมากครับเฮียเรื่องสายคล้องคอ ^_^

ได้ลองเเล้วครับ ยืมสายมาต่อเเบบครบๆ 8 ช่อง + sub + optical

ต่อตรงกับ BD
ต่อผ่าน pre-out receiver
ต่อหูฟังตรงกับ A8
ต่อ A8 กับ headphone amp
ต่อ A8 ผ่านช่อง optical เข้า dac เเล้วค่อยไป headphone amp
ลองเปลี่ยนสายสัญญาณ ปลั๊กไฟ ตัวกรองไฟ

สรุป A8 เหมือนเครื่องเสียงทั่วๆไป คือ source สายสัญญาณ dac เเอมป์ สายไฟ ปลั๊ก ตัวกรองไฟ มีผลต่อเสียง

เช่นเดียวกับหูฟังที่ใช้กับ A8 เสียงที่ได้หลัง HPEQ ระหว่าง 701 กับ HE-6 ไม่เหมือนกันครับ ปริมาณเบสผิดกันฟ้ากับเหว หูตัวไหนเด่น-ด้อย ด้านไหน เสียงที่ได้จาก A8 ก็ยังคงลักษณะนั้นไว้ พูดง่ายๆเสียงชุดที่ เราจำลองต้องอยู่ในขอบเขตที่หูฟังทำได้ด้วย

ต่อสายขนมมากครับ เซ็ทค่า A8 ลง sd card ยากกว่า 10 เท่า ไม่มีเเรง review เเล้ว เดี๋ยวต้องไปหาชั้นวางเพิ่มอีก Wii, Xbox, กล่อง truevision, tuner กองเต็มพื้นไปหมดเเล้ว 555

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 108

นายมั่นคง

01/12/2010 21:06:24
4,282
โอววว ขอบคุณมากๆๆ ครับคุณหมู ว่างๆๆ ค่อยมาเล่าต่อละกันครับ

เจ้า A8 นี่ทางผู้ผลิตเค้ามีแจ้งมา ซึ่งก็ตรงอย่างที่คุณหมูเทสล่ะ คือถ้าหูฟังยิ่งตอบสนองความถี่ได้ดีมากเท่าไหร่ อรรถรสยิ่งครบถ้วนเท่านั้น ผมฟังจาก HD-800 ถือว่าเข้าขั้น แต่ต้องลองกับ HE-6 อีกทีเหมือนกัน

ส่วนสายคล้องคอ เจ้าสิงคโปร์คอนเฟิมมาแล้วว่า ทวงไปทาง Smyth ที่อเมิรกา แล้วจะจัดส่งมาให้ผมแน่นอนครับ ทันทีที่ได้ผมจะแจ้งให้คุณหมูทราบด่วนๆๆ เลยจ้า 555

สงสัยจริงๆๆ ว่าคุณหมูได้นอนกับเค้ามั่งหรือเปล่าเนี่ย 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 109

นายมั่นคง

01/12/2010 21:15:51
4,282

เกือบลืมครับ เจ้าสิงคโปร์ทำแผนผัง การโอนถ่ายเสียงที่จำลองได้ แปลงเป็นไฟล์เพื่อไปเข้า iPod ครับ ผมเองดูแล้วยังมึนๆๆ อยู่ เอาเป็นว่าดูเล่นๆๆ ก่อนเน้อ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 110

พิท

07/12/2010 21:55:46
อย่างนี้มันคือการคัดลอกอคูสติกของห้องต่างๆสินะครับ
แล้วหูตอนวัดนี้ ถ้าหูนาย ก ไม่เหมือนนาย ข
โปรไฟล์จากนาย ก เอาให้นาย ข ไปฟัง ก็น่าจะไม่เหมือนกัน ไม่รู้ผมเข้าใจถูกไหมครับ
ยังงงๆตรงที่ไมค์นั้นไว้ห้อยคอหรือยัดหูกันนะ
เดาว่าถ้ายัดหูคือมันน่าจะจับรูปแบบการสะท้อนในหูด้วย เพื่อวัดให้ค่าที่ถ่ายทอดตรงกันกับการส่งผ่านจากอคูสติกของห้อง
ถ้าหูฟังไม่ดีพอ ก็น่าจะเกิดอาการคอขวด คือไม่เต็มไม่ครบ ล่ะมั้ง?
หรือนี่มันคือ พระกาฬกระจกเงา?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 111

นายมั่นคง

07/12/2010 22:06:33
4,282
ใช่แล้วครับ แบบนี้คือการคัดลอกอคูสติกของห้องนั่นเอง

และเป็นการวัดจากหูของคนฟังนั้นๆ ครับ เรียกว่านาย ก นาย ข ก็จะไม่เหมือนกัน

แต่ทางทฤษฎีแล้ว ในห้องฟังต่างๆ จะมีจุด sweetspot แค่จุดเดียว ซึ่งความแตกต่างกันของตำแหน่งค่อนข้างน้อยมาก จนแทบไม่ต่างล่ะครับ เหมือนกับเราไปนั่งฟังในห้องฟัง จะมีตำแหน่งเก้าอี้ที่ตั้งไว้ และมาร์คจุดไว้เป๊ะๆๆ อยู่ตำแหน่งเดียว

ผมว่าถ้าจะมีต่างกันเล็กๆ น้อยๆ ก็คือระดับความสูงของใบหูนั่นเอง ซึ่งมีผลอีกนิดเดียวครับ

หูฟังนี่มีผลอีกเช่นกันครับ เหมือนกับกระจกเงานั่นเอง ถ้าหูฟังดีพอ จะถ่ายทอดออกมาได้หมดจดทุกอย่างล่ะครับ

อาทิตย์นี้ตัวเดโมน่าจะมาให้ลองกันแล้วเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 112

Mr.Burst

07/12/2010 22:11:33
3
อยากฟังจังเลย.... (^_^)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 113

บอย

07/12/2010 22:46:41
เข้ามางงกับเทคโนโลยีตอนนี้ครับ
อ่านๆดูแล้วร้องได้คำเดียว สุโค่ยจริงๆ ครับ

รอตัวเดโมมาผมขอเฮียเข้าไปฟังด้วยคนนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 114

พิท

07/12/2010 22:51:35
sweetspot กับ sweetpig นี่เกี่ยวอะไรกันไหมครับ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 115

-o-[B]on[D]-o-

07/12/2010 23:40:43
เฮียมั่นคงครับ ขอผมไปลองได้ไหมครับ :D
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

นายมั่นคง

08/12/2010 00:20:11
4,282
ลองได้ทุกๆๆท่านเลยครับงานนี้ เพราะผมตั้งใจสั่งมาให้ลองกันเล่นๆๆ เลยล่ะครับ 555

ราคา 9 หมื่นบาทก็ช่างมันล่ะครับงานนี้ เพราะผมอยากนำเสนอเทคโนใหม่ๆ ในวงการหูฟังมากกว่า และจริงๆ ผมอยากจะทดลองให้พวกเราได้ลองกัน ก่อนที่จะไปออกงานเครื่องเสียงในช่วงเดือนมีนาครับ (ยังไม่ชัวร์)

ผมจะมาอัพเดทให้ทราบครับ เพราะเวลาของมา ผมคงต้องเสียเวลาเทสเองซัก 3-4 วัน และจะเซ็ทค่าที่เหมาะที่สุดเท่าที่ร้านประตูน้ำจะทำได้

หลังจากเซ็ทเสร็จ คราวนี้ก็ขอเชิญทุกท่านทดสอบความมหัศจรรย์แห่งเสียงล่ะครับ 555 ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นใคร ซื้อไม่ซื้อไม่เกี่ยวเลยเน้อ ใครก็ได้ ขอให้มาเหอะ 55

แค่ช่วยบอกต่อๆๆ กันว่า เฮ้ยเว้ย ร้านมั่นคง มีขายของประหลาดแบบนี้ด้วยก็พอแล้วจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 117

Go2Gadget

08/12/2010 01:11:56
ถ้าจะฟังพร้อมกันหลายคน เช่น อย่างดูหนัง
อย่างนี้ก็ต้องต่อหูฟังเพิ่มใช่ไหมครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 118

Go2Gadget

08/12/2010 01:14:24
0
..แค่ราคาหูฟัง HD800 ก็ครึ่งแสนแล้ว เฮื้ออก T^T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 119

นายมั่นคง

08/12/2010 09:43:53
4,282
เรื่องดูหนังพร้อมกันหลายๆๆ คนนี่ ผมว่าทำได้ครับ คือเป็นหูยี่ห้อเดียวกัน และหาแอมป์ที่มีช่อง phones 2 ช่องมาเสียบ แค่้นี้ก็น่าจะใช้เล่นพร้อมกัน 2 คนได้แล้วจ้า 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

นายมั่นคง

08/12/2010 14:25:51
4,282
เจ้า A8 ตัวขายและตัวเดโม มาแล้วเน้อ เดี๋ยวถ้าเรียบร้อยเมื่อไหร่ ผมจะมาแจ้งให้ทราบจ้า

วิ้วๆๆๆๆๆ ใครสนใจสอบถามได้เน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 121

jap

08/12/2010 15:27:50
รอรีวิว !!!!!!! มานานแล้วในที่สุดตัวเป็นๆก็จุติที่ร้านเฮียแล้ว ยังไงก็รีบทำการทดสอบ และจัดรีวิวแจ่ม แจ่ม ด้วยครับ คนบ้านไกลที่สนใจมีกันเยอะเน้อ โดยเฉพาะ proflie เสียงหามาให้เยอะๆเลยเด้อ เวลาคนไปสอยจะได้ไม่ลังเล เพราะว่าในเครื่องนี้อัดแน่นด้วยห้องฟังเทพๆหลายห้องราคารวมน่าจะเกิน 10 ล้าน อะไรประมาณนั้น ขำ ขำ น่ะครับ 5555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 122

endexzer

08/12/2010 15:46:12
มันต้องลองฟังก่อนพี่ทศย์..... คันมากหรือน้อยเดี๋ยวรู้กัน 555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 123

นายมั่นคง

08/12/2010 16:27:04
4,282
555 ของมาแล้ว แต่ต้องขอเวลานิดนึงล่ะครับ เพราะต้องลองทดสอบอีกทีครับ

ผมจะมีโปรไฟล์ของพี่เกียรติชัยอยู่หน่อยนึง และน่าจะขอจากคุณหมูได้อีกหน่อยนึง แล้วเอาไว้ให้ฟังกันล่ะครับ

เอ้า รอๆๆๆ หน่อยล่ะจ้า เสร็จปุ๊บ ผมแหกปากตะโกนลั่นเลยจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 124

jomjomjom

08/12/2010 17:20:22
5
เฮ้ยเอ็นย์เฮ้ย ... งี้เร๋อ .. ใจหว่ะ 55555ย์
เอ็นย์ลองทำลง iPod ด้วยนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 125

moe

08/12/2010 19:26:16
0
มาอ่านอีกทีนึกขึ้นได้ เฮียยังไม่ได้ให้ SD CARD พี่เกียรติชัยผมเลย ก็ว่ามันขาดๆอะไรไปนึกไม่ออก 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 126

นายมั่นคง

08/12/2010 20:23:25
4,282
อ้าวเฮ้ยๆๆๆๆ ตายๆๆๆ ขออภัยจริงๆๆ ครับคุณหมู

ผมสั่งเด็กไว้แล้ว สงสัยมันจะลืม เดี๋ยวผมเขกกบาลมันเลยครับพรุ่งนี้ 555 ขออภัยจริงๆๆครับ

มันเป็น SD card มาล่ะ ผมขอก๊อปไว้นิดนึงแล้วล่ะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 127

moe

08/12/2010 21:06:12
0
ไม่เป็นไรครับเฮีย เดี๋ยวผมเเวะไปเอาที่งามเหมือนเดิม ฮาร์ดดิสตายไปตัวนึง ต้องส่งเคลมบานาน่าพอดี T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 128

นายมั่นคง

09/12/2010 19:10:04
4,282

วันนี้ตัวเดโมมาถึงแล้ว และมาพร้อมกับตัวขายด้วยนะครับ ขอเวลาอีกนิดนึง ถ้าไม่มีอะไรพลาด วันเสาร์นี่้น่าจะได้ทดสอบกันล่ะครับ

เพราะผมต้องให้เจ้าหมูหวานช่วยเซ็ทลำโพง กับหูฟังให้ได้ค่าที่เหมาะสมก่อนจ้า เอ้า ดูเลย ตั้งแต่กล่องภายนอกครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 129

นายมั่นคง

09/12/2010 19:10:39
4,282

เปิดกล่องมาก็จ๊ะเอ๋อุปกรณ์แบบนี้เลยจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 130

นายมั่นคง

09/12/2010 19:11:42
4,282

ไหนมาแบให้ดูกันซิ จะมีเท่าที่เห็นนะครับ อ้อ ไมโครโฟนนั้นไม่มาในกล่อง แต่จะมาต่างหากครับ เพราะไมโครโฟนนั้นทำจากประเทศอังกฤษ เค้าแยกส่งกันมา เลยไม่อยู่ในกล่องเน้อ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 131

นายมั่นคง

09/12/2010 19:12:14
4,282

ดูมุมนี้ก่อน มุมมหาชนล่ะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 132

นายมั่นคง

09/12/2010 19:12:46
4,282

มองตูดก่อน เอ๊ย มองบั้นท้ายก่อนเน้อ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 133

นายมั่นคง

09/12/2010 19:13:14
4,282

มองด้านหล่อๆๆ ของเจ้า A8 กันต่อครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 134

นายมั่นคง

09/12/2010 19:14:01
4,282

ช่อง output และ input ต่างๆๆ มองแล้วเหมือนยาก แต่จริงๆๆ ของกล้วยๆๆ ครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 135

นายมั่นคง

09/12/2010 19:14:56
4,282

หน้าปัทม์โชว์ความเป็น 7.1 แชลแนลครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 136

นายมั่นคง

09/12/2010 19:15:40
4,282

เอ้า มองช่องเสียบหูฟังกันหน่อยๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 137

นายมั่นคง

09/12/2010 19:17:28
4,282

ปิดท้ายด้วยรูปนี้ครับ 555

ขอเวลานิดเดียว รับรองได้เสียวกันทั้งหมดแน่ๆๆ ครับ ใครชอบดูหนัง ยิ่งใครหลงใหลความสมจริงของเสียงรอบทิศทาง หรือใครลงทุนกับจอ LED และบลูเรยส์ไปแล้ว แต่ยังไม่ได้ลงชุดโฮม เพราะที่ไม่มี

หรือใครอยากได้โฮมเธียเตอร์ไว้ดูในคอนโดแบบไม่รำคาญข้างห้อง

หรือใครอยากฟังเสียงให้เหมือนฟังลำโพงฟังเพลงระดับหลายล้านบาท

เจ้านี่ทำได้ครับ 555

เดี๋ยวผมมาคุยต่อจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 138

jap

09/12/2010 20:37:34
รอคอยA8มาแสนนาน ทรมาณวิณญาณหนักหนา ระทมอยู่ในอุรา แก้วกานดาฉันปองเธอผู้เดียว A8เอยแม้เราห่างกันแสนไกล นางใดดวงใจฉันไม่แลเหลียว รักเธอแน่ใจจริงเชียว รักเธอรักเดียวนิรันดร์ 55555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 139

นายมั่นคง

09/12/2010 21:00:09
4,282
คุณ Jap นี่ใช่พี่คนที่โทรหาผมเมื่อตอนบ่ายๆ เปล่าเอ่ย 555

แต่คาดว่าน่าจะเป็นคนที่เมล์หาผมนะครับ ค่อยๆๆ คิดเน้อ ตอนนี้ผมเก็บตัวซิงๆๆ ไว้ให้ท่านที่สนใจแล้ว ตัวนี้ไม่สต๊อคเยอะล่ะครับ (แฮ่ะๆ เพราะไม่มีปัญญา 555) สต๊อคไว้คราวละ 2-3 ตัวครับ

ไม่ต้องรีบคิดครับ เอาไว้ดูความน่าทึ่งของมันก่อน ตอนนี้ผมให้คุณหมูหวานเตรียมตัวเซ็ทให้ทุกท่านได้ฟังกันคร่าวๆๆ แล้วที่สาขาประตูน้ำ

เราน่าจะเซ็ทกันในคืนพรุ่งนี้หลังปิดร้าน และในวันเสาร์น่าจะทดสอบกันได้ตั้งแต่บ่ายเป็นต้นไป ถ้าหมูหวานไม่สมองเสื่อมลืมวิธีบันทึกเสียงซะก่อน รับรองได้ลองกันแน่ๆๆ ครับ

แล้วค่อยๆๆ ตัดสินใจตอนนั้นได้ครับคุณ jap 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 140

kiertijaib

09/12/2010 21:20:46
0
ถ้าเฮียมั่นคง คุณหมูหวาน เซ็ทได้เมื่อไรบอกด้วยครับ ผมจะเอาหูฬังที่มีอยูดไปทำ HPEQ เพื่อจะใช้กับ PRIR ของ B&W 5.1, 7.1 และ JBL THX กับ LCD2, HE6, Sennheiser HD800 และ Sony headphone อีกตัวหนึ่งซึ่งเสียงดีมาก ๆ จะได้ไปใช้กับ A8 อย่างจริงจังเสียทีเพราะตอนนี้เริ่มว่างแล้ว จะทำคนเดียวกก็กลัวผิด ถ้ามีหลาย ๆคนช่วยกันทำน่าจะดีขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 141

นายมั่นคง

09/12/2010 21:40:03
4,282
ไม่ต้องห่วงครับพี่เกียรติชัย เมื่อตอนเย็นผมมอบหมายหน้าที่อันนี้ให้หมูหวานรับผิดชอบแล้ว เพราะว่าวันที่ทดสอบกัน เจ้าหมูหวานน่าจะศึกษาจนเข้าใจดีพอสมควรแล้วครับ

ทำได้เรียบร้อย ผมโทรบอกพี่ให้ไปซักถามวิธีกับเจ้าหมูหวานได้เลยล่ะจ้า คราวนี้จะได้มีคนช่วยเล่นหลายๆคนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 142

moe

09/12/2010 22:12:16
0
ผมเเนะนำให้ฝึกวิธีทำที่ร้าน เเล้วกลับไปทำกับเเอมป์ที่ใช้จริงครับพี่เกียรติชัย

ใช้ ZDT กับ A8 ทำ HPEQ เสียงไม่เหมือนกัน ZDT รายละเอียดดีกว่าเยอะครับ

ขอบคุณมากๆสำหรับ SD CARD ด้วยครับพี่

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 143

นายมั่นคง

09/12/2010 22:14:21
4,282
ไว้เที่ยวนี้ผมไปเก็บจากห้องฟังที่ได้มา เรามาแลกกันฟังเล่นๆๆ เน้อ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 144

jap

09/12/2010 23:38:44
สงสัยครับ ถ้าเราจะ copy proflie เสียงใส่ SD CARD ต้อง copy ผ่าน computer หรือยังไงครับแล้วตัว proflie เสียง เนี้ย ส่งให้กันทาง internet แล้วเราค่อยนำตัว file มาใส่ใน SD CARD ของเราโดยผ่านตัวกลางคือ computer ใช่หรือเปล่าครับ
ปล.ถ้าเป็นอย่างที่ผมคิดเราก็ส่ง proflie เสียงใหม่ๆ ผ่านกันทาง mail ได้เลยใช่หรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 145

somchais

09/12/2010 23:55:56
0
ดูจากหน้าปัทม์มันเป็นระบบ 8.0 นะครับ ไม่ใช่ 7.1 คือไม่มีช่อง subwoofer

แต่ดันเป็นช่อง CB (Centerback) แทน อย่างนี้จะมีปัญหากับระบบ 7.1 มั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 146

นายมั่นคง

10/12/2010 00:07:19
4,282
ถูกต้องแล้วครับคุณ jap ครับ

โปรไฟล์เสียงก็คือไฟล์ๆ หนึ่ง แต่นามสกุลไฟล์เป็นอะไร และไฟล์ใหญ่ขนาดไหน อันนี้ผมยังไม่ได้เช็คเรื่องรายละเอียด แต่คาดว่าเล็กจิ๊ดเดียวครับ และส่งทางอินเตอร์เน็ทได้แน่นอนครับ

เรียกว่าใครมีห้องฟังที่บ้าน หรือมีชุดโฮม แล้วอยากจะส่งให้ท่านอื่นๆ ทดลองเอาไปฟังบ้าง ก็สามารถทำได้ทันทีเลยครับ เจ้าตัวกลางไม่น่าจะเป็นคอม เพราะผมคิดว่ามันบันทึกจากในตัวมันเองได้เลย (ข้อนี้ขอติดค้างไว้ก่อนจ้า)

ส่วนเรื่องหน้าปัทม์ที่มีไฟ 8 ดวง เดี๋ยวขอผมอ่านคู่มือก่อนจ้า แต่จริงๆ ผมว่าไม่น่ามีปัญหา เพราะผมอ่านผ่านๆ ตา มันออกมาสำหรับ 7.1 หรือไงนี่่ล่ะ สงสัยต้องให้คุณหมูมาเล่าแทนผมล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 147

moe

10/12/2010 01:14:10
0
เรา assign เองได้ทุกช่องครับ จะให้ CB เป็น sub หรือ LB+RB เป็น front heights เเทนก็ได้ครับ ในตัวกล่องลงโปรเเกรมไว้ 22.2 channels ใช้ A8 4 ตัวต่อกันเป็น 22.2 channel (8x4) เเล้ว down mix ได้ครับ

จริงๆไม่ต้องยกไปไหนยังได้เลยครับ เพราะเรา assign ค่าทุกอย่างได้เองหมด อยากให้ห้องเสียงก้อง เสียงทึบ ห้องใหญ่ ห้องเล็ก ลำโพงวางหิ้งหรือตั้งพื้น mix LFE ไปลำโพงหน้า เปลี่ยนค่าได้หมดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 148

moe

10/12/2010 01:15:32
0
ใช้ 3 ตัว ไม่ใช่ 4 ตัวเด้อ ง่วงนอนคูณผิด 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 149

somchais

10/12/2010 02:22:00
0
ตกลงเข้าไปลองฟังเสียงได้ที่ประตูน้ำวันเสาร์นี้เหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 150

kiertijaib

10/12/2010 07:50:55
0
ขอบคุณมากครับคุณ moe ผมจะไปลองฝึกทำ HPEQ กับคุณหมูหวาน แล้วจะมาลองใช้กับ ZDT
ขอถามอีกเรื่องหนึ่งผมเห็นคือ ผมกำลังมอง JPS Aluminata AES/EBU digital cable ไม่ทราบว่าดีหรือไม่ เห็นคุณ moe ใช้อยู่ทั้งระบบ และ power cable JPS aluminata ดีหรือไม่ เพิ่งจะมีเวลาได้มาทดลองเพราะตั้งแต่กลับจากอเมริกาก็ยุ่งตลอด ขณะมี้พอมีเวลาแล้วคงมาลองเล่น A8 ได้มากขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 151

นายมั่นคง

10/12/2010 10:08:39
4,282
มาแจ้งว่าคืนนี้หมูหวานน่าจะเซ็ทเสร็จครับ ผมมองแล้วไม่ยากนัก ถ้าเรารู้ขั้นตอนหลักของมันครับพี่เกียรติชัย ยังไงไปฝึกกับหมูหวานได้เลยจ้า 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 152

moe

10/12/2010 13:10:07
0
Aluminata AES/EBU digital cable ไม่เคยลองอ่ะพี่

เเต่ในบรรดาสาย JPS ทั้งหมด ประเภทสายสัญญาณเห็นผลกว่าสายไฟครับ ผมว่าดีไม่ดี AES/EBU เข้า DAC จะเห็นผลมากกว่า RCA เข้า ZDT ซะอีก

ตอนที่ผมลองระหว่าง RCA กับ AC ถ้าเอาเรื่องค่าตัวเส้นละ 100K มาเกี่ยว ผมว่า RCA คุ้มกว่าครับ ส่วนสาย AC ผมว่า KAPTOVATOR เป็นอีกทางเลือกนึง อันนี้คือตังล้วนๆ kap มันถูกกว่า alu ครึ่งนึง จะเอาอีก 50K ไปซื้อ Pioneer อ่ะ 555+

ว่าจะลอง alu เทียบกับ kap อีกที สาย JPS ตัวท๊อป ทั้งระบบใช้เส้นเดียวพอครับ มันเผื่อเเผ่เพื่อนได้หมด กลั้นใจจัดสายไฟ alu ไม่ได้ซะที

ปล. alu เส้นมันบักควายมากเลยนะพี่ มันไม่ได้โค้งง่ายๆนะ เตรียมรันเวย์ให้มันด้วย 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 153

thada

10/12/2010 14:22:09
เฮียมั่นคงครับ
สำหรับคน ตจว.แบบผมทำไงจะได้ลองฟังสักเพลงครับว่ามันดีแค่ไหน

ผมคิดว่าตอนเปิดผ่านเครื่อง เครื่องจะคำนวนแล้วจ่ายสัญญาณออกมาให้หูฟังแสดงผลตามลักษณะของการวางลำโพง+ห้องที่จำลองมา

ดังนั้นเป็นไปได้ไหมครับว่าจะอัดเพลงสักเพลงในช่วงที่จะเข้าหูฟัง แล้วแบ่งให้ชาว ตจว.แบบผมได้ลองฟัง
เพื่อจะได้เห็นประสิทธิภาพของมันบ้าง เผื่อจะถูกใจพอที่จะถอนขนหน้าแข้งมาซื้อบ้าง อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 154

นายมั่นคง

10/12/2010 15:08:02
4,282
คุณ Thada ครับ ถ้าอยู่ต่างจังหวัด ผมว่าก็น่าจะฟังได้ เพียงแต่ขอเวลาผมนิดนึง ผมจะเซฟไฟล์ให้มันเป็น MP3 ให้ไปลองกันครับ โดยตั้งใจว่าจะทำให้มี 2 ไฟล์เปรียบเทียบกัน คือไฟล์นึงเป็นต้นฉบับ อีกไฟล์นึงคือผ่านการลอกด้วยเจ้า A8

ผมว่ามันจะได้เรื่องบรรยากาศต่างๆ ครับ มันน่าจะคล้ายๆๆ กับพวก EQ สำเร็จรูป ที่เค้าทำเป็นพวก Club House, Jazz Club, Hall แต่เจ้า A8 ทำได้เหนือชั้นกว่าแน่นอนจ้า

รับรองว่าขนหน้าแข้งได้ถอนออกมาซื้อแน่นอนครับ ส่งขนหน้าแข้งใส่ซองจดหมายมาได้เลยครับ 55

คืนนี้ ผมให้หมูหวานเซ็ทเครื่อง ส่วนไฟล์เพลงผมรับรองว่าได้ฟังแน่นอนจ้าๆๆๆๆๆ

แต่เครื่องนี้ผมว่ามันดีไซน์ให้เป็นระบบดูหนังและฟังเพลงได้ในตัว เรียกว่าแฟนหนังถูกใจ แฟนเพลงก็ถูกจิตแน่ๆๆ คร้าบบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 155

kiertijaib

10/12/2010 15:19:48
0
ขอบคุณคุณ moe ที่ให้คำตอบ เผอิญเห็นใน usedcable.com, thecableco.com พบ JPS aluminata ลดราคาลงบ้าง เพราะอย่างสายไฬ JPS aluminata เหลือสองพันขณะที่ digital AES/EBU เหลือ 950+ ความจริงมอง Isoclean supreme focus power cable ราคา 1800 ไว้แต่ซื้อไม่ทัน คงรอดูอีกสักหน่อยว่าต้องการอะไรแน่ อาจลองดูสาย power cable Kaptovator
รบกวนเฮียมั่นคง คุณหมูหวาน ถ้าไม่ติดธุระอะไรจะขออนุญาตไปรบกวนประมาณวันอาทิตย์ช่วงบ่าย ๆ ครับ จะลองเอา Sony MDR bass heavy version, HE6, Sennheiser HD800, LCD2 ตัวหนึ่งตัวใดไปลองทำ HPEQ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 156

thada

10/12/2010 15:23:38
0
ครับผม
จะรอครับ แต่ขอเป็น .flac นะครับ สักเพลงแจ่มๆ เครื่องดนตรีสัก 4 ชิ้น+เสียงร้องน่าจะดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 157

นายมั่นคง

10/12/2010 15:29:58
4,282
คุณ Thada ได้เลยครับ เดี๋ยวจะหาพวกวงแชมเบอร์ น้อยๆๆ ชิ้น และนักร้องหญิงเสียงหวานๆๆ ซักคนให้เน้อ 55

พี่เกียรติชัยครับ แวะไปได้ครับ วันอาทิตย์บ่ายๆๆ น่าจะเรียบร้อย ทดลองได้ทัทีล่ะจ้า หอบมาได้เลยครับ ตอนนี้เจ้า HE-6 ผมไม่มี ส่วนเจ้า HD-800, PS-1000 มีครบๆๆ ให้เลยครับพี่ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 158

thada

10/12/2010 16:33:53
0
นักร้องสาวๆ เอาๆๆครับ แบบระดับป้า ไม่เอานะครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 159

jap

10/12/2010 19:28:13
ขอเสียง ตัวอย่างเสียงหนังที่ sound ดีๆด้วยจะแจ่มครับ 5.1 7.1 จัดมา 5555
ฟังเพลงก็ได้ ดูหนังก็ดี

คน ตจว.เตรียมตัวเฮครับ งานนี้ ได้มีเสีย ......... กันแน่ 5555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 160

นายมั่นคง

10/12/2010 21:57:49
4,282
คน ตจว. ไม่ต้องเตรียมอะไรมากครับ เพราะคน กทม จะเป็นผู้ทดลองเอง 555

คุณ jap อยู่จังหวัดไหนเอ่ย??? 555

ตอนนี้หมูหวานกำลังเซ็ทอยู่เลยครับ ยังไม่ได้กลับบ้านเลยล่ะ รปภ ห้างพันทิพย์ประตูน้ำกำลังจะไล่ออกจากห้างแล้วจ้า 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 161

jap

10/12/2010 22:51:21
อยู่ไม่ไกลครับ ปทุมนี่เอง คงจะหาโอกาสไปลองให้ได้ครับแต่ช่วงนี้ยังไม่ค่อยว่างเลยครับ เอ้อ แล้วจะตั้งไว้ให้ลองกันถึงเมื่อไหรหรือครับ จะได้หาเวลาได้เหมาะๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 162

นายมั่นคง

10/12/2010 23:38:01
4,282
จะตั้งไว้ตลอดแล้วล่ะครับ แต่จะมีเฉพาะที่สาขาประตูน้ำเท่านั้นครับ ตัวนี้ผมพิจารณาดูแล้ว ม้ันค่อนข้างจะเหมาะกับแฟนๆๆ โฮมเธียเตอร์ และแฟนเพลงกลุ่มที่ไม่มีที่ทางกว้างขวางนัก แต่อยากได้คุณภาพแจ่มๆ มาทดแทนล่ะ

มีโอกาสแวะมาได้เลยเน้อคุณ jap ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 163

jap

11/12/2010 08:42:09
คงต้องแวะไปแน่ครับ.....แต่ขอถามแก้คันก่อนน่ะครับ

ถ้าใช้ A8 คงใช้จะ computer เป็นหลักเลยอยากทราบการต่อจาก computer ไปที่ A8 ต้องต่อที่ช่องไหน?ของตัว smyth A8 ครับ
1.computer ไปที่ A8
2.computer ไปที่ Dac ไปที่ A8
3.หูฟังตัวไหนที่ดูเหมาะสมกับเจ้า A8 ที่สุด

เป็นไอเดียครับเพราะรู้สึกติดค้างตรงนี้มากครับ 555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 164

jap

11/12/2010 08:54:18
เออ... ผมว่าน่าจะอัดเป็น วีดีโอคลิป ตั้งแต่การเริ่ม set เจ้า A8 เป็นขั้นตอนจนจบได้ proflie เสียง ก็จะดีน่ะครับ เพื่อคนที่ซื้อไปลืมขั้นตอนจะได้มาเปิดดูทบทวนขั้นตอนต่างๆได้ และ คนที่ยังไม่ได้เป็นเจ้าของ จะได้เข้าใจมากขึ้นกับ เทคโนโลยีใหม่ อันนี้ครับ

ปล.ถ้ามีคนเล่นเยอะ ก็จะมี proflie เสียงที่เยอะขึ้น แล้วเราก็จะได้ฟังจากห้องเสียงต่างๆกันอีกมากมาย โอ้สุดยอดเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 165

นายมั่นคง

11/12/2010 11:17:59
4,282
ตอนนี้หมูหวานเซ็ทเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ แต่พวกปลีกย่อย เช่นการจะบันทึกลง iPod หรือทำเป็นไฟล์เพลง ขอติดค้างอีกนิดครับ เมื่อคืนเซ็ทกันจนดึกดื่นเลยล่ะจ้า 555

คุณ jap ครับ ผมตอบเอาแบบไม่แน่ใจก่อนเน้อ

1. ถ้าดูไฟล์จากคอม ไปA8 น่าจะต้องมีตัวแปลงสัญญาณเป็น 5.1 หรือ 7.1 อีกตัว เดี๋ยวผมหารูปเจ้านี่ให้ดูครับ

2. สัญญาณจากต้นทาง ถ้าเป็นพวกเครื่องบลูเรยส์ หรือ DVD หลายๆ แชลแนลแล้ว เสียบตรงกับ A8 ได้เลย หรือใครมี Cd Player ก็เสียบตรงได้เลยครับ ไม่ต้องผ่านอะไร แต่ถ้าเล่นผ่านคอม ผมคาดว่าน่าจะต้องมีอุปกรณ์แปลงอีกตัวนึงก่อนจะเข้า A8 (ไม่แน่ใจ)

3. หูฟังนี่ยังไม่ได้ทดสอบครับ ว่าระดับไหนถึงใช้ได้ แต่เท่าที่เค้าแนะนำมาคือ Sennheiser HD600 เป็นขั้นต่ำจ้า คือถ้าเป็นตัวสูงกว่านี้ยิ่งดีครับ

ส่วนเรื่องวีดีโอคลิปนี่ ทำแน่นอนครับ เพียงแต่ขอให้หมูหวานทดสอบได้แม่นยำกว่านี้ ซึ่งอาทิตย์นี้ พี่เกียรติชัยจะเข้ามาให้หมูหวานช่วยสอนวิธีทำให้ ซึ่งเราน่าจะได้ข้อมูลและวิธีการที่แม่นยำที่สุดจ้า

หลังจากมั่นใจทุกขั้นตอนแล้ว ผมจะทำการบันทึกคลิปมาให้ดูกันเลยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 166

kiertijaib

11/12/2010 11:51:23
0
ถ้าใช้กับหูฬังที่ให้ image , soundstage ดี ๆ ก็จะดีขึ้น ที่เขาพูดถึงกันก็อย่างที่เฮียมั่นคงพูดครับคือ Sennheiser HD800, HE6 ของผมจะลอง Sony MDR R10อีกตัวหนึ่ง
ตัวนี้ก็ให้ image, soundstage, bass response ดี Edition 10 ก็น่าจะดีมากเช่นเดียวกัน แต่ยังไม่ค่อยมีคนพูดถึงเพราะยังไม่มีใครมี ED10 กันในเอมริกา
ขอบคุณเฮียมั่นคงครับ ถ้าผมว่างจะไปแน่วันอาทิตย์ช่วงบ่าย ให้คุณหมูหวานสอนเรื่องการวัด HPEQ ให้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 167

jap

11/12/2010 16:26:20
ใครไปทดลองกันมาแล้วบ้างครับเข้ามาบอก 9เล่า10 กันหน่อย 555555

แล้วเจ้าช่อง phones digital out กับ usb remote นี่ไว้ใช่ต่อกับอะไรละเนี้ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 168

moe

11/12/2010 21:26:07
0
ดูหนัง HE6 ดีสุดเเล้วครับ ED10 สู้ไม่ได้ หูบ้าอะไรไม่รู้ชัดจริงๆ 555+

ต่อจากคอมเท่าที่ผมรู้ทำได้ 3 วิธี

sound card ที่ถอดเสียง HD ได้ มี 7.1 analog out เช่น ASUS HDAV 1.3 DELUXE

receiver

pre/pro

phone digital out คือ digital toslink ไว้ต่อ dac จะได้ไม่ต้องใช้ภาค D/A ของ A8

ถ้าดูหนัง DAC เอาไว้หลัง A8 ครับ เพราะมันต้องถอดเสียง HD เป็น analog ด้วย dac ที่อยู่ในอะไรซักอย่างของ 3 ตัวอย่างที่ให้ไปอยู่เเล้ว

ถ้าฟังเพลงใช้ DAC 2 ตัวครับ ก่อนเเละหลัง A8
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 169

นายมั่นคง

11/12/2010 22:35:37
4,282
ไว้ผมจะสรุปกับเจ้าหมูหวานอีกที ว่าจะต้องทำไงมั่ง เพราะตอนนี้เห็นหมูหวานทดลองไปเกือบทุกแง่มุมแล้วครับ

ใครสงสัยตรงจุดไหน อยากทราบแบบชัวร์ๆๆ โทรถามหมูหวานได้เลยจ้า 086-8107374 จ้า 555

แต่เดี๋ยวผมจะมาเล่าให้ทราบตรงนี้อีกเช่นกันนะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 170

jap

11/12/2010 22:41:00
ยัง งง ครับอยากรู้ว่าพอมีไดอะแกรม การเชื่อมต่อจาก computer ไปอุปกรณ์xxx และไป A8 หรือเปล่าครับเช่น ต่อcom ที่ช่องไหน usb หรือรูหูฟัง และระหว่างการต่อของแต่ละอุปกรณ์ ต้องต่อที่ช่องไหนบ้างไปช่องไหนบ้าง นะครับขอความรู้หน่อยครับเพราะตอนนี้งงอย่างแรง และไม่สามารถไปต่อได้แล้วครับ ผมก็ยิ่งมือใหม่ด้วยครับอยากศึกษาให้แจ่มชัดก่อนที่จะทำการใหญ่น่ะครับ 555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 171

นายมั่นคง

11/12/2010 23:04:53
4,282
เดี๋ยวผมจะเช็คให้เรียบร้อยแล้วเขียนเป็นขั้นตอนว่า จากไหน ไปไหน ต้องมีอะไรบ้างน่ะครับ 55

ถ้าตอนนี้เอาแบบเบสิคง่ายสุด ก็จะเป็นแบบนี้ครับ

Player > A8 > หูฟัง อันนี้จะเป็นแบบเบสิคสุดๆๆ เลยครับ คือแค่มีพวก DVD player หรือ BD Player ก็ต่อตรงเข้า A8 และจาก A8 ต่อเข้าหูฟังได้เลย

แต่ถ้าต่อจากคอม ผมว่าน่าจะเป็น

Com > ตัวแปลง > A8 > หูฟัง อันนี้คือเบสิคอีกเช่นกัน เจ้าตัวแปลงนั้น ผมเห็นแล้ว แต่ผมเรียกไม่ถูกครับ ขอเวลานิดนึงล่ะจ้า 555

ส่วนระหว่าง A8 ไปหูฟัง ถ้าจะให้แจ่มขึ้น ควรมี Headphone amp มาคั่นกลางอีกตัว ก็จะเป็นแบบนี้ครับ

Com > ตัวแปลง > A8 >แอมป์หูฟัง>หูฟัง

ส่วนที่คุณหมูแกบอกนั้น หมายถึงต้นทางถ้าจะเน้นให้ดี ก็ควรจะมีตัว DAC อีกตัวมาต่อก่อนเข้า A8 เท่านั้นเองจ้า

ลองปวดหัวเล่นโหลดนี่อ่านเล่นๆๆ ก่อนซิครับ 555 ได้ปวดหัวทั้งคืนเลยล่ะจ้า

http://www.smyth-research.com/downloads/A8manual.pdf
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 172

jap

11/12/2010 23:08:09
ตอนนี้ผมใช่ creative x-fi xtreme music อยู่นี่ใช้ได้หรือเปล่าแล้วก็มี dac compass อีกตัวไม้รู้ว่าพอจะเอามาใช้อะไรได้บ้าง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 173

moe

11/12/2010 23:35:38
คุณ jap จะเอา A8 ไปทำอะไรครับ ดูหนังหรือฟังเพลง

ต่อคอมกับจอภาพใช้สายอะไร

ทุกวันนี้ฟังเพลงต่อยังไง

ผมจะได้เเนะนำให้ถูก

จริงๆมันไม่ยากอ่ะครับ เดินไปร้านซื้อ receiver ตัวนึง สาย hdmi สองเส้น สาย analog อีก 5 คู่ เสร็จเเล้วครับ เเค่นี้เเหละ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 174

นายมั่นคง

11/12/2010 23:36:42
4,282
ผมไม่แน่ใจว่า x-fi มันมี output ยังไงมั่ง เดี๋ยวจะเข้าไปเสิร์ชดูก่อนเน้อ

ถ้า DAC Compass ผมว่าควรจะเข้าด้านหน้าก่อนจะเข้า A8 ครับ แต่ปัญหาคือ จากคอมมันน่าจะต้องมีตัวแปลงซักตัวนึงก่อนจะเข้า A8 หรือไงนี่ล่ะครับ

ขอติดค้างไว้ก่อน เดี๋ยวจะมาแจ้งครับ ว่าถ้าเล่นกับคอม จะต้องมีอะไรเพิ่มเติมมั่งเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 175

moe

11/12/2010 23:48:44
0
ถ้าฟังเพลงนะครับ

com --> usb --> dac compass (ถ้ามีช่่อง USB) --> A8 --> หูฟัง

หรือ

com --> usb --> dac compass (ถ้ามีช่อง USB) --> A8 --> optical out --> dac compass (ถ้ามีช่อง optical เเละมีภาคขยายหูฟัง) --> หูฟัง

ส่วนดูหนังนี่

com --> HDAV 1.3 Deluxe --> Analog 4 คู่ --> A8 --> หูฟัง

หรือ

com --> HDAV 1.3 Deluxe --> Analog 4 คู่ --> A8 --> optical out --> dac compass (ถ้ามีช่อง optical เเละมีภาคขยายหูฟัง)--> หูฟัง

ส่วนที่ผมต่อจะเป็นเเบบนี้

com --> HDMI --> receiver --> analog 4 คู่ --> A8 --> optical out --> receiver --> หูฟัง

อันนี้ชีวิตยุ่งยากครับ ผมใช้ zone 1 ถอดรหัส ใช้ zone 2 ขับหูฟัง อย่าเพิ่งไปยุ่งกับเเบบนี้เดี๋ยว งง ไปใหญ่ 55+

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 176

jap

12/12/2010 07:45:36
ขอบคุณครับ.....ลักษณะการใช้งานคือผมจะทำงานหน้า computer ตลอดครับเป๋น 10ชั่วโมงup(เป็นชุด PC+จอ computer30นิ้ว) ก็กะว่าจะใช้ทั้งดูหนังฟังเพลง ก็เลยจะหาระบบเสียงดีๆสำหรับทีพื้นที่จำกัดและไม่รบกวนชาวบ้านน่ะครับ 555 ยังไงก็รอคำตอบจากผู้มีประสพการณ์ทุกคนนะครับ ถ้าเป็นไปได้ขอรูปภาพแบบเห็นการเชื่อมต่อในแต่ละชิ้นและต้องมีสายอะไรที่ต้องต่อกันบ้างจะ สูโค๊ย เลยครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 177

kiertijaib

12/12/2010 16:44:32
0
วันนี้ได้ไปให้คุณหมูหวานสอน HPEQ แล้วง่ายมาก แต่คงต้องให้ภรรยาดูตำแหน่งของ earbud ด้วยเพราะดูเองคงไม่เห็น ขอบคุณเฮียมั่นคงและเฮียหมูหวานและคุณหลุยส์ด้วยครับ ถ้ามีบริการแบบนี้ก็คงทำให้ลูกค้าสบายใจได้ คุณหมูหวานคงชำนาญมากแล้วและเก่งด้วย ขนาดผมเอาหูฬัง LCD2 stock cable แกยังบอกได้ทันทีว่าเป็นสาย canare วันนี้เอาหูฬัง Sony MDR ให้แกดูก่อนวัดแกยังบอกได้เลยว่าอันนี้เสียงเบสดีที่สุดตัวหนึ่งเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 178

jap

12/12/2010 17:00:51
ไปฝึกวิชาสำเร็จมาแล้วมีอะไรดีๆมาแบ่งกันก็เต็มที่เลยน่ะครับ วิจารณ์กันหน่อยกับเจ้า A8 ยังมีผู้ที่สนใจในเทคโนโลยีใหม่แบบนี้อีกเยอะครับ ว่ามันคือของจริงทำได้จริงขนาดไหน 555 ถ้ามองในแง่ของการฟังเพลง กับ ดูหนัง อันไหนมันให้ความสมจริงแบบระบบเสียงห้องลำโพงที่สุดครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 179

kiertijaib

12/12/2010 17:54:01
0
คุณหมูหวานเป็นคนที่จะให้คำตอบได้ดีที่สุดคนหนึ่งในการตั้งค่าต่างและการใช้เครื่อง
คุณ moe เป็นคนที่ใช้และมีการดัดแปลงได้ดีที่สุด
ส่วนผมกำลังศึกษาอยู่ครับ เพราะจะอ่าน manual ทีไรก็ไม่มีเวลาพอเพราะว่าเฉพาะวันอาทิตย์เท่านั้น แต่ก็ตั้งใจจะยอมสละเวลาลองเล่นกับมันสักพักหนึ่ง และจะให้คำตอบได้ เพราะยังไงก็ลงทุนไปวัด PRIR กับ B&W 5.1, 7.1, JBL THX มาแล้วซึ่งก็อยูู่กับคุณหมูหวานและคุณ moe ครับ
ผมว่าคงต้องลองไปฬังดูจะรู้ได้ว่าเสียงมันเหมือนลำโพงมากที่สุด ขนาดเขาปิดเสียงจากลำโพงให้พังแต่หูฬัง ยังคิดว่าได้ยินเสียงจากลำโพงอยู่เลย ที่ผมไปวัดที่ AIX records เหมือนกับลำโพง surround เลย จะขาดก็แต่เสียง subwoofer และ subsonic vibration ที่อาจไม่ให้ความรู้สึกเหมือนกับมี subwoofer จริง ถ้าใช้หูฬังที่ดีเช่น HE6,Sennheiser HD800 ก็ใช้ได้ทั้งดูหนังและฬังเพลงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 180

kiertijaib

12/12/2010 18:12:25
0
ของผมไม่ได้ใช้เสียงจากคอมพิวเตอร์เพราะใช้ไม่เป็น
ผมใช้ oppo 83 SE nuforce modification ต่อ 7.1 channel ไปยัง A8 โดยใช้สาย nuforce rca analog 4 คู่ จาก A8 RCA analog out ใช้สาย Audioquest sky 72 DBS เข้ากับ analog in ของ ZDT headphone amp ก็ได้ระบบเสียงเซอร์ราวนด์ตามที่ต้องการ
ส่วนภาพใช้ต่อ HDMI nuforce cable (อันนี้เป็น superhi speed) เข้ากับ HDMI in ของ Dell ultrasharp 2711 ซึ่งให้ความละเอียดได้ 1900x1200
ถ้าสามารถใช้ soundcard ที่ให้เป็น surround ได้อาจให้คุณภาพที่ดีขึ้นแต่ผมต่อไม่เป็น ในกรณีที่ใช้คอมพิวเตอร์ ภาพให้ต่อโดย displayport หรือ DVI-D Dual Link เพราะ Dell ultrasharp 2711 ให้ความละเอียดได้ถึง 2560 x 1440 โดยที่ response time ได้ 5msec แต่ต้องมี graphic card ที่ support display port หรือ DVI-D dual link ถ้าใช้ DVI , HDMI ให้แค่ 1900 x 1200 ครับ
สำหรับ Dell ultrasharp 2711 นี้สั่งจาก Dell Thailand ถูกกว่าสั่งจากนอก (Cnet ให้เป็น computer monitor of the year ดีกว่า Mac monitor อีก)และ display port ใช้ยี่ห้อ wireworld ได้ในคนไทยมีคนสั่งมาขายราคาไม่แพง ในเว็ปของเฮียมั่นคงมีอยู่เป็นระยะ ๆ สำหรับ DVI -D Dual Link cable คุณภาพเกือบเท่ากับ displayport ผมสั่งจาก bluejeanscable.com ราคาไม่แพง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 181

jap

12/12/2010 18:40:45
อยากรู้ครับ ถ้าเราเอาตัว subwoofer จริงมาต่อเข้าช่อง TACTILE มันจะได้ความรู้สึกเหมือนจริงขึ้นมากหรือเปล่า หรือมีตัวแปลที่คุณภาพของ subwoofer นั้นด้วย หรือมันจะได้รู้สึกอารมณ์ของแรงลมประทะของตัวเบสเฉยๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 182

kiertijaib

12/12/2010 19:22:41
0
ผมเคยคิดแบบเดียวกัน แต่ยังไม่ได้ลอง เพราะมี subwoofer เหลืออยู่หนึ่งตัว ตามทฤษฎีน่าจะได้ แต่คงไม่ได้ยินเสียงได้แต่ subsonic vibration คุณภาพของ subwoofer และการปรับค่าของ subwoofer มีส่วนสำคัญแน่นอน
เคยถาม Lorr Kramer ที่เป็นคนที่รู้เรื่องที่สุดคนหนึ่งและคนวัด PRIR ให้ผมที่ AIX records เขาไม่ได้แนะนำเพราะเขาบอกว่าจะรบกวนคนอื่น แต่ผมบอกว่าไม่เป็นไรเพราะผมอยู่บ้านกับภรรยาเท่านั้น
Lorr Kramer , Sillysally ของ head-fi.com ได้แนะนำให้ใช้เครื่องที่ทำให้เกิดความรู้สึกสัมผัสเช่นเดียวกับ subsonic vibration เรียก Crowson technology แต่ราคามันสูงไปหน่อยเริ่มต้นที่ 1495$ ผมเลยยังไม่ได้ทดลอง เป็นเครื่องที่ใส่ไว้กับที่นั่งที่เราใช้
บางคนก็บอกว่าใช้เครื่องแบบเดียวกันแต่เป็นแบบเสื้อใส่ แต่ผมจำชื่อไม่้ได้ ใน head-fi จะมีคนเขียนไว้ พวกนั้นราคาถูกกว่า ให้ลองเปิดเข้าไปใน head-fi และค้นคำว่า Smyth realiser A8 ในส่วนต้น ๆ จะมีบอกไว้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 183

kiertijaib

12/12/2010 19:29:16
0
ถ้าสนใจรายละเอียดเพิ่มขึ้น ผมว่าอีเมล์ถาม Lorr Kramer โดยตรงก็ได้ email address คือ lorr@smyth-research.com ผมเขียนถามเขาหลายครั้ง นานก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ หรือจะ post ลงใน blog ของ head-fi ก็ได้โดยมาก sillysally กับอีกคนหนึ่งชื่อ ewood ? จะเป็นคนตอบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 184

นายมั่นคง

12/12/2010 21:35:44
4,282
มาแล้ว มาแล้ว 555

ขอบคุณพี่เกียรติชัยมากๆๆ ครับ ที่เอ่ยปากชมเจ้าหมูหวาน งานนี้ผมมอบหมายให้หมูหวานดูแลเรื่อง Smyth A8 เป็นพิเศษแต่เพียงผู้เดียว เพราะผมเองยังไม่มีเวลาไปศึกษาเองล่ะครับ ก็เลยต้องจัดให้คุณหมูหวานรับอาสาดูแลเรื่องนี้เป็นการเฉพาะเลยครับ

คุณ jab ครับ หากสงสัยตรงไหน เรียงคำถามเป็นข้อๆๆ มาได้เลยครับ ผมจะสอบถามกับหมูหวานให้อีกทีนึงครับ ยังไงคาดว่าหาคำตอบมาให้ได้แน่ๆๆ เลยจ้า

หรืออยากจะโทรถามคุณหมูหวานเอง ก็เบอร์ 086-8107374 ล่ะครับ หรือจะโพสถามตรงนี้ก็ได้นะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 185

moe

12/12/2010 21:59:36
subwoofer ต่อช่อง subwoofer ครับ tactile คือตัวจำลองการสั่นสะเทือน เป็นมอเตอร์ไฟฟ้าติดใต้เก้าอี้เหมือนพี่เกียรติชัยบอก

--------------------------------------------------

ถ้ามองในแง่ของการฟังเพลง กับ ดูหนัง อันไหนมันให้ความสมจริงแบบระบบเสียงห้องลำโพงที่สุดครับ

คงต้องเเล้วเเต่ประสบการณ์ในการผ่านชุดฟังเพลงเเละดูหนังของเเต่ละคนครับ ผมไปฟังชุดดูหนัง ฟังเพลง 7 หลักพวกนี้เมื่อไหร่ก็ได้ เลยไม่ได้สนใจว่ามันเหมือนไม่เหมือนน่ะครับ เอาเเค่ดูหนังเเล้วมันสนุกระดับนึงก็พอ ส่วนฟังเพลงผมไม่ได้ใช้ครับ เพราะผมฟังลำโพงจนเบื่อเเล้ว เลยมาเล่นหูฟังน่ะครับ 55+

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 186

moe

12/12/2010 22:01:09
0
วันนี้ได้ไปให้คุณหมูหวานสอน HPEQ แล้วง่ายมาก แต่คงต้องให้ภรรยาดูตำแหน่งของ earbud ด้วยเพราะดูเองคงไม่เห็น ขอบคุณเฮียมั่นคงและเฮียหมูหวานและคุณหลุยส์ด้วยครับ ถ้ามีบริการแบบนี้ก็คงทำให้ลูกค้าสบายใจได้ คุณหมูหวานคงชำนาญมากแล้วและเก่งด้วย ขนาดผมเอาหูฬัง LCD2 stock cable แกยังบอกได้ทันทีว่าเป็นสาย canare วันนี้เอาหูฬัง Sony MDR ให้แกดูก่อนวัดแกยังบอกได้เลยว่าอันนี้เสียงเบสดีที่สุดตัวหนึ่งเลย

------------------------------------

ผมเป็นคนวีนเเตกใน TAF เองพี่ตอนผมเห็นสาย canare หนักมากมาย -*-
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 187

moe

12/12/2010 22:04:44
0
มาแล้ว มาแล้ว 555

ขอบคุณพี่เกียรติชัยมากๆๆ ครับ ที่เอ่ยปากชมเจ้าหมูหวาน งานนี้ผมมอบหมายให้หมูหวานดูแลเรื่อง Smyth A8 เป็นพิเศษแต่เพียงผู้เดียว เพราะผมเองยังไม่มีเวลาไปศึกษาเองล่ะครับ ก็เลยต้องจัดให้คุณหมูหวานรับอาสาดูแลเรื่องนี้เป็นการเฉพาะเลยครับ

คุณ jab ครับ หากสงสัยตรงไหน เรียงคำถามเป็นข้อๆๆ มาได้เลยครับ ผมจะสอบถามกับหมูหวานให้อีกทีนึงครับ ยังไงคาดว่าหาคำตอบมาให้ได้แน่ๆๆ เลยจ้า

หรืออยากจะโทรถามคุณหมูหวานเอง ก็เบอร์ 086-8107374 ล่ะครับ หรือจะโพสถามตรงนี้ก็ได้นะครับ 55
------------------------------------------------

เฮียครับ ผมยืมคุณหมูหวานไปทำ PRIR หน่อยสิ ขี้เกียจเอาคู่มือไปเปิดอ่านอ่ะ มันช้า ผมให้เค้าเตรียมชุด Proac กับชุด Paradigm 7.1 ไว้เเล้ว

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 188

jap

12/12/2010 22:08:06
ขอบคุณครับ.....ลักษณะการใช้งานคือผมจะทำงานหน้า computer ตลอดครับเป็น10ชั่วโมงup(เป็นชุด PC+จอ computer30นิ้ว) ก็กะว่าจะใช้ทั้งดูหนังฟังเพลง
1. ต่อจาก com และระหว่างการต่อของแต่ละอุปกรณ์อะไร ต้องต่อที่ช่องไหนบ้างไปช่องไหนบ้างใช้สายอะไรในการเชื่อมต่อแต่ละอุปกรณ์ ถ้าเป็นไปได้ขอรูปภาพแบบเห็นการเชื่อมต่อในแต่ละชิ้นและต้องมีสายอะไรที่ต้องต่อกันบ้าง(อยากเข้าใจส่วนนี้ที่สุด)จะได้รู้ว่าต้องหาอะไรมาเพิ่มอีก(สมมุติว่ามีแค่ computer กับ A8) เพื่อจะใช่เจ้า A8 ได้
2. สงสัยต้องมีหูฟังใหม่ด้วยควรจัดตัวไหนดีแบบที่สบายไม่หนักมาก งบไม่เกิน HD800
3. ตอนนี้มี profile เสียงกี่ตัวแล้วครับ
4. การใช้ subwoofer จริงมาต่อเข้าช่อง TACTILE มันจะได้ความรู้สึกเหมือนจริงขึ้นมากหรือเปล่าหรือมันจะได้รู้สึกอารมณ์ของแรงลมประทะของตัวเบสเฉยๆครับ
5. ขอรีวิวคร่าวๆ

ปล.ขอถามตรงนี้เลยครับเพื่อคนที่มาที่หลังจะได้อ่านด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 189

kiertijaib

13/12/2010 18:07:45
0
สำหรับข้อหนึ่ง ผมเขียนไปถาม Lorr Kramer, Sillysally ให้แล้วนะครับ
หูฬังคงต้อง HE6 อย่างที่คุณ Moe รวมทั้งอันนี้เป็นความเห็นของ Sillysally ด้วย แต่แอมป์ต้องถึงนะครับ ถ้าใช้ minute amp ต้องใช้ speaker adapter cable ของคุณคณิต 1750 บาทถูกมาก ผมก็สั่งมาใช้หนึ่งชุด
profile เสียงมี 3 presets ถ้าผิดพลาดขอให้คุณหมูหวานแก้ให้ด้วย ของผมเป็น preset 2 ประกอบด้วย B&W 5.1, B&W 7.1, JBL THX จาก AIX record ซึ่งเป็นสตูดิโอใหญ่ราคาประมาณ 300,000$ เฉพาะลำโพง JBL ก็สูงเลยหัวผมไปอีกมาก
ข้อที่สี่ ได้ถามไปยัง Lorr Kramer อีกครั้ง เสียงเบสปรับได้ ส่วนที่ไม่ได้คือ subsonic vibration ซึ่งผมคิดต่อ subwoofer ที่ดีได้ความรู้สึก แต่หนวกหูชาวบ้านเขา
ข้อที่ 5 ให้อ่านในลิงค์ที่เฮียมั่นคงให้มา www.smyth-research.com จะมีเขียนลิงค์ของบทความที่รีวิวเอาไว้ อ่านเฉพาะของ Steve Guttenberg จาก Cnet และอีกบทความหนึ่งเขียนโดย Neil Gader จาก www.avguide.com ก็ได้ความแล้ว รายละเอียดทาง
เทคนิคัล ต้องถามคุณหมูหวาน ดัดแปลงถามจากคุณ moe , sillysally
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 190

jap

13/12/2010 19:50:56
ขอบคุณคับ รอแค่ข้อ 1 ครับ แล้ว HE6 ใส่แล้วหนักและบีบหัวมาหรือเปล่าครับตอนแรกดู HD 800 ไว้เพราะว่าน่าจะใส่สบายไม่หนักมาก โดยรวมต่าง HE6 มากไหมด้านไหนบ้าง เฮีย confirm profile ด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 191

นายมั่นคง

13/12/2010 19:57:27
4,282
คุณหมูครับ ถ้าจะให้ไป PRIR ลองโทรคุยดูเลยครับ ถ้าหมูหวานไม่ติดภาระกิจอะไร น่าจะจัดให้ได้เลยจ้า 555

ส่วนคุณ jab ครับ ผมตอบเท่าที่รู้ก่อนละกันเน้อ

1. อันนี้เดี๋ยวจะให้หมูหวานเขียนเป็นแผนผังโดยละเอียดให้ทราบเลยครับ
2. ไม่ต้องถึง HD800 ผมว่าตัวที่เบาๆ ไม่หนักมากก็น่าจะใช้ HD600 ยังได้่จ้า
3. ตอนนี้มี profile น่าจะประมาณ 3-4 อันแล้วล่ะครับ
4. การใช้ subwoofer จริงมาต่อเข้าช่อง TACTILE ผมว่าพวกคลืนความถี่ต่ำๆ บางทีมันจะไม่ค่อยมีทิศทาง นอกจากแรงสะเทือนครับ ความเห็นส่วนตัวผม ผมว่าใช้หูฟังแล้วจูนให้เข้าที่ ไม่ต้องพึ่งซับยังได้เลยจ้า
5. รีวิวคร่าวๆ อันนี้แหละที่หนักใจ เพราะยังไม่รู้จะเริ่มตรงไหนดี เพราะผมเองตอนนี้รู้มากกว่าคนอื่นนิดเดียวเองครับ แต่ผมจะให้หมูหวานเล่าและลง youtube เลยดีกว่า อาจจะเป็นวิธีสาธิต และเล่าไปในตัว โดยมีผมเป็นคนซักถามให้จ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 192

moe

13/12/2010 20:19:23
0
5. รีวิวคร่าวๆ อันนี้แหละที่หนักใจ เพราะยังไม่รู้จะเริ่มตรงไหนดี เพราะผมเองตอนนี้รู้มากกว่าคนอื่นนิดเดียวเองครับ แต่ผมจะให้หมูหวานเล่าและลง youtube เลยดีกว่า อาจจะเป็นวิธีสาธิต และเล่าไปในตัว โดยมีผมเป็นคนซักถามให้จ้า

+100 ถ้าจะทำ ทำให้ระเอียด ชัดเจน อย่าเล่นกันมาก เอาให้ดีไปเลย เเล้วใช้ video นี้เผยเเพร่สินค้าใน you tube ใครอยากรู้ว่าทำงานยังไง download ไปดู จะได้เคลิ้มรีบวิ่งไปลองตัวจริง 555+

ลองส่ง review ตาม OCZ หรือ หนังสือเครื่องเสียง จะยิ่งทำให้คนรู้จักมากขึ้นนะครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 193

นายมั่นคง

13/12/2010 21:56:09
4,282
ใช่ครับคุณหมู ตั้งใจว่าถ้าทำจะทำแบบกึ่งเป็นคู่มือสาธิตวิธีการครับ ว่าจะลองปรึกษาดูว่าจะเริ่มจากตรงไหนถึงจะดี ส่วนทำแล้วเล่นกันมาก คราวนี้คงไม่ทะเล้นเหมือนที่ผ่านมาล่ะครับ 555

เดี๋ยวจะรอหมูหวานศึกษาให้ครบทุกแง่มุมก่อน แล้วจะช่วยกันสรุปว่าจะทำรูปแบบไหนดีจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 194

jap

14/12/2010 13:01:23
เฮียเคยเอา HD800 กับ HD600 มาลองเทียบ แล้วเสียงต่างกันหรือเปล่ากับ A8 ถ้าต่าง ต่างด้านไหนบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 195

kiertijaib

14/12/2010 17:23:39
0
ผมมีทั้งสองตัว ถ้าเฮียมั่นคงต้องการว่าง ๆ จะเอาไปให้ แต่คงอาทิตย์นี้ไม่ได้
HD 600 recable ด้วย Panorama cable
HD 800 recable ด้วย Gold clad Zeus cu29 cable
ผมยังไม่เคยลอง HD 600 กับ A8 แต่ soundstage, 3D HD800 ดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 196

jap

14/12/2010 20:52:04
ทำไม่ไม่เห็นมีพวก rs 1 หรือ ms pro ลองบ้างเลยอยากรู้จังว่าเป็นไงเพราะมันใส่สบายดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 197

kiertijaib

14/12/2010 21:07:54
0
ผมไม่เคยฬัง แต่เท่าที่ทราบพวกนั้น soundstage, image ไม่ค่อยดีมาก ลักษณะการทำงานของ A8 เพื่อให้ได้เป็นสามมิตินะครับ ผมคงต้องเฮียมั่นคงตอบแล้วครับเพราะ rs1, ms
pro ของผมไม่มีประสบการณ์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 198

นายมั่นคง

14/12/2010 21:15:33
4,282
วันนี้ผมให้คุณหมูหวานทดสอบให้แล้วครับคุณ jap อันนี้ถือเป็นความเห็นส่วนตัวของหมูหวานล้วนๆๆ เลยนะครับ คือวันนี้ผมให้หมูหวานบันทึกโปรไฟล์ใหม่ โดยใช้ HD600 เป็นหูที่ใช้บันทึก

ทำทุกขั้นตอนเหมือนกับที่ทำกับหูฟัง HD800 ทุกอย่าง โดยใช้อุปกรณ์ทุกตัวเหมือนกับการทำโปรไฟล์ HD800 ปรากฏว่า เสียงที่ได้ออกมา เมื่อทำการโคลนนิ่งลำโพงในร้านคุณหมูหวาน

เจ้าหมูหวานบอกว่า เสียงที่ได้จาก HD600 ดูเหมือนจะสมจริงและใกล้เคียงกับลำโพงจริงมากกว่า หมายถึงว่าถ้าทำ A-B test แล้ว แปลกมากว่าเจ้า HD600 ทำได้ใกล้เคียงกว่า กลายเป็นว่าตัวถูก ทำได้ใกล้กว่าตัวแพง (ไม่ได้หมายความว่าเสียงดีกว่า)

จากการสังเกตุน่าจะเป็นที่ภาคขยายของ A8 นั้น หลังจากบันทึกแล้ว มันจะออกเสียงโทนสว่างขึ้นมากว่าความเป็นจริงนิดนึง พอไปจับกับหูฟังที่ให้รายละเอียดสูงหน่อยอย่าง HD800 พอตอนเล่นกลับเหมือนว่าโดยรวมจะสว่าง

แต่พอบันทึกและเล่นด้วย HD600 คาแรคเตอร์มันจะมืดหน่อยๆ และกลางแหลมเนียนๆๆ ไม่เร่งมากนัก ทำให้เสียงที่ได้ออกมาค่อนข้างพอดีกว่า หมูหวานบอกว่าแปลกดี แต่ถ้าเจาะจงและระบุไปถึงรายละเอียด (ไม่รับเรื่องความสว่างที่เพิ่มขึ้น) เจ้า HD800 ยังให้เวทีและรายละเอียดได้สุงกว่าจ้า

เรียกว่าอันนี้ต้องหาโอกาสลองด้วยตัวเองเช่นกันครับ ผมเล่าพอเป็นแนวทางเน้อคุณ jap 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 199

kiertijaib

14/12/2010 22:14:30
โชคดีได้อ่านรีวิวของเฮียมั่นคง เกือบปล่อย HD600 หูฬังตัวแรก ๆ ของผมแล้ว ตอนนี้ก็มีข้ออ้างได้เก็บไว้ต่อได้ ความจริงผมก็ชอบมันมาก ผมว่าการเป็นดนตรีผมชอบมากกว่า HD800 แต่อันนี้แล้วแต่คนชอบนะครับ แต่ราคาต่างกันประมาณ 4 + เท่า ถ้า A8 ทำให้โทนสว่างขึ้น ผมว่าน่าจะลอง Audeze LCD2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 200

นายมั่นคง

14/12/2010 22:18:54
4,282
เท่าที่ผมฟังเอง ผมก็ว่าหลังจากบันทึกโปรไฟล์เสร็จ เจ้า A8 นั้นดูเหมือนจะสว่างขึ้นหน่อยๆ เรียกว่าเสียงแหลมมีสีสันมากขึ้น ดูหนังบลูเรยส์บันทึกดีๆๆ ได้ยินรายละเอียดหมดเกลี้ยงเลย

แต่ถ้าหูฟังที่เสียงออกนวลๆ แหลมไม่ค่อยบาด หรือไม่สว่างมากนัก กลับกลายมาพอดีๆๆ ได้ เรียกว่าถ้าไม่ได้เน้นมากนัก ผมว่า HD600 เผลอๆๆ จะพอแล้วด้วยซ้ำครับพี่เกียรติชัย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 201

jap

14/12/2010 22:28:11
ตอนนี้ตามที่ผมพอจะเข้าใจ ในการต่อจาก com ไป A8 ลองช่วยดูกันหน่อยครับว่าถูกหรือเปล่า

** ถ้าใช้ดูหนัง 7.1 ch**
1.com ---> Soundcardที่รองรับ 7.1ch --- Analog 4 คู่ ( rca to rca ) --->(เข้าที่ช่องไหนครับของ?) A8 ---> เข้าหูฟังโดยตรง หรือ แอมป์หูฟัง+หูฟัง (ต่อแอมป์หูฟังที่ช่อง Phones ของ A8)
2.com ---> ต่อออก Digital Audio(SPDIF I/O)จาก com --- สาย Coax หรือ Optical --->(เข้าที่ช่องDigital Audio)ของ Receiver --- Analog 4 คู่ rca to rca (ออกจากช่องไหนของReceiver?) ---> (เข้าที่ช่องไหนครับของ?) A8 ---> เข้าหูฟังโดยตรง หรือ แอมป์หูฟัง+หูฟัง (ต่อแอมป์หูฟังที่ช่อง Phones ของ A8)

** ถ้าใช้ฟังเพลง 2.1 ch**
1.com ---> ต่อออก Digital Audio(SPDIF I/O) หรือ USBจาก com --- สาย Coax หรือ Optical หรือ USB ---> DAC ---> (เข้าที่ช่องไหนครับของ?) A8 ---> เข้าหูฟังโดยตรง หรือ แอมป์หูฟัง+หูฟัง (ต่อแอมป์หูฟังที่ช่อง Phones ของ A8)

ปล.ยังลองดูอีกที่ว่าถูกหรือเปล่าและมีวิธีการอื่นอีกบ้างหรือเปล่า และช่วยตอบในส่วนที่ยังไม่เข้าใจด้วครับ ตรง Receiverเนี้ย มันมีหลายรุ่นไม่เหมื่อนกัน มีช่อง 1)Analog Audio มี 2) 6/8 Channel Input และ 3)Pre Out เวลาต่อออกมาเพื่อจะเข้า A8ไม่รู้ออกจากช่องไหนของ Receiver
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 202

เบียส

14/12/2010 22:37:25
11
ใช่ ครับ ออก เนียน เนียน ละ จ้า วันนี้ ก้ ได้ฟัง อยู่ เช่น กันครับ ผมว่า เจ้า 600 เบสลงดิ่ง ได้ต่ำดี ครับ ยังไงลองดู ครับ ผม ...........อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 203

-SweetPig-

14/12/2010 23:30:52
0
ขออนุญาติตอบคำถามของพี่ jap ครับ

** ถ้าใช้ดูหนัง 7.1 ch**
1. ต่อจาก Sound Card 7.1 จากรู 3.5mm --> Mini-RCA 4 ชุด --> เข้าที่ช่อง Input RCA 1-8 ของ A8 --> เข้าหูฟังโดยตรง หรือ แอมป์หูฟัง --> หูฟัง

2. ต่อออก Digital Audio(SPDIF I/O)จาก com หรือ Sound Card --- สาย Coax หรือ Optical --->(เข้าที่ช่องDigital Audio)ของ Receiver --- Analog 4 คู่ rca to rca ออกจากช่อง Analog Out ของ Receiver ---> ข้าที่ช่อง Input RCA 1-8 ของ A8 ---> เข้าหูฟังโดยตรง หรือ แอมป์หูฟัง ---> หูฟัง

** ถ้าใช้ฟังเพลง 2.1 ch**
1.com ---> ต่อออก Digital Audio(SPDIF I/O) หรือ USBจาก com --- สาย Coax หรือ Optical หรือ USB ---> DAC ---> เข้าที่ช่อง Input 1-2 ของ A8 ---> เข้าหูฟังโดยตรง หรือ แอมป์หูฟัง --> หูฟัง

ถ้าต้องการต่อแอมป์หูฟัง ให่ต่อจากช่อง Phone RCA ด้านหลังของ A8 ครับ
ส่วน Analog Out ของ Receiver ต้องรบกวนถ่ายรูปด้านหลังชัดๆมาดูอีกทีครับ เพราะว่าแต่ละยี่ห้อ ใช้ชื่อเรียก และ Layout ไม่เหมือนกันคร้าบบ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 204

-SweetPig-

14/12/2010 23:36:08
0
ตอนนี้ผมกำลังทดสอบ วิธีการต่างๆที่จะช่วยให้การโคลนเสียงจาก System และการถ่ายทอดเสียงออกหูฟังให้ได้ผลดีที่สุดอยู่ครับ

ซึ่งมองแล้วต้องใช้เวลาพอสมควรเพราะ มีตัวแปรหลายจุด ต้องอาศัยการเทสหลายๆครั้ง หลายๆ วิธีมา Compair กันอีกทีคร้าบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 205

moe

15/12/2010 01:06:58
0
ถ้าอยากทดลองกับห้อง H/T 7.1 จริงๆที่ปรับอคูสติกเเล้วบอกได้นะครับ ถ้าไม่มีลูกค้ามาลองชุด ลองวัดได้ทั้งวันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 206

kiertijaib

15/12/2010 05:08:08
0
soundcard นี่ใช้ของใครดีครับ เห็นเมืองนอกแนะนำแต่ Asus Sonar Essence
ผมจะได้ไปทำบ้าง เพราะคอมพิวเตอร์ที่มี bluray drive อยู่แล้ว แต่ไม่ได้ใช้ soundcard ราคาแพง สาย IC ผมก็มีอยู่แล้ว 4 คู่ตอนนี้ต่อจาก oppo ไปที่ 4 pairs RCA analog inputs A8 ถ้าต่อแบบนี้ได้ก็ดี ผมจะได้ต่อภาพผ่าน displayport มายัง Dell ultrasharp 2711 ได้ผมจะได้ดูบลูเรย์แบบความละเอียด 2560x1440 เสียที
ของคุณJap ใช้มอนิเตอร์ 30" เป็นของ Mac หรือไม่ ถ้าเป็นของ Mac ถ้าไม่ผิดพลาดจะเป็น displayport เหมือนกันแต่ปลายเข้ามอนิเตอร์จะเป็นขนาด mini แตกต่างจากของพวก PC เช่น Dell 27", 30" แต่ 27" review บอกว่าให้ภาพดีกว่าเพราะความละเอียดเท่ากันแต่ขนาดจอเล็กกว่า ปีหน้าจะได้เริ่มทำ computer based music อย่างจริงจัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 207

jap

15/12/2010 07:49:49
ใช้มอนิเตอร์ 30" เป็นของ pc ครับจริงๆอยากใช้ของจอ mac ครับแต่เพราะเจ้า mini displayport นี่แหละครับมันเอามาต่อกับเครื่อง pc ไม่ได้ถึงทำได้ก็ต้องหาซื้อตัวแปลงมา support แต่ความละเอียดมันก็ไม่ได้เต็มอีกมันได้แค่ 1920x1200 จากความละเอียดเต็มที่ 2560x1600 เลยคิดว่าไม่ค่อยคุ้มครับ เท่าที่เคยหาข้อมูลมาน่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 208

kiertijaib

15/12/2010 10:50:40
0
Displayport ที่ไม่ใช่ mini มีนะครับ ผมก็ใช้แบบเดียวกัน ซื้อได้จากสมาชิกที่มั่นคงนี้ครับยี่ห้อ wireworld และมีการต่ออีกแบบหนึ่งคือ Dual link DVI-D ซึ่งจะให้ความละเอียดได้เท่ากัน แต่ต้องแน่ใจว่า graphic card , display monitor support ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 209

jap

15/12/2010 12:47:28
แต่รุ่นใหม่จอของ mac ตัวport ที่มาจากจอ mac เป็น mini displayport หมดแล้วมันจึงเอามาต่อกับช่องต่อของ graphic card ในเครื่อง pc ไม่ได้ นอกจาก จอของ mac รุ่นเก่าที่เป็น displayport ธรรมดาก็ใช่ได้เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 210

kiertijaib

15/12/2010 17:09:40
0
Monitor PC ยี่ห้อ Dell หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นยี่ห้อ Dell ที่ผมใช้ ใช้ display port หรือ DVI D Dual link ได้ ถ้าเป็นจอ Mac อันนั้นต้องต่อ minidisplay port อย่างเดียว
ผมก็ใช้ PC เลือก graphic card ที่มี display port connection , DVI D dual link อันนั้นออกเป็น 2560 x1440 ได้ แต่ต้องทั้งจอและ graphic card มีความละเอียดอย่างที่ว่านะครับ Displayport แบบมาตรฐานยี่ห้อ wireworld ก็ดีมากนะครับ มีสมาชิกในนี้ขายสายต่าง ๆ ยี่ห้อ wireworld ทั้ง usb, hdmi cable เขาสั่ง displayport หรือจะใช้ DVI D dual link ก็ได้ ของผมไม่ได้ใช้ ขายได้ครับ เพราะของผมต่อไว้ทั้ง displayport , DVI D dual link แต่ใช้อย่างใดอย่างหนึ่งได้ทีละครั้งเท่านั้น ช่างที่มาติดตั้งบอกว่า displayport ชัดกว่า DVI D dual link เล็กน้อยแต่ผมดูไม่ออก แต่แตกต่างจาก HDMI, DVI ธรรมดาชัดเจนอันนี้ผมดูออก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 211

kiertijaib

15/12/2010 17:13:23
0
หมายเหตุ จอ Dell รุ่นที่ผมใช้นี้ดีกว่าของ Mac และถูกกว่าด้วยตาม Cnet review
ซื้อจาก Dell ประเทศไทยครับถูกกว่าเมืองนอกอีก รู่น 2711 27" ที่ใช้ดีกว่ารุ่น 30"ที่ออกมาก่อน รุ่นที่ผมซื้อ ราคาเมืองไทยประมาณ 650$ ขณะที่เมืองนอกขาย 950 $ แต่จะใช้จอเดิมก็ดีครับจะได้ประหยัด แต่ให้ดูว่าต่อ displayport ได้หรือไม่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 212

นายมั่นคง

15/12/2010 17:29:51
4,282

มาแจ้งข่าวจ้า ตอนนี้สายคล้องคอ Smyth กับเจ้าขาตั้งมาแลัวครับ

ของคุณหมูนี่ขาดตัวสายคล้องตัวไป 1 เส้นใช่เปล่าครับ แล้วผมจะฝากไปไว้ที่งามวงศ์วานเน้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 213

jap

15/12/2010 18:32:43
ครับ จอความละเอียด 2560x1600 ออกครบถ้วนครับใช้ displayport เหมื่อนกันครับ

ตอนนี้อยากไปลองของมากเลยครับ แต่เวลายังไม่อำนวยก็ต้องเก็บข้อมูลไปก่อน รอ clip ต่างๆของคุณหมูหวาน ที่จะทำออกมาด้วย และไปลองฟังเลยทีเดียว ถ้าโดนคงมีอุ้มกลับ กันไม่ทันเลยทีเดียว 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 214

นายมั่นคง

15/12/2010 20:28:13
4,282
เชิญครับคุณ jap อย่าเพิ่งไปคิดเรื่องอุ้มเน้อ ลองทดสอบดูเล่นๆ กับหมูหวานก่อนได้จ้า ผมเองจะหาวิธีทำคลิปสาธิตแบบเป็นเรื่องเป็นราว มีขั้นตอนให้ดูกัน แต่ขอดูว่าจะตัดต่อกันยังไงล่ะเน้อ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 215

jap

16/12/2010 15:39:52
ขอบคุณ คุณหมูหวานครับ

// สรุป // สำหรับ Receiver ที่จะใช่ต่อไปหาเจ้า A8 ได้นั้น Receiver นั้นต้องมีช่อง Pre-Out ถ้า Receiver ตัวไหนไม่มี Pre-Out ก็ต่อกับ A8 ไม่ได้ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 216

นายมั่นคง

16/12/2010 16:29:10
4,282
ผมว่าจะทำคลิปขั้นตอนในการทำในช่วงวันอังคารหน้านี่ล่ะครับ

ส่วนรีซีฟเวอร์นั้นต้องออกจากช่องปรีเอาท์ครับ เพราะมันรับสัญญาณดิจิตอลมาจากคอมแล้ว ก็มาทำการแปลงแล้วส่งต่อไปที่ A8 จ้า

เดี๋ยวผมให้หมูหวานมาแนะนำเิ่พิ่มเน้อ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 217

-SweetPig-

16/12/2010 17:12:34
0

ใช่แล้วครับพี่ jap ตามที่เมล์คุยกันเลยครับ

จากตัวอย่างของพี่ 2 ตัว Harman av-260 ใช้ต่อกับ Smyth ได้ครับ โดยออกจากช่อง Pre-out ครับ

นั่นหมายถึงว่า AV Receiver ที่จะเอามาใช้กับ Smyth A8 จะต้องมีภาค Analog Out แบบ 7.1 ด้วย ถึงจะใช้ได้สมบูรณ์ครับ

ส่วนออกจาก Receiver มาเข้า Smyth ที่ช่องไหนนั้น สามารถเทียบได้จากภาพนี้เลยคร้าบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 218

jap

16/12/2010 17:43:48
ขอบคุณครับตรงนี้เข้าใจชัดเจนแล้วครับ

ครับ อยากรู้ว่า Receiver แต่ละรุ่นแต่ละยีห้อที่ต่อ ผ่านเข้ามา A8 เนี้ยจะมีผลต่อเสียงของ A8 ขนาดไหนครับตัวแปร นี้ผมว่าน่าสนใจ หรือว่ามันทำหน้าที่แค่ถอดรหัสเสียงต่างๆ เท่านั้น ถ้ายังงั้นมันคงไม่ต่างกับการใช้ SoundCard ถอดรหัสเสียงหรือเปล่า รู้สึกว่าผมจะอยากรู้ไปหมดเลย 55555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 219

moe

16/12/2010 19:25:25
0
receiver ทำหน้าที่เป็น pre/dac ครับ คอมเเทบไม่ได้ทำอะไรกับเสียง เเค่ส่ง raw format ไปที่ receiver

receiver มีให้เลือกไม่มากครับ เสียงไม่เหมือนกันซักยี่ห้อ ไม่ต้องซีเรียสเพราะมันตกรุ่นทุกปี ใช้ปีละยี่ห้อ ปีหน้าเอาไปเทินตัวใหม่ยี่ห้อใหม่ เดี๋ยวก็ได้ฟังครบเองครับ คิดซะว่าเช่าฟังอ่ะครับ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 220

นายมั่นคง

16/12/2010 22:10:34
4,282
ถามยิ่งเยอะยิ่งดีครับ จะได้ศึกษาไปพร้อมๆๆ กันซะเลยจ้า 555

คอมเปรียบไปเหมือนตัวเล่น หรือตัวทรานสปอร์ตแบบที่คุณหมูว่าครับ แล้วก็ส่งสัญญาณไปที่รีซีฟเวอร์ ช่วงจากคอมไปรีซีฟเวอร์ ก็หาสายที่ถ่ายทอดสัญญาณดีๆๆ เที่ยงตรง ก็เท่ากับดีขึ้นแล้วครับ หลังจากนั้นต้องไปดูเอาว่า รีซฟเวอร์ จะแปลงสัยญาณดิจิตอลออกไปเป็นอนาลอกได้ดีแค่ไหน

ซึ่งขึ้นอยู่กับภาค DAC ของแต่ละยี่ห้อครับ ไม่รู้เป็นไง ผมเห็นคนเล่นกันแต่ Onkyo แยะจริงๆ เลยจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 221

jap

16/12/2010 22:23:52
แสดงว่า receiver ต่างกัน เสียงที่ออกมาจาก A8 ก็จะไม่เหมื่อนกัน ยังงี้มันจะ copy ระบบเสียงนั้นๆ ได้เหมื่อนยังไงละครับ เสียงมันก็เป็นไปตาม receiver ของแต่ละยี่ห้อ...ผมคิดถูกหรือเปล่า 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 222

-SweetPig-

16/12/2010 23:04:51
0
เจ้า Smyth มันทำหน้าที่ Copy การตอบสนองของ แอมป์ + ลำโพง (PRIR) กับ หูฟัง (HPEQ) ครับ

โดยจุดสังเกตุอยู่ที่ว่า ในขณะ Setup นั้น ไม่ได้ใช้อุปกรณ์ที่อยู่ด้านต้นทาง (CD, COM, etc.) มันอาศัยแค่คลื่นความถี่ที่เจ้าตัว Smyth สร้างขึ้น
โดยการปล่อยความถี่ 20Hz-20KHz ออกทางแอมป์+ ลำโพง , หูฟัง ในการเซ็ทอัพเท่านั้น

ซึ่งหมายความว่า ในการ set PRIR มันจะทำการเก็บ บุคลิคเสียง ของ แอมป์+ลำโพง
ว่าตอบสนองความถี่แต่ละย่านออกมาแบบไหน แล้วก็ตำแหน่งที่เรานั่งฟังตอน set

ส่วนการ set HPEQ ก็จดจำลักษณะ บุคลิค ของหูฟังนั้นๆ ว่าตอบสนองความถี่ออกมาแบบ
ไหน แล้วก็สามารถสร้าง ตำแหน่งเสียงได้ดีแค่ไหนครับ

พอวัดค่าทั้ง 2 อย่างได้แล้ว เมื่อเราป้อนเพลง หรือ หนังเข้าไปที่ Smyth
มันก็จะทำการเอาเพลงที่เราป้อนเข้าไป มาจัดการเรื่อง เวลา การสะท้อน ความอ่อนแก่ของความถี่ต่างๆ ก่อนออกหูฟัง
ให้เสียงที่ออกมาใกล้เคียงกับ ตอนเรานั่งฟัง แอมป์ + ลำโพง มากที่สุดครับ

ถ้ายกตัวอย่างง่ายๆ ก็คือ ถ้าเราเอา Smyth ไปเซ็ทอัพกับแอมป์ + ลำโพงบ้านหม้อ แล้วนำ Smyth ยกกลับมาที่บ้านมาเล่นกับ CD+DAC ดีแค่ไหน

เสียงก็จะออกที่หูฟัง เหมือนกับเราเอา CD+DAC ชุดนี้ ยกไปต่อกับแอมป์+ลำโพงบ้านหม้อ ยังไง ยังงั้นเลยล่ะครับ

ในทางกลับกัน ถ้าเรายก Smyth ไป set กับ AMP+ลำโพง ไฮโซ แล้วยกกับมาบ้าน
ต่อกับเครื่องเล่น MP3
เสียงที่ออกทางหูฟังก็เหมือนกับ เอาเครื่องเล่น MP3 นี้ไปต่อกับ เครื่องเสียงไฮโซ นั่นแหละจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 223

นายมั่นคง

16/12/2010 23:19:31
4,282
ผมเอาเมล์ที่คุยกับเจ้าสิงคโปร์มาให้อ่านกันเพิ่มเติมเน้อ น่าจะได้ประโยชน์และเป็นข้อมูลเพิ่มขึ้นอีกหน่อยล่ะจ้า

Hi, Munkong

I want to share a very interesting discovery that we made today on the Smyth A8:

Today, I went down to my customer’s home to help him calibrate for virtual 7.1 speaker surround sound.

Basically, the custome has a pair of very expensive & very good Thiel CS3.7 speakers (S$20,000/pair!) for front Left & Right. But he only had normal, cheaper speakers for Centre & Surround Back. So he wanted very much to “create” a 7.1 surround speaker system using his pair of Thiel CS3.7 speakers, so that it sounded like his 7.1 speakers were all using Thiel CS3.7 speakers.

So we helped him to do it using the LbRb procedure for the Smyth A8 – you can read how to do it in pages 63-65 of the Smyth A8 Manual. It’s actually quite easy to do, and only takes about 15-20 minutes.

The result? AMAZING! Now the customer is very, very happy because for the first time in his life, he can listen to a 7.1 speaker system using 7 Thiel CS3.7 speakers via the Smyth A8. I took a listen also, and the effect is incredible! It really sounds like 7xThiel CS3.7 speakers are all around you!

This is another fantastic feature of the Smyth A8 that we have just discovered, and you can use it as a very strong selling point for the A8. Why? Because it can very easily allow the customer to create a MUCH better surround sound experience based on a very good pair of Left & Right speakers only. Imagine the cost involved if you have to buy 7xThiel CS3.7 speakers to do the same thing – it would have cost my customer S$70k. But now, he only needs to spend S$20k to buy only the front Left & Right speakers!

Hope this is useful for you.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 224

moe

17/12/2010 02:21:09
0
สิงคโปร์ก๊อปเก็บไว้ป่าวครับเฮีย ครั้งหน้ามาขอก๊อปหน่อย 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 225

kiertijaib

17/12/2010 05:26:44
0
ขอด้วยครับ ผมฝันถึงการได้ยิน Thiel CS3.7 7.1 มานานแล้ว เงินก็ไม่มีพอ ที่ก็ไม่มีพอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 226

นายมั่นคง

17/12/2010 10:47:18
4,282
เออ ลืมถามไปเลยแฮะ แต่น่าจะมีก๊อปไว้นะครับ เดี๋ยวขอมาให้ครับพี่เกียรติชัย คุณหมู

คุณหมูครับ เจ้าสายคล้องคอ smyth ผมยังไม่ได้ส่งไปที่งามวงศ์วานเลยจ้า เดี๋ยวจัดให้ช่วงวันอาทิตย์นี้คร้าบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 227

jap

17/12/2010 15:25:05
อยากให้ลองเทสกับหูฟังตระกูล Audio Technica ตัวไหนเหมาะกับ A8 บ้างครับหรือใครมีก็เอามาลองกันหน่อย เพราะเท่าที่ลองเป็นหูฟังที่ใส่สบายใส่ได้นาน และไม่เจ็บหู เช่น A900 , W1000 , AD2000 , W5000 ประมาณนั้นครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 228

kiertijaib

17/12/2010 16:17:24
0
ต้องให้เฮียมั่นคงช่วยหา ผมไม่เคยเล่น Audiotechnica นอกจาก inear รุ่นหนึ่ง แต่คุณJap ถ้าจะใช้น่าจะมาวัด HPEQ, PRIr ก่อนครับ เอาหูฬังของตัวเองมาด้วย จะได้รู้ว่ามันทำงานอย่างไร เป็นของจริงหรือไม่ ชอบหรือไม่ ชอบมาพอที่จะลงทุนหรือไม่ สมัยผมก่อนที่จะซื้อ ผมไม่ได้มีโอกาสได้ลอง ต้องซื้อก่อน จึงจะไปวัด PRIR ที่ Los Angeles อันนี้น่าจะเป็นโอกาสที่ดีครับ เพราะฝรั่งส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ไปวัด PRIR ที่ AIX records Los angeles ผมเขียนคอมเมนท์ว่าไปวัดแล้วผลเป็นอย่างไร แกยังเขียนมาบอกว่าผมโชคดีที่มีโอกาสได้ไป แกอยู่อเมริกายังไม่ได้ไปเลยแต่จะหาโอกาสไปให้ได้ เดือนพฤษภาคมหน้าผมจะแวะไปอีกครั้งเพราะมีประชุมแถวนั้นพอดี คราวนี้จะไปที่ Mia Casa ซึ่งทำเกี่ยวกับ Bluray music และที่ Egyptian Theatre ซึ่งเป็นโรงหนังโรงละครขนาดใหญ่เลย Lorr Kramer บอกว่าระบบเสียงมหัศจรรย์มาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 229

kiertijaib

17/12/2010 16:20:42
0
อันนี้ถือว่าโชคดีมากนะครับ เพราะตอนที่ผมต้องเสีย 300$ ที่ AIX records ไม่รวมค่าเครื่องบินแวะที่ลอสแองเจลิส ค่าแท็กซื่ ค่าโรงแรมอีกหนึ่งคืน อย่างน้อยก็สามหมื่นบาทครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 230

นายมั่นคง

17/12/2010 16:28:49
4,282
คุณ jap ว่างๆ แวะมาลองวัดเล่นๆๆ ก่อนได้ครับ ให้หมูหวานจัดให้ ตอนนี้ผมจะทำคลิปสาธิต กะว่าจะทำจริงๆ จังๆ ซึงตอนนี้ผมไปซื้อกล้องวีดีโอระบบ HD ที่สามารถให้เสียง stereo ได้ และสามารถอัพขึ้น Youtube ได้ เพื่อจะมาลองทำครับ (เผื่อใช้รีวิวสินค้าอื่นๆๆ ได้ด้วย)

ผมได้ห้องฟังมาแล้วห้องหนึ่งล่ะครับ (ไม่ใช่ของผมเน้อ) เป็นห้องที่ใช้ลำโพง Genesis 5 และ แอมป์โมโนบล็อค Cary 805 เป็นห้องระดับกลางๆๆ ครับ แต่เราจะไปทำการถ่ายคลิปกันที่นั่น และทำการก๊อปเสียงจากชุดนั้นมาแจกด้วยจ้า ซึ่งน่าจะเป็นหลังปีใหม่เน้อ

อันนี้ทำแน่ๆๆ เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 231

moe

17/12/2010 17:35:38
0
พี่เกียรติชัยครับ Mia Casa กับ Egyptian Theatre +1 เหมือนเดิมครับ 555

ก่อนพี่ไป เดี๋ยวผมส่ง SD card ฝากพี่หิ้วไปด้วย ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 232

kiertijaib

17/12/2010 18:47:23
0
ได้ครับ ด้วยความยินดี ยังไม่ต้องส่งมาหรอกครับเดี๋ยวลืมเอาไป เพราะวันนี้เพิ่งไปซื้อมาอีกสองอันเตรียมไว้ต้อนรับ Thiel, Genesis + Cary 805 (Cary เป็นเครื่องเสียงตัวโปรด ความจริงผมจะซื้อ Cary 300SEI มาฬังก่อน ZDT แต่เห็นวิจารณ์ ZDT ดีและราคาถูกกว่าครึ่งหน่ึ่ง ตอนนี้อาจจะคิดซื้อ CD player Cary 306 ProSACD vs Cary 303T ถ้าไม่เสียท่า Lindemann เสียก่อน
เดี๋ยวขอคิดแผนการเดินทางก่อน
จะไปเดือนพฤษภาคมปีหน้านะครับ คงได้ประมาณกลางเดือนพฤษภาคม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 233

moe

17/12/2010 19:24:34
0
ขอบคุณมากครับพี่ ไว้ใกล้เดินค่อยนัดกันอีกที

---------------------------------------

สายคล้องเดี๋ยวผมเเวบไปเอาช่วงอาทิตย์หน้าก็ได้ครับเฮีย SD CARD อยู่ที่งามเเล้วใช่มั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 234

นายมั่นคง

17/12/2010 22:05:12
4,282
คุณหมูครับ เดี๋ยวผมเอาเข้าไปวันอาทิตย์นี้ล่ะครับ แต่น่าจะช่วงเย็นๆ แล้วล่ะจ้า ส่วน SD card ผมจำได้ว่าฝากไว้แล้วครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมมาโพสบอกเน้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 235

moe

18/12/2010 00:26:04
0
ขอบคุณมากครับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 236

jap

19/12/2010 19:57:48
เคยอ่านเจอเหมือนว่าเสียง True HD และ DTS-H ระบบ 7.1 ch หนัง hidif จะออกที่สาย HDMI เท่านั้น จริงหรือไม่ครับ

ส่วนถ้าต่อแบบ Coax หรือ Optic เสียงส่งมาคือ True HD จะเป็นแค่ Dolby ธรรมดา
ส่วนเสียงส่งมาคือ DTS-HD จะเป็นแค่ DTS Core หรือ DTS ธรรมดา จริงหรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 237

นายมั่นคง

19/12/2010 20:56:44
4,282
คุณ jap ครับ ข้อนี้ขอติดนิดนึง เดี๋ยวให้หมูหวานมาตอบ เพราะหมูหวานศึกษาตรงนี้อยู่ครับ หลังปีใหม่ว่าจะทำคลิปสาธิตขั้นตอนให้ดูกันแบบละเอียด และจะเรียบเรียงว่า เจ้า Smyth นี่ทำตรงจุดไหนได้บ้างน่ะครับ

คุณ moe ครับ ผมเอาสายคล้องคอไปฝากที่งามวงศ์วานให้แล้วเน้อ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 238

-SweetPig-

19/12/2010 23:49:02
0
เรื่องนี้ผมจะพยายามหาคำตอบให้นะครับ แต่โดยปกติแล้ว สัญญาณ Digital ทาง Coaxial น่าจะทำได้ครับ
ส่วน Optic นี่ไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะว่ายังไม่มีหนัง คุณภาพเสียงระดับนั้นในมือเลยครับ

ยังไงแล้วผมว่ายังมีทางออกอีกหลายทางครับ ถ้าต่อจาก Com ออกจากช่อง USB ก็เป็นทางเลือกนึงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 239

jap

20/12/2010 09:22:03
พอดีผมไปอ่านเจอมาก็เลยเอามาให้ช่วย ๆ กันดูครับ

กระแสระบบ HD มาแรงจริงๆครับ ขอท้าวความก่อนนะครับ ว่า ระบบ บลูเลย์ นั้นเป็นระบบใหม่ล่าสุด ที่จะมาแทนที่ DVD ครับ เรื่องข้อมูลนั้น แผ่น DVD 1 แผ่นจะสามารถจุข้อมูล ทั้งภาพและเสียง ได้ ประมาณ 4.7 กิกะไบต์ ในขณะที่ แผ่น Blu-ray จะสามารถจุข้อมูล ทั้งภาพและเสียง ได้มากกว่า DVD อยู่หลายเท่าทีเดียว โดยแผ่น Blu-ray แบบชั้นเดียวสามารถเก็บบันทึกข้อมูลได้ 25 กิกะไบต์ และแบบสองชั้นเก็บข้อมูลได้ที่ 50 กิกะไบต์ ซึ่งข้อมูลที่มากขึ้นกว่า DVD อยู่หลายเท่านี้เอง ทำให้ สามารถจุ ข้อมูล ทั้ง ภาพ และ เสียง ลงไปได้แบบเต็มที่ โดยไม่มีการ บีบอัด ข้อมูล ดังนั้นเมื่อพื้นที่ในการเก็บข้อมูลมากขึ้น แน่นอน ว่า ระบบ ภาพ และ เสียงต้องสูงมากขึ้นตามไปด้วย โดยภาพที่ได้ จาก แผ่น Blu-ray นั้น จะมีความละเอียดมาก ถึง 1080 P ในขณะที่เสียง ก็จะเปลี่ยนจากเดิม คือ ระบบ DTS / Dolby digital ไปเป็น ระบบ DTS HD Master audio / Dolby digital True HD ซึ่งจะได้เสียงแบบ Hi-def แท้ กันเลยทีเดียว ( แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องขึ้นอยู่กับ AVR ที่จะนำมาต่อพ่วง ด้วย ต้อง รองรับ ทั้งสองระบบนี้ ซึ่งตอนนี้ก็ออกมาให้เลือกหลายรุ่นหลายยี่ห้อ แล้ว ) เมื่อทั้งภาพ + เสียง ขึ้นไปถึง ระดับ Hi-def แน่นอนว่า การเชื่อมต่อแบบ เดิม coaxial (เสียง ) component (ภาพ) จึงไม่สามารถนำพา ข้อมูล ที่สูงขึ้นมากมายขนาดนี้ไปได้ จึงจำเป็นต้องใช้ สาย แบบ HDMI จึงสามารถนำพาข้อมูลทั้งหมดไปได้ ส่วนเรื่องการอัพสเกล นั้น เป็นการอัพสัญญาณภาพ ให้สูงขึ้น โดยส่วนมากจะอัพได้ถึง 1080 P ตรงนี้คุณภาพของภาพ จะดีหรือไม่นั้น ก็ขึ้นอยู่กับ สัญญาณต้นทางที่ปล่อยออกมา ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 240

นายมั่นคง

20/12/2010 12:05:32
4,282
ดีครับ เอามาลงๆ ไว้ จะได้อ่านไปด้วยกันซะเลย ตอนนี้ BD มีปัญหาอย่างเดียวที่ผมสังเกตุคือ มันอ่านแผ่นช้ามากในช่วงการใส่แผ่นตอนแรก (รุ่นใหม่ๆ ผมก็ว่ายังช้าชอบกล) เพราะข้อมูลมันใหญ่มากนั่นเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 241

สะมาแคส

01/01/2011 14:18:16
ตัวนี้โดนเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 242

YoYo

07/01/2011 10:00:01
รอ........คลิปสาธิตขั้นตอนแบบละเอียด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 243

นายมั่นคง

07/01/2011 10:28:25
4,282
กำลังจะไปทำแล้วล่ะครับพี่โย........

เมื่อวานหมูหวานก็ไปสาธิตให้กับลูกค้าท่านหนึ่งที่บ้าน และถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ช่วงหลังกลางเดือนไปแล้ว ผมจะทำคลิปสาธิตแบบละเอียดให้ดูแน่นอนเลยจ้า

อันนี้คอนเฟิม 100% ว่าทำแน่นอนครับ เพราะกล้องสำหรับบันทึกเสียงแบบสเตอริโอ 2 แชลแนล ก็ซื้อมารอไว้เพื่อถ่ายงานนี้เลยล่ะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 244

YoYo

16/01/2011 17:03:13
กระทู้เงียบจังแฮะ zzzzzz
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 245

นายมั่นคง

16/01/2011 21:49:25
4,282
555 กระทู้เงียบไปหน่อย แต่ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด สัปดาห์นี้ผมจะไปทำการอัดคลิปสาธิตมาให้ดูกันครับ กำลังนัดเวลากับเจ้าของบ้านเค้าอยู่ล่ะจ้า แต่คาดว่าได้เวลาแน่ๆๆ ครับพี่โย

จัดให้ๆๆๆ จ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 246

T i T

18/01/2011 15:23:59
เข้ามาดูความเคลื่อนไหว ........................... ^.^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 247

นายมั่นคง

18/01/2011 15:31:06
4,282
พรุ่งนี้ล่ะครับ พวกเราจะไปทำคลิปแนะนำการใช้งานให้ดูกัน พรุ่งนี้จะไปช่วยกันถ่ายทำล่ะครับ และอาจจะใช้เวลาตัดต่ออีกซัก 1-2 วัน ปลายสัปดาห์ได้ดูแน่ๆๆ แล้วจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 248

นายมั่นคง

18/01/2011 21:29:13
4,282
เอ้า ดันหน่อยๆๆ ผมยังนึกเล่นๆๆครับ ถ้าเจ้า Smyth A8 ราคาถูกกว่านี้ซัก 10 เท่า มีหวังแต่ล่ะท่านที่ดูหนังผ่าน HD player ได้เล่นกันสบายใจเฉิบไปเลยล่ะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 249

TiT

19/01/2011 08:29:14
โอ้ !!! ถ้าราคาขนาดนั้นได้ละก็ เจ้าตัวนี้คงเป็นอุปกรณ์ "สามัญประจำบ้าน" อีกตัวละครับ

ปล. แต่ถ้าเมื่อไหรที่ พี่จีน copy ไปทำได้นี้ ราคานี้ก็ไม่แน่ 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 250

นายมั่นคง

19/01/2011 09:43:36
4,282
เล่าต่อก่อนออกจากบ้านไปถ่ายทำสารคดี 555

เจ้า Smyth นี่ ไม่ใช่เพิ่งมาทำกันนะครับ ผมเห็นเค้าพัฒนามาไม่ต่ำกว่า 5-6 ปีแล้ว กว่าจะวางจำหน่ายในหน้าตาแบบนี้ มีการแก้ซอฟแวร์ไปไม่รู้กี่รอบล่ะครับ

โดนคอนเซปท์ เจ้า A8 นั้นออกแบบมาเพื่อให้การดูหนังฟังเพลงสามารถรองรับ 7.1 ได้ในอนาคต และเป็นการจำลองสนามเสียงต่างๆ ให้เราเหมือนนั่งชมในห้องโฮมเธียเตอร์ขนาดใหญ่ โดยสามารถดูได้บนเตียงนอนเราเองล่ะ

ราคาคือปัญหาหนัก ผมว่าคนที่ชอบและเล่นโฮมเธียเตอร์เห็นเจ้าเครื่องนี้ก็น่าจะสนใจกันทุกๆ คนครับ ถ้าราคาซัก 8000 บาท ผมว่ามีหวังหยิบขายคล่องระดับน้องๆๆ พวก HD Player ที่ขายดิบขายดีในทุกวันนี้แน่ๆๆๆ

ส่วนเรื่องจีนจะก๊อปได้ อันนี้เท่าที่ผมฟังเค้าอธิบายมา เรียกว่าหมดสิทธิ์เลยครับ ทุกอย่างน่าจะก๊อปได้หมด ยกเว้นตัวไมโครโฟนที่ใช้ทำการ measurement ซึ่งเค้าท้าเลยว่าใครก็ได้ในโลกไม่มีทางก๊อปได้ ซึ่งผมก็เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่งล่ะงานนี้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 251

YoYo

19/01/2011 19:12:09
มารอดู หัวข้อการถ่ายทำ สารคดีว่ามีอะไรบ้างเอย 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 252

นายมั่นคง

19/01/2011 21:22:01
4,282

วันนี้ถ่ายทั้งวันเลยครับ ตั้งแต่เที่ยงยันทุ่มนึง วันนี้ถ่ายสารคดีแบบไม่เน้นตลกครับ ให้หมูหวานเป็นคนสาธิตแต่เพียงคนเดียว

วันนี้นั่งเถียงกันตอนเซ็ทกับชุดโฮมเธียเตอร์ เนื่องจากเสียงจากในหูฟังมันเหมือนกับชุดที่เปิดภายนอก เล่นเอาขำๆๆไปพักใหญ่ล่ะจ้า

เดี๋ยวให้หมูหวานตัดต่อ แล้วจะเอามาให้ชมกันนะคร้าบบบ

อ้อ วันนี้ถ่ายคลิปสาธิตกับซิสเต็มชุดบ้านด้วยล่ะจ้า 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 253

นายมั่นคง

19/01/2011 21:28:30
4,282

วันนี้หลังจากไปเก็บโปรไฟล์ห้องที่ใช้ชุดลำโพงโฮมของ Focal และ Onkyo 808 ตัว Top สุด ปรากฏว่าเก็บเสร็จเรียบร้อย ผมก็อุ้มกลับบ้านมาลองเสียบกับ HD Player ที่มีช่องออก 5.1

ปรากฏว่าเหลือเชื่อจริงๆ คือฟังแล้วเหมือนการดูหนังจากห้องโฮมเธียเตอร์จริงๆ ครับ คืออาจจะไม่โครมครามเท่า แต่เอาเป็นว่าฟังจากหูฟังแล้วได้เรื่องกว่าการเสียบฟังจากทีวี แบบ 2.0 แชลแนลแน่ๆๆ จ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 254

jomjomjom

19/01/2011 22:29:20
5
แอบเข้ามามองแล้วขมิบๆเสียวๆ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 255

yoyo

19/01/2011 23:50:43
30
แหะๆ สงสัยคนละโยแล้วมั๊งครับเฮีย 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 256

moe

20/01/2011 00:30:13
0
sonic frontier กับ cad 211 ท่าจะหวานน่าดู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 257

นายมั่นคง

20/01/2011 10:08:06
4,282
แฮ่ะๆๆ เมื่อวานยกกองถ่ายไปถ่ายเรี่ยราดที่บ้านคนอื่นไว้หลายกองล่ะครับ 555 เดี๋ยวรอหมูหวานตัดต่อคลิปเสร็จ จะเอามาให้ดูกันพอเป็นแนวทางเน้อ

เมื่อไหร่ผมจะมีวาสนาได้เล่น cary กับเค้ามั่งหนอ 55

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 258

TiT

22/01/2011 20:47:42
อยากดู clip หลุด เอ้ยย Clip ถ่ายทำ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 259

moe

22/01/2011 21:04:27
0
เฮียครับ งานเข้า T_T

ผมดึง head tracker ออกจากฐาน เเล้วเเกนมันหักคามืออ่ะ ... กลุ้ม

เเกนส่วนล่างยังคาอยู่กับฐาน ส่วน head tracker ผมเอาสก๊อตเทปเเปะกับทีวีเเทน ใช้ได้ตามปกติ เเต่เกะกะลูกตานิดหน่อย

รบกวนเฮียเช็คกับสิงคโปร์ให้หน่อยครับ ว่าส่งตัวเก่าไปเปลี่ยน housing ได้มั้ย เพราะข้างในมันไม่ได้เสีย เเค่ขาหัก ถ้าต้องเบิกใหม่ TR-1 Head Tracking Reference ตัวละเท่าไหร่

เดี๋ยวเอารูปมาลงให้ดู ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 261

นายมั่นคง

22/01/2011 22:40:18
4,282
จัดการเมล์ไปแล้วเดี๋ยวนี้เองครับคุณหมู ผมให้เค้าเช็คให้เลยครับว่าซ่อมแซม หรือเปลี่ยนกรอบใหม่ได้หรือเปล่า หรือว่าทาง Smyth จะเปลี่ยนทั้งชิ้นน่ะครับ ไม่นานคงจะทราบล่ะจ้า

และบังเอิญเจ้าสิงคโปร์จะแวะมาหาผมพอดีในวันอังคารนี้ครับ (เค้าจะเอา Shiit LYR ตัว prototype มาให้ลอง) ถ้าได้เรื่องไงผมจัดการให้ด่วนสุดจ้า ไม่ต้องห่วงเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 262

moe

22/01/2011 23:59:05
0
สนใจ LYR เหมือนกันครับ อยากลองจับกับ LCD2/HD800
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 263

moe

23/01/2011 00:04:39
0
ขอบคุณมากครับเฮีย หวังว่าคงเปลี่ยนกรอบได้ ไม่ต้องจัดตัวใหม่ T_T

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 264

นายมั่นคง

23/01/2011 00:15:44
4,282
ได้เลยครับคุณหมู ไม่ต้องห่วงครับ ผมจะเช็คกับเค้าเรื่องอะไหล่ให้ละเอียดจ้า ตอนนี้ประคองใช้ไปชั่วคราวก่อนเน้อ

ส่วน Shiit LYR เค้าติดมือมาให้ลองครับ ตัวจริงๆ ในไทยน่าจะมีขายเดือนเมษายนครับ เจ้าสิงคโปร์เค้าจะมาซื้อ HE-6 กับผมน่ะครับ แล้วก็เลยเอา LYR ติดมือมาทดสอบซะเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 265

นายมั่นคง

23/01/2011 22:07:01
4,282
ผมถามให้แล้วครับคุณหมู เจ้าสิงคโปร์บอกว่าเค้าเมล์ถามทาง Smyth ให้แล้ว อยู่ระหว่างรอ Smyth แจ้งมาครับ แต่ถ้าเป็นไปได้ เค้าจะติดมือเอา Headtracker ตัวอะไหล่สำรองที่เค้ามีเอามาให้ก่อนครับ

ส่วนเจ้าตัวที่เสีย เค้าจะถาม Smyth ว่าจะซ่อมหรือจะต้องเปลี่ยนใหม่จ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 266

design

24/01/2011 07:18:50
ร้านเฮีย นี้บริการดี ประทับใจครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 267

moe

24/01/2011 16:52:31
0
ขอบคุณมากครับเฮีย บริการเยี่ยมจริงๆ

ผมลองถาม Lorr เเล้วครับ ให้ส่งเฉพาะตัว head tracker คืน (ฐานที่หักไม่ต้อง) เเล้วเค้าจะส่งตัวใหม่ให้

รบกวนเฮียฝาก head tracker ตัวอะไหล่ของเจ้าสิงคโปร์ไว้ที่งามวงศ์วาน เดี๋ยวผมเอาตัวของผมไปเเลก รอบหน้าเจ้าสิงคโปร์มาเฮียก็เอาของผมให้ไป เค้าจะได้เอาไปเเลกตัวใหม่กับ Lorr ทำอะไหล่เเทนตัวที่ให้ผม

ขอบคุณอีกครั้งครับเฮีย ต่อไปไม่เเกะมันเเล้ว เสียบไว้งั้นเเหละ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 268

นายมั่นคง

24/01/2011 17:15:27
4,282
ได้เลยครับ พรุ่งนี้เจ้าสิงคโปร์จะแวะมาพอดี และน่าจะหนีบเจ้า head tracker ติดจั๊กกะแร้มาแน่นอนครับ ยังไงผมจัดให้เน้อๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 269

TiT

25/01/2011 14:27:04
หาดู clip ได้ที่ไหนครับบบบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 270

นายมั่นคง

25/01/2011 21:19:43
4,282
คลิปขอเวลาอีก 2-3 วันครับ หมูหวานกำลังตัดต่ออยู่จ้า ก็เป็นคลิปสาธิตวิธีการใช้งานแบบที่ละเอียดขึ้นมาอีกขั้นหนึ่ง ซึ่งถ้าใครสนใจเจ้า A8 อย่างน้อยดูคลิปแล้วน่าจะเข้าใจหลักการ และวิธีการใช้ดีขึ้นในระดับหนึ่งแน่นอนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 271

design

28/01/2011 21:40:11
แวะมาดันให้เจ้า A8 รอคลิปสาธิต
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 272

นายมั่นคง

28/01/2011 23:26:50
4,282
ผมเร่งเจ้าหมูหวานให้แล้วครับ ยังไงจะพยายามเข็นออกมาให้เร็วที่สุดเลยจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 273

TiT

30/01/2011 18:57:46
คลิปสาธิต นี่คลอดยากจิงง สงสัยยังไม่ครบ 9 เดือน 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 274

นายมั่นคง

30/01/2011 21:34:43
4,282
ผมโทรด่าหมูหวานไปแล้วครับ ว่าคลอดยากเย็นซะเหลือเกิน เดี๋ยวแฟนๆๆ ก็เอาขวดลิโพปาหรอก 555

เร่งแล้วครับ คลิปนั้นเสร็จแล้ว เหลือแต่ต่อเข้าหากันเท่านั้นเอง ตอนแรกหมูหวานบอกว่าจะทำ Subtitle เป็นภาษาอังกฤษ ผมบอกพ่อมึง เอาแค่ภาษาไทย คลอดมาให้ได้ก่อนก็แล้วกัน 555

ผมจะโทรไปอีกทีเดี๋ยวนี้เลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 275

design

01/02/2011 09:00:12
เงียบกริบเลย ................ ฮิ ฮิ ฮิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 276

Scotsman

01/02/2011 13:03:22
0
สงสัยว่าจะรอให้ราคาัลงไปต่ำกว่านี้ซัก 50% แล้วค่อยคลอด :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 277

TiT

01/02/2011 14:35:50
โอ้ ......... รู้สึกลูกค้าเข้ากันตรึมม ใจเย็นครับ ดูท่าทางเฮียเขาก็คงจะเร่งทำให้อยู่ละครับ แต่เร็วๆหน่อยก็ดีครับ เพราะล่วงเลยมาหลายวันแล้ว ฮิ ฮิ ฮิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 278

-SweetPig-

03/02/2011 01:00:23
0
เริ่มอัพลง youtube ละครับ ต้องขออภัยด้วยที่ช้านะครับ เพราะไฟล์ใหญ่หน่อย ถ้าต้องการคุณภาพเสียงและ ภาพที่ดี กดที่ 720p ได้เลยนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 279

-SweetPig-

03/02/2011 01:01:26
0
การเชื่อมต่อในการใช้งาน Smyth A8 ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 280

-SweetPig-

03/02/2011 01:02:29
0
วิธีการจัดเตรียมไมค์เพื่อทำการจูนระบบครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 281

-SweetPig-

03/02/2011 11:08:31
0
การเริ่ม Copy System ให้เริ่มที่ปุ่ม CAL ก่อนครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 282

-SweetPig-

03/02/2011 11:09:43
0
การทำงานของปุ่ม CAL ตอนที่ 2 ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 283

TiT

03/02/2011 17:45:15
ว๊าว ว๊าว มาแล้ว ภาพชัด เสียงดี ครับ ........ มีต่ออีกไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 284

นายมั่นคง

03/02/2011 20:45:28
4,282
ทะยอยอ่านเน้อ หมูหวานเน็ทที่บ้านช้าครับ เลยอัพขึ้น youtube ช้าหน่อยจ้า เดี๋ยวผมจะทำเวอร์ชั่นแบบตัดต่อรวมลงไปเลยให้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 285

-SweetPig-

04/02/2011 00:35:08
0
ทยอยลงเป็นตอนๆก่อนนะครับ สำหรับท่านที่สงสัยจะได้ดูเฉพาะช่วงที่สงสัยได้ครับ
ส่วนตัวเต็มแบบตอนเดียว ขอหาหาเน็ทอัพโหลดแรงๆอัพอีกทีนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 286

-SweetPig-

04/02/2011 00:36:59
0
อันนี้เป็นการวัดค่า PRIR ครับ คือการเก็บตำแหน่งของลำโพง และบุคลลิคของแอมป์ และลำโพงที่จะก็อปครับ มี 3 Partจ้า

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 287

-SweetPig-

04/02/2011 00:38:10
0
การเก็บค่า PRIR Part 2

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 288

-SweetPig-

04/02/2011 00:38:57
0
การเก็บค่า PRIR Part 3

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 289

design

07/02/2011 13:32:59
ดัน ครับ ดูแล้วเข้าใจง่ายดีครับ เป็นกำลังใจให้ รอตอนต่อไป 55555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 290

นายมั่นคง

07/02/2011 20:24:43
4,282
เดี๋ยวจะรีบเข็นหมูหวานให้รีบดันคลิปออกมาเน้อ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 291

Yo

10/02/2011 15:21:23
ดูเนื้อหาดี แล้วจะมีอะไรต่อไปอีกละเนี้ย โปรดติดตามตอนต่อไป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 292

TiT

18/02/2011 21:14:59
เงียบไปเลยครับ.....ยังรอติดตามอยู่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 293

นายมั่นคง

18/02/2011 22:47:52
4,282
ผมจะเอาคลิปแบบดูรวดเดียวมาลงให้ครับ ติดขัดตรงมันอัพขึ้นยากนี่ล่ะ แต่เร็วที่สุดนี้แล้วจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 294

design

04/03/2011 10:58:57
รู้สึกตัวนี้เงียบๆไป กระทู้ก็ตกไปหลายวัน ยังมีขายอยู่หรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 295

นายมั่นคง

04/03/2011 12:51:19
4,282
ยังมีขายอยู่ครับ สนใจโทรถามผมได้ล่ะจ้า ส่วนขั้นตอนต่างๆ ถ้ามีตรงไหนไม่เข้าใจ ผมให้คุณหมูหวานแนะนำและอธิบายได้ครับ

เจ้า A8 ตัวนี้ผมจะมียกไปสาธิตในงาน HIFI & AV ที่โรงแรมแอมบาสเดอร์ด้วยล่ะจ้า 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 296

Pataponcrisis

15/03/2011 12:13:45
0
น่าไปลองของจิง 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 297

นายมั่นคง

15/03/2011 14:30:48
4,282
ในงาน Hifi & AV ในโซนที่เป็นห้อง จะมี Smyth A8 โชว์ร่วมกับลำโพง Swan ของหมูหวานอยู่ด้วยครับ ใครอยากทดสอบฟัง Smyth A8 ไปในงานได้เลยจ้า จะต่อโชว์ร่วมกับ Xtreamer Pro และลำโพง Swan ไปพร้อมกันเลย

รวมถึงจะมี CD Transport ตัวท็อปสุดของ aune ของค่าย Hifi DIY ด้วยจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 298

chanel

12/06/2011 20:15:43
0
.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 299

นายมั่นคง

12/06/2011 22:00:40
4,282
ใครสนใจ เมล์ถามราคาพิเศษสุดๆๆได้นะคร้าบบบ ยังพอมีอีกจ้าๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 300

bluemunkong

15/06/2011 03:44:59
อยากฟังเพลงที่ผ่านการลอก system มาอะครับ

เทียบกับต้นฉบับ อยากรู้ว่าจะเป็นอย่างไร
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 301

นายมั่นคง

15/06/2011 10:56:52
4,282
มันมีอยู่แล้วล่ะครับ แ่ต่เดี๋ยวผมเอาคลิปมาให้ฟังกันอีกครับ เสียงมันจะคล้ายๆๆในคลิปโรเจอร์ที่ผมทำนี่ล่ะครับ คือฟังด้วยหูฟัง แต่เหมือนการฟังผ่านลำโพง

คือมิติต่างๆ มันจะอยู่ด้านหน้าของเรา ต่างจากหูฟังที่มันล้อมเราตั้งแต่หูซ้ายไปถึงหูขวาล่ะครับ

ลองฟังคลิปนี้คร่าวๆ ได้ครับ เสียงจะคล้ายๆๆๆแบบนี้จ้า

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 302

bluemunkong

16/06/2011 01:46:33
ฟังแล้วก็รู้สึกโปร่งดีนะครับ

ฟังเวอร์ชั่น 11 ohm รู้สึกกดดัน

65th version รู็สึกสบาย เหมือนเครื่องดนตรีมันถอยออกไปอีก

15 Ohms version ฟังแล้วแยกไม่ออกว่าต่างกับ 11 ohm ยังไง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 303

PgKc

26/10/2011 16:09:13
0
เพลงนี้ชื่อว่าอะไรเหรอครับ เพราะจังเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 304

นายมั่นคง

26/10/2011 21:15:22
4,282
ชื่อเพลง let it be me ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 305

PgKc

07/11/2011 13:23:42
0
ขอบคุณครับ
แต่ขอถามอีกนิดนะคราบ เวอร์ชันนี้ของใครร้องเหรอครับ ผมหาไม่เจอไปเจอแต่ Elvis Presley, Martina Mcbride, Nina Simone อะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 306

นายมั่นคง

07/11/2011 13:48:51
4,282
เวอร์ชั่นดั้งเดิมเป็นของ The Every Brothers คร้าบบบ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 307

PgKc

07/11/2011 19:12:21
0
ขอบคุณคราบ อย่างน้อยก็รู้เจ้าของเพลง ผมว่าเวอร์ชั่นJazz นิเพราะสุดเล้ยย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 308

Soashininia

28/04/2013 06:22:00
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 309

สายชล

19/08/2015 11:04:41
ราคาตัวเครื่องแพงจนไม่อาจจับต้องได้ในเครื่องทำจากอะไรนะ ระบบcpuประเมินผลหรอ ถ้าไม่ใช้ถอดรัสเสียง อะงง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 310

11/11/2015 07:55:26
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 311

05/03/2016 08:36:04
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 312

29/03/2016 23:52:02
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 313

29/03/2016 23:52:08
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 314

29/03/2016 23:52:43
หยิกหู 0
"รีวิว "พระกาฬสมจริง" ระบบเสียงเซอร์ราวด์จาก Smyth Research Realiser A8 (ผีหลอกกลางวัน) "