Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิว (Koss KSC-35 vs Sony MDR-V6 vs VSonic VS-R02) + The Pig

Aloha

13/01/2007 07:43:58
ผมก็เป็นคนชอบฟังเพลงคนหนึ่งครับ ก่อนหน้านี้ผมมีหูฟัง Sony 828 ที่มีกล่องพับเก็บแบบหมุนได้ก็รู้สึกว่าเสียงดีในระดับน้อยๆ หูฟัง Philips ที่เสียงฮ้วยห่วย ก็เลยลองเสาะหาหูฟังประเภทต่างๆ มา ผมก็คิดว่าผมอยากจะลองรีวิวหูฟังเหล่านี้ให้กับผู้ฟังท่านอื่นๆ ลองดูมั่งครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์ หรือว่าผมเข้าใจบางอย่างผิดไปก็พร้อมจะได้รับคำแนะนำนะครับ
โดยรีวิวนี้ผมจะใช้ความรู้สึกของผมเท่านั้นครับ เพราะฉะนั้น ทุกท่านโปรดพิจารณาเองนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Aloha

13/01/2007 07:48:58
อุปกรณ์ในการใช้รีวิวมีดังนี้ครับ
====
Source
====
1. iPod เฉลิมพระเกียรติ 60 GBs
2. Acer Notebook 5112WLMi
===
Amp
===
1. The Pig
========
Head Phone
========
1. Koss KSC-35
2. Sony MDR-V6
3. VSonic VS-R02

ป.ล.หูฟังเก่าๆ ที่เสียงไม่ค่อยดีผมไม่ขอรีวิวครับ
เพราะ.... เป็นที่รู้กันครับ:192:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Aloha

13/01/2007 07:57:03
ความเป็นมา
=======
Koss KSC-35 - แรกๆ ผมก็ใช้หูฟังรุ่นเดิมๆ อยู่ก็รู้สึกแค่มันมีเสียงออกก็พอ ใครก็ไม่รู้บ้าซื้อหูฟังอันละพันกว่าบาท (ย้ำแค่พันกว่าบาทก็แพงแล้วนะครับ) จนกระทั่งรู้สึกว่าถึงเวลาซักทีที่จะต้องลองฟังของราคาแพงดูบ้าง เพราะเราก็ชอบฟังเพลงมากเหมือนกัน (ปกติฟังกับเครื่องเสียงครับ แต่พกพาออกไปข้างนอกไม่ได้) เอาล่ะและแล้วพอค้นหาจากเว็บสักพักทำให้เราได้เปิดหูเปิดตา และได้พบกับ Koss KSC-35 ครับ
พูดได้คำเดียวว่าไม่ผิดหวังครับ
Sony MDR-V6 - "ดั่งนรกชัง หรือสวรรค์แกล้ง ได้ทรมานให้ฉันได้เจอ..." ในระหว่างที่ผมได้ดาวน์โหลด Concert ของคุณ Nobuo Uematsu มา (คนที่เป็นผู้แต่งเพลงให้กับเกมส์ตระกูล RPG ของ SquareSoft แนว Pop Rock Classic) ครับ ผมพบว่าท่านได้ใส่หูฟัง Sony รุ่นหนึ่งในขณะที่ท่านกำลังทำงาน ผมจึงเริ่มลองค้นหาจากรูปที่ผมเห็นจนทำให้ได้รู้ว่าท่านใช้รุ่น MDR-V6 หลังจากที่ลองค้นหาข้อมูลสักพัก ก็เอาวะ ไหนๆ มือระดับโลกยังใช้เลย มันต้องสุดยอดแน่ๆ และแล้วการค้นหาก็เริ่มขึ้นครับ
เท่าที่ลองค้นหาในเมืองไทย ปรากฏว่าไม่สามารถค้นหาได้ครับ สุดท้ายจึงต้องสั่งจาก Amazon หลังจากนั้น 3 วันผมก็ได้ของครับ มาแล้ว...ฮ่าๆ ๆ ๆ :192: มาแล้วหูฟังของท่าน Nobuo Uematsu
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Aloha

13/01/2007 07:59:25
VSonic VS-R02 - หลังจากมีหูฟัง 2 ประเภทแล้วก็อยากลองอีกประเภทหนึ่ง แล้วก็คิดว่ามีหลายท่านให้ความเห็นค่อนข้างดีกับหูฟังตัวนี้ และราคาก็ไม่แพง จึงเป็นเหตุให้ต้องมีอีกตัวครับ เพื่อเพิ่มประเภทของหูฟังในกรุของผมครับ (ตอนแรกๆ บอกหูฟังเกินพันแพง เฮ้อ... คนหนอคน):158:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Aloha

13/01/2007 08:04:45
ก่อนอื่นต้องขออธิบายก่อนนะครับทุกครั้งที่ผมรีวิวแต่ละประเภทจะต้องมีการให้คะแนน ผมจะให้คะแนนเป็นดังนี้ครับ
----------
กรณีที่ 1
----------
V6 > KSC-35 > VS-R02
ถ้าเป็นเช่นนี้หมายความว่า V6 มาเป็นที่หนึ่งครับ แล้วคะแนนก็ลดหลั่นลงไปครับ
----------
กรณีที่ 2
----------
V6 = KSC-35 > VS-R02
ถ้าเป็นเช่นนี้หมายความว่า V6 และ KSC-35 มาเป็นที่หนึ่งครับ คือกินกันไม่ลงครับ แล้ว VS-R02 ก็ทำได้ไม่ดีเท่าครับ
ขอย้ำอีกครั้งนะครับว่าเป็นความรู้สึกส่วนบุคคลจริงๆ และผมต้องรู้สึกว่าดีกว่าจริงๆ (คืออยู่ในช่วง 10-15%) และฟังแบบตั้งใจฟังดื่มด่ำกับดนตรีนะครับ ไม่ใชการจับผิด:123:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Aloha

13/01/2007 08:41:59
2. ข้ามครับ เพราะไม่เน้นจริงๆ
3. คุณภาพของเสียง
----อันนี้คือผมเน้นว่าผมต้องมีความดื่มด่ำกับเพลงโดยไม่รู้สึกตะขิดตะขวงใจในขณะที่กำลังฟังทั้งหมดจนกระทั่งจบเพลงครับ
----3.1 Acoustic - Depapepe, Tommy Emmanuel etc.
----V6 > VS-R02 = KSC-35
----ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ เวลาฟังเสียงกีตาร์เวลาขึ้นเสียงสูงทีไร ไม่ว่าจะปรับ EQ เป็นอย่างไรก็ตามผมยังได้ยินเสียงที่เสียดหูทุกที ต่างกับ V6 ที่ผมไม่ได้ยินเสียงที่เสียดหูเวลาฟัง ผมจึงต้องให้คะแนนกับ V6 ตรงนี้ครับ เพราะว่าไม่มีเสียงเสียดหูให้ได้ยินเลย พอเวลาผมเปิดเครื่องเสียงก็ไม่ได้ยินเสียงเสียดหูพวกนี้ครับ (เคยฟัง MS-1 กับ MS-2i ทั้งที่มี The Pig กับไม่มี The Pig ก็เป็นเหมือนกันครับ หรือว่าผมปรับอะไรผิดเนี่ย)
----3.2 Rock - Metallica, MegaDeath
----KSC-35 = VS-R02 > V6
----คือมันคนละอารมณ์ครับ เฉือนกันแทบไม่ลงจริงๆ KSC-35 กับ VS-R02 ทำได้ดีจริงๆ ครับ ในขณะที่ V6 ให้ทิศทางของเสียงที่ชัดเจนมากๆ ครับ (ย้ำมากจริงๆ ว่าทิศทางมาจากทางไหน) แต่อารมณ์ของ Rock ยังขาดไปอีกนิดนึงครับ
----3.3 Classic - Beethoven, Mozart etc.
----V6 > VS-R02 > KSC-35
----สำหรับแนวนี้มีเครื่องดนตรีจำนวนมากตำแหน่งของเครื่องดนตรีและความเงียบสงัดมีส่วนในความสำคัญมากครับ เพราะเพลงประเภทนี้ถ้าเราได้รู้สึกถึงตำแหน่งของเครื่องดนตรีก็จะรู้สึกแบบสุดๆ ไปเลย นั่นก็รวมไปถึง SoundStage ด้วยครับ และที่สำคัญเพลงประเภทนี้มีเสียงดังค่อยที่เปลี่ยนไปค่อนข้างมากครับ ความเงียบสงัดจึงมีความสำคัญเป็นอย่างยิ่ง คะแนนในข้อนี้ค่อนข้างชัดเจนครับ
----3.4 Jazz - Fourplay, Dave Grusin etc.
----V6 = VS-R02 = KSC-35
----และแล้วที่ V6 ขึ้นก่อน ก็เพราะ V6 ไม่มีเสียงที่เสียดหู เพราะเสียง Sax กับหูฟังที่เหลือมันค่อนข้างบาดหู และทิศทางของเครื่องดนตรีที่ V6 ทำได้ดีมาก แต่เรื่องความกลมกล่อมของดนตรี VS-R02 และ KSC-35 ทำได้ดีกว่า ทำให้มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันจึงกินกันไม่ลงครับ
----3.5 Vocal - ปั่น (นี่แหละสุดยอด), Norah Jones etc
----V6 > VS-R02 > KSC-35
----เหมือน Jazz เลยครับ กลุ้มใจจังเลยกรณีเดียวกันเลยคือเสียงที่เสียดหู ตอนนี้ค่อนข้างชัดเจนครับ จะเยอะกว่า Jazz เพราะเพลงร้องมันต้องร้องทั้งเพลงนะครับ ทำให้เสียอารมณ์มากเลย
----อ้าวลืมไปสองหัวข้อครับคือ R&B และหนังที่ดูผ่าน Notebook ที่มี The Pig
----3.6 R&B - Aron Neville, Brian McKnight, Color Me Bad etc.
----KSC-35 > VS-R02 > V6
----อันนี้ KSC-35 ทำได้ดีสุดๆ ครับ ได้อารมณ์ที่ดีมากๆ คะแนนที่เหลือรองลงมาครับ แต่สำหรับ V6 มันเหมือนกับขาดรสชาติของดนตรีบางอย่างไปครับ
----3.7 หนังที่ดูผ่าน Notebook ที่มี The Pig
----V6 > KSC-35 > VS-R02
----V6 ชนะครับ เพราะหนังที่ผมดูเป็นหนังสงครามที่ปล่อย 5.1 ทิศทางและเบสจึงเป็นสิ่งสำคัญมากครับ KSC-35 ทำได้รองลงมาครับ อาจจะเป็นเพราะหูฟังมันเป็นแบบ Open Air ด้วยครับ ได้อารมณ์พอควรครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Aloha

13/01/2007 08:50:38
4. ความสะดวกสบาย
----KSC-35 > VS-R02 > V6
----KSC-35 เป็นแบบแปะหู น้ำหนักเบา ทำให้เรารู้สึกเหมือนไม่ใส่อะไรเลย ส่วน VS-R02 เป็นแบบใส่ในรูหู อย่างน้อยๆ เราก็รู้สึกว่าเราใส่หูฟังอยู่แต่ได้เปรียบในด้านความเงียบสงัด และสุดท้าย V6 ก็มีขนาดใหญ่ต้องใส่ครอบหู แต่ก็ไม่ลำบากเท่าไหร่ครับ หนีบหัวน้อยกว่า MS-1 และ K81DJ แต่ข้อเสียคือ เวลาใส่นานๆ อากาศบ้านเราถ้าร้อนเมื่อไหร่หูเปียกเลยครับ (อย่าคิดมากนะครับ ก็มันร้อนนี่)
5. ความเหมาะสม
---- KSC-35 > VS-R02 > V6
----KSC-35 ขอตั้งว่าเป็น Office-Friendly ครับ เพราะว่าสามารถใส่ทำงานได้อย่างสบายใจ เพราะว่านอกจากเราจะได้ยินเพลงที่มีเสียงที่ดีแล้ว เรายังสามารถคุยกับเพื่อนร่วมงานได้ครับ ไม่โดนตบกระโหลกเวลาทำงานว่าโทรศัพท์มาทำไมไม่รับ เวลาเรียกทำไมไม่ได้ยิน
----VS-R02 กับ V6 ต้องใส่เวลาที่ไม่ต้องการได้ยินเสียงภายนอกจริงๆ เท่านั้นนะครับ ไม่อย่างนั้นอันตรายมากๆ ครับ
----V6 สำหรับที่ V6 ได้คะแนนน้อยที่สุดก็ตรงที่ความใหญ่โตของมั้นครับ และความโบราณของมันที่คนส่วนใหญ่เห็นคนใส่เดินตามถนนก็มักจะคิดว่าคนคนนั้นสติไม่ค่อยสมประกอบหรือไม่ ทำให้ V6 เป็นอันเดียวที่ต้องเอาไว้ฟังที่บ้าน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

XIII

13/01/2007 09:22:42

บุ๋ย ๆ ๆ ๆ (ร้องอารายหว่าเนี่ยตรู) :181: เอ้าเข้าเรื่องแระ(นอกเรื่องอยู่ได้เรา) เอ่อ คือ เจ้าVSONIC อ่ะครับ ผมว่าคุง Aloha ยังไม่ได้เบิร์นแน่ ๆ ครับ(เพราะกระทู้ขอบคุณเพิ่งบอกว่าถอยไปเมื่อวานเอง :141:) เพราะฉะนั้นจึงเข้าใจอย่างนั้น และการเบิร์นนั้นสำคัญไม่ใช่น้อยสำหรับหูฟัง(เจอมากะตัวแย้ว กับเจ้า ksc55 เบิร์นกับไม่เบิร์นคนละเรื่องเลย) ก็เลยอยากให้คุง Aloha ลองเบิร์นเจ้า VSINIC ซัก 100 ชม.ครับ เสียงมันจะต้องเปลี่ยนแน่นอน(ตอนฟังครั้งแรก เบิร์น 5 นาที เสียงมันก็เปลี่ยนแล้วซะงั้น 555+:132:) แล้วเด๋วค่อยมาเทียบใหม่นะคร้าบบ จริง ๆ นะครับ หูฟังบางตัว เบิร์นแล้วเสียงจะดีขึ้นมากครับ เพราะฉะนั้น เบิร์นเจ้า VSONIC เสร็จแล้ว (100 ชม.)แล้วมารีวิวใหม่อีกทีนะครับ เพราะอาจจะมีการเปลี่ยนอันดับ 555+:123::132::158:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

inearman

13/01/2007 09:34:24
ช่ายช่าย ของผมฟังตอนแรก จุกยางแบบ 2 ชั้นแหลมไปหน่อย แต่หลังจากเบิร์นไป 24 ชม. ไหง๋มันใส แถมเบสเต็มๆอีกหว่า:148: ตอนนี้เลยกลายเป็นว่าลังเลระหว่างจุกทั้ง 4 อย่างแล้ว เพราะมันให้เสียงได้คนละแนวสองแนวจิงๆๆ:157:

ตอนนี้ปลื้ม Raptor โคตรๆเลย :133: โดนแฟนแย่งไปซวยชิบ ต้องซื้อใหม่อีกแง๋ (เฮียมั่นลดหน่อยน้า) :158:

ไม่ได้มาเชียร์ Raptor นะ แต่หลังเบิร์นนี่สุดยอดสะท้านโลกันต์จิงๆ กลมกล่อม :162: ขอบคุณเฮียมั่นจิงๆ ที่จัดให้ดีๆแบบเงี้ย :105:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

lDuke^ed

13/01/2007 11:01:53
เป็นกระทู้ที่ถูกใจผม :164: กระทู้นึงเลยทีเดียว

มันอาจเปนการข้ามรุ่นไปหน่อย แต่ผมได้เห็นความรู้สึกของคนที่ใช้ แต่ละอย่างมา วิพากวิจาร์ณ

ขอบคุรมากนะครับ แล้วอีกอย่างผมตัดสินใจซื้อ 2 รุ่นนี้อย่พอดีด้วยครับ

KSC35 Raptor ไม่รู้ว่าจะซื้อตัวไหนดี มันคนละแบบก็จิง มันรักพี่เสียดายน้องอะคับ

Raptor พกพาก้ง่าย
Ksc32 ก้ง่ายแต่กลัวมันหักง่าย

แต่เสียงผมจะไปลองที่ร้านเฮียเค้าอีกที
ไม่ทราบว่า 2 รุ่นรุ่นนี้เวลาไปที่ร้านได้ลอง หูแบบที่เบิน แล้วมีป่ะครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับ กระทู้ดี ๆ :171:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เบียส

13/01/2007 13:16:41
ของเฮียแค่ศึกวันมั่นคงชัย ชกกันตัวต่อตัว แต่ของคุณ Aloha
เหมือนมวยปล้ำ W.B.A. ชกทีเดียวสามตัวรวด แจ่มครับขอบอกว่าแจ่ม .....อิ อิ อิ
หยิกหู 0
"รีวิว (Koss KSC-35 vs Sony MDR-V6 vs VSonic VS-R02) + The Pig"