Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

! ... รบกวน ขอความรู้เกี่ยวกับ อุปกรณ์ เครื่องเสียงครับ ... !

อ้น พลปืน

09/11/2010 18:42:32
0

เรียน ท่านสมาชิก ครับ

มารบกวนขอความรู้ เกี่ยวกับอุปกรณ์เครื่องเสียง ที่ผมไม่เข้าใจ ว่ามีหลักการใด เจ้าสิ่งเหล่านี้จึงส่งผลต่อ เสียงที่ออกมา

เอาเป็นตัวอย่าง น๊ะครับ เช่น

๑) ปลั๊กติดผนัง การใช้แบรนเนมใด ๆ ในเกรดออดิโอ มันช่วยให้เสียงดีขึ้นได้อย่างไรครับ

๒) กรอบติดปลั๊กไฟ (ใช้ครอบ ข้อ ๑) หลาย ๆ ท่านกล่าวว่า ทำให้เสียงนิ่งขึ้น ... ผมเลยหาเหตุผลให้ตนเองไม่ได้

ว่ามันทำไมจึงเป็นเช่นนั้น

๓) ชั้นวางชุดเครื่องเสียง ไม่ว่าจะเป็น ชุดแอมป์ ,ชดประกอบเครื่องเสียงต่าง ๆ ฯลฯ (อาจมีผลในเรื่องของการ สั่นสะเทือน แต่ก็ยังมิเข้าใจอยู่ดีครับ)

มันส่งผลอย่างไร กับชุดเครื่องเสียง ของเราครับ (บางท่านว่าต้องใช้กระบะ HIFI Base จะดีที่สุด)

๔) ในเรื่องของสายสัญญานต่าง ๆ อันนี้พอจะให้เหตุผล กับตนเองได้ว่า ... เป็นเรื่องของคุณสมบัติ ในการนำสัญญาน ของสื่อแต่ละแบบ

นอกจากในเรื่องวัสดุตัวนำ ฯ แล้ว อย่างอื่น มีผลอย่างไรครับ (ในเรื่องสายสัญญานต่าง ๆ )

๕) การใช้ กราวด์ (สายดินในระบบไฟ AC) ส่งผลให้เสียงดีกว่า แบบไม่มี ได้อย่างไรครับ

ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ

อ้น พลปืน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

buvb

09/11/2010 18:53:42
2
อธิบายด้วยหลักวิทยาศาสตร์ ยังไงก็คงมีคำตอบแน่
แต่มันจะส่งผลถึงขั้นฟังออกไหมคงอีกเรื่องนึง
มีหูทองฝังเพชรบางท่านเลือกยี่ห้อถ่านที่ใส่ในรีโมทด้วยซ้ำ

หูใครหูมัน ตังใครตังมัน

กินป๊อปคอนตอนดูหนัง...ทำให้ดูหนังสนุกขึ้นไหมหละ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

อ้น พลปืน

09/11/2010 19:14:24
0

โอ้ว ! ... ขอบคุณ คุณ buvb สำหรับการโพส น๊ะครับ

อ้น พลปืน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

host

09/11/2010 19:39:11
ตอนแรกผมก็เหมือน จขกท.เลยครับสายอะไรมันก็แค่สายจะมีผมมากได้ไงมันก็เหมือนกับครับแต่พอมาเจอสายacราคาสามพันก่าวเทียบกับสายหมืนกว่ารู้ครับตอบได้แค่นี้รับมันพูดไม่ออกเลยครับมันต่างกันมากจึงทำให้ผมเปลียนแนวคิดครับ ต้องลองเองถึงจะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

echo

09/11/2010 19:52:44
0
1. ปลั๊กติดผนังระดับออดิโอไฟล์เกรดนั้น เห็นว่าใช้ทองแดงประเภท POPCC คงจะมีความบริสุทธิ์สูงแล้วยังชุบทอง น่าจะทำให้กระแสไฟเดินได้นิ่ง และสะดวกอันมีผลต่อเสียงครับ

2.กรอบนั้นอาจจะ ทำให้ตัวปลั๊กนั้นแน่นและไม่สั่นคลอนครับ

3.ชั้นวางต่างๆ ที่ถูกออกแบบมาดี เน้นว่าออกแบบมาดีนะครับ จะซึมซับแรงสั่นสะเทือน และวางได้มั่นคงและนิ่ง อย่างแท่นhifi base ของเดอะหั่งนี่ใช้สปริงเพื่อลดแรงสั่น โดยดูเหมือนแกจะเปลี่ยน ปรับจูนจนได้สปริงที่เป็นผลดีกับเครื่องเสียงที่สุดครับ

4.เรื่องสายสัญญานนี่มากมายเลยครับ มีทั้งดีและไม่ดี ได้อย่างเสียอย่างก็มี ขนาดว่า เอา นสพ.หนักๆวางทับก็ทำให้เสียงดีขึ้น อันนี้ยังไม่เคยลองครับ

5.การมีกราวน์ทำให้มีการเอาขยะที่มีมากับไฟและคลื่นต่างๆลงดินทำให้บรรยากาศดูสงัดขึ้นครับ

ฟังให้มีความสุขในเสียงเพลงครับ อย่าไปซีเรียสมาก นอกจากมีความสุขกับการไปปรับปรุงซิสเต็มสนุกกับการเปลี่ยนแปลงนั่นก็อีกเรื่องครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Uthen

09/11/2010 20:00:55
17
เรื่องฟังเสียงจากสายไฟ แรกๆ ผมเถียงหลังชนฝาล่ะครับ แต่ก็อยากรู้...
ก็เลยหามาลอง โดนซ่ะบานเลย

1. ระบบกราวด์ ระบบเดินสายที่ดี (ต่อให้ถูกขั้ว) มาก่อน ปลั๊กผนังเหมือน fine tunning
2. อันนี้ก็ยังงๆ อยู่ครับ
3. การสั่นสะเทือนมีผลต่อเสียงแน่ๆ น่าจะมีผลต่อเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกประเภทล่ะครับ ไม่เชื่อลอง เขย่าวิทยุดูครับ
4.
5. กราวด์เหมือนที่ทิ้งขยะชุมชนครับ (ความคิดของผมนะ) เครื่องใช้ไฟฟ้าแต่ละตัวก็ต่อลงกราวด์ ตัวไหนไฟรั่วก็ลงกราวด์ อะไรๆ ก็ลงกราวด์ ถ้าเราแยกออกจากพวกซ่ะก็จะไม่มากวนชุดฟังเพลงของเราละครับ

สรุป... เท่าที่ลองมาขอเสนอให้ทำข้อแรกก่อนเลย ไม่คิดอะไรมากก็ถือซ่ะว่าได้ระบบไฟที่ได้มารฐานไว้ใช้อย่างปลอดภัย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

cal2ibsy

09/11/2010 20:01:12
2
แว๊กกกกกกกกก ถ่านในรีโมทก็ไม่เว้น ฮ่าๆ เล่นได้ทุกอย่างจริงๆถ้าเดินเส้นทางนี้ เชื่อแล้วจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

อ้น พลปืน

09/11/2010 22:32:36
0

ขอบคุณทุก ๆ ท่าน ที่กรุณาให้ข้อมูล และความรู้ รวมทั้งการแสดงความเห็นครับ

การที่ผมโพสถามนั้น ด้วยเหตุผลเดียว คืออธิบายตนเองมิได้ครับ ... (สมองมิค่อยปราดเปรียว เหมือนวัยรุ่นเสียแล้วครับ)

อ้น พลปืน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

10/11/2010 00:30:07
4,290
เอ้า คืนนี้ผมมาช้าไปหน่อย แต่มาเก็บรอบดึกละกัน 555

1. การใช้ปลั๊กผนังดีๆๆ ทำให้ดีขึ้นจริงๆ ครับ คือคุณภาพตัวนำทำให้เสียงในด้านไดนามิก โฟกัส หรือคอนทราสของเสียงดีขึ้นจริงๆ ครับ ผมว่าปลั๊กผนังให้ผลดีกว่าจุดอื่นๆๆมากครับ

2. กรอบปลั๊ก อันนี้มันมีทั้งได้ผลจริงและได้ผลไม่จริง คือสัมผัสเป็นรูปธรรมค่อนข้างยากแล้วล่ะครับ ถ้าจะเล่นให้เต็มสูบก็ทำได้ แต่จริงๆๆ ผมว่ายังไม่ใช่สิ่งที่จำเป็นและเห็นผลทันตาครับพี่

3. พวกแท่นวางนี่มีผลครับ คือการวางเครื่องเสียงบนแท่นที่นิ่งสนิท ไร้การสั่นสะเทือน มันจะส่งผลให้โฟกัส และตำแหน่งต่างๆ ชัดเจนขึ้น ผมอธิบายไม่ถูกว่าเพราะอะไร แต่ผลได้แบบนี้จริงๆ จ้า

4. สายสัญญาณมีผลชัดเจนเหมือนกัน คือเห็นผลทุกจุดเชื่อมต่อ ยี่ห้อต่างกัน ให้คาแร๊คเตอร์ต่างกัีน แล้วแต่เราจะเลือกว่าสไตล์ไหนเหมาะกับเราครับ ช่วยเติมแต่งหรือชดเชยสิ่งที่ขาดหายไปจากชุดเราได้ครับ

5. กราวด์นั้น เป็นการปล่อยให้ไฟฟ้าที่รั่วลงเครื่องได้มีที่ระบายทิ้งครับ ไม่งั้นไฟที่รั่วลงแท่นจะไหลวนเวียนอยู่ในเครื่องอยู่นั่นเองล่ะครับ เมื่อไฟส่วนที่รั่วมีที่ระบายออก ก็จะทำให้การรบกวนต่ออุปกรณ์ต่างๆ ลดต่ำลง

ที่เล่าไป อาจจะมีตรงไหนผิดพลาดบ้างล่ะครับ ยังไงต้องขออภัยล่วงหน้าเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

อ้น พลปืน

10/11/2010 07:07:54

ขอบคุณ พี่มั่นคงครับ ...

ตามข้อ ๒ ผมพยายามค้นข้อมูลอยู่ แต่ยังได้เหตุผลที่ตอบแแบบมีหลักการ เหมือนกันครับ

และตามข้อ ๓ นั้น ... ตัวฉนวน ต่าง ๆ มีผลด้วยไหมครับ

ขอบคุณอีกครั้งตรับ

อ้น พลปืน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Tanan

10/11/2010 09:19:18
ความ "น่าจะเป็น" ของผม

๔) สายนั้นก็จะแตกต่างกันออกไปเช่น
4.1 สายโลหะที่ใช้เช่น เงินก็จะให้สัญญาณได้ดีกว่าทองแดงแต่เสียงของมันก็จะไม่เหมือนทองแดงอีกเช่นกัน
4.2 การรีดสายและฉนวน ฉนวนก็ไว้กันสัญญาณรบกวนจากภายนอก การรีดก็จะช่วยกำหนดทิศทางการใหลของ Electron และ Grain ของโลหะสิ่งจะมีผลอย่างมากต่อความเป็นตัวนำและความคงทน
4.3 สายประเภทมีสองชั้น หรือพวกที่ข้างในเป็นทองแดงข้างนอกเป็นเงินหรือชุบเงิน
เนื่องจากความถี่ต่ำมีลักษณะชอบวิ่งตรงกลางมากกว่า ในขณะที่ความถี่สูงมักวิ่งอยู่ตามผิวดังนั้นการนำตัวนำที่เหมาะสมมาใช้ก็มีอีกปัจจัย

๕) เป็นการแทไฟรั่วออกไปเพื่อให้เหลือแต่ไฟที่ระบบสามารถนำไปใช้และ Control ได้

มั่วล้วนๆๆๆๆ

๑) ด้วยชนิดของโลหะที่ใช้และพื้นที่สัมผัสที่มากกว่าปกติ จะช่วยให้ Amp สามารถนำพลังงานมาใช้ได้มากขึ้น และช่วยให้ electron วิ่งเป็นทิศเดียวกันมากชึ้นด้วย

๒) ถ้ามันแน่นหนามันน่าจะช่วยลด Impulse ของไฟบริเวณที่สัมพัสได้ และก็จะช่วยลด EMF ที่จะกระโดดมาจากตัวยืดปลั๊กได้ด้วย

๓) เพราะถ้ามันสั่น Amp มันจะเวียนหัว Focus เลยไม่นิ่ง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

10/11/2010 11:58:30
4,290
พวกฉนวนมีผลครับพี่อ้น พวกสายสัญญาณต่างๆๆ เวลาปอกเอาฉนวนทิ้ง เหลือแต่ไส้ใน เสียงเปลี่ยนทันทีเลยครับ ฉนวนมีความสำคัญในการป้องกันการกวนกันของคลื่นไฟฟ้าครับ ส่วนวัสดุแบบไหนจะดีมากหรือดีน้อย อันนี้ทุกค่ายพยายามทำแข่งขันกันอยู่ตลอดล่ะ

ส่วนกรอบปลั๊ก อันนี้มันมีวิทยาศาสตร์ปนอยู่ แต่เนื่องจากพวกฝาต่างๆ หรือตัวเต้ารับที่เป็นของต่างประเทศราคาค่อนข้างสูง เจ้าพวกนี้เลยไม่ได้รับความสนใจมากนักล่ะครับพี่อ้น เรียกว่าเราไปปรับปรุงจุดอื่น จะเห็นผลมากกว่าล่ะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

อ้น พลปืน

10/11/2010 13:56:58
0

ขอบคุณ พี่มั่นคง และคุณ ธานันท์ ครับ

ความกระจ่างในเรื่องฉนวน กับสารสื่อตัวนำ เริ่มเข้าใจมากขึ้นแล้วครับ

ส่วนในเรื่องกรอบปลั๊กนี่ ผมก็พยายาม หาเหตุหาผล แต่ก็ ... ยังหาไม่ได้เลยครับ

อ้น พลปืน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

อ้น พลปืน

13/11/2010 10:59:45
มารอ ขอความรู้ เรื่อง ... กรอบ (ครอบ) ปลั๊กติดผนัง ต่อครับ

ขอบคุณครับ

อ้น พลปืน
หยิกหู 0
"! ... รบกวน ขอความรู้เกี่ยวกับ อุปกรณ์ เครื่องเสียงครับ ... !"