Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

INCEPTION หนังมันดูยาก หรือผมโง่มากไปหน่อย??

นายมั่นคง

25/07/2010 02:53:11
4,282

ผมมักจะชอบทำกิจกรรมร่วมกันกับลูกเมียด้วยการดูหนังโรง ถึงผมจะมีแผ่นผีดีวีดีเถื่อนอยู่เต็มบ้าน ผมก็ยังไม่ทิ้งกิจกรรมครอบครัวอันนี้โดยเด็ดขาด และแน่นอนวันนี้เป็นคิวของหนังดังเรื่อง INCEPTION ก่อนไปผมสอบถามกับเจ้าหลุยส์ ทีมงานสาขาประตูน้ำว่าหนังมันดีไม๊ สนุกไม๊ประมาณนั้น...เจ้าหลุยส์หรี่ตา พร้อมกับพูดเสียงยานคางเหมือนพระสวดมนต์

"หนังดีมาก แต่ดูยากหน่อย เป็นหนังที่ได้รับคำกล่าวขานและยกย่องมากในพันทิพ มากพอๆ กับ avatar" เจ้าหลุยส์วางเหลี่ยมเซียนวิจารณ์ให้ฟังสั้นๆ

แค่นั้นแหละที่ผมตัดสินใจไปดู Inception ทันที คนอย่างผมดูหนังมาเยอะ ผ่านมาเยอะ เจ็บมาเยอะ เงินหล่นก็เยอะ กะอีแค่ดูหนังให้รู้เรื่องมันจะยากอะไรนักหนา.....แล้วผมก็มุ่งหน้าไปหาโรงหนังย่านปิ่นเกล้า

ผมไปกันสี่คนพ่อแม่ลูก แต่อาศัยหน้าด้านไม่รู้ไม่ชี้ตีตั๋วแค่ 3 ใบซึ่งผมว่ามันอบอุ่นดีเพราะได้นั่งเบียดกัน ค่าตั๋ว 540 บาท เล่นเอาผมแทบไม่อยากดู และคิดในใจว่าถ้าตั๋วแพงแบบนี้กลับไปเปิดเครื่อง X-Treamer ที่บ้านแล้วขอหนังลุงตั่วปุ๊ยมาดูในภายหลังยังดีกว่า เอาล่ะไหนๆ ก็มาแล้ว ซื้อเป๊บซี่กลั้วคอแก้วเดียวพอ โดนไปอีก 55 บาท.....

จิ้งจกมันทักว่าหนังดูยาก ผมเลยตั้งใจมากหน่อยเที่ยวนี้ เรียกว่าเดี๋ยวเหอะ พ่อจะดูแล้วเอามาเล่าอธิบายความฉลาดของตัวเองเป็นฉากๆ ให้คนทั้งบางกอกได้รู้กันไปเลย ผมจ้องตาหนัง Inception ไม่กระพริบตั้งแต่นาทีแรก....หนังผ่านไปสามนาที ผมเริ่มหลุดจากการครองบอล เริ่มหลุดจากโลกแห่งความเป็นจริง และเริ่มดำดิ่งสู่โลกแห่งความฝันตามในหนังไป

เมียผมกรนคร่อกไปตั้งแต่ 10 นาทีแรก ลูกสองคนยังดูหนังตาไม่กระพริบ เรียกว่าพยายามตั้งใจดูเพราะว่าผมสะกิดไว้ล่วงหน้าว่าตั๋วมันแพง เพราะฉะนั้นสมควรตั้งใจดู ตัวผมน่ะสับสนมาก จับต้นชนปลายไม่ถูก เดี๋ยวพระเอกคุยกัน เดี๋ยวไปโผล่ตรงนู้น เดี๋ยวโผล่ตรงนี้ อ้าว แผล็บเดียวไปอยู่ที่ซึ่งมีหิมะ แต่อีกแผล็บเดียวมาอยู่ในโรงแรมหรูอีกล่ะ ผมสังเกตุคนดูทั้งโรงกระสับกระส่าย เสียงเก้าอี้ดังอ๊อดแอ๊ดจากการบิดตูดเพื่อคลายความเมื่อยขบ.......

เมียผมตื่นมาดู 10 นาทีสุดท้าย ส่วนผมนั้นยังคงตั้งใจดูตั้งแต่นาทีแรกจนนาทีสุดท้าย หนังจบผมได้ยินเสียงเพื่อนร่วมชะตากรรมถอนหายใจดังปู๊ด แต่ละคนรีบผลุนกลับบ้านใครบ้านมัน ทุกคนในโรงเดินงุดงุด ไม่พูดไม่จา เดินเงียบราวกับการเป่าสากกะเบืออ่างศิลา ส่วนผมนั้นไม่ต้องพูดถึง นอกจากเมาหนัง แล้วยังปวดเยี่ยวแทบเล็ด เพราะดันล่อเป๊ปซี่แก้วโตกว่าโคนขาเข้าไปเต็มแก้ว

ระหว่างทางกลับ ผมสารภาพบาปกับลูกและเมียว่าผมดูไม่รู้เรื่องเลย งงตั้งแต่ต้นยันจบ ผมถามเจ้าลูกคนโตว่าดูรู้เรื่องไม๊ เจ้าคนโตบอกว่า พอรู้ แต่ที่สงสัยคือไอ้ลูกข่างหมุนๆ มันมีไว้เพื่ออะไร และทำไมต้องหมุนบ่อยๆ เจ้าคนเล็กยิ้มเขินๆ แล้วบอกว่าดูไม่ค่อยรู้เรื่องเลย และแน่นอนผมต้องเช็คเรทติ้งหนังด้วยการถามเมียผมว่าดูรู้เรื่องหรือเปล่า ??

เมียรักตอบว่า ไม่เห็นยากตรงไหน แค่พระเอกเป็นพวกนักจารกรรมข้อมูล วางแผนดึงข้อมูลจากความฝัน และปลูกฝังความคิดซ้อนเข้าไป พยายามรวมทีมให้ทุกคนมาทำงานร่วมกัน แล้วรวมเอาฝันทุกๆ ขั้นที่ลึกลงไป ให้มาตื่นพร้อมกัน เพื่อกลับสูโลกแห่งความเป็นจริง.....

ผมตาเหลือก เอามือขยี้หูแรงๆ ด้วยความไม่เชื่อหูตัวเอง เมียผมดูท่อนหัวแค่ 10 นาที แล้วตื่นมาดูท่อนหลังแค่ 10 นาที แต่ดูรู้เรื่องครบถ้วน ต่างจากผมที่ดู 150 นาทีเต็มๆ แต่ดูไม่รู้เรื่องอะไรเลย ผมครางในลำคอ เมียอัจฉริยะ !! เป็นไปได้ไง ดูรู้เรื่องได้ไง มันทำให้ผมครุ่นคิด การที่เมียดูหนังเรื่องนี้รู้เรื่องผมถือว่าชักเริ่มน่ากลัว และมีความอันตรายเพิ่มขึ้น ซึ่งถ้าดูปุ๊กกี้เจ้าหญิงขายกบก็ว่าไปอย่าง...

หนัง Inception คงดูไม่ยาก แต่ผมดันโง่มากไปหน่อยนั่นเอง.....

จบ

โปรดตรวจทรัพย์สินสิ่งของก่อนลุกจากที่นั่ง.........

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เฉลิมกรุงโซล

25/07/2010 03:39:13
0
สปอยล์ครับเฮีย อ่านหัวทู้ + คห. ด้วย

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A9485438/A9485438.html

อ่านแล้วจะเข้าใจเลย จริง ๆ ไม่น่าเสียตังเลย
อ่านนี้ก้อได้วะ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

-o-[B]on[D]-o-

25/07/2010 07:39:23
3
ขอบคุณครับเฮียมั่นคง ผมว่าจะพาแฟนไปดูซักหน่อย...สงสัยคงต้องจบที่ ตุ๊กกี้เจ้าหญิงขายกบ ซะล่ะครับ ฮ่าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

25/07/2010 07:49:48
113
เฮียครับไอ้เสียงดัง ปู๊ด น่ะมันถอนหายใจด้วยปากหรือด้วยตรูดครับ.......
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Peerawat-R

25/07/2010 08:42:05
ดูตุ๊กกี้ ไปดู INCEPTION ดีกว่ามากครับ เป็นหนังที่คิดลึกๆแล้วดูสนุกมากครับ

(ตุ๊กกี้เสียดายเงินมาก ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

bankhalkdownz

25/07/2010 09:26:24
0
จริงๆ เรื่องนี้ผมดูแล้วไม่เข้าใจแค่จุดที่ว่า

พระเอกหลุดจากความฝันในตอนที่นางเอกจะตาย

แล้วไปหาไซโตะตอนแก่ได้ยังไง นอกนั้นก็พอเข้าใจหมดครับ

ส่วนตอนจบดูยังไงก็คิดว่าลูกข่างหยุดหมุนแน่ๆ เพราะ

ลูกข่างทำท่าจะอ่อนแรงแล้ว ก่อนที่หนังจะตัดจบไป

สำหรับผมเป็นหนังที่ดีมากๆ เรื่องนึงครับ ดูแล้วเพลินดี อิอิ

แต่ยอมรับว่าเป็นหนังที่ดูยากเรื่องนึงครับ แต่ยังไม่ถึงขั้นเป็นหนังอาร์ตนะครับ

ถ้าใครเคยดูหนังอาร์ตแล้วจะรู้ว่าโคตรงงครับ อย่างเรื่องลุงบุญมี ระลึกชาตินี่โคตรงง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

The แพะ

25/07/2010 09:32:25
39
ก็ผมบอกเฮียแล้ว ดู Mask Rider Kabuto ดีกว่า ผมกำลังติดงอมแงม มีการย้อนเวลาไปอีกห้วงมิติอีกต่างหาก....แบะๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

butnotforme

25/07/2010 09:55:49
ผมก็คิดไอ้เรื่อง การตกอยู่ตั้งนาน เลยไปเขียนเล่นๆที่เฉลิมไทยเหมือนกันครับ
ใน pantip มีกระทู้เรื่องนี้เพียบเลย อ่านแล้วมันส์ดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

25/07/2010 10:06:00
0
แต่พระเอกก้อนะ ติดสาวดีจริง ๆ แหม่

ส่วนเื่อง ตุ๊กกี้ ผมว่าไม่เสียดายตังครับ ซึ่งจะตาย
เราไมไ่ด้เข้าไปดูผู้หญิงหน้าตาน่าเกลียดนะครับ
เนื้อเรื่องดีจะตาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

25/07/2010 10:06:17
0
*ซึ้ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Indyz49

25/07/2010 10:27:36
0
น่าจะเกิดจากว่า พระเอกมัวแต่หาไซโตะ ในฝันชั้นที่ 4 ของตนเองจนตาย
เลยหนีออกจากฝันที่กำลังจะถล่มไม่ทัน
แต่เนื่องจากยาที่นักเคมีผสมตัวนี้ แรงเกินไป(ที่เคยบอกในฝันชั้นแรกว่า ไม่สามารถตายในฝันเืพื่อตื่นได้ ต้องใช้วิธี kick หรือไม่ก็รอให้ยาหมดเวลา)
พระเอกเลยต้องตกไปอยู่ที่ฝันส่วนที่ลึกที่สุด หรือที่เรียกว่าห้วงนรก (limbo)
ซึ่งเป็นส่วนที่ทุกคนที่ท่องฝันไปลึกเกินไป จะต้องมาอยู่ จึงได้เจอกับไซโตะ
เหมือนกับว่าในชั้นนี้ ทุกคนจะไม่สามารถจำได้ว่านี่คือโลกความจริงหรือโลกความฝัน แต่ limbo สามารถกลับไปสู่โลกความจริงด้วยวิธีการฆ่าตัวตายได้ (เหมือนที่พระเอกกับเมียนอนให้รถไฟทับแล้วตื่นกลับมาที่บ้านได้)

ทั้งไซโตะ ทั้งพระเอกต่างก็ลืมไปแล้วว่า ที่คือโลกแห่งความฝัน จนกระทั่งไซโตะหมุนโทเทมของพระเอก จึงทำให้ทั้งสองคนนึกได้ ว่านี่ไม่ใช่โลกแห่งความจริง ไซโตะจึงใช้ปืนยิงพระเอกและตัวเองตาย ทั้งสองคนจึงฟื้นขึ้นมาบนเครื่องบิน

อันนี้คือแบบที่ผมเข้าใจจากหนังนะครับ ผิดถูกยังไงขออภัยไว้ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Mr.Burst

25/07/2010 10:51:30
3
ูอ่านดูสปอยหนังเรื่องนี้ รวมถึงความเห็น...

ย้อนนึกไปถึงฉาก "มึนตึ้บ" อันลือลั่นของ MATRIX ภาค 2 ตอนที่ The Architech พูดกับ NEO...

อีก 10 ปีข้างหน้า เราคงดูหนังไม่รู้เรื่องตั้งแต่ต้นเรื่องเลยมั้ง?!?!?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ตั่วปุ๊ย

25/07/2010 11:03:09
8
มันไม่เหมือนดูหนัง X เน๊อะเฮีย....!!!

ไม่ต้องคิดอะไรมาก เปิดฉากมาก็เดาได้ว่าทำไรต่ออีก

5555555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

dnopista

25/07/2010 11:49:57
11
คุณ Indyz49 อธิบายได้แจ่มแจ้งเลยจ้าา ตามนั้นเลย เป๊ะๆ

ส่วนไอ้เจ้าลูกข่างหรือโทเทม มันคือตัวเช็คน่ะครับ ว่าถ้าหมุนแล้วมันล้มตามปกติแสดงว่านี่คือโลกความจริง เอาไว้เช็คล่ะเน่อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

25/07/2010 12:49:49
4,282
555 แฟนๆ ที่ชอบดูหนัง AV เอ๊ย หนังไซไฟแนวนี้เยอะจริงๆๆ เลย

ผมเองดูแบบจับความได้กระท่อนกระแท่น แต่ยอมรับว่าเพื่อนๆๆ นี่ดูหนังเข้าถึงกว่าผมแยะ เรียกว่าถ้ารู้และสามารถต่อติดได้ขนาดนี้ถือว่าเยี่ยมสุดๆๆๆ

เมื่อสามสิบกว่าปีก่อน มีหนังไทยเรื่องหนึ่ง ชื่อเรื่อง สืบยัดไส้ รู้สึกว่าจะเป็นการกำกับของทีมหนุ่มสถาปัตยจุฬา อันนั้นดูไม่รู้เรื่องเช่นกัน 555

เอ้า แนะนำครับ ให้ทุกท่าน ใช้เวลาพาครอบครัวไปร่วมสร้างกิจกรรมร่วมกัน กับคนในครอบครัว การไปดูหนังร่วมกันในโรง ผมว่าเป็นกิจกรรมกระชับความอบอุ่นในครอบครัวได้เป็นอย่างดี ถึงจะดูรู้มั่งไม่รู้มั่งแบบผมก็ตามที 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

dnopista

25/07/2010 13:03:41
11
...แค่เพียงอาทิตย์ล่ะครั้ง แต๊งแต๊ง~

...ที่เราได้ใช้เวลาร่วมกัน ..อาทิตย์ล่ะครั้ง แต๊งแต๊ง~

^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Valentine

25/07/2010 13:17:49
6
ผมก็เป็นคนนึงที่ดูแล้วยังงงๆสับสนกับหลายๆจุดของหนัง อาจจะต้องไปนั่งตั้งใจดูอีกสักรอบมั้งเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Acidstudio

25/07/2010 14:11:03
0
ส่วนตัว ตั้งแต่เคยดูหนังมา ผมชอบเรื่องนี้ที่สุดเลยน่ะครับ

แบบว่าคิดได้ไง ทำออกมาลงตัวมากๆ

แต่เหลือที่ไม่เข้าใจอยู่หนึ่งที่เหมือนกับคุณ bankhalkdownz เลยครับ เหอๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Deeppix

25/07/2010 17:08:54
0

ส่วนใหญ่เข้าใจตามนี้นะครับ
แต่บางคนไม่คิดว่าน่าจะเป็นตามนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

song.

25/07/2010 17:55:37
0
ผมดูหนัง 3 เรื่องติดๆ กันเลย
มีแวมไพร์ ทไวไลน์ 3, มหากาฬพรีเดเตอร์ , INCEPTION
ที่สอบผ่านและยอดเยี่ยมสำหรับผม มีเรื่อง INCEPTION เพียงเรื่องเดียว
ทั้งในแง่เนื้อหา และ จินตนาการ สามารถดึงคนดูไปกับหนังได้ และสามารถบริหารสมองไปกับหนังได้อย่างสนุกตื่นเต้น
แต่อาจจะไม่เหมาะกับเด็กเล็กๆ เพราะอาจจะตามหนังไม่ทันในบางช่วง ทำให้ความสนุกลดลง หรืออาจถึงขั้นดูไม่รู้เรื่องไปเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

jomjomjom

25/07/2010 18:19:52
5
อยากดูครับ ..

ถ้าผมไม่มั่ว มีหลายครั้งที่ผมหลับฝัน แล้วรู้ตัวว่าตอนนี้กำลังฝันอยู่ แล้วรู้สึกว่ามันส์ดีหวะ
แต่ก็ใช่ว่าจะทำอะไรได้อย่างที่ตัวเองต้องการไปซะหมด เพราะบุคคลที่อยู่ในฝันเรา เค้าก็ ... เหมือนกับมีความเป็นตัวตน(ในความฝัน)ของเค้าเอง ...

ผมยังเคยคิดว่า น่าจะมีวิธีที่จะทำให้เราหลับแล้วฝันไปเจอกันได้ และรับรู้ความรู้สึกต่างๆที่เกิดขึ้นในความฝันได้เมื่อตื่นกลับมา ...

อยากดูอยากดู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

norn

25/07/2010 19:04:39
0
....น่าสน เพราะใครๆ ก้อพูดถึง...รู้สึกว่าจะมีแบบสำรวจให้กรอก ตอนหนังจบด้วย..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

38parallel

25/07/2010 19:38:57
0
ผมชอบมาก สนุกมากๆ

ไอเดียของหนังสุดยอดจริงๆครับ ไม่ได้ดูหนังดีๆอยางนี้บ่อยๆ

พอได้ดูแล้วรู้สึกดีจริงๆครับ ใครยังไม่ดูแนะนำเลยครับ แต่ต้องตั้งใจดูนิดนึงเน้อ

พลาดกดโทรศัพท์แปปเดียวอาจจะ ไม่รู้เรื่องเลยก็ได้นะเออ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

นายมั่นคง

25/07/2010 21:59:32
4,282
โอววว ขอบคุณคุณ Deeppix มากๆๆครับ แบบนี้ชักค่อยนึกออกแล้ว สงสัยงวดนี้กลับไปดูใหม่ในโรงไม่ไหว ต้องหาไฟล์มาดูล่ะ 555

แนะนำว่าแบบนี้ครับ หนังเรื่องนี้ ถ้ามีเวลาทำการบ้านนิดนึง คืออ่านพล็อตหรือทำความรู้จักกับตัวหนังนิดนึงก่อนไปดู น่าจะทำให้ดูง่ายขึ้น แต่ไม่ใช่อ่านจากที่ spoil จนหมดเน้อ เรียกว่าหาข้อมูลคร่าวๆๆ ก่อน

ผมเองไปดูแบบทะเร่อทะร่าไปนิด คือไม่รู้ด้วยซ้ำว่าพระเอกเป็นใครเล่น

พอฉากแรกขึ้นมา จำได้ว่าพระเอกนอนคว่ำหน้าที่ทะเล แล้วโดนลากตัวไปสอบสวนต่อหน้าคนแก่ๆๆ พอแป๊บเดียวตัดไปที่พระเอกใส่สูทแต่งตัวหล่อเพี้ยว ผมครางเลย ไอ้หยา..ถ้ามาแนวนี้ ขืนไม่ตั้งใจดูมีหวังไม่รู้เรื่องแน่ๆๆ 555

เมื่อคืนผมดูรอบดึกไปหน่อย โรงเปิดสามทุ่มครึ่ง เลิกเที่ยงคืนกว่าๆๆ เรียกว่าใครจะดู ต้องพร้อมหน่อย ขืนง่วงนอนแล้วไปดู มีหวังสลบแน่ๆๆ จ้า

เป็นหนังดีที่ดูยากเรื่องหนึ่งเลยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

ota_hay

25/07/2010 22:11:31
3
ขออนุญาติไม่เกี่ยวกับกระทู้
คุณ jomjomjom ครับ
เคยฝันว่าตกลงมาจากที่สูง แล้วตกลงเรื่อย ๆ ตกลงเรื่อย ๆ แบบไม่มีที่สิ้นสุดไหมครับ
ถ้าคุณหยุดตกได้ นั่นคือคุณเข้าใกล้แล้วครับ....
เคยฝันว่าวิ่งหนีอะไร แล้ววิ่งหนีไม่พ้น พยายามจะกระโดดหนี แต่เหมือนโดนฉุดขาไว้
ถ้าคุณกระโดดแล้ว"บิน"หนีได้ นั่นคือคุณเข้าใกล้แล้วครับ....
...........

เข้าใกล้ความบ้าแบบผม แป่ว อิ อิ อำเล่นนะครับอย่าถือสา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

jomjomjom

25/07/2010 22:30:33
5
หลายๆครั้ง เคยฝันว่าจะไปไหนมาไหนด้วยวิธีวิ่งครับ ในฝันนั้นรู้สึกว่าวิ่งเร็วมากแบบไม่เหนื่อยด้วย ...
เคยฝันเรื่องที่แบบไม่อยากให้เกิดเช่น ขับรถชน หรือรถหาย ไรงี้ ในจังหวะที่ถึงจุดไคลแมกในฝัน (พูดเหมือนหนังเลย55) ก็จะรู้ตัวว่าเฮ้ยฝันไปหวะ แล้วก็จะตื่น แล้วก็จะรู้สึกว่าใจเต้นแรง ... แบบเหมือนอยู่ในเหตุการณ์ในฝันมาจริงๆ .. ไรประมาณนี้ครับ ...

5555

บางคืนก่อนนอน จะตั้งใจว่า คืนนี้กรูจะบังคับตัวเองในฝันให้ได้ ... จะได้ทำอะไรตามที่ต้องการได้ ....

5555

แบบนี้เรียกว่าบ้าไม๊ครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Deeppix

25/07/2010 23:04:28
0
เฮียครับ เรื่องนี้นี่มีคนดูสองรอบไม่น้อยครับ

ตอนที่ไปดูมีเพื่อนดูอีกรอบเพื่อดูตอนจบว่า โทดเทมล้มไหม

แต่เค้าสรุปว่ากลับมาโลกจริง เพราะลูกใส่ชุดเดิมแต่ลูกโตขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

ota_hay

25/07/2010 23:58:41
3
จริง ๆ ไม่บ้าหรอกครับ
เมื่อก่อนผมก็เคยฝึกให้รู้ตัวตอนฝันครับ ผมเคยอ่านจากหนังสือที่เพื่อนซื้อมาว่า
เราต้องมี symbol อย่างใดอย่างหนึ่งในการจับผิดครับว่าเราฝันอยู่
ออกตัวก่อนนะครับ ว่ายังไม่ได้ดู inception
แต่อ่าน ๆ จาก rep บนแล้วเข้าใจว่า symbol ในหนังคือลูกข่าง

เช่นกันครับ ถ้าจะฝึกให้รู้ตัวว่าฝัน เราต้องหา symbol สักอย่างนึงครับ
อะไรก็ได้ ตอนผมฝึกผมใช้แมวครับ คุณจะใช้ช้อน ใช้ตะเกียบหรืออะไรก็ได้
แล้วก็นั่งสมาธิบ่อย ๆ ครับ ก่อนนอนทำใจให้ว่าง อย่าปล่อยให้ท้องว่างก่อนนอนด้วยครับ
ส่วนใครอยากฝันลามก ให้ทานน้ำเยอะ ๆ ครับ ลองฝึกดู อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Joe

26/07/2010 00:46:30
0
อย่างงี้ เดี๋ยงต้องลองกินน้ำเพิ่มซะละ อิอิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

newhand

26/07/2010 09:33:34
เมื่อคืนอยู่ในความฝันนานเท่าไรกันครับ ฮ่าๆๆ ดูหนังเรื่องนี้จบพอตื่นขึ้นมาผมคิดแบบนี้เลยนะ

สงสัยนิดสนึงว่า ถ้าพระเอกหลุดออกมาได้จิงๆ ทำไมลูกถึงยังไม่โตซักทีคับ ??
เพราะจิงๆน่าจะโตแล้น หรือเมียพระเอกเพิ่งตายไปไม่นาน งงมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

นายมั่นคง

26/07/2010 10:31:02
4,282
นี่ผมต้องหา DVD มาดูให้ได้ เพราะทำท่าหนังมันน่าข้องใจในอีกหลายๆๆ จุดล่ะครับ

ค่อยๆๆ เลื่อนดู ตรงไหนไม่เข้าใจดูใหม่อีก 555 ให้มันรู้ไปว่าดูไม่รู้เรื่อง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

ArMuRo

26/07/2010 16:10:51
0
555 เรื่องนี้มันโดดไปโดดมาไวจิงๆ อย่างที่เฮ๊ยว่าเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

uniconlorn

17/08/2012 16:29:32
0
ผมว่าแฟนเฮียหลับแล้ว เข้าไปอยู่ในหนังมากกว่าเปล่าครับ ฮ๋าๆ อ่านทุกตอนเฮียสนุกมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Thanathip_R

17/08/2012 16:53:19
0
แสดงว่ายังไม่เคยดุเรื่อง The Fountain ที่ Keanu Reeves แสดง ผมซื้อ DVD มาดูจะบ้าตายคิดว่าตัวเองเป็นคนดูหนังต่อให้ยากแค่ไหนก็พอเดาแนวทางออก แต่เรื่องนี้มึนจริงๆ พยายามดูอีกรอบก็ต้องยอมแพ้

แต่เรื่องนี้ Inception ผมว่าโอเคนะ เข้าใจได้ แฟนเฮียดูสิบนาทีแรกนั่นคือเกริ่นนำว่าเรื่องนี้เป็นการโจรกรรมโดยเข้าไปในความฝันของคนอื่น ส่วนสิบนาทีสุดท้ายเป็นบทสรุป ดูแค่นี้ก็เข้าใจได้อาจง่ายกว่าดูทั้งเรื่องก็เป็นได้ เสียสมาธิไปหน่อยก็พาลไม่สนุกเพราะอาจไม่รู้ว่ามาโผล่ที่นี่ได้อย่างไรก็เลยสงสัยพาลดูไม่รู้เรื่องไป

มีอยู่เรื่องหนึ่งที่อยากแนะนำให้ดู No Country For Old Man หนังดีมาก แต่เครียดครับ เกี่ยวกับชะตากรรมของมนุษย์ที่ถูกกิเลสเข้าครอบงำจนนำไปสู่หายนะในที่สุด ไม่มึนเท่า The Inception แน่นอน อีกเรื่องหนึ่ง Woman With Dragon Tattoo รับรองไม่เสียดายเงินครับ ถ้าเป็นหนังช่วงนี้ก็เรื่อง Mirror Mirror ดู Julia Roberts แสดงก็คุ้มค่าแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

butnotforme

18/08/2012 01:36:58
333
ไม่โง่หรอกครับ เฮีย
ผมก็ชอบดูหนังเหมือนกัน หนังแบบนี้ดีครับ ดูจบ ก็ตามหาอ่าน บรรดาแฟนๆ ทั่วโลก มา discuss กัน ลอง search ดูซิครับ ทั้งคนไทยทั้งฝรั่ง ถ้าเฮียชอบหนังของ nolan แนะนำ memento เลยครับ ผมชอบจนต้องซื้อมาเก็บ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

lucidzx

18/08/2012 07:41:51
0
The Fountain นี้ Hugh Jackman นะครับ หนังมึนโคตรแต่ก็สนุกแบบมึนๆ 55

inception นี้ตั้งใจดูมากเลยไม่ค่อยงงเท่าไหรหนังดีจริงๆ

เรื่อง Memento นี้มึนอ่ะ แต่ไม่อยากกลับไปดูรอบ 2 ของ Nolan ชอบ Prestige ที่สุดและ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

Guzzo

18/08/2012 09:50:48
0
ตกลงเรื่องราวทั้งหมดพระเกฝันไปใช่ป่าวครับ -*-

มันก็ยัง งงๆ

ลองดู Shutter Island ที่เฮียพระเอกคนเดิมเขาเล่นไว้สิครับ

มันก็ยัง งงๆ

ดูแล้วมาเฉลยด้วยน๊าา ข้องใจมากนานแว้วว -*-
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

lucidzx

18/08/2012 11:59:56
0
Shutter island ดูแล้วพาลคนดูจะบ้าไปด้วยครับ ผมดูแทบบ้า

Spoil (ไม่อยากรู้ข้าม)

Inception รู้สีก Nolan เขาจะกวนตีนคนดูนะครับอยากให้จบแบบไหนก็เลือกเอง
สำหรับผมคิดว่า พระเอกคงออกมาได้แล้วล่ะดูจากลูกข่างกำลังจะล้ม

ส่วน Shutter island พระเอกเป็นบ้าครับ แต่ตอนสุดท้ายยอมตาย เพราะอะไรจำไม่ได้และนานและเรื่องนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

Thanathip_R

18/08/2012 17:20:24
0
ใช่ครับ Shutter Island ก็เล่นเอามึน เล่าตอนจบให้ฟังไม่สนุกแน่ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

CB_ZtC

19/08/2012 15:00:40
5
Shutter Island เล่นเอาผมเกือบบ้าเหมือนกันครับ เนื่อเรื่องหักมุมมาก Inception ดูครั้งแรกในโรงผมหลับ TT เสียดายมากเลย แต่พอมาดูอีกรอบสนุกมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

Nabet

12/10/2013 00:06:03
ผม งง ตรงพระเอกทำอะไรกับเมียมันในความฝัน /แล้วพระเอกหาไซโอะเจอได้ยังไง ทั้งๆที่อยู่กับเมียในตอนเมืองกำลังถล่ม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

MaxxIE

12/10/2013 22:01:22
107
ขอขุดหน่อย
Inception จะกลายเป็นเด็กๆไปเลยเมื่อเจอ Memento
ผมว่า Memento วิธีการเล่าเรื่องมันกวนตีนสมองคนดูสุดๆ เพราะพี่แกเล่นเล่าเรื่องแบบจากหลังไปหน้า สลับกับ จากหน้าไปหลัง
แต่ก็เนอะถ้าเราเป็นคนแบบพระเอกก็คงรู้สึกแบบที่หนังนำเสนอเนี่ยแหละ เพราะพระเอกมันจะความจำเสื่อมทุกๆกี่ชั่วโมงเนี่ยแหละ
ตอนแรกก็ชอบหนังสไตล์โนแลนอยู่ บ้าตามดูไปพักนึง
หลังๆ
หันไปหาหนัง ทาแรนติโน่ แทน โหด กดดัน เลือดสาด และกวนตีน เพราะรู้สึกมันมีสีสันขึ้นตรงที่คาแรกเตอร์ตัวละครแต่ละตัวมันมีความกวนตีนอยู่ลึกๆ ฮา
ไม่เชื่อลองหา Django Unchain มาดู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

ค.คนรักหนัง

03/02/2016 03:29:56
MaxxIE เหมือนผมเด๊ะ บ้าดูหนังโนแลนอยู่พักนึง ไปๆมาๆ มาบ้าหนังของ เควนตินทาแรนติโน่แทน ผมชอบความตลกร้ายของ ลุงเควนติน นะ ฮาแบบไม่ต้องจงใจให้ฮา 5 5 5 5
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

Uthen

03/02/2016 12:31:40
17
เพิ่งสังเกตุวันที่ว่าคุยกันตั้งแต่ 2010

แต่ขอบอกตรงๆ ว่าผมเพิ่งได้หนังเรื่องนี้มา กำลังจะดู 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

Alone[]

03/02/2016 13:13:13
6
หนังของโนแลน

ผมชอบ Inception มากที่สุด พอๆกับ Batman the dark knight เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
"INCEPTION หนังมันดูยาก หรือผมโง่มากไปหน่อย??"