Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอสอบถามเกี่ยวกับ nb audio Skeleton ครับ

ANuBiS GaTE

14/06/2023 18:26:40
149

อยากทราบว่าเพื่อนๆ ที่ใช้หูฟังตัวนี้พกเครื่องเล่นกันยังไงครับ ผมพกยังไงก็ตามถ้าออกไปนอกอาคาร (คอนโด) คือเสียงขาดๆ หายๆ ตลอด ออกไปวิ่งรอบคอนโดใส่กระเป๋าคาดเอวก็สัญญาณหาย ออกไปในเมือง ใส่เครื่อง DX170 ในกระเป๋าสะพายหลังก็สัญญาณหายอีก

ซึ่่งกับหูฟังเก่าอย่าง Soundpeats H1 นี่ไม่เป็นครับ เป็นแค่ตอนเข้าห้าง ที่สัญญาณกวนหนักมากๆ กับตอนอยู่แถวเสาโทรศัพท์ในเมืองบางจุด เข้าใจเพราะมันส่งสัญญาณเป็น aptX HD แต่ของ Skeleton เป็น LDAC ซึ่งเข้าใจว่ามันส่งสัญญาณคุณภาพดีกว่า แต่ก็สัญญาณถูกรบกวนได้ง่ายกว่าด้วยเช่นกัน

ลองมาหลายๆ สถานการณ์ สัญญาณไม่หายแค่ตอนไปวิ่งบนลู่ในฟิตเนสแล้ววางเครื่องเล่นไว้ที่เครื่องออกกำลังเท่านั้นเองครับ นอกนั้นถ้าตัวเคลื่อนไหวคือแทบจะสัญญาณหายหมด ผมเอากระเป๋าคาดเอวมาลองสะพายไหล่ดูให้มันอยู่ใกล้ๆ กันก็ยังหายอีก

พอดีผมไม่มีหูฟัง LDAC ตัวอื่น เลยไม่ทราบว่า TWS ที่เป็น LDAC มันเป็นแบบนี้หมดเลยหรือเปล่า ใครเคยมีประสบการณ์บ้างครับ คือชอบเสียง Skeleton มากกว่า H1 อยากจะเปลี่ยนไปใช้ถาวรเลย แต่มาติดตรงเรื่องสัญญาณมันอ่อนจนใช้งานจริงลำบากนี่แหละ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เปา เรือธง

15/06/2023 11:04:02
390
LDAC ความแรงสัญญาณจะไม่มากการโดนสัญญาณรบกวนก็เป็นเรื่องปกติครับ อีกอย่างถ้าเชื่อมต่อกับ smartphone น่าจะดีขึ้นนะครับ เพราะตัวส่งสัญญาณ Bluetooth ของ DX170 ประสิทธิภาพไม่สูงมากครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

ANuBiS GaTE

15/06/2023 18:39:43
149
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เปา เรือธง
LDAC ความแรงสัญญาณจะไม่มากการโดนสัญญาณรบกวนก็เป็นเรื่องปกติครับ อีกอย่างถ้าเชื่อมต่อกับ smartphone น่าจะดีขึ้นนะครับ เพราะตัวส่งสัญญาณ Bluetooth ของ DX170 ประสิทธิภาพไม่สูงมากครับผม
โห มีแบบนี้ด้วย ผมว่า DX170 นี่ได้แค่เสียงดีจริงๆ ฮะ ซื้อเพราะชอบเสียงมากๆ นี่แหละ แต่ฟีเจอร์อื่นๆ แพ้พวกราคาเท่ากันหมดเลย ทั้ง UI ที่เรียบมาก ไม่ได้ปรับแต่งมาให้เหมาะกับการใช้งานเท่าไร CPU ก็เป็นตัวอินดี้ ไม่ซัพพอร์ตแอปหูฟัง TWS บางแบรนด์อีก แต่ไม่นึกว่าจะมีเรื่องตัวส่งสัญญาณไม่แรงด้วย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เปา เรือธง

16/06/2023 12:46:05
390
ใช่ครับ เพราะรุ่นนี้เค้าไม่ได้ใช้ SoC ของ Snapdragon สัญญาณเลยไม่ได้เสถียรมากนักครับ ^^" 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอสอบถามเกี่ยวกับ nb audio Skeleton ครับ"