Guest
หมวดหมู่ >

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[noob+mini รีวิว] SkullCandy Titan โดยtoom2236 ครับ

toom2236

20/07/2010 01:55:31
0
[noob+mini รีวิว] SkullCandy Titan โดยtoom2236 ครับ

สวัสดีครับ

ผม toom2236 ครับ

หลังจากด้อมๆ มองๆ วงการหูฟังมานานโขอยู่ พอโอกาสมาถึงก็ขอลองโดดมาสู่โลกแห่งเสียงนี้ด้วยครับ

รีวิวนี้ เป็นหลักการการฟังและวิจารณญาณของผมคนเดียวนะครับ ผิด ถูก หรือมีข้อชี้แนะอย่างไร บอกกันด้วยนะครับ

..วันนึง ผมนั่งเล่นนกน้อยทวิตอยู่ มีคนทวิตมาว่า...จะขาย Skullcandy Titan มือสอง เบิร์นมา 100ชม.ได้ มีประกัน life time ในราคามิตรภาพมากๆ

ผมเลยติดต่อซื้อมาลองของครับ นับได้ว่าเป็นการโดดเข้าสู่วงการหูฟังอย่างเต็ทรูปแบบของผมเลยทีเดียว...

แรกพบ...

พอได้เจอกันครั้งแรก รู้สึกประทับใจ ในความใส่ใจในผลิตภัณฑ์ภายนอกครับ
เขาเน้นแบรนด์ของเขามาก ขนาดจุกยางที่หูฟังยัง มีตรากะโหลกอยู่ด้วย
ตัวแจ็ค และส่วนครอบไดรฟ์เวอร์เป็นเหล็ก ทำให้ดูแล้วแข็งแรงทนทาน
แถมยังแถมจุกฟองน้ำมาอีก 2คู่อีกด้วย

ซองบรรจุ

เปลี่ยนจุกได้2 แบบครับ ยางและฟองน้ำ

ลองฟัง
คราวนี้ก็มาดูที่เสียงกันบ้าง....

ที่บอกว่าเป็น noob รีวิว เพราะว่า นอกจากคนรีวิวยังใหม่กับวงการนี้
เจ้านี่ยังไม่ลงทุนครับ ดูเพลย์เยอร์ที่เอามาทดสอบสิ....

โซเคนครับ โซเคน...512 เมกกะไบท์ ซื้อมาครั้งแรก ราคา 3000 กว่าบาทนะนั่น ราคาเมื่อปี 47 แพงเอาเรื่องนะครับ
ราคานี้ ตอนนี้ซื้อเพลย์เยอร์ดีๆ ได้1เครื่องเลย...
แอมป์เอิมก็ไม่มี อนาถามากๆ
แต่อยากจะบอกว่า ถึงจะอย่างไร ผมก็ชอบเสียงที่มันให้มาน่ะครับ และไว้ใจมันเพราะว่าฟังมันมา 6ปีแล้ว
ไฟล์เสียงจาก MP3 และWMA ครับ

เสียงที่ได้ยินครั้งแรก กับหูจุกยาง

เสียงที่ได้ยินผ่านหูฟัง ค่อนข้างดังครับ ก่อนเล่นควรลดระดับเสียงลงไปซักหน่อย เดี๋ยวจะตกใจ

ฟังครั้งแรก ถึงกับเซเล็กน้อย...

รู้สึกอุดอู้ครับ มันบอกไม่ถูก เสียงมันปนๆ กันพิกลๆ
ยังไม่ค่อยชิน ต้องปรับตัวให้เข้ากับหูฟังดู เริ่มมองอะไรออกมากขึ้น

เสียงย่านแหลม
ถึงดีครับ รู้สึกว่ามันจะเด่นกว่าเสียงย่านอื่นนิดๆ ครับ แต่มันแอบข่วนหูผมหน่อยๆ มีระคายบ้าง....
ตำแหน่งเสียงมันเหลื่อมๆ มาทางข้างหน้าหน่อยๆ เทียบก็ประมาณอยู่ปลายจมูก

เสียงย่านกลาง
ถือว่าดีเลยทีเดียว ไม่ล้นไม่ขาด เป็นธรรมชาติดี เหมาะสำหรับใครที่ชอบฟังเสียงนักร้อง
ตำแหน่งเสียง กองๆ อยู่ตรงกลาง ออกมาเคียงกับย่านแหลมบ้างบางที แต่ไม่ถึงที่ๆ ย่านแหลมอยู่นะประมาณครึ่งจมูก

เสียงย่านต่ำ
พอมีครับ หนึบๆ ดึ๋งๆ ได้อยู่ แต่สำหรับผม คิดว่ามันยังกั๊กๆ ยังไงพิกล ไม่พุ่ง เหมือนจะปล่อยสุดก็ไม่ปล่อย
ตำแหน่งเสียง อยู่ถัดๆ มาหลังหน่อยๆ ประมาณกลางท้ายทอย

การแยกชิ้นเครื่องดนตรี
ถือว่าทำได้ตามมาตรฐานครับ ชัดอยู่ แต่ถ้าในเพลงที่เริ่มมีรายละเอียดเครื่องดนตรีเยอะๆ แล้ว มันก็มี "หนัวๆ" กันนิดนึง

ลักษณะเสียง
ตอนได้ยินแรกๆ แล้ว มันบรรยายลักษณะเสียงที่ได้ยินไม่ถูก พอลองให้รุ่นพี่ผมลองฟังดู...
พี่เขาบอกว่า "เหมือนยืนกลางเวทีรำวง ที่ใช้ลำโพง BOSE ว่ะ"
เออ ใช่แบบนี้แหละครับ เสียงมันดูเอะอะมะเทิ่งหน่อยๆ แต่ก็ไม่ได้มั่วซั่วนะ มันมีเอกลักษณ์ในความเอะอะมะเทิ่งของมันอยู่

เมื่อลองเปลี่ยนจุกเป็นจุกฟองน้ำแล้ว
มันเคลียร์ขึ้นมาในทุกย่านเสียงครับ ประหนึ่งจากใส่เสื้อโค้ทวิ่งรอบสนามหลวง แล้วถอดเสื้อเหลือแต่เสื้อแจกเก็ตตัวเดียวน่ะครับ
(ถึงยังไง อินเอียร์ก็คืออินเอียร์ ถึงจะเคลียร์แค่ไหน มันก็ต้องมีอับๆ บ้าง)
เสียงดีขึ้น แต่ทางย่านเบสจะหนึบน้อยลง แต่แลกกับเสียงที่เป็นธรรมชาติกว่าครับ

ความชอบส่วนตัว
-แจ็ก แน่นมากๆ ครับ ดึงไม่หลุด และวัสดุจากเหล็ก แข็งแรงพอสมควร

ปัญหาส่วนตัว
-ขนาดของฟองน้ำ/จุกยางมันค่อนข้างใหญ่ เลยค่อนข้างสร้างความอึดอัดแก่รูหูผมบ้างครับ ใส่ฟังนานๆ เมื่อยหูนิดนึง
-เวลาใส่ตอนเดิน มันมีเสียงกุกๆกักๆ ของสายเข้ามาในหูฟังด้วย ตามประสาอินเอียร์

สุดท้าย เรื่องของเสียง เป็นอะไรที่เฉพาะตัว ต้องลองกันดูเองนะครับ

จบการรีวิว

อิอิ

กะเด้ว!!!
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

20/07/2010 09:52:10
4,283
555 ขอบคุณมากๆๆ ครับ สำหรับมินิกะเด้ว เอ๊ย มินิรีวิว ล่ะจ้า

ชอบจริงๆๆ ไอ้คำว่ากะเด้วนี่ล่ะเน้อ 555
ความคิดเห็นที่ : 2

darkleonic

20/07/2010 10:09:59
เจ้านี่เคยมาให้ผมลองเหมือนกันครับ
ที่เอามาลองเป็นตอนใส่จุกโฟม

อย่างที่ จขกท. บอกมันคือการยืนอยู่ในงานวันหรือเวทีหมอลำ แต่ใช้เครื่องเสียง base นะครับ
มันก้อง กังวาลมากๆๆๆๆ แต่ไม่ได้อื้ออึง หรือก่อให้เกิดความรำคาญแต่อย่างใดครับ

เสียงที่ฟังได้ก็ออกจะครบๆ ไม่มั่ว เรียกวงหมอลำแบบนี้ฟังสนุกได้เพราะเครื่องเสียง ไม่ต้องรำไม่ต้องเมาก็ได้ แต่ฟังยากเพราะมันกังวาลนี่แหละครับ

ที่เหลือผมไม่วิจารณ์เพิ่มครับ เพราะฟังน้อย

ความคิดเห็นที่ : 3

BECK

20/07/2010 10:12:37
0
ขอบคุณ สำหรับ review ครับผม
ความคิดเห็นที่ : 4

toom2236

20/07/2010 11:20:57
0
พี่ก่อ darkleonic คนนี้แหละ ให้คำนิยามเจ้านี่ที่ว่า "เหมือนยืนกลางเวทีรำวง ที่ใช้ลำโพง BOSE ว่ะ" อิอิิ

จากการฟังๆ มา หูนี้ มันเข้ากับเพลง อย่าง คิดฮอด ของบอดี้แสลม ยังไงๆ ไม่รู้ด้วย ผมชอบเสียงพิณอีสาน กับเสียงแหลมแหบๆ ของแม่หญิืงศิริพร ที่เจ้านี่มันขับออกมาครับ

งั้นเรียกกันเล่นๆ ว่า "พระกาฬหมอลำ" ดีไหม?(ฮา)

อิอิ

กะเด้ว!!!
ความคิดเห็นที่ : 5

Elvis

20/07/2010 11:21:49
ใช่คุณตูมในบอร์ดตุรกีเป่าครับเนี่ย lolz ?
ความคิดเห็นที่ : 6

Elvis

20/07/2010 11:25:50
ขอต้อนรับเข้าสู่เส้นทางสายมาม่าครับ ... ผมโดนไปเรียบร้อยแล้ว
ความคิดเห็นที่ : 7

toom2236

20/07/2010 11:30:04
0
ท่าน Elvis จงบอกชื่อท่านในตุรเกย์มา เจอโอทาคุในนี้อีกคนแล้ว...

ตั้งกลุ่ม คนรักการ์ตูน+anime song ในบอร์ดเฮียมั่น ท่าจะดีแฮะ เห็นมีกันหลายคน และ anime song นี่ก็ไม่ใช่อะไรที่ไก่กาเลยครับ เพลงเพราะๆ เพียบ

อิอิ

กะเด้ว!!!
ความคิดเห็นที่ : 8

Elvis

20/07/2010 11:59:08
อ่า ... จะเรียกว่าสมาชิกผีดีไหมครับ?
เพราะว่าผมเข้าไปอ่านอย่างเดียวเลยอ่ะครับ แฮะ ๆ

เพราะเจ้าเพื่อนผม Thebae เล่นบอร์ดประจำพวกผมก็นั่งดูอยู่ด้วยน่ะครับ
เพราะอยู่บ้านเช่าเดียวกัน ตอนพิมพ์นี่ยังเล่นอยู่ข้าง ๆ เลยครับ

เห็นด้วยครับ เพราะเหมือนได้เปิดโลกการฟังเพลงให้กว้างขึ้น เพราะเพลงอนิเมหลายเพลงผมไม่เคยดูแต่ว่าเวลาฟังแล้วโดนใจก็เยอะ
ความคิดเห็นที่ : 9

ParaDIce

20/07/2010 21:47:06
0
ท่าน toom ได้เข้าร่วมเส้นทางมาม่าเสียแล้วว

เส้นทาง ตรุเกย์ ยังไม่พออีกเหรอท่าน

ปล. nananaoki ใน ตรุเกย์ ฮับ
ความคิดเห็นที่ : 10

KennyHass

21/07/2010 13:48:20
0
รีวิวนี้ เอาไปเลย5กะโหลก
ความคิดเห็นที่ : 11

toom2236

21/07/2010 15:21:26
0
KennyHass นี่แหละ พาผมหลงเข้ามาทางสายนี้ ฮี่ๆ

อธิบายมาหน่อย ว่าทำไมรีวิวผมให้ตั้ง 5 กะโหลกอ่ะ

เอาไปโพสในตุรเกย์ โดนด่าเสียแมวเลย 555 แต่ก็ว่าอะไรไม่ได้ ผมมันนุปจริงๆ กับวงการหูฟังน่ะ

อิอิ

กะเด้ว!!!
ความคิดเห็นที่ : 12

Ishimaru-WITTY

07/07/2014 01:18:37
1
ตัวนี้เบส หัวโน๊ตชัด เสียงปลายแหลม เยี่ยมมากๆ สเตจกว้าง เหมาะกับ rock rock metal มากๆครับ
"[noob+mini รีวิว] SkullCandy Titan โดยtoom2236 ครับ"