Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ผมเบื่อเสียงอิ่มหวานกังวาลเป็นประกายพริ้ว

betterake

23/11/2010 09:53:09
มีเครื่องเล่นmp3 กับหูฟังชุดไหนที่ให้เสียงแห้ง หนา คม รายละเอียดดี โทนบาลานซ์ดีๆ แนะนำบ้างไหมครับ
แบบว่า ไม่ต้องกังวาล ไม่ต้องหวานเกินจริง ขอแบบจะๆแจ้งๆสดๆ

คือไปลองฟังส่วนมากมันจะเจอแต่อวบๆ ชุ่มฉ่ำ หวานแหววไปซะหมดน่ะครับ
พอดีตอนเด็กๆดันไปฝังหูฝังใจกับลำโพง Rogers LS แนวๆนั้น แต่ถึงตอนนี้ก็ยังไม่สามารถซื้อทั้งชุดได้
เลยคิดว่าถ้าเป็นเครื่องเล็กๆพวกนี้น่าจะพอเป็นเจ้าของได้แต่ไม่เคยได้ยินเสียงแนวๆที่ว่านี้เลยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Musicogenic51

23/11/2010 10:13:09
4
มาแนวแปลกวุ้ย

ใครเคยเล่นแนวเสียงแบบนี้ ช่วยแนะนำหน่อยจ้า ผมก็อยากรู้เหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Lavis

23/11/2010 10:43:15
0
อ่านแล้วกุมขมับ... สงสัยผมต้องหัดฟังให้มากกว่านี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

23/11/2010 11:00:11
4,290
ไม่หวานเกินจริง ตรงๆๆ หน่อย ผมว่าหายากเหมือนกัน ส่วนมากจะติดมีสีมันแทบทุกยี่ห้อเลยล่ะครับ ไม่ว่าหูฟัง หรือว่าแอมป์ หรือว่า Player ล่ะจ้า เรียกว่านิดนึงล่ะ ยังไงต้องยอมว่างั้นเหอะ 55

หูฟังเสียงตรงๆๆ เรียบๆๆ ลองมาฟังพวก Sennheiser HD-600 ก่อนดีไม๊ครับ ผมเดาๆๆ ว่าน่าจะอันนี้ล่ะ ส่วนแอมป์ให้เลือกพวก Nuforce iCon Mobile อันนี้แน่นๆๆ เนื้อๆๆ ไม่หวานเลี่ยน

ส่วน Player ก็น่าจะพวก iPOd Classic ล่ะนะผมว่า

ที่ว่ามาเสียงเกินจริงทุกๆๆ ตัวล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

betterake

23/11/2010 12:47:27
ถ้าตามเฮียว่า สงสัยสเป็คผมคงหายากแหงเลย

สำหรับท่านที่สงสัยว่าเสียงยังไง(ของมันวะ)

ประมาณว่า ถ้าฟังเสียงนักร้องคนนึงเล่นกีต้าร์ 1ตัว (แหงล่ะ)
ถ้าขั้นตอนบันทึกไม่แต่งอะไรมาก แต่เครื่องเล่นหรือลำโพงมีสีสันเยอะ มันจะคล้ายๆไปนั่งฟังห่างตัวนักร้องสักสองสามเมตร ห้องกว้าง 6x6 เมตร นักร้องแต่งหน้าแต่งตาและจีบปากจีบคอร้องอย่างดี กีต้าร์โปร่งกังวาลเมือนระฆังวัดยามเย็น ฟังสนุกชวนมอง ดูดีไปหมด เหมือนวงสาวเกาหลีมานั่งเกากีต้าร์ hello kitty อะไรอย่างนี้ครับ

แต่ถ้าแบบที่ผมอยากได้ มันจะเหมือนนักร้องอยู่ใกล้เรามาก หรือบางทีอาจจะกำลังอมหัวเราอยู่ แล้วแต่ไอเดียของซาวนด์เอ็นจิเนียร์ เสียงอาจจะแหบๆพร่าๆบางโน้ต แล้วแต่ความชราของเส้นเสียง บางทีอาจจะได้ยินเสียงเสลดกระทบผนังลำคอบ้าง(อ้วก)
เสียงกีต้าร์ก็ประมาณมีหัวมีท้ายเสียง ดีดแล้วก็ค่อยจางแผ่วไปแต่ปลายเสียงฟังออกว่าเป็นสายกีต้าร์ ไม่ใช่แฉหรือกระดิ่ง เสียงรวมๆฟังออกว่ามันก้องจากขนาดของห้อง หรือก้องรีเวอร์บ

เท่าที่นึกภาพได้ก็ประมาณนี้แหละครับ ถ้าหาไม่ได้จะได้หัดฟังวงน้องๆสาวเกาหลีซะเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Musicogenic51

23/11/2010 13:41:34
4
สงสัย คุณต้องมองหาพวก ชุด Studio Monitor แนวนั้นแล้วละครับ

ที่เรียบๆ บันทึกมาอย่างไง เสียงออกอย่างนั้นมั้งครับ

แต่แนวนี้ ผมรู้สึกว่า มันฟังไม่สนุก ผมชอบให้มีสีสันบ้าง ฟังสนุกกว่า

เหมือนก๋วยเตี๋ยวครับ ปรุงบ้างก็อร่อยขึ้น เดิมๆมันจืดไปนิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

23/11/2010 14:54:11
4,290
ึนึกออกล่ะ อยากได้นักร้องมานั่งตักนั่นเอง แบบนี้หาไม่ยากครับ ผมเพิ่งได้ฟังเจ้า LCD2 นักร้องมานั่งตักป้อนข้าวป้อนน้ำกันเลยล่ะจ้า 555

พวกตัวอื่นๆๆ ซาวด์สเตทจะถูกยืดออกไปมากกว่าที่อยากได้ แบบนี้ต้องเริ่มจากหูฟังที่เสียงชิดหัวอย่าง Grado ครับ

อาจจะลองฟังตัวชิดๆๆ อย่างพวก SR125i ก่อนก็ได้ ว่าแบบนี้ชิดพอไม๊เอ่ย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

23/11/2010 15:00:31
125
ตอนกินอาหาร เดี๋ยวนี้ผมก็ไม่ปรุงครับ อร่อยแปลกกว่าตอนกินรสจัดไปอีกแบบ และพึ่งจะได้ทราบว่าทำไมฝรั่งกินอาหารไทยแล้วบอกเผ็ดครับ.... แต่เรื่องเพลง ฟังมันได้ทุกแนวเลยครับ....แหะ แหะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

สมัครเล่น

23/11/2010 15:34:20
412
ถ้า flat มาก ๆ คงลำบากครับ
เพราะส่วนใหญ่ ออกจาก สตูฯ ก็มีสีสันกันแล้วทั้งนั้น
จะมากจะน้อย ก็แล้วแต่คนปรับแต่งเสียง
และรสนิยมของคนนำเสนอ
เท่าที่ผมฟัง หาเป๊ะ ๆ ยากครับ
ไม่เชื่อลองฟังวงโยธวาฑิต แบบสด ๆ แล้วลองหาแผ่นที่บันทึกแล้วมาฟัง
ไปคนละเรื่องกันเลย
เพียงแต่ว่า เรายอมรับในสีสันแบบไหนได้เท่านั้นเอง
ก็อยู่กับมันได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ผมเบื่อเสียงอิ่มหวานกังวาลเป็นประกายพริ้ว"