Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนเฮีย น้องเก็นซ้งและคุณ gizmo เข้ามาดู imod หน่อยครับ

nopphong

13/09/2007 23:55:48

ขออณุญาติตั้งอีกกระทู้ เพราะกระทู้เก่ามันยาวกลัวว่าเฮียจะขี้เกียจเข้าไปอ่านน่ะครับ พอดีวันนี้ได้ไปบ้านหม้อมาเลยซื้ออุปกรณ์มาทำ imod ใหม่ ได้ออกมาหน้าตาอย่างที่เห็น คือมีสายไปเสียบที่หัว ipod แล้วมาเข้ากล่อง มี c blackgate 1000uF สองตัวทำ bicab ด้วย ออกมาเป็น RCA กับแจ๊ก mini ให้เลือกใช้
ตอนแรกกะจะทำแบบไม่มีสายคือเป็นกล่องไปเสียบที่หัวเลย แต่ทีนี้กลัวพอเสียบสาย RCA มันจะไปดีงตัว ipod หลุดจากแท่นได้เลยทำเป็นแบบนี้แทน

คราวนี้ถึงคำถาม คืออยากจะถามเฮียกับคุณ GIZMO ว่าแบบนี้โอเคไหมครับ (บางคนอาจจะถามว่าทำไมต้องถามคุณ gizmo ที่ต้องถามเพราะคุณ gizmo เรียน.....มาครับ(เรียนอะไรให้เจ้าตัวบอกดีกว่า อิอิ))

ส่วนน้องเก็นวันไหนว่างๆเข้ามาเปลี่ยนสายจั๊มใหม่ก็พกอุปกรณ์มาลองด้วยนะครับว่ามันดีขึ้นหรือเปล่าเมื่อใช้ c ตัวนี้ถ้าดีจะได้ทำให้เฮียไปลองครับ ถ้าไม่ดีขึ้นจะได้ใช้ C ธรรมดาๆแทนถูกดีครับเจ้านี่มันแพงไปหน่อย (ถ้าสะดวก ฝากซื้อ diode bridge 1A 100V ตัวนึงด้วยครับ กับ 7812 กับ 7912 อย่างละสองตัวด้วยนะครับอิอิ) อ้อมีสายจะให้ลองด้วยครับ ทำจากสายแพคอม เลียนแบบเจ้า blue heaven อะไรซักอย่างเนี่ยแหละครับ อิอิ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เก็นซ้ง

14/09/2007 00:04:30
โอ้วพี่นพพงษ์มีองเล่นใหม่มาให้ลองอีกแล้ว
ไว้เด๋วว่างแล้วจะแวะเข้าไปหาพี่ครับ
ในเร็ววันนี้มีเรื่องอยากคุยด้วย ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ตั่วปุ๊ย

14/09/2007 07:10:39

อ๊อด...เอ๊ย อย่าลืมเอาลูกชิ้นไปฝากพี่ นพพงษ์ ด้วย เด้อ...... 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

14/09/2007 09:57:19

555 เดี๋ยวขอทวนนิดนึงว่าเข้าใจเหมือนกันหรือเปล่า

1. ไอ้ ipod ตรงช่อง phone นี่มันยังปรับควมดัง-เบาได้ใช้เปล่าครับ

2. ตรงช่อง phone กับ ตรงตูด ipod มันมีคุณภาพเหมือนๆ กันเปล่าครับ ผมหมายถึงตัวที่คุณ nopphong ทำน่ะครับ

3. เจ้ากล่องแดงๆ นี่ต้องมีไฟเลี้ยงหรือใช้แบตเตอรี่หรือเปล่าครับ

4. วิธีการแบบนี้มันเป็นแบบเดียวกับ DAC ด้วยเปล่า

5. สามารถทำไปเสียบเข้ากับแท่น dock ได้เปล่าครับ ผมหมายถึงเสียบทางก้นมันแทน แทนที่จะเสียบทางหัวครับ

555 สงสัยเยอะไปหน่อย แต่จริงๆ ผมดูแล้วมันจะกลายเป็น imod ที่คล้ายๆ DAC ครับ คือเหมือนกับแยกภาคสัญญาณออกมาไว้ภายนอกนั่นเอง

คุณ nopphong ลองเล่าคร่าวๆ อีกทีได้ไม๊ครับ ผมว่าน่าจะมีคนสนใจแยะๆๆๆๆ จ้า 555

ที่ว่าให้เล่าคร่าวๆ เพราะบางคนอาจจะไม่รู้เรื่องราวแต่หนหลังน่ะครับ 555

แต่เท่าที่ดูผมว่า เยี่ยมๆๆๆ

แต่ถ้าสามารถทำกล่องให้เป็นแท่น dock ไปในตัว และมี RCA ออกจากกล่องนี้เลย โดยไม่มีสายโยงอีกที ผมว่าเวิร์คโคตรเลยล่ะ 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

iLover

14/09/2007 11:03:27

ผมคนนึงล่ะ ที่ไม่รู้เรื่อง...
ขอรอดูตอนสำเร็จรูปดีกว่าครับ จะได้ไปทำทีเดียว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

G1ZMO

14/09/2007 13:05:59
โอเคเลยครับพี่นพพง
ถ้ากล่องเล็กกว่านี้ได้จะดีครับ(แต่ผมว่าอันนี้ก็สวยมากแล้ว)

แล้วก็ทำสกรีนลงกล่องซะหน่อย เป็นยี่ห้อพี่นพพงเอง
(ผมจัดการให้ได้ครับ)

หรือ อยากได้กล่องอลูมิเนียม CNC (ผมก็พอจะจัดการให้ได้ครับ)
รวมๆแล้วเยี่ยมไปเลยครับพี่

มีของเหลืีอทำให้ผมสักชุดมั้ยครับ
เด๋วผมเอาไปให้ทำเลยพรุ่งนี้เลยครับพี่ อยากเทสมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ปล. ส่วน C ต้องการค่าอะไรลองบอกผมดูนะครับ(น่าจะหาได้ไม่ยากครับผม)

ขอบคุณครับ สวัสดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

14/09/2007 21:08:01

เอ้า แฟนๆ มาถามหาแล้วนะพี่ nopphong 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

nopphong

14/09/2007 21:22:13
ตอบเฮียนะครับ
1.ถ้าใช้หัวแบบนี้จะใช้หูฟังได้เหมือนเดิมครับที่เพิ่มมาคือมีสัญญาณตรงจาก dac ออกมาที่ช่อง remote (รูรีๆข้างๆรูหูฟังน่ะครับ) ซึ่งสัญญาณนี้จะต้องต่อเข้ากล่องเพื่อใส่ C บล๊อกไฟตรงก่อนจะเข้าแอมป์ครับ
2.ไม่แน่ใจว่าต่างกันหรือไม่นะครับ ต้องถามคุณเก็นซ้งเพราะลองมาแล้ว ส่วนผมหูตะกังครับ อิอิ แต่โดยทฤษฎีแล้ว imod จะดีกว่าเพราะทางเดินสัญญาณจะไม่ผ่านฮาร์ดดิสที่มีสัญญาณรบกวนสูง และไม่ผ่าน C ราคาถูกในเครื่องครับ
3.กล่องแดงใว้ใส่ C แค่นั้นเองครับไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยง
4.คนละอย่างกับ dac ครับ เพราะยังใช้ dac ตัวเดิมบน ipod เพียงแต่หลังจาก dac ปรกติมันจะไปเข้า opamp กับ c คุณภาพต่ำใน ipod ทำให้เสียงมันดรอบลง เราก็เลยจั๊มเอาสัญญาณตรงออกมาเลยไม่ผ่านวงจรพวกนั้น ว่ากันว่าให้สัญญาณที่สะอาดสดใสกว่าครับ
5.จะเอาเสียบทางก้นสัญญาณมันต้องผ่านข้างฮาร์ดดิสน่ะครับ มันจะมีเสียงรบกวนได้ครับ และทางเดินสัญญาณก็ยาว จะใช้สายเส้นโตๆก็ไม่ได้เพราะพื้นที่มันน้อยกลัวว่าเสียงมันจะดรอบไปสู้ออกตรงหัวไม่ได้ครับ

ตอบคุณ gizmo กล่องบางกว่านี้ไม่ได้ครับใส่ c ไม่ลง ไว้หา c ตัวเล็กๆได้ค่อยว่ากันครับ
ส่วนจะให้ทำตอนนี้ติดอยู่สองอย่างคือ c blackgate ตอนนี้หมดอยู่เห็นเขาว่าตุลาถึงจะเข้ามาครับ อีกอย่างคือหัวที่ใช้เสียบทางช่องรีโมทหายากมากๆครับ ไว้หาได้แล้วจะบอกครับ แต่ถ้ามี ipod ที่ไม่ได้ใช้พกแล้วจะเอาเสียงออกทางช่องหูฟังเดิมเลยน่ะทำได้ไม่ยากครับ
ส่วนเจ้าหัว+กล่องอันนี้กะว่าจะให้เฮียครับ(ถ้าเฮียตกลงจะทำ อิอิ)

วันนี้คุณ unclepiek ได้แวะมาลองฟังที่ร้านพบว่า C blackgate มันเสียงดีกว่า C ถูกๆจริงๆด้วยครับกลุ้มใจเลยเพราะถ้าใช้ blackgate มันจะแพงขึ้นมาก เดี๋ยวว่าจะหา c แบบ paper in oil มาลองดูเผื่อจะถูกว่าครับ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

G1ZMO

14/09/2007 21:43:18
พี่นพพง ว่างมั้ยครับพรุ่งนี้ จะเอาเพลงที่สัญญาไว้ไปให้..

+ อาจจะไปให้พี่นพพงลองทำขอบผม แล้วเอาของพี่นพพงเสียบดูน่ะครับ...

แล้วเด๋วผมเทสให้ครับ...ทีนี้รู้กัน

ปล. ตอนนี้ผมมี แบล๊คเกจ 50v 100uF 2 ตัวพอใช้ได้มั้ยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เก็นซ้ง

14/09/2007 21:53:44
สงสัยต้องไปลอง C Blackgate ซะแล้ว
เพราะ C ของผมมันห่วยมาก เสียงเลยไม่เ้ข้าั้ขั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

nopphong

14/09/2007 21:54:09
ก็พอใช้ได้นะครับ ต้องลอง อิอิ คราวนี้ปัญหาอยู่ที่หัวแล้วล่ะครับ ไม่รู้ร้าน mac มันยังจะมีขาัึุยอยู่หรือเปล่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

14/09/2007 22:05:28

555

พอเข้าใจล่ะครับ คุณ nopphong 555

น่าจะพัฒนาให้มันเป้นรูปธรรมก็ดีนะครับ จริงๆ อยากให้คุณ Nopphong ทำเป็นคนแรกในไทยเลยล่ะ เพราะยิ่งมีสำนักโม ยิ่งมีคนทำของพรรค์นี้มากๆ ยิ่งมีอะไรให้คนเล่นได้เล่นกัน

จะได้ไม่เบื่อก่อนวัยอันควร 555

ดีครับ เอาใจช่วยให้ต่อยอดออกไปได้เรื่อยๆ ครับ

วันนี้เฮียเปี๊ยกก็แวะมาที่ร้านประตูน้ำของผม เฮียแกเดินสายเยี่ยมชมพรรคพวกกันเลยแฮะ 555

เอ้า ขอบคุณเฮียเปี๊ยกที่แวะมา มีอะไรแนะนำติชมเข้ามานะเฮีย 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

กุ๊ดจี่

15/09/2007 02:51:09
http://www.head-fi.org/forums/showthread.php?t=256982

เอาแบบนี้สิครับ น่าสนนะ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Nopphong Sripattra

15/09/2007 09:09:09
ตามไปดูมาแล้วครับ หลักการเหมือนกัน แต่เขาใช้ c ดีๆ(ที่เมืองไทยไม่มีขาย) และเอาสัญญาณมาออกที่ dock แทนซึ่งจริงๆจะทำมันก็ทำได้ แต่เสียงมันสู้ออกด้านบนไม่ได้เพราะออกด้านล่างสัญญาณรบกวนมันสูงกว่าครับ
หยิกหู 0
"รบกวนเฮีย น้องเก็นซ้งและคุณ gizmo เข้ามาดู imod หน่อยครับ"