Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ความคิดของ " ไอสไตน์ " ได้แง่คิดดีจ๊ะ !!!

ตั่วปุ๊ย

27/10/2007 09:03:35

ในห้องเรียนวันหนึ่ง ไอสไตน์ถามนักเรียนว่า

" มีคนซ่อมปล่องไฟสองคน กําลังซ่อมปล่องไฟเก่า
พอพวกเขาออกมาจากปล่องไฟ ปรากฏว่า คนหนึ่ง
ตัวสะอาด อีกคนตัวเลอะเทอะ เต็มไปด้วยเขม่า
ขอถามหน่อยว่า คนไหนจะไปอาบน้ำก่อน "

นักเรียนคนหนึ่งตอบว่า

" ก็ต้องคนที่ตัวสกปรกเลอะเขม่าควันสิครับ "

ไอสไตน์ พูดว่า

" งั้นเหรอ คุณลองคิดดูให้ดีนะคนที่ตัวสะอาด เห็นอีกคนที่ตัวสกปรกเต็มไปด้วยเขม่าควันเขาก็
ต้องคิดว่าตัวเองออกมาจากปล่องไปเก่าเหมือนกัน ตัวเขาเองก็ต้องสกปรกเหมือนกันแน่ๆเลย
ส่วนอีกคน เห็นฝ่ายตรงข้ามตัวสะอาด ก็ต้องคิดว่า ตัวเองก็สะอาดเหมือนกัน ตอนนี้ ผมขอถาม
พวกคุณอีกครั้งว่า ใครที่จะไปอาบน้ำก่อนกันแน่ "

นักเรียนคนหนึ่งพูดขึ้นมาด้วยความตื่นเต้นว่า

" อ้อ ! ผมรู้แล้ว พอคนตัวสะอาดเห็นอีกคนสกปรก ก็นึกว่าตัวเองต้องสกปรกแน่ แต่คนที่ตัวสกปรก
เห็นอีกคนสะอาด ก็นึกว่าตัวเองไม่สกปรกเลย ดังนั้นคนที่ตัวสะอาดต้องวิ่งไปอาบน้ำก่อนแน่เลย
..... ถูกไหมครับ...."

ไอสไตน์มองไปที่นักเรียนทุกคน นักเรียนทุกคน ต่างเห็นด้วยกับคําตอบนี้ ไอสไตน์ ค่อยๆ พูดขึ้น
อย่างมีหลักการและเหตุผล

" คําตอบนี้ก็ผิด ทั้งสองคนออกมาจากปล่องไฟเก่าเหมือนกัน จะเป็นไปได้ไงที่คนหนึ่งสะอาด
อีกคนหนึ่งจะสกปรก นี่แหละที่เขาเรียกว่า "ตรรก" เมื่อความคิดของคนเราถูกชักนําจน
สะดุด ก็จะไม่สามารถแยกแยะและหาเหตุผล แห่งเรื่องราวที่แท้จริงออกมาได้ นั่นคือ "ตรรก"

จะหาตรรกได้ก็ต้อง กระโดดออกมาจาก "พันธนาการของความเคยชิน" หลบเลี่ยงจาก
"กับดักทางความคิด" หลีกหนีจาก " สิ่งที่ทําให้หลงทางจากความรู้จริง " ขจัด
" ทิฐิแห่งกมลสันดาน "

จะหา ตรรก ได้ก็ต่อเมื่อ คุณสลัดหมากทั้งหมด ที่คนเขาจัดฉาก วางล่อคุณไว้

อ้างอิง : Feelgood จาก Plubic Hot
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตั่วปุ๊ย

27/10/2007 09:06:34

เพราะฉะนั้น อย่าไปเชื่อความคิดและคำพูดใคร จนกว่า

" จะได้ลอง ด้วยตัวเอง "

5555555   ใช่..ป่ะ เฮียจ๋า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

nopphong

27/10/2007 09:33:54
ไม่รู้เรื่องครับ:181:
แต่ผมว่าผิดตั้งแต่คนตั้งคำถาม เพราะเป็นไปไม่ได้ที่คนนึงจะสกปรกคนนึงจะสะอาด ซึ่งถ้ามันเป็นจริงไม่ได้ ก็ต้องเป็นเหตุการณ์สมมุติ ซึ่งก็ต้องถือว่าเหตุการณ์เกิดขึ้นจริงๆแบบสมมุติ จะบอกว่าคำตอบผิดไม่ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

27/10/2007 09:58:11

งงฉิกหาย....555

อ่านวนไปวนมา ไม่เข้าใจซักกะที 555

หรือว่าเราจะซื่อบื้อจริงๆ หว่า 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เบียส

27/10/2007 11:25:10

ไอสไตน์ เนี่ย แหละ ทำเอาตรู งงไปด้วยเลย 555 ตั่วปุ๊ยนะตั่วปุ๊ย อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Woody

27/10/2007 11:38:04

ตรงนี้ไงครับ

" คําตอบนี้ก็ผิด ทั้งสองคนออกมาจากปล่องไฟเก่าเหมือนกัน จะเป็นไปได้ไงที่คนหนึ่งสะอาด
อีกคนหนึ่งจะสกปรก นี่แหละที่เขาเรียกว่า "ตรรก" เมื่อความคิดของคนเราถูกชักนําจน
สะดุด ก็จะไม่สามารถแยกแยะและหาเหตุผล แห่งเรื่องราวที่แท้จริงออกมาได้ นั่นคือ "ตรรก"

ผมว่านำมาประยุกต์ใช้กับวงการนี้ได้ดีครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

unclepiak

27/10/2007 12:13:18
ใครๆ ก็รู้ว่าไอสไตน์เป็นผู้คิดค้น กฏแห่งสัมพันธภาพ และขยายผลจนกลายเป็นระเบิดนิวเคลียร์ แล้วมาวันหนึ่ง ก็มีนักข่าวมาถามไอสไตน์เกี่ยวกับสงครามโลกครั้งที่สาม จะมีลักษณะอย่างไร?

ไอสไตน์ตอบว่า "ฉันไม่รู้หรอกว่า สงครามโลกครั้งที่สามจะมีหน้าตาอย่างไร แต่ถ้าเป็นสงครามโลกครั้งที่สี่ละก็ พอจะเดาได้"

นักข่าวจึงถามถึงสงครามโลกครั้งที่สี่

ไอสไตน์ตอบว่า "สงครามโลกครั้งที่สี่นะรึ.. คุณก้อต้องหาท่อนไม้มาตีกันไงละ หรือไม่ก็หาก้อนหินขว้างใส่กันไง (ว้อยยย)"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

mochay

27/10/2007 13:03:41
ไอสไตน ถ้ามาเล่น gadget พวกเราคงจะมันไม่น้อยเลย
แบบว่า สร้างdriver ที่ทำจาก หนังหมูป่า อะไรพวกนี้อะ
แน่ไม่น่าเลย ดันไปสร้าง กฏแห่งสัมพันธภาพ เฮ้อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Woody

27/10/2007 14:18:37

ว่าแต่คนที่พูดนี่ใช่ไอสไตน์ป่ะ หรือว่าตั่วปุ๊ยพูดอ่ะ อิๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ตั่วปุ๊ย

27/10/2007 17:09:43

5555.....เห็นมั๊ยครับ หลากคนยังหลากความคิดเลย แต่ต้องขอขอบคุณ น้าเปี๊ยก กะ คุณ WOODY ที่อ่านแล้วเข้าใจ แต่สงสัยว่าทำไม พี่เบียส กะ เฮีย ไม่เข้าใจ เป็นเพราะไปหอคอยคู่ดูไฟเต็งลั้งบ่อยไปหรือ ป่าวอ่ะ ....... 555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

mochay

27/10/2007 18:36:03

ตั่วปุ๊ย อะ
ผมก็เข้าใจเด้อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

SaviouR

27/10/2007 19:59:29
ลึกล้ำนะครับเนี่ยยย

เหมือนหลักพุทธศาสนาเลยอ่ะ

แบบนี้ Eistien ก็คงพูดเองหละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

[ P ]

28/10/2007 19:38:14
เพราะฮะนั้นอย่างไปเชื่อไอไสตน์มันครับ ฮ่าๆ เค้าคิดอะไรมาเราก็ไม่เห็นจะรู้เรื่องเลย 555

แต่มันก็จริงอย่างเรื่องนั้นครับ

พอพูดถึงไอไสตน์ผมก้เลยอยากเล่าบ้าง
อันนี้เค้าเล่ากันมานะครับผมก็ไม่ทราบว่าจริงรึเปล่า เพราะเคา้ก็เล่ากันมาตอนเค้าเล่าก็ไม่ได้บอกว่ามีหลักฐานยืยัน
เค้าเล่าว่า ไอไสตน์เนี่ยคิดและพิสูจน์ทฤษฎีมามากมาย
แล้วก็ได้เขียนหลังสือ calculus ขึ้นมาห้าเล่มครับ
แต่มีอยู่มาวันนึงบ้านหลังนั้นได้ถูกไฟไหม้ครับ ก็เลยเก็บ calculus ออกมาได้แค่สามเล่มแรกครับอีกสองเล่มหลังได้ถูกไฟเผา แต่นั่นเค้าก็ไม่ได้เล่าครับว่าไฟไหม้ตอนไอไสตน์มีชีวิตอยู่รึดปล่า
ส่วนตัวแล้วผมว่าน่าจะไม่(เพราะถ้ายังมีชีวิตก็เขียนขึ้นมาใหม่ได้)
ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงลองคิดดูสิครับแค่สามเล่ม คนรุ่นหลังถึงกับพัฒนาสิ่งประดิษฐ์ต่างๆมาได้จนทุกวันนี้เช่น ทีวี จรวดไปดวงจันทร์ และอื่นๆมากมายรวมทั้ง Gardo ด้วย 555 แล้วถ้ามีครบห้าเล่มละครับ คนเราจะมีอะไรเพิ่มเติมอีก อาจจะมี time machine ก็ได้ครับลองเดากันเล่นๆดู ก็เล่าสู่กันฟังครับ ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า เหมือนกัน ผมก็ไม่ค่อยอยากเชื่อครับว่าเรื่องนี้จริง ก็ฟังหูไว้หูครับถือว่าประดับความรู้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

28/10/2007 20:23:23

ผมชักสงสัยแล้วล่ะตั่วปุ๊ย

ใครที่ไปหอคอยคู่กลับมา สมองมักจะเสื่อม คิดอ่านอะไรไม่ออกเอาซะเลย

และผมดันไปกับเจ้าเบียสซะด้วยซิ

5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ไอpod

29/10/2007 08:46:36
สุดยอดครับคุณ ตั่วปุย โลกแห่งเหตุผลมักจะถูกโดยส่วนมากแต่ไม่เสมอไป
ไอสไตน์ เขาต้องการบอกว่าโลกความเป็นจริงมันไม่เหมือนกับตรรกะ(การคิดโดยเหตุผล)
เช่นถ้าเราบอกว่า
1+1 - 2
3+4 - 7
โดยตรรกะวิชาแล้ว ไม่มีอาจารย์คนไหนบอกว่าผิดครับแต่
โลกความเป็นจริงไม่แน่ครับ
1+1 - 1 ครับ
4+3 - 1 ครับ
งงไหมล่ะ จะยกตัวอย่างนะครับ
ทรายหนึ่งกอง + ทรายหนึ่งกอง เอามารวมกันทรายจะมีกี่กองล่ะ คำตอบก็หนึ่งไง ไม่ว่าจะมีกี่กองรวมกันก็เป็นกองเดียวอยู่ดีแหละ

( เรียนปรัชญาบ้างจ้า)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

wicky

29/10/2007 11:01:23

พี่เบียส กะ เฮียไม่เข้าใจซักกะที เพราะไปหอคอยคู่
HA...A...A...
พี่ตั่วปุ๊ย mega clever!!!!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

พยัคย๋แพะ

29/10/2007 11:21:55

555 เราก็อ่านเป็น แฟรงเก้นสไตน์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

jengeeskhan

29/10/2007 23:18:16
เอ่อ ตามที่ได้ยินมานะครับ เรื่องของการเขียนหนังสือ แคลคูลัส ผมได้ยินมาว่า

เซอร์ไอเเซ๊ก นิวตั้น เป็นคนเขียนพวกทฤษฎีมามากมายไว้หลายเล่ม แต่นิวตั้น เลี่ยงหมาไว้ตัวนึง

มีอยู่วันนึง ระหว่างที่เขียนหนังสืออยู่ในบ้าน หมาที่เขาเลี้ยง ได้ทำตะเกียงตกแตก แล้วทำให้ไฟใหม้บ้าน

ระหว่างหนีไฟ นิวตั้นได้คว้าหนังสือ มาได้ 3 เล่ม (จำไม่ได้ว่าวิชาไรมั่ง ) แต่ก็ทำให้คนเราเรียนมาถึงทุกวันนี้ และได้ต่อยอดเป็นวิชาต่าง ๆ จนโลกพัฒนาขึ้น

ว่ากันว่า ถ้าหมาไม่ทำไฟใหม้บ้าน นิวตั้น คนเราคงเรียนกัน หัวปูด นี่แค่ 3 เล่ม (จากที่ว่ากันว่า มีหลายร้อยเล่ม ) 555+

ข้อมูลก็มั่ว ๆ เอานะครับ ได้ยินเรื่องนี้นานเเล้ว ตอนสมัยเรียนคณิตศาสตร์ ตอน มัธยม จำผิด จำถูกป่าวไม่รู้
:183:
หยิกหู 0
"ความคิดของ " ไอสไตน์ " ได้แง่คิดดีจ๊ะ !!!"