Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เก็นซ้ง

02/10/2007 15:19:26
อันนี้เป็นเวอร์ชั่นใหม่ครับ
ต่อตรงออก ตูด (Dock)เลย
พูดง่ายๆคือ ปรกติแล้ว ก่อนสัญญาณจะผ่านไปถึงเบ้าตัวเมียได้นั้น
ต้องเดินทางผ่าน Opamp และ C ต่างๆ
ทำให้สูญเสียความเป็นธรรมชาติของเสียงไป

ทีนี้เองพี่นพก็จัดการเอาสัญญาณจาก Dac หรือเรียกบ้านๆว่า ตัวแปลงสัญญาณจาก Digital เป็นสัญญาณเสียง
ตรงออกไปที่ตูดเลย ไม่ผ่านอะไรทั้งสิ้น
เพื่อให้เสียงที่เป็นธรรมชาติที่สุดไม่ผ่านการปรุงแต่งอะไรทั้งสิ้น

แต่ๆๆๆ ช้าก่อน
การทำเช่นนี้จะทำให้สัญญาณมันแรงขึ้น
ถ้าหากแอมป์ของท่านไม่มี C ดักไว้ตรงสัญญาณ Input (ซึ่งปรกติแล้วแอมป์ส่วนใหญ่ในโลกนั้น ต้องมี C ดักไว้ก่อนอยู่แล้ว) ความบรรลัยก็จะเกิดกับหูฟังท่าน เพราะหูฟังต้องรับภาระแบกรับภาระจากแรงขับที่เพิ่มขึ้น 10 เท่า นั้นก็คือ โยนหูฟังลงหลุมได้เลย
แล้วถ้าท่านดันทะลึ่งเสียบหูฟังจาก Dock Cross road ฮ่าๆๆๆ เก็บมันไว้ในลิ้นชักได้เลย

มาพูดถึงสุ้มเสียงกันบ้างดีกว่า
ฮ่าๆๆๆ
เสียบครั้งแรก ขำในใจ รู้งี้มาทำตั้งแต่รู้จักกับพี่เค้าก็ดี 555

พูดถึงทีละย่านเสียง
เบส กระชับขึ้น เบสเป็นตัวโน้ตมากขึ้น ไม่รู้สึกอึมๆเหมือนเช่นแต่ก่อน ที่เวลาฟังแล้วรู้สึกว่า มันมีแต่เสียง ดึมๆๆ ที่ไม่รู้ว่ามันกำลังเล่นเสียงอะไรอยู่ แต่รู้สึกว่าปริมาณเบสลดลงนิ๊ดดดดดนึง เนื่องจากเบสจะขยับมาเด่นช่วง กลางเบส
เสียงกลาง โฟกัสมากขึ้น รู้สึกได้ว่านักร้องขยับมาร้องใกล้คุณมากขึ้น
ส่วนเสียงแหลม มันเปิดมากขึ้น เสียงระยิบระยับ ประกายเสียงมีมากขึ้นนิดหน่อย
ซาวสเตท ผมว่าเหมือนเดิม
ทั้งนี้เป็นความเห็นส่วนบุคคล โปรดฟังหู ไว้สองหู เน้ออ

ทั้งนี้ผมยังไม่ได้ปรับปลี่ยน C ภาค Input ในแอมป์ ให้ดีขึ้น แล้วจะมารายงานผมอีกรอบครับเมื่อโมแอมป์เสร็จแล้ว

ค่าใช้จ่าย ไม่ต้องห่วง ถูกกว่าส่งไปโมเมืองนอกแน่นอน ลองกระซิบถามพี่นพพงษ์ดูครับ
ส่วนระยะเวลาในการทำ ประมาณ 1 วันครับ
เนื่องจากต้องถอดประกอบ และไล่วงจร Ipod ของคุณ ^^

ใน Version นี้สามารถทำได้กับ Ipod ทุกรุ่น ยกเว้น Classic ครับ ไม่เหมือน V1 ครับ ทำได้แค่ Photo and 4G

โปรดคำนึงไว้ด้วยว่าการแกะ Ipod ของคุณนั้นจะทำให้หมดประกันในทันที

ส่วนเรื่องอื่นๆ ลองถามพี่นพพงษ์ดูครับ
ส่วนรูปปลากรอบ ผมคงไม่รู้จะลงยังไงดี เพราะว่ามันก็คือ Ipod หน้าตาธรรมดา เหมือนเดิม ถ้าไม่บอกว่า โม มาก็ไม่รู้ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เก็นซ้ง

02/10/2007 22:21:44

Bump
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

nopphong

02/10/2007 22:55:32
อ่า...กลายเป็นเชียส์กันไปมาซะแล้ว... เดี๋ยวคนอ่านจะหมั่นใส้ว่าไอ้สองคนนี่มันเล่นอะไรกันนะครับฮ่าๆๆ

แต่ขอแก้ที่ผิด.. คือตอนนี้ผมเคยลองทำแค่ photo กับ G4 นะครับ video และพวกตัวเล็กๆยังไม่เคยทำ
ส่วนที่หูฟังหรือแอมป์ที่ไม่มี c คั่นจะพัง เพราะสัญญาณที่ออกมาจะมีไฟ dc ติดมาด้วยประมาณ 1.7 V ซึ่งทำให้หูฟังพังได้ และหากต่อกับแอมป์ขยายสิบเท่าก็=17V รับรองควันออกหูครับฮ่าๆ

ส่วนเรื่องรับทำนี่ไม่อยากรับทำซักเท่าไรเพราะมาโม้กันอยู่ในเว็ปเฮียแล้วดันรับทำเองมันรู้สึกแหม่งๆครับ
เลยกำลังคิดวิธีที่เข้าท่าอยู่ว่าจะลากเฮียเข้ามาร่วมวงยังไงน่ะครับฮ่าๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เก็นซ้ง

02/10/2007 23:20:05

ต้องขอโทษด้วยครับ
พอดีไม่ได้อ่านทวน

ส่วนเรื่องเชียร์ของกันเองนี่ คงไม่ใช่ครับ
เพราะผมโพสพร้อมๆกันกับที่พี่นพโพสพอดี
เลยไม่ทันได้เห็นครับ (ซึ่งผมก็มั่นใจว่าพี่นพ ไม่ทันเห็นที่ผมโพสไว้เหมือนกัน)
แต่เวลาที่โพสมันเพี้ยนครับ เพราะสี่โมง ผมเพิ่งถึงร้านพี่นพเอง
กลัวจะเ้ข้าใจกันผิดจัง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

nopphong

02/10/2007 23:40:46
จริงครับเว็ปเฮียรู้สึกมันเพี้ยนๆแปลกๆยังไงก็ไม่รู้ กระทู้ที่เพิ่งพิมพ์ไปมันดันไม่ขึ้น update เฉยเลย สงสัยเว็ปตลาดจะเพี้ยนอีกแล้ว:183:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

nopphong

03/10/2007 01:57:12
ผมว่าทำกับตัวเล็กคงไม่เหมาะซักเท่าไร เพราะตัวเล็กเขาเน้นพกพาครับถ้าต้องมานั่งต่อออก dock คงไม่สะดวกเท่าไร แต่ถ้าตัวใหญ่ๆจุเพลงเยอะๆนี่ยังเข้าท่าครับที่จะทำเป็นเครื่องเสียง hifi แบบนึงน่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

อยากลองไอมอด

03/10/2007 04:53:44
ผมสนใจครับ
ของผมเป็นวีดีโอ gen5 ครับและหมดประกันไปแล้ว
ผมยินดีให้ทำครับอยากทราบค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ

อีกเรื่องครับ The Pig มี่ C ที่ว่าไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

nopphong

03/10/2007 05:24:27
อย่างที่บอกครับคือยังไม่อยากทำจนกว่าจะแน่ใจว่าเสียงมันดีกว่าคุ้มค่าทำจริงๆน่ะครับ รอเฮียอยู่เนี่ยแหละไม่ยอมเอามาเป็นหนูลองยาสักทีอิอิ ผมว่าตอนนี้เสียงมันยังติดเรื่องคุณภาพสายที่ใช้เดินข้างใน นี่กำลังคิดว่าจะหาสายชิลด์เส้นเล็กๆเสียงดีๆได้ที่ไหน เพราะเส้นที่ใช้อยู่รู้สึกจะแหลมนำมากไปหน่อยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

SaviouR

03/10/2007 07:57:25
พี่นพสนใจทำตัวเล็กๆ มั้ยหละครับ เด๋วผมหาหนูทดลองให้ อิอิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

แมวโคร่ง

03/10/2007 08:19:16

ยังใจไม่ถึงอ่ะครับ แต่ก็อยากลองฟังเหมือนกันอ่า:173:
หยิกหู 0
"Imod V2 By P&squot;Nopphong"