Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามคำถามโง่ ๆ ซักคำถามครับ พอดีเป็นน้องใหม่ ว่า พวกพี่ ๆ ใช้หูฟังราคาเป็นพัน ไม่กลัวสายมัน

นายบักเถิง แมคคอนเนลลี่

04/10/2007 16:02:23
คือประมาณว่า ผมเองใช้หูฟังอันละร้อยสองร้อยอ่ะครับ
แล้วผมเองก็เคยเห็นไอ้หูฟังที่ราคามันแพงเป็นพัน ๆ ผมก็ยังคิดเลยว่า "มันจะแพงอะไรนักหนา เสียงออกมาก็เหมือน ๆ กันแหละ"

แต่พอมาอ่านตามเว็บถึงได้รู้ว่ามันต่างกันในเรื่องของคุณภาพเสียง

แต่ !!!!!

ก็ยังมีสิ่งที่สงสัยอีกอย่าง
คือหูฟังทุกอันที่ผมใช้ ไม่ว่าจะรักษาดีแค่ไหน สุดท้าย มันก็เจ๊งไปเพราะอาการสายขาดในอยู่ดี แบบว่าเมื่อวานยังฟังอยู่ดี ๆ วันนี้ดังข้างเดียว อะไรประมาณนั้น โดยส่วนมากก็จะขาดบริเวณที่เป็นข้อต่อ เช่น สายช่วงที่ติดกับแจ๊ค หรือไม่ก็เป็นช่วงที่มันแยกออกมาเป็น 2 สาย
ตอนแรก ผมก็คิดจะซื้อหูฟังราคาเป็นพันมาใช้ซักตัว แต่พอคิดถึงเรื่องสายขาดในแล้วกลัวครับ แบบว่าใช้ไม่เคยเกินปี พังทุกตัว กลัวว่าซื้อแพงมา ก็พังง่ายอยู่ดี

หรือว่ามันซ่อมได้ครับ แล้วค่าซ่อมมันประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ คุ้มมั้ยที่จะซ่อม

อยากรู้ครับ ถ้าได้คำตอบที่น่าพอใจ จะได้ลองไปหาหูฟังดี ๆ ซักตัวมาใช้อ่ะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

c b

04/10/2007 10:59:34
จริงครับ

ส่วนไหน" โดนบ่อยๆ แป้ปเดียว แข็ง "

;p

แล้วทำให้ อ่อน ยากด้วยนะครับ

อ่ะฮ่าาาาา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

nopphong

04/10/2007 11:17:16
สาบพังก็เปลี่ยนสายใหม่ไม่ยากครับ บางทีผมซื้อมาไม่ทันไรก็เปลี่ยนสายเล่นเสียแล้ว เอาสายเดิมๆมันเก็บไว้ แล้วใช้สายโมแทน จะพังจะขาดก็ไม่เสียดายครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

aouja25

04/10/2007 16:14:02
ผมว่ามันอยู่ที่การดูแลรักษาของแต่ละบุคคลครับ อย่างep630ผมใช้มาเกืิอบสามปีละไม่มีปัญหาไร hn-700ก็เหมือนกันเกือบสามปีเหมือนกัน ถ้ารักษาดีๆมันก็ไม่เสียง่ายๆหรอกครับ คือตอนใช้ก็ระวังที่ตัวแจ๊คนิดนึงเอง ส่วนการซ่อมมันก็ซ่อมได้ครับ ไว้ให้พี่ๆที่ร้านมาตอบข้อนี้ดีกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Non_iPod Classic_Ms2i

04/10/2007 16:19:01
ก็คงต้องดูลักษณะการใช้งานด้วยคับ มีีรถเบ๊นซ์ แต่เอาเข้าไปลุยในป่า แบบ อ๊อฟโร๊ด

คงไม่ดีแน่ การใช้ก็ต้องมีความ ระมัดระวังบ้าง แต่ส่วนตัวผมว่าจะทนกว่าหูฟังแบบธรรมดา

เพราะว่า วัสดุที่เอามาผลิตนั้นค่อนข้างดี แต่ก็ไม่ใช้ว่า หูฟังราคาสูงๆจะไม่เสียเลย ก็มีบ้างแต่ก็พอที่จะซ่อมหรือหาอะไหล่มาเปลี่ยนได้ครับ

อย่างเช่น PK 1-2-3 ก็สามารถหาสายมาเปลี่ยนได้ ในกรณีที่สายขาด หรือขาดใน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

04/10/2007 16:48:33

เป็นเรื่องจริงครับ หูฟังแพงๆ ก็ตกม้าตายอยู่ดี ถ้าใช้แบบไม่ถนอมเลยน่ะครับ

เหงื่อและคราบมันตามใบหน้าและต้นคอ ก็เป็นสิ่งที่ทำให้หูฟังเจ๊งเร็วขึ้น แข็งเร็วขึ้นครับ

ลองสังเกตุดู ส่วนที่ไม่สัมผัสถูกผิวหนัง มักไม่ค่อยเสีย

แต่ถ้าส่วนไหนโดนบ่อยๆ แป๊บเดียวแข็งแล้ว

และมักจะเป็นกันแทบทุกยี่ห้อเลยครับ ผมสันนิษฐานว่าทางฝ่ายวิจัยผลตภัณฑ์เค้าคง.............

1. ทุกวันนี้เค้ายังหาวัสดุที่ทนทาน ทนเหงื่อ ยังไม่ได้ ปัญหาก็เลยเรื้อรังแบบนี้ ใช้ไม่ถนอมแป๊บเดียวไป

2. ทุกวันนี้เค้าหาได้แล้ว แต่เค้าไม่ยอมเปลี่ยนฉนวนคุณภาพดี เพราะถ้าเปลี่ยน หูฟังเจ๊งช้าลง เท่ากับขายน้อยลง

5555 ตกลงเลยไม่รู้ว่าอันไหนกันแน่ครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

sadit

04/10/2007 18:10:11

ต้องใช้อย่างถนอมหน่อยครับ
รักษาประหนึ่งเป็นพี่น้องกันเลยทีเดียว

ปล. ของผม PX200 ใช้มา 2 ปีกว่าแล้ว สมรรถภาพทางเพศ เอ๊ย เสียง ยังดีเต็ม 100 ครับ
หยิกหู 0
"ถามคำถามโง่ ๆ ซักคำถามครับ พอดีเป็นน้องใหม่ ว่า พวกพี่ ๆ ใช้หูฟังราคาเป็นพัน ไม่กลัวสายมัน"