Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเกียวกับแอมป์ครับ ss หลอด

สงสัยมากก

07/11/2010 20:10:43
1.แอมป์มีกี่แบบครับ (คลาสA คลาส..)แยงยังไง
2. ปรีแอมป์กับ พาวเวอร์แอมป์ ต่างกันยังไงครับ
3.แอมป์หูฟังส่วนใหญ่เป็นแบบไหนในสอง ปรีแอมป์กับ พาวเวอร์แอมป์ ชนิดนี้ครับ เพราะเห็นใช้แอมป์ตัวเดียวไม่แยก
4.อยากรู้ข้อดีข้อเสียงแอมป์ssเมื่อเปรียบเทียบกับแอมป์หลอด เช่นเสียง กลาง เบส แหลม มิติ ขนาดของเวที ไดนามิก กำลังขับ การจ่ายกระแส (สำหลับหูบางตัวที่กินกระแส)ว่าตัวไหนมากกว่าครับ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

leenawat_sri

07/11/2010 21:31:33
1
1.ถ้าแอมหูฟัง ส่นใหญ่ก็มีแค่ class A กับ AB ครับ

ไม่รู้จะอธิบายไงเหมือนกัน คือ A เนี่ย ขยายทางเดียว

AB มี 2 ฝั่งช่วยกันขยาย ประสิทธิภาพในการใช้พลังงาน

AB ดีกว่า A มาก แต่มันก็มีโอกาสทำงานผิดพลาดมากกว่า A

คิดซะว่า 2 คนทำงานด้วยกัน มันก็มีโอกาสขัดแข้งขัดขากัน

แต่ทำคนเดียว ไม่มีใครให้ขัด

2.ทั้งเหมือนกัน และต่างกัน เอาง่ายสุดๆ preamp เน้นปรับสภาพสัญญาณ

power amp เน้นขยายแรงๆเอาออกลำโพงหรือหูฟัง (ผมไม่พูดเรื่องโหลดนะ)

3.แบบแยกก็มีครับ แต่ถ้ามันขับออก-และใช้นานๆไม่พัง ก็ใช้รวมในตัวเดียว

ก็ไม่ผิดครับ ที่จริงนอกจาดเรื่อง ดัง-ไม่ดัง มันมีเรื่อง โหลดที่เขา ออกแบบ

ไว้ด้วยครับ ทั้งโหลดที่สัญญาณเข้า และโหลดที่กำลังขับมันออกมา

4.SS ประหยัดไฟ เรื่องเสียงไม่มีตายตัว ไม่มีอะไรดีกว่ากัน แต่ในกรณีที่

โหลด(หูฟัง) ต้องการกระแสสูงๆ แอมหลอดที่มี output transformer

ได้เปรียบ ถ้าเล่น SS ต้อง over size ไปใช้ IC รุ่นใหญ่ๆ หรือเทคนิคใช้

แบบลำโพง PA ผมว่ามันอันตรายกับ driver หูฟังน่ะครับถ้าพลาดเปิดดัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

07/11/2010 21:49:59
4,290
1.แอมป์โดยทั่วไปมีหลายคลาสครับ Class A, AB, B, C, Class T ก็มีจ้า

2.ปรีแอมป์จะเป็นภาคปรับแต่งเสียงครับ แต่พาวเวอร์จะเป็นภาคขยาย โดยรับสัญญาณที่ปรีแอมป์ปรับแต่งเรียบร้อยแล้วมาขยายต่อนั่นเองจ้า

3. แอมป์หูฟังมันเป็นคล้ายๆ กับปรีแอมป์กับเพาเวอร์รวมกันครับ คือปรุงแต่งเสียงปุ๊บ แล้วก็ขยายปั๊บในตัวเดียวกันไปเลยน่ะครับ

4. มันให้ลักษณะเสียงแตกต่างกันครับ SS อาจจะปราดเปรียวว่องไว ในขณะที่หลอดอาจจะเยื้องย่าง สง่างาม หวานๆๆ เอาใจหูหน่อยๆๆ ครับ

ไม่ค่อยมีข้อจำกัดตายตัวแล้วครับ เพราะว่าแอมป์แต่ละชนิดนั้นทำเสียงทดแทนกันได้ใกล้เคียงกันแล้วในปัจจุบัน เรียกว่าต้องเลือกจากความชอบของแต่ละท่านว่าต้องการอะไรบ้างจากแอมป์ล่ะจ้า แอมป์หลอดเหมือนๆ กัน แต่ต่างสไตล์กันไปเลยก็มีเช่นกันล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

boom

08/11/2010 02:28:26
tube is very best
หยิกหู 0
"ถามเกียวกับแอมป์ครับ ss หลอด"