Guest
หมวดหมู่ >

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[Review] Monster Turbine Pro Copper Edition พระกาฬเลี่ยมทองแดง จากวัด Monster ครับ

LuisFigo

25/07/2010 02:20:44
0

ยังไม่ตาย ผมยังไม่ตาย 555

กราบเท้ามิตรรักชาว gadget ที่เคารพ พ่อจ๋าแมจ๋า LuisFigo กลับมาแล้ว

ห่างหายไปร่วมปีกว่าจากการรีวิว อันเนื่องมาจากงานยุ่ง บวกกับไปบ้ากล้อง micro four third อยู่พักใหญ่ๆครับ

แต่จะเริ่มเล่าความเป็นมายังไงดีเนี่ย ไม่ได้เขียนซะนาน สมองไม่แล่น เอาเป็นว่าให้ทุกท่านไปตักข้าวเปล่ามารอไว้เลยครับ เดี๋ยวน้ำเปล่ากับผัดผักบุ้ง ผมเตรียมให้เอง

เพราะรีวิวครั้งนี้ดูทรงแล้วจะออกแนว น้ำท่วมทุ่งผักบุ้งโหรงเหรงแน่นอน 555
ความคิดเห็นที่ : 1

LuisFigo

25/07/2010 02:21:33
0

จริงๆก็ได้มาตั้งแต่สองเดือนที่แล้วแล้วแหละครับสำหรับพระกาฬเลี่ยมทองแดง MTPC ตัวนี้ เพราะว่าเจ้าปู่ Aiwa HP-V88 ที่ร่วมทุกษ์ร่วมสุขกันมากว่า 2 ปี ได้ป่วยเป็นโรคเส้นเสียงย่านความถี่ต่ำแตก

ไม่สามารถใช้ศาสตร์การแพทย์ขนานไหนเยียวยารักษากลับมาให้หายเป็นปกติได้ ที่สำคัญ เจ้าปู่ก็ไม่มีขายแล้ว TT.TT

เดือดร้อนให้ผมต้องไปหาตัวแทนมาใหม่มาอีก ชีวิตนี้ขาดเสียงเพลงไม่ได้ ออกนอกบ้าน อยู่ในรถไฟฟ้า นั่งจิบน้ำชา แล้วไม่ได้เปิด k-pop ฟังเสียงสาวๆเกาหลี bo peep bo peep แล้วใจมันจะขาดรอนๆ

แต่จะเป็นตัวไหนดีล่ะ Triple.Fi ก็เล่นมาแล้ว SE530 ก็แล้ว ตระกูล UM ก็ไม่ใช่แนว จะให้ไป custom ก็ไม่เหมาะสมกับฐานะ(ยากจน) แหม่... เรื่องเยอะ เรื่องมากจริงๆ
ความคิดเห็นที่ : 2

LuisFigo

25/07/2010 02:22:18
0

ว่าแล้วก็เปิด วิฟิ ต่อเน็ตเข้าห้องเปิดท้าย เห็นหูทองแดงตัวนี้ถูกประกาศหาเจ้าของอยู่พอดี แค่ชื่อเสียงเรียงนามก็เป็น first impression ซะแล้ว เพราะเรามันก็เข้าข่ายพวกหูทองแดงเหมือนกันนี่หว่า 555

ก็เลยลองหารีวิวดูใน เฮ้ดฟิ ซักหน่อย อ่านไปได้สองสามกระทู้เท่านั้นแหละ ก็ไม่ฟังอีร้าค่าอีรมแล้ว ไม่เชื่อรีวิวฝรั่ง ผลรีวิวมันดีเว่อร์ๆ ฉีกหน้าพวกรุ่นเก๋าๆ in-ear universal 3 drivers รุ่นยอดฮิตทั้งหลาย แหกไปหลายแผล

ทั้งๆที่เจ้า MTPC ตัวนี้เป็นเพียง in-ear dynamic driver และเพิ่งเข้าวงการมาแบบเรียกได้ว่าใหม่ถอดด้าม ก็เลยหมุนโทรศัพท์ไปเจรจาค่าตัวและนัดรับของกับพ่อค้าทันที เพื่อมาพิสูจน์ความขลังด้วยตัวเอง
ความคิดเห็นที่ : 3

LuisFigo

25/07/2010 02:22:47
0

แพคเกจจิ้งทำออกมาได้ไฮโซโอ้โหเฮะมากครับ ชนะเลิศเมื่อเทียบกับทุกรุ่นที่เคยแกะมา ข้างในมีคู่มือแผ่นพับบรรยายสรรพคุณสามสี่ฉบับ มี eartip แบบต่างๆ มีกระเป๋าใส่หูฟังให้ 2 ใบ 2 แบบ เป็นกำมะหยี่ งานเย็บระดับหลุยส์วิกตอง ไม่มีด้ายรันแน่นอน 555

ตัว housing ของหูฟังเป็นโลหะล้วนๆ น้ำหนักกำลังดี ความแข็งแรงนี่หายห่วงครับ โมโหใครก็ถอดเอามาควงๆแล้วก็ฟาดไปที่กบาลให้ดัง "กุก!!!" รับรองว่าได้เลือดครับ ส่วนที่เป็นทองแดงนั้น ดูๆแล้วก็น่าจะเป็นทองแดงชุบอะนะ

เพราะเคยใส่กลางฝนแล้วฟ้าไม่ผ่า สายจะเป็นวัสดุคล้ายๆยาง ก็คงเป็นยางชนิดหนึ่งแหละครับ เด้งดึ๋งเหมือนลูกชิ้นนายเงี๊ยบ ไม่แข็ง ไม่เปื่อยง่ายๆแน่ๆ
ความคิดเห็นที่ : 4

LuisFigo

25/07/2010 02:23:13
0

ภายในกล่องจะมีประโยคสุดสะเทือนใจจากผู้ผลิตที่เขียนไว้ประมาณว่า "ชีวิตเจ้ามันช่างสั้นนักอย่าเสียเวลาฟังหูห่วยๆเลย" โอ้วววว นี่ที่ผ่านมากรูเสียเวลาไปมากเลยใช่มั้ยเนี่ย กรูฟังหูกากๆมาจนใกล้จะเสียชีวิตแล้วเหรอเนี่ย
ความคิดเห็นที่ : 5

LuisFigo

25/07/2010 02:24:23
0

มาต่อกันที่เรื่องเสียง หลังจากเอามาทำพิธีปลุกเสกร่วม 2 เดือน คิดว่าคงไม่ขลังไปกว่านี้แล้ว เสียงค่อนข้างแตกต่างจากตอนแกะกล่องพอสมควรครับ

ไม่นึกว่าหูฟังที่เป็น in-ear dynamic driver จะสามารถสร้างสรรค์เสียงให้ออกมาได้อย่างที่เจ้า MTPC ตัวนี้ทำได้ เพราะเท่าที่เคยฟัง in-ear dynamic driver มาหลายรุ่น รวมไปถึง Turbine ตัวธรรมดา

แทบทั้งหมดเบสจะนำและไปกวนย่านเสียงอื่นๆ ที่ฝรั่งเค้าจะเรียกว่า muddy bass ทำให้ฟังแล้วอึดอัด แต่ไม่ใช่สำหรับ MTPC ครับ

-แหลม พริ้วเป็นประกายปิ๊งๆน่ารักคิกขุงุงิชิมิชิมิ ไม่เหมือนชื่อที่น่ากลัวของมันครับ เหมือนจะถูกจูนให้ forward หนีเบสออกมาได้อย่างลงตัว ไม่มีกวนกันให้เสียรายละเอียด และที่สำคัญไม่คือไม่บาดหูเลยแม้แต่น้อย

เสียอย่างเดียวที่ปลายเสียงไปได้ไม่ค่อยไกลเท่าไหร่

-กลาง เป็นกลางแบบที่ไม่นึกว่าจะได้ยินใน in-ear dynamic driver ครับ เสียงชัดและค่อนข้างโปร่ง เหมือนฟังกับหูฟังแบบ open air เป็นธรรมชาติ ไม่หนา และไม่บางจนเกินไป แต่ก็จะติดที่ว่า image เล็กไปนิด

ทำให้ฟังเพลงที่เน้นพลังเสียงของนักร้องแล้วไม่สะใจเท่าที่ควร

-เบส จะออกกระชับเก็บตัวเร็ว มวลเบสอยู่ในระดับที่พอดีมากๆ ไม่เหลือ และไม่ขาดแคลน ฟังสนุกครับ ไม่เหมือนเอาศีรษะไปมุดฟังในโอ่งอย่าง in-ear dynamic driver รุ่นอื่นๆ
ความคิดเห็นที่ : 6

LuisFigo

25/07/2010 02:25:00
0

จบครับ 555 หลอกให้อ่านแต่น้ำ เนื้อมีนิดเดียว สรุปก็คือมันเป็น in-ear dynamic driver ที่ดีที่สุดเท่าที่ผมเคยฟังมาครับ

เรียกได้ว่าสามารถรับมือได้กับเพลงทุกแนว ยกเว้นแนว live performance อะครับ สเปค image กับ soundstage มันยังไม่ถึง

สุดท้ายถ้าให้เทียบกับสามรุ่นยอดนิยมอย่าง Triple.Fi SE530 หรือ UM3x นั้น โดยรวมผมก็ยังชอบ MTPC มากกว่าครับ เพราะโดยส่วนตัว ก็จะฟังแต่แนว Pop ซึ่งไม่ต้องเน้นเสียงให้มันพิเศษไปทางด้านใดด้านหนึ่งซักเท่าไหร่

MTPC ตอบโจทย์ได้ตรงกว่า บวกกับการรับประกัน lifetime ที่ไม่เคยเห็นหูฟังเจ้าไหนทำมาก่อนก็ยิ่งชอบเข้าไปใหญ่ครับ ทีนี้คงได้ใช้กันจนแก่ตายแน่ๆ 555

ก็ขอลากันแต่เพียงเท่านี้ครับ โอกาสหน้าฟ้าใหม่ เผื่อเค้าออก รุ่น Platinum หรือ Titanium มาใหม่ อาจจะได้เจอกันอีก

สวัสดีครับ... :)
ความคิดเห็นที่ : 7

Bon_Monster

25/07/2010 12:50:15
0
ของเขาดีจริงครับ MTPC แต่ติดอยู่อย่างเดียว ผมใส่แล้วมันชอบดีดออก
ความคิดเห็นที่ : 8

nonthanank

25/07/2010 13:27:48
เป็นอีกหนึ่ง Review ที่อ่านสนุกครับ ขอบคุณนำมา Review ให้ได้ดูได้อ่านกันนะครับ
ความคิดเห็นที่ : 9

Close_Up

25/07/2010 16:36:45
0
ผมชอบอ่านรีวิวคนไทยมากเลยละคับ เพราะพวกฝรั่งชอบพูดอ้างอิงถึงหลักนู่นหลักนี่ ใช้คำยากๆเลยงงไม่ใช่เล่น พอเข้าHead-Fiก็มีพวกรีวิวเว่อร์ไปหน่อยอีก ปมว่ารีวิวไทยดีสุดแล้ว อ่านรู้เรื่องด้วย
ความคิดเห็นที่ : 10

หวาย

25/07/2010 17:11:47
ประกัน lifetime นี่ ถ้ามันเลิกผลิต ก็หมดประกันเหมือนกันนะครับ- -
ความคิดเห็นที่ : 11

Mr.Burst

25/07/2010 22:25:19
3
gold ก็มี copper ก็มี...ต่อไปมิต้องมี..silver, titanium, plattinum ออกมาเหรอเนี่ย...

ส่วนตัวผมใช้ MT ตัวธรรมดาอยู่ ก็พอใจแ้ล้วล่ะครับ
ความคิดเห็นที่ : 12

Tron

25/07/2010 23:49:41
ตัวนี้ก็น่าสนนะครับ http://www.monstercable.com/tron/
ความคิดเห็นที่ : 13

LuisFigo

26/07/2010 11:42:01
0
^
^
อวกาศมากๆครับ :D
ความคิดเห็นที่ : 14

พอร์ช

27/07/2010 16:10:29
พี่ LuisFigo ครับ

ผมถอยมาแล้ว เสียงเบสตอนแรกมันยังไม่ค่อยออก เท่าไหร่อ่ะฮะ

แล้วถ้าจะเบิร์นนี่อย่างมากกี่ ชม อ่ะครับ

T T
ความคิดเห็นที่ : 15

LuisFigo

27/07/2010 16:40:03
0
ของผมตอนแรกเบสมันจะล้นๆเลยนะครับ พอเบิร์นไปเรื่อยๆจะค่อยๆกระชับและเข้าที่มากขึ้น

แล้วไม่ทราบว่าใช้จุกแบบไหนล่ะครับ ใช้จุกไม่เหมาะกับหูก็มีผลนะครับ
ความคิดเห็นที่ : 16

RYUSEIKEN

27/07/2010 18:38:12
4
tron อันนั้นทำมาเพื่อโปรโมทหนัง เรื่อง tron legacy ที่จะเข้าปลายปีนี้ครับ หนังเป็นแบบ3D ด้วยพลาดไม่ได้ครับ
ความคิดเห็นที่ : 17

saminbox

27/07/2010 21:18:05

หลังจากที่รอพี่ LuisFigo ให้เบื่อไม่ไหวผมก็เลยไปสอยมาตามที่บอก 555
แต่ของผมของแถมอลังการมากๆ จุกต่างๆ มากมายเลย
ขอบคุณที่นำมาให้ลองฟังคราวนั้นนะคับ ไม่รู้ลืมไปยัง
ความคิดเห็นที่ : 18

LuisFigo

27/07/2010 21:57:34
0
^
^
ไอ้แบบนี้แถม supertips กับ tri flange ป่ะครับ
ความคิดเห็นที่ : 19

saminbox

27/07/2010 23:42:02
ใช่แล้วแถม supertips แต่ tri flange หลายชั้นรู้สึกไม่มีเลย supertips มันแข็งใส่แล้วหลุดๆบ่อย ผมใช้แต่จุกกลางเวิ๊กสุดๆแล้ว แต่ comply foam t500 ก็เข้าท่ามากๆ

ความคิดเห็นที่ : 20

เบียส

27/07/2010 23:55:13
11
เอ้า ขอบคถณสำหรับรีวิวเน้อ ฟิโก้ 55 หมู่ นี ไม่ค่อยได้เจอ เลยนะเนี่ย .........อิ อิ อิ
ความคิดเห็นที่ : 21

wat_chy

28/07/2010 13:26:40
2
ผมใช้จุกที่เป็น 3 ชั้น เวลาใส่ต้องดึงใบหูนิดๆแล้วดัน เหมือนตอนที่โดนผบ.ดึง 55555

สเตจกว้างขึ้นกว่าจุกกลมอีกนิด ลองดูครับ

ปล.ไม่รัปประกันหูยาน 55555
ความคิดเห็นที่ : 22

math1

08/10/2010 22:25:00
Monster Turbine Pro Copper Edition ราคาเท่าไรหรอครับแล้ว
ความคิดเห็นที่ : 23

http://www.christian-louboutinsales.org/

04/07/2013 19:35:10
Sneak A Peek At This Web-site
"[Review] Monster Turbine Pro Copper Edition พระกาฬเลี่ยมทองแดง จากวัด Monster ครับ"