Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ลำโพงมีเสียง "กึก" หลังต่อ soundcard แก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ

MUSE

20/07/2024 23:28:15
0

สวัสดีครับทุกท่าน 

ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลย เลยอยากจะขอปรึกษาปัญหาดังนี้ครับ

ผมซื้อ soundcard ของ Creative รุ่น SoundBlaster X4 มาเพื่อใช้กับลำโพง Edifier R1380DB ครับ แต่ปรากฎว่าพอต่อลำโพงเข้าผ่านตัว soundcard นี้แล้ว จะมีเสียง "กึก" หรืออาการคล้ายเสียงไฟช็อตแทรกมาเป็นระยะ ๆ ครับ (อาจจะอธิบายไม่เป็นศัพท์ก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ) 

ผมได้ลองใช้สายที่ต่อลำโพงเข้ากับ soundcard เป็นทั้งแบบ optical และ RCA to 3.5mm แล้ว แต่อาการก็ยังคงเป็นเหมือนเดิมครับ แต่อาการที่ว่าจะไม่มีเลยถ้าเกิดต่อลำโพงเข้ากับคอมพิวเตอร์โดยตรงครับ

เลยอยากขอสอบถามทุกท่านว่าอาการแบบนี้เป็นที่ลำโพงหรือเป็นที่ soundcard ครับ และสามารถแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ

ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ   

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ลำโพงมีเสียง "กึก" หลังต่อ soundcard แก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ"