Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

***** รบกวนขอความรู้เรื่องประเภทของ AMP *****

Mr.Burst

01/06/2010 16:35:53
3
ผมมีความรู้ประมาณนึง แต่อยากทำความเข้าใจกับเรื่อง AMP เครื่องเสียงในบางเรื่อง
รบกวนผู้มีปัญญา ตอบคำถาม 5 ข้อ เพื่อความกระจ่าง ดังนี้ครับ...

1. INTEGRATED AMP คืออะไร
2. PRE AMP คืออะไร
3. POWER AMP คืออะไร
4. เราจะดูได้ยังไงว่า AMP ตัวใดเป็นชนิดใด
5. AMP ทั้งหมดที่กล่าวมา มีความสัมพันธ์กันอย่างไร

คิดว่าคำตอบคงเป็นประโยชน์สำหรับคนที่อยาก "ขยับ" ไปใกล้ full system ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Mr.Burst

01/06/2010 17:08:06
3
ผมพอมีความรู้เฉพาะเกี่ยวกับ Live music นะครับ แต่ในทางเครื่องเสียง..ผมไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจประเภทของ AMP ถูกหรือเปล่า...ผมเข้าใจประมาณนี้นะครับ

ตอบ: เป็น AMP ที่ใช้ปรับแต่งเสียงได้ และขยายเสียงได้ในตัว เหมือนรวมเอา PRE AMP กับ POWER AMP ไว้ในตัวเดียวกัน

ตอบ: เป็น AMP ที่ใช้ปรับแต่งเสียง แต่ไม่ขยายเสียง ถ้าเป็นเครื่องเสียงของวงดนตรีก็เปรียบได้กับแผง MIXER คือแต่งให้เสียงสูง-ต่ำ ตามที่ต้องการ

ตอบ: เป็น AMP ที่ใช้ขยายสัญญาณเสียงให้ดังขึ้นได้อย่างเดียว ขึ้นอยู่กับกำลังขยายเพื่อให้เสียงออกลำโพงหรือหูฟังได้ตามต้องการ

4. เราจะดูได้ยังไงว่า AMP ตัวใดเป็นชนิดใด
ตอบ: ถ้าดูเทียบจากขนาด INTEGRATED AMP จะตัวพอๆกับ POWER AMP แต่ส่วนใหญ่ POWER AMP จะตัวใหญ่สุด อีกวิธีคือดูว่าตัวไหนมีแผงควบคุมหรือการปรับเสียง ถ้าตัวไหนไม่มี ให้คิดว่าเป็น POWER AMP

5. AMP ทั้งหมดที่กล่าวมา มีความสัมพันธ์กันอย่างไร
ตอบ: ถ้างบไม่มาก เล่น INTEGRATED AMP ตัวเดียวจบ เพราะมีทั้งภาคแต่งเสียงและขยายเสียง แต่ส่วนใหญ่ถ้าเล่นจริงจัง จะไปซื้อแยกเป็น PRE AMP กับ POWER AMP เพื่อให้คุณภาพที่ดีกว่า

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Tanan

01/06/2010 17:11:28
0
ผมก็รู้ไม่มากหรอกน๊ะครับ

1. คือการเอาภาค Pre มากรวมกับ Power
2. คือน่าจะตัวจัดสัญญาณ พวกกำจัด Noise จัดแต่งรูปคลื่นหละมั้ง
3. เป็นส่วนขยายกำลังให้ขับลำโพงได้เนื่องจาก Pre กำลัง Output ต่ำ
4. ก็ถามเอาอะครับ หรือดูจากหน้าปัดและขั้วต่อ
ถ้าด้านหน้ามีหลายปุ่ม และ ด้านหลังมีแต่ RCA ก็ PRE
ถ้าด้านหน้ามีหลายปุ่ม และ ด้านหลังมีแต่ RCA + ช่องต่อสายลำโพง ก็ Int
ถ้าด้านหน้ามีแค่ปุ่มเปิด และ ด้านหลังมีแต่ RCA + ช่องต่อสายลำโพง ก็ Power

5. Int จะเสียงแย่สุด แต่ถูกสุดเพราะเค้ารวมไว้ให้หมดแล้ว
Pre ดีๆจะช่วยให้เสียงดีขึ้นมาที่เดียวแต่ ขับเองไม่ได้ ดังนั้น Pre จึงต้องการ Power หรือไม่ก็ Int มาช่วยขับ
ส่วน Power จะทำให้เราสามารถขับลำโพงที่กินกำลังเยอะๆได้ดี เสียงสะอาด ครบ พริ้ว แต่ก็ต้องการ Int หรือ Pre มาส่งสัญญาณให้

เท่าที่เข้าใจอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Mr.Burst

01/06/2010 17:12:03
3
ที่ข้องใจอีกอย่าง...เวลาเขาขายๆ AMP กัน เขาจะบอกว่า ตัวนี้เอามาทำ PRE AMP ได้ ตัวนี้เอามาทำไม่ได้...มันคือยังไงครับ คือเค้าดูตรงภาคขยายกันเหรอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Mr.Burst

01/06/2010 17:13:12
3
^
^
ขอบพระคุณ คุณ tanan ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Tanan

01/06/2010 17:13:25
0
ใครเคียงกันเลยแฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Tanan

01/06/2010 17:18:48
0
บางรุ่นของ INTEGRATED จะมีขั้วต่อที่ชื่อว่า Pre Out กับ Pre In ซึ่งปกติจะมีตัว U
มาให้เพื่อต่อสองอันนั้น โดยมีหลักการทำงานคือ Pre Out คือสัญญาณที่ได้จากภาค PRE
Pre In คือ Input ของ ภาค Power พอต่อ U เข้าไปก็เป็น INTEGRATED
แต่เพื่อวันหนึ่งคุณเบื่อซื้อ Power มาเพิ่มแต่ไม่ซื้อ Pre ก็ลากสายจาก Pre Out เข้า Power In แทน INTEGRATED เราก็จะทำหน้าที่เหมือน Pre AMp แทน

แต่บางรุ่นไม่แยกจึงไม่สามารถนำไปทำ Pre ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

มนุษย์แฮม

01/06/2010 18:00:06
0
แล้วที่ พี่ เบิร์ด บอกว่าสั่งแอบหลอด ไว้ นี่ตัวไหนหรอครับ แฮะ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Tanan

01/06/2010 18:07:05
0

อย่ารูปถ้าจะให้ INTEGRATED ตัวนี้ทำหน้าที่เป็น INTEGRATED ก็เชื่อมสายตรง Preout กับ Power Amp Direct In เข้าด้วยกันแต่ถ้าจะใช้แค่ Pre ก็ต่อจาก Pre Out เข้า POwer AMP ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Tanan

01/06/2010 18:10:12
0
ส่วนหน้าตา Power AMP ก็จะแบบนี้ ไม่มีปุ่มอะไรเลย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Acidstudio

01/06/2010 18:14:36
0
กำลังอยากจะตั้งคำถามนี้อยู่พอดีเลยครับ

ขอมาเก็บความรู้ด้วยคนนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Mr.Burst

01/06/2010 18:15:57
3
ขอบพระคุณครับ...จดๆๆๆ จำๆๆๆๆๆ

ตอบน้องนิค: สั่งแอมป์หลอดตัวเล็กๆ เหมือน BRAVO นั่นหละครับ ขอลองก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

มนุษย์แฮม

01/06/2010 18:18:01
0
อ๋อ ใช่ตัวที่เป็น กล่องเหล็กปะพี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Mr.Burst

02/06/2010 01:06:02
3

ไม่ใช่อ่ะครับ เป็นตัวนี้ครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

nom_num_nim

02/06/2010 12:47:35
0
อยากรู้อยู่เลยครับ
แล้วแอมป์แต่ล่ะประเภทยังมีชนิดแยกย่อยออกอีกไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Mr.Burst

02/06/2010 12:51:58
3
อีกอย่าง..คือการต่อระบบ "balance" ครับ อยากทราบว่ามีส่วนเกี่ยวข้องกับภาคใดของ AMP บ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

boy

02/06/2010 19:13:18
0

แอมป์ที่สุดยอดคือหลอดครับ..ที่ขยายภาคท้ายสุดด้วยหลอด อาจผ่านหม้อแปลงเอาท์พุทหริอซีก็ได้ ผมว่าหลอดจริงอาจมีความเพี้ยนบ้างนั่นมาจากเครื่องวัดค่า แต่จากการรับฟังดันแจ่มกว่าพวกแอมป์โซลิดเสตท(ไอซี ทรานซิสเตอร์) ข้อเสียมีแน่ๆ ร้อนครับแถมกินไฟสะบัด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Mr.Burst

03/06/2010 19:58:22
3
แล้ว amp หลอดนี่เอามาทำ pre amp จะดีมั้ยครับ..หรือไม่ควร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

มนุษย์แฮม

03/06/2010 20:09:40
0
ไม่มีข้อเสียนะครับพี่ อยู่ที่ว่ามันจะเข้า กับ power ที่ต่อ ไปรึเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

นายมั่นคง

03/06/2010 21:22:05
4,282
ผมลองตอบมั่ง เอาแบบง่ายๆ รวบๆๆ หน่อย เพราะยิ่งตอบยาว เดี๋ยวยิ่งผิด 555

- คือการรวมภาคปรุงแต่งเสียง กับภาคขยายเข้าไว้ด้วยกันจ้า

- คือภาคปรุงแต่งเสียง และบุคลิกของแอมป์ตัวนั้นๆ แยกออกมาเป็นตัวโดดๆ

- คือภาคขยายที่รับเอาสัญญาณที่ถูกปรุงแรง มาขยายด้วยกำลังที่อยู่ตัวโดดๆ ต่างหาก

- ดูง่ายๆ ก็คือ ปรีแอมป์จะมีโวลลุ่ม และเพาเวอร์แอมป์จะไม่มีโวลลุ่มจ้า

- แอมป์ที่ผ่านมาคือเบสิคของระบบขยายเสียงครับ

คือตัองมีการรับสัญญาณเข้า หรือที่เรียกว่า input มาเข้าที่ตัว Pre Amp ก่อน แล้วก็จับปรับแต่งสัญญาณให้แจ่มๆๆ แล้วจ่ายออกเป็น Pre Out แล้วก็ส่งผ่านสายไปที่ตัวเพาเวอร์แอมป์

โดยรับเข้าเป็น input แล้วเพาเวอร์แอมป์ก็ทำหน้าที่ขยาย แล้วส่งต่อไปปลายทางที่ลำโพงครับ เรียกว่าเป็นปราการด่านสุดท้ายล่ะ

ส่วนการเชื่อมต่อสัญญาณในปัจจุบันก็มักจะมีอยู่ 2-3 อย่าง ซึ่งผมก็รู้กระจึ๋งเดียวเหมือนกัน 555

- RCA คือการเชื่อมต่อดั้งเดิม มีขั้วให้สัญญาณเดิน 2 สายต่อ 1 ข้าง โดยดึงจากช่องอะไรซักอย่าง ซึ่งผมไม่รู้ศัพท์เทคนิคล่ะครับ

- XLR หรือที่เรียกว่า บาลานส์ จะเป็นการเชื่อมต่อสัญญาณ 3 เส้นต่อ 1 ข้าง นัยว่าครบถ้วนสมบูรณ์กว่า แจ่มแจ๋วกว่าว่างั้น

- Cast หรือ ACSS อันนี้เป็นการเชื่อมต่อสัยญาณ แบบ 4 ช่อง คือจะมีหัวเข็มในการเชื่อมต่อถึง 4 รูต่อข้าง เป็นเทคโนที่โม้กันว่าดีสุด (คนผลิตเป็นคนโม้)

โดย ช่องสัยญาณที่เรียกว่า Cast นั้นจะพบในแอมป์ของ Krell และถือว่าเป็นลิขสิทธิ์การถ่ายทอดสดฟุตบอล เอ๊ย ถ่ายทอดสัญญาณแต่เพียงผู้เดียว Cast จะมีหัวแจ็ค และมีเข็มภายในให้เชื่อมต่อกันถึง 4 เข็มด้วยกัน

ACSS ก็คือเทคโนที่เจ้า KingWa เจ้าของแอมป์ Audio GD คุยว่า เค้าคือผู้ออกแบบ Cast ให้กับ Krell โดยเป็นการขายสิทธิทางปัญญาให้ไปเลย ประมาณว่า ฆ่าแม่ไก่กันเลยล่ะ ซึ่งเจ้า kingWa ก็มีระบบนี้ใช้ แต่เรียกในอีกชื่อว่า ACSS

เอ้า โม้แค่นี้ก่อนเน้อ เดี๋ยวมาจัดต่อจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

นายมั่นคง

03/06/2010 21:28:08
4,282

มองตามรูปเลยนะครับ

ให้มองทางซีกซ้ายก็ได้ครับ ง่ายๆๆ ดี

- เจ้าดำๆๆ ที่มี ขา 3 ขา เค้าเรียกว่าช่องต่อบาลานส์ครับ หรือ XLR นั่นเองจ้า ดูง่ายๆๆ ก็ 3 รูนี่ล่ะ

- ขยับมาไอ้เจ้าช่องฟ้าๆๆ จะเห็นมีขาอยุ่ 4 ขา ก็คือช่องที่เรียกว่า Cast ในยี่ห้อ Krell หรือที่เรียกว่า ACSS ในยี่ห้อ audio GD

- ส่วนที่เห็นทองๆๆ ก็คือช่องอันบาลานส์ หรือช่อง RCA นั่นเอง ซึ่งเป็นแบบโหลๆๆ ที่เราเห็นกันในทุกๆๆ ที่ เป็นมาตรฐานเบสิคของการเชื่อมต่อ

ก็เลยสรุปว่ามีแค่นี้ล่ะครับ ส่วนจะมีมากกว่านี้อีก อันนี้ผมไม่ทราบแล้วล่ะจ้า 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นายมั่นคง

03/06/2010 22:24:01
4,282

ขอคุยต่อล่ะเน้อ 555

ตอนนี้ผมมีโครงการว่าจะจับช่อง XLR กัดกับช่อง CAST หรือช่อง ACSS อยู่ครับ เรียกว่ามีการเตรียมการหาสายอะไรรอๆๆ ไว้แล้ว ว่าจะทดสอบกันแบบแทร็คต่อแทร็ค ท่อนต่อท่อน เลยว่าอะไรแจ่มกว่ากัน และแจ่มกว่ากันในแง่ไหน

แล้วระบบการเชื่อมต่อแบบบาลานส์ เป็นรองพวก ACSS หรือ CAST จริงๆๆ ล่ะหรือ

หรือแค่เป็นเพียงลมปากเหม็นๆ ของผู้คิดค้นเจ้าช่องที่ว่านี่

โดยหลักการที่ Krell และเจ้า KingWa โม้เป็นตุเป็นตะแล้ว คาดว่าระบบ Cast แบบสี่รู น่าจะให้สุ้มเสียงดีกว่าพวกอื่น เรียกว่าคุณภาพเสียงไม่ได้ขึ้นอยุ่กับตัวนำ แต่ขึ้นกับเทคนิคและหลักการออกแบบซะมากกว่า

เรียกว่าสามารถประหยัดเงินค่าสายไปได้อีกหลายสตางค์ครับ ทำเป็นล้อเล่นไป สายบาลานส์ระดับแพงๆ เส้นละ 4-5 หมื่นบาท ถ้าสามารถลดบทบาทของบาลานส์ลงได้ เท่ากับเงินยังอยู่ในกระปุกเหมือนเดิมครับ

เอ้า ใครว่างๆๆ ลองอ่านเทคโนการเชื่อมต่อแบบใหม่เน้อ 555

http://www.krellonline.com/cast.html
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

นายมั่นคง

03/06/2010 22:28:30
4,282

ให้สังเกตุว่า ด้านหลังของปรีแอมป์ krell จัดเรียงและให้ความสำคัญกับการเชื่อมต่อแบบ Cast แบบเต็มตัว โดยเริ่มลดบทบาทของ RCA ลงกว่าเดิมแล้วล่ะจ้า 555

แนะนำให้ทราบว่า เทคโนอันนี้มีอยู่ในแอมป์จีนอย่าง audio GD ด้วยเน้อ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Mr.Burst

03/06/2010 23:30:48
3
อยากจะกราบแทบพุงกะทิของเฮียจริงๆเลยครับ....

ถ้าเป็นไปได้น่าปักหมุดหรือแปะแบนเนอร์ไว้ให้ความรู้เรื่องนี้ก็ดีนะครับ

เพราะดูหลายท่านเริ่มคันยุกๆ ยิกๆ เหมือนต้องการจะ "ขยับ" กันขึ้นไปตามเทคโนโลยีใหม่ๆ

ผมก็...ตั้งท่าหาข้อมูลรอไว้เช่นกันครับ...

ขอบคุณจริงๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

นายตึ๋ง

16/07/2010 23:30:02
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ
เนื่องจากผมต้องการใช้ Mixer กับ onkyo 9355 integrated amp มันสามารถเชื่อมต่อกันได้หรือไม่...ถ้าได้..มันต้องต่อกันอย่างไร คืออยากใช้ integrated amp ให้ได้ประโยชน์มากๆ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

kawee

17/07/2010 00:43:11
11
แฮ่ๆ..หากคุณ Mr.Burst จะขยับมาเล่นเครื่องเสียงบ้าน รับรองว่าจะเป็นหนทางไปสู่ความหมดตูดเหมือนผมแน่ๆ
ผมว่าในเว็บของเฮียน่าจะมีเซียนเครื่องเสียงสิงสถิตย์อยู่หลายคนนะครับ
การที่เราจะเล่นเครื่องเสียง นอกจาก system แล้วยังมีเรื่อง acoustic ของห้องฟัง ซึ่งมีความสำคัญไม่น้อยกว่าการแมชชิ่ง system เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับ ไหนจะการหาตำแหน่งในการจัดวางลำโพงอีก มันสนุกผสมกับทุกข์ครับ555...( อันนี้ผมยืมคำพูดมาจากคุณ LOVE อาจารย์เก่าของผมน่ะครับ )
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

kawee

17/07/2010 00:58:19
11
การเริ่มต้นชุดเครื่องเสียงกับ INTEGRATED AMP จะง่ายกว่าแยกชุดปรีกับเพาเวอร์ครับ แล้วก็ไม่แน่เสมอไปครับถ้าใครจะบอกว่าชุดแยกชิ้นนั้นจะให้คุณภาพดีกว่าใช้ integrated amp ครับ เพราะถ้าปรีกับพาวเวอร์ใช้คนละยี่ห้อ (ต่อให้แพงๆด้วย เอ้า!!) แล้วบังเอิญไม่แมชท์กัน เสียงก็ไม่ได้เรื่องครับ 555...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

บอย

17/07/2010 01:13:15

ฟัง ....ฟัง และทดลองฟังด้วยหูเรา คือวิธีการที่ดีที่สุดน่อ ท่านบรัส ชนิด ยี่ห้อ ราคา ค่อยพิจารณาตามๆ มา ไม่ว่าจะปรีหลอด ปรีโซลิดเสตท และแอมป์ต่างๆ ถ้าออกแบบดีๆ แมทช์กับหูฟังหรือลําโพงมาก ฟังแจ่มแน่นอน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

อิง

20/02/2014 16:58:26
หนูอยากได้ข้อมูลที่เกี่ยวกับ Power Amp อะค่ะ จะหาได้จากที่ไหน พอดีว่าจะเอาไปทำรายงานอ่ะค่ะ รบกวนหน่อยน่ะค่ะ
หยิกหู 0
"***** รบกวนขอความรู้เรื่องประเภทของ AMP *****"