Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

## แอมป์ทรงพลัง "Hercules" พร้อมให้ทุกท่านทดสอบแล้ว เชิญทางนี้เลยจ้า ##

-SweetPig-

19/01/2007 20:24:17

ระยะเวลาผ่านไป หูฟังรุ่นใหญ่ของแต่ละท่านเริ่มขับยากขึ้น จนอาจต้องถามตัวเองว่า เสียงที่ฟังอยู่มันสุดหรือยัง อืมนั่นน่ะสิ

ผมได้รับการบ้านจากพี่ และเพื่อนหลายๆคน ว่าอยากได้แอมป์ที่ทรงพลัง เพื่อเค้นประสิทธิภาพของหูฟังรุ่นใหญ่ แต่ต้องขับหูฟังได้ทุกชนิด ทั้ง In-ear Ear-bud Clip-on Full Size ฯลฯ :139:

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

-SweetPig-

19/01/2007 20:32:28

พอได้รับการบ้านมา ผมก็ตั้งใจค้นคว้าทดลอง เพื่อให้ได้แอมป์ที่เสียงถูกใจนักฟัง ลองแล้วลองเล่า จนอุปกรณ์จะทับตายอยู่แล้ว 555

ซึ่งหลังจากทดสอบมาเป็นเวลาเกือบ 3 เดือน ในที่สุดก็ลงตัว จึงรอตอนแม่หลับ ขโมยกล่องใส่อาหารของแม่มาจัดการเจาะๆๆ ยัดๆๆๆ เพื่อทำเดโมให้ทุกท่านทดสอบ ( อย่าไปฟ้องแม่ผมนะคร้าบ :142: )
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

-SweetPig-

19/01/2007 20:39:14

ซึ่งการออกแบบ Power Supply เป็นแบบ Dual Mono แยกเป็นอิสระจากกัน ซ้าย-ขวา และใช้ Cap ขนาดใหญ่ แล้วทำการออกแบบอย่างดีเพื่อลด Ripple ของไฟเลี้ยงวงจร (อย่าถามผมนะ Ripple คืออะไร ผมจำเขามา 55555)

ทำให้เสียงมีความนิ่ง และให้โฟกัสที่ชัดเจน
อ้าว! นั่นใครเอาสายมาเสียบตูดเนี่ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

-SweetPig-

19/01/2007 21:02:22
ตอนนี้ "Hercules" พร้อมให้ทุกท่านทดสอบแล้ว

วันเสาร์นี้ 20/1/50 โชว์ตัวที่ร้าน Mass Screen สำราญราษฎ์

หลังจากนั้นจะไปวางไว้ที่ พันทิพย์งามวงศ์วาน เข้าไปฟังได้ตลอดครับ ยินดีรับคำติชมจากทุกท่าน

อ่อ! อย่าลืมนำเพลย์เยอร์ เพลง หูฟังคู่ใจ ไปทดสอบนะครับ เพราะท่านจะคุ้นที่สุด และฟังรายละเอียด และความแตกต่างได้ชัดเจน

หรือว่าถ้าไม่สะดวก ที่พันทิพย์ มีหูฟังไว้ให้ท่านทดสอบมากมายครับ สะกิด ปิง ปิง ได้เลย

ท่านใดที่สนใจ หรือมีข้อสงสัยใดๆ สอบถามได้ที่นี่เลยครับ:157:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

s60ngage

19/01/2007 22:22:05
ผมได้ลองฟังแล้่วครับ ขอบคุณหมูหวานมากที่วางใจให้
กล่องข้าวน้อยฆ่าเงินในกระเป๋าเมียมาให้ลองฟัง:123:
เช้าวันนั้นเห็นว่างบนโต๊ะ ตกใจกึ่งดีใจมาก:142:ที่ได้ลอง "ตำนานบทต่อไป" ตอนที่ลองคุณยังยินดียกเครื่อง Discman
มาด้วย อะไรจะว่างใจผมขนาดนี้ ซึ้งน้ำใจ ยอมรับว่าช่วงเช้าฟัง

- Sony Discman รุ่นเก่า (ไม่รู้กี่ปีแต่ยังนิ้งอยู่)
- พร้อมสายต่อสีส้มใสที่แข็งจนม้วนเข้าหากันยาก (นี่ชมนะครับ) เห็นสาย Cardas อันนี้แล้วชอบจัง ไม่เห็นเอามาให้ลอง (ถ้าขายแล้วอย่าลืมเพิ่มออปชั่นสาย Cardas นะครับอิอิ)
- กับกล่องข้าว (ที่หนักมากยืนคุยกับคุณไม่ถึง 10 นาที ยังกะแบกกระสอบข้าวสาร 50 กิโลเหมื่อยมือมาก)
- หูฟัง Koss KSC 35 ที่คุณหมูหวานโมแล้วเฉพาะเจารูที่เหล็กเพิ่มเสียงกลาง
และแหลม เบสจีงลดลง (คุณหมูหวานเตือนแล้ว)
- กับแผ่น CD 3 แผ่น
Concert Eric Clapton Unplugged Concert ผมเคยฟังแค่เพลง Tear In Heaven ที่คุณ Kumpakan แจกในพันทิพ แต่ที่ต้องงง คือ ผมจำได้ว่า MP3 ตัวนั้น Eric เล่นกีต้าร์อยู่ขวา ไหง มาฟังแผ่นคุณมันอยู่ ซ้ายได้ แต่เอาเถอะ

- แผ่นเพลง Blue ผมจำชื่อคนร้องไม่ได้ แต่ข้างกล่องเขียน Dolby Surround ในปกเขียนว่า อัดแบบ Circle ท่านใดรู้วานบอก แต่ฟังแล้วเหมือนมีคนเล่นมาลุมรอบตัวผมยังไงไม่รู้ คิดไปเอง ฤ ป่าวไม่รู้

- แผ่น Audiophile เพลงจีนเสียงผู้ชายร้องแ่ผ่นนี้เสียงมีมวลมาก ผู้ชายอะไรเสียงมาพลังมาก เห็นหน้าปกเขียน อะไรจำไม่ได้ แต่เน้นเบส

ช่วงเที่ยงจึงได้ลองฟังจริงจัง
เพลง Eric Clapton นั้นแตกต่างจาก Mp3 แน่ละ ผมฟังจาก CD ของแท้ (คุณหมูหวานถ้าไม่ใช่ก็บอกด้วยนะ เดี่ยวหน้าผมแหก) รายละเีอียดต่างที่เบาๆ ดูเหมือนจะได้ยินชัดขึ้นมาก แต่ไม่ได้ไปกลบเสียงปกติหรอกนะครับ เอาว่าเป็นสีสันที่ได้ยินดีขึ้น
ไ่ม่ต้องอะไรมาก Eric เล่นกีต้าร์นี่ดีดออกมาเป็นเส้นๆ อะไรมันจะเพราะขนาดนั้น
(ด้วยความที่ผมนิยมเสียงเบสและมักจะหาเป็นสิ่งแรก) เบสสำหรับตัวนี้ยอมรับว่าผู้ดีมากกระฉับ
ไม่ตูมตามแต่มันสั่นอยู่ข้างในใจ คุณคงเรียกว่ามันลึก

สำหรับแผ่นเพลง Blue นั้น ที่เขียนข้างแผ่นว่า Dolby Surround นั้นช่างแปลกใจยิ่งนัก ผมเหมือนคนที่อยู่ตรงกลางครึ่งวงกลม มีนักดนตรีมายึนล้อมวงมาร้องเพลงให้ฟัง ขอโทษด้วยนะครับ ฟังเพลงได้สองเพลงผมก็หลับสะแล้วไม่ได้ฟังต่อ
อีกครึ่งแผ่น (สงสัยเพลงเพราะมากเลยเคลิ้มหลับไป)

แผ่นที่สามแผ่นเพลงจีน ซึ่งก็เป็นเพลงจีนรุ่นใหม่ ที่คงเคยฟังตามหนังและละครและบางเพลงไม่เคยฟังเลย
คนร้องเป็นผู้ชายที่เสียงมีพลังมากมาก แผ่นนี้ฟังแล้วมีมวล ผิดกะสองแผ่นข้างต้นที่ฟังแล้วเหมือนอัดกันคนละแบบ ไม่ใ่ช่ไม่ดีนะครับ แต่ยังไงไม่รู้ เห็นคุณหมูหวานว่า แผ่นถ้าอัดไม่ดีมันฟัองแผ่น

โดยรวมแล้ว สำหรับเพลเยอร์และแอมป์กับหูฟัง ในช่วงเวลาแอบฟังตอนทำงานสร้างความรู้สึกให้กับผมอย่างนี้ครับ
- แอมป์ให้เสียงที่ใสเป็นธรรมชาติมาก
- กลางกับแหลมมาไม่บาดหูพอดีเบสลึก ที่เป็นผู้ดี ไม่ฮาร์ดคอร์แบบ The Pig ไม่มีใครกลบเสียงใคร รายละเอียดของเสียง เสียงเล็กเสียงน้อยที่เคยหลบอยู่มันโผล่ขึ้นมาแม้กระทั้งตอน Fade Out ก็ยังได้ยินชัดเจน
ต่ำแหน่งที่มาของเสียงผมเห็นมันชัดขึ้น แต่ต้องหลับตาฟัง (ผมลองใช้วิธีนี่ดู ตามคุณ G7 ซึ่งคิดคุณยังคงใช้วิธีนี้ผิดพลาดอย่างไรบอกด้วยนะครับเหมือนมีใครบอกในพันทิพนี่ละ)

ผมอาจจะบอกไม่เป็นแต่ก็เท่าที่ฟัง ผมชอบครับแอมป์ตัวนี้
พอตกบ่ายก็ต้องคืนคุณหมูหวานแล้ว ขณะที่ยืนคุยอยู่ก็แบกไปด้วยคุยไปด้วย
เกือบ 10 นาที แอมป์อะไรหนักขนาดนี้
คุณหมูหวานก็ช่างรู้ใจให้ผมกลับไปลองกะเครื่องที่บ้านอีก
ก่อนแยกกัน ยังมีแซวว่า ฟังไม่ถูกใจอย่าเอามาเขวี้ยงใสคุณหมูหวาน
ผมไม่กล้าหรอกครับ

เดี่ยวมาเล่าต่อเมื่่อกลับบ้านแล้วเป็นไง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

19/01/2007 22:51:22

เรียนเชิญ สาธุชนทุกท่าน เข้ามาร่วมกันทำบุญที่วัดพันทิพย์วราราม สมทบทุนช่วยเด็กกำพร้าที่รูปร่างอวบอ้วน แต่ขาดทุนทรัพย์ด้วยเถิด........

เอ๊ย....พล่ามผิด 55555

เรียนเชิญครับ งานนี้ทุกท่านสามารถนั่งพิสูจน์ นอนพิสูจน์กันให้สะใจไปเลย ก่อนที่จะกระทำการโจรกรรมเงินจากกระเป๋าภรรยานะครับ 555

ไอ้แอมป์ตัวนี้ ผมกะจะมาให้แบกข้าวสารที่ท่าข้าวกำนันทรงครับ เพราะดูแล้วเรี่ยวแรงน่าจะเยอะเหลือเฟือ แบกข้าวสารเป็นกระสอบๆ สบายๆ

แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้น อย่าเชื่อใคร เชื่อรูหูตัวเองดีที่สุดจ้า

555

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

s60ngage

19/01/2007 23:23:40
ก่อนกลับบ้าน ผมคิดอย่างหนักว่าจะเอามันกลับยังไง
ผมยังขี่มอเตอร์ไซค์ อยู่ครับ ก็เป็นห่วงตัว Prototype ของคุณหมูหวานมาก ถามว่ามันกระทบกระเทือนมากได้ไหม เขาหมูหวาน คงคิดไอ้นี้มันจะเอาของเราไปพังป่าวฟะ แต่ก็ตอบด้วยน้ำเสียงที่สุภาพเป็นกันเองว่า นิดหน่อยคงไม่เป็น อย่าให้มันหล่นก็แล้วกัน เล่นเอาคนรับก็ใจแป๊ว ประนึงแบกแอมป์แห่งชาติสยามไว้ในมือ ต้องรักษาไว้ยิ่งชีวิต หนักก็หนัก ใส่เสื่อกันลมไปมันคงหล่นแน่ ดีที่ Dream รุ่นปี 2004 ของผมยังมีตะกล้าหน้าอยู่ ก็เลยถอดเสื้อผ้าร่มออกแล้วมาม้วนกะแอมป์ไว้เป็นก้อนกลม พอว่างไว้ที่ตะกล้าหน้าปุ๊ป โอ้แม่เจ้า โช๊กหน้าหักซะงั้น อะ...พูดเล่น ผมว่าโช๊กหน้าผมคงอ่อนเิกินไป ขับใจก็หวิว
หน้าตึกที่ทำงานก็ยังกะสวรรค์กลั่นแกล้งลูกช้าง ทำทาง
กันทีทำไมไม่เรียบไปถึงบ้านเลยฟะ ไหนต้องรับแฟนซอยที่ทำงานแฟนก็ยังกะนรกขุดถนนกันอีกต่างหาก

แถมมีอันต้องไป The Mall บางกะปิอีก ทิ้งไว้หน้ารถก็กลัวเค้าตรวจช่วงนี้้ตรวจกันถื่เหลือเกิน
ตอนเข้าไปก็ม้วนเสื้อเข้าไปอีกโอ้โฮมันยังกะ C4 แล้วมันก็ไม่เหมือนแอมป์เครื่องเสียงด้วยนะครับ

ร่ายมายาว กลับมาถึงบ้าน
ผมใช้
Sony Playstation 2 เป็นเพลเยอร์
ต่อผ่านสาย Optical ซื้อที่อมร ที่ดิโอลด์ 220 บาท โดยที่หัวทั้งสองสามารถหมุนเปลี่ยนด้านเป็นแบบใส่ธรรมดากับเป็น
Minijack แบบ ช่อง Sound About
เข้าตัวถอดรหัส DTS ของ Creative HQ2300D ใครที่ถามเรื่อง HQ2300D คงเห็นไปตอบบ่อยไม่ใช่เก่งอะไรนะครับแค่ใช้อยู
่แล้วก็ตอบแบบที่ตัวเองเข้าใจ แต่ไม่ใช้ระบบถอดรหัสนะครับมันก็จะออกตรงแบบ Flat ถ้าเป็นแบบติด Dolby Prologic II กะ Dolby แล้วจะได้เสียงที่จำลองบรรยากาศมากไปหน่อย

ผมมีหูอยู่สองข้าง เอ็ย สองตัวคือ
Koss KSC 35 และ Creative HQ2300D

และก็กล่องข้าวน้อยพระเอกของเรา

เพลงที่ผมใช้เปิดลองมี
1. แผ่น Emi Fujita อัลบัม Rembrandt
2. แผ่น Blue อัลบั้ม Best of Blue
3. แผ่น AcousticsMoods หน้าปกมีรูปกีต้าร์กะสับปะรด เยอะๆงะครับ

ผมฟังกับ KSC 35 ก่อน เหมือนจับลิงฮาร์ดคอร์มาใส่สูท
ผมนิยมชมชอบกะเบสที่มากๆยิ่งตุ๊บตั๊บด้วยยิ่งดี อร่อย เออ มันจะยิ่งมันมาก หลังเพราะเจ้า The Pig กะ Koss มันเข้าขากัน ผมเลยผันไปฟังพวก Rock เก่าๆกะ เพลง Mp3 ที่คุณ Kumpakan เอามาเอื้อเฟื้อ

แต่กะแอมป์ตัวนี้ผิดคาด
กะ Emi Fujita เป็นสาวมีอายุอานามที่ก้น่าจะ 40 แล้ว แต่เสียงยังกะสาวๆ ผมกะแฟนเรียก ป้าหน้าแก่ แต่แก่ไม่แก่เท่าไรหรอกครับ แต่เพลงเธอนั้นเน้นฟังสบาย แต่เสียงเธอเพราะบาดใจผมมาก และแน่นอนเพลงเธอมีรายละเอียด
แอมป์ตัวนี้ทำให้ผมฟังเธอเพราะขึ้น เสียงเธอใสมาก รายละเอียดที่ปลายเสียงเธอมันช่างรัญจวนใจผมมาก ยังกะมากระซิบข้างหู

"นี่ๆดึกแล้วมานอนได้แล้วพรุ่งนี้ต้องไปทำงาน" อะนั้นเสียงเมีย

เพลงดูเปิดโปร่งฟังสบายมากกว่าเดิม

ต่อมาผมฟังกะแผ่นเพลงของ Blue เพลงเด็กแนวสมัย 2-3 ปีที่แล้ว ผมไม่รู้เด้กๆเรียกมันแนวอะไร แต่เมียชอบมาก เลยจัดให้เมียฟัง แต่ฟังกับ HQ2300D เธอเล่าว่า
"เบสมันไม่ตูมตามนะ แต่ลึก มันไม่ดังแต่มันเหมือนมันกระแทกเข้าไปข้างใน แต่ยังคงความมัน ไว้อยู่ แน่นอนเพลงเหล่าก็จะมีเสียงอิเล็กโทรนิคที่แต่เติมเข้าไปมากหน่อย
พวกเสียงกรุ่งกริ้งอะไรพวกนี้จะได้ยินชัดขึ้นยังกะถ่ายมิวสิควีดีโอ
แล้วมีเกล็ดสีเงินล้อมตัว เสียงคนร้องนี่ เมียผมชอบคนที่ผิวดำเค้าร้องดีกว่าพวกขาวๆ"และอีกอย่างคือ เค้าว่าหลับตาแล้วเห็นว่าไอ้คนร้องมันยืนอยู่ตรงไหน พวกเพื่อนที่เป็นคอรัสอะ" อันนี้ความเห็นส่วนตัวของเมีย

ผมฟังเพลง Best In Me เป็นเพลงช้าที่มีจังหวะที่ค่อยเร่งขึ้น ก็แน่นอนกินเบสเป็นอาหารอย่างผมแล้วก็ต้องตามหาเบส
เพลงนี้เปิดเพลงมากะเสียงกีต้าร์โปร่ง แม่เจ้าทำไมเสียงดีดกีต้าร์มันเป็นเส้น คนดีดที่เคยฟังนี่มันพริ้วขนาดนี้เลยเหรอ ปะ ไม่ได้มัวหลงอยู่ไม่ได้ ฟังต่้อไป พอกีต้าร์เสร็จมันก็จะเป็นกลองต่อแล้วร้องเพลง ไอ้ช่วงกลองจนถึงจบเพลง มับตี๊บๆ อยู่ข้างใน จนจบเพลง

ไม่ดังโพล้งพล้างตูมตามเอาใจคอเบสอย่าง The Pig กะ KSC35 อันนั้นคุณหมูเค้าออกแบบมาเพื่อกันและกัน

ผมไม่เคยได้ยินอะไรอย่างนี้จากการใช้ HQ2300D กับ the Pig มันทำให้ผมอยากเควี้ยง HQ2300D ทิ้ง ป่าวหรอก ก็ทิ้งไว้ตรงนั้นละ

ผมยังคงฟังกับ HQ2300D กับ อัลบั้ม AcousticsMood
ด้วยเพลง Love is Around เสียงกีต้าร์จาก Best in Me
มันเป็นกีต้าร์คนละตัวกัน แฟนบอกว่า เสียงจาก AcousticsMood ทำให้เธอรู้สึกว่า ฟังสบายมากขึ้น ด้วยความใสของเสียง ที่กลางกะแหลมไม่แย่งกันนำและเบสยังคงลึก
คนดีดช่างมีฝีมือในการดีดมาก ฟังแล้ว ลืมจับผิด

ผมอาจจะไม่เก่งเรื่องการพูดถึงเสียง แต่โดยรวมแล้วผมกับแฟนตกลงกันว่าถ้าคุณหมูหวานผลิตมาเมื่อไร่
จะยกขันหมากไปขอครับ เอาแน่ๆและจองไว้ตรงนี้หนึ่งตัวตรงนี้ (รับผ่อนไหม อย่าแพงน้า...นะ)

ผมแนะนำว่ามันเป็นแอมป์ที่ดีมาก ผมขอสรุปเนื้อจากน้ำที่ผมพูดไปตามความรู้สึกของผมกะแฟนว่า
- เป็นแอมป์ที่ฟ้องแผ่นมาก ทำให้ผมโยนแผ่นเพลงไทยทิ้งหมดแล้ว
- ให้รายละเีอียดเสียงเล็กเสียงน้อยได้อย่างลงตัวเพิ่มสีสันให้เพลงอย่างมาก
- เบสออกจะสุภาพแต่ประทับใจไม่โวยวายแต่อิ่มเบส
- เวทีเสียงขยับกว้างออกไปมากขี้นไม่มาร้องอยู่ตรงหน้าอย่างที่แล้ว
กำหนดขอบเขตได้ชัดเจนขึ้น

- มันขี้ฟ้อง แผ่นไหนอัดไม่ดีมันฟ้อง แผ่นที่อัดเพลงดีที่สุดของผมก็คือแผ่นแม่สายครับ แผ่นฝรั่งก็ดีกว่าแผ่นไทย แต่ HDCD SACD แม่สายดีกว่า (มันก็แน่อยู่แล้ว แผ่นมันระบบดีกว่า)

- ผมแนะนำว่า หาแผ่น CD คุณภาพสูงจำพวกแผ่น Audiophile (ตอนนี้ผมเริ่มอยากจะเลิกเล่น MP3 แล้ว คุณหมูหวานบอกว่า เอาพอฟัง "พอขำขำ")

ไปลองฟังกันนะครับ คุณหมูหวานว่าถ้าผมมีหูทีี่มี Impedant สูงอาจจะช่วยเค้าทดสอบได้ อย่างไร ก็ไปช่วยกันฟัง และเป็นกำลังใจให้คนไทยด้วยกัน

สรุป ผมและเมีย Recommended ว่าถ้าคุณได้ฟังแล้วชอบก็เก็บตังค์ซื้อสะนะครับ ส่วนผม เมียอนุญาตแล้ว (Approved by My Wife)
:126:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

s60ngage

19/01/2007 23:33:05
อืม...ออกตัวก่อนนะครับ มันเป็นแค่ความคิดเห็นของผมกะเมีย ไม่ได้เชียร์แต่เล่าสู่กันฟัง ไม่ใช่หน้าม้า

สุดท้ายก็อย่างที่เค้าพูดๆกันก็ต้องไปลองเอง ขอบไม่ชอบก็แล้วแต่ความรู้สึกที่พึงมีของแต่ละคน

คุณหมูหวานเคยเล่าให้ฟังว่า "เราไม่สามารถทำแอมป์ออกมาถูกใจใครได้ทั้งหมด"
ก็ลองไปฟังดูครับ
ไม่ซื้อไม่หาไม่ว่าอะไร สนใจก็ออกมากวักมือเรียกกันได้:157:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

-SweetPig-

19/01/2007 23:38:45
ขอบคุณ คุณ s60ngage ที่ช่วยสละเวลาฟัง และ comment ให้ แอบเอาไข่มาทอดบนแอมป์ผมอ๊ะป่าว มันร้อนแต่ไม่ใช่กะทะนะ 55555

ตอนนี้คุณเริ่มโชคร้ายแล้วครับ เพราะฟังแผ่นบันทึกแบบ audiophile จนชิน พอกลับมาฟังแผ่นที่บันทึกไม่ดี ทำฟังไม่ได้
ต่อไปคุณจะเสียตังค์ซื้อแผ่นดีๆแล้วล่ะ :123:

เอ่อ! ลืมไปเลย อย่าลืมมาจ่ายค่าเช่าแอมป์นะครับ 1 คืน 999 บาท 555555555 ล้อเล่งน่า :159:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

nat.y

20/01/2007 07:18:49
คุณหมูหวนที่รัก ผมเองก็อยากอุดหนุนของเรากันเองครับ ไม่ทราบว่างบประมาณสู่ขอ...ประมาณเท่าไรครับ ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

unclepiak

20/01/2007 07:51:01
ดูจากรูปแล้ว น่าจะแบ่งพื้นที่สำหรับใส่ข้าวให้เป็นสัดส่วนนะครับ หอบไปฟังที่ทำงาน พอพักเที่ยงก็เปิดกินได้เลยอุ่น ๆ

นับเป็นกล่องข้าวสองประสงค์ คือฟังเพลงได้ และอุ่นทิพย์

เอาไว้เข้ากทม.จะเอาหูไปยล
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

TeMpLaTe

20/01/2007 08:49:55
ไว้ไปลองคร้าบ

:192:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

20/01/2007 09:31:09

แอมป์เดโม จะอยู่ที่สำราญราษฎร์วันนี้วันเดียวครับ

หลังจากนั้นจะขึ้นไปอยุ่ที่พันทิพย์งามวงศ์วานครับ

ใครที่อยากลองฟังเล่นๆ ไปลองกันที่พันทิพย์งามวงศ์วานนะครับ 555 อย่าไปผิดที่ล่ะ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

s60ngage

20/01/2007 10:45:32
คุณหมูหวาน เพราะคุณคนเดียวนะละครับ ที่เอา Mp3 Emi Fujita ให้ผมฟัง ผมเลยต้องไปตะเกียกตะกายไปฟัง แถมคุณยังกรุณาบอกสถานที่ลับตาขนาดนั้นให้ผมไปหาแสงสว่าง

ตอนแรกเมียให้เงินแบบเซ็งๆ แบบ อยากได้ไรไปซื้อไป
เดี่ยวนี้ถ้าเรื่องแผ่นนี่ ต้องให้เมียจับครับ อย่าง AcousticsMood เมียจับให้ครับ ผมไปจับพวก Burning CD สะมากกว่า ฟังแล้วก็เป็นอย่างที่คุณหมูหวานว่า อืมมันไม่เหมาะจะเอามาฟังเพื่อความบันเทิงเลย

สักนิดนะครับ คุณมั่นคง ผมว่าเราน่าจะมีฟอรั่มที่คุยเรื่องดนตรี ในรายละเีอียดกันบ้างนะครับ

คุยเรื่องเครื่องเสียง มันก็เท่านี้จนกว่า จะมีเครื่องใหม่มาให้ลองกัน

แต่สุดท้ายแล้ว เราหาเครื่องเสียงเพื่อไปฟังดนตรีไม่ใช่เหรอ จริงปะครับ

วันวาน (19 มค.) ผมได้อ่าน มติชนสุดสัปดาห์ คอลัมน์เครื่องเสียง วันนี้ไม่ได้คุยเรื่องเครื่องเสียงแต่แนะนำให้ไปฟัง
วงออเครสตร้าเ่ล่นกันสด รู้สึกจะเป็น คณะ TPO ครับ

เค้าว่าเราจะได้รู้ว่าเสียงจากเครื่องดนตรีสดเป็นไง คำว่า Sound Stage และ ตำแหน่งเสียงจริงๆ บรรยากาศล้อมรอบเป็นไง

เห็นเค้าแนะนำว่าที่ วิทยาลัยดุริยางค์ศิลป์ ม.มหิดล ศาลายา ก็ที่เป็นฉากในเรื่อง Season Changes นั้นละครับ
www.music.mahidol.ac.th
http://www.thailandphil.com/home.php

บางทีอาจจะสร้างประสบการณ์มุมมองเสมือนจริงได้จากของจริง

ปล 1.บัตรแพงจัง แต่จะเก็บเงินไปซื้อประสบการณ์ดูสักที
ปล 2. ผมไม่ใช่คุณบอยครับ ผมรู้จักกะคุณหมูหวานเพราะทำงานบริษัทข้างกันและรู้จักเพราะดันไปเห็นหน้าตา
ในเวปอีกเวปหนึ่งซึ่งคุณหมูหวานโพสรูปตัวเองเอาไว้ แต่เคยเห็นหมูใส่ Koss KSC 35 ก็จะไปทักด้วยหลายครั้งแต่เกิดเนียมอาย พอเห็นรูปจึงน่าจะใช่คนเดียวกันเลยทักทายกัน เลยเป็นที่มาของการเสียเงินในภายหลังต่อมานี่ละครับ
(ซึ่งทำให้ผมพบความสุขจากการฟังในที่สุด ยังกะได้พบบุคคลสำคัญของชาติ):173:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

เบียส

20/01/2007 12:07:21
ครั้งที่แล้วเอามาที่ร้านเห็นแต่รูปร่าง
หน้าตา ดมดูมีกลิ่นขนุนติดด้วยอ่ะ
ยังไม่ได้ฟัังเลย มาครั้งนี้ต้องลองให้ได้ อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Saviour

20/01/2007 20:30:31
เราได้ลองก่อนอีกแล้วงานนี้ (เด็กสุดมั้ง)

ทำได้ดีทีเดียวเลยครับ ทำให้ AKG 701 มีเบสและทำออกมาดี แต่ยังไม่ค่อยสะใจวัยรุ่นอ่ะ หุหุ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

แมวอ้วนอืด

21/01/2007 23:18:21

อ่าคุณ Saviour จะให้ K701 มีเบสเยอะคงยากน่ะครับ 555+
จริงๆ ผมว่ามันก็ทรงพลังสุดขั้วแล้วนะครับ
แต่ K701 มันขับยากจริงๆ ขนาดเร่ง volume เจ้าแอมกล่องข้าวไปเกินครึ่งยังดังไม่ค่อยมากเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ชัยiriver

22/01/2007 08:54:28
โอ้วววววว ขนาดhercules ยังเอาk701 แทบไม่อยู่..... สุดยอดดดด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

นายมั่นคง

22/01/2007 11:12:37

555 เล่นไม่เป็นกันนี่นา

ปกติถ้าเล่นกับ player ต้องเร่ง source ไม่ตำกว่า 90 เปอร์เว็นต์นะครับ

แต่ถ้าเล่นกับ CD บ้าน ไม่ต้องเร่งก็ดังลั่นแล้วจ้า 555

เร่ง source จิ๊ดเดียว มันก็ไม่ดังซิ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

-SweetPig-

22/01/2007 11:43:14
เปิดแอมป์เลยเที่ยงไม่ใช่ไม่มีพลังนะครับ
แต่แอมป์ตัวนี้ใช้ Potentiometer ALPS แบบ A
ซึ่งการบิดโวลลุ่มจะให้ความดังเท่าๆกันทุกช่วง

ซึ่งจะต่างกับแบบ B ที่บิดไปแค่ 9-10 น. ก็แทบหูแตก แต่ถ้าลองบิดจริงๆ จนถึงสุดแบบ B เนี่ย แทบจะไม่มีความแตกต่างกับตอนที่บิดอยู่เที่ยงเลย

ถ้าไม่เชื่อลองบิด volume เจ้า Hercules จนสุดดูครับ เจ้า 701 กับ 650 อาจจะลาโลกได้เลยครับ

แต่อย่าเอาหูฟังที่ร้านเฮียลองแบบนั้นนะครับ เดี๋ยวหูฟังที่ร้านเขาพัง แกจะกระทืบผมตายซะก่อน 5555:159:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Windows X

22/01/2007 12:06:32
ที่ว่าทรงพลังนี่ผมว่าคงไม่ได้หมายถึง volume นะครับ เมื่อวานไปลองกับ HD 650 ดูมันขับเสียงได้มีประสิทธิภาพกว่าเดิมพอสมควรเมื่อเทียบกับ amp ผมนะ (รายละเอียดมันลงได้ดีกว่าอ่า อิจฉา) แต่กับ HD 595 นี่ผมแทบจะไม่ไม่ออกอ่ะครับ เสียงมันลงคล้ายกันมาก ไม่เน้นเสียงกลางกับเบสเหมือน the pig แล้ว อิๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Windows X

22/01/2007 12:10:27
ที่ว่าทรงพลังนี่ผมว่าคงไม่ได้หมายถึง volume นะครับ เมื่อวานไปลองกับ HD 650 ดูมันขับเสียงได้มีประสิทธิภาพกว่าเดิมพอสมควรเมื่อเทียบกับ amp ผมนะ (รายละเอียดมันลงได้ดีกว่าอ่า อิจฉา) แต่กับ HD 595 นี่ผมแทบจะไม่ไม่ออกอ่ะครับ เสียงมันลงคล้ายกันมาก ไม่เน้นเสียงกลางกับเบสเหมือน the pig แล้ว อิๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

nat.y

23/01/2007 05:24:53
พี่หมมม

พี่หม

พี่หมูหวานครับ ค่าตัว Super Pig ประมาณเท่าไรครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

iMan

23/01/2007 07:55:23
กำยำขนาดนี้น่าจะเป็นปรีแอมป์ได้แล้วมั้งตัวเนี้ย แบบปรี-เฮดโฟน Melos Sha-1 โน่นเลย แต่ห้ามขายราคา Melos นะ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

แมวอ้วนอืด

23/01/2007 23:34:51

เรียนคุณมั่นคงและพี่หมูหวานนะครับ

ที่ผมลองก็ไม่ได้ เร่ง source ที่ T10 เมียเกาหลีผมน่ะครับ (น้อง เช อึน โซ) วอลูมอยู่แค่ 70% เอง แต่กับ เฮอคิวริส ผมเร่งได้ก็เกิน 12 น. มานิดๆ น่ะครับไม่ได้เร่งไปกว่านี้เพราะกลัวสัญญาณที่อาจมีเสียงดังโครมหลุดหลงเข้ามาทำลายหูฟังได้น่ะครับ ผมใช้ก็ระวังถึงตรงนี้อยู่เหมือนกันน่ะครับ แต่ถ้าเร่งวอลูมของเมียเกาหลีของผมจนสุดก็กลัวว่าเมียผมจะร้องครางๆ แล้วก็โอดๆ โอยๆ ลาโลกไปก่อนเหมือนกันครับ 555+

พี่ปิง น่ะ อยู่ดีๆ ก็มาหมุนซะ 15 น. เลย เอ๊ะวันนั้นใช่ป่าวหว่า 55+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

-SweetPig-

24/01/2007 16:01:22
ตอนนี้ผมกำลังเจรจากับทางโรงงานทำกล่องอยู่ครับ
ว่าจะให้ทำกล่องให้
แต่ต้องสั่งจำนวนเยอะๆ น่ะสิ อันนี้หนักใจจริงๆ :142: คงต้องไปกราบอ้อนวอนเขาอีกแล้วเรา

คาดว่าตัวจริงจะพยายามให้เสร็จราวๆตรุษจีนครับ
:157:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

MUyong

24/01/2007 20:00:10
Amp ตัวนี้ขับ Senn 650 กับ AKG 701 ได้เสียงดี
ใช้กับ Player M:robe 500
อยากได้ Amp แต่ต้องเก็บเงินซื้อสายก่อน ค่อยสั่ง Amp ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

หมูแผ่น

25/01/2007 01:57:25
อย่างงี้ก็ต้องไปเข้าคิวสั่งสาย F&N ของเฮีย Fank
มาเก็บๆไว้ก่อนซะแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

-SweetPig-

25/01/2007 11:42:48
ม่ายต้องถึง 15000 มั้งครับ อ.MUyong สายแพงกว่าแอมป์อีก

ในเมืองไทยคงมีไม่กี่คนหรอกครับ ที่เล่นสายแพงขนาดนั้น กับ portable แบบเฮียมั่น :159:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

เช อึน โซ รัก iriver - เมียแมวอ้วนอืด

26/01/2007 00:01:13
แค่สายที่ให้ลองกับ Amp ก็ดีมากแล้วค่ะ
K701 ให้เสียงดีขึ้นเยอะจาก the pig เล็กมากค่ะ
เทียบกับเพลงเกาหลีที่เคยฟังจาก the pig เล็ก กับ Amp ใหญ่
เสียงแหลมแหลมหวานขึ้นจนขนลุกเลย

ป.ล. พี่แมวอ้วนอืดเมาช้างถีบไปอ้วกห้องส้วม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

PP

28/01/2007 22:30:08
การเรียงแบบนี้ เหมือนวงจรของ Tori เลยแฮะ ใช้ 510 หรือ 610 ครับ

ต้องใช้ซิงใหญ่แบบนี้นี่เอง ผมใช้ตัวเล็กเปิดได้ไม่นานเลย

เสียงดีกว่า heed ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

-SweetPig-

29/01/2007 10:18:39
ตอบคุณ PP จ้า วงจรนี้ไม่ใช่ tori แน่นอนครับ

ยังมีวงจรซ่อนอยู่ด้านล่างอีกครับ ผมไม่ได้ถ่ายให้เห็นทั้งหมด ตอนนี้สินค้ายังไม่ออก เลยต้องกันคนเอา รูปแบบวงจรไปก็อปขายครับ

เพราะผมใช้เวลาในการออกแบบ และทดลอง นานมากกกกก :142:

ส่วนเรื่องเสียงยังไม่เคยกัดกับ heed แบบเต็มๆครับ
วันไหนจะกัดกับ heed คงต้องรบกวนคุณ PP และเพื่อนๆไปช่วยทดสอบกันเยอะๆจ้า
...

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

โอ

30/01/2007 14:08:31
นี่ถ้าตัวจริงมา ผมขอเปลี่ยนจากกล่องลายแครอท เป็นกล่องลาย ยีราฟ ได้รึปล่าว ผมชอบยีราฟ มากกว่า แครอท:123:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

-SweetPig-

31/01/2007 08:17:34
เอาอย่างนั้นเลยนะคุณโอ
เดี๋ยวถ้าเสร็จเมื่อไรจะเอาลาย ช้าง ม้า กระต่าย กระรอก กระแตฯ ค่อยมาว่ากันอีกที่จ้า 5555

คือตอนนี้ติดปัญหาเรื่องกล่องนี่แหละ น้อยๆเขาไม่ยอมทำให้:142:

สั่งเยอะก็ไม่มีตังค์ไปจ่ายเขาอีก เพราะกล่องตัวนี้ราคาแรงมาก :141:

แต่ก็มีเพื่อนๆ พี่ๆ นี่แหละที่เป็นกำลังใจให้ ยังไงผมจะพยายามทำ Hercules ให้สำเร็จ ถึงแม้จะต้องเป็นหนี้เป็นสินมากมายก็ตาม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

นายมั่นคง

31/01/2007 21:51:29

เอ้า ราคาออกแล้ว

หลังจากที่ช่วยคุณหมูหวานคำนวนเรื่องอุปกรณ์และเคสอย่างละเอียด

ราคาเคาะขายที่ 6590 บาทครับ 555

ใครสนใจติดตามรายละเอียดได้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

แมวอ้วนอืด (สุดๆ)

31/01/2007 22:28:51

ง่า... ราคาพอเอื้อมแฮะ เย้ว เย้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

diebysword

01/02/2007 00:41:01

ขอจั๊กนีสส์ คำว่า Hercules มีสายฟ้าพาดซักเส้น

ได้ดูเป็นลูกชายเทพ ZEUS หน่อย จะงามนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

diebysword

01/02/2007 00:46:45

โหเฮียตอบไวเหลือเชื่อ ยังกะ Chat ซะงั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

LuisFigo

01/02/2007 03:44:24
ชื่อ HercuPIG ดีกว่ามั้ยครับ เป็นตัวของตัวเองดี 555
ชื่อ Hercules นี่ใช้กันเกลื่อนแล้วอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

นายมั่นคง

01/02/2007 19:59:11

5555

ตอนนี้ใช้คำนี้ไปแล้วล่ะครับ

มันจำง่ายดีครับ แต่อาจจะเปลี่ยนกระทันหันก้ได้ครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

เช อึน โซ รัก Iriver - เมียแมวอ้วนอืด

01/02/2007 22:57:29
ชื่อนี้แหล่ะ ดีแล้ว มันบ้าพลังดี อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

อาท

02/02/2007 16:57:21
วันนี้ไปที่ร้านมาคับ
ถ้าเห็นไม่ผิดมันใหญ่มากๆ 55
ใหญ่สะใจแต่ไม่ได้ลองเน้อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

sun

03/02/2007 22:25:44
hercules มีอุปกรณ์แถมอะไรบ้างครับ
ขับ k701 แล้วเสียงออกมาเป็นแนวไหนครับ
หรือแค่ sweetpig ก็พอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

โอ

04/02/2007 11:17:54
รอ review ครับ อยากรู้ว่ามันทำให้แนวเสียงเปลี่ยนรึปล่าว กลัว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

เช อึน โซ รัก Iriver - เมียแมวอ้วนอืด

04/02/2007 21:51:19
ต้องลองเองน่ะค่ะ คุณโอ
เพราะว่า บุคลิกของแอมป์ตัวนี้ บอกไม่ได้น่ะค่ะว่ามันเป็นยังไง
อธิบายไม่ถูก แต่ลองฟังแล้วทำให้เสียงโดยรวมน่าพอใจมาก
เหมือนขยายความสามารถของหูฟังได้ทุกๆ ย่านเสียงไม่ได้เน้นไปในทางเสียงย่านใดย่านหนึ่งน่ะค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

ทีโบน

05/02/2007 20:36:45
เพิ่งจะเข้ามาครับ The Pig ราคาเท่าไหร่ครับท่าน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

นายมั่นคง

05/02/2007 21:40:03

The Pig ราคา 3590 จ้า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

โอ

05/02/2007 23:27:06
เฮียครับ แบบนี้ตอน Hercules ออกแล้ว จามีสาย mini to RCA ใน set เลยหรือปล่าว หรือ จามีแบบแยกขายอะครับ ยังไงก็ทำเผื่อๆไว้หน่อยนะครับ ขี้เกียจเดินหาสาย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

นายมั่นคง

06/02/2007 00:45:13

เดี๋ยวต้องเช็คกับคุณหมูหวานอีกทีครับ ว่าจะพอไหวไม๊ ถ้าจัดการหาแถมให้เสร็จไปเลยครับ

แต่สายพวกนี้ ก็คงเป็นแค่สายธรรมดาล่ะครับ ซึ่งบรรดาเซียนๆ ทั้งหลาย มักจะร้องยี้ ไม่ยอมใช้กันน่ะซิ 555

แต่ถ้ายังไง ผมจะพยายามหาไปวางจำหน่ายไว้ก็แล้วกัน จะได้ไม่ต้องเดินให้เมื่อยครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

นายมั่นคง

23/03/2007 15:53:12

รีวิวเฮอร์คิวลิสออกแล้วนะ ใครว่างๆ ไปนั่งอ่านได้เลยจ้า

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

นายมั่นคง

24/03/2007 22:41:36

ไม่มีแล้วล่ะครับ

เจี๊ยกกกกกก..............ที่ไหนในโลก เค้าก็ทำเวลาได้ 12 ชั่วโมงอ่ะ 5555

มีอีกวิธีนึงที่คิดออก คือปิดไว้เฉยๆ น่าจะทนได้ 3 เดือนเลยล่ะ jack_kung

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

แมวอ้วนอืดดดดดดเกาหลี

24/03/2007 23:05:21

โดนถีบตกโต๊ะแล้วก็ยังไม่เข็ดครับ

แบตใส่หมูอ่า คงต้องเปลี่ยนแบต 9v มาใช้แบต D2 แทน อึดได้ใจ
หยิกหู 0
"## แอมป์ทรงพลัง "Hercules" พร้อมให้ทุกท่านทดสอบแล้ว เชิญทางนี้เลยจ้า ##"