Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำปรึกษา การ Upgrade Turn Table

ภัทรวุฒิ

13/03/2023 17:06:45
0

สวัสดีครับ ผมมือใหม่ ใช้อุปกรณ์ดังนี้ครับ

1.Turn -> Technics SL1600 (เก่าญี่ปุ่น) + หัวเข็ม 270C
2.ลำโพง ACTIVE -> AUDIO ENGINE A5 WIRLESS
3.Pre Phono Soudclass (ของไทย ราคา 1500 บาท)
อยากสอบถามถ้าต้องการ Upgrade เสียงให้ดีขึ้น ต้องเริ่มเปลี่ยนอะไรก่อน
ระหว่าง หัวเข็ม กับ Pre Phono

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

sc

19/03/2023 21:10:55
5

บรรดาเซียนไปไหนกันหมด

ส่วนตัวแนะนำว่า ให้ฟังไป เล่นไป ให้ถ่องแท้ในใจตนก่อนครับ

มันขาดตกบกพร่องตรงไหน ก็เสริมมันไปทีละด้าน

อย่างชุดที่แนะนำมา ไม่ชอบตรงไหน อยากจะเพิ่มอะไร

ถ้าเพิ่มคุณภาพทุก ๆ ด้าน ก็ต้องเขยิบเปลี่ยนไปทีละชิ้น ๆ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

21/03/2023 00:32:37
4,290
ต้องขออภัยครับที่ไม่ได้เข้ามาตอบ เพราะช่วงหลังระบบเว็บบอร์ดแทบไม่ค่อยมีคนเข้ามาดูกัน โดนกลุ่มเฟซและอื่นๆชิงพื้นที่ไปหมดจริงๆในปัจจุบัน

การเล่นเทิร์นเทเบิล ผมว่าต้องเลือกทั้งระบบให้สอดคล้องกัน ไม่ว่าจะเป็นส่วนของหัวเข็มหรือภาคโฟโน หรือแม้แต่ตัวเทิร์นเอง การเลือกของที่ราคาสูงเกินไป เมื่อมาลงกับตัวเทิร์นที่เป็นรองกว่า มันไม่สามารถแสดงศักยภาพออกมาได้ครับ อีกประการหนึ่ง ลำโพง Active ค่อนข้างอ่อนไหวต่อการใช้ คือการเซ็ทอัพให้ลงตัวค่อนข้างยากกว่า

เพราะเป็นลำโพงเฉพาะทาง หมายถึงเล่นแบบฉาบฉวย ปรับแก้เรื่องสายลำโพงหรือสายไฟค่อนข้างยากกว่าแอมป์แยกชิ้นและลำโพงแบบ passive สิ่งที่ทำให้ได้ดีที่สุดตอนนี้คือปรับของที่มีอยู่ให้ลงตัวที่สุดก่อน แล้วค่อยๆฟังว่าจุดไหนควรเปลี่ยน ผมแนะนำว่าการเปลี่ยนควรค่อยๆครับ พอเราเข้าใจเสียงมันแล้ว อีกหน่อยมีหวังคงได้เปลี่ยนทั้งหมดครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำปรึกษา การ Upgrade Turn Table"