Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ลองมาแล้วจะเล่าให้ฟัง beyerdynamic xelento 2

tonnarak

08/11/2022 15:06:54
3

เมื่อวานได้มีโอกาศได้ลอง beyerdynamic xelento 2 เทียบกับ ตัว gen 1 

พร้อมหูตัวเองอย่าง JH Roxanne และ WG12 เลยอยากมาบอกเล่าความรู้สึกให้เพื่อนๆฟัง

ต้องบอกว่าก่อนนี้ได้ลองตัว GEN 1 ก็ประทับใจกับ tesla driver ตัวเดียวเล็กๆ
แต่ให้เสียงที่สุดจิงๆ ยิ่งราคา 38900 นี่ยิ่งชอบแต่ตอนนั้นรุ้สึกว่ามันยังอยู่ระหว่าง
Roxanne ยังชอบไม่เท่า WG12 แต่พอเมื่อวานได้มีโอกาสได้ลองเจ้า GEN2 
ต้องบอกว่าประทับใจตั้งแต่กล่อง ใหญ่กว่าสวยกว่าตัวแรกระดับนุง ตัวหูทำออกมาสวยขึ้น
แทนสีดำด้านด้วยโลหะแวววาว ตัวอักษรทอง ดูเป็นเครื่องประดับมากกว่าหูฟัง
บอดี้เบาเหมือนเดิม สายเล็กเบา แต่ดูพรีเมี่ยมสุดๆ ตัว GEN 2 แถมสาย 4.4 มาให้ด้วย
แว่วๆว่าในราคาเดิม คุ้มสุดๆเพราะใช้สายคุณภาพเดียวกันเลย จุกแถมมาเยอะใช้ได้
แต่กล่องเก็บแอบชอบของ gen 1 มากกว่า 

พูดถึงความสบายยังใส่สบายเหมือนเดิม เบา ใส่กระชับง่ายกว่าที่คิด

มาพูดเรื่องเสียง เอาบุคลิคเสียง ผมว่าเป็นแนว Color แบบ WG12 ฟังอะไรก็เพราะ
โปร่งมากๆไม่อุดอู้เหมือน inear ทั่วไป เล่นเอา Roxanne ทึบไปเลยละ จุดเด่นมากๆ
น่าจะเป็นรายละเอียดเสียง ดีเทล การแยกแยะเสียงดรตรี และ การ Focus จุดกำเนิดเสียง
ที่บอกได้เลยว่ายอดเยี่ยมสุดๆ ดีที่สุดเท่าที่ผมเคยฟังมาของหูฟัง driver เดี่ยว เลยทีเดียว

ย่านแหลม ไปไกล ระยิบระยับแต่ไม่บาดหู
ย่านกลาง เสียงร้องเด่น น้ำหนักอาจไม่เยอะเท่าหู Full size แต่เปี่ยมด้วยคุณภาพ
ย่านเบส ต้องบอกว่า มาพอดี ลึก นุ่ม มีคุณภาพสุดๆ

แล้วพอมา mix รวมกัน ลงตัวแบบไม่ต้องปรุงเพิ่มใดๆเลย เหนว่าเท่าที่ฟังนี่
เบินมาแค่ไม่เกิน 3-4 ชม โอ้แม่เจ้า ถ้าเทียบกับ ตัว GEN 1 แล้ว กระโดดไปชัดๆ ครึ่งถึง
หนึ่งก้าวเต็มๆ สำหรับการฟังแรกๆ นี่ถ้าเบินสัก 100 ชม+ ไม่อยากจะคิด

ต้องบอกว่าส่วนตัวผมชื่นชม Roxanne และ WG12 เป็นอันมากและแอบดูถูกหูฟัง
driver เดี่ยว และราคาไม่แพงแบบนี้ แต่ผมขอกลืนนำ้ลายตัวเองเลย เพราะนับเป็นครั้งที่ 3
ในชีวิต หลังจากการได้ฟัง CIEM UE11PRO WG12 และก็มาตัวนี้ละ xelento 2 ที่ทำให้
หูฟังตัวอื่น หม่นไปหมดเลย แม้กระทั้ง WG12+ สาย WAGNUS เจ้าแกะเงียบ ของผม ที่ผมภูมิใจว่าต่อให้ U18 ผมก็ยังไม่ชอบเท่า ต้องสั่นคลอน หลอนไปทั้งหูเลยทีเดียว

สรุปคนชอบหูแนว COLOR ฟัง POP ROCK เพลงแนวตลาด พลาดไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง
กับราคาน่าจะราคาเดิม 38900 แถมสาย4.4 คุ้มนะผมว่า ที่อยากติน่าจะมีอย่างเดียวคือเห็นว่า
รุ่น ที่มีสาย ไวเลส ราคาอัพไป 10000 เสียดายว่าสูงไปนิดถ้า อัพไปสัก 5000 ไปอยู่แถว 42-43 
น่าจะเป็นมิตรกะกระเป๋าไม่น้อย 

หมายเหตุ นี่เป็นการเล่าให้ฟังนะครับ ไม่ใช่รีวิว หูผมหูทองเหลือง  

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 1

Varit Puengphornphan

09/11/2022 13:52:14
2
อีxelentoนี่ผมชอบมาตั้งแต่ตัวแรกละ รวมak t8ด้วย (แต่9ไม่เอา แย่)
ใส่สบายมากแถมตัวหูฟังนี่แบนเรียบไปกับหู จะใส่กับหมวกกันน็อคหรือจะใส่นอนกลิ้งไปกลิ้งมาบนเตียงก็ไม่มีปัญหา เทียบกับบางตัวที่แบรนด์ขึ้นต้นด้วย s ลงท้ายด้วย y รุ่นz1rแล้วคนละโลกเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ผมว่านะ

09/11/2022 14:36:51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Varit Puengphornphan

เทียบกับบางตัวที่แบรนด์ขึ้นต้นด้วย s ลงท้ายด้วย y รุ่นz1rแล้วคนละโลกเลย

So หนี้ เค้าไม่เคยสนเรื่อง fitting มาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ อย่างรุ่น Z5 ก็ไปเอาหูฟังทรงกระสุนมาบังคับให้ใส่แบบคล้องหูดื้อๆ เลย เวลาใส่มันก็จะงงๆ ว่าคุณพี่จะให้ผมใส่ท่านี้จริงดิ
หยิกหู 0
"ลองมาแล้วจะเล่าให้ฟัง beyerdynamic xelento 2"