Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

X-mini Max II กับ x-mini II 2ลูก แบบไหน จะเสียงดีกว่าครับ

zelead

20/07/2010 09:18:47
X-mini Max II กับ x-mini II 2ลูก แบบไหน จะเสียงดีกว่าครับ

ถ้าซื้อ x-mini II ต้องซื้อสายต่อให้มันเพิ่มด้วยไหม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

zelead

20/07/2010 09:38:43
ผมเข้าใจเรื่องเสียงละครับ x-mini II 2ลูก แจ่ม กว่า

แต่จะทำ stereo ต้องใช้สายแบบไหนครับบ ยังไม่เข้าใจ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

The แพะ

20/07/2010 09:46:01
39
Mini Max2 เสียงค่อนข้างจะคมชัด แต่เบสจะน้อยกว่า Mini II ล่ะครับ ถ้าชอบเบสเล่น Mini II จะเข้าทางกว่า ส่วนสายนั้นก็เป็นสาย ชนิดเดียวกับ Mini Max II นั่นเองจ้า......แบะๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Tanawat

20/07/2010 10:40:52
0
เห็นด้วยครับ.....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

cal2ibsy

20/07/2010 11:39:12
2
X-mini Max II เบสน้อยกว่า x-mini II เพราะใช้อยู่2แบบเลย

ก็กำลังอยากทำx-mini II 2ลูกเป็นสเตอริโออยู่เหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

patanin1st

20/07/2010 13:28:51
1
เคยไปถามพี่แพะมาครับ พี่เขาบอกว่า X-mini max II ดีกว่าครับ เพราะตัวฐานลำโพงกว้างกว่า ทำให้นิ่งและขับย่านสูงออกได้คมกว่า เจ้า x-mini II สองลูกมันจะได้แต่เบสครับ แต่ทั้งนั้นก็ขึ้นกับว่าตนชอบแบบไหน

เมื่อสองสามวันก่อนไปแวะที่ DGW มา เพิ่งไปเห็นพี่คนนึงเขาซื้อ x-mini II สองลูก กับสายแยกเสียง stereo ครับ สายน่าจะมีขายที่ร้านอยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Tanawat

20/07/2010 23:16:23
0

จิงๆแล้ว max II เสียงดีกว่าพอตัว คุ้มกับการแบกไปมา .... เลือกกันได้ ใครอยากแบกไข่ดำ ไข่แดง หรือไข่ขาว

... ส่วนเจ้า xmi II x 2 นี้คุณภาพเสียงโดยรวมสู้ max II ไม่ได้ ... แต่เบสแถวหน้าเลยครับ แต่เสียงเบสจะลอยๆหน่อยไม่ค่อยเป็นมวลเหมือน max II แต่ก้อฟังเพลินดีไปอีกแบบครับ.... แถมพกพาง่าย พกคู่ก้อได้ ...พกเดี่ยวก้อได้ ... แยกกันพกก้อได้ .... ไม่พกเลยก้อได้ แต่สมควรซื้อไว้ประดับบารมี 555

ส่วนสายต่อ xmi II เป็นสเตอริโอเฮียเค้ามีจำหน่ายอยู่ ...แต่ถ้าจะเอาเส้น แนะนำร้านก๋วยเตี๋ยวปากซอย 555

... ส่วนจะชอบแบบไหนต้องพึงหูตัวเอง ดีสุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

cal2ibsy

21/07/2010 18:11:06
2
อยากซื้อสายแยกสเตอริโอจัง จะทำx-mini IIแบบสเตอริโอมั่ง เส้นเท่าไหร่อ่ะครับ

ปล.ผมว่าX-mini Max IIชนะเรื่องแหลม แต่แพ้เรื่องเบส
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

RimYom

22/07/2010 01:29:02
0
เข้ามาอ่านแล้วอยากได้เลยยยย!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

jungle

22/07/2010 13:14:39
เคยไปฟังเทียบมา x-mini max II เสียงได้รายละเอียดดีกว่านะ แต่เบสจะน้อยกว่า x-mini II แต่ถ้าคนชอบเบส mini II ก็น่าจะเหมาะกว่า ส่วนเรื่อง design ก็แล้วแต่ชอบ แต่โดยความเห็นส่วนตัวชอบ design mini II มากกว่า ส่วนเสียงชอบ max II
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

hatefrid

22/07/2010 13:18:39
0
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ

พึ่งได้ X-Mini Max II มา มะวาน ประกันเต็มๆ ครับ ไม่ได้ใช้แน่นอน
สนใจติดต่อกันนะครับ 083 780 3536
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ทิวไผ่ลู่ลม

22/07/2010 20:47:36
1
สายแยกสเตอริโอเคยซื้อที่สาขาปตน. เส้นละร้อยบาทมั้งถ้าจำไม่ผิด ข้อดีอีกอย่างคือเสียบ USB หัวเดียวชาร์ตได้พร้อมกันทั้งสองลูก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

เอ้

27/07/2010 01:12:36
X Mini MAX II ของผมโลโก้มันเป็นสีเทาอะคับ ตอนที่ผมไปเลือก เห็นบอดี้สีแดงลำโพงข้างในสีส้มอะคับ ไม่ทราบว่ามันเป็นของปลอมอะปล่าวอะคับ เห็นในเว็บโลโก้เป็นสีดำ ลำโพงดำอะคับ วอนผู้รู้ ช่วยบอกทีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Tanawat

27/07/2010 21:57:11
0

ซื้อที่ไหนเหรอครับ .... ถ้าซื้อมั่นคง ก้อของแท้ชัวร์ครับ

..ใช้สีอะไรอยู่ครับ ... แผงด้านหน้าลำโพงเป็นสีเทาหรือเป็นโลหะสีเงินครับ

Max II รุ่นแรกแผงด้านหน้าเป็นสีเทาตามรูปตัวโลโก้สีดำ ... ส่วนรุ่นที่สองแผงหน้าจะเป็นโลหะสีเงินโลโก้เซาะเงินครับ

ส่วนกรวยลำโพงรุ่นแรกจะเป็นสีด้าน รุ่นสองถึงเปลี่ยนเป็นกรวยมันครับ

ถ้าของคุณเป็นแบบรูปก้อน่าจะโออยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

เอ้

29/07/2010 10:19:10

ซื้อที่ พันทิพท์ คับ ใช้สีดำคับ ตัวคล้ายด้านบน แต่ด้านหน้าเป็นอลูมิเนียมคับ กรวยมันเป็นดำเงาคับ สงสัย ของผมจะเป็นรุ่น สองอะคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

เอ้

29/07/2010 10:22:13
เอ่อ แล้วมันต้อง burn เหมือนลำโพงใหญ่ๆหรือปล่าวคับ แล้วการ burn มันมีประโยชน์ยังไงคับ ขอบคุณคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Tanawat

29/07/2010 13:15:25
0
รุ่นสองถูกต้องแล้วครับ ...

..รุ่นสองนี่เปลี่ยนกรวยใหม่ เสียงจะใสและให้รายละเอียดของเสียงกลางและแหลมได้กว่ารุ่นหนึ่งครับ

ถามว่าลำโพงต้องเบิร์นมั๊ย ... ก้อควรอยู่ครับ ...จะได้ฟังเสียงให้เต็มความสามารถของลำโพง อย่างต่ำก้อต้องมีสัก 50 ชม

.... ถ้าขี้เกียจเบิร์น ก้อฟังไปเบิร์นไปก้อได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

เอ้

29/07/2010 15:12:45
วันนี้ผมไปถอย x-mini II มาเพิ่มอีก1คู่ ใส่ คู่กับ MAX II เสียงดีกว่าเดิมเยอะเลยคับเบสแน่นขึ้นเยอะเลยคับ แต่จะให้เทียบกับ ลำโพงบ้านคงไม่ไหวมั้ง อิอิ แต่ฟังในห้องนี่ขอบอกว่า หูชาคับ ดังมักๆ เขาเรียกจิ๋วแต่แจ๋วจิงๆ ใครยังไม่มี ไปลองซื้อมาลองดูเอาคับ แล้วคุณจะบอกว่าชอบ พกไปไหนมาไหนก็ได้ขนาดกะลังดี เสียงถือว่าอยู่ในเกณฑ์ดีมาก เมื่อเปรีบยเทียบ ขนาดของลำโพงกับเสียงที่ออกมา ขอบอกว่าประทับใจคับ ^^ อ้อ กระทู้นี้ถามว่า X-mini Max II กับ x-mini II 2ลูก แบบไหน จะเสียงดีกว่ากัน ผมขอตอบว่า ซื้อมันทั้งสองชุดเลยคับ 5555+ เสียงสะใจมากอิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

เอ้

29/07/2010 15:18:59
อุ้ยขอโทดทุกท่านด้วยคับ ลืมย่อ _/\_ เล่นซะเต็มจอเลย เวง ขอโทดด้วยคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Tanawat

29/07/2010 20:47:09
0
โอ้ .... ภาพใหญ่ .... ขนาดไหนเนี่ย ภาพไม่ขึ้นเลย 555

... ใครอยากได้เสียงดี+ดังแบบโคตะระ+เบสแบบตู้มๆก้อต้องแบบคุณเอ้ครับ ....เอา XMI II 2 ตัวมาพ่วงกะคุณ Max II

.... ผมเคยต่อเล่นหนุกๆที่ office ห้องข้างๆตะโกนด่า %@#ฯ?@/$ เลยคร๊าบ

55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

เอ้

30/07/2010 15:50:49
เอ่อ สงสัย เว็บฝากไฟล์ จะเดี้ยงไปแล้วมั้งคับผมยังเข้าหน้าเว็บของเว็บที่ฝากไฟล์ไม่ได้เลยอะ สงสัยเจอไฟล์ที่ผมฝากไป เว็บล่มเลย - -*
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

X MINI MAX คูณ 2

30/07/2010 15:53:14
ท่าทางรูปจะใหญ่มากเลยนะถึงขั้นทำให้เว็บล่มได้เนี่ย !!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Tanawat

31/07/2010 14:42:34
0
555

ตกลงรูปใหญ่ หรือ ของใหญ่ครับเนี่ย ... ถึงขนาดทำเว็ปล่ม .... ระวังโดนข้อหาอาชญากรรมทางสารสนเทศน่ะครับ 555 ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

เอ้

01/08/2010 05:18:52
คุณ Tanawat เข้าweb ฝากไฟล์ข้างล่างได้มั้ยอะคับ ผมเข้าไม่ได้แล้วอะคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Tanawat

01/08/2010 20:59:21
0
เข้าไม่ได้เหมือนกันครับ ....

.... ตกลงสงสัยจะใหญ่ทั้งเสียงและภาพ

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

ปกรณ์

10/09/2010 09:27:04
ผมพึ่งจะซื้อ X-mini Max มาเพราะชอบเสียงมากกว่า X-mini Max II ฟังอยู่สองวัน ก็เริ่มรู้สึกเสียงมันแห้งๆ เสียงกรุ้งกริ้งน้อยไปนิดแถมอยากได้เบสเพิ่มอีกหน่อย จึงอยากจะถามว่า

ถ้าผมจะซื้อ X-mini II มาต่ออีกหนึ่งคู่ต่อลำโพงกันกับ X-mini max ได้ไหมครับเพราะเห็นว่า X-mini II มี Buddy Jack มาด้วย ไม่ทราบว่าทำได้ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Tanawat

10/09/2010 23:25:41
0

การต่อจาก player/notebook > XMI II > Max ทำได้อยู่ครับ.... แต่ไม่แน่ใจว่าเสียงจะโดน ... ไว้ถ้ามีโอกาสจะลองแล้วแจ้งให้ทราบครับ

ตัว XMI II นี่เสียงโดยรวมดีทีเดียวครับ .. เสียงทุ้มฟังสนุก ... แหลมโอ ... แต่รายละเอียดไม่เด่นมาก ... ตอนนี้มีสีใหม่ออกด้วย ... สวยครับ

... เวลาเอา II มาต่อเป็นสเตอ เสียงแน่น ฟังสนุก แต่มิติและความชัดเจนของชิ้นดนตรีจะสู้ max II ไม่ได้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

นนท์

10/09/2010 23:55:41
player/notebook > XMI II > Max ดีครับกำลังคันมือคันไม้อยากลงทุนเพิ่มเหมือนกันก็ขอทราบด้วยคนครับ..
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Kai

11/09/2010 00:08:28
2

ผมเพิ่งตะลึงกับมิติที่หลุดออกมาจากลำโพงสองข้างของเจ้า X-mini Max II เมื่อวานนี้เองครับ วางห่างกัน ประมาณ 15 cm คนร้องหลุดมาร้องอยู่ตรงกลาง เครื่องดนตรีมีหลุดออกมาด้วย

เรียกน้องที่ทำงานมาฟังดู น้องมันยิ้มแป้นเลย มันบอก ลำโพงตัวเล็กแค่นี้ทำได้ไงพี่

ผมก็ไม่รู้ แต่รายละเอียดดีมากๆ ไม่นึกว่ามันจะให้เสียงร้องและเครื่องดนตรีหลุดออกมาได้ ทึ่งเลยผม เพราะปกติจะเจอกับลำโพงบ้านมากกว่า นี่ตัวนิดเดียว เล่นเอาพี่หนึ่ง ETC มาร้องอยู่ตรงกลางบนโต๊ะเลย แต่ตัวเล็กไปหน่อย..ประมาณว่าคุกเข่าร้อง..55555

ใครที่มีอยู่ ลองสังเกตดูได้จ้า แล้วมาเล่าให้ฟังบ้างเน้อ ผมหล่ะชอบใจจริงๆ

ปล.ผมวางบนโต๊ะทำงานหนาประมาณเกือบนิ้วได้ ด้านล่างจะกลวง เหมือนโต๊ะทำงานทั่วไป
อัลบั้มที่ลองคือ Bring It Back ของ ETC และ joe weed the vulture ครับ

เสียงกีต้าร์สุดยอดไปเลย ไม่เชื่อลองดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

Kai

11/09/2010 00:10:56
2
โทษทีครับ มึนไปหน่อย วางห่างกัน 30cm นะครับ ไม่ใช่ 15cm..555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Tanawat

13/09/2010 21:08:17
0
ยังไม่ได้ลองให้เลย ช่วงนี้ยุ่งๆ .....

.... สัญญาว่าพรุ่งนี้จะลองต่อโน่น นี่ นั่น แล้วมาเล่าให้ฟังครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

สึโค่ยโดสิส

13/09/2010 21:49:10
18
ถ้าซื้อ x-mini max II แล้วเอา mini II 1 ลูก มาต่อเป็นซับ เข้าชุดกัน ทำได้มั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

นนท์

13/09/2010 23:13:22
ยังคงรอฟังผล x-mini II 2 ลูก ต่อเข้ากับ x-mini Max ด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Tanawat

14/09/2010 10:51:37
0
ถ้าจะเอา mini II มาต่อพ่วงกับ max II แนะนำต่อเป็นคู่ครับ คือ เอา mini II 2 ลูกมาต่อกับ max II ข้างละลูก ...

.. เสียงบ้านแตกเลยครับ ... เบสมาแบบนับลูกไม่ถ้วนเลยครับ 555

.... แต่สิ่งที่ด้อยลงไปคือ รายละเอียดและมิติครับ ... เอาเป็นว่าถ้าอยากได้เสียงดังเบสแน่น .... แนะนำเลยครับ

..... แต่ถ้าเน้นรายละเอียดและมิติเสียงที่ดี ฟัง max II เดี่ยวๆดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

FranzFer

14/09/2010 11:08:47
0
แล้วตัว max 1.1 ตัีวเดียว ok มั้ยครับ กำลังหาลำโพงเล็กๆมาตั้งในที่ทำงานครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

Tanawat

14/09/2010 14:10:58
0

max I เป็นลำโพงคู่เสียงใช้ได้ทีเดียวครับ แต่เสียงจะจ้านนิดนึง และเบสอาจจะไม่สะใจขาโจ๋เท่ารัย เปิดในออฟฟิตเสียงเหลือๆครับ 555

แต่ถ้าเป็นรุ่น v1.1 จะเป็นลำโพงเดี่ยว เสียงดีทีเดียวครับ บาลานซ์ของเสียงเยี่ยมครับ ... ลำโพงขนาดเดียวกันคงหาตัวที่ดีกว่ายากถึงยากมากครับ ... ถ้าไม่เน้นว่าจะเอาสเตอ และเน้นคุณภาพเสียงเป็นหลัก ตัว v1.1 น่าสนใจมากๆครับ

ถ้าขยับจาก v1.1 อีกนิดก้อเป็นรุ่น II นี่สรรพคุณรู้กันอยู่แล้ว เสียงดี เบสมันส์ ฟังได้ทุกแนว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

ปกรณ์

15/09/2010 09:04:16
สุดท้ายแล้วหมายความว่า อย่างของผมเองมีชุด X-mini Max I อยู่แล้ว 1 คู่นั้น ควรจะหาใหม่ใช้ไหมครับ ถ้าตอนนี้เกิดรู้สึกเสียงไม่พอ...!?! (Max I หลังจาก Burn อยู่3-4วันติดๆ เสียงออกมาดีมากครับ เสียงครบรายละเอียด มิติเสียงดีตามขนาดลำโพงเล็กและระยะห่างการตั้ง ซึ่งขณะเดียวกันแนวเสียงไม่ออกแห้งๆเหมือนตอนใหม่แรกๆ) เพราะตอนนี้ ผมเข้าใจว่าจริงๆแล้ว Max I มันไม่ได้ถูกออกแบบมา เพื่อจะไปต่อพ่วงกับลำโพงตัวไหนได้อีกเลย เพราะมันถูกออกแบบมาเพื่อเป็นสเตริโอเล่นได้เพียงหนึ่งคู่เท่านั้นตั้งแต่แรกนั้นเอง ข้อความนี้ถูกต้องไหมครับ ?

ดังนั้นผมขอคำแนะนำครับ หากผมจะเล่นลำโพงชุดใหม่ โดยเป็นแบบต่อหลายลำโพง แนวเสียงมีเบสเป็นลูกพอสะใจ เสียงกลางแหลมชัดรายละเอียดออกเหมือนแนว X-mini Max I และได้ความเป็น Stereo ผมควรจะเลือกอ๊อฟชั่นไหนดีครับ โปรดแนะนำซึ่งในบ้าง ก็จะชอบเปิดเพลงเบาๆ แต่ก็อาจจะได้ทั้งเบสนุ่มลึกพร้อมรายละเอียดของเสียงอีกเหมือนกัน ระหว่าง

- ชุดแรก X-mini II 2 ลูก + สายStereo + X-mini V1.1 2 ลูก
- ชุดที่สอง X-mini II 2 ลูก + สายStereo + X-mini Max II 1คู่

สองชุดนี้ ช่วยโปรดวิจาร์ณแนวเสียงหน่อยครับ ก็อีกหลายตังค์อยู่สำหรับลำโพงเล็ก ที่พอจะพกพาไปได้ที่ล่ะหลายตัว... ฮ่า ฮ่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

Tanawat

15/09/2010 13:28:06
0
ตอนนี้นั่งฟังมาตั้งแต่เมื่อคืนครับ ... สลับไปมาหลายรูปแบบ ... จนชักงงๆเหมือนกันครับ 555

ที่ลองน่ะครับ ก้อมีหลายแบบครับ

1) Player > 2 XMI II ผ่านสายสเตอของ Max II ที่มี volume ปรับเสียง
2) Player > Max I สาย Max I
3) Player > Max II สาย Max II
4) Player > Max II > XMI II โดยใช้สาย mono ที่ให้มากับ XMI II
5) Player > Max II > Max I โดยใช้สาย mono ของ XMI II
6) Player > Max II > 2 V1.1 โดยใช้สาย mono ของ XMI II
ฯลฯ

เรียกว่าลองจนมึนตึบเลยครับ 555

player ที่ใช้เป็น O2 เพลงที่ใช้ลองเป็น flac กะ wave เพลงที่ลองก้อ เช่น amanda ของ amanda mcbroom, bahia ของ stan getz, close to you และ fly me to the moon ของ susan wong, four season ของ vivadi และ carmen ของ bizet จากแผ่น demo ของ mcintorch, moon represents my heart ของ Zhao Peng, spanish harlem ของ rebecca pedgion และอื่นอีกมากมายครับ 555

1) ฟังสนุก แหลมดี เบสแน่น มิติและสเตจใช้ได้แต่ไม่เด่น เข้ากับเพลงได้หลากหลาย เป็นรุ่นที่รับรองว่าไม่มีผิดหวังครับ

2) ฟังเพลินครับ เสียงแหลมสดใส แต่เบสบางไปนิดครับ อาจจะเลือกประเภทของเพลงหน่อยครับ แต่ถ้าไม่เน้นเสียงเบสมาก และอยากได้สเตอ รุ่นนี้คือคำตอบครับ

3) ฟังเพลงได้หลากหลาย เสียวดี มิติดี สเตจกว้าง ชิ้นของดนตรีชัดเจน แหลมไม่ใสเกินงาม เบสชัดเจน แต่ไม่ตึบๆครับ เสียงร้องชายพวก alto แบบ Zhao Peng ดีมากๆครับ คลาสสิคก้อให้ชิ้นดนตรีและมิติที่เด่นมากๆเลยครับ เรียกว่าทีเดียวจบครับ แต่ถ้าไม่จบก้อลองตามด้านล่างเลยครับ 555

4) ฟังสนุกกว่า max II เดี่ยวๆครับ แหลมดีขึ้น เบสมากันเป็นลูกๆเลยครับ แต่ความคมชัดของชิ้นดนตรีและมิติจะด้อยกว่า max II อย่างเดียวครับ ชิ้นดนตรีดูอวบอิ่มขึ้น แต่บางเพลงดูอวบอ้วนไปหน่อยครับ ส่วนสเตจนี่กว้างขึ้นพอควรครับ สำหรับใครที่ชอบแหลมสดใส เบสแน่นๆ สเตจกว้างๆ น่าสนใจทางเลือกนี้ครับ

5) อันนี้ก้อเป็นอีกทางเลือกของคนที่มี max I หรือ max II อยู่แล้วครับ ให้สเตจที่กว้างขึ้น ให้มิติเสียงและชิ้นดนตรีที่โอมากๆเลยครับ ความคมชัดอาจจะสู้ Max II เดี่ยวๆไม่ได้ แต่ชิ้นดนตรีอวบอิ่มขึ้นครับ ดูเหมือน max I + max II นี่มันเกื้อหนุนซึ่งกันและกันครับ ใช้ที่ละตัวมันจะขาดๆนิดๆ แต่พอต่อคู่กันนี่มันมาครบๆเลยครับ

6)2 ตัวนี้เสียงไปทางเดียวกันครับ เวลามาต่อคู่กัน มันทำให้เสียงโดยรวมดีขึ้นครับ แต่ไม่ได้ทำให้แหลมใสขึ้น หรือทุ้มแน่นขึ้นมากสักเท่ารัย แต่ได้ความอวบอิ่มและอรรถรสในการฟังเพลงที่ดีขึ้นครับ และสเตจที่กว้างใหญ่ขึ้นครับ ที่น่าสนใจคือพอเอา v1.1 มาต่อ max II แล้วทำให้ฟังได้เพลินที่เดียวครับ แต่คู่นี้ไม่ทำให้เบสตูมตามน่ะครับ ถ้าอยากได้เบสแน่นๆก้อต้องเป็นคู่ max II กับ II ครับ

.... จริงๆอยากเล่าให้ละเอียดกว่านี้ ..... แต่กลัวคนอ่านจะเบื่อเสียก่อนครับ

....... ไว้วันหลังมาเล่าต่อดีกว่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

ปกรณ์

15/09/2010 15:03:55
ขอบคุณ คุณTanawatด้วยครับ สำหรับความกระจ่างทั้งหมดนี้ ผมไม่รู้สึกเบื่อเลยที่จะอ่านคำวิจาร์ณเรื่อง X-mini เพราะคนที่จะสามารถวิจาร์ณเรื่องนี้ได้นี้จะต้องหูถึง หรือระดับหูทองจริงๆ เพราะอย่างผมเองก็เหมือนลูกค้าทั้วไป จะขอลองฟังลำโพงที่ล่ะหลายๆตัว หรือมาผสมทดสอบเสียงขนาดนี้ คงจะยาก ร้านบ้างร้านที่หน้าร้านเปิดก็จะมีเสียงดังมาก พูดได้ว่าแทบหมดโอกาสไปเลย อย่างไรแล้วขอชมรูปวิธีนี้หน่อยครับ

5) Player > Max II > Max I โดยใช้สาย mono ของ XMI II

คือ ผมติดตรงนึกภาพไม่ออกว่าและสับสนในการต่อสายลำโพงจาก Max II ว่าเข้าออกทางไหน? ถ้าปกติที่ชุดกระจุกสายสัญญาณไฟเข้าของ Max II มันจะมีแจ๊คตัวผู้ ขนาด3.5mm ไว้ต่อกับ Player ก็จะเหลือปลายที่เป็น mini USB ตัวผู้อีกสองตัว ไว้ไปเสียบเข้าที่ตัวลำโพง Max II ดังนั้นตอนนี้ที่ขาออกจากลำโพง Max II มันก็น่าจะเหลือเพียงสายแจ๊คตัวผู้ 3.5mm ที่เล่น Buddy Jack ออกเท่านั้น !?! ตรงนี้แหละครับที่ทำให้งงมาหลายวัน ว่า เส้นmini USB เข้าลำโพง Max I นั้นออกมาได้อย่างไร นึกภาพตรงนี้ไม่ออกจริงๆครับ ก็คงจะไม่รบกวนไปกว่านี้แล้วครับ...ขอบคุณมากครับ แล้วหลังจากคำตอบนี้ ผมก็จะได้ไปเสียตังค์ให้สมใจเสียที... ฮ่า ฮ่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

ปกรณ์

15/09/2010 15:50:31
อ้อ... ผมเข้าใจแล้ว เพราะ Max II ไม่ได้มีสายออกจากก้นลำโพงเหมือน X-mini II หรือ X-mini V1.1 นั้นเอง แต่เป็นรูเสียบออกตัวเมียของแจ๊ค3.5mmนั้นเอง จึงสามารถต่อแจ๊ต mini-USB ไปหา Max I นั้นเองครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

Tanawat

15/09/2010 22:12:41
0
ตกลงสนใจแบบไหนครับ.... หรือจะกวาดหมด แล้วไปผสมเอาเอง 55+

ก่อนซื้อขอลองกับเพลงที่ชอบก่อนครับ ... จะได้รู้ว่าได้สิ่งที่อยากได้หรือเปล่า....

..... แต่ละรุ่นมันมีแนวเสียงที่แตกต่างกันพอควร ... ควรลองให้แน่ใจก่อนซื้อครับ

อ้อ อย่าืมเอา player ไปลองด้วยน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

ปกรณ์

20/09/2010 23:07:17
จ่ายโอนเงินเรียบร้อยเลยครับ ตอนนี้แค่รอคุณเบียส ส่ง Max II กับแจ๊คต่อลำโพงจาก Max II > Max อีก 2 เส้น มาให้อยู่นะครับ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

ปกรณ์

25/09/2010 12:23:17
5) Player > Max II > Max I โดยใช้สาย mono ของ XMI II ขอเพื่อเติม K.Tanawat นะครับ

ตอนนี้ผมได้ Max II มาแล้ว หลังจาที่ผมได้เปิดลำโพง ปล่อยทิ้งเสียงแบบสนั่นๆ ไว้จนไฟหมดไปสองรอบ สรุปได้ว่าด้วยที่ค่า Db ลำโพง X-mini Max II นั้นต่ำกว่า Max I นั้น มีผลทำให้ความไวหรือความดังของลำโพงทั้วสองรุ่น ดังได้ไม่เท่ากัน และหากเราต่อพ่วงพร้อมกันระหว่าง Max I & II ก็จะพบว่าน้ำเสียงของ Max I ดังจะกลบ Max II กลืนหายไปเลย ดังนั้นใครที่บอกว่า Max I นั้นมีความดังกว่าของ Max I นั้นเป็นจริง

หากพูดถึงเรื่องโทนเสียง
Max I น่าจะเหมาะสำหรับลำโพงพื้นฐานชุดมาตราฐานคู่แรก สำหรับทุกคนที่มี X-mini Stereo คนชอบเสียงแบบเปิด มีกลางแหลมชัด แต่เสียงแหลมประเภทกรุ่งกริ้ง Max I อาจบางไปบ้างนิดหน่อย แต่มีเบสที่ดีให้ความรู้สึกที่เป็นลูกได้ดีกว่า Max II เพียงแต่ลูกเบสอาจจะไม่นุ่มลงลึกเท่า II พูดง่ายๆด้วยขนาดของกรวยลำโพงของ Max I นั้นเล็กกว่านั้นเอง ลูกเบสจะไม่ให้ต่ำลึกเท่า Max II

แต่กลับกันถ้าเราที่เปิดเพลงที่ระดับเสียงจากไดร์เวอร์ตัวเดียวกัน ที่ระดับความดังเท่ากัน หรือต่อลำโพงพร้อมกัน จะพบว่า ในตัวของ Max II นั้น เีสียงเบสที่นุ่มลึกกว่า กลับไม่มีตัวตนเป็นลูกน้ำหนัก กรวยลำโพงไม่สามารถผลักเสียงออกมาเป็นเป็นลูกได้ชัดเท่ากับ Max I ด้วยค่า Db นี้ที่ต่ำกว่า Max I ตรงนี้จึงพอจะเปิดว่า เสียงกลางของเนื้อร้อง ไปปลายแหลมนั้นเสียงไม่เปิดได้เต็มที่ ได้เท่ากับ Max I แต่ก็ยังมีความเป็นประกายพริ้วหรือเสียงประเภทกรุ่งกริ้งที่ไพเราะกว่า Max I

คำวิจารณ์ของผมมันเหมือนจะออกเป็นข้อด้อยและข้อเด่นของ Max I Max II ที่อาจจะทำให้บ้างคนที่มาอ่านและสงสัยว่าจริงแล้ว เสียงลำโพงจริงนั้น ไพเราะหรือป่าว ผมก็ยังขอ ยืนยันตอบไปก่อนว่า ทั้งคู่เสียงดีได้ใจครับในระดับลำโพงเล็ก แต่ผมก็ชอบ Max I มากกว่า II เพียงแต่บ้างคนแม้จะมี X-miniแล้ว แต่อาจจะมีความรู้สึกว่ายังไม่พอ เพราะคนเรามีความต้องการที่ไม่สิ้นสุดหรือไม่เท่ากัน...

สำหรับผมชอบฟังเพลงเหมือนการเปิดจากลำโพงตู้ไม้ใหญ่ๆ ให้เสียงลอยมาห่างตัวพอไกลๆ เน้นเป็นลูกแต่พอรู้สึกได้ กรวยลำโพงหยุดตัวให้ได้ดี กลางแหลมเสียงละเอียดมาครบ เบสลึก เสียงกลางแหลมชัดถ้อยคำและมีประกายพริ้ว กรุ้งกริ้ง... ซึ่งมันคงจะไม่ได้อยู่แล้วในลำโพงขนาดพกพาอย่างนี้...ฮ่า ฮ่า แต่เราก็สามารถทำให้ Max II&I จูนระดับเสียงเข้ากันได้ อย่างเป็นปี่เป็นขลุ่ย หรือต้นได้และปลายได้เหมือนรถยนต์ที่แรงตั้งแต่ต้นจนจบ...โดย

หัวใจนั้นก็คือ สายลำโพงที่มีตัวปรับระดับความดังที่สายออกนั้นเอง โดยควรจะใช้ต่อระหว่าง Max II ไปยัง Max I ออกไป ในครั้งแรกๆน่าจะมีหลายคนอาจจะรู้สึกเหมือนผมในครัังแรก ที่รู้สึกที่ไม่ชอบเลยกับสายลำโพงสำหรับต่อระหว่าง MaxIIไป MaxI ว่ามันทำไมมันจะยุ้งเหยิงและจะยาวอะไรกันอย่างนี้ คิดกังวลถึงเรื่องเสียงและสัญญาด๊อปอีก โอ้ย..คิดไปสารพัดจิปถะ แต่สรุปสุดท้ายแล้ว ผมว่าช่างมันเถอะครับ เพราะอย่างน้อยถ้าคิดในแง่ดี
1. เราอยากยืดระยะระหว่างคู่ลำโพงของแต่ล่ะด้าน ให้ห่างกันมากน้อย ได้มากขึ้น และเสียงขนาดวงก็จะกว้างขึ้นด้วย
2. เราสามารถปรับสมดุลย์ ความดังหรือเน้นแนวเสียงระหว่าง X-mini Max I and Max II ได้ครับ เพียงแค่เรา ค่อยๆปรับความดังของลำโพงของแต่ล่ะข้างก่อน เป็นคู่ๆไปก่อน เช่น Max I & II ข้างซ้ายให้มีเสียงใกล้กันก่อน แล้วก้ไปปรับด้านคู่ Max II & I ด้านขวา แล้วหลังจากนี้เสียงที่ครบๆ เสียงเปิด วงกว้างๆ ตามที่ใจอยากได้ มันก็จะออกมาให้ได้ฟังครับ

สำหรับผมคิดว่า ใครมี X-mini Max II อยู่แล้ว ก็อยากแนะนำให้น่าจะลองจับมาฟัง พร้อมกับชุด X-mini max I ดูน่ะครับ แล้วจะรู้ว่าเสียงที่ครบกว่า ชัดถ้อยคำมากกว่า เปิดกว่า และวงใหญ่กว่านั้นเป็นอย่างไร มันดีกว่าเดิมอีกเยอะเลย

และสุดท้ายจะดีมากเลยครับ ถ้าที่ร้านมั่นคงจะมีสายสัญญาณของลำโพง mini-USB to Jack 3.5mm ความยาวสัก 8" พร้อมกับตัวปรับระดับเสียงออกมาขายหรือแถมให้ ก็จะทำให้ลูกค้าอย่างผมคนนึ่งแหละที่จะพอใจมากเลยครับ ถ้ามีขายเมื่อไหร่ผมคงได้ขอใช้บริการอีกเป็นรอบที่สามแน่นอน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

Tanawat

25/09/2010 18:47:29
0
ใช่ครับ ถ้าต่อ max I กะ max II แล้วตั้งเสียงระยะ และมุมดีๆ ... เวทีใหญ่บึ้มเลยครับ ... แบบว่าเอา dancer ขึ้นไปเต้นสักสิบคนยังเหลือ 555

.... และมิติเสียงกับความคมชัดของดนตรีก้อยังอยู่ครบ ... ที่แถมมาก้อจะเป็นเรื่องทรวดทรงของเสียงหล่ะครับ ... มันจะอวบอ้วนขึ้นมาทันใจครับ .... แต่อันนี้ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคนครับ ... บางคนชอบนักร้องผอมๆก้อมี 555 ซึ่ง max II + v1.1 2 ตัวจะเหมาะกว่าครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

Tanawat

25/09/2010 18:54:08
0
เห็นด้วยกับคุณปกรณ์ครับว่า max II เสียงจะสุภาพกว่า max I ครับ

เสียง max II มันจะเก็บๆ สุภาพๆ ไม่โฉ่งฉ่าง ในขณะที่ max I จะออกแนวสนุกสนานร่าเริง ... เหมาะกับคนที่ต้องการแหลม+ทุ้มที่พอประมาณ ... เอาว่าประเภทเน้นฟังเพลินมากว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

ปกรณ์

27/09/2010 23:37:13
สำหรับผมแล้วเดี๋ยวนี้กลายเป็นว่าจะฟังเพลง เปิดลำโพงแค่เดี่ยวๆ เลือกแยกเฉพาะ Max II หรือ Max I ชุดใดชุดหนึ่งอย่างเดียว ไม่ได้เสียแล้วล่ะครับ ไปไหนต้องพากันไปด้วยกันหมดเลย ไม่อย่างนั้นเดียวไม่จะครบความหรรษาเหมือนก้าวไปอีกสเตปของการฟังเพลงเลยล่ะครับ...ฮ่า ฮ่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

Tanawat

28/09/2010 14:59:44
0
โห ... พกหมดนี้เอาเรื่องอยู่

... สงสัยต้องเอาผ้าขาวม้าคาดพุงแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

kk

09/10/2010 14:53:48

ของผมอยู่มานาน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

ateteam39

16/12/2010 23:24:53
ร้านขาย X-mini ที่พันทิพธ์ ประตูน้ำ ชั้น 4 ร้านฟูไบท์ มีทุกรุ่น และสายสเตอร์ริโอ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

Tanawat Na Ja

17/12/2010 10:49:42
0

ที่ร้านเฮียก้อมีครับ ...

... เสาร์อาทิตย์ตัวใหม่ล่าสุดเปิดตัวพร้อมกันทั่วโลก max v1.1... เสียงแจ่มเล็กกระทัดรัด ... เสียงมาครบกว่ารุ่นเก่า max I .....ยังงัยอย่าลืมไปลองฟังกันดูน่ะครับ...

.... แนะนำแนะนำครับ ... เสียงดี ... ขนาดพอเหมาะ... แบตอึดสุดๆ >> x-mini max v1.1 คร๊าบ ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

17/12/2010 10:50:34
0
อ้อ...เสาร์อาทิตย์หน้าน่ะครับ ... ม่ายช่ายเสาร์อาทิตย์นี้ อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

29/12/2010 00:05:51
0
คริ คริ คริ .... วันนี้ XMI v1.1 และ Max 1.1 ได้ถูกลำเลียงไปสาขางามวงศืวานแล้วเน้อ ... สาขาอื่นโทรเช็คหน่อยก้อดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

Nach

29/12/2010 10:03:14
ถ้าจานแดง v 1.1 สาขาดิจิตอลเกตเวย์มาแล้ว โพสต์ลงด้วยนะคับ ขอบคุณมากมาย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

Josh

29/12/2010 16:13:48
สำหรับคนที่มีงบประมาณน้อยหน่อย ก็น่าจะลองฟัง X-mini V 1.1 สัก 2 ลูก ฟังแล้วก็ไม่แพ้ X-mini2 เลยทีเดียว เบสมีกลมๆ กำลังดี ไม่ตุ๊บตั๊บมาก เสียงใสใช้ได้ ฟังได้เรื่อยๆ ทั้งแนวคลาสสิค ร็อค ป๊อบ แดนซ์ ฯลฯ อยากให้ลองดูนะ..
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

ZomM

04/04/2011 19:35:53
เพิ่งซื้อ X-mini Max II มายังไม่ทันข้ามคืนเลยอีกตัวทำไมตอนชาร์จเป็นไฟสีฟ้าอีกตัวสีแดงพอจะฟังกลายเป็นดังแค่ตัวเดียวเป็นเพราอะไรค่ะ แล้วอย่างนี้ประกันจะให้เปลี่ยนมั้ยค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

04/04/2011 21:16:18
0
^
สีฟ้าแสดงว่าชาร์จเต็มแล้วครับ ... สีแดงแสดงว่ายังไม่เต็ม ... ถ้าสีกึ่งแดงกึ่งฟ้าเวลาชาร์จแสดงว่าได้เคลมแม่นแล้วครับ 555.... เวลาส่งเคลมส่งเป็นให้ส่งเป็นคู่น่ะคร๊าบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

ZomM

05/04/2011 12:10:46
ช่ายแล้วถูกต้องเลยเป็นสีฟ้าๆแดงๆชมพูๆอันนึง ขอบคุณค่ะ แหมมไม่น่าเลยอ่ะเพิ่งซื้อมาวันเด๊วเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

21/10/2011 12:13:40
0

ขอนุญาติเฮียอัพเด็ทข่าวจาก X-mini เจ้าของสโลแกน Sound Beyong Size ครับ

ตอนนี้ X-mini มีสินค้าใหม่ออกมาให้มิตรรักแฟนเพลงได้จับจองกัน คือ X-mini RAVE ครับ ... ตัวนี้ก้อยังคง concept เดิม ที่ว่า "ตัวเล็ก เสียงดัง" ครับ RAVE เป็นลำโพงโมโนที่มีขนาดใหญ่ขึ้นกว่า X-mini II แต่จะมาพร้อม FM Receiver ครับ ... เรียกว่างานนี้ไม่ต้องพึ่ง Player ก้อเพลินได้ครับ .... ใครสนใจก้อแวะไปดูตัวจริง เสียงจริง ได้ที่มั่นคงทุกสาขาจ้า .....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

21/10/2011 12:38:02
0

สเป็คครับ ...... RAVE ตอนนี้มีสีดำสีเดียวน่ะครับ ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

ศักดิ์

12/02/2013 09:02:27
x-mini l กับ x-mini ll ต่อด้วยกันได้ไหม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

baasu

13/02/2013 08:27:28
0
ถ้าให้ผมเลือก ผมจะเลือกเป็น Max II ดีกว่านะครับ
เพราะจากความที่เป็น Stereo แยก ซ้าย/ขวา ครับ

ส่วนสาเหตุที่ mini II เสียงเบสมากกว่า Max II นั้น
เพราะมันเป็น mono ครับ รวมเสียงซ้าย/ขวา เข้าด้วยกันหมด
จำได้ว่า เมื่อก่อนตอนเด็กๆ ผมเคยเอาลำโพงของพ่อมาเล่น
ลองต่อแบบ Stereo กับ Mono ดู ต่อแบบ Mono เสียงทุ้มมันมาเยอะมา Stereo อีก
ทั้งๆ ที่เป็นลำโพงตัวเดียวกัน
เมื่อก่อนตอนเด็กๆ ผมชอบเบสมาก ผมเลยจับลำโพงมาต่อเป็น Mono หมดเลย

เพื่อนๆ ก็ลองดูความแตกต่างสิครับ หาลำโพงมา 1 คู่
แล้วต่อแบบ Stereo กับ Mono สลับกัน แล้วฟังดู
แล้วจะรู้ว่าทำไม mini II เสียงเบสถึงมากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

dark357

22/01/2014 21:21:21
0
x-mini II กับ X-mini Max v1.1 อันไหนดีกว่าอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"X-mini Max II กับ x-mini II 2ลูก แบบไหน จะเสียงดีกว่าครับ "