Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ข้อคิดสำหรับคนที่มีแฟนและยังไม่มี หรือคนแต่งไปแล้วก็เป็นข้อคิดที่ดีนะครับ

nopphong

20/10/2007 11:57:38
พอดีแฟน forward มาให้ อ่าแล้วเข้าท่าเลยมาปล่อยต่อครับ

> >วันก่อนผมไปงานแต่งงานอดีตกิ๊ก (ที่ไม่ได้แปลว่าชู้ . . .
> > >> >แต่เป็นคนที่มากกว่าเพื่อนแต่ไม่ใช่แฟน)
> > >> >
> > >> >เราเคยไม่ได้เจอกันมาเกือบปีจากการเจอกันครั้งสุดท้าย . . .
> > >> >ด้วยเหตุผลอะไรไม่รู้
> > >> >แต่ผมพยายามนึกเองว่าเป็นเพราะงานเยอะ ไม่มีเวลา . . .
> > >> >ที่ทำให้เราห่างๆกันไป
> > >> >
> > >> >ผมยังจำได้
> > >> >วันที่เราเจอกันครั้งแรก
> > >> >
> > >> >ผมไปหาเพื่อนที่คณะของเธอ
> > >> >เราอยู่สถาบันเดียวกัน แต่คนละฝั่งถนน
> > >> >ผมเห็นเธอเล่นกับหมาสกปรกๆ ตัวนึง
> > >> >ภาพนั้นยังชัดเจนอยู่เลย
> > >> >
> > >> >ผู้หญิงผมยาว หน้าตาน่ารัก เล่นกับหมามอมแมม
> > >> >เธอเอาลูกชิ้นปิ้งมาให้น้องหมากิน
> > >> >ลูบหัวลูบหูมันแบบไม่รังเกียจ
> > >> >
> > >> >ผมไม่เคยจีบผู้หญิง จีบไม่เป็นด้วย
> > >> >แต่ผมขอให้เพื่อนแนะนำเธอให้รู้จัก
> > >> >แสดงให้เห็นว่าผมสนใจเธอ
> > >> >ไม่รู้เรียกว่าจีบหรือเปล่า
> > >> >
> > >> >เราคุยกันถูกคอเรื่องหมา เรื่องหนัง เรื่องเพลง
> > >>เรื่องนินทาเพื่อนของเรา
> > >> >และเรื่องการเรียนที่เธอสนใจการเรียนของคณะผม
> > >> >และผมสนใจการเรียนคณะเธอซึ่งเป็นคนละสาย
> > >> >
> > >> >ความสัมพันธ์ก่อตัว . . . เราอาจจะเป็นมากกว่าเพื่อน
> > >> >แต่ก็ไม่รู้จะใช้คำว่าแฟนได้ไหม
> > >> >เราไปกินข้าวด้วยกันทุกวัน
> > >> >ผมเดินไปส่งเธอที่ป้ายรถเมล์ทุกเย็น
> > >> >เราโทร.คุยกันบ่อยๆ ถึงจะไม่บ่อยมาก
> > >> >วันหยุดเรานัดไปดูหนังด้วยกัน
> > >> >ผมถือของให้เวลาเธอไปชอปปิ้ง
> > >> >แต่เราไม่เคยบอกว่าต่างคนต่างรู้สึกยังไง
> > >> >ไม่เคยบอกใครและไม่เคยบอกกันว่าตกลงเราเป็นแฟนกัน
> > >> >ไม่เคยมีคำพูดหวานๆ หรือการกระทำที่มันพิเศษมากไปกว่านี้
> > >> >
> > >> >จนเราเรียนจบ . . .
> > >> >
> > >> >พอเริ่มทำงาน . . . สังคมก็เริ่มเปลี่ยน
> > >> >เวลาและความวุ่นวายในหน้าที่การงานทำให้ความกระตือรือล้นที่จะเจอกัน!
> >น้อยลง>> >ความถี่ในการโทรหากันห่างขึ้นเรื่อยๆ
> > >> >จนแทบจำไม่ได้ ว่าครั้งสุดท้ายที่เราเจอกัน กินข้าวกัน
> > >>ดูหนังด้วยกัน
> > >> >และโทรศัพท์คุยกันคือเมื่อไหร่
> > >> >ผมไม่คิดถึงเธอหรือเปล่า . . . ก้ไม่เชิง
> > >> >เพียงแต่มันมีเรื่องอื่นให้คิดมากกว่า
> > >> >จนเหมือนหลงๆลืมๆเธอไป. . .
> > >> >
> > >> >เรามาเจอกันอีกทีตอนงานแต่งงานเพื่อนคนที่แนะนำให้เรารู้จักกัน
> > >> >หลังจากเรียนจบหลายปี
> > >> >เรายังคุยกันเหมือนเดิม แต่เหมือนระยะห่างมากขึ้น
> > >> >เราไม่ถามกันว่าแต่ละคนหายไปไหนมา
> > >> >ถามแต่ว่ากำลังทำงานอะไรอยู่ เป็นไงบ้าง
> > >> >
> > >> >แล้วเราก็ห่างหายกันไปอีกครั้ง . . .
> > >> >
> > >> >แล้ววันนึง . . . เธอก็โทรมาหาผม
> > >> >บอกว่ากำลังจะแต่งงาน กับชาวต่างชาติ ที่ทำงานที่เดียวกันกับเธอ
> > >> >
> > >> >ผมบอกไม่ถูกว่ารู้สึกยังไง
> > >> >เราห่างกันจนผมไม่ควรจะหวงเธอแล้ว . . .
> > >> >แต่ผมก็รู้สึกใจหาย
> > >> >มันรู้สึกแปลกๆ เหงาๆ หัวใจหวิวๆ ยังไงไม่รู้
> > >> >
> > >> >ผมไปงานแต่งงานของเธอ . . .
> > >> >บอกตรงๆ ว่าตอนอยู่ในงาน
> > >> >ผมนึกในใจว ่าทำไมผู้ชายที่ยืนข้างเธอไม่ใช่ผม
> > >> >
> > >> >แต่วันนั้นผมก็ได้แสดงความยินดีกับเธอไปอย่างเต็มใจ
> > >> >
> > >> >. . . . ..
> > >> >
> > >> >เมื่อคืน
> > >> >
> > >> >เธอโทรมาหาผม . . .
> > >> >เราคุยกันมากขึ้นกว่าตอนที่ห่างหาย
> > >> >
> > >> >ที่จริงผมเริ่มทำใจได้บ้างแล้วล่ะ
> > >> >
> > >> >ก็เลยแกล้งบอกเธอไปว่า . . .เนี่ย พอบีแต่งงานไป
> > >>โอเลยไม่รู้จะแต่งกับใคร
> > >> >
> > >> >เธอหัวเราะ ถามว่า นี่โออยากแต่งงานกับบีด้วยเหรอ นึกว่าไม่อยาก
> > >> >
> > >> >ผมก็ อ้าว ทำไมล่ะ โอดูไม่ชอบบีเหรอ
> > >> >
> > >> >เธอนิ่งไปแป๊บนึง แล้วก็ถามแบบเสียงซีเรียสว่า ถามจริงเถอะ
> > >> >บีอยากรู้มานานแล้ว
> > >> >ว่าที่ผ่านมาโอคิดยังไงกับบี
> > >> >
> > >! ;> &g t;ผมถามย้อนกลับว่าที่เราไปกินข้าว ดูหนัง กันเนี่ย
> > >> >มันไม่ได้หมายความว่าชอบเหรอ
> > >> >ไม่เคยทำแบบนี้กับใครเลยนะ
> > >> >
> > >> >จากนั้นผมถึงได้รู้ว่า เธอรู้สึกไม่เข้าใจว่าผมคิดไงมาตลอด
> > >> >เพราะเราไปไหนมาไหนด้วยกันทุกวัน คุยกันทุกวัน
> > >> >
> > >> >แต่ผมไม่เคยมีอะไรหวานๆ ไม่เคยแสดงความห่วงใยเป็นพิเศษ
> > >>ไม่เคยบอกว่าชอบเธอ
> > >> >ไม่รู้ว่าเราเป็นแฟน . . . หรือเป็นเพื่อนที่สนิทกันมาก
> > >> >
> > >> >ซึ่งสิ่งที่เธออยากรู้มาตลอดคือผมชอบเธอระดับไหน แค่คนควงเล่น
> > >> >หรือมากกว่านั้น
> > >> >(ผมดูเหมือนคนคบผู้หญิงไว้ควงเล่นขนาดนั้นเลยเหรอ . . .)
> > >> >เพราะเป็นผู้หญิง . . . ทำให้เธอไม่เคยกล้าถาม
> > >> >แต่วันนี้ถามฐานะ &squot;เพื่อนเก่า&squot;
> > >> >
> > >> >ตอนนั้นผมเองก็ไม่ได้พูด เพราะพูดไม่เป็น
> > >> >แล้วก็ไม่นึกว่าผู้หญิงจะต้องการการแสดงออกที่ชัดเจนมากกว่านี้
> > >> >
> > >> >ยิ่งพอเรียนจบ ผมเหมือนหายไปเลย . . . ไม่ค่อยได้ติดต่อกัน
> > >> >
> > >> >ผมรู้สึกเหมือนกับว่า หัวข้อการคุยหลังจากนั้น
> > >>
> > >คือเราต่างเสียดายที่เราไม่เปิดเผยความรู้สึกให้อีกฝ่ายมากกว่านี้ในตอนนั้
> > >> >น
> > >> >ถึงเราจะคุยกันเหมือนเป็นเรื่องน่าขำ . . .
> > >> >
> > >> >หลังจากวางสาย
> > >> >ผมรู้สึกเหงาๆ หวิวๆ ยิ่งกว่าตอนที่รู้ว่าเธอจะแต่งงาน
> > >> >
> > >> >มันเหมือนอะไรบางอย่างที่เราควรจะรักษาไว้ แต่กลับรักษาไม่ได้
> > >> >
> > >> >แล้วตอนนี้มันก็สายเกินไปที่จะเรียกกลับมา
> > >> >
> > >> >ก็หวังว่าความเหงาแบบนี้มันคงจะผ่านไป . . .
> > >> >
> > >> >
> > >> >ไม่กี่วันหลังงาน ผมได้รูปแต่งงานของเธอมา
> > >> >(ผมขอรูปเจ้าสาวที่เธอไปถ่ายติดหน้างานไว้)
> > >> >ผมดูแล้วก็ยิ้มๆ ทุกครั้ง
> > >> >
> > >> >ใช่ครับ . . . ถึงมันจะเศร้า แต่อย่างน้อยเธอก็เป็นความทรงจำที่ดี
> > >> >
> > >> >ตอนที่ผมเห็นรูปนี้ครั้งแรก
> > >> >ผมไม่เคยฝันว่างานแต่งงานผมจะเป็นไง . . . เจ้าสาวผมจ! ะเป็นใคร
> > >> >หน้าตาแบบไหน
> > >> >ไม่เคยคิดด้วยซ้ำ . . .ว่าตัวเองจะแต่งงานหรือเปล่า
> > >> >
> > >> >แต่รูปถ่ายผู้หญิงปล่อยผมยาว ยิ้มกว้าง แต่งหน้าอ่อนๆ
> > >> >ใส่ชุดสีขาวสบายๆริมสระน้ำ . . . ทัดดอกไม้สีขาวที่หู รูปนี้
> > >> >ผมรู้สึกเสียดายจริงๆ ที่เธอไม่ใช่เจ้าสาวของผม
> > >> >ไม่ได้ใส่ชุดนี้เพื่อผม
> > >> >
> > >> >ในแต่งงานของเธอ ทุกครั้งที่มองเธอ
> > >> >ผมถามตัวเองตลอด . . ว่าทำไมผู้ชายที่ยืนอยู่ข้างเธอวันนี้ไม่ใช่ผม
> > >> >แต่คำตอบของสิ่งที่ผมถามตัวเอง . . .ผมก็รู้ว่าเพราะอะไร
> > >> >
> > >> >เหตุการณ์นี้คงเป็นบทเรียนน่ะครับ
> > >> >ซึ่งไม่รู้ผมจะมีโอกาสได้แก้ตัวอีกหรือเปล่า
> > >> >
> > >> >
> > >> >เรื่องของคนที่ไม่ชัดเจน ไม่สม่ำเสมอ และเข้าใจยาก อย่างผม
> > >> >อยากเอามาเล่าสู่กันฟัง
> > >> >ไม่อยากให้เกิดกับใคร. . .
> > >> >
> > >> >ใครที่ยังมีสิ่งที่ตัวเองหลงลืม ลองย้อนหันกลับไปมอง
> > >> >และเอาใจใส่ให้ความสำคัญกับสิ่งนั้นอีกนิดนะครับ
> > >> >จะได้ไม่ต้องมานึกเสียดายทีหลัง . . . ถ้าสิ่งนั้นพลาด
> > >>หรือหลุดลอยไป
> > >> >
> > >> >หรือถ้าพลาด อย่างน้อยก็ยังรู้สึกว่าได้ทำเต็มที่แล้ว
> > >> >ไม่ใช่พลาด เพราะปล่อยปละละเลย
> > >> >
> > >> >อย่าลืมนะครับ . . . ขอย้ำอีกทีว่า
> > >> >
> > >> >++ ค ว า ม รั ก ต้ อ ง ก า ร ค ว า ม ชั ด เ จ น แ ล ะ ส ม่ำ เ ส ม อ +
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

แมวโคร่ง

20/10/2007 11:02:13

เฮ้อ...ถึงหน้าหนาวอีกปีแล้วสิเนี่ย
พักนี้มีเรื่องให้คิดมากมายจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

nopphong

20/10/2007 12:00:25
วันนี้คุณบอกรักคนที่คุณรักหรือยัง อย่าคิดว่าคนข้างๆเป็นของตายเจอกันอยู่ทุกวัน เฉยๆเสียแล้ว
แค่บอกว่ารักเขากอดเขาสักวันละนิด แค่นี้สิ่งดีๆก็ไม่จืดจางแล้วล่ะครับ:157:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

20/10/2007 13:10:29

ของพวกนี้มันเป็นเรื่องเฉพาะบุคคลจริงๆครับ

บางคนปากหนักตั้งแต่วันแรก ยันวันสุดท้าย.........

นึกยังไง แต่ไม่ยักพูดหยั่งงั้น....บางคนปิดปากสนิทด้วยซ้ำไป มองคนกลับคิดว่า ไม่ใช่เรื่องจำเป็นที่จะต้องมานั่งบอกกัน

บางคนนึกไปถึงว่า ฝ่ายตรงข้ามน่าจะรู้เองด้วยซ้ำไป..........

เอ้า น้องๆ นุ่งๆ ลองอ่านดูครับ มีสาระให้เลือกหยิบมาใช้พอควรเลยล่ะครับ 5555

.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

wicky

21/10/2007 10:38:14

wicky บอกว่ารักเขากอดเขาอยู่ทุกวัน...เอาใจใส่ให้ความสำคัญ
ถึงเขาไม่เคยมีอะไรหวานๆ แต่ชั ดเจนและสม่ำเสมอ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

y154

22/10/2007 08:44:39
ซึ้งโคดเลยพี่
ผมประทับใจอันนี้มากที่สุดตั้งแต่อ่าน Fwd Mail มาเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

พยัคย๋แพะ

22/10/2007 09:47:26

บอกรักไปแล้วครับ และโดนบอกเลิก เรียบร้อย!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เบียส

22/10/2007 11:13:29

555 แบบว่ามันออกแบบไม่ได้ครับ ไอ้ความรักเนี่ย 555 ต่างคนต่างแบบกันไป บางทีเกิดขึ้นโดยไม่รู้ตัว

และบางทีมันก็จากไปโดยไม่ทันรู้ตัวเหมือนกัน ครับ
สำหรับน้อง น้อง ที่ยังอยู่ในวัยรัก วัยเรียน

ก็อ่านเอาไว้เป็นกรณีศึกษา ครับ ถ้ามีความรักที่ดีแล้ว ก็ควรเก็บรักษามันไว้อย่าให้มันหลุดลอยไปเด้อ จิงไม๊เจ้าแพะ อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

พยัคย๋แพะ

22/10/2007 12:15:23

555 ไว้พบรักใหม่ผมจะเอาพลาสติกถนอมอาหารห่อเลย แล้วเอาเข้าตู้เย็นให้มันรู้แล้วรู้รอด อิอิ
หยิกหู 0
"ข้อคิดสำหรับคนที่มีแฟนและยังไม่มี หรือคนแต่งไปแล้วก็เป็นข้อคิดที่ดีนะครับ"