Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ว่าด้วยเรื่อง Linear power supply...

จขกท

19/12/2022 13:22:31
Linear power supply มีส่วนช่วยในเรื่องของเสียงมากขนาดไหนครับ

และจะช่วยในเรื่องไหนบ้างครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ลองมาแล้ว

19/12/2022 13:47:55
ถ้าผมจะบอกว่า switching power supply ดีๆ ให้เสียงดีไม่แพ้แบบ linear และมีบางอย่างดีกว่าด้วยคุณจะเชื่อผมไหม 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

จขกท

19/12/2022 19:18:41
อันนี้ผมจริงจังนะ บางคนก็บอกไม่มีผล แต่บางคนก็บอกว่ามีผลและเห็นผลจริงๆ

dac/amp บางรุ่นถึงกับยัดมาใส่ในเครื่องเลยก็มี เลยอยากรู้ว่าจริงๆคนที่เคยใช้

ฟังแล้วเห็นความต่างขนาดไหน และต่างกันในแง่ไหนบ้าง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เคยลองมาแล้ว

19/12/2022 20:07:43
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - จขกท

อันนี้ผมจริงจังนะ บางคนก็บอกไม่มีผล แต่บางคนก็บอกว่ามีผลและเห็นผลจริงๆ

dac/amp บางรุ่นถึงกับยัดมาใส่ในเครื่องเลยก็มี เลยอยากรู้ว่าจริงๆคนที่เคยใช้

ฟังแล้วเห็นความต่างขนาดไหน และต่างกันในแง่ไหนบ้าง

ผมก็ตอบจริงจังในฐานะคนใช้ทั้งสองแบบว่าถ้า switching ดีๆมันไม่ต่างกันเลย คุณอย่าไปยึดติดภาพอะแดปเตอร์แถมอันนั้นมันของไม่ดี ของยี่ห้อดีๆ อย่าง meanwell, omron, TDK เสียงดีไม่ต่างจาก linear เลย แถมในแง่ของไดนามิคเสียงอันนี้กินขาด linear แบบชัดเจน คุณลองดูใน DAC ยุคใหม่ๆ ที่ผลิตในจีนอย่าง smsl, topping รุ่นสูงๆ เขาใช้ switching ทั้งนั้น แม้แต่ mytek, benchmark ก็ยังใช้เหมือนกัน ถ้าถามว่าเปลี่ยนมาใช้ linear จะเห็นความต่างขนาดไหน บอกได้เลยว่าเสียงจะสมูทขึ้นเล็กน้อย หย่อนความสมจริงลงมา ซึ่งเป็นบุคลิกของหม้อแปลง ส่วนเสียงแต่ละย่าน ทุ้ม กลาง แหลม ต่างกันมากน้อยขึ้นอยู่กับอุปกรณ์อย่างอื่นประกอบกัน เช่น capacitor , diode ที่ใช้ในวงจรซึ่ง switching ดีๆ เขาก็ใช้ของดีเหมือนกัน ส่วนเรื่องความสงัดที่หลายคนชอบพูดถึง ถ้าเป็น switching คุณภาพดีไม่ต่างอะไรกับ linear ครับ มิหนำซ้ำ switching ยังให้แรงดันคงที่กว่าด้วยเพราะ output จะมีการควบคุมป้อนกลับเพื่อให้แรงดันคงที่ตลอดเวลา ย้ำอีกครั้งว่าต้องเป็น switching ที่มีคุณภาพดีนะ 

ถ้าคุณไม่เชื่อผมก็ขามความเห็นนี้ไปได้เลย เชิญเชื่อถือคนที่คุณศรัทธาครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

จขกท

20/12/2022 05:04:49
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - เคยลองมาแล้ว

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - จขกท

ผมก็ตอบจริงจังในฐานะคนใช้ทั้งสองแบบว่าถ้า switching ดีๆมันไม่ต่างกันเลย คุณอย่าไปยึดติดภาพอะแดปเตอร์แถมอันนั้นมันของไม่ดี ของยี่ห้อดีๆ อย่าง meanwell, omron, TDK เสียงดีไม่ต่างจาก linear เลย แถมในแง่ของไดนามิคเสียงอันนี้กินขาด linear แบบชัดเจน คุณลองดูใน DAC ยุคใหม่ๆ ที่ผลิตในจีนอย่าง smsl, topping รุ่นสูงๆ เขาใช้ switching ทั้งนั้น แม้แต่ mytek, benchmark ก็ยังใช้เหมือนกัน ถ้าถามว่าเปลี่ยนมาใช้ linear จะเห็นความต่างขนาดไหน บอกได้เลยว่าเสียงจะสมูทขึ้นเล็กน้อย หย่อนความสมจริงลงมา ซึ่งเป็นบุคลิกของหม้อแปลง ส่วนเสียงแต่ละย่าน ทุ้ม กลาง แหลม ต่างกันมากน้อยขึ้นอยู่กับอุปกรณ์อย่างอื่นประกอบกัน เช่น capacitor , diode ที่ใช้ในวงจรซึ่ง switching ดีๆ เขาก็ใช้ของดีเหมือนกัน ส่วนเรื่องความสงัดที่หลายคนชอบพูดถึง ถ้าเป็น switching คุณภาพดีไม่ต่างอะไรกับ linear ครับ มิหนำซ้ำ switching ยังให้แรงดันคงที่กว่าด้วยเพราะ output จะมีการควบคุมป้อนกลับเพื่อให้แรงดันคงที่ตลอดเวลา ย้ำอีกครั้งว่าต้องเป็น switching ที่มีคุณภาพดีนะ 

ถ้าคุณไม่เชื่อผมก็ขามความเห็นนี้ไปได้เลย เชิญเชื่อถือคนที่คุณศรัทธาครับ 

ผมไม่ได้ศรัทธา​ใครอะไรเลยครับ

เอาจริงๆมาถามเพราะความอยากรู้ และก็ต้องบอกว่าตอบอันนี้เคลียร์ ตามที่อยากรู้แล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

20/12/2022 08:59:41
ผมจะบอกอีกอย่างว่าถ้าเครื่องเราเป็น switching แต่อยากให้เสียงมีความเป็นแบบ Linear Power supply ไม่ยากแค่เอาเครื่องเราต่อผ่านหม้อแปลง isolate transformer เท่านี้ก็ได้บุคลิกเสียงแบบหม้อแปลง Linear แล้วครับ โดยเฉพาะ Source ถ้าเอามาต่อผ่าน isolate transformer มันจะให้ผลที่ดีขึ้นทุกด้าน 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

คนติดคลอง

20/12/2022 11:45:13
switching จะไม่เงียบเท่า LPS ครับ

ถ้าใช้ lps พวกตัวที่ไม่ได้แพงอะไร ยังไงก็ให้เสียงให้แตกต่างไปจาก switching

ถ้าคุณชอบ background เงียบ ชิ้นดนตรีลอยแยก เบสเก็บตัวเร็วขึ้น image ชัดขึ้น โดยรวมคือทุกอย่างมันชัดขึ้นมาก ยังไงก็ต้องไป lps ครับ 

คาแรคเตอของพวก switching จะทำแบบนี้ได้ไม่เท่า lps ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

20/12/2022 12:02:23
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - คนติดคลอง

switching จะไม่เงียบเท่า LPS ครับ

ถ้าใช้ lps พวกตัวที่ไม่ได้แพงอะไร ยังไงก็ให้เสียงให้แตกต่างไปจาก switching

ถ้าคุณชอบ background เงียบ ชิ้นดนตรีลอยแยก เบสเก็บตัวเร็วขึ้น image ชัดขึ้น โดยรวมคือทุกอย่างมันชัดขึ้นมาก ยังไงก็ต้องไป lps ครับ 

คาแรคเตอของพวก switching จะทำแบบนี้ได้ไม่เท่า lps ครับ

ไม่จริงเลยครับ switching นี่แหละชัดกว่า linear แม้กระทั่งของถูกๆ ยังชัดกว่าแต่เสียงจะแห้งหยาบและ noise เยอะ โดยเฉพาะอะแดปเตอร์แถมมักจะเป็นแบบนี้ แต่ switching ที่ดีจะไม่เป็นแบบนั้น ลองดูเครื่องเสียงในปัจจุบันโดยเฉพาะ source ต้นทางพวก streeming หรือ DAC ส่วนใหญ่จะใช้ switching กันมากขึ้นแล้ว และราคาก็ไม่ถูกด้วย ถ้ามันไม่ดีจริงเขาคงไม่เปลี่ยนมาใช้หรอกครับ ใครอยากหลงทางติดกับดักการตลาดก็ตามสบายเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

คนติดคลอง

20/12/2022 13:26:10
ไม่เถียงด้วยตั้งแต่บอก switching ถูกๆชัดกว่า lps แล้วครับ 5555 ถ้าบอกว่ามันอวบกว่า ดาร์คกว่า ยังพอเข้าใจได้
เอาเป็นว่า จขกท เดินไปร้านก็ได้ที่เค้ามีให้ลอง แล้วพิสูจน์ดูนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

จขกท

20/12/2022 15:35:27
ถือว่ามาถกประเด็นแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันดีกว่าครับ

ผมไปอ่านบอร์ดนอก เขาก็เถียงกันว่าเห็นผลกับไม่เห็นผลเหมือนกัน 

พออ่านๆดูเริ่มทำให้สนใจlpsขึ้นมา ก็เลยมาถามคนที่เคยใช้งานจริงๆ ว่ามีผลเป็นยังไงบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ชัยฤกษ์

20/12/2022 16:45:35
11
ผมlog in เข้ามาตอบเป็นคนแรก ไม่ขอเถียงว่าอันไหนดีกว่าอันไหน
จาก ประสพการณ์ล่าสุด  ผมใช้Streamer แบบ diy Raspberry pi4 ลงVolumio กับadapter แบบสวิทชิ่งยี่ห้อRaspberry ของมันเอง พอตอนหลังเปลี่ยนมาใช้LPS หม้อสั่งแสงทอง เสียงดีขึ้น2-3เท่า เหมือนดูจอ720p แล้วเปลี่ยนมาดูจอ4k เสียงอัพขึ้นทุกด้านแบบไม่ต้องเพ่ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Hsung

21/12/2022 12:30:16
346
ดีไม่ดีต้องดูองค์ประกอบบอื่นๆ ด้วยครับ ไม่มีใครถูกผิด ระบบถ้าไม่ฟ้องฟังยังงัยก็ฟังไม่ออก

เล่นหูฟัง มันตัดเรื่องปัจจัยการสะท้อน ตำแหน่ง มุม ระยะ การฟัง ของลำโพง

ทำให้ฟังออกง่ายกว่า แถมหูบางคนไว บางคนไม่ไว เถียงกันตาย เพราะหูใครหูมัน

ปล. ยี่ห้อดังๆ อย่าง mytek, benchmark บลาๆๆ แม้จะใช้ Switching PS แต่ก็ให้ช่องไฟ Linear PS

ก็อาจหมายว่า Switching PS ที่ใช้อยู่ ไม่ได้ดีกว่า Linear PS ที่ต้องการอัพ ก็เป็นได้

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

สมัครเล่น

21/12/2022 13:03:51
412
ในแง่ประสิทธิภาพการแปลงไฟ สวิทชิ่งดูเหนือกว่า
แต่ในเรื่องสัญญานรบกวน ลิเนียร์ต่ำกว่า
แต่ก็ต้องแล้วแต่ออกแบบด้วยครับ
นิ่งสุดก็แบตเตอรี่ DC นี่ล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

LosInBlue

21/12/2022 21:06:03
116
ไม่รู้จะเถียงกันทำไม  ควักตังค์ซื้อ Linear Power Supply Nikola 2 ของคุณนนท์ Windows X ไปเลยก็สิ้นเรื่อง

ทำมาดีจนติด Stereophile Recommended Class A ได้สบายๆไปแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

LosInBlue

21/12/2022 21:08:57
116
ผมทำได้ดีจนเสียงไพเราะเลยไปอยู่ระดับ Multiverse Grand Savior of Light 52/10 เลยไปทะลุทุกจักรวาลแล้ว ตั้งนานแล้ว ยัง

ไม่มีอัจฉริยะที่ไหนที่มีคุณธรรมสูงส่ง มาสนใจกันเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

22/12/2022 00:25:12
4,282

เล่นนิดนึงครับ 55

เมื่อ 2 เดือนก่อนมีคนมาบอกผมว่าให้ลองเล่นเจ้าตัวนี้ดู Singxer SU-6https://6moons.com/audioreview_articles/singxer-su-6/

ผมไม่รู้จะเรียกว่าอะไร คือไม่รู้ว่ามันควรจะชื่ออะไรดี แต่หน้ากล่องมันเขียนไว้ว่า USB Audio Bridge
มันทำหน้าที่รับสัญญาณจากตัว Streamer > Singxer SU-6 > DAC และจากตัว SU-6 มันส่งสัญญาณเป็น I2S ไปหาตัว DAC ที่มีช่องรับ I2S (HDMI)

ปัญหาคือผมไม่ชอบของที่ต้องมาต่อคั่น เพราะมองว่าไปเสียค่าใช้จ่ายตรงส่วนนี้แล้วไม่มีประโยชน์ สู้เอาตังค์ไปใส่ที่ DAC ที่ดีๆเลยคุ้มกว่า แต่เอาเข้าจริงๆ ลองไปอ่านที่ Srajan รีวิวครับ

CD is dead, Vinyl is dead, MQA is dead, Who is your Dad?

แค่จั่วหัวก็มันส์แล้ว ซีดีตาย ไวนิลตาย mqa ก็ตาย แล้วใครคือพ่อคุณ?? (ไอ้นี่เล่นแรง 555)
คำตอบคือขึ้นกับว่าคุณถามใคร แล้วใช้อะไร ต้องการอะไร

ผมอ่านจบผมก็สั่งมาลองเล่นดูตัวนึง ปรากฏว่าพอต่อเข้าระบบ เสียงที่ได้นั้นอัพขึ้นมากว่า 20% ทันที คือถ้าคนฟังอุปกรณ์ของตัวเองเดิมๆทุกวัน จะจดจำเสียงได้ดี เวลามีอะไรผิดพวกผิดเหล่าเข้ามาจะรู้เลยว่ามีอะไรแน่ แล้วรู้แน่ๆๆด้วยว่าเสียงต่างกันอย่างไร

ทั้งนี้ต้องบอกก่อนว่าเป็นชุดที่ตัวเองใช้ประจำเท่านั้น การไปสลับอุปกรณ์ตามร้าน อุปกรณ์บางชิ้นฟังไม่ออกที่ร้าน บางชิ้นฟังออก เปลี่ยนแอมป์ เปลียนลำโพง มันของพื้นๆ ฟังยังไงก็ออก แต่มาเปลี่ยนพวกสายดิจิตอล บางครั้งฟังไม่ออกที่ร้าน แต่ถ้ากลับมาเสียบชุดที่บ้านตัวเองจะตอบได้ว่าดีขึ้นหรือเลวลง

หลังจากเอาตัวนี้เข้ามาในระบบ ผมฟังสตรีมมิ่งจาก Qubuz แล้วดีขึ้นอีกมาก เดิมใช้ Tidal ซึ่งผมยกเลิกไปแล้ว เพราะทั้งแบน ทั้งจัด เนื้อเสียงของ Qubuz ดีกว่าทุกกรณีครับ พอเติม SU-6 เข้าไป ความเป็นอนาลอกสูงยิ่งขึ้นไปอีก ตอนนี้ผมอยู่ในระหว่างหาสาย I2S มาใส่ สั่งไปแล้วเส้นนึง เพราะสายพวกนี้ต้องใช้ความยาว 50CM ถึงจะดี

และการเอาสาย HDMI มาใช้มันไม่ดีเท่าไหร่ ทั้งๆที่ช่องเป็น HDMI เพราะว่าสาย I2S นั้นตัดสัญญาณส่วนที่เป็นภาพออกไป เลยเหลือเฉพาะเส้นที่จำเป็น (ถ้าผมฟังมาไม่ผิดนะ) เท่ากับตอนนี้ผมรอสาย I2S ก่อน และก็นึกไปนึกมาว่าอะไรจะอัพเกรดไอ้ตัวนี้ได้อีก

ก็เหลือแค่อีกชิ้นเดียวคือ LPS นั่นเอง ซึ่งตรงนี้ปัญหาของ LPS ถ้าเทียบกับสวิทชิ่ง ผมเชื่อว่าถ้าฟังต่างกาลต่างวาระ อาจจะจับความต่างได้ยาก แต่เจ้าของมันจะจับเสียงที่ได้ยินได้แน่นอน ปัญหาของ LPS อีกอย่างก็คือราคาสูง เรามักจะคิดว่าทำไมแพงเมื่อเทียบกับตัวเครื่องเล่น

บางทีเป็น 1/3 1/4 1/2 ของราคาเครื่อง แต่อย่าลืมว่า ส่วนสำคัญของเครื่องเล่นก็คือภาคจ่ายไฟนั่นเอง ไฟที่ดี ทำให้ทุกอย่างดีขึ้น แต่ทั้งหมด ถ้าอุปกรณ์หลักในชุดยังไม่มั่นใจว่าดี ให้ทำตรงนั้นก่อนแล้วค่อยพิจารณาส่วนอื่น พูดง่าย อุปกรณ์หลักต้องดี ต้องแมทชิ่งจบก่อนในระดับหนึ่ง

คราวนี้ก็ถึงเวลาอัพเกรด LPS

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Acholate

22/12/2022 11:17:36
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - นายมั่นคง

เล่นนิดนึงครับ 55

เมื่อ 2 เดือนก่อนมีคนมาบอกผมว่าให้ลองเล่นเจ้าตัวนี้ดู Singxer SU-6https://6moons.com/audioreview_articles/singxer-su-6/

ผมไม่รู้จะเรียกว่าอะไร คือไม่รู้ว่ามันควรจะชื่ออะไรดี แต่หน้ากล่องมันเขียนไว้ว่า USB Audio Bridge
มันทำหน้าที่รับสัญญาณจากตัว Streamer > Singxer SU-6 > DAC และจากตัว SU-6 มันส่งสัญญาณเป็น I2S ไปหาตัว DAC ที่มีช่องรับ I2S (HDMI)

ปัญหาคือผมไม่ชอบของที่ต้องมาต่อคั่น เพราะมองว่าไปเสียค่าใช้จ่ายตรงส่วนนี้แล้วไม่มีประโยชน์ สู้เอาตังค์ไปใส่ที่ DAC ที่ดีๆเลยคุ้มกว่า แต่เอาเข้าจริงๆ ลองไปอ่านที่ Srajan รีวิวครับ

CD is dead, Vinyl is dead, MQA is dead, Who is your Dad?

แค่จั่วหัวก็มันส์แล้ว ซีดีตาย ไวนิลตาย mqa ก็ตาย แล้วใครคือพ่อคุณ?? (ไอ้นี่เล่นแรง 555)
คำตอบคือขึ้นกับว่าคุณถามใคร แล้วใช้อะไร ต้องการอะไร

ผมอ่านจบผมก็สั่งมาลองเล่นดูตัวนึง ปรากฏว่าพอต่อเข้าระบบ เสียงที่ได้นั้นอัพขึ้นมากว่า 20% ทันที คือถ้าคนฟังอุปกรณ์ของตัวเองเดิมๆทุกวัน จะจดจำเสียงได้ดี เวลามีอะไรผิดพวกผิดเหล่าเข้ามาจะรู้เลยว่ามีอะไรแน่ แล้วรู้แน่ๆๆด้วยว่าเสียงต่างกันอย่างไร

ทั้งนี้ต้องบอกก่อนว่าเป็นชุดที่ตัวเองใช้ประจำเท่านั้น การไปสลับอุปกรณ์ตามร้าน อุปกรณ์บางชิ้นฟังไม่ออกที่ร้าน บางชิ้นฟังออก เปลี่ยนแอมป์ เปลียนลำโพง มันของพื้นๆ ฟังยังไงก็ออก แต่มาเปลี่ยนพวกสายดิจิตอล บางครั้งฟังไม่ออกที่ร้าน แต่ถ้ากลับมาเสียบชุดที่บ้านตัวเองจะตอบได้ว่าดีขึ้นหรือเลวลง

หลังจากเอาตัวนี้เข้ามาในระบบ ผมฟังสตรีมมิ่งจาก Qubuz แล้วดีขึ้นอีกมาก เดิมใช้ Tidal ซึ่งผมยกเลิกไปแล้ว เพราะทั้งแบน ทั้งจัด เนื้อเสียงของ Qubuz ดีกว่าทุกกรณีครับ พอเติม SU-6 เข้าไป ความเป็นอนาลอกสูงยิ่งขึ้นไปอีก ตอนนี้ผมอยู่ในระหว่างหาสาย I2S มาใส่ สั่งไปแล้วเส้นนึง เพราะสายพวกนี้ต้องใช้ความยาว 50CM ถึงจะดี

และการเอาสาย HDMI มาใช้มันไม่ดีเท่าไหร่ ทั้งๆที่ช่องเป็น HDMI เพราะว่าสาย I2S นั้นตัดสัญญาณส่วนที่เป็นภาพออกไป เลยเหลือเฉพาะเส้นที่จำเป็น (ถ้าผมฟังมาไม่ผิดนะ) เท่ากับตอนนี้ผมรอสาย I2S ก่อน และก็นึกไปนึกมาว่าอะไรจะอัพเกรดไอ้ตัวนี้ได้อีก

ก็เหลือแค่อีกชิ้นเดียวคือ LPS นั่นเอง ซึ่งตรงนี้ปัญหาของ LPS ถ้าเทียบกับสวิทชิ่ง ผมเชื่อว่าถ้าฟังต่างกาลต่างวาระ อาจจะจับความต่างได้ยาก แต่เจ้าของมันจะจับเสียงที่ได้ยินได้แน่นอน ปัญหาของ LPS อีกอย่างก็คือราคาสูง เรามักจะคิดว่าทำไมแพงเมื่อเทียบกับตัวเครื่องเล่น

บางทีเป็น 1/3 1/4 1/2 ของราคาเครื่อง แต่อย่าลืมว่า ส่วนสำคัญของเครื่องเล่นก็คือภาคจ่ายไฟนั่นเอง ไฟที่ดี ทำให้ทุกอย่างดีขึ้น แต่ทั้งหมด ถ้าอุปกรณ์หลักในชุดยังไม่มั่นใจว่าดี ให้ทำตรงนั้นก่อนแล้วค่อยพิจารณาส่วนอื่น พูดง่าย อุปกรณ์หลักต้องดี ต้องแมทชิ่งจบก่อนในระดับหนึ่ง

คราวนี้ก็ถึงเวลาอัพเกรด LPS

อุปกรณ์ระหว่าง streamer กับ DAC มักจะเรียกว่า DDC (Digital to Digital Converter) ครับ

ส่วนเรื่อง LPS กับ Switching PSU ผมว่าแต่ตัวมันมีเกรดของมันอยู่ Switching บาง ตัวอาจจะเสียงดีกว่า LPS จริง แต่ถ้าเทียบกับพวก LPS แพงๆแล้วอาจจะยังสู้ไม่ได้
คิดว่ามีปัจจัยอื่นๆด้วย เช่นจำนวณ amp ที่ตัวเครื่องใช้ ถ้าจ่ายให้ computer ที่กินไฟสูงๆ LPS อาจจะให้กำลัง amp สู้ Switching ไม่ได้ ทำให้เสียงมันอั้นๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ผมว่านะ

22/12/2022 11:31:29
สั่งมาขายเลยครับเฮีย เอา demo วางไว้ให้ลองฟังกันทุกสาขาเลยยิ่งดี พวกขาประจำที่ชอบพูดเป็นนกแก้วนกขุนทองว่า digital มันก็แค่เลข 0 กับเลข 1 จะแปลงจาก digital เป็น digital ไปเพื่ออะไร จะได้ตาสว่างซะที
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

จขกท

22/12/2022 12:32:03
เข้ามาอ่านความเห็นแต่ละคน ถือว่าได้ความรู้และมุมมองเพิ่มขึ้นจริงๆครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

JOEcUSTOM

22/12/2022 13:20:05
0
LPS ดีกว่าแน่นอนครับ จากที่ลองมา 
ผมใช้ Mytek Liberty รุ่นแรก เสียงมันก็ดีอยู่ แต่พอเอา LPS ต่อเข้า DC IN ของ Liberty 
Background เงียบขึ้น รายละเอียด มิติดีขึ้นชัดเจน 

ปล. Lierty DAC รุ่นล่าสุด Build In LPS ไปแล้วนะครับ น่าจะพอยืนยันได้ว่า ทาง Brand คิดว่าอะไรดีกว่า Switching หรือ LPS
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

นายมั่นคง

22/12/2022 15:57:51
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - Acholate
อุปกรณ์ระหว่าง streamer กับ DAC มักจะเรียกว่า DDC (Digital to Digital Converter) ครับ

ส่วนเรื่อง LPS กับ Switching PSU ผมว่าแต่ตัวมันมีเกรดของมันอยู่ Switching บาง ตัวอาจจะเสียงดีกว่า LPS จริง แต่ถ้าเทียบกับพวก LPS แพงๆแล้วอาจจะยังสู้ไม่ได้
คิดว่ามีปัจจัยอื่นๆด้วย เช่นจำนวณ amp ที่ตัวเครื่องใช้ ถ้าจ่ายให้ computer ที่กินไฟสูงๆ LPS อาจจะให้กำลัง amp สู้ Switching ไม่ได้ ทำให้เสียงมันอั้นๆครับ

ขอบคุณครับ 55

คือผมรู้หลักการทำงาน มันคือการ convert ดิจิตอลผ่านกล่องนี่ล่ะ แต่คนขายเรียก USB audio bridge ซะงั้น 55

เมื่อร่วม 10 ปีก่อน ผมเอา LPS มาขาย ตอนนั้นฟังไม่ออกเหมือนกันว่าต่างกันตรงไหน แต่ต้องจับหลักให้ได้ซักทางหนึ่งก่อน ถึงจะฟังรู้ว่าต่างตรงไหน LPS ให้ความอิ่มและความหนาของเนื้อเสียง รองลงมาคือพวก background noise ก็ดีขึ้นครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นายมั่นคง

22/12/2022 16:00:34
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - ผมว่านะ
สั่งมาขายเลยครับเฮีย เอา demo วางไว้ให้ลองฟังกันทุกสาขาเลยยิ่งดี พวกขาประจำที่ชอบพูดเป็นนกแก้วนกขุนทองว่า digital มันก็แค่เลข 0 กับเลข 1 จะแปลงจาก digital เป็น digital ไปเพื่ออะไร จะได้ตาสว่างซะที

ตัว Singxer SU6 ผมสั่งมาลองเล่นเองครับ  ไม่ได้สั่มาขายแต่อย่างใด เพราะคิดว่าคนคงไม่เก็ทและขายไม่ออกแน่ๆๆ 555 จุดสำคัญคือแปลง digital ไป digital เพื่ออะไรนี่ละ ? 555

แต่ผมเล่นแล้ว ผมว่าตรงจุดนี้คือการเติมเต็มของความเป็นอนาลอกให้กับพวกสตรีมมิ่งเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

ตามนั้น

22/12/2022 17:23:03
usbมันกากเพราะมีไฟเลี้ยงถ้าไม่เล่นdsdฟังเพลงไม่เกิน24/192ใช้ddcแปลงusbเป็นcoaxialเสียงดีกว่าแบบฟ้ากับเหว
หยิกหู 0
"ว่าด้วยเรื่อง Linear power supply..."