Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากทราบว่าในเว็บเฮียมีใครรวยเพราะธุรกิจ MLM บ้างครับ หรือพวก Aimstar ขายตรงอะไรเงี้ยครับ

คนโลเล

23/08/2010 02:36:09
ขอรบกวนพื้นที่ เว็บเฮียหน่อยนะครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบฟังเพลงเป็นปกติและทำงานเป็นพนักงานบริษัททั่วไป เหมือนคนธรรมดา แต่ตอนนี้ผมเริ่มโลเลเพราะมีคนผมมาชวนไปทำ ธุรกิจขายตรงเนี่ยแหละครับ ซึ่งมันดูน่าเชื่อถือมาก ส่วนตัวแล้วผมไม่ใช่คนที่จะศรัทธาในธุรกิจอะไรแบบนี้เท่าไหร่ แต่เขาพยายามทำให้เราเห็น เลยครับว่า มาทำกับเขาแล้วรวยจริงเลยอยากขอความคิดเห็น ว่าใครเคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับการทำธุรกิจแบบนี้บ้างครับหรือใครมีญาติพี่น้องมาทำแบบนี้ แล้วรวยจริงๆบ้างครับ ผมขอเอ่ย ชื่อธุรกิจนะครับ เขาชื่อว่า Aim star ทำแล้วรวยจริงๆเหรอมีใครรวยเพราะทำธุรกิจแบบนี้บ้างครับ ทำงานหนึ่งปี แต่ได้เงินเดือนประมาณ 4 แสนแล้ว เห็นเขาบอกว่างั้นแต่ผมก็ไม่รู้หรอกว่าเขารวยกันจริงๆ หรือเปล่า เพราะอย่างที่บอกผมไม่รู้ว่าผมจะรวยได้อย่างไงในชั่วพริบตา ขนาดนั้น เงินแสนใครก็อยากได้ครับ แต่ผมอยากรู้จริงๆว่ารวยจริงๆเหรอทำพวกธุรกิจแบบนี้ หรือว่ามีสมาชิกท่านใดทำอยู่ผมอยากทราบครับว่ารวยจริงๆเหรอ แล้วทำไมถ้าทำแล้วรวยคนไทยถึงไม่ทำกันครับ
ต้องขอรบกวนด้วยนะครับไม่ได้จะว่าใคร เพราะเป็นอาชีพของเขาแต่ตัวผมนั้นอยากทราบว่า "ทำแล้รวยกันจริงๆเหรอ " ผมอยากทราบว่าท่านสมาชิกเคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้ยังไงกันบ้างครับ ช่วย "แชร์หน่อยนะครับ"
ขอบคุณพื้นที่เว็บเฮียครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

jomjomjom

23/08/2010 03:57:14
5
1.ถ้าคุณถนัดในการพูดโน้มน้าวความสนใจคน และสามารถทำได้ดี
2.ถ้าคุณสามารถขายของได้ทั้งๆที่บางทีคุณก็ไม่ได้ใช้ แต่ฟังมาว่าดี ก็พูดโฆษณาไปตามที่ได้ยินมา ได้
3.ถ้าคุณทำใจได้ ว่ามากกว่า 70% ของเพื่อนๆคุณและคนที่คุณรู้จัก เค้าจะไม่เปิดใจรับระบบการขายตรงพวกนี้ นั่นหมายถึงโอกาสเสียเพื่อนมีสูงมาก

การที่คนที่บอกว่ารวยก็เพราะเริ่มทำมาก่อนแล้วสามารถชักจูงคนอื่นให้มาทำร่วมกับเขาได้มาก บางคนเข้ามาทำด้วยความจำใจ บางคนเต็มใจ บางคนก็เลิกไปเพราะจริงๆแล้วไม่ใช่แนวของตัวเอง

ถ้าคุณมองดีๆ มันก็เป็นแชร์ลูกโซ่ในรูปแบบหนึ่ง ที่มีสินค้ามาเกี่ยวข้องเพื่อไม่ให้ดูเป็นการใช้เงินต่อเงินอย่างชัดเจนเหมือนสมัยก่อน คนที่คิดว่าจะรวยเร็วโดยไม่ต้องขายสินค้า เพราะคนที่แนะนำมาบอกว่า ก็แค่ซื้อกินซื้อใช้เองรักษายอดไว้ แล้วก็ชักจูงคนอื่นๆต่อไปและก็บอกไม่ต้องขาย ซื้อกินซื้อใช้เอง ... สุดท้ายคนที่ไม่ได้กินไม่ได้ใช้ ก็จำใจเลิกไป ก็เท่านั้น

ผมพยายามบอกเตือนคนที่มาแนะนำผมเสมอว่า
ใช้ชีวิตอย่างพอเพียงเถอะนะ ความสุขที่แท้จริง มันมาจากข้างใน รวยล้นฟ้าก็ใช่ว่าจะหาความสุขได้ง่ายๆนะ
ตั้งใจทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด

แค่นั้นแหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

คนโลเล

23/08/2010 04:00:52
ขอบคุณมากนะครับ ขอดันนิดนึง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

PowerShift

23/08/2010 05:32:36
0
MLM ทุกคนในเครือข่ายต้องทำงานทั้งหมด
หมายถึงหา Down line ต่ออะนะ
ถ้าได้ลูกทีมดีก็โตได้เร็ว
พูดง่ายๆก็คือ ต้องหาคนที่จะทำเป็นอาชีพ ถ้าหาคนที่จะแค่ซื้อสินค้า มันก็โตช้า
M Star รึเปล่า เพราะเขาเพิ่งมาที่บ้านเมื่อไม่กี่วันนี้เอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Uthen

23/08/2010 07:48:11
17
เคยลองมาหลายอัน นานมาแล้ว
สำหรับผมนะ จะทำให้ผู้คนคุยกะเราน้อยลง ..... ไปล่ะ (แว๊บ.)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

อภิชา

23/08/2010 10:49:52
0
เห็นด้วย กับ คหท 1

โดยเฉพาะ "ใช้ชีวิตอย่างพอเพียงเถอะนะ ความสุขที่แท้จริง มันมาจากข้างใน รวยล้นฟ้าก็ใช่ว่าจะหาความสุขได้ง่ายๆนะ"

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ตั้งใจทำหน้าที่ที่ชอบหรือถนัดของตนเองให้ดีที่สุด ดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

23/08/2010 13:21:22
4,282
อ่านจากพี่ทศพรย์ได้อะไรเยอะเลยๆๆๆ ล่ะ

ว่าแต่พี่ทศพรครับ ตัวหนังสือหนาๆๆ ทำยังไง บอกผมมั่งเน้อ ผมทำไม่เป็นล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

jomjomjom

23/08/2010 14:54:58
5
พิมพ์ code ตามภาพนะครับ

size ใส่ไป 1 - 5 ก็พอครับมากกว่านี้คงไม่สวย
color ต้องมี # นำหน้าเลขฐาน 16 ซึ่งมี 3 ชุดๆละ 2 ตัวรวมเป็น 6 ตัว คือ
2 ตัวแรกนับต่อจาก # เป็น ค่าสีแดง มีได้ 00 - FF ถ้า 00 หมายถึงไม่มีสีแดงเลย FF คือสีแดงเต็มที่
2 ตัวต่อมาเป็นค่าสีเขียว มีได้ 00 - FF ถ้า 00 หมายถึงไม่มีสีเขียวเลย FF คือสีเขียวเต็มที่
2 ตัวสุดท้ายเป็นค่าสีน้ำเงิน มีได้ 00 - FF ถ้า 00 หมายถึงไม่มีสีน้ำเงินเลย FF คือสีน้ำเงินเต็มที่

ลองสีแดงอย่างเดียว ก็ต้องใส่ #FF0000 ก็จะได้ แดง

ลองสีเขียวอย่างเดียว ก็ต้องใส่ #00โโ00 ก็จะได้ เขียว

ลองสีน้ำเงินอย่างเดียว ก็ต้องใส่ #0000FF ก็จะได้ แดง

ถ้าผสมกันก็จะได้ค่าสีต่างๆกันไป เช่น #9900FFก็จะได้เป็น ...
รักนะย์

< b > < /b > จะทำให้ข้อความที่อยู่ตรงกลางนี้เป้นตัวหนา ครับ

ลองดูครับผม 55

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

jomjomjom

23/08/2010 14:58:00
5
^
^
ลองสีเขียวอย่างเดียว ก็ต้องใส่ #00FF00 ก็จะได้ เขียว

ลองสีน้ำเงินอย่างเดียว ก็ต้องใส่ #0000FF ก็จะได้ น้ำเงิน

รักทุกคนย์ครับย์

(รีบไปหน่อย 555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

23/08/2010 15:01:39
4,282
ต้องขออภัยท่านเจ้าของกระทุ้ด้วยครับ พอดีผมเห็นกระทู้ที่พี่ทศพรย์แกทำัตัวหนาได้ ผมเลยถือโอกาสถามซะเลย ปรากฏว่าพอผมคลิกจะเข้าไปดูข้อความที่พี่เค้าพิมพ์ไว้ อ้าวหายจ้อยไปเลย 555

คัดท้ายเพื่อกลับมาสู้เป้าหมายของคำถาม โดยทิ้งท้ายแง่คิดของพี่ทศพรย์ไว้ให้จ้า

ผมพยายามบอกเตือนคนที่มาแนะนำผมเสมอว่า
ใช้ชีวิตอย่างพอเพียงเถอะนะ ความสุขที่แท้จริง มันมาจากข้างใน รวยล้นฟ้าก็ใช่ว่าจะหาความสุขได้ง่ายๆนะ
ตั้งใจทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

คนโลเล

23/08/2010 18:55:40
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ขอดันอีกนิดครับอยากอ่านประสบการณ์คนอื่นบ้างนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

23/08/2010 21:24:46
4,282
ใครมีประสบการณ์เรื่องนี้ เล่าฟังกันด้วยเน้อ จะได้ไม่ต้องลองผิดลองถูกกันมากจนเกินไปล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

figaro

23/08/2010 22:00:40
0
แอมเวย์นี่มันรวยจริงหรอ วันนี้มีญาติมาขายอะไรก็ไม่รู้น่ารำคาญมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Musicogenic51

23/08/2010 23:06:50
4
หึ หึ หึ ผมเห็นคนที่บอกว่า ทำ MLM สักพักแล้วมีเงินเข้ามาก จะสบาย ก็ยังทำงานทุกวัน แถมไม่เห็นหยุดสักวัน ต้องหาคนเข้ากลุ่ม ต้องดูแล ต้องอบรม จิปาถะ
เหมือนจะรวย แต่ไม่รวย +เหนื่อยมาก เป็นภาพฝันครับ

ส่วนตัวผม ทำในสิ่งที่อยากทำ เงินหามาพอใช้ พอเก็บ ประหยัด พอเพียง ทำงานพิเศษเพิ่มรายได้บ้าง มีเวลาก็โล๊ะของที่ไม่ใช้ในบ้านมาขายเอาเงินคืน ไม่จ่ายในสิ่งที่ไม่จำเป็น รู้จักการบริหารการเงินและลงทุนเพิ่มรายได้

แต่ก็จัดงบไว้ซื้อของเล่นหย่อนใจบ้าง เน้นเป็นมือสอง ประหยัดตัง

ว่างๆพาลูกเมียไป shoping บ้าง เที่ยวภูเขา ชายทะเลบ้าง พักผ่อนประจำปี

ชีวิตมีความสุขดีครับ ไม่ต้องดิ้นรนมาก พออยู่ พอประมาณสำหรับผม

เห็นคนที่บอกจะรวย ยังทำงานหนักอยู่ ไม่เ็ห็นมีเวลาพัก เงินก็ไม่เห็นจะเก็บได้ ต้องดูแลสายงาน เห็นแล้วเหนื่อยแทน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ธนากร

23/08/2010 23:25:15
1
ผมตัวไม่เคยขายครับ
แต่เห็นเพื่อนๆในคณะทำกันอยู่ข่วงนึง
เหมือนคนบ้าเข้าลัทธิอะไรซักอย่างครับ

เอาเข้าจิงๆถามว่ารวยได้มั้ยได้ครับ
แต่คุณจะเสียคนรอบตัวไปอย่างช้าๆ
คุณจะเสียเวลาไปกับอะไรก็ไม่รู้
และคุณจะเหนื่อยมากเพื่อหายอดทั้งการหาสายการขาย และ การขายของเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Mr.Burst

23/08/2010 23:54:07
3
คนที่รวยมีครับ...เคยเห็น เคยพูดคุย..

แต่สำหรับเพื่อน คุณต้องเลือกเป็น คนที่รวย...หรือ...คนที่รัก

ผมเคยเห็นภาพเพื่อนสนิทคนหนึ่ง อยู่ๆ ใส่เสื้อเชิ้ต กางเกงสแลค เนี้ยบมาเลย..

ในมือหิ้วสินค้ามาเพียบ เดินทางมาตั้งไกล เพื่อหวังเอาของมาขายผม เอา member มาเสนอ

และนั่นคือวันสุดท้าย...ที่มิตรภาพเรายังเคยมี..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

jonaja

24/08/2010 02:18:18
0
มันก็เหมือนอาชีพนักกีฬาน่ะครับ

ใครๆก็รู้ว่านักฟุตบอลอาชีพค่าเหนื่อยสูงมาก รายได้สูงสุดถึง 200,000 ปอนด์ต่อสัปดาห์ มีนักฟุตบอลหลายๆคนประสบความสำเร็จมาแล้วจำนวนมาก

ว่าแต่คุณคิดว่าคุณจะเก่งเหมือนเค้าเหล่านั้นได้ไหมล่ะครับ ถ้าคุณคิดว่าคุณสามารถเป็นนักฟุตบอลระดับโลกได้ คุณก็สามารถเป็นเศรษฐีจากการขายตรงได้ไม่ยากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

jomjomjom

24/08/2010 06:22:40
5
ตาเบิร์ดย์ ... ม่วง มาเลยนะ 5555ย์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

butterzai_too

24/08/2010 06:39:33
0
ผมว่าไม่มีอะไรที่ได้มาง่ายๆหรอกนะครับ ยกเว้นหูฟัง เดินไปนั่งๆแล้วเผลอหยิบ จ่ายตัง ถือกลับมาซะเฉยๆอย่างนั้น 555

ไม่ได้สนใจเลยละครับ ^^ เพื่อนชวนมาเยอะแล้ว เพื่อนเก่าทั้งนั้น นึกกันออกก็เวลาแบบนี้ละ

ผมเนี่ยแปลกนะ เพื่อนเก่ามากๆโทรมานัดเจอ อุตส่าห์ดีใจ ที่ไหนได้ เจอเพื่อนเอารุ่นพี่สายงานมานั่งกล่อมผมเป็นชั่วโมง - -" และเป็นวันสุดท้ายที่ได้เจอเค้าแล้ว เพราะพอรู้ว่ากล่อมไม่สำเร็จก็ไม่ติดต่อมาอีกเลย = =" นั่งฟัง ทำหน้าเบื่อๆ แล้วก็คับๆไปงั้นๆ

(ทำงานของตัวเองที่ชอบ ของผมเก็บเงินเองตลอด อยากทำกิจการของตัวเองมากกว่าอะไรแบบนี้ ^^)

ครั้งแรกที่ไป ผมโดนกล่อมสามชั่วโมง ฟังปุ้ปๆตีความไปมา มันก็แชรลูกโซ่ คล้ายๆกันเลย

ร้านเฮียก็เหมือนกันน่ะ ลูกโซ่เหมือนกัน

เพื่อนเอา Bose มาให้ลอง แล้วผมก็เสียตัง สอยมั่ง

จากนั้น ผมเอาหูฟังไปให้เพื่อนลอง แล้วมันก็ติดหูฟังตามผม ล่าสุดมันถอย iriver sennheiser

ตามมา เป็นทอดๆเล้ย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

wtbmunkong

24/08/2010 07:09:43
0
อย่างที่พี่ ๆ ข้างบนบอกครับ รักจะขายก็ทำใจเสียเพื่อน
ผมเคยโดนหลอกไปธุรกิจ ๆ ๆ ผมถามว่าแอมเวย์หรือปล่าวเพื่อนก็บอกไม่ใช่
พอไปถึง มันเป็นแอมเวย์จริง ๆ
หลังจากนั้นเราก็คุยกันได้ไม่เหมือนเดิมจริง..

ผมคิดอย่างนี้นะถ้าจะค้าขายก็ต้องซื่อตรงกันตั้งแต่แรก
ถ้าตั้งแต่แรกโกหกแล้วต่อไป ก็คงไม่มีอะไรดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ytanan

24/08/2010 07:38:39
0
กำลังเครียดเพราะ เพื่อนสนิท ชวนไปทำ Aim..
จนตอนนี้เหมือนจะ เสียเพื่อน

ตอนนี้เลยคิดว่าไม่สนใจแล้วครับ เอาทางที่เราชอบดีกว่า
ไปพูดกับเพื่อนให้แง่คิดว่า
ทุกอาชีพ ยังไงก็มีคนรวย ครับ ไม่ว่าจะเป็น ทนาย โปรแกรมเมอร์ บลา บลา บลา..
แต่คนที่รวยเนี๊ย มันแค่ 5% ของอาชีพ นั้นๆ เท่านั้น.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Kai

24/08/2010 08:01:27
2
กระทู้นี้ให้แง่คิดดีๆ กันหลายคนเลยครับ

ขอบคุณมากๆๆเลยครับผม

เพื่อนผมก็เคยมาให้ผมสมัครเหมือนกัน

แต่ผมมันพวกคุยกับใครไม่ค่อยรู้เรื่อง คงทำไม่ได้แน่..งานที่ต้องเจรจากับผู้คนนี่ ไม่ถนัดเลย

เลยปฏิเสธไป ตั้งแต่นั้นก็ไม่เจอเพื่อนคนนี้อีกเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

คนโลเล

24/08/2010 20:10:33
ขอบคุณทุกท่านครับ ขอดันหน่อยนะครับ ร่วมแชร์ประสบการณ์กัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

fluke

24/08/2010 21:24:24
เอ่ออ ผมไม่เห็นคนรวยด้วยธรกิจพวกนี้หรอกนะคับ
แต่ผมเห็นว่าเพื่อนผม มียังเรียนไม่จบทำมาเกือบๆปี ก็ได้เงินเข้าเดือนละ 2-3 หมื่นกันอะ
แล้วก็จะไม่ไปสมัครงาน บอกว่าทำงาน ปอตรีสตาท ก็ได้ไม่ถึงสองหมื่น อย่างเก่งก็สองหมื่นต้นๆ มันนอนอย่้บ้านก็ได้แล้วทุกเดือน ผมเลยรู้สึกว่าเสียคนเก่งๆไปด้วยธุรกิจประเภทนี้อะ

เพื่อนผมที่รู้จักคือทำ แอมเวย์คนนึง อีกคนก็ aimstar เลยแหละคับ

แล้วเพื่อนพวกนี้ก็จะไปได้สังคมแบบใหม่ คือสังคมของคนที่ทำธุรกิจพวกนี้ครับ
ส่วนสังคมเก่าๆ พวกที่เรียนๆเล่นๆไปวันๆก็จะยุ่งน้อยลง เพราะเหมือนกับว่าความคิดมันไม่ตรงกันแล้วอะคับ เลยคบกันไม่ได้

เนี่ยคือสิ่งที่ผมประสบมานะครับ
แต่ที่ผมเห็นข้อดีอย่างนะครับ คืออย่างน้อยก็หน้าด้านขึ้นเยอะอะครับ
จากที่ติ๋มๆไม่กล้าเข้าไปสาว นี่มันเข้าไปได้ดื้อๆเลย สงสัยฝึกมาดีครับ ฮ่าๆๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

wat_chy

25/08/2010 16:32:48
2
ถ้าเพื่อนที่ไม่ได้เจอกันนาน อยู่ๆโผล่มา ส่วนใหญ่ก็จะมาแนวๆนี้ล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

wat_chy

25/08/2010 16:41:13
2
^
^
อุ้ย ขอโทษด้วยครับ (ลองสูตรพี่ทศย์)

จะบอกว่า ถ้าเพื่อนที่ไม่ได้เจอกันมานาน แล้วอยู่ๆโผล่มา ส่วนใหญ่ก็จะมาแนวๆนี้ล่ะครับ

ผมเจอมาสามสี่คนแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

-o-[B]on[D]-o-

25/08/2010 16:50:03
3
ดันย์ ดันย์ ครับย์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

Uthen

25/08/2010 17:42:43
17
มีร้านขายข้าวร้านนึงผมไปกินข้าวเที่ยงประจำ แต่หลังๆ มาเจ้าของร้านขาย.. (ขายตรง)
ก็เข้ามาคุยเสนอสินค้า เราไปกินข้าวอ่ะ... ไม่อยากฟัง

หลังจากนั้นผมก็ไม่ไปกินอีกเลย....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

nopphong

25/08/2010 17:58:48
4
ผมเป็นร้านซ่อมครับ จะมีลูกค้าหลากหลายเข้ามา
พบว่าคนที่เข้ามา

มีมนุษยสัมพันธ์ดี คือกล้าคุยกับลูกค้าท่านอื่นๆโดยไม่รู้จักกันมาก่อน
ปากหวาน ชมไว้ก่อน เช่นร้านคุนมีที่เดียวในประเทศเลยนะ ฯลฯ
ถามถึงเครื่องกรองอากาศแอมเวย์ที่ผมใช้

ฟันธงได้ว่าไม่ขาย mlm ก็ ขายประกัน บางทีคนขายประกันเข้ามาพูดกับผมไม่นานผมก็รู้เลยว่าใช่ทั้งๆที่ไม่บอก แล้วก็ คนขายประกันเจอคนขายประกัน ใส่กันใหญ่ ตีซี้กันเต็มที่ สุดท้ายพูดถึงประกันก็อ้าวต่างคนต่างขาย ฮ่าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

FullMooN

25/08/2010 23:58:49
0
ออกตัวก่อนว่าผมไม่เคยทำธุรกิจ MLM แต่เคยเข้าฟังอบรมเกี่ยวกับธุรกิจแบบนี้มาพอสมควร

ผมว่ารวยไม่รวยอยู่ที่ความสามารถครับ

แล้วก็ระบบของ MLM ของบริษัทนั้นๆว่าเอาเปรียบมากน้อยแค่ไหน(ส่วนใหญ่จะเอาเปรียบ)

ส่วนเรื่องทำแล้วเสียเพื่อนผมว่าไม่จริงอ้ะ

เพื่อนผมก็ทำกันนะครับ MLM เนี่ย ปัจจุบันก็ยังคบกันดี

ผมว่าเสียเพื่อนหรือไม่มันอยู่ที่มุมมองมากกว่า

ถ้าเพื่อนมองอย่างเข้าใจว่า "เอ้อ เพื่อนเรามันก็พยายามทำงานหาเงินสุจริต เป็นเรื่องดี"

ผมว่าไม่เสียเวลาหรอกครับที่จะนั่งฟังเพื่อนเราคุยเรื่องที่เค้ากำลังทำ กำลังขาย

ส่วนเรื่องซื้อไม่ซื้อใช้ไม่ใช้ก็อยู่ที่ดุลพินิจล่ะครับ

บางครั้งผมก็ซื้อมานะครับ แล้วพอใช้แล้วบางอย่างที่ผมว่ามันดี ณ ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่เลยครับ

จนเพื่อนผมเลิกทำไปแล้วผมก็ยังไปหาที่ซื้อมาใช้จนได้ล่ะครับ ฮ่ะฮ่ะฮ่ะ

จบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Pika

26/08/2010 02:59:34
มันก็ขึ้นอยู่กับว่าอยากรวย อยากประสบความสำเร็จในวิธีไหน โดยส่วนตัวที่เคยเจอมาพวกแนว Multi Level Marketing(MLM)มักจะให้ชักชวนคนใกล้ชิดก่อน แล้วไม่ต้องบอกว่ามาทำอะไรตรงๆ บอกว่ามาคุยแผนการตลาด มีสินค้ามาแนะนำอะไรแนวๆนั้น(ประมาณว่าเดี๋ยวจะไหวตัวทัน)พวกที่เข้าไปฟังจะได้รับการอบรมต่างๆ นานา ประมาณว่ามีแต่ข้อดี หาข้อเสียไม่ได้จริงๆ จนทำให้หน้ามืดตามัว แล้วมาชักชวนคนอื่นไปทำต่อ น้อยคนนักจะเข้าจะในความเป็นไปและมองระบบในความเป็นกลาง ว่ามันมีดีมีไม่ดี มีผลกระทบด้านต่างๆตามมา ก็เพราะอยากมีเงินอยากได้นู้นได้นี่แล้วก็ทึกทักเอาเองว่านี่คือหนทางที่ดีที่สุดที่จะให้ได้มาในสิ่งที่ต้องการ จนมองข้ามความความสำคัญอื่นๆรอบตัวไปครับ แล้วก็พร้อมทำทุกอย่างเพื่อให้ได้มาในสิ่งที่ตนต้องการ ในจุดนี้ถ้าวางแผนบริหารจัดการไม่ดี ละทิ้งสัจจธรรม ความเป็นจริง ความถูกต้อง ก็เท่ากับได้ใส่ความโลภและความเห็นแก่ตัว แล้วไปทำร้ายคนรอบข้าง คนอื่นๆรอบตัวคุณ เพื่อให้ได้สิ่งที่คุณต้องการ ผมไม่ได้ว่า MLM ไม่ดีนะครับ อยู่ที่ระบบบริหารจัดการของแต่ละบริษัทว่าเป็นธรรมต่อสมาชิกและผู้บริโภคมากน้อยแค่ไหน แล้วอยู่ที่คนทำด้วยว่าเข้าใจแผนธุรกิจและมีมุมมองที่เป็นกลางต่อสิ่งที่กำลังทำรึไม่ ผมเองใช้ผลิตภัณฑ์บางตัวที่มันดีกว่าสินค้าในท้องตลาดที่ยังเอาเปรียบผู้บริโภคกันอยู่ แต่ต้องศึกษาดีๆนะครับ อย่าซื้อเพราะเขาบอกหรืออวดอ้างสรรพคุณ ต้องมีมาตรฐานในการเลือกด้วย ที่สำคัญข้อมูลสินค้าต้องพร้อมที่จะตรวจสอบได้ ไม่งั้นแจ้ง สคบ.ไปเลยครับ แต่ผมใช้อย่างเดียวนะครับ ผมไม่ได้อยากประสบความสำเร็จหรือร่ำรวยจาก MLM ผมมีวิถีทางที่จะประสบความสำเร็จในแบบของผมเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

butterzai_too

26/08/2010 05:54:32
0
พี่ Burst ครับ

ของผมน่ะ ในมือหิ้วหูฟังเพียบ เห็นมาแต่ไกล เอาหูฟังมาเสนอให้มันลอง

แล้วมันก็ถาม ขายเท่าไหร่

เสร็จแล้วหลังจากนั้นก็แทบไม่เจอมันเลย

(กินมาม่าอยู่กับห้อง 555)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

kk810662

23/12/2010 23:06:03
0
รีบจับจองพื้นที่ด่วน !!! snatur ธุรกิจเครือข่ายใหม่ในเครือ ศรีไทย ซุปเปอร์แวร์
สมัคร 1,500 แนะนำ 4 คน รับ 2 แสน ใน 6 เดือน
จองโอกาสเป็นต้นสาย วันนี้ ช่องทางการตลาดใหญ่ 110 ประเทศ ทั่วโลก
เป็นบริษัทมหาชน โดยทุนจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์สูงถึง 2,709 ล้านบาท
คุณสนั่น อังอุบลกุลและ คุณบัญชา เหมินทคุณ เคยบริหาร Amway ตั้งแต่เริ่มแรกและประสบความสำเร็จด้วยยอดขาย หมื่นล้านบาท เป็นผู้บริหารมืออาชีพทั้ง คู่
โอกาสต้นสายสมาชิกเอสเนเจอร์ ในช่วงเวลานี้ ไม่เกิน 50,000 คนทั่วไทย จากคนไทย 69,000,000 คน มีสาขามาตรฐานเดียวกันกว่า 19 แห่ง เปิดตัวเพียง 3 เดือน
การจ่ายเงิน มากที่สุดในประเทศไทย ถึง 10 ช่องทาง มีโอกาส สูงถึง 2,400,000 บาทต่อเดือนได้เพียงแค่รายได้ข้อเดียว จากแผนการจ่าย 10 ทาง นี่ยังไม่รวมรายได้ แมทชิ่ง 7 ชั้นลึกที่เป็นรายได้ที่มหาศาล

สมาชิกและผู้สน ใจ snatur ทุกท่าน (กำลังพิจารณาร่วมธรุกิจ) ...ณ ตอนนี้ ด้วยความร้อนแรงและความง่ายในการจ่ายผลตอบแทนกับสมาชิกทำให้ตอนนี้ มีผู้นำเอสเนเจอร์ที่สามารถพิชิตรายได้หลัก 100,000 ขึ้นไปภายในเวลาเพียง 1 เดือนถึง 14 คน !

เอสเนเจอร์ ธุรกิจเครือข่ายในเครือ ศรีไทย ซุปเปอร์แวร์ เปิดตัวใหม่ สิงหาคม 2553

ทดลองทำธุรกิจฟรี (FreeTest) พร้อมรับรายได้แบบไม่ต้องลงทุนจากการสร้างทีมล่วงหน้า

Amway เปิดตัวในไทยปี 1987 ตอนนี้เป็นธุรกิจที่มียอดขายสูงที่สุดในประเทศไทย
Aimstar เปิดตัวในไทยปี 2004 ตอนนี้เป็นธุรกิจที่มีโมเมนตั้มร้อนแรงที่สุดในประเท ศไทย
Agel เปิดตัวในไทยปี 2005 เป็นธุรกิจที่ให้ผลลัพธ์ด้านรายได้แก่นักธุรกิจมากที่สุดในประเทศไทย
สนใจศึกษารายละเอียดเพิ่มเติม ได้ที่ เอสเนเจอร์

SNatur (เอสเนเจอร์) มีสินค้าที่มีคุณภาพและหลากหลายคล้ายธุรกิจ Amway ทำให้ง่ายสำหรับคุณในการทำธุรกิจ สร้างความมั่นคงให้ธุรกิจของคุณ
SNatur (เอสเนเจอร์) สามารถทำธุรกิจในกลุ่มคนระดับรากหญ้าได้ เหมือน Aimstar ทำให้สามารถทำตลาดกลุ่มใหญ่ที่สุดในไทยได้ และเหมาะกับคนไทย
SNatur (เอสเนเจอร์) มีแผนการรับรายได้ที่ทันสมัย เหมือนธุรกิจ Agel ทำให้ตอบโจทย์สำหรับคนที่ต้องการผลลัพธ์ทางรายได้ที่ ดีที่สุดในการทำธุรกิจเครือข่ายในยุคนี้

- บริษัทมั่นคงและแข็งแกร่ง ในเครือ ศรีไทย ซุปเปอร์แวร์ บริษัทมหาชน ด้วยทุนจดทะเบียนกว่า 2,709 ล้านบาท
- สินค้าหลากหลายและเป็นสินค้าอุปโภคบริโภคที่ทุกคนต้องใช้ เปลี่ยนรายจ่ายเป็นรายได้อย่างแท้จริง
- แผนการตลาดใหม่ ลงทุนน้อย ทำงานเป็นทีม ทำง่าย ได้เงินมาก ได้เงินเร็ว และเป็นมรดกตกทอด
- ทีมงานมืออาชีพ พร้อมระบบทำงานแบบ Offline และ Online ได้ 100%
- มีห้องประชุม Online ให้คุณทำงานและเรียนรู้ได้จากที่บ้าน
สนใจศึกษารายละเอียดเพิ่มเติม http://www.whysnatur.com

SNatur – เอสเนเจอร์ แผนการตลาดสุดแรง Hybrid Plan ผู้นำทุกค่าย หลั่งไหลเข้าสู่ SNatur แรงไม่หยุด ฉุดไม่อยู่ เพราะอะไร? เรามีคำตอบ

Snatur – เอสเนเจอร์ มั่นคงสูงสุด บริษัทแรกและบริษัทเดียว ที่จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยด้วยทุนจดทะเบียน 2,857 ล้านบาท
Snatur – เอสเนเจอร์ สินค้าคุณภาพสูงและหลายหลาย ด้วย Concept เปลี่ยนที่ซื้อสินค้า คุณก็สามารถเป็นเจ้าของธุรกิจ ที่มั่นคงกับ Snatur ได้สบาย ๆ
Snatur – เอสเนเจอร์ แผน Hybrid Binary ที่ทันสมัยและทำง่ายที่สุด จ่ายเยอะ มั่นคง จ่าย Maching ของขาอ่อน สูงสุด 55% ชั้นแรก และ อีก 9% ลึก 7 ชั้นรวมเป็น 100%
Snatur – เอสเนเจอร์ พร้อมด้วยงบประมาณ กว่า 50 ล้านบาท ในการทำตลาดปีนี้
Snatur – เอสเนเจอร์ มืออาชีพร่วมบริหารงาน โดย ผู้บริหารที่มีประสบการสูง
Snatur – เอสเนเจอร์ สุดยอดสินค้า ลิขสิทธ์ จากโครงการ จากหิ้งสู่ห้างงานวิจัยร่วมกับมหาวิทยาลัยชั้นนำ
Snatur – เอสเนเจอร์ พร้อมขยายสาขาอีกว่า 110 ประเทศทั่วโลกท่านจะเป็นผู้นำรุ่นแรก ๆ ที่เป็นต้นสายทั่วโลก
Snatur – เอสเนเจอร์ ร่วมงานกับทีม Online Social Network มีความพร้อมที่สุดในประเทศไทย

"การพลิกชีวิต อยู่ที่โอกาสและการตัดสินใจของคุณ"

ด้วยระบบสนับสนุนการทำงานที่เรามีให้ พร้อมทีมงานมืออาชีพและระบบทำงานแบบ Online 110%
- ระบบสร้างรายชื่อ อัตโนมัติ
- ระบบ Social Network
- ระบบติดตามผลอัตโนมัติ
- ระบบเรียนรู้ออนไลน์ 100%
แก้ปัญหาไม่มีคนรู้จัก ไม่มีรายชื่อ ไม่ชอบง้อคน
แก้ปัญหาไม่มีความรู้ นำเสนอไม่เป็น
แก้ปัญหาไม่มีเวลา งานยุ่ง ไม่สะดวกเดินทาง
แก้ปัญหาไม่มีทุน ไม่มีเงินออกสื่อ

ติดต่อเพื่มเติมได้ที่

http://www.whysnatur.com
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

กิจ

23/12/2010 23:51:50
มีแค่ข้อเดียว

ถ้าคุณชอบแลกเพื่อนเพื่อเงินได้

คุณเหมาะมากกับธุรกิจพวกนี้ครับ

เพราะตอนนี้เพื่อนผมตั้งแต่สมัยอนุบาล ทำ amway อยู่ ตอนนี้เทพสุดใน amway แล้วครับ เด็กที่สุดในนั้น แต่เก่งที่สุด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

norn!

24/12/2010 00:42:57
0
...ผมเสียเพื่อนสนิท เรียนด้วยกัน ขายตรง AM..การชวนเข้ากลุ่ม ทำให้เรามองเพื่อนไปอีกแบบ..แต่ก้อไป เกรงใจ แต่ไม่เอาด้วย เค้าอาจมีรายได้จริง แต่ไม่ใช่ตัวเรา ..
เพราะไม่ชอบ 3 ปี ผ่านไป เพื่อนหาย...ไปเลยจริงๆ

และพี่ที่กินเหล้าสนิทกันมากๆ ขายประกัน...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

cosmoz

24/12/2010 01:59:42
0
จริงๆ ภาพธุรกิจเครือข่าย ผมฟันธงได้เลยว่า 99% คนส่วนใหญ่มองว่ามันไม่ดี (ผมเองด้วยครับในตอนแรก) แต่สาเหตุจริงๆ แล้วผมว่าคอนเซ็บมันดีครับ เพียงแต่คนที่เอามาทำ บางคนใช้วิธีการที่ไม่ถูกต้อง ทำให้หลายๆ คนอาจจะรู้สึกรำคาญ อึดอัดใจ ไม่เข้าใจ และท้ายที่สุดเสียความรู้สึกกันไปครับ ธุรกิจแบบนี้ ถ้าฟังดูแล้วไม่ชอบไม่ใช่ บอกเพื่อนๆ ไปตรงๆ เลยครับ ว่าไม่ใช่ ไม่ชอบ เราไม่อยากทำ เขาจะได้ไม่เสียเวลาครับ (แต่บางคนไปตื้อ ไปสร้างความรำคาญ นั่นเลยเป็นที่มาของการเสียความรู้สึกกันครับ)

จริงๆ ผมว่ามันก็เป็นธุรกิจนึง เป็นงานสุจริตและเป็นธุรกิจทางเลือก เป็นงานสร้างรายได้เข้าครอบครัวอีกทางที่บางคนเลือกเพียงแต่ว่า แต่ละคนทำด้วยความรู้และความต้องการที่แท้จริงจากไหนมากกว่ากันครับ :)

คงไม่ต้องเดาครับ ผมก็ทำอยู่ครับ เป็นงานที่สองรองจากงานประจำครับ :P
ผมเองทำมาประมาณปีนึงแล้วคับ รายได้ก็ราวๆ สองหมื่นครับ
ช่วยเหลือเพื่อนๆ ที่ชวนมาคนนึงกำลังจะแตะแสนหนึ่งคน
หลักหมื่นอีกประมาณ 6-7 คนครับ ธุรกิจนี้คนที่เขาตั้งใจทำ ก็ได้จริงๆ ครับ

เรื่องธุรกิจส่วนธุรกิจครับ อิอิ แต่ส่วนตัวผมก็ชอบ GRADO MS2is ที่ได้มาจากร้านเฮียนะคับ (มือสองแต่ก็แจ่มนะคับ) อิอิ ยังไงกะว่าก้าวต่อไปอยากลอง GS1000 ไม่ก็อยากลองข้ามสายไป AKG, Sennheiser บ้างเหมือนกันครับ นั่งอ่านบอร์ดเฮียทุกวัน น้ำลายไหลจริงๆ :P

ตอนนี้ฟังกะเข้าแอมป์ C&C XO อยู่ แต่ว่าหลังๆ มี noise ดังซ่าตลอด ว่าจะเอาไปหาร้านซ่อมดูเหมือนกันครับ ไม่รู้ซ่อมได้เปล่าอะ ชอบหน้าตา มันหล่อดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

llSilveRll

24/12/2010 02:45:43
0
คนที่ทำแล้วรวยมีให้เห็นครับ

คนที่ทำแล้วจน(เป็นหนี้ เพราะซื้อของมาตุน)ก็มีให้เห็นครับ

ทำแป๊ปๆแล้วเลิกก็เห็นบ่อย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

jomkimeung

24/12/2010 07:36:20
0
ญาติผม ก่อนทำ มีงานประจำ มีรถมีบ้าน
หลังทำ ลาออกจากงานประจำ รถหายบ้านหาย

ผมไม่ค่อยเชื่อตัวเลขทางการเงินที่พวกเขาชอบอวดอ้างกันน่ะครับ
เดือนนึงได้เกือบแสน มันมีงานที่ได้เงินง่ายขนาดนั้นเลยเหรอ?

ญาติผมคนที่กล่าวไว้ข้างต้นก็เป็นเช่นนั้นครับ
เพื่อนผมหลายคนก็เป็น
แต่ผมไม่เห็นสภาพความเป็นอยู่ของพวกเขาจะดีกว่าคนอื่นเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

แมว

24/12/2010 22:58:41
เห็นเพื่อนๆพี่ๆร่ำรวยไปตามๆกันด้วยธุรกิจแบบนี้ ขอใช้คำย่อว่า AW. แล้วกัน..เพื่อนก็มักเป็นหมอ เภสัชกร ซึ่งทำให้สินค้าน่าเชื่อถือมากขึ้น...โดยส่วนตัวไมได้มีอคติกับตัวสินค้า ทุกวันนี้ก็ซื้อกินซื้อใช้อยู่......

เลยอยากเป็นแบบเค้าบ้าง...อยากอิสระ ไม่ต้องทำงานราชการ...ถ้าเราตายไปลูกหลานยังได้ผลประโยชน์ต่อเนื่อง..เลยลองสมัครดู ครั้งแรกลงทุนไปถึงอิมแพค เพื่อไปร่วมฉลองและดูความสำเร็จของคนที่ทำยอดได้ ได้เป็นตำแหน่งเพชร หรือสูงกว่า..ทำให้เกิดฮึกเหิมว่าเค้าทำได้...เราก็ทำได้

กลับมาตั้งใจเต็มที่ จะทำธุรกิจนี้ให้จงได้...up line ก็จะเป็นพี่เลี้ยงให้เรา...เริ่มจาก เขียนรายชื่อของคนที่เราจะติดต่อก็คือคนสนิทๆนี่ล่ะค่ะ...จากนั้น.."โทรทีม" คือเค้าจะให้เราโทรไปหาคนที่จดชื่อไว้ พูดตาม dialog เป๊ะๆเลย ให้การสนทนาจบในสองนาที..เราพูดอย่างเดียว ไม่เปิดโอกาสให้เค้าถาม...ถ้าเค้าถามว่าใช่ AW. หรือไม่ ให้เบี่ยงประเด็นไป

"สวัสดีค่ะ...นี่น้องแมวเองนะคะ หนูมีธุรกิจใหม่จากอเมริกา มันทำเงินได้มากและได้ผลตอบแทนคืนเร็วด้วย เค้ารับคนจำนวนจำกัด แมวเลยคิดถึงเฮียมั่น อยากให้เฮียมั่นได้สิ่งดีๆค่ะ งั้นแมวขอนัดเฮียมั่นที่โพไซดอน สามทุ่มวันนี้นะคะ".......รีบๆพูด..ปิดการสนทนาในสองนาที.....โทรไปสิบคน...พี่เลี้ยงดูพอใจมากที่เราเรียนรู้เร็ว...

พอพี่เลี้ยงกลับไป....รู้สึกผิดมากๆๆๆที่ทำตัวไม่ซื่อ เหมือนหลอกเค้ามายังไงไม่รู้ ไม่สบายใจค่ะ...เลยโทรกลับไปหาคนทั้งสิบว่า..ที่โทรไปนั้นมันคือ AW.นะคะ..ถ้าสนใจก็มา ถ้าไม่สนใจไม่ต้องมา.....สรุปว่าไม่มีใครมาเลย
รู้สึกโล่งใจที่ทำแบบนั้น เท่ากับปิดฉากธุรกิจใหม่ของเรา.....แต่ไม่เสียใจเลยค่ะ ดีใจด้วยซ้ำที่ไม่ได้หลอกหรือโกหกเค้า

สำหรับคนที่ทำได้..ไม่ได้มองว่าเค้าทำไม่ดี แต่เค้าเก่ง รับในสิ่งที่ทำและทำสำเร็จ..ทำได้ไงเนี่ย สงสัยจริงๆค่ะ....ทุกวันนี้หลายคนมีเงินเก็บมากมาย ได้ไปเที่ยวเมืองนอกแสนจะหรู มี down line เยอะไปหมด...แต่ห้าทุ่มแล้วยังไม่ถึงบ้าน...อยู่บ้านคนอื่นแนะนำแผนการตลาด ทิ้งลูก ทิ้งพ่อแม่ บางคนเอาลูกไปไว้โรงเรียนประจำ

นั่นคือหนทางสู่ความมั่นคง มั่งคั่ง สำหรับเค้า...ไม่ได้ว่าเค้านะคะ แต่นั่นไม่ใช่เรา..ความสุขที่แท้จริงคือการมีเงินมากๆ มั่นคงมากๆแล้วต้องทำเช่นนี้งั้นหรือ...สำหรับตัวเองตอบได้เลยว่า "ไม่"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

roy

24/12/2010 23:34:57
0
หุหุ ลองนึกภาพบันไดนะครับ

แต่ขั้นบันไดแต่ละขั้นเป็นหัวคนที่คุยชวนเค้ามาเป็นลูกน้องอ่ะ

แล้วคุณก็เดินเหยียบหัวเหล่านั้น ขึ้นไปเพื่อจุดสูงสุดของตัวเอง

..... อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

jomkimeung

25/12/2010 00:30:34
0
เมื่อวานผมก็เจอครับ มาที่บ้านเลย สามทุ่มแล้วยังไม่ยอมกลับ
เราก็หิวจนตาลาย จะกินข้าวก็เกรงใจแขก (ก็แขกพูดไม่หยุดเลย)
เราก็นั่งฟังก็เกรงใจ คนที่เคยนับถือกัน นานๆมาหาทีนึง

แต่มันเสียความรู้สึกตรงที่
"มาหาเพื่อขายของ" แทนที่จะ "มาหาเพราะคิดถึงเป็นห่วง"
"มาหาเพื่อให้ได้ผลตอบแทนเป็นตัวเงิน" แทนที่จะ "มาหาเพื่อได้ความอิ่มเอมใจ" กลับไป

แล้วลูกเขาจะได้กินข้าวยังหว่า มากันทั้งพ่อแม่เลย (ขนาดเรายังหิวจนตาลาย แล้วลูกเขาล่ะ จะไม่รอเขาเหรอ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

psa29

25/12/2010 00:57:09
0
ผมเคยหลวมตัวไปฟังบรรยายทีนึง เป็นบริษัทประกันภัย ฟังแล้วเคลิ้มจริงๆครับ
คนพวกพูดเก่งมาก พูดได้เรื่อยๆ ส่วนใหญ่จะไร้สาระ และแทบจะไม่มีทางเป็นไปได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

metalblood

25/12/2010 08:01:57
0
ผมไปฟังมาหลายที่มากๆครับ ตั้งแต่สมัยเรียนไปฟังอบรม บางเจ้าก็มาพูดให้ฟังถึงบ้าน บางครั้งก็สมัครเพราะเกรงใจ ล่าสุดนี้ก็เพิ่งไปฟังมาเพราะเกรงใจ ในใจรู้ตั้งแต่โทรมาชวนแล้วครับแต่พอดีเป็นผู้ใหญ่โทรมาชวนเลยต้องไปสักหน่อย
แต่สินค้าบางอย่างน่าสนใจดีครับ สนใจแค่สินค้าแต่ไม่ได้สนใจพวกการหาสมาชิกสักเท่าไหร่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

kk810662

22/02/2011 15:51:25
0
‘เอมสตาร์’ TOP 3-MLM

โกย 4,901ล้านบาท

เซอร์ไพรส์!! “Aimstar” พลาดเป้าล้มแชมป์ไต่ ไม่ถึง 1.5 หมื่นล้านบาทตามฝัน แต่ทุบสถิติพุ่งติด “TOP 3” MLM ในไทย ด้วยตัวเลขยอดขาย 4,901 ล้านบาท

โกยสมาชิก 1.3 ล้านรหัส ยอดสมาชิกใหม่ต่อเดือน 1.2 แสนรหัส ปีกระต่ายขอลุยต่อยืนเป้าหมายเดิม 1.5 หมื่น ล้านบาท ฝันสมาชิกเพิ่มเป็น 3 ล้านรหัสในสิ้นปี ล่าสุด แอบขยับปรับแผนขึ้นตำแหน่งผู้นำใหม่ไปแล้วเมื่อ 1 มกราคม

ทญ.ลพา วัชรศรีโรจน์ ประธานผู้ก่อตั้ง บริษัท เอม สตาร์ เน็ทเวิร์ค จำกัด เปิดเผยว่า ตลอดปี 2553 ที่ผ่านมา บริษัท aimstar ได้ขยายงานหลายส่วนทั้งการเปิดอาคารสำนักงานใหญ่แห่งใหม่ การทำพิธีลงเสาเอกเพื่อก่อสร้างโรงงานมูลค่า 500 ล้านบาท บนที่ดิน 33 ไร่ และการขยายศูนย์บริการสาขาจากเดิม 16 สาขา เป็น 30 สาขาทั่วประเทศ ด้วยรูปแบบที่ทำงานรวดเร็วฉับไว และวัฒนธรรมองค์กรเฉพาะตัว ทำให้เอมสตาร์ได้รับความนิยม ในการเข้าร่วมธุรกิจจากผู้บริโภคและนักขายเป็นอย่างมาก

“ทั้งนี้ในปี 2553 ที่ผ่านมา เราสามารถทำยอดธุรกิจได้ที่ตัวเลข 4,901 ล้านบาท เติบโตจากปีก่อน 2,971 ล้านบาท แม้จะไม่ได้ตามเป้าหมายที่วางไว้คือ 15,000 ล้านบาท แต่เราสามารถสร้างสถิติการเติบโตใหม่ให้เกิดขึ้นในวงการขายตรง เพราะภายในระยะเวลาเพียง 5 ปี บริษัทฯสามารถสร้างยอดสมาชิกได้ถึง 1,300,000 รหัส ยอดธุรกิจเกือบ 5 พันล้านบาท มียอดสมาชิกใหม่เข้ามาต่อเดือนอยู่ที่ 120,000 รหัสต่อเดือน มีผู้ร่วมธุรกิจที่ประสบความสำเร็จมีรายได้มากกว่า 1 ล้านบาทต่อเดือนสูงสุดถึง 9 รหัส, 5 แสนบาทต่อเดือน 33 รหัส, 1 แสนบาทต่อเดือน 461 รหัส ดังนั้นปี 2554 นี้ เอมสตาร์จะสร้างยอดธุรกิจให้ถึงฝั่งฝัน 15,000 ล้านบาทให้ได้ และจะสร้างยอดสมาชิกใหม่ถึง 3 ล้านรหัส” ทญ.ลพา กล่าว

อย่างไรก็ดีข้อมูลการเติบโตของ เอม สตาร์ ทางด้านของจำนวนสมาชิกมีอัตราการเติบโตดังนี้ ปี 2549 มีสมาชิก 10,000 รหัส, ปี 2550 มีสมาชิก 35,000 รหัส, ปี 2551 มีสมาชิก 100,000 รหัส, ปี 2552 มีสมาชิก 490,000 รหัส และ ปี 2553 มีสมาชิก 1,300,000 รหัส

ด้านอัตราการเติบโตทางยอดธุรกิจดังนี้ ปี 2549 มียอดธุรกิจ 54 ล้านบาท, ปี 2550 มียอดธุรกิจ 126 ล้านบาท, ปี 2551 มียอดธุรกิจ 398 ล้านบาท, ปี 2552 มียอดธุรกิจ 1,930 ล้านบาท, และ ปี 2553 มียอดธุรกิจ 4,901 ล้านบาท

ทั้งนี้หลังจากมีการเปิดเผยยอดขายอย่างเป็นทางการจากผู้บริหารเอมสตา ร์แล้ว ล่าสุดทราบมาว่า สมาชิกเอมสตาร์ บางคนได้แจ้งข่าวถึงกองบรรณาธิการเส้นทางนักขายว่า บริษัทฯ มีการประกาศแจ้งให้สมาชิกทราบเรื่อง “การปรับปรุงคุณสมบัติตำแหน่งต่างๆของนักธุรกิจเอมสตาร์” โดยมีผลในทางปฏิบัติตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2554 ที่ผ่านมา

สำหรับการการเปลี่ยนแปลงในแต่ละตำแหน่งดังต่อไปนี้ 1.นักธุรกิจเอมสตาร์ระดับ ซุปเปอร์ไวเซอร์ (Supervisor : SV) คุณสมบัติ มียอดธุรกิจส่วนตัวไม่น้อยกว่า 1,000 พีวีต่อเดือน ในเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง

2.นักธุรกิจเอมสตาร์ระดับ มาร์เกตติ้ง เอ็กเซคคิวทีฟ (Marketing Executive : ME) คุณสมบัติ 1.มียอดธุรกิจส่วนตัวไม่น้อยกว่า 1,200 พีวีต่อเดือน ในเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง 2.ให้การสปอนเซอร์นักธุรกิจเอมสตาร์ ระดับ SV ขึ้นไปที่ยังดำรงสมาชิกภาพ ณ สิ้นเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง อย่างน้อย 40 รหัส 3.มียอดธุรกิจทีมอ่อนไม่น้อยกว่า 300,000 พีวี ในเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง

3.นักธุรกิจเอมสตาร์ระดับ บร๊านช์ เมเนเจอร์ (Branch Manager : BM) คุณสมบัติ 1.มียอดธุรกิจส่วนตัวไม่น้อยกว่า 1,500 พีวีต่อเดือน ในเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง 2.ให้การสปอนเซอร์นักธุรกิจเอมสตาร์ ระดับ SV ขึ้นไปที่ยังดำรงสมาชิกภาพ ณ สิ้นเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง อย่างน้อย 40 รหัส 3.มียอดธุรกิจทีมอ่อนไม่น้อยกว่า 375,000 พีวี ในเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง 4.ให้การสปอนเซอร์นักธุรกิจเอมสตาร์ระดับ ME ขึ้นไปที่ยังดำรงสมาชิกภาพ ณ สิ้นเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง อย่างน้อย 5 รหัส

4.นักธุรกิจเอมสตาร์ระดับ แอเรียเมเนเจอร์ (Area Manager : AM) คุณสมบัติ 1.มียอดธุรกิจส่วนตัวไม่น้อยกว่า 2,000 พีวีต่อเดือน ในเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง 2.ให้การสปอนเซอร์นักธุรกิจaimstar ระดับ SV ขึ้นไปที่ยังดำรงสมาชิกภาพ ณ สิ้นเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง อย่างน้อย 40 รหัส 3.มียอดธุรกิจทีมอ่อนไม่น้อยกว่า 450,000 พีวี ในเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง 4.ให้การสปอนเซอร์นักธุรกิจเอมสตาร์ระดับ BM ขึ้นไปที่ยังดำรงสมาชิกภาพ ณ สิ้นเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง อย่างน้อย 7 รหัส

5.นักธุรกิจเอมสตาร์ระดับ รีเจียนอลเมเนเจอร์ (Regional Manager : RM) คุณสมบัติ 1.มียอดธุรกิจส่วนตัวไม่น้อยกว่า 3,000 พีวีต่อเดือน ในเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง 2.ให้การสปอนเซอร์นักธุรกิจเอมสตาร์ ระดับ SV ขึ้นไปที่ยังดำรงสมาชิกภาพ ณ สิ้นเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง อย่างน้อย 40 รหัส 3.มียอดธุรกิจทีมอ่อนไม่น้อยกว่า 600,000 พีวี ในเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง 4.ให้การสปอนเซอร์นักธุรกิจเอมสตาร์ระดับ BM ขึ้นไปที่ยังดำรงสมาชิกภาพ ณ สิ้นเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง อย่างน้อย 9 รหัส

6.นักธุรกิจเอมสตาร์ระดับ เจนเนอรัล เมเนเจอร์ (General Manager : GM) คุณสมบัติ 1.มียอดธุรกิจส่วนตัวไม่น้อยกว่า 4,000 พีวีต่อเดือน ในเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง 2.ให้การสปอนเซอร์นักธุรกิจเอมสตาร์ ระดับ SV ขึ้นไปที่ยังดำรงสมาชิกภาพ ณ สิ้นเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง อย่างน้อย 40 รหัส 3.มียอดธุรกิจทีมอ่อนไม่น้อยกว่า 900,000 พีวี ในเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง 4.ให้การสปอนเซอร์นักธุรกิจเอมสตาร์ระดับ BM ขึ้นไปที่ยังดำรงสมาชิกภาพ ณ สิ้นเดือนที่ขึ้นตำแหน่ง อย่างน้อย 11 รหัส

อย่างไรก็ตาม จากตัวเลขผลประกอบการในปี 2553 ของเอม สตาร์ ซึ่งมียอดขายอยู่ที่ตัวเลข 4,901 ล้านบาทนั้น แม้จะพลาดเป้าหมายที่วางไว้สูงถึง 15,000 ล้านบาท แต่ก็ทำให้ขณะนี้ เอม สตาร์ ได้ก้าวขึ้นมายืนอยู่ในแท่น TOP 3 ขายตรงระบบ MLM ในไทยทันที เมื่อเปรียบเทียบกับยอดขายของอีก 2 บริษัทยักษ์ใหญ่ นั่นคือ บริษัท แอมเวย์ (ประเทศไทย) จำกัด ที่ตัวเลขยอดขายหลุดออกมาจากข่าววงในว่า ปิดไปได้ที่ตัวเลข 14,370 ล้านบาท และ บริษัท กิฟฟารีน สกายไลน์ยูนิตี้ จำกัด ที่ปิดยอดไปที่ตัวเลข 4,912 ล้านบาท

อ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ : Aimstar network
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

panda14

22/02/2011 16:00:02
2
เห็นด้วยเรยจริงๆ เคย ไปนั่งฟัง บรรยาย คนพูดๆ เก่งจริงๆ เคลิ้ม สุดๆ ..แต่สุดท้าย ไม่ได้ทำรู้ตัวพูดไม่เก่ง โน้มนาว คนไม่เป็น

ส่วนกลุ่มเพื่อนที่ทำ ตอนนี้ ไฟหมด เลิกหาคนละ .....(วันๆ เจอหน้า ชวนทำอย่างเดียวเรย )

ปล.ไว้มีอีกเรื่องจะเล่าให้ฟัง คำขวัญคือ ไม่ต้องมีความรู้ ก็สามารถมีเงินใช้ได้เดือนละ แสน
อันนี้ ออกแนว โน้มนาว คนจาก ตจว แถบ อีสานมา เห็นแล้วสงสารจริงๆ คนที่มาเนี่ย..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

Chanon2497

22/02/2011 20:42:29
0
โดนเหมือนกันครับ เพื่อนสนิทที่สุดเลยคนนี้ เรียนด้วยกันมาตอนมัธยม สนิทสุด ๆ วันนึงมันโทรมา มีท่าทางแปลก ๆ ชวนคุยแบบว่าผิดปกติ โน้มน้าวสารพัด ไอ้เราก็เลี่ยงสารพัดเช่นกัน

จนสุดท้ายด้วยความไม่อยากเสียเพื่อน+รำคาญนิด ๆ สมัครก็ ๆ วะ 300 บาท ซื้อความสบายใจไป ซึ่งก่อนหน้านี้ก็มีรุ่นพี่ รุ่นน้อง เพื่อนที่ไม่สนิท สนิทน้อย หรือไม่สนิทเลยโทรมาอีกมากมายเลยละครับ เรียกได้ว่า โทรมารอบเดียว แล้วคนจำพวกนั้นก็แว๊บหายไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

FolkTrance

22/02/2011 21:19:03
3
ออกไหใหน่อ<\b>
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

FolkTrance

22/02/2011 21:23:20
3
โทดนะครับ ของลองเล่น Rich text สุดท้ายละคร้าบ :-D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

bb

22/02/2011 23:01:06
0
คนรู้จักตอนแรกก็ทำ ซื้อของรักษายอด ตอนนี้มีหนี้กี่แสนแล้วก็ไม่รู้ ขนาด upline เป็นมงกุฎเพชรคู่ สรุปกลับมาตั้งใจทำงานประจำใช้หนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

chelseaforlife

23/02/2011 01:19:44
0
มีเพื่อนผมคนนึงขาย หลังจากนั้นกลุ่มผมก็เลิกคบเค้าไปเลย เพราะมาทีไรก็จะขายของทุกที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

goodduck

23/02/2011 03:37:18
0
ต้มน้ำรอละฮะ = ..=
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

jaycomsci

18/03/2011 00:05:19
0
การที่จะทำธุรกิจแบบนี้อย่างแรกคุณต้องดูช่วงเวลา ของบริษัทที่คุณจะเข้าไปทำนะคับว่า ว่าอยู่ในช่วงอิ่มตัวหรือยัง ถ้าธุรกิจไหนเปิดตัวมาหลายปี อย่าไปทำเลยคับ เราจะอยู่สายล่างของเค้า ,,,น่าสนใจที่สุดคือช่วงเวลาที่เพิ่งเริ่มของบริษัทคับ ถ้าบริษัทไหนที่เพิ่งเริ่มธุรกิจ จะเป็นช่วงที่คนมองเห็นโอกาสจะเข้ามาทำเพราะจะได้อยู่ต้นสาย แล้วตอนนี้ผมมีธุรกิจดีๆจะแนะนำคับ ของ บริษัท longderse >> www.longderse.com (ใช่ IE เข้านะคับ) ที่น่าสนใจคือ longderse เพิ่งจะเปิดตัวคับคนที่สนใจทำจะอยู่ต้นสายนะคับ คนที่ทำตอนนี้จะอยุ่ช่วง 5% นะคับ อย่าพลาดโอกาสดีๆแบบนี้ไปนะคับ ใครอยากรู้รายละเอียด ติดต่อผมนะคับ ja_power007@hotmail.com โทร 0851523530 (เจคับ) [[[ ลองโทมาถามดูได้นะคับ เป็นกันเองๆ ^^ ]]]
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

Radish

18/03/2011 02:35:15
0
เคยหลงไปงานมันทีนึง(อ้างว่าสัมมนาการตลาด) เห็นพวกที่ออกมานำเสนอตัวเองบอก ผมได้เงินเดือนเป็นแสน ฉันได้เงินเดือนหลายหมื่น ได้ไปเที่ยวต่างประเทศบ่อยมากๆ เลยเกิดเคลิ้มตาม คห.44 แต่ก็ยังมีสติดี

แต่พองานเลิกออกมาข้างนอก เห็นพวกที่ขึ้นไปนำเสนอปาวๆ กำลังทยอยกลับบ้านแต่ไหงใช้ของที่ไม่ดูเหมาะสมกับเงินที่ได้มาล่ะ กระเป๋าย่าม รองเท้าขาดๆ(รองเท้าคัทชูราคาแพงที่ใส่ตอนยืนบนเวทีล่ะ) เสื้อยืด(แล้วสูทที่ขึ้นไปบนเวทีล่ะ) หน้าตาอมทุกข์ ขากลับเห็นขี่ มอเตอร์ไซด์รับจ้างไปต่อรถไฟฟ้ากลับบ้าน

อดีตเพื่อนชวนบอกรวยๆ ทำไปจะได้เงินเดือนนึงเป็นแสนๆ แบบมัน แต่ไหงผมยังเห็นมันขี่ฮอนด้าเวฟไปไหนมาไหนตลอดล่ะ แถมมาขอค่าน้ำมันผมอีก... โทรมายืมเงินบอกชวนเพื่อนรักไปลงทุนทำโปรเจคดีๆ ขอยืม 50,000 เดี๋ยวกลับมาคืนให้ 10 เท่า...

ปัจจุบันเลิกคบไปแล้ว แถมยังมาขอยืมเงิน และชวนไปลงโปรเจคดีๆของมัน เป็นครั้งคราว

อาชีพเอาเพื่อนแลกเงินชัดๆ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ใครจะคิดว่าดีก็ดีไป)

สุดท้าย MLM มันเคยเป็นการตลาดทางนึงที่มีประสิทธิภาพดี แต่ปัจจุบันกลายเป็นการล้างสมองสร้างลัทธิไปซะแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

น้ำชา

30/03/2012 17:14:08
ก่อนจะทำอะไร เราก็ต้องศึกษาข้อมูล
ในระยาว สักนิด ก่อนที่จะลงทุนทำอะไร
และลองถามตัวเองว่า
>> ชอบมั้ย มันใช่รึปล่าว :)
พิเคราะไตร่ตรองดี ก่อนตัดสินใจ ในสิ่งๆนั้น
เราจะได้ไม่ต้อง เสียใจ ภายหลัง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

montree2511

30/03/2012 18:28:13
เห็นพูดกันถึงอาชีพสุจริต...

ผมขออนุญาตเติมคำนึงได้ไหมครับ..."บนความไม่เบียดเบียนผู้อื่น"...

ถ้าได้เป็น อาชีพสุจริต บนความไม่เบียดเีบียนผู้อื่น...ผมว่าจะสมบูรณ์มาก ๆ เลยนะ...

ขอให้ทุกท่านโชคดีในการดำเนินชีวิตละกันครับผม...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

ม้าน้ำ

31/03/2012 12:36:03
1
พวกลูกโซ่ทุกประเภท ไม่เหมาะกับคนมีศิลธรรมครับ เพราะถ้าทำแล้วมันจะไม่รุ่ง นี่คือความคิดเห็นส่วนตัวของผม ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

Cappuccino1

31/03/2012 13:45:13
1
ช่วงนี้กระทู้ข้ามปีเยอะจัง อิอิ

MLM นี้มาจาก มึงหลอกมัน หรือ มันหลอกมึง อ่ะเปล่าครับ55555 ขออภัยที่ใช้คำหยาบ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 57

dutchmew

31/03/2012 14:39:31
4
งานนี้รวยได้จริง แต่ก็ต้องทุ่มทั้งตัว เหนื่อยแทบรากเลือดไม่ต่างจากทำงานอื่นๆครับ
ที่สำคัญยิ่งกว่าคือ เราเหนื่อยคนเดียวนั้นไม่พอ ต้องหาคนมาร่วมเหนื่อยและทุ่มเทให้ไม่น้อยกว่าเราด้วย

เคยเข้าไปนั่งศึกษา ฟังอบรม เข้าใจกับระบบเครือข่าย

แต่ผิดหวังกับปัจจัยที่เรียกว่า คน

ที่มักจะเปลี่ยนไปเป็นสิ่งมีชีวิตกระหายเงิน มองมนุษย์คนอื่นเป็นเพียงเป้าหมายให้มาเป็น downline หลังจากเข้าไปอยู่ในระบบนั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

Mocha

20/04/2012 14:28:53
คนมีเงิน มีทุนซื้อของใหญ่..ของบริษัทรับรองว่ารุ่งค่ะ เห็นไปเมืองนอกกันบ่อยๆก็มี ได้รถยนต์ฟรีอีกนะ หลอกล่อกันเข้าไป คนที่มหารวยคือเจ้าของธุรกิจ หรือไม่ก้อคนที่ขึ้นระดับยอดเพชร ก้อแล้วแต่จะอุปโลกแต่งตั้งกันขึ้นมา ชาวบ้านเดินดินที่ไม่ได้มีความคิดเท่าทันบุคคลที่ทำธุรกิจพวกนี้ ก้ออย่าโลภเลยค่ะ ก่อนคุณจะทำก้อควรคิดให้ดีนะคะ ว่าจะทำได้จริงจังและนานแค่ไหน เพราะเวลาที่คุณเสียไปทั้งหมดรวมทั้งเงินที่ต้องรักษายอดทุกเดือนมันไม่คุ้ม เหนื่อยเปล่าๆทำให้คนระดับสูงๆรวยทำไมคะ ในขณะที่เรายังไม่รวยจริงอย่างเค้าซะที
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

AgeOfNextGen

20/04/2012 22:48:56
0
ชีวิตคนเราไม่ได้เกิดมาเพื่อหาเงินเยอะๆครับ คนที่รวยที่สุดก็ไม่ใช่คนที่ประสบความสำเร็จที่สุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

verdant

20/04/2012 23:47:40
0
เจอ คนหนึง รวยครับ เขาบอกชีวิตเขาจากครูจนๆ ตอนนี้เงินเดือน 7 แสนได้ เพื่อนบอกให้ผมไปฟังเขาพูด ผมก็ไปฟัง จะคิดผม 3 หมื่นอีกแหนะ -*-
พูดโน้มน้าวซะ

ผมว่าคนขาย เขาก็พยายามตีสนิท สร้างสังคมแบบหนึงหละครับ
ถ้าลูกค้าไม่ซื้อ ไม่มีคนต่อสาย เขาก็ไม่สนใจหลอกครับ -*-
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

ผีฟรีคิก

21/04/2012 20:56:21
0
ส่วนมากเจอแต่พวกขายประกันครับที่รวย เพื่อนผมนี่จบใหม่ๆขายได้เดือนละ3หมื่น พวกผมตอนนั้นยังหางานต๊อกๆอยู่เลย
แต่มันต้องคนพูดโน้มน้าวเก่งด้วยแหละ
พวกดาวไลน์นี่ไม่เคยเจอแหะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

okok

26/12/2012 22:51:51
ผมทำมาเยอะ เจ็บมาแยะ ตั้งแต่ ปูแดง อีคอสเว เอสเนเจอ
เลวสุดคือ อีคอสเวย์ อย่าไปยุ่งเกี่ยวมันเด็ดขาด ขอเตือน
รวยทางลัดมีครับ
แต่โอกาส 1 ในล้าน = ล้อตเตอรี่ครับ
ซึ่งพอๆกับ % ของคนรวยในธุรกิจขายตรง
ดังนั้นตอนนี้ทำงานปกติ และซื้อลอตเตอรี่ งวดละใบพอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

22/06/2013 15:25:24
สวับสดีครับชื่อมี่ สิริชัยครับตอนนี้ผมทำงานประจำเป็นบริษัทผลิตชิ้นส่วนไฟหน้าไฟท้ายรถยนต์และรถมอเตอร์ไซด์อยู่ที่จังหวัดปทุมธานีครับและก็ทำธุรกิจเครือข่ายเอ็มสตาร์ควบคู่ไปด้วยตอนนี้ก็เดือนที่8แล้ว ก่อนหน้านี้มีทัศนคติแย่ๆกับธุรกิจประเภทนี้บอกตงๆเลยว่าเกลียดสุดๆเพราะเพื่อนเคยทำมาก่อนแต่เป็นเครือข่ายตัวหนึ่งของอเมริกาที่ไม่ชอบคือเกือบๆทุกสิ้นเดือนเพื่อนก็จะชอบหิ้วของของมาขายและขยั้นขยอให้ช่วยซื้อจนเจอหน้าเพื่อนทีไรต้องคอยหลบตลอดผ่านไป7เดือนเพื่อนก็เลิก แล้วผมก็ถามทำไมถึงเลิกล่ะเขาบอกว่าจากแผนมันได้เงินยากยิ่งถ้าพอสิ้นเดือนยอดกลุ่มไม่ถึงเป้าคนในกลุ่มก็ต้องช่วยกันซื้อหรือสต๊อกเพื่อให้ได้ยอดกลุ่มสุดท้ายทีแรกเขาบอกว่าไม่ต้องขายแต่ของที่เราซื้อสต๊อกไว้มันก็เกินความจำเป็นในบ้านเรา เราก็เลยเอาออกไปขายให้นายและคนอื่นไง ขนาดคนที่พูดเก่งๆเขาทำมา3ปีกว่ายังได้ไม่เกิน1หมื่นบาทเลยเราก็ว่าเราคงไม่เหมาะกับธุรกิจประเภทนี้เราเลยเลิก คราวนี้ผ่านไป4เดือนกว่าๆมีคนมาชวนผมโดยใช้คำพูดว่าอยากหาอะไรทำเพิ่มใหม ผมถามว่างานอะไรเขาบอกว่าธุรกิจเครือข่าย แล้วเรื่องราวของเพื่อนผมก็เข้ามาในหัวทันทีเลยจากนั้นก็นั่งฟังแบบปิดใจแล้วก็ปฎิเสธพี่เขาไปแล้วบอกว่างานแบบนี้ไม่เหมาะกับผมหรอกผมไม่ค่อยมีเวลา(ตอนนั้นคนที่มาชวนเขาทำมาปีกว่าพี่เขามีรายได้ต่อเดือนมากกว่า2แสนบาท)หลังจากดูสลิปแต่ล่ะเดือนของพี่เขาผมก็ยังไม่สมัครก่อนกลับพี่เขาฝากแผ่นCDแล้วก็บอกถ้าอยากรู้รายละเอียดแผนธุรกิจ/สินค้า/วิธีการเริ่มต้น/คนที่ประสบความสำเร็จหลากหลายอาชีพอยู่ในนี้หมดครับถ้าดูแล้วเห็นว่ามันเป็นไปได้ค่อยโทรมาก็ได้ จากนั้นเราก็แยกย้ายกันกลับแล้วแต่ขณะที่กลับผมเอ๊ะใจว่าพี่เขาทำมาแค่ปีกว่าเองเขามีรายได้ต่อเดือนมากกว่า2แสนบาท ผมบอกตัวเองอยากได้เหมือนพี่เขาเลยแต่ผมมองไม่เห็นเลยว่างานอะไรรวมถึงงานประจำที่ผมทำอยู่มันจะให้ผมได้ขนาดนั้น จากนั้นก็ลองเปิดดูCDที่พี่เขาให้มาดู ผมวิเคราะห์แผนของเพื่อนกับแผนเอ็มสตาร์ ของเอ็มสตาร์ง่ายกว่าเยอะเลย สิ่งที่ขายคือคอนเซ็ฟปกติในแต่ละเดือนเราต้องซื้อของพวก ยาสีฟัน สบู่ น้ำยาซักผ้าปรับผ้านุ่ม ยาสระผมและอื่นๆอยู่แล้ว เฉลี่ยแต่ละครอบครับใช้จ่ายสินค้าพวกนี้เดือนละมากกว่า1,200บาทอยู่แล้ว แต่เราซื้อไม่เคยได้อะไรคืนมาเลยนอกจากสแตมป์หมีพู555 เราก็แค่เปลี่ยนที่ซื้อสินค้ามาซื้อที่เอ็มสตาร์(เดือนละแค่900บาทห้ามเกิน)แล้วได้เงินคืน ผมว่าผมทำได้สินค้าพวกนี้ที่บ้านก็ใช้อยู่แล้วไม่ต้องสต๊อกเลยเพราะ900บาทใช้เองก็หมดแล้ว ที่สำคัญในแผ่นCDมีคนตาบอดยังทำได้เลยผมว่าผมก็น่าจะทำได้เลยโทรไปหาพี่เขาให้เขามาเล่าให้ฟังอีกครั้ง แล้วก็เริ่มทำถักทอเครือข่ายไปเรื่อยๆจบเดือนแรกมีรายได้เข้ามา 2,217 บาท ปัจจุบันทำมาเดือนที่8แล้วมีรายได้มากกว่าสองหมื่นบาท. ถ้าอยากดูรายระเอียดเพิ่มเติมหรือสนใจสมัครโทรหากันได้นะครับที่เบอร์ 0859715604 เดี๋ยวผมส่งCDรายละเอียดของงานงานนี้ไปให้ครับ.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

โลตัส

22/06/2013 21:47:38
2
เข้ามาดูย์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

ผู้แสวงหาโอกาส

21/07/2013 00:03:08
การทำงานประจำก็ได้เงินดีนะแต่เมื่อคุณไม่ทำหรือหยุดทำคุณก็จะไม่ได้เงินใช่มั้ยความแตกต่างของธุรกิจนี้กับงานประจำคือ เมื่อเราหยุดทำ(หยุดทำในที่นี้หมายถึงเราไม่ชวนคนมาเป็นดาวไลน์แต่เรายังรักษายอดธุรกิจของเราอยู่)เมื่อเครือค่ายของเราแตกสายงานมากพอแล้วแล้วเราหยุดทำและในแต่ละเดือนก็ทำเพียงแค่รักษายอดและรายได้ที่เราเคยได้จากการสร้างเครือค่ายมานั้นก็ยังคงได้อยู่นะและตลอดไปถ้าหากเครือค่ายยังคงอยู่นะ ประมาณนี้แหละครับที่ผมฟังเค้าพูดผม (ส่วนตัวนะครับผมว่ามันดีกว่าตรงนี้แหล่ะ) เป็นเหมือนกับเราลงทุนสร้างหอพักหรืออพาทเม้นต์เป็นของตัวเองและปล่อยให้คนเช่า(เปรียบเทียบให้เห็นภาพง่ายๆ)และในแต่ละเดือนเราก็ได้เงินจากค่าเช่าทุกๆเดือนโดยที่ไม่ต้องไปนั่งทำงานแปดชั่วโมงต่อวันใช่มั้ย ผมว่าใช่ ไม่มีอะไรจะพูดแล้วผมจำมาแค่นี้ครับ...บาย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

Athrunz

21/07/2013 21:46:08
0
ผมว่างานแบบนี้ใครอยู่ต้นน้ำ ก็ย่อมมีกินมีใช้ แต่ใครที่อยู่ปลายน้ำก็ดิ้นรนกันไป ไม่มีทางที่คนอยู่ปลายน้ำจะเก็บน้ำได้เยอะกว่าคนที่อยู่ต้นน้ำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

ผู้แสวงหาความมั่งมี

21/07/2013 22:01:20
คนทุกคนเมื่อเกิดมาต้องมีการคลานก่อนที่จะยืนนะและเดินคนที่เขาเดินได้ก่อนเพราะเค้าเคยเดินมาก่อนเรา ผมคิดว่านะมันอยู่ที่ตัวเรานะ จบ..
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

เพื่อน M

16/10/2013 23:57:05
ธุรกิจแบบนี้เมืองนอกเขายอมรับกันหมดแล้ว ทุกวงการจะมีทั้งคนสำเร็จและไม่สำเร็จ คุณก็ไปดูคนที่เขาสำเร็จสิครับ มีมากมาย แต่จะให้ทำวันนี้สำเร็จพรุ่งนี้ไม่มีหรอกครับ มันต้องใช้ความพยายามและเรียนรู้ คนส่วนใหญ่ที่ไม่สำเร็จในธุรกิจนี้เขาเข้ามาเพื่ออยากได้เงินอย่างเดียวแต่ไม่ยอมเรียนรู้และนำไปปฏิบัติ อย่าปิดกั้นความคิดตัวเองนะครับเราต้องเปิดใจรับกับสิ่งใหม่ๆ คิดง่ายๆคุณอยากสำเร็จก็ไปอยู่กับคนที่สำเร็จ อยากล้มเหลวก็อยู่กับคนที่ล้มเหลว อย่าไปโกรธเพื่อนคุณเลยเขานำสิ่งดีๆมามอบให้กับคุณ จะรับหรือไม่มันอยู่ที่ตัวคุณ เพราะธุรกิจนี้คืองานของคนที่เปิดใจและคิดบวกครับ ขนาดพวกจบหมอจบด๊อกเตอร์เขายังทำกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

zetathix

17/10/2013 11:30:46
พูดตามสคริปต์เป๊ะเลยข้างบน

เปิดใจ มองไกล คิดบวก บางครั้งต้องทนหน้าด้าน

ทำในสิ่งที่ตนถนัดและคนอื่นรับรู้ว่าเราทำได้ดีเยี่ยม อะไรก็รวยนะ

คนทำงาน ฉลาดทำ พัฒนาศักยภาพตัวเองตลอด มันก็รวย สักแต่ทำ ทำเพราะมันเป็นงานให้ผ่านๆไป ไม่เสมอตัวก็จนครับ

"สิ่งดีๆ" ที่เราเหนื่อย เราได้ แต่เขาได้มากกว่าเรา...เราได้แค่ซังข้าวบนหลังที่เหลืออยู่ เท่านั้นเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

ถามมันดูจะรู้ว่ามันโกหก

17/10/2013 12:41:28
ว้าว นี่ปี2013แล้วคุณคิดว่ามันจะมีคนโง่วหลงเชื่อคำพูดลมๆแล้งๆ ธุรกิจหลอกมิตรสหายแบบนี้อยู่อีกเหรอครัช พูดเอาแต่ดีเข้าตัวใครก็พูดได้นะครัช นะครัช แหม่ สมัยนี้เค้าซื้อของทางเนตกันหมดแล้ว เคยถามไอ้พวกที่มันประสบความสำเร็จด้านพวกนี้บ้างมั้ยว่า "มันเพื่อนที่คบมึงแบบจริงใจสักกี่คนกัน"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

ผู้หวังดี

08/01/2014 08:39:48
อยากไปเชื่อเลยค่ะ เพราะมันหลอกเราจริง. ดิฉันโดนมาแล้วกับตัวเอง เสียค่าโง่ ไปเกือบ20000ไม่ได้อะไรกลับมาเลย ต้องมานั่งเครียดอีกว่าทำไงเงินถึงจะได้คืนมา ธุรกิจแบบพวกนี้นะคะ. มันต้องโกหก พูดโอเวอร์ให้คนเชื่อ เพราะธุรกิจแบบนี้มันต้องอาศัยจำนวนคนในดารได้เงินค่ะ ได้คนเยอะ ได้เงินเยอะ เหมือนเราไปหลอกเค้าอีกทีนึง โดนมา เพื่อนฉันแนะนำให้ไปทำ เพราะเค้าบอกว่าได้เงิน. บางคนได้เป็นแสนเลย. แต่ขอให้ทุกคนคิดดีๆนะคะก่อนที่จะทำธุรกิจพวกนี้ สู้เราเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า. เข็ดจริงๆค่ะ. ฉะนั้นใครที่ยังสนใจพวกธุรกิจแบบนี้นะคะ ขอให้คิดดีก่อน. อาจจะได้เงินจริงเป็นบางคน. แต่คนจำนวนไม่น้อยนะ ที่เป็นแบบดิฉัน คือถูกหลอกก ไม่งั้นคุณจะมานั่งเสียดายเงินที่หามาได้จากน้ำพักน้ำแรงของคุณ กับการสมัครธุรกิจแบบนี้ตลอดไป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

The Custom Shop

12/01/2014 01:11:08
0
ดร.กิตติพันธ์ ตัณฑะพงษ์ จากธุรกิจ MLM ของ ZHULIAN รายได้ 3 ล้านต่อเดือนครับ シ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

MIT_DTC

30/03/2014 23:50:23
0
พ่อผมเคยทำโสมเกาหลีตังกุยจับ. ขอยอมรับนะครับว่าได้เงินจริงๆครับ
รายได้ต่อเดือนคือ 2แสนกว่าบาท
รายจ่ายต่อเดือนคือ
ค่าน้ำมันเดือนนึงไม่ต่ำกว่า2หมื่น
ค่ากิน และเลี้ยงลูกทีม เดือนนึง6หมื่นอัพ
ค่าเอกสาร ค่าอบรม เดือนนึง 1หมื่นกว่าๆ
ค่าเสื้อผ้า ของใช้หรูหรา เพื่อให้คนเชื่อถือ ตกเดือนละ 3-4หมื่น
ในเมื่อเป็นแม่ทีม ต้องคอยให้รางวัลลูกทีม โดยการพาไป ตปท ตจว เพื่อกระตุ้นให้ลูกทีมทำงาน ค่าใช้จ่ายอีกบานนนนน

พ่อผมตื่นตี5กลับถึงบ้านเที่ยงคืน สรุปแล้วเดือนนึงเหลือเงินไม่กี่บาท แลกกับ สุขภาพที่เสียไป เงินที่ได้มาง่ายๆ ก็มีทางเสียไปง่ายๆเช่นกันครับ อาจจะได้ใช้ของหรูหราอยู่ช่วงนึง เช่น มือถือรุ่นใหม่ รถเบนส์ กระเป๋าแบรนด์เนม กินข้าวหรูๆมื้อละ2หมื่นก็มี. แต่ของพวกนี้ไม่ได้อยู่กับเราจนวันตายนะครับ

การทำธุรกิจ ถ้ารู้ล่วงหน้า รู้จุดอ่อนของอีกฝ่าย รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้งครับ
ตอนผมอายุ11ขวบ ผมไปเจอคนทำงานกลุ่มนึง ด้วยความที่เป็นเด็ก ผมเดินไปบอกเค้าว่า น้าๆอยากรวยเหมือนพ่อผมไม๊ ผมขอเวลา10นาที. แล้วผมก็เอากระดาษกับดินสอสี มาเขียนแผนการตลาด สุดท้ายสมัครกันยกกลุ่มครับ ธุรกิจแบบนี้ ขึ้นอยู่กับการเตรียมตัวให้ดีครับ ซึ่งผมก็ได้ซึมซับมาจากการไปนั่งรอพ่อผมพูด ผมว่าทุกงานหล่ะครับ ถ้าเราเตรียมตัวล่วงหน้ามาดีๆผลมันก็ออกมาดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

L

26/05/2014 10:31:32
ธุรกิจก็คือการขายอะไรสักอย่างให้ได้เงินมา
รวยไม่รวยอยู่ที่ว่าขายได้มากน้อยแค่ไหน

MLM ต่างจากลูกโซ่ตรงที่ผู้ได้รับผลประโยชน์เกิดจากการทำงาน
ลูกโซ่ก็คือระบบ พาคนมาสมัครแล้วได้ค่าหัว คนมาก่อนรวย แซงไม่ขึ้น

ธุรกิจก็คือะธุรกิจ
ขายข้าว ก๋ยวเตียว ขายน้ำ มันก็คือธุรกิจ

จะทำอะไรก็ต้องเหนื่อยทั้งนั้น

สิ่งที่คนไม่พึงพอใจกับ MLM เพราะเขาคอยตื้อขายของหรือสมัครเข้าร่วม
ของที่ซื้อบอกว่าดี....แต่พอกินกลับไม่ได้อะไร
อาหารเสริม....ไม่สามารถรักษาโรคอะไรได้
แต่คนที่มาแนะนำมักจะอวดอ้างจนเกินเหตุ

MLM หรือลูกโซ่ ให้ไปตรวจสอบดูที่ สคป.
เลือกดีๆนะ

ทำMLMรวยได้ถ้าขยันแต่อย่าไป คะยั้นคะยอ
.
.
.
โชคดี.....ถ้าตั้งใจ
ขายความจริงใจดีที่สุด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

Rg

17/08/2014 10:55:35
มีคนมาชวนให้ทำเมื่อวานนี้ค่ะ เราก็นั่งฟังๆๆๆ เขาว่าเขาหวังดี เขาบอกว่าลงทุนแค่ 30000 เอง 3เดือนรับรองคืนทุน หนูก็เลยบอกว่าพี่คะ งั้นหนูขอยืมเงินพี่มา 30000 ละกันนะ รับรอง 3 เดือนหนูชดใช้แน่ 555 เขาไม่ให้ยืมค้าาาา (ถ้าเขามั่นใจว่าจะคืนทุนแน่ๆ ทำไมเขาไม่ให้หนูยืมละคะ) คิดง่ายๆเลย ปล.ใครจะมาหวังดีกับคนที่ไม่รู้จักละคะ ถ้าเขาไม่ได้ผลประโยชน์จากเรา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

ยาใจ ติต่อมา ตอบทกคำถาม

25/09/2017 13:17:55
อ้างอิง : อยากทราบว่าในเว็บเฮียมีใครรวยเพราะธุรกิจ MLM บ้างครับ หรือพวก Aimstar ขายตรงอะไรเงี้ยครับ - คนโลเล
ขอรบกวนพื้นที่ เว็บเฮียหน่อยนะครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบฟังเพลงเป็นปกติและทำงานเป็นพนักงานบริษัททั่วไป เหมือนคนธรรมดา แต่ตอนนี้ผมเริ่มโลเลเพราะมีคนผมมาชวนไปทำ ธุรกิจขายตรงเนี่ยแหละครับ ซึ่งมันดูน่าเชื่อถือมาก ส่วนตัวแล้วผมไม่ใช่คนที่จะศรัทธาในธุรกิจอะไรแบบนี้เท่าไหร่ แต่เขาพยายามทำให้เราเห็น เลยครับว่า มาทำกับเขาแล้วรวยจริงเลยอยากขอความคิดเห็น ว่าใครเคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับการทำธุรกิจแบบนี้บ้างครับหรือใครมีญาติพี่น้องมาทำแบบนี้ แล้วรวยจริงๆบ้างครับ ผมขอเอ่ย ชื่อธุรกิจนะครับ เขาชื่อว่า Aim star ทำแล้วรวยจริงๆเหรอมีใครรวยเพราะทำธุรกิจแบบนี้บ้างครับ ทำงานหนึ่งปี แต่ได้เงินเดือนประมาณ 4 แสนแล้ว เห็นเขาบอกว่างั้นแต่ผมก็ไม่รู้หรอกว่าเขารวยกันจริงๆ หรือเปล่า เพราะอย่างที่บอกผมไม่รู้ว่าผมจะรวยได้อย่างไงในชั่วพริบตา ขนาดนั้น เงินแสนใครก็อยากได้ครับ แต่ผมอยากรู้จริงๆว่ารวยจริงๆเหรอทำพวกธุรกิจแบบนี้ หรือว่ามีสมาชิกท่านใดทำอยู่ผมอยากทราบครับว่ารวยจริงๆเหรอ แล้วทำไมถ้าทำแล้วรวยคนไทยถึงไม่ทำกันครับ
ต้องขอรบกวนด้วยนะครับไม่ได้จะว่าใคร เพราะเป็นอาชีพของเขาแต่ตัวผมนั้นอยากทราบว่า "ทำแล้รวยกันจริงๆเหรอ " ผมอยากทราบว่าท่านสมาชิกเคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้ยังไงกันบ้างครับ ช่วย "แชร์หน่อยนะครับ"
ขอบคุณพื้นที่เว็บเฮียครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

TTPOD ZERO

25/09/2017 15:02:25
11
ธุรกิจ MLM จริงๆ เป้น ธุรกิจถูกกฏหมาย ตาม สคบ. แต่ ไม่เหมาะกับคนไทย เท่าไร เพราะ คนไทย ไม่สามัคคี กลัวโดนหลอก ไม่ชอบขาย เกรงใจ ไร้ระเบียบ และ ธุรกิจแบบนี้ ต้องใช้ความ เชื่อใจ ใจรัก สามัคคี สูง น่า จะ เหมาะกับ ต่างชาติ ที่ ชอบทำงาน เป็น ทีม แบบ มี ระบบระเบียบ แบบแผน มากกว่า

การทำ ธรุกิจ MLM ให้ ประสบความสำเร็จ เหมือนพวก UPLINE ได้ ต้อง ใจรัก และ รู้จริง เรื่อง สินค้า ต้อง โฆษณาปากต่อปากแบบไม่ยัดเยียด แกนบังคับ เกินไป และ ต้องหา DOWNLINE ที่มีคุณภาพจริงๆ จังๆ ไม่ใช่สักแต่หาเยอะไว้ก่อน แต่ DOWNLINE ไม่ชอบ ไม่รู้จริง ตัวสินค้า สุดท้าย รายได้มันก้ตัน พูดง่ายๆ DOWNLINE กาก ไร้คุณภาพ มี ไปก้เท่านั้น เงินไม่งอก ไม่มีทางรวยหรอก

ถ้าจะทำ ขอให้ทำ เป้น อาชีพเสริม ก้ พอ ถ้าเราชอบ ในตัว สินค้าจริงๆ และ สินค้าดีจริง ก้ สามารถแนะนำ เพื่อน พ่อแม่ ญาติ ก้ ได้ ถึง ผลสุดท้าย เขาจะไม่ขอร่วมธุรกิจ กับเรา ด้วย ก้ ไม่เป็นไร อย่าบังคับ ยัดเยียด ก้จะ ไม่เสียมิตรภาพ เรา ก้ ต้องไปหา คนอื่น ที่มี อุดมการณ์เดียวกันกับเรา ถึง จะ รวยได้

เคยทำ แต่ เลิกแล้ว ไม่เหมาะกับตัวเอง ทำไปอยากได้เงิน ไม่มีความสุข วุ่นวาย ถ้าทำไปเพราะใจรักในตัวสินค้า และ บริษัท จะมีความสุขมากกว่า ไปหาเงินช่องทางอื่นที่เราถนัด และ มีความสุข ดีกว่า อยู่ที่ว่า จะ ถนัดด้านไหน ของ เงิน 4 ด้าน

หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากทราบว่าในเว็บเฮียมีใครรวยเพราะธุรกิจ MLM บ้างครับ หรือพวก Aimstar ขายตรงอะไรเงี้ยครับ"