Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

จะเลือกSennheiser ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

Tester

21/10/2010 15:27:33

ก่อนหน้านี้เคยไปซื้อNuforce มาจากร้านเฮีย แต่ทำไม๊ ผมใช้แล้วไม่ถูกหู เบสไม่ออกเหมือนที่หวัง เบิร์นพ้นแล้ว แต่ก็ใช้มาเรื่อย
ตอนหลังไปได้ SkullCandy Ti มา ก็แย่ เพราะก้านมันบีบหน้ามาก ใส่แว่นด้วย กดขาแว่นบนหน้าจนเจ็บ ใช้ได้ไม่นานก็วางเฉยๆ
เลยไปเล่นเครื่องเสียงบ้านซะนาน

พอดีเมื่อวานไปร้านเฮียมั่นคงอีกครั้ง แต่ไปสาขาดิจิตอลเกตเวย์ เลยขอเข้าไปดูอีกสักที หาเนื้อคู่ใหม่ เลยได้ลองSennheiser PX100กับ200ที่พนักงานแนะนำ

ใจผมลองทั้งสองตัว ก็ชอบ100มากกว่า โดยส่วนตัวชอบกระเดื่องกระเทือนนิดๆ มีเสียงเนื้อเบสตามออกมาด้วย แต่ไม่ลั่นจนหึ่ง
กลางชอบแบบมีเนื้อ แผดๆ แต่เกลียดโทนแหลมๆชิกๆ ซึ่งตัว200ผมว่าเบสน้อยไปหน่อย กำลังจะจ่ายตังค์แล้ว แต่ถามร้าน ปรากฏว่าไม่รับบัตร
หรือรับก็ชาร์จ3เปอเซนต์ ไอ้เราก็เงินสดติดตัวไม่มี เงินลูกค้าก็ยังไม่เข้า เลยขอถอยออกมาก่อนดีกว่า

ทีนี้วันนี้ค่อนข้างพร้อมละครับ เลยมาถามเพื่อนๆ เฮียๆ พี่ๆน้องๆในนี้ดีกว่า

แต่ผมก็ไม่รู้ว่าในตัวเลือกราคาที่พอจะขยับไปถึงสามพันนิดๆได้ จะมีตัวเลือกอื่นอีกไหมครับ ที่ตอบเสียงแนวนี้ให้ผมได้
ในยี่ห้อเดียวกัน หรือเป็นซีรี่ส์อื่นของยี่ห้ออื่นไปเลยครับ

แนวที่ชอบฟัง โดยมากจะเป็นaudiophileเพลงร้องอย่าง Keiko Lee หรือร็อคหน่อยก็ bodyslam จะนานๆหยิบDreamTheaterมาฟัง
และน้อยครัั้ง ที่จะกลับไปฟังChildren Of Bodomเหมือนสมัยวัยรุ่น

ส่วนตัวจะซีเรียสเรื่องซาวน์ดสเตจหน่อย คงเพราะเล่นดนตรีด้วย เวลาฟัง ชอบที่จะจินตนาการถึงบรรยากาศห้องอัดหรือขณะเล่นน่ะครับ

ขอบพระคุณมากครับ

ปล.ถ้าเป็นหูฟังใส่ในหูแต่ไม่ใช้ ear plug จะมีตัวไหนน่าสนใจมั้ยครับ

ปล.2 sourceที่ใช้เล่น มี2ที่ คือ จาก iPhone กับ คอมแมคบุค

อีกเรื่องคือเรื่อง Dac ครับ มันทำงานยังไงเหรอครับ ต่างกับHeadphone amp ยังไงเอ่ย ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

21/10/2010 21:48:30
4,290
จริงๆๆ Nuforce เบสมันเยอะแล้วเน้อ คือธรรมชาติของมัน เบสค่อนข้างหนาพอควร แต่ผมว่าเบสไม่ออก อาจจะมาจากการสวมใส่ที่ยังไม่ได้โฟกัสของมันล่ะครับ

ต้องลองใหม่อีกทีเน้อ ส่วนหูฟังตัวที่เบสเยอะแน่ๆๆ และเป็น Sennheiser ถ้ารุ่นใหม่ๆๆ ก็จะเป็น CX-880 จ้า เบสเยอะกว่าเจ้า Nuforce แน่นอนครับ

หรือถ้าอยากเปลี่ยนเป็นแนว Fullsize ก้ขอให้ลองเจ้า Grado SR60i ก่อนเพื่อนครับ เป็นตัวเลือกสามพันกว่าๆๆ ที่มีโปรโมชั่น และคุ้มสุดๆๆ ล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

drugies

22/10/2010 11:01:35
0
ผมก็อยากได้แบบที่ฟังแล้วเบสลอย ดึ่ม!!! ใจมันสั่นดี

ได้ยินเสียงทีขนหัวลุกอะไรประมาณนั้น

แต่ผมฟัง Nuforce ผมไม่ค่อยชอบเลย มันด้านๆยังไงไม่รุ

ตอนนี้ผมฟังเจ้า CX300 เสียงใสครับแต่เบสไม่ค่อยหนามาก

อยากไปลองฟัง CX880เหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

AstroMotion

22/10/2010 11:47:14
0
จัด Bose in ear เลยครับพี่ drugies เบสกระจายดงเลย 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เบียส

22/10/2010 12:32:56
11
ลองดู ตัวนี้ เอาไว้ เป็นทางเลือก ด้วยครับ เจ้า CX 400ii ราคาไม่แรง จ้า 2590 บ. เบสตัวนี้ มี พอดีพอดี ไม่มาก ไม่น้อยไป ไม่บวมจนล้นละ ครับ เสียงยังมี กลิ่นอายของ ความเป็น Sennheiser เต็มตัว ดีทีเดียว ครับ

แต่ถ้า ไม่ชอบใส่แบบ Ear plug นั้น ผมว่า ลองข้ามไปดู เจ้า AKG 420 เลยครับ น่าจะเหมาะเหม็ง .....อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

drugies

22/10/2010 15:07:31
0
5555+ เบสกระจายดงเลยเหรอครับ

มันกระจายยังไงน้อกระจายดงเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
"จะเลือกSennheiser ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ"