Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความเห็นคนใช้ หรือเคยลอง Shanling UA3 ครับ

Muaddib

25/11/2022 21:41:01
สวัสดีครับ พอดีกำลังมองหา dac/amp portable ที่ใช้ชิพตระกูล AKM ครับ 

ขอเกริ่นนิดนึงครับว่าเคยใช้ DAP ของ A&K (ตอนนั้นใช้ AK300) แล้วชอบแนวเสียงมากกก (แนว warm นิดๆ detail ค่อนข้างดี ไม่ analytic เกิน, low มีพละกำลังดี ย่านแหลมไม่แสบหู) ปัจจุบันตัวเองเปลี่ยนมาฟังเพลงเพลงจากพวก Hires Streaming มากขึ้น จึงอยากหา dac อันเล็กๆ ราคาไม่แพงมาก ที่ให้แนวเสียงเดียวกัน มาต่อกับมือถือ/คอม ครับ 

ได้ลองซื้อแบบ blindๆ มาหลายตัวในช่วงราคาไม่เกิน 5 พัน ยังไม่เจอตัวที่ถูกใจ ล่าสุดใช้ ibasso DC03 ก็ยังไม่ให้แนวเสียงที่ต้องการครับ 

จนมาเจอว่า Shanling เปิดตัว UA3 โดยใช้ชิพ AKM4493 ตัวใหม่ ซึ่งประจวบเหมาะเป็นตัวที่อัพเกรดจาก AKM4490 ที่ใช้ใน AK300 เมื่อหลายปีก่อนพอดี และส่วนตัวก็โอเคมากๆครับกับราคา (เรื่องคุณภาพเข้าใจว่าอาจจะเอา dac/amp dongle มาเทียบกับ DAP เบิ้มๆไม่ได้ แต่ถ้าให้แนวเสียงประมาณเดียวกันก็โอเคครับ)

เลยอยากสอบถามครับสำหรับคนที่เคยใช้เคยลอง ไม่ว่าจะเจ้า UA3 อย่างเดียว หรือคนที่เคยลองทั้ง UA3 กับ AK300 ว่าการใช้งาน คุณภาพเสียงเป็นเช่นไรบ้างครับ 

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
"ขอความเห็นคนใช้ หรือเคยลอง Shanling UA3 ครับ"