Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีใครใช้ลำโพง full range กันบ้างไหมครับ

buvb

12/09/2010 21:30:41
2

กำลังอยาก DIY เองสักหน่อย
อยากขอคำแนะนำครับ
ตอนนี้ได้ลำโพง full range 5" มาคู่นึง

อยากได้ลำโพงมาฟังเพลงลูกกรุง
พวกลำโพงใหม่มันฟังยังไงก็ไม่ได้อ่รมณ์หนะครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

12/09/2010 22:26:47
4,282
ผมเคยครับคุณบวบ 555

คนเล่นฟูลเรนจ์ต้องเป็นคนชอบฟิลลิ่งเสียงของมันจริงๆจังๆ ถึงจะเล่นได้ครับ ผมเคยลองสั่งเอา Fostex มาเล่นหลายคู่ สั่งตู้สูตรตามที่เค้าเขียนไว้ในเว็บมาลองเล่น

แต่ฟังแล้วผมว่าระบบไดนามิกที่มีทวีตเตอร์ มีวูฟเฟอร์แยกออกจากกัน ฟังง่ายกว่าจ้า

แต่ไหนๆ ได้มาแล้ว ให้ลองทำกล่องเล็กๆ ใส่ก่อนครับ จะได้ไม่เปลืองค่าตู้ลำโพงจริงๆของมัน ลองทำเพื่อทดสอบก่อนว่า คุณภาพเสียงที่ได้นั้นโอเคในระดับนึงไม๊ ถ้าโอเคค่อยลุยตู้ระบบใหญ่จริงๆ ครับ

ลองดูลิงค์เล่นๆๆ จ้า
https://www.madisound.com/pdf/fostexcabs/127e_revencl.pdf

หรือลองดูตู้ใกล้เคียงกันที่ลิงค์นี้เลยคร้าบบบ
http://www.madisound.com/manufacturers/fostex/fostexcabinets.php

ลองดูก่อนครับ ถ้าโดนใจก็ลุยต่อได้เลยจ้า 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

buvb

13/09/2010 00:21:50
2
ขอบคุณครับเฮีย

ผมเล็งๆ Fostex ไว้เหมือนกันครับ
แต่เรื่มลังเลแล้วกับพวกลำโพง Vintage กรวยกระดาษ
ไปฟังที่ร้านขายแผ่นเสียงมันได้อารมณ์ดีนะครับ

ตอนนี้ผมเริ่มจาก ลำโพงติดรถ full range กรวยกระดาษ (เค้าว่าดีกัน)
กับตู้เปิดตีมั่วๆ ผมว่ามันฟังเพลงลูกกรุงเพราะดีจัง
พวกลำโพง Dynamic เสียงมันชัดไปครับเฮีย
เสียง เปาะแปะ พวกฝุ่นตามร่องมันดังจนน่ารำคาญ

แต่เห็นพวก Transmission line ที่เฮียส่งมาแล้ว
มันคันมือดีจัง....

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

13/09/2010 00:34:06
4,282
แสดงว่าตั้งใจเอาไปเล่นกับแผ่นเสียงเลยล่ะซิเนี่ย 555

ลองดูครับ ในเว็บ Fostex มันจะมีสูตรตีตู้มาให้ 2 สูตร ต่อรุ่น แต่ที่ผมบอกให้ต่อตู้เล็กก่อน เพราะว่าเจ็บตัวน้อยหน่อย

ตู้ระบบ tran ค่อนข้างใหญ่ครับ และผมว่ามันมีหางเสียงดีเลย์ชอบกล 555 แต่ผมว่ามันคลาสสิคมาก ครั้งหนึ่งผมเคยหลงใหลมาก แต่พยายามต่อออกมาหลายขนาด แต่ที่สุดต้องเล่นแบบไดนามิกเหมือนเดิมครับ

เอ้า คันมือๆๆๆๆ ล่ะงานนี้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

buvb

13/09/2010 18:10:54
2

ยิ่งดูยิ่งคันครับ
ตอนนี้ไปรื้อพวกเครื่องมือมาแล้ว

ไอ้เจ็บตัวคงไม่เท่าไหรเพราะชอบทำเอง
แต่เสียงานเนี้ยสิครับ

ผมเคยทำแบบมั่วๆ กับลำโพงสองนิ้ว
หนุกดีครับ
แต่ตู้รั่วกระจายยยยยย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

mon1976

13/09/2010 18:49:52
0

ให้เป็น ข้อมูลนะครับ ผมใหม่เวปเฮีย แต่เก่าเวปอื่น ผมใช้อยู่นะครับ ใช้มา หลายลำโพง พวกที่ออดิโอเล่นกัน พวกProac 1sc น้องโท อะไรประมาณนี้

ใครอยากเล่นพวกฟลูเรน ที่นิยมกันก็ อยากที่เฮีย บอกละครับfostex เสียงมันดีครับ แต่จุดแตกหัก มันอยู่ที่ 2 จุด ที่จะให้ให้ ดอก ลำโพงที่แสนจะ ธรรมดา มันให้เสียงได้ดี เบสมีพลังมีไดนามิกที่ดีคือ
1. ตู้ ลำโพง สำคัญมากครับไม่ใช่ว่าใครเอาสูตรจากในเวปหรือในกล่องที่เขาแถบมาก็ทำได้ดีนะครับ ต้องใช้ฝีมือช่าง ที่ชำนาญการประสบการณ์ ถือจะให้เสียงออกมาดี ช่างแถว ถนนจันทร์ครับเขา เก่ง
2. พวกลำโพงแบบนี้เขาชอบ พวกแอมป์หลอด ขอให้เป็นซิ้งเกิ้ลเอ็นท์ คลาสเอ จะเป็นหลอดเบอร์ อะไรก็ได้แล้วแต่งบครับ พวก el34 84 จะราคาย่อมเยา กว่าพวก หลอดเบอร์ 2a3 แต่ถ้าได้ พวกหลอด 300b จะทำให้ เสียงมีความลงตัว กับลำโพงฟลูเรน ( ที่ทำตู้่ได้ดี)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

mon1976

13/09/2010 18:53:24
0
ปล. เสียง กลาง คือเสียงร้องคน นะครับลำโพงฟลูเรน fostex 103 ที่ผมใช้ เหมาะกับเพลง ไทยๆ เราเนี่ยละครับ ใครเล่นพวกเครื่องเล่นแผ่นเสียง ลองได้ฟังแล้วจะรุ้ว่าเสียงดีมากครับ
พวกแผ่นเสียง coco jazz อรวีชุดแรกๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

13/09/2010 19:31:43
4,282
โอวว ยินดีจริงๆครับคุณ mon1976

ผมเองเคยเล่น fullrange อยู่พักนึง(สั้นๆ) เมื่อหลายปีก่อน แต่เนื่องจาก Fullrange นั้น ถ้าจะเอาให้แจ่ม ตัวตู้ต้องคำนวนดีๆ และแข็งแรงอย่างที่คุณ mon ว่านั่นล่ะ

และอีกประการ คือต้องมีพื้นที่พอจะวางลำโพงตัวใหญ่ๆๆ เพราะ Fullragne นั้น ตู้ใหญ่กว่าแบบอื่นมากๆๆ แต่เบสกระหึ่มโตกว่าลำโพงประเภทอื่น เนื่องจากมันใช้การไหลเวียนของเสียงผ่านช่องต่างๆ โดยทำให้มีระยะทาง เป็นตัวช่วยกำหนดบุคลิกเสียงด้วยจ้า

ถ้าใครมีฝีมือช่าง สนุกมาก แต่ถ้าใครไม่มีฝีมือเลย ต้องคิดให้ดีก่อนเล่นจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

mon1976

13/09/2010 20:08:32
0

เป็นการแชร์ ประสบการณ์เล่นนะครับ เล่นหลงทิศหลงทางมาเยอะ กว่าจะหาลำโพงที่ คิดว่าเป็นตัวตนจริงๆ กว่าจะเจอ ครับ พอจับทางได้ดังนี้ ( มันเชื่อมโยน กับกระทู้นี้พอดีครับ)

เวลาผมฟัง พวกแผ่นเสียงนะครับจะฟังแต่เพลงไทย พวก คาราบาว เที่ยร์รี่ ( เสียงเจ้าพ่อประคุณ หวานแหบ ได้ใจมากครับ) อรวีชุดแรก ๆ ลูกทุ่งพวกอรวี สุนารี ยอดรัก ผมจะใช้เเอมป์หลอดเบอร์300 b. เล่นกับลำโพง ฟลูเรนที่ว่านี่หละครับ ( ฟังแบบเอาเนื้อเสียงแบบอนาล็อกเก่าไม่เน้นความชัดเจน ได้ชัดได้ใหญ่ นะครับ)

ถ้าจะฟังชัดๆ จะแจ้งเน้น อิมเมจ ซาวสเตจ ก็ต้องbig amp กับพวกลำโพงไดนามิคดีๆ พวก 1sc /โมเดลวัน ต้นทาง เป็นเล่นเครื่องซีดี นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

buvb

13/09/2010 21:10:16
2

"ฟังแบบเอาเนื้อเสียงแบบอนาล็อกเก่าไม่เน้นความชัดเจน ได้ชัดได้ใหญ่ นะครับ"

ููู^^^^
แบบนี้แหละครับ ที่อยากได้

ขอบคุณคุณmon1976ด้วยครับ

หลอดก็อยากเล่น แต่ตอนนี้ผมมีพวก Vintage Amp
Sansui, Akai, Trio อยู่ 3 ตัว
ยังสนุกกับมันอยู่ ฟังเพลงมองเข็ม VU กระดิกๆ เพลินตาดี
เลยยังไม่ไปหลอดดีกว่า กลัวยาววววว

แล้วพวกดอก Isophon น่าใช้ไหมครับ
เอามาฟังพวกต้นฉับบ ทูลทองใจ สุรพล อะไรทำนองเนี้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

mon1976

13/09/2010 21:18:05
0
สวัสดี เจ้าของกระทู้่ คุณ buvb

ฟังแบบชัดๆ ใหญ่ๆ คำนี้ ของครู ผมเองครับ เขา พูดให้จำครับ คงโดนใช่ปะครับ

ถ้าเล่น พวกโชลิดสเตจ ทรานซิสเตอร์รุ่นเก่าๆ แบบในรูปข้างบน แนะนำ พวกลำโพงวินเทต ที่ทำตู้สำเร็จ อย่างเล่น พวก ยามาฮ่า Ns200m หรือยามาฮ่าพวก-3ทางดอกขาวๆ ก็ได้ครับ (จะได้อารมณ์แบบ ฟังชัดใหญ่ อนาล็อกแบบเดียวกับที่เล่นฟลูเรนกับแอมป์หลอด นะครับ)Isophon น่าใช้ไหมครับ อันนี้ยังไม่เคยลองครับ และก็ไม่ก็สูตร ตู้่ ที่แน่นอนให้อุ่นใจ ด้วยครับ รุ่นพี่ที่เคยลองเล่นก็ ถอยกันไปแล้วเพราะจุนตุ้ไม่ได้ครับ แต่ถ้ามีสูตรที่แน่นอนจากรุ่นพี่ ก็ลุยได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

buvb

13/09/2010 22:32:38
2
ใจจริงก็อยากเล่นพวก ลำโพงวินเทจนะครับ
แต่ขนาดมันแต่ละตัว มันใหญ่ไปหนะครับ
เลยมาหา full range ตัวไม่ใหญ่แทน

สงสัยคงต้องลองแหละครับ

แล้วค่อยว่ากันอีกที

ขอบคุณอีกครั้งนะครับสำหรับคำแนะนำ

ว่าแต่ว่าเฮียไม่เหลือซากพวก transmission ให้ชมบ้างหรือครับ
เจ็บไปเยอะไหมครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

kawee

13/09/2010 23:45:03
11
นั่นแน่คุณตี๋แอบมาเว็บเฮียอีกแว๊ว!!

คุณตี๋นี่แกเป็นศิษย์เอกของเฮียโกวิทย์แห่ง TS.Audio เลยนะครับ...ไม่ใช่ธรรมดานะครับ555
คุณตี๋น่าจะบอกให้เฮียโกวิทย์แกหันมาทำแอมป์หูฟังหลอดให้น้องๆเล่นกันมั่งนะครับเนี่ย...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

13/09/2010 23:55:31
4,282
ผมขายหมดเกลี้ยงไปแล้วล่ะครับ 555 ตอนนั้นหันมาเล่น Fullrange พักนึง แต่ว่าฟังไปฟังมา ผมไม่ใช่แนวนี้ล่ะครับ ก็เลยขายออกไปหมดเลยล่ะ 55

คุณกวีครับ TS มีแอมป์หูฟังหลอดออกมาแล้วนะครับ หมูหวานยังเคยเอามาขายเลยคร้าบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

mon1976

14/09/2010 18:45:58
0
สวัสดี ครับ เฮียกวี ไม่เอามะพูด ครับ จุ จุ๊....... สบายดีนะครับ ไม่ได้คุยกันนานสักพักเลยนะครับ

พอดี ผมเป็นเด็กใหม่เวป เฮียมั่นคง พึงหัดมาเล่นหูฟังเองครับ ใช้ หู มอนเตอร์ ฟัง กับ โทรศัพท์ ไอโฟน กำลังติด งอมแงม ฟังแต่เพลง ร็อก ๆ ที่ ( ไม่ต้องหนวกหูแฟนครับ) แอมป์หลอดไปไม่ไหว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

owlets

03/04/2011 23:34:48
0

ผมขอเสนอลำโพงฟูลเรนจ์ Handicrafted DIY ที่ให้เสียงเป็นธรรมชาติน่าทึ่งมากๆ
ลำโพง 4-6 นิ้ว สองทางในราคา สูงกว่านี้ (5-10 เท่า)ได้ไม่เท่าคู่นี้ครับ
(เฉพาะดอกลำโพงเปล่าๆก็ราคา 300 บาทแล้วครับ ดอกจาก HongKong ครับผม

สนใจรบกวนดูตามลิงค์ข้างล่างครับ

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=usedlism&topic=4664
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

owlets

03/04/2011 23:41:15
0

ผมขอเสนอลำโพงฟูลเรนจ์ Handicrafted DIY ที่ให้เสียงเป็นธรรมชาติน่าทึ่งมากๆ
ลำโพง 4-6 นิ้ว สองทางในราคา สูงกว่านี้ (5-10 เท่า)ได้ไม่เท่าคู่นี้ครับ
(เฉพาะดอกลำโพงเปล่าๆก็ราคา 300 บาทแล้วครับ ดอกจาก HongKong ครับผม

สนใจรบกวนดูตามลิงค์ข้างล่างครับ

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=usedlism&topic=4542

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=usedlism&topic=4664

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

owlets

03/04/2011 23:46:05
0
ผมเป็นสมาชิกใหม่ขอรายงานตัวครับ
ไม่ทราบว่า นำรูปภาพขึ้นอย่างไง
ต้องมีขนาดจำกัดไม่เกินกี่หน่วยครับผม?
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีใครใช้ลำโพง full range กันบ้างไหมครับ"